GDPR ಎಂದರೇನು ಮತ್ತು ಅದು ನಿಮ್ಮ ಮೇಲೆ ಹೇಗೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತದೆ?

0
What is GDPR in Kannada

GDPR ಎಂದರೇನು ಮತ್ತು ಅದು ನಿಮ್ಮ ಮೇಲೆ ಹೇಗೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತದೆ?

ಪರಿವಿಡಿ

GDPR ಎಂದರೇನು ಎಂದು ನಿಮಗೆ ತಿಳಿದಿದೆಯೇ? ಎಲ್ಲಾ ಇಂಟರ್ನೆಟ್ ಬಳಕೆದಾರರಿಗೆ ಅದರ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳುವುದು ಏಕೆ ಮುಖ್ಯ? ಇಲ್ಲದಿದ್ದರೆ, ನೀವು ಈ ಪೋಸ್ಟ್ GDPR ಅನ್ನು ಕನ್ನಡದಲ್ಲಿ ಓದಬೇಕು. ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ, ಇಂಟರ್ನೆಟ್ ನಾವು ಸಂವಹನ ಮಾಡುವ ವಿಧಾನವನ್ನು ದೊಡ್ಡ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ಬದಲಾಯಿಸಿದೆ.

ಇದು ನಮ್ಮ ದಿನನಿತ್ಯದ ಕೆಲಸಗಳನ್ನು ಸಹ ದೊಡ್ಡ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ಬದಲಾಯಿಸಿದೆ. ಇಂದಿನ ಕಾಲದಲ್ಲಿ ನಾವು ಸಂವಹನ ಮಾಡಲು ಇಮೇಲ್‌ಗಳನ್ನು ಕಳುಹಿಸುತ್ತೇವೆ, ದಾಖಲೆಗಳನ್ನು ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳುತ್ತೇವೆ, ನಮ್ಮ ಬಿಲ್‌ಗಳನ್ನು ಪಾವತಿಸುತ್ತೇವೆ ಮತ್ತು ಮತ್ತೆ ಯೋಚಿಸದೆ ಆನ್‌ಲೈನ್‌ನಲ್ಲಿ ನಮಗೆ ಬೇಕಾದ ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ಖರೀದಿಸುತ್ತೇವೆ. ಇದನ್ನು ಮಾಡುವಾಗ, ನಾವು ನಮ್ಮ ಕಂಪನಿಗಳೊಂದಿಗೆ ನಮ್ಮ ವೈಯಕ್ತಿಕ ವಿವರಗಳನ್ನು ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳಬೇಕು.ನಿಮ್ಮ ವೈಯಕ್ತಿಕ ಡೇಟಾವನ್ನು ನೀವು ಆನ್‌ಲೈನ್‌ನಲ್ಲಿ ಎಷ್ಟು ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳುತ್ತೀರಿ ಎಂದು ನೀವು ಎಂದಾದರೂ ಯೋಚಿಸಿದ್ದೀರಾ? ಅಥವಾ ಹಂಚಿದ ಡೇಟಾ ಅಥವಾ ಮಾಹಿತಿಗೆ ಏನಾಗುತ್ತದೆ? ಹೌದು, ಸ್ನೇಹಿತರೇ, ನಿಮ್ಮ ಬ್ಯಾಂಕಿಂಗ್ ಮಾಹಿತಿ, ಸಂಪರ್ಕಗಳು, ವಿಳಾಸಗಳು, ಸಾಮಾಜಿಕ ಮಾಧ್ಯಮದ ಪೋಸ್ಟ್‌ಗಳು, ನಿಮ್ಮ ಐಪಿ ವಿಳಾಸ, ನೀವು ಯಾವ ಸೈಟ್‌ಗಳಿಗೆ ಭೇಟಿ ನೀಡುತ್ತೀರಿ, ಈ ಎಲ್ಲಾ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ನೀವು ಬಯಸಲಿ ಅಥವಾ ಇಲ್ಲದಿರಲಿ ಡಿಜಿಟಲ್‌ನಲ್ಲಿ ಸಂಗ್ರಹಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಈ ಬಗ್ಗೆ, ಕಂಪನಿಗಳು ಅವರು ಈ ಎಲ್ಲಾ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಸಂಗ್ರಹಿಸುತ್ತಾರೆ

ಇದರಿಂದ ಅವರು ನಿಮ್ಮನ್ನು ಉತ್ತಮ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಬಹುದು ಮತ್ತು ಅವರು ನಿಮಗೆ ಉತ್ತಮವಾಗಿ ಸೇವೆ ಸಲ್ಲಿಸಬಹುದು ಎಂದು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ. ಅವರು ಅವರಿಂದ ಉದ್ದೇಶಿತ ಮತ್ತು ಸಂಬಂಧಿತ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಪಡೆಯುತ್ತಾರೆ ಇದರಿಂದ ಅವರು ನಿಮಗೆ ಉತ್ತಮ ಗ್ರಾಹಕ ಅನುಭವವನ್ನು ಒದಗಿಸಬಹುದು.

ಆದರೆ ಈ ಡೇಟಾವನ್ನು ನಿಜವಾಗಿಯೂ ಉತ್ತಮ ಗ್ರಾಹಕ ಅನುಭವಕ್ಕಾಗಿ ಮಾತ್ರ ಬಳಸಲಾಗಿದೆಯೇ? ಇತ್ತೀಚಿಗೆ, ಸ್ವಲ್ಪ ಸಮಯದ ಹಿಂದೆ, ಲಕ್ಷಾಂತರ ಬಳಕೆದಾರರ ವೈಯಕ್ತಿಕ ಮಾಹಿತಿ ಸೋರಿಕೆಯಾದ ಫೇಸ್‌ಬುಕ್ – ಕೇಂಬ್ರಿಡ್ಜ್ ಅನಾಲಿಟಿಕಾ ಹಗರಣದ ಬಗ್ಗೆ ನೀವೆಲ್ಲರೂ ಕೇಳಿರಬೇಕು, ಕಳೆದ ವರ್ಷ ಯುಎಸ್ ಚುನಾವಣೆಯಲ್ಲಿ ಈ ಎಲ್ಲಾ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಬಳಸಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಹಲವರು ನಂಬುತ್ತಾರೆ. .ಆದ್ದರಿಂದ, ಅನೇಕ ದೇಶಗಳು ಡೇಟಾ ರಕ್ಷಣೆಯ ಬಗ್ಗೆ ತಮ್ಮ ಕಳವಳವನ್ನು ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಿವೆ. ಏಕೆಂದರೆ ಅವರ ಡೇಟಾದ ಸುರಕ್ಷತೆಯು ಯಾವುದೇ ದೇಶಕ್ಕೆ ಮೊದಲ ಜವಾಬ್ದಾರಿಯಾಗಿದೆ. ಆ ದೇಶದ ಭವಿಷ್ಯವು ಅದರ ಮೇಲೆ ಅವಲಂಬಿತವಾಗಿದೆ. ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ಕೋಟ್ಯಂತರ ರೂಪಾಯಿಗಳನ್ನೂ ಕಳೆದುಕೊಳ್ಳಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ, ಇಲ್ಲಿ GDPR (ಸಾಮಾನ್ಯ ಡೇಟಾ ಸಂರಕ್ಷಣಾ ನಿಯಂತ್ರಣ) ಡೇಟಾ ಮತ್ತು ಅದರ ನಿಯಮ ಮತ್ತು ಷರತ್ತುಗಳ ರಕ್ಷಣೆಗಾಗಿ ಮತ್ತೆ ನವೀಕರಿಸಲಾಗಿದೆ, ನೀತಿಯನ್ನು ಮೊದಲಿಗಿಂತ ಉತ್ತಮವಾಗಿ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ.

ಈ ವಿಷಯದ ಬಗ್ಗೆ ಯಾವುದೇ ಜ್ಞಾನವಿಲ್ಲದವರು ನಮ್ಮಲ್ಲಿ ಅನೇಕರಿದ್ದಾರೆ, ಆದ್ದರಿಂದ ಈ ವಿಷಯದ ಗಂಭೀರತೆಯನ್ನು ಗಮನದಲ್ಲಿಟ್ಟುಕೊಂಡು, ನಿಮ್ಮ ಡೇಟಾವನ್ನು ಉಳಿಸಲು GDPR ಎಂದರೇನು ಎಂಬುದರ ಕುರಿತು ಸಂಪೂರ್ಣ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಏಕೆ ನೀಡಬಾರದು ಎಂದು ನಾನು ಇಂದು ಯೋಚಿಸಿದೆ.ಜಿಡಿಪಿಆರ್ ಎಂದರೇನು (What is GDPR in Kannada)

GDPR ಎನ್ನುವುದು EU ಪ್ರಜೆಗಳು ಮಾತ್ರವಲ್ಲದೆ ಇಂಟರ್ನೆಟ್ ಬಳಸುವ ಎಲ್ಲಾ ಜನರಿಗೆ ವಿನ್ಯಾಸಗೊಳಿಸಲಾದ ನಿಯಮಗಳ ಒಂದು ಗುಂಪಾಗಿದೆ. ಅವರು ತಮ್ಮ ವೈಯಕ್ತಿಕ ಡೇಟಾವನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸುವ ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ.

ವ್ಯವಹಾರದ ನಿಯಂತ್ರಕ ಪರಿಸರವನ್ನು ಸರಳಗೊಳಿಸುವುದು ಇದರ ಮುಖ್ಯ ಉದ್ದೇಶವಾಗಿದೆ, ಇದರಿಂದ ನಾಗರಿಕರು ಮತ್ತು ವ್ಯವಹಾರಗಳು ಈ ಡಿಜಿಟಲ್ ಆರ್ಥಿಕತೆಯಲ್ಲಿ ಅಪಾರ ಪ್ರಯೋಜನವನ್ನು ಪಡೆಯಬಹುದು.

ಈ ಸುಧಾರಣೆಗಳನ್ನು ನಮ್ಮ ಸೌಹಾರ್ದ ಜಗತ್ತಿಗೆ ತೋರಿಸುವ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ವಿನ್ಯಾಸಗೊಳಿಸಲಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ನಮ್ಮ ಕಾನೂನುಗಳು ಮತ್ತು ಕಟ್ಟುಪಾಡುಗಳನ್ನು ಸರಿಯಾಗಿ ಕಾರ್ಯಗತಗೊಳಿಸಬಹುದು – ಇದು ವೈಯಕ್ತಿಕ ಡೇಟಾ, ಗೌಪ್ಯತೆ ಮತ್ತು ಸಮ್ಮತಿ ಮುಂತಾದ ಹಲವು ವಿಷಯಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿದೆ.

ನಾವು ಮೂಲಭೂತವಾಗಿ ಯೋಚಿಸಿದರೆ, ನಮ್ಮ ಜೀವನದ ಬಹುತೇಕ ಎಲ್ಲಾ ಅಂಶಗಳು ಈ ಡೇಟಾದ ಸುತ್ತ ಸುತ್ತುತ್ತವೆ. ಅದು ಸಾಮಾಜಿಕ ಮಾಧ್ಯಮ ಕಂಪನಿಗಳು, ಬ್ಯಾಂಕ್‌ಗಳು, ಚಿಲ್ಲರೆ ವ್ಯಾಪಾರಿಗಳು ಮತ್ತು ಸರ್ಕಾರಗಳಿಂದ ಆಗಿರಲಿ – ಎಲ್ಲಾ ಸೇವೆಗಳಲ್ಲಿನ ಡೇಟಾವನ್ನು ಮೊದಲು ಸಂಗ್ರಹಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ನಂತರ ವಿಶ್ಲೇಷಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.ನಿಮ್ಮ ಹೆಸರು, ವಿಳಾಸ, ಕ್ರೆಡಿಟ್ ಕಾರ್ಡ್ ಸಂಖ್ಯೆ ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚಿನದನ್ನು ಸಂಗ್ರಹಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ, ವಿಶ್ಲೇಷಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ನಂತರ ಸಂಸ್ಥೆಗಳಿಂದ ಸಂಗ್ರಹಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಇದೇ ಮೇ 25, 2018 ರಲ್ಲಿ, ಹೊಸ ಯುರೋಪಿಯನ್ ಗೌಪ್ಯತೆ ನಿಯಂತ್ರಣದ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಜನರಲ್ ಡೇಟಾ ಪ್ರೊಟೆಕ್ಷನ್ ರೆಗ್ಯುಲೇಶನ್ (GDPR) ಅನ್ನು ಜಾರಿಗೆ ತರಲಾಯಿತು.

EU ಮತ್ತು EEA ಪ್ರದೇಶದಾದ್ಯಂತ ಎಲ್ಲಾ ಸ್ಥಳೀಯ ಗೌಪ್ಯತೆ ಕಾನೂನುಗಳಲ್ಲಿ ಈ ನಿಯಂತ್ರಣವನ್ನು ಅಳವಡಿಸಲಾಗಿದೆ. ಜನರೊಂದಿಗೆ ವ್ಯವಹರಿಸುವ ಮತ್ತು ಅವರ ವೈಯಕ್ತಿಕ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಸಂಗ್ರಹಿಸುವ ಎಲ್ಲಾ ಕಂಪನಿಗಳಿಗೆ ಇದು ಅನ್ವಯಿಸುತ್ತದೆ. ಇದು ಯುರೋಪಿನ ಕಂಪನಿಗಳಿಗೆ ಮಾತ್ರ ಸೀಮಿತವಾಗಿಲ್ಲ, ಆದರೆ ಇದು ಉಳಿದ ಖಂಡಗಳಿಗೂ ಅನ್ವಯಿಸುತ್ತದೆ. ಇದು ಸಾಮಾನ್ಯ ಜನರಿಗೆ ಅವರ ವೈಯಕ್ತಿಕ ಡೇಟಾದ ಮೇಲೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ನಿಯಂತ್ರಣವನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ.GDPR ನ ಪೂರ್ಣ ರೂಪ ಯಾವುದು?

GDPR ನ ಪೂರ್ಣ ರೂಪವು General Data Protection Regulation.

ಈ GDPR ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳ ಹಕ್ಕುಗಳು ಯಾವುವು

GDPR ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳಿಗೆ ನೀಡಲಾದ ಹಕ್ಕುಗಳು ಯಾವುವು ಎಂದು ತಿಳಿಯುವ :1. ಪ್ರವೇಶಿಸುವ ಹಕ್ಕು (The right to access) –

ಇಲ್ಲಿ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳಿಗೆ ಈ ಹಕ್ಕನ್ನು ನೀಡಲಾಗಿದೆ, ಅದರ ಸಹಾಯದಿಂದ ಅವರು ತಮ್ಮ ವೈಯಕ್ತಿಕ ಡೇಟಾವನ್ನು ಪ್ರವೇಶಿಸಲು ವಿನಂತಿಸಬಹುದು ಮತ್ತು ಕಂಪನಿಯು ಅವರು ಒದಗಿಸಿದ ಡೇಟಾವನ್ನು ಹೇಗೆ ಬಳಸಬಹುದು ಎಂದು ಕೇಳಬಹುದು. ಕೇಳಿದಾಗ, ಕಂಪನಿಯು ತನ್ನ ವೈಯಕ್ತಿಕ ಡೇಟಾದ ನಕಲನ್ನು ಉಚಿತವಾಗಿ ಎಲೆಕ್ಟ್ರಾನಿಕ್ ರೂಪದಲ್ಲಿ ಆ ವ್ಯಕ್ತಿಗೆ ಒದಗಿಸಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ.

2. ಮರೆತುಹೋಗುವ ಹಕ್ಕು (The right to be forgotten)-

ಗ್ರಾಹಕರು ಇನ್ನು ಮುಂದೆ ಯಾವುದೇ ಕಂಪನಿಯ ಗ್ರಾಹಕರಲ್ಲದಿದ್ದರೆ, ನಂತರ ಅವರು ಕಂಪನಿಯು ತನ್ನ ವೈಯಕ್ತಿಕ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಬಳಸದಂತೆ ವಿನಂತಿಸಬಹುದು ಇದರಿಂದ ಆ ಕಂಪನಿಯು ಆ ಡೇಟಾವನ್ನು ಅಳಿಸಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ.

3. ಡೇಟಾ ಪೋರ್ಟೆಬಿಲಿಟಿಗೆ ಹಕ್ಕು (The right to data portability)-

ವ್ಯಕ್ತಿಗಳು ಈ ಹಕ್ಕನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ ಇದರಿಂದ ಅವರು ತಮ್ಮ ಡೇಟಾವನ್ನು ಒಂದು ಸೇವಾ ಪೂರೈಕೆದಾರರಿಂದ ಇನ್ನೊಂದಕ್ಕೆ ವರ್ಗಾಯಿಸಬಹುದು. ಮತ್ತು ಇದು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಬಳಸುವ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ಯಂತ್ರ ಓದಬಲ್ಲ ಸ್ವರೂಪದಲ್ಲಿರಬೇಕು.4. ತಿಳಿಸುವ ಹಕ್ಕು (The right to be informed) –

ಕಂಪನಿಯು ವ್ಯಕ್ತಿಯ ಡೇಟಾವನ್ನು ಸಂಗ್ರಹಿಸುತ್ತಿದ್ದರೆ, ಆ ಕಂಪನಿಯು ಈ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಆ ವ್ಯಕ್ತಿಗೆ ತಲುಪಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅವರ ಒಪ್ಪಿಗೆಯ ನಂತರವೇ ಅವರು ಈ ಕೆಲಸವನ್ನು ಮಾಡಬಹುದು.

5. ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಸರಿಪಡಿಸುವ ಹಕ್ಕು (The right to have information corrected)-

ಈ ಹಕ್ಕಿನ ಪ್ರಕಾರ, ವ್ಯಕ್ತಿಗಳು ತಮ್ಮ ಡೇಟಾವನ್ನು ಹಳೆಯದು ಅಥವಾ ಅಪೂರ್ಣ ಅಥವಾ ತಪ್ಪಾಗಿದ್ದರೆ ಅದನ್ನು ನವೀಕರಿಸಬಹುದು.

6. ಸಂಸ್ಕರಣೆಯನ್ನು ನಿರ್ಬಂಧಿಸುವ ಹಕ್ಕು (The right to restrict processing – Individuals )-

ವ್ಯಕ್ತಿಗಳು ಬಯಸಿದಲ್ಲಿ ತಮ್ಮ ಡೇಟಾವನ್ನು ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಗೊಳಿಸುವುದನ್ನು ತಡೆಯಬಹುದು. ಅವರ ದಾಖಲೆ ಒಂದೇ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ಉಳಿಯುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಬಳಸಲಾಗುವುದಿಲ್ಲ.7. ಆಕ್ಷೇಪಿಸುವ ಹಕ್ಕು (The right to object) –

ಈ ಹಕ್ಕಿನ ಪ್ರಕಾರ, ಒಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ತನ್ನ ಡೇಟಾವನ್ನು ನೇರ ಮಾರ್ಕೆಟಿಂಗ್‌ನಲ್ಲಿ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಗೊಳಿಸುವುದನ್ನು ತಡೆಯಬಹುದು. ಯಾವುದೇ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆ ನಡೆಯುತ್ತಿದ್ದರೂ ತಡೆ ಕೋರಿಕೆ ಬಂದಾಗ ಮಾತ್ರ ಕ್ರಮ ಕೈಗೊಳ್ಳಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ.

8. ಸೂಚಿಸುವ ಹಕ್ಕು (The right to be notified ) –

ಯಾವುದೇ ಕಾರಣದಿಂದ ಡೇಟಾ ಉಲ್ಲಂಘನೆಯಾಗಿದ್ದರೆ 72 ಗಂಟೆಗಳ ಒಳಗೆ ಈ ವಿಷಯದಲ್ಲಿ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳಿಗೆ ತಿಳಿಸುವುದು ಕಂಪನಿಯ ಜವಾಬ್ದಾರಿಯಾಗಿದೆ. ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳುವುದು ಆ ವ್ಯಕ್ತಿಯ ಹಕ್ಕು.GDPR ಅನ್ನು ಹೇಗೆ ತರಲಾಯಿತು

ಜನವರಿ 2012 ರಲ್ಲಿ, ಯುರೋಪಿಯನ್ ಕಮಿಷನ್ ಈ ಡಿಜಿಟಲ್ ಯುಗಕ್ಕೆ ಯುರೋಪ್ ಅನ್ನು ಸರಿಹೊಂದಿಸಲು ಡೇಟಾ ರಕ್ಷಣೆ ಸುಧಾರಣೆಗಾಗಿ ಯುರೋಪಿಯನ್ ಒಕ್ಕೂಟದಾದ್ಯಂತ ಮಾತುಕತೆಗಳನ್ನು ನಡೆಸಿತು. ಸುಮಾರು ನಾಲ್ಕು ವರ್ಷಗಳ ನಂತರವೇ ಈ ಒಪ್ಪಂದವನ್ನು ಸರಿಯಾಗಿ ಜಾರಿಗೆ ತರಲು ಮತ್ತು ಅದರಲ್ಲಿ ಅಗತ್ಯ ಬದಲಾವಣೆಗಳನ್ನು ತರಲು ಸಾಧ್ಯವಾಯಿತು.

ಈ ಸುಧಾರಣೆಯ ಪ್ರಮುಖ ಅಂಶವೆಂದರೆ ಜನರಲ್ ಡೇಟಾ ಪ್ರೊಟೆಕ್ಷನ್ ರೆಗ್ಯುಲೇಷನ್ (GDPR) ಪರಿಚಯ. ಈ ಹೊಸ EU ಚೌಕಟ್ಟನ್ನು ಎಲ್ಲಾ ಸಂಸ್ಥೆಗಳಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ಯುರೋಪ್‌ನ ಹೊರಗೆ ಅಳವಡಿಸಲಾಗಿದೆ. ಯುರೋಪ್ ಮತ್ತು ಇತರ ಖಂಡಗಳ ಡಿಜಿಟಲ್ ಭವಿಷ್ಯವನ್ನು ನಂಬಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಮಾತ್ರ ನಿರ್ಮಿಸಬಹುದು ಎಂದು ಅವರು ನಂಬುತ್ತಾರೆ. ಡೇಟಾ ರಕ್ಷಣೆಗಾಗಿ ಘನವಾದ ಸಾಮಾನ್ಯ ಮಾನದಂಡಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವುದು ಜನರು ತಮ್ಮ ವೈಯಕ್ತಿಕ ಮಾಹಿತಿಯ ಮೇಲೆ ಮಾತ್ರ ನಿಯಂತ್ರಣವನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತಾರೆ ಎಂಬ ನಂಬಿಕೆಯನ್ನು ಹುಟ್ಟುಹಾಕುತ್ತದೆ. ಇದರೊಂದಿಗೆ, ಅವರು ಡಿಜಿಟಲ್ ಯುಗವನ್ನು ಯಾವುದೇ ಚಿಂತೆಯಿಲ್ಲದೆ ಸುಲಭವಾಗಿ ಸ್ವೀಕರಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುತ್ತದೆ.ಜಿಡಿಪಿಆರ್ ಅನುಸರಣೆ ಎಂದರೇನು?

ಡೇಟಾ ಉಲ್ಲಂಘನೆಗಳು ಇದ್ದಕ್ಕಿದ್ದಂತೆ ಸಂಭವಿಸಬಹುದು ಮತ್ತು ತಡೆಯಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ. ಅನೇಕ ಬಾರಿ ಮಾಹಿತಿಯು ಕದಿಯಲ್ಪಟ್ಟಿದೆ, ಕಳೆದುಹೋಗುತ್ತದೆ ಅಥವಾ ಇತರ ಜನರ ಕೈಗೆ ಬರುತ್ತದೆ, ಅದು ಯಾರಿಗೆ ಹೋಗಬಾರದು, ಅದು ಸಂಭವಿಸುತ್ತದೆ, ಅವರ ಉದ್ದೇಶಗಳು ಒಳ್ಳೆಯದಲ್ಲದ ಅವರು ಈ ಕೆಲಸಗಳನ್ನು ಮಾಡುತ್ತಾರೆ.

ಆದರೆ GDPR ನಿಯಮಗಳ ಪ್ರಕಾರ, ಸಂಸ್ಥೆಗಳು ಸಂಗ್ರಹಿಸಿದ ವೈಯಕ್ತಿಕ ಡೇಟಾ ಸುರಕ್ಷಿತವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಕಟ್ಟುನಿಟ್ಟಾದ ಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿದೆ ಎಂದು ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳುವುದು ಮಾತ್ರವಲ್ಲ, ಆ ಡೇಟಾವನ್ನು ಸಂಗ್ರಹಿಸುವ ಮತ್ತು ನಿರ್ವಹಿಸುವವರಿಗೆ ಅವರು ಜವಾಬ್ದಾರರಾಗಿರುತ್ತಾರೆ.

ಅವರು ಈ ಡೇಟಾವನ್ನು ದುರುಪಯೋಗ ಮತ್ತು ಶೋಷಣೆಯಿಂದ ರಕ್ಷಿಸಬೇಕು, ಅದರೊಂದಿಗೆ ಅವರು ಡೇಟಾ ಮಾಲೀಕರ ಹಕ್ಕುಗಳನ್ನು ಸಹ ಗೌರವಿಸಬೇಕು, ಇಲ್ಲದಿದ್ದರೆ ಅವರು ಹಾಗೆ ಮಾಡದಿದ್ದಕ್ಕಾಗಿ ದಂಡವನ್ನು ಎದುರಿಸಬೇಕಾಗಬಹುದು.GDPR ಯಾರಿಗೆ ಅನ್ವಯಿಸುತ್ತದೆ?

GDPR EU ಒಳಗೆ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುವ ಎಲ್ಲಾ ಸಂಸ್ಥೆಗಳಿಗೆ ಅನ್ವಯಿಸುತ್ತದೆ, ಜೊತೆಗೆ EU ಒಳಗೆ ಗ್ರಾಹಕರು ಮತ್ತು ವ್ಯವಹಾರಗಳಿಗೆ EU ಹೊರಗೆ ಸರಕು ಮತ್ತು ಸೇವೆಗಳನ್ನು ಒದಗಿಸುವ ಎಲ್ಲಾ ಸಂಸ್ಥೆಗಳು. ಇದರರ್ಥ GDPR ಪ್ರಪಂಚದ ಬಹುತೇಕ ಎಲ್ಲಾ ಪ್ರಮುಖ ಸಂಸ್ಥೆಗಳಿಗೆ ಅನ್ವಯಿಸುತ್ತದೆ.

ಡೇಟಾ ಹ್ಯಾಂಡ್ಲರ್‌ಗಳ ವಿಧಗಳು

ಶಾಸನದಲ್ಲಿ, ಎರಡು ರೀತಿಯ ಡೇಟಾ-ಹ್ಯಾಂಡ್ಲರ್‌ಗಳಿಗೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಆದ್ಯತೆಯನ್ನು ನೀಡಲಾಗುತ್ತದೆ, ಅವುಗಳೆಂದರೆ: ‘ಪ್ರೊಸೆಸರ್‌ಗಳು’ ಮತ್ತು ‘ನಿಯಂತ್ರಕಗಳು’.

ನಿಯಂತ್ರಕ: ನಿಯಂತ್ರಕವು ಒಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿ, ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಪ್ರಾಧಿಕಾರ, ಏಜೆನ್ಸಿ ಅಥವಾ ಇತರ ಸಂಸ್ಥೆಯಾಗಿದ್ದು ಅದು ವೈಯಕ್ತಿಕ ಡೇಟಾದ ಉದ್ದೇಶ ಮತ್ತು ಅದನ್ನು ಹೇಗೆ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಗೊಳಿಸಬೇಕು ಎಂಬುದನ್ನು ನಿರ್ಧರಿಸುತ್ತದೆ.ಪ್ರೊಸೆಸರ್: ಪ್ರೊಸೆಸರ್ ಎನ್ನುವುದು ನಿಯಂತ್ರಕ ಪರವಾಗಿ ವೈಯಕ್ತಿಕ ಡೇಟಾವನ್ನು ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಗೊಳಿಸುವ ವ್ಯಕ್ತಿ, ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಪ್ರಾಧಿಕಾರ ಅಥವಾ ಇತರ ದೇಹವಾಗಿದೆ.

GDPR ಅಂತಿಮವಾಗಿ ವೈಯಕ್ತಿಕ ಡೇಟಾದ ದಾಖಲೆಗಳನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸಲು ಪ್ರೊಸೆಸರ್‌ನ ಮೇಲೆ ಕಾನೂನು ಬಾಧ್ಯತೆಗಳನ್ನು ಇರಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅವುಗಳನ್ನು ಹೇಗೆ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಗೊಳಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಎಂಬುದರ ಬಗ್ಗೆ ಗಮನ ಹರಿಸುತ್ತದೆ, ಹಾಗೆಯೇ ಸಂಸ್ಥೆಯು ಎಂದಾದರೂ ಉಲ್ಲಂಘಿಸಿದರೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಟ್ಟದ ಕಾನೂನು ಹೊಣೆಗಾರಿಕೆಯನ್ನು ಒದಗಿಸುತ್ತದೆ.

ಎಲ್ಲಾ ಗುತ್ತಿಗೆ ಪ್ರೊಸೆಸರ್‌ಗಳು GDPR ಅನ್ನು ಅನುಸರಿಸುತ್ತಿವೆಯೇ ಅಥವಾ ಇಲ್ಲವೇ ಎಂಬುದನ್ನು ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ನಿಯಂತ್ರಕರನ್ನು ಒತ್ತಾಯಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.GDPR ನ ವ್ಯವಹಾರದ ಪರಿಣಾಮಗಳು ಯಾವುವು

ಈ ಹೊಸ ಡೇಟಾ ಸಂರಕ್ಷಣಾ ನಿಯಂತ್ರಣವು ಗ್ರಾಹಕರನ್ನು ಚಾಲಕನ ಸೀಟಿನಲ್ಲಿ ಇರಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಈ ನಿಯಂತ್ರಣವನ್ನು ಸರಿಯಾಗಿ ಅನುಸರಿಸುವುದು ಹೇಗೆ ಎಂಬ ಜವಾಬ್ದಾರಿಯು ವ್ಯವಹಾರಗಳು ಮತ್ತು ಸಂಸ್ಥೆಗಳ ಮೇಲೆ ಬೀಳುತ್ತದೆ.

GDPR EU ನಲ್ಲಿ ಸ್ಥಾಪಿಸಲಾದ ಎಲ್ಲಾ ವ್ಯವಹಾರಗಳು ಮತ್ತು ಸಂಸ್ಥೆಗಳಿಗೆ ಅನ್ವಯಿಸುತ್ತದೆ, ಅವುಗಳ ಡೇಟಾ ಸಂಸ್ಕರಣೆ EU ನಲ್ಲಿರಲಿ ಅಥವಾ ಇಲ್ಲದಿರಲಿ. EU ಅಲ್ಲದ ಸ್ಥಾಪಿತ ಸಂಸ್ಥೆಗಳು ಸಹ GDPR ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಒಳಗೊಳ್ಳುತ್ತವೆ. ನಿಮ್ಮ ವ್ಯಾಪಾರವು EU ನ ನಾಗರಿಕರಿಗೆ ಸರಕುಗಳು ಮತ್ತು ಸೇವೆಗಳನ್ನು ಒದಗಿಸಿದರೆ, GDPR ಅವರೆಲ್ಲರಿಗೂ ಅನ್ವಯಿಸುತ್ತದೆ.ವೈಯಕ್ತಿಕ ಡೇಟಾದೊಂದಿಗೆ ಕೆಲಸ ಮಾಡುವ ಎಲ್ಲಾ ಸಂಸ್ಥೆಗಳು ಮತ್ತು ಕಂಪನಿಗಳು ಜಿಡಿಪಿಆರ್ ಅನುಸರಣೆಯ ಜವಾಬ್ದಾರಿಯನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವ ಡೇಟಾ ಸಂರಕ್ಷಣಾ ಅಧಿಕಾರಿ ಅಥವಾ ಡೇಟಾ ನಿಯಂತ್ರಕರನ್ನು ನೇಮಿಸಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ.

GDPR ಅನ್ನು ಸರಿಯಾಗಿ ಅನುಸರಿಸದ ಅಂತಹ ಕಂಪನಿಗಳು ಮತ್ತು ಸಂಸ್ಥೆಗಳು ವಾರ್ಷಿಕ ಜಾಗತಿಕ ಆದಾಯದ 4% ವರೆಗೆ ಅಥವಾ 20 ಮಿಲಿಯನ್ ಯುರೋಗಳಷ್ಟು ದಂಡವನ್ನು ಪಾವತಿಸಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ.

ಜಿಡಿಪಿಆರ್ ಕೇವಲ ಐಟಿ ಸಮಸ್ಯೆ ಎಂದು ಹಲವರು ಭಾವಿಸುತ್ತಾರೆ, ಆದರೆ ಇದು ಸತ್ಯವಲ್ಲ. ಏಕೆಂದರೆ ಕಂಪನಿಗಳ ಮಾರ್ಕೆಟಿಂಗ್ ಮತ್ತು ಮಾರಾಟ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳಂತಹ ಕಂಪನಿಗೆ GDPR ಸ್ವತಃ ಬಹಳ ದೊಡ್ಡ ವಿಷಯವಾಗಿದೆ.GDPR ಮೊದಲಿಗಿಂತ ಹೇಗೆ ಭಿನ್ನವಾಗಿದೆ?

ಹಿಂದಿನ EU ಗೌಪ್ಯತೆ ಮಾನದಂಡಗಳು ಮತ್ತು GDPR ನಡುವೆ ಗಮನಾರ್ಹ ವ್ಯತ್ಯಾಸಗಳಿದ್ದರೂ, ವಿಸ್ತರಣೆಯ ಮೂರು ಪ್ರಮುಖ ಪ್ರಾಥಮಿಕ ಕ್ಷೇತ್ರಗಳಿವೆ:

1. ಪ್ರಾದೇಶಿಕ ವ್ಯಾಪ್ತಿ. ಇದು GDPR ನಲ್ಲಿನ ಅತಿದೊಡ್ಡ ಅಪ್‌ಗ್ರೇಡ್ ಆಗಿದೆ, ಇದು ಕಂಪನಿಯು EU ರಾಷ್ಟ್ರವಾಗಿದ್ದರೂ ಅಥವಾ ಇಲ್ಲದಿದ್ದರೂ EU ನಲ್ಲಿ ವೈಯಕ್ತಿಕ ಡೇಟಾದೊಂದಿಗೆ ವ್ಯವಹರಿಸುವ ಎಲ್ಲಾ ಕಂಪನಿಗಳ ಮೇಲೆ ನ್ಯಾಯವ್ಯಾಪ್ತಿಯನ್ನು ನೀಡುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ.

ಇದು EU ನಾಗರಿಕರಿಗೆ ಸರಕು ಮತ್ತು ಸೇವೆಗಳನ್ನು ಒದಗಿಸುವ ಎಲ್ಲಾ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಳ್ಳುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅವರ ನಡವಳಿಕೆಯನ್ನು ಸಹ ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಆದರೆ GDPR ಪೂರ್ವದಲ್ಲಿ, ಪ್ರಾದೇಶಿಕ ಸಮಸ್ಯೆಗಳು ಹೆಚ್ಚು ಅಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿರುತ್ತವೆ, ಇದು ಹಲವಾರು ಸಂಕೀರ್ಣ ಕಾನೂನು ಪ್ರಕರಣಗಳಿಗೆ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ.

2. EU ನಾಗರಿಕರ ಡೇಟಾ ಅಗತ್ಯವಿರುವ ವ್ಯಾಪಾರಗಳು ಅದನ್ನು ಈಗ ಕಾನೂನುಬದ್ಧವಾಗಿ ಸುಲಭವಾಗಿ ಪಡೆಯಬಹುದು. ಆದರೆ ಮೊದಲು ಅದನ್ನು ಪಡೆಯುವುದು ಅಷ್ಟು ಸುಲಭವಲ್ಲ.

3. ಪ್ರಸ್ತುತ ದಂಡಗಳು ಮೊದಲಿಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚು, ಇದು ಉತ್ತಮವಾಗಿದೆ ಏಕೆಂದರೆ ಈಗ ಕಂಪನಿಗಳು ತಮ್ಮ ನೀತಿಗಳನ್ನು ಅನುಸರಿಸಲು ಭಯಪಡುತ್ತವೆ. ಹಿಂದಿನ ದಂಡಗಳು ಹೆಚ್ಚು ಇರಲಿಲ್ಲ.ಬ್ಲಾಗರ್‌ಗಳ ಮೇಲೆ GDPR ನ ಪರಿಣಾಮ ಏನಾಗಿರುತ್ತದೆ

ನಮಗೆ ತಿಳಿದಿರುವಂತೆ ನಾವು ಅಂತರ್ಜಾಲದಲ್ಲಿ ಬ್ಲಾಗ್ ಅಥವಾ ವೆಬ್‌ಸೈಟ್‌ನ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳಲು ಬಯಸಿದರೆ, ನಾವು WHOIS ಅನ್ನು ಬಳಸುತ್ತೇವೆ. ಇದು ನಮಗೆ ಯಾವುದೇ ಬ್ಲಾಗ್ ಅಥವಾ ವೆಬ್‌ಸೈಟ್ ಕುರಿತು ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಒದಗಿಸುತ್ತದೆ.

ಅನೇಕ ಹೋಸ್ಟಿಂಗ್ ಸೇವಾ ಪೂರೈಕೆದಾರರು ಅಂತಹ ಡೇಟಾವನ್ನು ಸಾರ್ವಜನಿಕಗೊಳಿಸುವುದರಿಂದ, ಇದು ಮಾಲೀಕರ ವೈಯಕ್ತಿಕ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಖಾಸಗಿಯಾಗಿ ಮಾಡುವುದಿಲ್ಲ. ಆದರೆ ಈಗ GDPR ನಿಂದಾಗಿ, ಯಾವುದೇ ಹೋಸ್ಟಿಂಗ್ ಕಂಪನಿ ಅಥವಾ WordPress ಸಹ ಯಾವುದೇ ಬಳಕೆದಾರರ ಡೇಟಾವನ್ನು ಸಾರ್ವಜನಿಕಗೊಳಿಸುವುದಿಲ್ಲ.

ಹಾಗೆ ಮಾಡಿದರೆ, ಅವರು GDPR ಮೂಲಕ ನಿಗದಿಪಡಿಸಿದ ದಂಡವನ್ನು ಪಾವತಿಸಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ. ಬಳಕೆದಾರನು ತನ್ನ ವೈಯಕ್ತಿಕ ಡೇಟಾದ ಮೇಲೆ ಸಂಪೂರ್ಣ ನಿಯಂತ್ರಣವನ್ನು ಪಡೆಯುತ್ತಾನೆ. ಕಂಪನಿಗಳು ತಮ್ಮ ಕೆಲಸವನ್ನು ಸುಲಭಗೊಳಿಸುವಂತಹ ಹಿಂದಿನ ಹಲವು ಕಾನೂನುಗಳನ್ನು ಹೊರತುಪಡಿಸಿ GDPR ನ ಕಾನೂನುಗಳನ್ನು ಅನುಸರಿಸಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ.

 

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here