ಷೇರು ಮಾರುಕಟ್ಟೆ ಎಂದರೇನು

0
What is Share Market in Kannada

ಷೇರು ಮಾರುಕಟ್ಟೆ ಎಂದರೇನು (What is Share Market )

ಷೇರು ಮಾರುಕಟ್ಟೆ ಅಥವಾ ಷೇರು ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯು ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯೆಂದು ಅರ್ಥೈಸಿಕೊಳ್ಳಲಾಗಿದೆ, ಇದು ವಾಸ್ತವವಾಗಿ ಅನೇಕ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಗಳು ಮತ್ತು ವಿನಿಮಯಗಳ ಸಂಗ್ರಹವಾಗಿದ್ದು, ಅಲ್ಲಿ ಜನರು ಷೇರುಗಳನ್ನು ನಿಯಮಿತವಾಗಿ ಖರೀದಿಸುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಮಾರಾಟ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ. ಇಲ್ಲಿ ಆ ಕಂಪನಿಗಳ ಷೇರುಗಳನ್ನು ಮಾತ್ರ ಖರೀದಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಮಾರಾಟ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ, ಇವುಗಳನ್ನು ಷೇರು ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿ ಪಟ್ಟಿ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ.

ಅಂದರೆ, ನಿಮ್ಮ ಹಣವನ್ನು ನೀವು ಹೂಡಿಕೆ ಮಾಡುವಂತಹ ಕಂಪನಿಗಳು.

ನಿಮಗೆ ತಿಳಿದಿದೆಯೇ, ಜನರು ತಮ್ಮ ಹಣವನ್ನು ಪಣಕ್ಕಿಟ್ಟ ನಂತರವೂ ಲಾಭ ಗಳಿಸುವ ಸ್ಥಳ ಯಾವುದು? ಆ ಸ್ಥಳವು ಷೇರು ಮಾರುಕಟ್ಟೆ ಅಂದರೆ ಷೇರು ಮಾರುಕಟ್ಟೆ. ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬರೂ ಶೇರ್ ಬಜಾರ್ ಬಗ್ಗೆ ಕೇಳಿರಬೇಕು ಆದರೆ ಅಲ್ಲಿ ಏನಾಗುತ್ತದೆ ಎಂಬ ಜ್ಞಾನ ಎಲ್ಲರಿಗೂ ಇರುವುದಿಲ್ಲ. ಹಾಗಾಗಿ ಇಂದು ನಾನು ನಿಮಗೆ ಹೇಳಲು ಹೊರಟಿರುವುದು ಷೇರು ಮಾರುಕಟ್ಟೆ ಮತ್ತು ಷೇರು ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯ ಮೂಲ ಜ್ಞಾನ.ಷೇರು ಮಾರುಕಟ್ಟೆ ಮತ್ತು ಷೇರು ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯು ಅನೇಕ ಕಂಪನಿಗಳ ಷೇರುಗಳನ್ನು ಖರೀದಿಸುವ ಮತ್ತು ಮಾರಾಟ ಮಾಡುವ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯಾಗಿದೆ. ಇದು ಕೆಲವು ಜನರು ಸಾಕಷ್ಟು ಹಣವನ್ನು ಗಳಿಸುವ ಅಥವಾ ತಮ್ಮ ಎಲ್ಲಾ ಹಣವನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಳ್ಳುವ ಸ್ಥಳವಾಗಿದೆ. ಕಂಪನಿಯ ಷೇರನ್ನು ಖರೀದಿಸುವುದು ಎಂದರೆ ಆ ಕಂಪನಿಯಲ್ಲಿ ಪಾಲುದಾರನಾಗುವುದು.

ನೀವು ಹೂಡಿಕೆ ಮಾಡುವ ಹಣದ ಪ್ರಕಾರ, ನೀವು ಆ ಕಂಪನಿಯ ಕೆಲವು ಶೇಕಡಾವಾರು ಮಾಲೀಕರಾಗುತ್ತೀರಿ. ಇದರರ್ಥ ಭವಿಷ್ಯದಲ್ಲಿ ಆ ಕಂಪನಿಯು ಲಾಭ ಗಳಿಸಿದರೆ, ನೀವು ಹೂಡಿದ ಹಣಕ್ಕಿಂತ ದುಪ್ಪಟ್ಟು ಹಣ ಸಿಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ನಷ್ಟವಾಗಿದ್ದರೆ ನಿಮಗೆ ಒಂದು ಪೈಸೆಯೂ ಸಿಗುವುದಿಲ್ಲ ಅಂದರೆ ನೀವು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಕಳೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತೀರಿ.

ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿ ಹಣ ಗಳಿಸುವುದು ಹೇಗೆ ಸುಲಭವಾಗಿದೆಯೋ, ಅದೇ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಇಲ್ಲಿ ಹಣ ಕಳೆದುಕೊಳ್ಳುವುದು ಕೂಡ ಸುಲಭ ಏಕೆಂದರೆ ಷೇರು ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿ ಏರಿಳಿತಗಳಿವೆ.

ಷೇರು ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿ ಷೇರುಗಳನ್ನು ಯಾವಾಗ ಖರೀದಿಸಬೇಕು?

ಇಲ್ಲಿ ಷೇರು ಮಾರುಕಟ್ಟೆ ಏನೆಂಬುದರ ಬಗ್ಗೆ ನಿಮಗೆ ಸ್ವಲ್ಪ ತಿಳಿದಿರಬೇಕು. ಷೇರು ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿ ಹೂಡಿಕೆ ಮಾಡುವುದು ಹೇಗೆ ಎಂದು ತಿಳಿಯೋಣ? ಷೇರು ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿ ಷೇರುಗಳನ್ನು ಖರೀದಿಸುವ ಮೊದಲು, ನೀವು ಮೊದಲು ಇಲ್ಲಿ ಹೇಗೆ ಮತ್ತು ಯಾವಾಗ ಹೂಡಿಕೆ ಮಾಡಬೇಕು ಎಂಬ ಅನುಭವವನ್ನು ಈ ಸಾಲಿನಲ್ಲಿ ಪಡೆಯಬೇಕು. ಮತ್ತು ನಿಮ್ಮ ಹಣವನ್ನು ನೀವು ಯಾವ ಕಂಪನಿಯಲ್ಲಿ ಹೂಡಿಕೆ ಮಾಡುತ್ತೀರಿ, ಆಗ ನೀವು ಲಾಭವನ್ನು ಪಡೆಯುತ್ತೀರಿ.

ಈ ಎಲ್ಲಾ ವಿಷಯಗಳನ್ನು ಕಂಡುಕೊಳ್ಳಲು , ಜ್ಞಾನವನ್ನು ಸಂಗ್ರಹಿಸಿ, ಆಗ ಮಾತ್ರ ಹೋಗಿ ಷೇರು ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿ ಹೂಡಿಕೆ ಮಾಡಿ. ಷೇರು ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿ ಯಾವ ಕಂಪನಿಯ ಷೇರು ಹೆಚ್ಚಾಗಿದೆ ಅಥವಾ ಕುಸಿಯಿತು ಎಂಬುದನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿಯಲು, ನೀವು ಎಕನಾಮಿಕ್ ಟೈಮ್ಸ್ ನಂತಹ ಪತ್ರಿಕೆಗಳನ್ನು ಓದಬಹುದು ಅಥವಾ ನೀವು NDTV ಬ್ಯುಸಿನೆಸ್ ನ್ಯೂಸ್ ಚಾನೆಲ್ ಅನ್ನು ನೋಡಬಹುದು ಅಲ್ಲಿಂದ ನೀವು ಶೇರ್ ಮಾರ್ಕೆಟ್  ಬಗ್ಗೆ ಸಂಪೂರ್ಣ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಪಡೆಯುತ್ತೀರಿ.ಈ ಸ್ಥಳವು ತುಂಬಾ ಅಪಾಯದಿಂದ ಕೂಡಿದೆ, ಆದ್ದರಿಂದ ನಿಮ್ಮ ಹಣಕಾಸಿನ ಸ್ಥಿತಿ ಉತ್ತಮವಾಗಿದ್ದಾಗ ಮಾತ್ರ ನೀವು ಇಲ್ಲಿ ಹೂಡಿಕೆ ಮಾಡಬೇಕು, ಇದರಿಂದ ನಿಮಗೆ ನಷ್ಟವಾದಾಗ, ಆ ನಷ್ಟಕ್ಕೆ ನೀವು ಹೆಚ್ಚಿನ ವ್ಯತ್ಯಾಸವನ್ನು ಮಾಡಬಾರದು. ಆರಂಭದಲ್ಲಿ, ನೀವು ಶೇರ್ ಮಾರ್ಕೆಟ್‌ನಲ್ಲಿ ಸ್ವಲ್ಪ ಹಣದೊಂದಿಗೆ ಹೂಡಿಕೆ ಮಾಡಿ ಇದರಿಂದ ನೀವು ಮುಂದೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಆಘಾತಕ್ಕೆ ಒಳಗಾಗುವುದಿಲ್ಲ. ಈ ಕ್ಷೇತ್ರದಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮ ಜ್ಞಾನ ಮತ್ತು ಅನುಭವ ಹೆಚ್ಚಾದಂತೆ, ನೀವು ನಿಮ್ಮ ಹೂಡಿಕೆಯನ್ನು ಕ್ರಮೇಣ ಹೆಚ್ಚಿಸಬಹುದು.

ನೀವು ಷೇರು ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮ ಹಣವನ್ನು ಹೂಡಿಕೆ ಮಾಡಲು ಬಯಸಿದರೆ, ನೀವು ನಿಮ್ಮ ಖಾತೆಯನ್ನು ಡಿಸ್ಕೌಂಟ್ ಬ್ರೋಕರ್ “Zerodha” ದಲ್ಲಿ ರಚಿಸಬಹುದು. ಇದರಲ್ಲಿ, ನೀವು ಬೇಗನೆ ಮತ್ತು ಸುಲಭವಾಗಿ Demat Account ತೆರೆಯಬಹುದು ಮತ್ತು ಅದರಲ್ಲಿ ಷೇರುಗಳನ್ನು ಖರೀದಿಸಬಹುದು.

ಷೇರು ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿ ಹಣ ಹೂಡಿಕೆ ಮಾಡುವುದು ಹೇಗೆ?

ಷೇರು ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿ ಹಣ ಗಳಿಸಲು, ನೀವು ಡಿಮ್ಯಾಟ್ ಖಾತೆಯನ್ನು ರಚಿಸಬೇಕು. ಇದಕ್ಕಾಗಿ ಎರಡು ಮಾರ್ಗಗಳಿವೆ, ಮೊದಲ ಮಾರ್ಗವೆಂದರೆ ನೀವು ಬ್ರೋಕರ್‌ಗೆ ಅಂದರೆ ಬ್ರೋಕರ್‌ಗೆ ಹೋಗುವ ಮೂಲಕ ಡಿಮ್ಯಾಟ್ ಖಾತೆಯನ್ನು ತೆರೆಯಬಹುದು.

ನಾವು ನಮ್ಮ ಹಣವನ್ನು ಬ್ಯಾಂಕಿನ ಖಾತೆಯಲ್ಲಿ ಇರಿಸಿದಂತೆ ನಮ್ಮ ಪಾಲಿನ ಹಣವನ್ನು ಡಿಮ್ಯಾಟ್ ಖಾತೆಯಲ್ಲಿ ಇರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ನೀವು ಷೇರು ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿ ಹೂಡಿಕೆ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದರೆ ನಿಮ್ಮ ಡಿಮ್ಯಾಟ್ ಖಾತೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿರುವುದು ಬಹಳ ಮುಖ್ಯ.

ಏಕೆಂದರೆ ಕಂಪನಿಯು ಲಾಭ ಗಳಿಸಿದ ನಂತರ, ನೀವು ಪಡೆಯುವ ಎಲ್ಲಾ ಹಣವು ನಿಮ್ಮ ಡಿಮ್ಯಾಟ್ ಖಾತೆಗೆ ಹೋಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ನಿಮ್ಮ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಖಾತೆಗೆ ಹೋಗುವುದಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಡಿಮ್ಯಾಟ್ ಖಾತೆಯು ನಿಮ್ಮ ಉಳಿತಾಯ ಖಾತೆಯೊಂದಿಗೆ ಲಿಂಕ್ ಆಗುತ್ತದೆ, ನೀವು ಬಯಸಿದರೆ, ಆ ಡಿಮ್ಯಾಟ್ ಖಾತೆಯಿಂದ ನಿಮ್ಮ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಖಾತೆಗೆ. ನಂತರ ಹಣವನ್ನು ವರ್ಗಾಯಿಸಬಹುದು.ಡಿಮ್ಯಾಟ್ ಖಾತೆಯನ್ನು ರಚಿಸಲು, ನೀವು ಯಾವುದೇ ಬ್ಯಾಂಕಿನಲ್ಲಿ ಉಳಿತಾಯ ಖಾತೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿರುವುದು ಬಹಳ ಮುಖ್ಯ ಮತ್ತು ಪುರಾವೆಗಾಗಿ, ಪ್ಯಾನ್ ಕಾರ್ಡ್ ನಕಲು ಮತ್ತು ವಿಳಾಸ ಪುರಾವೆ ಅಗತ್ಯವಿದೆ.

ಇನ್ನೊಂದು ಮಾರ್ಗವೆಂದರೆ ನೀವು ಯಾವುದೇ ಬ್ಯಾಂಕ್‌ಗೆ ಹೋಗುವ ಮೂಲಕ ನಿಮ್ಮ ಡಿಮ್ಯಾಟ್ ಖಾತೆಯನ್ನು ತೆರೆಯಬಹುದು.

ಆದರೆ ನೀವು ಬ್ರೋಕರ್‌ನೊಂದಿಗೆ ನಿಮ್ಮ ಖಾತೆಯನ್ನು ತೆರೆದರೆ, ಅದರಿಂದ ನೀವು ಹೆಚ್ಚಿನ ಲಾಭವನ್ನು ಪಡೆಯುತ್ತೀರಿ. ಏಕೆಂದರೆ ಒಂದು, ನಿಮಗೆ ಉತ್ತಮ ಬೆಂಬಲ ಸಿಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಎರಡನೆಯದಾಗಿ ನಿಮ್ಮ ಹೂಡಿಕೆಯ ಪ್ರಕಾರ, ನಿಮ್ಮ ಹಣವನ್ನು ನೀವು ಹೂಡಿಕೆ ಮಾಡುವ ಉತ್ತಮ ಕಂಪನಿಯನ್ನು ಅವರು ಸೂಚಿಸುತ್ತಾರೆ. ಇದನ್ನು ಮಾಡಲು ಅವರು ಹಣವನ್ನು ಸಹ ವಿಧಿಸುತ್ತಾರೆ.

ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಎರಡು ಪ್ರಮುಖ ಸ್ಟಾಕ್ ಎಕ್ಸ್ಚೇಂಜ್ಗಳಿವೆ, ಬಾಂಬೆ ಸ್ಟಾಕ್ ಎಕ್ಸ್ಚೇಂಜ್ (ಬಿಎಸ್ಇ) ಮತ್ತು ನ್ಯಾಷನಲ್ ಸ್ಟಾಕ್ ಎಕ್ಸ್ಚೇಂಜ್ (ಎನ್ಎಸ್ಇ), ಅಲ್ಲಿ ಷೇರುಗಳನ್ನು ಖರೀದಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಮಾರಾಟ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ. ಈ ಬ್ರೋಕರ್‌ಗಳು ಸ್ಟಾಕ್ ಎಕ್ಸ್‌ಚೇಂಜ್‌ನ ಸದಸ್ಯರಾಗಿದ್ದಾರೆ, ನಾವು ಅವರ ಮೂಲಕ ಮಾತ್ರ ಸ್ಟಾಕ್ ಎಕ್ಸ್‌ಚೇಂಜ್‌ನಲ್ಲಿ ವ್ಯಾಪಾರ ಮಾಡಬಹುದು. ನಾವು ನೇರವಾಗಿ ಷೇರು ಮಾರುಕಟ್ಟೆಗೆ ಹೋಗುವ ಮೂಲಕ ಯಾವುದೇ ಷೇರನ್ನು ಖರೀದಿಸಲು ಅಥವಾ ಮಾರಾಟ ಮಾಡಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ.

ಷೇರು ಮಾರುಕಟ್ಟೆ ಏಕೆ ಇಳಿಯುತ್ತದೆ?

ಪ್ರಸ್ತುತ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಷೇರು ಮಾರುಕಟ್ಟೆ ಕುಸಿಯಲು ಹಲವು ಕಾರಣಗಳಿವೆ.

1. ಬಹುಶಃ ನಿಮಗೆ ತಿಳಿದಿರುವಂತೆ ಏನಾದರು ದೊಡ್ಡ ದುರಂತದಿಂದಾಗಿ, ಷೇರು ಮಾರುಕಟ್ಟೆ ಕುಸಿಯುತ್ತದೆ. ಅದೇ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಕರೋನವೈರಸ್ ದುರಂತದಿಂದಾಗಿ ಗ್ರಾಹಕರ ನಡವಳಿಕೆಯಲ್ಲಿ ದೊಡ್ಡ ಬದಲಾವಣೆಯಾಗುತ್ತಿದೆ, ಆದರೆ ಇದು ವ್ಯಾಪಾರಗಳಿಗೆ ಸಾಕಷ್ಟು ಹಾನಿಯನ್ನುಂಟುಮಾಡುತ್ತದೆ, ಇದರಿಂದ ಅವರು ತಮ್ಮ ಸ್ಟಾಕ್‌ಗಳನ್ನು ಅಲ್ಪಾವಧಿಯ ಗಳಿಕೆಗೆ ಮಾರಾಟ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ. ಷೇರು ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿ ಏರಿಳಿತಗಳಿರುತ್ತವೆ.2. ಈ ಕರೋನವೈರಸ್ ಬಿಕ್ಕಟ್ಟಿಗೆ ಇನ್ನೂ ಸರಿಯಾದ ಪರಿಹಾರವಿಲ್ಲ, ಇದರಿಂದ ಇದು ಹೂಡಿಕೆದಾರರ ಭಾವನೆಗೆ ಭಯವನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡುತ್ತದೆ. ಅದೇ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಈ ಕಾರಣದಿಂದಾಗಿ ಷೇರುಗಳಲ್ಲಿ ಭಾರಿ ಕುಸಿತವಿದೆ.

3. ಈ ಜಾಗತಿಕ ಅಪಾಯ ನಿವಾರಣೆಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ವಿದೇಶಿ ಸಾಂಸ್ಥಿಕ ಹೂಡಿಕೆದಾರರು, ಮುಖ್ಯವಾಗಿ ಇಟಿಎಫ್‌ಗಳು ಮಾರಾಟ ಮಾಡುವಾಗ. ಈ ಕಾರಣದಿಂದಾಗಿ ಷೇರು ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿ ಸಾಕಷ್ಟು ಕುಸಿತವಾಗಿದೆ. ಅವರು ಭಯದಿಂದ ಈ ಮಾರ್ಚ್‌ನಲ್ಲಿ ಸುಮಾರು 25,000 ಕೋಟಿ ಮೌಲ್ಯದ ಸ್ಟಾಕ್‌ಗಳನ್ನು ಮಾರಾಟ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ.

ಷೇರು ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯ ಗಣಿತ

ನೀವೂ ನನ್ನಂತೆ ದೀರ್ಘಕಾಲ ಷೇರು ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿ ಸಕ್ರಿಯರಾಗಿದ್ದರೆ (ಈಕ್ವಿಟಿ ಮತ್ತು ಎಫ್ & ಒ ಎರಡರಲ್ಲೂ), ನೀವು ಷೇರು ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯ ರಹಸ್ಯಗಳ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿದಿರಬೇಕು. ಇಲ್ಲದಿದ್ದರೆ, ನೀವು ಖಂಡಿತವಾಗಿಯೂ ಇಷ್ಟಪಡುವ ಕೆಲವು ರಹಸ್ಯಗಳ ಬಗ್ಗೆ ನಾನು ನಿಮಗೆ ಹೇಳುತ್ತೇನೆ ಮತ್ತು ಅದರಿಂದ ನೀವು ಬಹಳಷ್ಟು ಕಲಿಯಬಹುದು.

ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ನಾನು ಕಲಿತ ರಹಸ್ಯಗಳನ್ನು ನೋಡೋಣ:

1. ಸ್ಟಾಕ್ ಮಾರುಕಟ್ಟೆ ಮೇಲಿನಿಂದ ತೋರುವಷ್ಟು ಸುಲಭವಲ್ಲ. ಇದರಲ್ಲಿ ಒಳಗಿನ ವ್ಯಾಪಾರವಿದೆ. ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯು ಯಾವಾಗಲೂ ನಿಮಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ತಿಳಿದಿದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ ಪ್ರತಿ ಖರೀದಿದಾರರಿಗೂ ಒಬ್ಬ ಮಾರಾಟಗಾರ ಇದ್ದಾನೆ. ಆದರೆ ಇದರರ್ಥ ನೀವು ಅದರಲ್ಲಿ ಹಣ ಸಂಪಾದಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ ಎಂದಲ್ಲ, ಇದು ಸ್ವಲ್ಪ ಕಷ್ಟ.

2. ಅಂತಹ ‘ಅಂತಿಮ’ ತಂತ್ರ/ಸೂಚಕ ಇಲ್ಲ. ನೀವು ಮೌಲ್ಯದ ತಂತ್ರದ ಪ್ರಕಾರ (ಅಗ್ಗದ ಗುಣಮಟ್ಟದ ಷೇರುಗಳನ್ನು ಖರೀದಿಸುವುದು) ಅಥವಾ ಆವೇಗದ ತಂತ್ರ (ಬೆಳವಣಿಗೆಯ ಷೇರುಗಳನ್ನು ಖರೀದಿಸುವುದು) ಅಥವಾ ಯಾವುದೇ ಇತರ ವಿಷಯದ ಪ್ರಕಾರ ಹೂಡಿಕೆ ಮಾಡಬೇಕು.

ನೀವು ತಾಂತ್ರಿಕ ವ್ಯಾಪಾರಿಯಾಗಲಿ ಅಥವಾ ಮೂಲಭೂತ ಹೂಡಿಕೆದಾರರಾಗಲಿ, ನೀವು ನಿಮ್ಮದೇ ಆದ ತಂತ್ರವನ್ನು ಹೊಂದಿರಬೇಕು, ಅದನ್ನು ಬಳಸಿಕೊಂಡು ನೀವು ಉತ್ತಮ ಲಾಭ ಗಳಿಸಬಹುದು.3. ಸರಿಯಾದ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ವ್ಯಾಪಾರ ಮಾಡುವುದು ಅಥವಾ ಹೂಡಿಕೆ ಮಾಡುವುದು ಸುಲಭವಲ್ಲ, ನೀವು ವ್ಯಾಪಾರ ಮಾಡುವುದನ್ನು ಆನಂದಿಸುತ್ತಿದ್ದರೆ ನೀವು ಖಂಡಿತವಾಗಿಯೂ ತಪ್ಪು ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದೀರಿ ಎಂದರ್ಥ.

4. ನೀವು ಯಾವಾಗಲೂ ಹೆಚ್ಚು ಹೆಚ್ಚು ಅದರ ಬಗ್ಗೆ ಅಭ್ಯಾಸ ಮಾಡಬೇಕು. ಅದೇ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ನೀವು ಇತರರ ಮಾತುಗಳನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಆಲಿಸಬೇಕು.

5. 90% ಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನ ವ್ಯಾಪಾರಿಗಳಿಗೆ ನಿಜವಾಗಿಯೂ ವ್ಯಾಪಾರ ಗೊತ್ತಿಲ್ಲ, ಅವರು ಇತರರನ್ನು ಅನುಸರಿಸುವ ಮೂಲಕ ಹಣವನ್ನು ಗಳಿಸಲು ಬಯಸುತ್ತಾರೆ.

6. ವ್ಯಾಪಾರ/ಹೂಡಿಕೆ ಬಹಳ ಒಂಟಿ ಪ್ರಯಾಣ. ಆರಂಭದಲ್ಲಿ ನೀವು ಜನರನ್ನು ನಕಲು ಮಾಡುವ ಮೂಲಕ ಹಣ ಗಳಿಸಬಹುದು, ಆದರೆ ನಂತರ ನೀವು ನಿಮ್ಮ ಸ್ವಂತ ತಂತ್ರವನ್ನು ಮಾಡಬೇಕು, ಇಲ್ಲದಿದ್ದರೆ ನೀವು ನಂತರ ನಷ್ಟವನ್ನು ಭರಿಸಬೇಕಾಗಬಹುದು.

ಷೇರು ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯನ್ನು ಕಲಿಯುವುದು ಹೇಗೆ

ಎಲ್ಲರೂ ಬೇಗ ಶ್ರೀಮಂತರಾಗಲು ತುಂಬಾ ಇಷ್ಟಪಡುತ್ತಾರೆ. ಅದಕ್ಕಾಗಿಯೇ ಅವರೆಲ್ಲರೂ ತ್ವರಿತ ಮತ್ತು ಸುಲಭವಾದ ಮಾರ್ಗಗಳನ್ನು ಹುಡುಕುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಅದು ಕಡಿಮೆ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಅವರನ್ನು ಶ್ರೀಮಂತರನ್ನಾಗಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅವರ ಜೀವನದಲ್ಲಿ ಸಾಕಷ್ಟು ಸಂತೋಷವನ್ನು ತರುತ್ತದೆ.

ಇಂತಹ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿ, ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬರೂ ಶೇರ್ ಮಾರ್ಕೆಟ್ ಅನ್ನು ಒಂದು ತಂತ್ರವೆಂದು ಕಂಡುಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ, ಇದರಿಂದ ಅವರು ಅಲ್ಪಾವಧಿಯಲ್ಲಿ ಕೋಟ್ಯಂತರ ರೂಪಾಯಿಗಳನ್ನು ಗಳಿಸಬಹುದು. ಅದಕ್ಕಾಗಿಯೇ ಅವರು ಇಂತಹ ಷೇರು ಮಾರುಕಟ್ಟೆ ಸಲಹೆಗಳನ್ನು ಹುಡುಕುತ್ತಿದ್ದಾರೆ, ಅದನ್ನು ತ್ವರಿತವಾಗಿ ಬಳಸಬಹುದು ಮತ್ತು ಶ್ರೀಮಂತರಾಗಬಹುದು. ಆದ್ದರಿಂದ ಎಲ್ಲಾ ಆರಂಭದ ಹೂಡಿಕೆದಾರರು ಖಂಡಿತವಾಗಿ ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳಬೇಕಾದ ಕೆಲವು ಷೇರು ಮಾರುಕಟ್ಟೆ ಸಲಹೆಗಳ ಬಗ್ಗೆ ನಾವು ತಿಳಿದು ಕೊಳ್ಳುವ.

1. ಮೊದಲು ಕಲಿಯಿರಿ ನಂತರ ಮುಂದುವರಿಯಿರಿ

ಏನನ್ನಾದರೂ ಮಾಡಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುವ ಮೊದಲು, ನೀವು ಅದನ್ನು ಸರಿಯಾಗಿ ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳಬೇಕು. ಇದಕ್ಕಾಗಿ ನೀವು ಅಧ್ಯಯನ ಮಾಡಬೇಕು.

ಇಂತಹ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿ, ನೀವು ಮೊದಲು ಷೇರು ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯನ್ನು ಕಲಿಯಬೇಕು, ಆಗ ಮಾತ್ರ ನೀವು ನಿಮ್ಮ ಹಣವನ್ನು ಅದರಲ್ಲಿ ಹೂಡಿಕೆ ಮಾಡಿ. ಷೇರು ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯ ಜ್ಞಾನವನ್ನು ಪಡೆಯದೆ ನೀವು ಮುಂದುವರಿಯಬಾರದು.2 ನಿಮ್ಮ ಸ್ವಂತ ಸಂಶೋಧನೆ ಮಾಡಿ

ಸಂಶೋಧನೆಯ ಹೆಸರನ್ನು ಕೇಳಿದ ನಂತರ, ಅನೇಕ ಜನರು ಅದರಿಂದ ಓಡಿಹೋಗುತ್ತಾರೆ. ಆದರೆ ಷೇರು ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ, ಓಡಿಹೋಗಬಾರದು. ಏಕೆಂದರೆ ಇದು ಕೇವಲ ಸಂಶೋಧನೆ ಮಾತ್ರವೇ ನಿಮ್ಮನ್ನು ಷೇರು ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿ ಯಶಸ್ವಿಯಾಗುವಂತೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ.

ಅದೇ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ನೀವು ಅನೇಕ ಟಿವಿ ಚಾನೆಲ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಅನೇಕ ಮಾರುಕಟ್ಟೆ ತಜ್ಞರನ್ನು ಕಾಣಬಹುದು, ಅವರು ನಿಮಗೆ ಷೇರುಗಳ ಜ್ಞಾನವನ್ನು ನೀಡುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಅಂದಹಾಗೆ, ಅವರ ಕೆಲವು ಮಾತುಗಳು ಸರಿಯಾಗಿರಬಹುದು, ಆದರೆ ಅವನು ಷೇರುಗಳ ಬೆಲೆಯನ್ನು ಅಷ್ಟು ಸುಲಭವಾಗಿ ಊಹಿಸಬಹುದಾದರೆ, ಅವನು ತನ್ನ ಮನೆಯಲ್ಲಿ ಕುಳಿತು ಹಣ ಗಳಿಸುತ್ತಿದ್ದನು.

3. ದೀರ್ಘಾವಧಿಯ ಗುರಿಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿಸಿ

ಇದನ್ನು ಚೆನ್ನಾಗಿ ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಿ ಯಾವುದೇ ಹೂಡಿಕೆಯಾಗಲಿ, ಎಲ್ಲಾ ಹೂಡಿಕೆಗಳು ದೀರ್ಘಾವಧಿಯಲ್ಲಿ ಮಾತ್ರ ಉತ್ತಮ ಫಲಿತಾಂಶಗಳನ್ನು ನೀಡುತ್ತವೆ. ಇಂತಹ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿ, ನೀವು ಕೂಡ ಷೇರು ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿ ಹೂಡಿಕೆ ಮಾಡಲು ಬಯಸಿದರೆ, ಅದನ್ನು ದೀರ್ಘಾವಧಿಯೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸಿ, ಆಗ ಮಾತ್ರ ನೀವು ಅದರಲ್ಲಿ ಲಾಭ ಗಳಿಸಬಹುದು.

4. ನಿಮ್ಮ ಅಪಾಯದ ಸಹಿಷ್ಣುತೆಯನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಿ

ಇಲ್ಲಿ ರಿಸ್ಕ್ ಟಾಲರೆನ್ಸ್ ಎಂದು ಹೇಳುವುದು ಎಂದರೆ ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬರಿಗೂ ರಿಸ್ಕ್ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವ ಮಿತಿಯಿದೆ. ಅಲ್ಲಿಯವರೆಗೆ ಅವರು ನಷ್ಟ ಅಥವಾ ಲಾಭವನ್ನು ಹೊಂದಿಲ್ಲ.

ಇಂತಹ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿ, ಷೇರು ಮಾರುಕಟ್ಟೆ ಸ್ವಲ್ಪ ಅಪಾಯಕಾರಿಯಾದ್ದರಿಂದ, ನೀವು ಅಪಾಯವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವಷ್ಟು ಹೂಡಿಕೆ ಮಾಡಿ. ಏಕೆಂದರೆ ನೀವು ಹೆಚ್ಚು ಹೂಡಿಕೆ ಮಾಡಿದರೆ ನಿಮಗೆ ನಷ್ಟವಾಗಿದ್ದರೆ ಯಾರೂ ನಿಮ್ಮನ್ನು ಬಡವರಾಗುವುದನ್ನು ತಡೆಯಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ. ನಿಮ್ಮ ಅಪಾಯ ಸಹಿಷ್ಣುತೆಗೆ ಅನುಗುಣವಾಗಿ ನಿಮ್ಮ ಬಂಡವಾಳವನ್ನು ತಯಾರಿಸಿ.5. ಸಂಶೋಧನೆ ಮತ್ತು ಯೋಜನೆ

ನೀವು ಯಾವುದೇ ಕ್ಷೇತ್ರದಿಂದ ಬಂದಿದ್ದರು ಪರವಾಗಿಲ್ಲ!! ಎಲ್ಲದರಲ್ಲೂ ಉತ್ತಮ ಸಂಶೋಧನೆ ಮತ್ತು ಯೋಜನೆ ಬಹಳ ಮುಖ್ಯ.
ಏಕೆಂದರೆ ದೀರ್ಘಾವಧಿಯ ಯಶಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ, ಈ ಸಂಶೋಧನೆ ಮತ್ತು ಯೋಜನೆ ನಿಮಗೆ ಅತ್ಯಂತ ಉಪಯುಕ್ತವಾಗಿದೆ. ಷೇರುಗಳನ್ನು ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡುವಾಗ, ಅವುಗಳನ್ನು ಚೆನ್ನಾಗಿ ಸಂಶೋಧಿಸಿ. ಆದ್ದರಿಂದ ನೀವು ನಂತರ ವಿಷಾದಿಸಬೇಕಾಗಿಲ್ಲ.

6. ನಿಮ್ಮ ಭಾವನೆಗಳನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸಿ

ಷೇರು ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮ ಭಾವನೆಯನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಳ್ಳುವ ಅನೇಕ ಬಾರಿ ಇದು ಸಂಭವಿಸುತ್ತದೆ, ಈ ಕಾರಣದಿಂದಾಗಿ ನೀವು ಸಹ ಸಾಕಷ್ಟು ತೊಂದರೆ ಅನುಭವಿಸಬಹುದು.

ಈ ಎಲ್ಲ ವಿಷಯಗಳಿಂದ ದೂರವಿರಲು, ನಿಮ್ಮ ಭಾವನೆಗಳನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸಲು ನೀವು ಕಲಿಯಬೇಕು, ಆಗ ಮಾತ್ರ ನೀವು ಉತ್ತಮ ಹೂಡಿಕೆದಾರರಾಗಬಹುದು. ಇದು ನಿಮಗೆ ಲಾಭ ಅಥವಾ ನಷ್ಟಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು.

7. ಮೊದಲು ಮೂಲಭೂತ ಅಂಶಗಳನ್ನು ತೆರವುಗೊಳಿಸಿ

ಎಲ್ಲಾ ವಿಷಯಗಳಂತೆ, ಷೇರು ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯು ಕೆಲವು ಮೂಲಭೂತ ಅಂಶಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ, ಅದನ್ನು ಎಲ್ಲಾ ಹೂಡಿಕೆದಾರರು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಬೇಕು. ಆದ್ದರಿಂದ, ನಿಮ್ಮ ಹಣವನ್ನು ಷೇರು ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿ ಹೂಡಿಕೆ ಮಾಡುವ ಮೊದಲು, ನೀವು ಅದರ ಎಲ್ಲಾ ಮೂಲಭೂತ ಅಂಶಗಳನ್ನು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ತಿಳಿದಿರಬೇಕು.

ಆಗ ಮಾತ್ರ ನೀವು ನಿಮ್ಮ ಹೂಡಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಯಶಸ್ವಿಯಾಗಬಹುದು.

8. ನಿಮ್ಮ ಹೂಡಿಕೆಗಳನ್ನು ವೈವಿಧ್ಯಗೊಳಿಸಿ

ಇತರ ಯಶಸ್ವಿ ಹೂಡಿಕೆದಾರರಂತೆ ನಿಮ್ಮ ಹೂಡಿಕೆಯನ್ನು ಸಹ ನೀವು ವೈವಿಧ್ಯಗೊಳಿಸಬೇಕು.
ನಿಮ್ಮ ಎಲ್ಲಾ ಮೊಟ್ಟೆಗಳನ್ನು ಒಂದೇ ಪಾತ್ರೆಯಲ್ಲಿ ಇಡಬಾರದು ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ ಏಕೆಂದರೆ ಏನಾದರೂ ಅಪಘಾತ ಸಂಭವಿಸಿದಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮ ಎಲ್ಲಾ ಮೊಟ್ಟೆಗಳಿಂದ ಒಡೆದು ಹೋಗುತ್ತದೆ.

ಈ ನಿಯಮವು ಅದೇ ಹೂಡಿಕೆಯಲ್ಲಿಯೂ ಅನ್ವಯಿಸುತ್ತದೆ. ನಿಮ್ಮ ಎಲ್ಲಾ ಹಣವನ್ನು ಒಂದೇ ಷೇರಿನಲ್ಲಿ ಹೂಡಿಕೆ ಮಾಡಬಾರದು. ಬದಲಾಗಿ, ವಿವಿಧ ವರ್ಗಗಳ ಷೇರುಗಳನ್ನು ನಿಮ್ಮ ಬಂಡವಾಳದಲ್ಲಿ ಇರಿಸಿಕೊಳ್ಳಬೇಕು, ಈ ಕಾರಣದಿಂದಾಗಿ ನಿಮ್ಮ ಹೂಡಿಕೆಯ ಅಪಾಯವು ವೈವಿಧ್ಯಮಯವಾಗುತ್ತದೆ.

ಅದೇ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ನೀವು ನಿಮ್ಮ ಅಪಾಯವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಬಹುದು.9. ಉತ್ತಮ ಕಂಪನಿಗಳ ಷೇರುಗಳ ಮೇಲೆ ನಿಮ್ಮ ಹೂಡಿಕೆಗಳನ್ನು ಮಾಡಿ

ಎಂದಿಗೂ ಯಾರ ಭ್ರಮೆಗೆ ಒಳಗಾಗಬೇಡಿ. ನೀವು ಯಾವಾಗಲೂ ಚೆನ್ನಾಗಿ ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವ ಮತ್ತು ಅವರ ಉತ್ಪನ್ನಗಳನ್ನು ಬಳಸುವ ಕಂಪನಿಗಳ ಷೇರುಗಳಲ್ಲಿ ಹೂಡಿಕೆ ಮಾಡಬೇಕು.

ಇವು ಕೆಲವು ರೀತಿಯ ಷೇರು ಮಾರುಕಟ್ಟೆ ಸಲಹೆಗಳು – ಶೇರ್ ಮಾರುಕಟ್ಟೆ ಸಲಹೆಗಳು ಇದು ಮುಂದೆ ಷೇರು ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯ ಪಯಣದಲ್ಲಿ ನಿಮಗೆ ತುಂಬಾ ಸಹಾಯಕವಾಗಲಿದೆ.

ಷೇರು ಮಾರುಕಟ್ಟೆ ಯಾವಾಗ ಏರುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಯಾವಾಗ ಕುಸಿಯುತ್ತದೆ?
ಷೇರು ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಳ ಮತ್ತು ಇಳಿಕೆಯ ಹಿಂದಿನ ಮುಖ್ಯ ಕಾರಣವೆಂದರೆ ಬೇಡಿಕೆ ಮತ್ತು ಪೂರೈಕೆ.

ಬೇಡಿಕೆ ಮತ್ತು ಪೂರೈಕೆ

ನೀವು ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿ ಎರಡು ರೀತಿಯ ಜನರನ್ನು ನೋಡುತ್ತೀರಿ, ಆದರೆ ಈ ಇಬ್ಬರೂ ವಿಭಿನ್ನ ಅಭಿಪ್ರಾಯಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ.
ಮಾರುಕಟ್ಟೆ ಹೆಚ್ಚಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ಕೆಲವರು ಭಾವಿಸುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಕೆಲವರು ಮಾರುಕಟ್ಟೆ ಕಡಿಮೆಯಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ಭಾವಿಸುತ್ತಾರೆ. ಇದನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು, ಎರಡು ವಿಷಯಗಳನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವುದು ಬಹಳ ಮುಖ್ಯ.

1. ಬೇಡಿಕೆಯು ಪೂರೈಕೆಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಿದರೆ ಅಥವಾ ಮೀರಿದರೆ, ನಂತರ ಬೆಲೆ ಅಥವಾ ಬೆಲೆಯಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಳವಾಗುತ್ತದೆ.

2. ಮತ್ತೊಂದೆಡೆ, ಬೇಡಿಕೆಯೊಂದಿಗೆ ಪೂರೈಕೆ ಹೆಚ್ಚಾದರೆ, ನಂತರ ಬೆಲೆ ಅಥವಾ ಬೆಲೆಯಲ್ಲಿ ಇಳಿಕೆ ಕಂಡುಬರುತ್ತದೆ.

  • ಷೇರು ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬರು ಆರಂಭಿಸಬಹುದಾದ ಕನಿಷ್ಠ ಮೊತ್ತ ಯಾವುದು?ಇಲ್ಲಿ ಷೇರು ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿ ಕನಿಷ್ಠ ಮೌಲ್ಯವಿಲ್ಲ, ನೀವು ಯಾವುದೇ ಕಂಪನಿಯ ಷೇರು ಖರೀದಿಸುವ ಮೂಲಕ ಆರಂಭಿಸಬಹುದು.
  • ಷೇರು ಮಾರುಕಟ್ಟೆ ಜೂಜಾಟವೇ?ಇಲ್ಲವೇ ಇಲ್ಲ. ಷೇರು ಮಾರುಕಟ್ಟೆ ಜೂಜಾಟವಲ್ಲ. ಇದು ಗಣಿತದ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಚೆನ್ನಾಗಿ ಯೋಚಿಸುವ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯಾಗಿದೆ. ಆದರೆ ಹೌದು, ನಿಮಗೆ ಷೇರು ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಏನೂ ತಿಳಿದಿಲ್ಲದಿದ್ದರೆ, ನೀವು ಅದರಲ್ಲಿ ದೊಡ್ಡ ನಷ್ಟವನ್ನು ಅನುಭವಿಸ ಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here