ಮೊಬೈಲ್ ಪ್ರೊಸೆಸರ್ ಎಂದರೇನು?

0
mobile processor

ಮೊಬೈಲ್ ಪ್ರೊಸೆಸರ್ ಎಂದರೇನು?

(Mobile Processor definition)

ಮೊಬೈಲ್ ಪ್ರೊಸೆಸರ್ ಒಂದು ರೀತಿಯ ಕೇಂದ್ರೀಯ ಸಂಸ್ಕರಣಾ ಘಟಕವಾಗಿದೆ (CPU) ತುಲನಾತ್ಮಕವಾಗಿ ಸಣ್ಣ ಎಲೆಕ್ಟ್ರಾನಿಕ್ ಸಾಧನಗಳಿಗಾಗಿ ತಯಾರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಇದರಲ್ಲಿ ಪೋರ್ಟಬಲ್ ಪರ್ಸನಲ್ ಕಂಪ್ಯೂಟರ್‌ಗಳು (ಪೋರ್ಟಬಲ್ ಪಿಸಿಗಳು), ಸೆಲ್ ಫೋನ್‌ಗಳು ಮತ್ತು ವೈಯಕ್ತಿಕ ಡಿಜಿಟಲ್ ಸಹಾಯಕರು (ಪಿಡಿಎ) ಸೇರಿವೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಮೊಬೈಲ್ ಪ್ರೊಸೆಸರ್ ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಲ್ಯಾಪ್‌ಟಾಪ್‌ಗಳು ಅಥವಾ ನೋಟ್‌ಬುಕ್‌ಗಳೊಂದಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದೆ.

ಮೊಬೈಲ್ ಪ್ರೊಸೆಸರ್‌ನ ವಿಶಿಷ್ಟ ಲಕ್ಷಣವೆಂದರೆ ಅದರ ಶಕ್ತಿಯ ದಕ್ಷತೆ. ಮೊಬೈಲ್ ಪ್ರೊಸೆಸರ್‌ಗಳು ಇತರ ರೀತಿಯ CPUಗಳಿಗಿಂತ ಕಡಿಮೆ ಶಕ್ತಿಯನ್ನು ಬಳಸುತ್ತವೆ, ಹೀಗಾಗಿ ಅವುಗಳನ್ನು ಹೆಚ್ಚು ಶಕ್ತಿ-ಸಮರ್ಥವಾಗಿಸುತ್ತದೆ. ಎಲೆಕ್ಟ್ರಾನಿಕ್ ಸಾಧನವು ಆಪರೇಟಿಂಗ್ ಮೋಡ್‌ನಲ್ಲಿರುವಾಗ ಕಡಿಮೆ ವಿದ್ಯುತ್ ಬಳಕೆಯನ್ನು ಬೇಡುವ ಹೆಚ್ಚಿನ ನಿದ್ರೆ-ಮೋಡ್ ಸಾಮರ್ಥ್ಯದಿಂದ ಇದು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಅಥವಾ ಕಡಿಮೆ ಕೆಲಸದ ಹೊರೆಗಳನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸುವಾಗ ಸಂಸ್ಕರಣಾ ಶಕ್ತಿಯನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಮೊಬೈಲ್ ಪ್ರೊಸೆಸರ್ ಕೂಡ ಕಡಿಮೆ ವೋಲ್ಟೇಜ್‌ನಲ್ಲಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತದೆ.ಮತ್ತೊಂದೆಡೆ, ತುಲನಾತ್ಮಕವಾಗಿ ದೊಡ್ಡ ಎಲೆಕ್ಟ್ರಾನಿಕ್ ಸಾಧನಗಳಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬರುವ ಮೊಬೈಲ್ ಪ್ರೊಸೆಸರ್ ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಕಡಿಮೆ ಶಕ್ತಿಶಾಲಿಯಾಗಿದೆ.

ಏಕೆಂದರೆ ಅದು ಕೊನೆಗೊಳ್ಳುವ ಸಾಧನವು ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಗಳನ್ನು ಕೈಗೊಳ್ಳಲು ಹೆಚ್ಚಿನ ಸೂಚನೆಗಳ ಅಗತ್ಯವಿರುವುದಿಲ್ಲ. ಮೊಬೈಲ್ ಪ್ರೊಸೆಸರ್‌ನ ತುಲನಾತ್ಮಕವಾಗಿ ಸೀಮಿತ ಶಕ್ತಿಯ ಪ್ರಮುಖ ಲಕ್ಷಣವೆಂದರೆ ಅದರ ಸಂಸ್ಕರಣಾ ವೇಗ, ಅದು ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುವ ದರವಾಗಿದೆ.

ಮೊಬೈಲ್ ಪ್ರೊಸೆಸರ್‌ನ ಅತ್ಯಂತ ಸಾಮಾನ್ಯ ವಿಧವೆಂದರೆ ನೋಟ್‌ಬುಕ್ ಪ್ರೊಸೆಸರ್, ಲ್ಯಾಪ್‌ಟಾಪ್ ಅಥವಾ ನೋಟ್‌ಬುಕ್ PC ಗಳಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬರುವ CPU. ಇದು ತಂಪಾದ ತಾಪಮಾನ ಮತ್ತು ಕಡಿಮೆ ವೋಲ್ಟೇಜ್ಗಳೊಂದಿಗೆ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತದೆ, ಮತ್ತು ಸ್ವತಃ ಕೆಲವು ವಿಭಾಗಗಳನ್ನು ನಿಧಾನಗೊಳಿಸುವ ಅಥವಾ ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಮುಚ್ಚುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಈ ವೈಶಿಷ್ಟ್ಯಗಳು ಅವರ ಡೆಸ್ಕ್‌ಟಾಪ್ ಪಿಸಿ ಕೌಂಟರ್‌ಪಾರ್ಟ್‌ಗಳಿಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಶಕ್ತಿಯ ದಕ್ಷತೆಯನ್ನು ಮತ್ತು ಕಂಪ್ಯೂಟರ್‌ನ ಬ್ಯಾಟರಿ ಅವಧಿಯ ಹೆಚ್ಚಿನ ಬೂಸ್ಟರ್‌ಗಳನ್ನು ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಲ್ಯಾಪ್‌ಟಾಪ್‌ನಲ್ಲಿ ಡೆಸ್ಕ್‌ಟಾಪ್ CPU ತ್ವರಿತವಾಗಿ ಬಿಸಿಯಾಗಲು ಮತ್ತು ಅದರ ಬ್ಯಾಟರಿ ಅವಧಿಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚು ಡ್ರೈನರ್ ಆಗಿರುವುದಕ್ಕೆ ಈ ರೀತಿಯ ಮೊಬೈಲ್ ಪ್ರೊಸೆಸರ್‌ನ ಆರೋಹಣವನ್ನು ಹೇಳಬಹುದು.1990 ರ ದಶಕದ ಉತ್ತರಾರ್ಧದಿಂದ,

ಸೆಮಿಕಂಡಕ್ಟರ್ ತಯಾರಕ ಇಂಟೆಲ್ ಕಾರ್ಪೊರೇಷನ್ ಅದರ ಆಗಿನ ಪ್ರಮುಖ ಪೆಂಟಿಯಮ್ ಬ್ರಾಂಡ್ನ ಗ್ರಾಹಕ-ಆಧಾರಿತ CPU ಗಳ “M” ಅಥವಾ “ಮೊಬೈಲ್” ಬ್ರಾಂಡ್ನ ಕೆಲವು ಸದಸ್ಯರನ್ನು ಹೊಂದಿತ್ತು. 2003 ರಲ್ಲಿ ಮೊಬೈಲ್ ಇಂಟೆಲ್ ಪೆಂಟಿಯಮ್ 4 ರ ಚೊಚ್ಚಲ ಪ್ರವೇಶ, ಆದಾಗ್ಯೂ-ಕೋರ್‌ನ ಮೊಬೈಲ್ ಪ್ರೊಸೆಸರ್ ನಮೂದುಗಳೊಂದಿಗೆ ಪರಿಷ್ಕರಣೆ, ಅಂತಿಮವಾಗಿ 2006 ರಲ್ಲಿ ಪೆಂಟಿಯಮ್ ಅನ್ನು ಪ್ರಧಾನ ಬ್ರಾಂಡ್ ಆಗಿ ಬದಲಾಯಿಸಿತು – ತಯಾರಿಕೆಯ ಪ್ರಾರಂಭವನ್ನು ಗುರುತಿಸಿತು, ಬದಲಿಗೆ ಕೇವಲ ಬ್ರ್ಯಾಂಡಿಂಗ್, ಇಂಟೆಲ್ ಚಿಪ್ಸ್ ನಿರ್ದಿಷ್ಟವಾಗಿ ನೋಟ್‌ಬುಕ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್‌ಗಾಗಿ ಮಾಡಲ್ಪಟ್ಟಿದೆ. ಇದರ ಮುಖ್ಯ ಪ್ರತಿಸ್ಪರ್ಧಿ, ಅಡ್ವಾನ್ಸ್ಡ್ ಮೈಕ್ರೋ ಡಿವೈಸಸ್ (AMD), ತನ್ನ ಟ್ಯೂರಿಯನ್ ಸರಣಿಯ ಮೂಲಕ ಮೊಬೈಲ್ ಪ್ರೊಸೆಸರ್‌ಗಳನ್ನು ಸಹ ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ.ಮೊಬೈಲ್ ಪ್ರೊಸೆಸರ್‌ನ ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿರುವ ಜನಪ್ರಿಯತೆಗೆ ಸಾಕ್ಷಿಯಾಗಿ, ಲ್ಯಾಪ್‌ಟಾಪ್‌ಗಳಿಗಿಂತಲೂ ಚಿಕ್ಕದಾದ ಎಲೆಕ್ಟ್ರಾನಿಕ್ ಸಾಧನಗಳಿಗಾಗಿ ಇಂಟೆಲ್ 2008 ರಲ್ಲಿ ಆಟಮ್ ಅನ್ನು ಪರಿಚಯಿಸಿತು. ಅತ್ಯಂತ ಜನಪ್ರಿಯವಾದ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್ ನೆಟ್‌ಬುಕ್ ಆಗಿದೆ, ಇದು ನೋಟ್‌ಬುಕ್ PC ಯ ಚಿಕ್ಕದಾದ, ಕಡಿಮೆ ಸುಧಾರಿತ ಆವೃತ್ತಿಯಾಗಿದೆ. ಇಂಟೆಲ್ ಆಟಮ್‌ನ ಇತರ ಸ್ವೀಕರಿಸುವವರು ನೆಟ್‌ಟಾಪ್ ಅನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುತ್ತಾರೆ, ಇದು ಕಡಿಮೆ-ಶಕ್ತಿಯ ಡೆಸ್ಕ್‌ಟಾಪ್ PC ಆಗಿದೆ; ಮತ್ತು ಮೊಬೈಲ್ ಇಂಟರ್ನೆಟ್ ಸಾಧನ (MID), ಇದು ವ್ಯಾಪಾರ-ಆಧಾರಿತ PDA ಯ ಮನರಂಜನೆ-ಕೇಂದ್ರಿತ ಆವೃತ್ತಿಯಾಗಿದೆ.

 

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here