ಭಾರತದಲ್ಲಿ ನೈಸರ್ಗಿಕ ಸಂಪನ್ಮೂಲಗಳು

0

ಭಾರತದಲ್ಲಿ ನೈಸರ್ಗಿಕ ಸಂಪನ್ಮೂಲಗಳು

Natural Resources in India

ಭಾರತವು ನೈಸರ್ಗಿಕ ಸಂಪನ್ಮೂಲಗಳಿಂದ ಸಮೃದ್ಧವಾಗಿರುವ ರಾಷ್ಟ್ರವಾಗಿದೆ. ಈ ಲೇಖನವು ಈ ನೈಸರ್ಗಿಕ ಸಂಪನ್ಮೂಲಗಳು ಮತ್ತು ಅವುಗಳ ಬಳಕೆ ಮತ್ತು ಸಂರಕ್ಷಣೆಯನ್ನು ಚರ್ಚಿಸುತ್ತದೆ.

ನೈಸರ್ಗಿಕ ಸಂಪನ್ಮೂಲಗಳು ಮಾನವಕುಲದ ಯಾವುದೇ ಹಸ್ತಕ್ಷೇಪವಿಲ್ಲದೆ ಪ್ರಕೃತಿಯಲ್ಲಿ ಇರುವ ಸಂಪನ್ಮೂಲಗಳಾಗಿವೆ. ಈ ಲೇಖನದಲ್ಲಿ ನಾವು ಭಾರತದಲ್ಲಿ ನೈಸರ್ಗಿಕ ಸಂಪನ್ಮೂಲಗಳ ಬಳಕೆ ಮತ್ತು ನೈಸರ್ಗಿಕ ಸಂಪನ್ಮೂಲಗಳ ಸಂರಕ್ಷಣೆಯನ್ನು ನೋಡುತ್ತೇವೆ. ಭಾರತದ ಪ್ರಮುಖ ಖನಿಜ ಸಂಪನ್ಮೂಲಗಳಲ್ಲಿ ಕಲ್ಲಿದ್ದಲು ಸೇರಿದೆ. ಭಾರತವು ಜಾಗತಿಕವಾಗಿ 4 ನೇ ಅತಿದೊಡ್ಡ ಕಲ್ಲಿದ್ದಲು ನಿಕ್ಷೇಪಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ, ಜೊತೆಗೆ ಕಬ್ಬಿಣದ ಅದಿರು ಮತ್ತು ಮ್ಯಾಂಗನೀಸ್ನ ದೊಡ್ಡ ನಿಕ್ಷೇಪಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಇದರ ಹೊರತಾಗಿ, ಕ್ರೋಮೈಟ್, ನೈಸರ್ಗಿಕ ಅನಿಲ, ವಜ್ರಗಳು, ಸುಣ್ಣದ ಕಲ್ಲು ಮತ್ತು ಥೋರಿಯಂ ಭಾರತದ ಅನೇಕ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಅಸ್ತಿತ್ವದಲ್ಲಿವೆ. ಭಾರತದ ತೈಲ ನಿಕ್ಷೇಪಗಳು, ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರ, ಗುಜರಾತ್, ರಾಜಸ್ಥಾನ ಮತ್ತು ಪೂರ್ವ ಅಸ್ಸಾಂನ ಕರಾವಳಿಯ ಬಾಂಬೆ ಹೈನಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬರುತ್ತವೆ, ಇದು ದೇಶದ ಬೇಡಿಕೆಯ 25% ಅನ್ನು ಪೂರೈಸುತ್ತದೆ.ನೈಸರ್ಗಿಕ ಸಂಪನ್ಮೂಲಗಳ ಬಳಕೆ

ವಾಯುಮಂಡಲ, ಅರಣ್ಯ ಮತ್ತು ಹವಾಮಾನ ಬದಲಾವಣೆ ಸಚಿವಾಲಯದ ಉಚಿತ ಕರಡು ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಸಂಪನ್ಮೂಲ ಸಾಮರ್ಥ್ಯ ನೀತಿಯ ಆಧುನಿಕ ನವೀಕರಣದ ಪ್ರಕಾರ, ಭಾರತದ ನೈಸರ್ಗಿಕ ಸಂಪನ್ಮೂಲಗಳ ಬಳಕೆಯು ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿರುವ ಜನಸಂಖ್ಯೆ, ವೇಗದ ನಗರೀಕರಣ ಮತ್ತು ಬೆಳೆಯುತ್ತಿರುವ ಆಕಾಂಕ್ಷೆಗಳನ್ನು ಉತ್ಪಾದಿಸಲು ನಿರೀಕ್ಷಿಸಲಾಗಿದೆ. ನೈಸರ್ಗಿಕ ಸಂಪನ್ಮೂಲಗಳು ಯಾವುದೇ ರೀತಿಯ ಆರ್ಥಿಕ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಯ ಬೆನ್ನೆಲುಬು.

ಏಷ್ಯಾದ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳಲ್ಲಿ ನೈಸರ್ಗಿಕ ಸಂಪನ್ಮೂಲಗಳ ಬಳಕೆ

ನೈಸರ್ಗಿಕ ಸಂಪನ್ಮೂಲಗಳ ಬಳಕೆಯ ಕರಡು ನೀತಿಯ ವರದಿಯಲ್ಲಿನ ಅವಲೋಕನಗಳ ಪ್ರಕಾರ, ದಕ್ಷಿಣ-ಏಷ್ಯಾದ ರಾಷ್ಟ್ರವು ಪ್ರತಿ ಎಕರೆಗೆ 580 ಟನ್‌ಗಳನ್ನು ಪ್ರತಿ ಎಕರೆಗೆ 450 ಟನ್‌ಗಳ ವಿಶ್ವಾದ್ಯಂತ ಹೊರತೆಗೆಯುವ ದರವನ್ನು ಹೊರತೆಗೆಯುತ್ತದೆ. ಜೀವರಾಶಿ, ಖನಿಜಗಳು, ಪಳೆಯುಳಿಕೆ ಇಂಧನಗಳು ಮತ್ತು ಲೋಹಗಳಂತಹ ಪ್ರಾಥಮಿಕ ವಸ್ತುಗಳ ಬಳಕೆಯು 2030 ರ ವೇಳೆಗೆ 14. 2 ಶತಕೋಟಿ ಟನ್‌ಗಳಿಗೆ ಮೂರು ಪಟ್ಟು ಹೆಚ್ಚಾಗುವ ನಿರೀಕ್ಷೆಯಿದೆ.

1970 ರಲ್ಲಿ 1.18 ಶತಕೋಟಿ ಟನ್ (BT) ನಿಂದ 2015 ರಲ್ಲಿ ಏಳು BT ವರೆಗೆ, ಭಾರತವು ತನ್ನ ಸಂಪನ್ಮೂಲಗಳ ಬಳಕೆಯನ್ನು ಆರು ಪಟ್ಟು ಹೆಚ್ಚಿಸಿದೆ ಮತ್ತು 2.6 ಟ್ರಿಲಿಯನ್ USD ಯ ಜಿಡಿಪಿ ಜೊತೆಗೆ ತೀಕ್ಷ್ಣವಾದ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಶೀಲ ಆರ್ಥಿಕತೆಗಳೊಂದಿಗೆ. ಸಂಪನ್ಮೂಲ ಬಲವನ್ನು ಪುಷ್ಟೀಕರಿಸುವುದು ಮತ್ತು ದ್ವಿತೀಯಕ ಉದ್ಯೋಗವನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸುವುದು ಕಚ್ಚಾ ಪದಾರ್ಥಗಳು ಬೆಳವಣಿಗೆ, ಸಂಪನ್ಮೂಲ ನಿರ್ಬಂಧಗಳು ಮತ್ತು ಪರಿಸರ ಯೋಗಕ್ಷೇಮದ ನಡುವಿನ ಸಂಭಾವ್ಯ ವ್ಯಾಪಾರ-ವಹಿವಾಟು ಕಡಿಮೆಯಾಗಿದೆ ಎಂದು ಖಚಿತಪಡಿಸುತ್ತದೆ.ನೈಸರ್ಗಿಕ ಸಂಪನ್ಮೂಲಗಳ ಸಂರಕ್ಷಣೆಯ ಅಂಶಗಳು

ಕರಡು ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಸಂಪನ್ಮೂಲ ಸಾಮರ್ಥ್ಯ ನೀತಿಯು ರೇಡಿಯೊ-ನಿಯಂತ್ರಿತ ನಿಯಮಗಳ ಮೂಲಕ:

(i) ಪ್ರಮುಖ ಸಂಪನ್ಮೂಲ ಬಳಕೆಯನ್ನು “ಸುಸ್ಥಿರ ಮಟ್ಟಕ್ಕೆ ಇಳಿಸುವುದು, ಸರಕು ಸುಧಾರಣೆ ಗುರಿಗಳನ್ನು ಸಾಧಿಸುವುದರೊಂದಿಗೆ ರಕ್ಷಿಸುವುದು.” ಖನಿಜಗಳ ಸಂರಕ್ಷಣೆಯನ್ನು ಇಂದ್ರಿಯನಿಗ್ರಹದ ನಿರ್ಬಂಧಿತ ಅರ್ಥದಲ್ಲಿ ಅಲ್ಲ ಆದರೆ ಮೀಸಲು ನೆಲೆಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುವಲ್ಲಿ ಧನಾತ್ಮಕ ಚಿಂತನೆಯಾಗಿ ಅರ್ಥೈಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಗಣಿಗಾರಿಕೆ ವಿಧಾನಗಳನ್ನು ಸುಧಾರಿಸುವುದು, ಕಡಿಮೆ ದರ್ಜೆಯ ಅದಿರಿನ ಹೊರತೆಗೆಯುವಿಕೆ ಮತ್ತು ಬಳಕೆ, ಮತ್ತು ಸಂಬಂಧಿತ ಖನಿಜಗಳ ನಿರಾಕರಣೆ ಮತ್ತು ಮರುಪಡೆಯುವಿಕೆ ಮೂಲಕ ಇದನ್ನು ಮಾಡಬಹುದು.

(ii) ಎಲ್ಲಾ ಗಣಿಗಾರಿಕೆಯನ್ನು ಸಂಪೂರ್ಣ ಆಸ್ತಿ ಸುಧಾರಣೆಯ ರೆಸೆಪ್ಟಾಕಲ್‌ನ ನಿಯತಾಂಕಗಳೊಳಗೆ ಕೈಗೊಳ್ಳಬೇಕು, ಅದು ಅಂತರ್-ಅಲಿಯಾ, ಗಣಿಗಾರಿಕೆಯ ಮಹೋನ್ನತ ಬಳಕೆಗಾಗಿ ಗಣಿಗಾರಿಕೆ ಮಾಡುವಾಗ ಗಮನಾರ್ಹವಾಗಿ ಹೆಚ್ಚಿದ ಪರಿಸರ ಕಾಯಿಲೆಯಲ್ಲಿ ಗಣಿಗಾರಿಕೆಯ ಜಾಗವನ್ನು ವಲಸೆ ಹೋಗಲು ನಿರ್ದೇಶಿಸುವ ನಂಬಿಕೆಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುತ್ತದೆ. ಪ್ರದೇಶದ ನೈಸರ್ಗಿಕ ಸಂಪನ್ಮೂಲ.

ಗಣಿ ಮತ್ತು ಖನಿಜಗಳ (ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಮತ್ತು ನಿಯಂತ್ರಣ) ಕಾಯಿದೆ, 1957 ರ ಸೆಕ್ಷನ್ 18, ಅಗೆಯುವ ಅಥವಾ ಗಣಿಗಾರಿಕೆಯ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಗಳಿಂದ ಉಂಟಾಗುವ ಯಾವುದೇ ಮಾಲಿನ್ಯವನ್ನು ತಡೆಯುವ ಅಥವಾ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುವ ಮೂಲಕ ಖನಿಜಗಳ ಸಂರಕ್ಷಣೆ ಮತ್ತು ವ್ಯವಸ್ಥಿತ ವಿಸ್ತರಣೆ ಮತ್ತು ಹವಾಮಾನದ ವಿಮೆಗಾಗಿ ಗಡಿ ನಿಯಮಗಳನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಲು ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರಕ್ಕೆ ಅಧಿಕಾರ ನೀಡುತ್ತದೆ. .

ಅದರಂತೆ, ಖನಿಜ ಸಂರಕ್ಷಣೆ ಮತ್ತು ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ನಿಯಮಗಳು (MCDR), 1988, ಕಾನೂನುಗಳು ಮೂವತ್ತೊಂದರಿಂದ ನಲವತ್ತೊಂದರಿಂದ ಗಣಿಗಾರಿಕೆಯ ಪರಿಸರ ಅಂಶಗಳ ನಿರ್ಬಂಧವನ್ನು ಸರಿಯಾಗಿ ಅಳೆಯುವ ಪದಗುಚ್ಛಗಳನ್ನು ನೀಡಲಾಯಿತು. ನಿಯಂತ್ರಣಗಳಂತೆ, ಇಂಡಿಯನ್ ಬ್ಯೂರೋ ಆಫ್ ಮೈನ್ಸ್ (IBM) ಮತ್ತು ರಾಜ್ಯ ಸರ್ಕಾರಗಳು ಖನಿಜಗಳ ವ್ಯವಸ್ಥಿತ ಮತ್ತು ಅತ್ಯುತ್ತಮವಾದ ಹೊರತೆಗೆಯುವಿಕೆಗಾಗಿ ಗಣಿಗಾರಿಕೆ ಯೋಜನೆಯನ್ನು ಅನುಮೋದಿಸುತ್ತವೆ.ನೈಸರ್ಗಿಕ ಸಂಪನ್ಮೂಲಗಳ ಸಂರಕ್ಷಣೆಗಾಗಿ ಸರ್ಕಾರದ ಕಾಯಿದೆ

ಅರಣ್ಯ (ಸಂರಕ್ಷಣೆ) ಕಾಯಿದೆ, 1980 ರ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಅಧಿಕಾರದ ಪ್ರಕಾರ, ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರವು ಸಾಕಷ್ಟು ಉಪಶಮನ ಅಂದಾಜುಗಳನ್ನು ನಿಗದಿಪಡಿಸುತ್ತದೆ, ಉದಾಹರಣೆಗೆ ಪ್ರತಿಕೂಲ ಪರಿವರ್ತನೆಯ ಉತ್ಪಾದನೆ ಮತ್ತು ವೆಚ್ಚ, ವಿನೋದಪಡಿಸಿದ ತೋಪು ಭೂಮಿಯ ಮೌಲ್ಯದ ವೆಬ್ ಉಡುಗೊರೆಯ ಸಾಕ್ಷಾತ್ಕಾರ, ಸ್ಥಾಪಿಸಲಾದ ಜೀವ ಸಂರಕ್ಷಣೆಯ ಕಾರ್ಯಗತಗೊಳಿಸುವಿಕೆ, ಹಂತ ಹಂತವಾಗಿ ಚೆನ್ನಾಗಿ ಗಣಿಗಾರಿಕೆ ಮಾಡಿದ ಜಾಗಗಳ ಪುನಶ್ಚೇತನ, ಗಣಿಗಾರಿಕೆ ಗುತ್ತಿಗೆಯ ಮಿತಿಯ ಗಡಿರೇಖೆ, ಇತ್ಯಾದಿ.

ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿನ ರಕ್ಷಣೆಯ ಸರಿಯಾದ ಮಾಪಕವು ಅರಣ್ಯ (ಸಂರಕ್ಷಣೆ) ಕಾಯಿದೆ, 1980 ರ ಕೆಳಗಿನ ಅಧಿಕಾರವನ್ನು ವಿಶ್ವಾಸಾರ್ಹವಾಗಿಸುತ್ತದೆ ಸರಿಯಾದ ಗಣಿಗಾರಿಕೆ ಅಂದಾಜುಗಾಗಿ ತೋಪು ಭೂಮಿಯನ್ನು ಮರುಸೃಷ್ಟಿಸಲು ಪ್ರತ್ಯೇಕವಾಗಿ ಆಕರ್ಷಿತರಾಗಲು ಗ್ರೋವ್ ಪ್ರದೇಶದ ಡೊಮೇನ್ ಖಾಲಿಯಿಲ್ಲ ಎಂದು ಸ್ಥಾಪಿಸಿದಾಗ ಮತ್ತು ಅದರ ಅನ್ವೇಷಣೆಗಾಗಿ -ಅರಣ್ಯ ಉದ್ದೇಶದ ಗಣಿಗಾರಿಕೆ ಅತ್ಯಗತ್ಯ.ತೀರ್ಮಾನ

ನೈಸರ್ಗಿಕ ಸಂಪನ್ಮೂಲಗಳ ಮಿತಿಮೀರಿದ ಬಳಕೆಯು ಕೈಗಾರಿಕೀಕರಣ, ಜನಸಂಖ್ಯೆ, ಆಹಾರ, ಸಂಪನ್ಮೂಲಗಳ ಬಳಕೆ, ಮಾಲಿನ್ಯ ಮತ್ತು ಮಾದರಿಯ ದತ್ತಾಂಶಗಳ ಮೇಲೆ 1970 ರವರೆಗಿನ ಗಮನವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಿದೆ. ಅವರು 2100 ರವರೆಗಿನ ಸನ್ನಿವೇಶಗಳ ವ್ಯಾಪ್ತಿಯನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಿದರು, ಪರಿಸರ ಮತ್ತು ಸಂಪನ್ಮೂಲ ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಪರಿಹರಿಸಲು ಕ್ರಮಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ. ಆದ್ದರಿಂದ, ಇಂದಿನ ಜಗತ್ತಿನಲ್ಲಿ ನೈಸರ್ಗಿಕ ಸಂಪನ್ಮೂಲಗಳ ಸಂರಕ್ಷಣೆ ಅಗತ್ಯವಾಗಿದೆ. ನೈಸರ್ಗಿಕ ಸಂಪನ್ಮೂಲಗಳ ಸಂರಕ್ಷಣೆ ಇಂದಿನ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಸಂಭವಿಸುವ ನೈಸರ್ಗಿಕ ವಿಪತ್ತುಗಳು ಮತ್ತು ಇತರ ಹವಾಮಾನ ಬದಲಾವಣೆಯ ಪರಿಣಾಮಗಳ ವಿರುದ್ಧ ಹೋರಾಡಲು ನಮಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here