ವಿಶ್ರಾಂತಿ ತಂತ್ರಗಳು – ನಮ್ಮ ಮನಸ್ಸು ಮತ್ತು ದೇಹವನ್ನು ವಿಶ್ರಾಂತಿ ಮಾಡಲು ಕಲಿಯುವುದು

0
Learning to Relax our mind and body

ವಿಶ್ರಾಂತಿ ತಂತ್ರಗಳು – ನಮ್ಮ ಮನಸ್ಸು ಮತ್ತು ದೇಹವನ್ನು ವಿಶ್ರಾಂತಿ ಮಾಡಲು ಕಲಿಯುವುದು

ವಿಶ್ರಾಂತಿ ಪಡೆಯಲು ಸಮಯ ಸಿಗುವುದು ಕಷ್ಟ. ನಮ್ಮ ಬ್ಯಾಟರಿಗಳನ್ನು ವಿಶ್ರಾಂತಿ ಮತ್ತು ರೀಚಾರ್ಜ್ ಮಾಡಲು ನಾವು ಸಾಕಷ್ಟು ಸಮಯವನ್ನು ಕಳೆಯುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದು ನಮ್ಮಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನವರು ಬಹುಶಃ ಒಪ್ಪಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ. ನಾವು ಯಾವಾಗಲೂ ಸ್ಥಳದಿಂದ ಸ್ಥಳಕ್ಕೆ ಧಾವಿಸುವುದರಲ್ಲಿ, ಕೆಲಸಗಳನ್ನು ಮಾಡುವುದರಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ಮನೆಗಳು ಮತ್ತು ಕುಟುಂಬಗಳನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸುವುದರಲ್ಲಿ ತುಂಬಾ ನಿರತರಾಗಿದ್ದೇವೆ.ಆದಾಗ್ಯೂ, ವಿಶ್ರಾಂತಿಗೆ ವಿರುದ್ಧವಾದ ಉದ್ವೇಗ ಅಥವಾ ಒತ್ತಡ. ನೀವು ವಿಶ್ರಾಂತಿ ಪಡೆಯಲು ಸಮಯವನ್ನು ನೀಡದಿದ್ದರೆ, ನೀವು ಹೆಚ್ಚು ಒತ್ತಡವನ್ನು ಅನುಭವಿಸುವಿರಿ. ಮನೆಯಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ಕೆಲಸದಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮ ಉತ್ಪಾದಕತೆ ಕುಸಿಯುತ್ತದೆ. ಪರಿಣಾಮವಾಗಿ ನೀವು ಬಹುಶಃ ಇನ್ನಷ್ಟು ಒತ್ತಡಕ್ಕೆ ಒಳಗಾಗುತ್ತೀರಿ. ಇದು ನಿಮ್ಮ ಆರೋಗ್ಯ ಮತ್ತು ನಿಮ್ಮ ಸಂಬಂಧಗಳು, ಹಾಗೆಯೇ ನಿಮ್ಮ ಕೆಲಸ ಮಾಡುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯದ ಮೇಲೆ ನಾಕ್-ಆನ್ ಪರಿಣಾಮಗಳನ್ನು ಬೀರುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯಿದೆ. ನೀವು ವಿಶ್ರಾಂತಿ ಪಡೆಯಲು ಸಮಯವನ್ನು ಕಳೆಯಬೇಕಾಗಿದೆ.

ಈ ಪುಟವು ವಿಶ್ರಾಂತಿಯ ಪ್ರಾಮುಖ್ಯತೆಯನ್ನು ವಿವರಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ನಿಮಗೆ ವಿಶ್ರಾಂತಿ ಪಡೆಯಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡಲು ನೀವು ಏನು ಮಾಡುತ್ತೀರಿ ಎಂಬುದನ್ನು ಬದಲಾಯಿಸುವ ಮಾರ್ಗಗಳಿಗಾಗಿ ಕೆಲವು ವಿಚಾರಗಳನ್ನು ಒದಗಿಸುತ್ತದೆ. ಇದು ನಿಮಗೆ ಸಹಾಯಕವಾಗಬಹುದಾದ ಕೆಲವು ಸರಳ ವಿಶ್ರಾಂತಿ ತಂತ್ರಗಳನ್ನು ಸಹ ವಿವರಿಸುತ್ತದೆ.ಸಮತೋಲನ ಒತ್ತಡ ಮತ್ತು ವಿಶ್ರಾಂತಿ

ಜೀವಶಾಸ್ತ್ರದಲ್ಲಿ, ಕೆಲಸ ಮಾಡುವ ಸ್ನಾಯುಗಳನ್ನು ಉದ್ವಿಗ್ನ ಅಥವಾ ಒತ್ತಡದ ಸ್ನಾಯುಗಳು ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ. ಅವರು ಕೆಲಸ ಮಾಡುವುದನ್ನು ನಿಲ್ಲಿಸಿದಾಗ, ಅವರನ್ನು ಶಾಂತ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಒತ್ತಡ ಅಥವಾ ಉದ್ವೇಗದ ವಿರೋಧವು ವಿಶ್ರಾಂತಿಯಾಗಿದೆ.

ನಿಮ್ಮ ಸ್ನಾಯುಗಳನ್ನು ನಿರಂತರವಾಗಿ ಉದ್ವಿಗ್ನಗೊಳಿಸುವುದು ಮತ್ತು ಕೆಲಸ ಮಾಡುವುದು ಅಸಾಧ್ಯವೆಂದು ನಾವೆಲ್ಲರೂ ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುತ್ತೇವೆ. ಅವರು ಸ್ವಲ್ಪ ಸಮಯದ ನಂತರ ದಣಿದಿದ್ದಾರೆ – ಕೆಲವು ಸ್ನಾಯುಗಳಿಗೆ ಆಶ್ಚರ್ಯಕರವಾಗಿ ಕಡಿಮೆ ಸಮಯ – ಮತ್ತು ನೀವು ಆ ಸ್ನಾಯುಗಳನ್ನು ಮತ್ತೆ ಬಳಸುವ ಮೊದಲು ನೀವು ಸ್ವಲ್ಪ ವಿಶ್ರಾಂತಿ ಪಡೆಯಬೇಕು. ವ್ಯಕ್ತಿಗಳಾಗಿ ನಮಗೂ ಇದು ಅನ್ವಯಿಸುತ್ತದೆ.

ನಾವೆಲ್ಲರೂ ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಪ್ರಮಾಣದ ಒತ್ತಡವನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸಬಹುದು, ಆದರೂ ನಿಖರವಾದ ಪ್ರಮಾಣವು ವ್ಯಕ್ತಿಗಳ ನಡುವೆ ಬದಲಾಗುತ್ತದೆ. ಹೇಗಾದರೂ, ಒಮ್ಮೆ ನಾವು ಒತ್ತಡಕ್ಕೆ ಒಳಗಾದ ನಂತರ, ನಾವು ಯಾವುದೇ ಹೆಚ್ಚಿನ ಒತ್ತಡವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವ ಮೊದಲು ನಾವು ವಿಶ್ರಾಂತಿ ಮತ್ತು ರೀಚಾರ್ಜ್ ಮಾಡಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ.

ಅಗತ್ಯವಿರುವ ವಿಶ್ರಾಂತಿಯ ಪ್ರಮಾಣವು ಒತ್ತಡದ ಮಟ್ಟ ಮತ್ತು ನೀವು ಅದನ್ನು ಒಡ್ಡಿದ ಸಮಯವನ್ನು ಅವಲಂಬಿಸಿ ಬದಲಾಗುತ್ತದೆ. ಇದು ಒಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿಯಾಗಿ ನಿಮ್ಮ ಮೇಲೆ ಅವಲಂಬಿತವಾಗಿರುತ್ತದೆ. ಹೇಗಾದರೂ, ಹೆಬ್ಬೆರಳಿನ ನಿಯಮದಂತೆ, ನಿಮ್ಮ ಜೀವನದಲ್ಲಿ ನೀವು ಒತ್ತಡ ಮತ್ತು ವಿಶ್ರಾಂತಿಯನ್ನು ಸಮತೋಲನಗೊಳಿಸಬೇಕು.ಎಚ್ಚರಿಕೆಯ ಮಾತು

ಇಂದಿನ ಬಿಡುವಿಲ್ಲದ, ಒತ್ತಡದ ಜಗತ್ತಿನಲ್ಲಿ, ಎಲ್ಲಾ ಒತ್ತಡಗಳು ಕೆಟ್ಟದ್ದೆಂದು ಯೋಚಿಸಲು ನಾವು ಪ್ರೋಗ್ರಾಮ್ ಮಾಡಿದ್ದೇವೆ.

ಆದಾಗ್ಯೂ, ಇದು ಅಗತ್ಯವಾಗಿ ಅಲ್ಲ. ಸಮಂಜಸವಾದ ಒತ್ತಡವು ನಮಗೆ ಕೆಟ್ಟದ್ದಲ್ಲ: ಅದು ಪ್ರೇರೇಪಿಸುವ ಮತ್ತು ಶಕ್ತಿಯುತವಾಗಿರಬಹುದು.

ತುಂಬಾ ನಿರಾಳವಾಗಿರಲು ಮತ್ತು ವಿಶ್ರಾಂತಿಗೆ ಮತ್ತು ಒತ್ತಡಕ್ಕೆ ಒಳಗಾಗಲು ಸಾಧ್ಯವಿದೆ. ಈ ಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿರುವ ಜನರು ಅವಕಾಶಗಳನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಳ್ಳಬಹುದು ಮತ್ತು ಪ್ರೇರಿತರಾಗಿ ಉಳಿಯಲು ಕಷ್ಟವಾಗಬಹುದು.

ಜೀವನದ ಅನುಭವಗಳನ್ನು ಅತ್ಯುತ್ತಮವಾಗಿಸಲು, ಆರೋಗ್ಯಕರವಾಗಿ ಉಳಿಯಲು, ಹೆಚ್ಚಿನದನ್ನು ಸಾಧಿಸಲು ಮತ್ತು ನಮ್ಮ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ತಲುಪಲು ಒತ್ತಡ ಮತ್ತು ವಿಶ್ರಾಂತಿಯನ್ನು ಸಮತೋಲನಗೊಳಿಸುವುದು ಕೀಲಿಯಾಗಿದೆ. ಇದನ್ನು ಮಾಡಲು, ನಮ್ಮ ದೇಹ ಮತ್ತು ಮನಸ್ಸು ನಮಗೆ ಏನು ಹೇಳುತ್ತಿದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ನಾವು ಕೇಳಬೇಕು ಮತ್ತು ಹೇಗೆ ಮತ್ತು ಯಾವಾಗ ವಿಶ್ರಾಂತಿ ಪಡೆಯಬೇಕೆಂದು ಕಲಿಯಬೇಕು.ನಿಮಗೆ ವಿಶ್ರಾಂತಿ ಪಡೆಯಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುವ ಸಲಹೆಗಳು

ಧ್ಯಾನದಂತಹ ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ವಿಶ್ರಾಂತಿ ತಂತ್ರಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಂತೆ ನೀವು ವಿಶ್ರಾಂತಿ ಪಡೆಯಲು ಹಲವು ಮಾರ್ಗಗಳಿವೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಉತ್ತಮವಾದ ಕೆಲಸ-ಜೀವನ ಸಮತೋಲನವನ್ನು ಕಂಡುಕೊಳ್ಳುವ ಮಾರ್ಗವಾಗಿ ನೀವು ವಾಸಿಸುವ ಮತ್ತು ಕೆಲಸ ಮಾಡುವ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಕೆಲವು ದೊಡ್ಡ ಬದಲಾವಣೆಗಳನ್ನು ಮಾಡುವುದು ಸಹ ಯೋಗ್ಯವಾಗಿರುತ್ತದೆ.

ಉದಾಹರಣೆಗೆ:

ಚಿಂತಿಸದಿರಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿ

ಚಿಂತಿಸದಿರುವುದು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಹೇಳುವುದಕ್ಕಿಂತ ಸುಲಭವಾಗಿದೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಇದು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಲು ಯೋಗ್ಯವಾಗಿದೆ.

ಆಲ್ಕೋಹಾಲಿಕ್ಸ್ ಅನಾಮಧೇಯರು ಅಳವಡಿಸಿಕೊಂಡ ಪ್ರಶಾಂತ ಪ್ರಾರ್ಥನೆಯು ನಿಮಗೆ ಚಿಂತೆ ಮಾಡುವ ವಿಷಯಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಯೋಚಿಸಲು ಉಪಯುಕ್ತ ಮಾರ್ಗವನ್ನು ಒದಗಿಸುತ್ತದೆ.

“ನೀವು ಬದಲಾಯಿಸಲಾಗದ ವಿಷಯಗಳನ್ನು ಒಪ್ಪಿಕೊಳ್ಳುವುದು” ಹೆಚ್ಚು ಚಿಂತಿಸುವುದನ್ನು ತಡೆಯಲು ಉತ್ತಮ ಮಾರ್ಗವಾಗಿದೆ. ಈಗಾಗಲೇ ಸಂಭವಿಸಿದ ವಿಷಯಗಳಿಗೆ ಇದು ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಸತ್ಯವಾಗಿದೆ. ನಿಮ್ಮ ಹಿಂದಿನ ತಪ್ಪುಗಳ ಮೇಲೆ ವಾಸಿಸುವುದನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿ. ಬದಲಾಗಿ, ಭವಿಷ್ಯದಲ್ಲಿ ನೀವು ಏನು ಮಾಡುತ್ತೀರಿ ಅಥವಾ ವಿಭಿನ್ನವಾಗಿ ಮಾಡುತ್ತೀರಿ ಎಂಬುದರ ಕುರಿತು ಮಾನಸಿಕ ಟಿಪ್ಪಣಿ ಮಾಡಿ.ನಿಮ್ಮ ಮನಸ್ಸನ್ನು ಕಾರ್ಯನಿರತವಾಗಿರಿಸುವ ಚಟುವಟಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಪಾಲ್ಗೊಳ್ಳುವ ಮೂಲಕ ನಿಮ್ಮ ಮನಸ್ಸನ್ನು ಬೇರೆಡೆಗೆ ಸೆಳೆಯಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಲು ಸಹ ಇದು ಸಹಾಯಕವಾಗಬಹುದು, ಉದಾಹರಣೆಗೆ ಏನನ್ನಾದರೂ ಮಾಡುವುದು ಅಥವಾ ಒಗಟು ಮಾಡುವುದು. ನಗುವ ಸರಳ ಕ್ರಿಯೆಯು ನಿಮ್ಮ ಮನಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಲು, ಉದ್ವೇಗವನ್ನು ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡಲು ಮತ್ತು ಕಷ್ಟಕರ ಸಂದರ್ಭಗಳನ್ನು ಸರಾಗಗೊಳಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ.

ಆದ್ದರಿಂದ ನೀವು ಉದ್ದೇಶಪೂರ್ವಕವಾಗಿ ಸ್ನೇಹಿತರೊಡನೆ ಮಾತನಾಡುವುದು, ಹಾಸ್ಯವನ್ನು ವೀಕ್ಷಿಸುವುದು ಅಥವಾ ಮನರಂಜಿಸುವ ಕಥೆಯನ್ನು ಓದುವುದು ಮುಂತಾದ ನಿಮ್ಮನ್ನು ನಗಿಸುವಂತಹದನ್ನು ಮಾಡಬಹುದು. ನೀವು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಸಂತೋಷವನ್ನು ಅನುಭವಿಸದಿರಬಹುದು ಆದರೆ ನಗುತ್ತಿರುವ ಮತ್ತು ನಗುವ ಮೂಲಕ ನೀವು ಸ್ವಾಭಾವಿಕವಾಗಿ ಉದ್ವಿಗ್ನತೆಯನ್ನು ತೊಡೆದುಹಾಕುತ್ತೀರಿ ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚು ಆರಾಮವಾಗಿರುತ್ತೀರಿ. ನಗುವುದು ಶಕ್ತಿಯುತವಾದ ಒತ್ತಡ ನಿವಾರಕ.ನಿಮ್ಮ ಜೀವನದ ನಿಯಂತ್ರಣವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಿ

ಜೀವನವು ನಿಮ್ಮ ನಿಯಂತ್ರಣದಿಂದ ಹೊರಗಿದೆ ಎಂಬ ಭಾವನೆಯು ಅತ್ಯಂತ ಒತ್ತಡದ ಸಂದರ್ಭಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದೆ: ಇತರ ಜನರು ನಿಮಗಾಗಿ ಎಲ್ಲಾ ನಿರ್ಧಾರಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತಿದ್ದಾರೆ.

ನಿಮ್ಮ ಜೀವನವನ್ನು ಯಾರು ನಿಯಂತ್ರಿಸುತ್ತಾರೆ ಎಂಬುದರ ಕುರಿತು ಯೋಚಿಸಲು ಸಮಯ ಕಳೆಯಿರಿ ಮತ್ತು ಅಗತ್ಯವಿದ್ದರೆ, ಅದರಲ್ಲಿ ಕೆಲವು ನಿಯಂತ್ರಣವನ್ನು ಹಿಂತಿರುಗಿ. ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ನಿಮ್ಮ ದೃಢತೆಯನ್ನು ಬೆಳೆಸಿಕೊಳ್ಳಿ ಮತ್ತು ಯಾರಾದರೂ ಹೆಚ್ಚು ಕೇಳುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ನೀವು ಭಾವಿಸಿದಾಗ ‘ಇಲ್ಲ’ ಎಂದು ಹೇಳಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿ.

ಕೋಚಿಂಗ್ ಅಟ್ ಹೋಮ್‌ನಲ್ಲಿನ ನಮ್ಮ ಪುಟದಲ್ಲಿ ಸ್ವಯಂ-ತರಬೇತಿ ವಿಭಾಗವು ನಿಮ್ಮ ಸ್ವಂತ ಜೀವನದ CEO ಎಂದು ನೀವು ಯೋಚಿಸಬೇಕು ಎಂದು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ. ನಿಮ್ಮ ‘ಷೇರುದಾರರು’-ನಿಮ್ಮ ಬಾಸ್, ನಿಮ್ಮ ಮಕ್ಕಳು ಮತ್ತು ನಿಮ್ಮ ಸಂಗಾತಿ, ಉದಾಹರಣೆಗೆ-ನಿಮಗಾಗಿ ಎಲ್ಲವನ್ನೂ ನಿಯಂತ್ರಿಸಲು ಬಿಡಬೇಡಿ. ನೀವು ಅವರಿಗೆ ಎಷ್ಟು ನಿಯಂತ್ರಣವನ್ನು ಹೊಂದಲು ಬಯಸುತ್ತೀರಿ ಮತ್ತು ಎಷ್ಟು ನೀವು ಬಯಸುತ್ತೀರಿ ಎಂಬುದನ್ನು ಪರಿಗಣಿಸಿ.

ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬರೂ ಸಾಮರ್ಥ್ಯ ಮತ್ತು ದೌರ್ಬಲ್ಯಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ನಿಮ್ಮ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿದಿರುವುದು ಒಳ್ಳೆಯದು. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಅವರಿಗಾಗಿ ನಿಮ್ಮನ್ನು ಶಿಕ್ಷಿಸಬೇಡಿ. ಬದಲಾಗಿ, ನಿಮ್ಮ ಸಾಮರ್ಥ್ಯಗಳನ್ನು ಬಳಸಲು ಮತ್ತು ನಿಮ್ಮ ದೌರ್ಬಲ್ಯಗಳನ್ನು ಸ್ವೀಕರಿಸಲು ಕಲಿಯಿರಿ. ನಿರ್ದಿಷ್ಟವಾಗಿ ಹೇಳುವುದಾದರೆ, ನಿಮ್ಮ ಹಲವಾರು ದೌರ್ಬಲ್ಯಗಳನ್ನು ಏಕಕಾಲದಲ್ಲಿ ಸವಾಲು ಮಾಡುವ ಅವಾಸ್ತವಿಕ ಗುರಿಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿಸಬೇಡಿ. ಇದು ನಿಮಗೆ ಹೆಚ್ಚು ಆತ್ಮವಿಶ್ವಾಸ ಮತ್ತು ಧನಾತ್ಮಕವಾಗಿರಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ.ಮನಸ್ಸು ಮತ್ತು ದೇಹ ಎರಡರಲ್ಲೂ ಫಿಟ್ ಮತ್ತು ಆರೋಗ್ಯಕರವಾಗಿರಿ

ಯಾವುದೇ ರೂಪದಲ್ಲಿ ವ್ಯಾಯಾಮವು ಒತ್ತಡವನ್ನು ನಿವಾರಿಸಲು ಮತ್ತು ವಿಶ್ರಾಂತಿಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಎಂಬುದು ಎಲ್ಲರಿಗೂ ತಿಳಿದಿರುವ ಸತ್ಯ.

ನಡೆಯಲು ಅಥವಾ ಈಜಲು ಹೋಗಿ, ಮೆಟ್ಟಿಲುಗಳ ಮೇಲೆ ಮತ್ತು ಕೆಳಗೆ ಓಡಿ, ಸ್ವಲ್ಪ ಸಂಗೀತವನ್ನು ಹಾಕಿ ಮತ್ತು ನೃತ್ಯ ಮಾಡಿ, ಅಥವಾ ನಿಮ್ಮ ಸುತ್ತಲಿನ ಗಾಳಿಯನ್ನು ಹೊಡೆಯಿರಿ-ನಿಮ್ಮ ಅಭಿರುಚಿ ಏನೇ ಇರಲಿ, ಸೂಕ್ತವಾದ ವ್ಯಾಯಾಮವನ್ನು ಕಂಡುಕೊಳ್ಳಿ ಮತ್ತು ನಿಯಮಿತವಾಗಿ ಮಾಡುವ ಅಭ್ಯಾಸವನ್ನು ಪಡೆಯಿರಿ.

ಆದಾಗ್ಯೂ, ನಿಮ್ಮ ದೇಹವು ವ್ಯಾಯಾಮದ ಅಗತ್ಯವಿರುವ ಏಕೈಕ ವಿಷಯವಲ್ಲ. ನಿಮ್ಮ ಮನಸ್ಸಿನ ಬೇಸರ ಅಥವಾ ಕಡಿಮೆ ಪ್ರಚೋದನೆಯಿಂದ ಒತ್ತಡವೂ ಉಂಟಾಗಬಹುದು. ಈ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ, ಹೊಸ ಕೌಶಲ್ಯವನ್ನು ಕಲಿಯಿರಿ, ಹೊಸ ಹವ್ಯಾಸವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಿ, ಸ್ಥಳೀಯ ಗುಂಪು ಅಥವಾ ಸಮಾಜಕ್ಕೆ ಸೇರಿಕೊಳ್ಳಿ ಅಥವಾ ಬೋರ್ಡ್ ಆಟಗಳನ್ನು ಆಡಿ: ನಿಮ್ಮ ಮನಸ್ಸನ್ನು ಪ್ರಚೋದಿಸುವ ಏನನ್ನಾದರೂ ಮಾಡಲು ಹುಡುಕಿ.

ವಿಶ್ರಾಂತಿ ಕಲಿಯುವುದು: ಕೆಲವು ಮೂಲಭೂತ ವಿಶ್ರಾಂತಿ ತಂತ್ರಗಳು

ವಿವಿಧ ವಿಶ್ರಾಂತಿ ತಂತ್ರಗಳು ಲಭ್ಯವಿದೆ. ಒಂದು ಅಥವಾ ಹೆಚ್ಚಿನವು ಇತರರಿಗಿಂತ ಅಥವಾ ವಿಭಿನ್ನ ಸಮಯಗಳಲ್ಲಿ ನಿಮಗೆ ಸರಿಹೊಂದುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯಿದೆ, ಆದ್ದರಿಂದ ನಿಮಗಾಗಿ ಅಥವಾ ಕೆಲವು ಸಂದರ್ಭಗಳಲ್ಲಿ ಯಾವುದು ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿಯುವುದು ಮುಖ್ಯವಾಗಿದೆ.

ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಮಯ ನಮ್ಮ ಮನಸ್ಸು ಬಾಹ್ಯ ಪ್ರಭಾವಗಳ ಮೇಲೆ ಕೇಂದ್ರೀಕೃತವಾಗಿರುತ್ತದೆ – ನಮ್ಮ ಸುತ್ತಲೂ ಮತ್ತು ನಮ್ಮ ಜೀವನದಲ್ಲಿ ನಡೆಯುತ್ತಿರುವ ವಿಷಯಗಳು. ವಿಶ್ರಾಂತಿಯ ಮೂಲಭೂತ ತತ್ವವೆಂದರೆ ನಮ್ಮ ಗಮನವನ್ನು ನಮ್ಮ ಮೇಲೆ ಕೇಂದ್ರೀಕರಿಸುವುದು. ಇದು ನಮ್ಮ ಆಂತರಿಕ ಉದ್ವೇಗಗಳನ್ನು ಹೆಚ್ಚು ಅರಿತುಕೊಳ್ಳಲು ಮತ್ತು ಅವುಗಳನ್ನು ನಿವಾರಿಸಲು ಕೆಲಸ ಮಾಡಲು ಅನುವು ಮಾಡಿಕೊಡುತ್ತದೆ.ವಿಶ್ರಾಂತಿ ಪಡೆಯಲು ಉಸಿರಾಟ

ಆಳವಾಗಿ ಮತ್ತು ನಿಯಮಿತವಾಗಿ ಉಸಿರಾಡುವುದು ನಿಮ್ಮನ್ನು ಶಾಂತಗೊಳಿಸಲು ಉತ್ತಮ ಮಾರ್ಗವಾಗಿದೆ. ವಿಶ್ರಾಂತಿ ಪಡೆಯಲು ಇದು ಉತ್ತಮ ಮಾರ್ಗವಾಗಿದೆ, ಏಕೆಂದರೆ ಇದು ತ್ವರಿತ ಮತ್ತು ಸರಳವಾಗಿದೆ.

ಸಾಧ್ಯವಾದರೆ ನಿಮ್ಮ ಮೂಗಿನ ಮೂಲಕ ನಿಧಾನವಾಗಿ ಆಳವಾದ ಉಸಿರನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವ ಮೂಲಕ ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿ. ಅದನ್ನು ನಿಮ್ಮ ಹೊಟ್ಟೆಗೆ ನೇರವಾಗಿ ಸೆಳೆಯಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿ. ನಿಮ್ಮ ಬಾಯಿಯ ಮೂಲಕ ನಿಧಾನವಾಗಿ ಉಸಿರಾಡಿ. ಇದನ್ನು ಹತ್ತು ಬಾರಿ ಪುನರಾವರ್ತಿಸಿ.

ಇದನ್ನು ದಿನಕ್ಕೆ ಒಂದೆರಡು ಬಾರಿ ಮಾಡುವುದು ಯೋಗ್ಯವಾಗಿದೆ, ಅಥವಾ ಯಾವುದೇ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ನೀವು ಒತ್ತಡವನ್ನು ಅನುಭವಿಸಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುತ್ತೀರಿ. ಇದು ನಿಮ್ಮನ್ನು ಸ್ವಲ್ಪ ನಿಧಾನಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಶಾಂತವಾಗಿರಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ.

ಪ್ರಗತಿಶೀಲ ವಿಶ್ರಾಂತಿ

ಈ ತಂತ್ರದಲ್ಲಿ, ನೀವು ನಿಮ್ಮ ದೇಹದ ಸುತ್ತಲೂ ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತೀರಿ, ಪ್ರತಿ ಭಾಗವನ್ನು ಬಿಗಿಗೊಳಿಸುತ್ತಿದ್ದೀರಿ ಮತ್ತು ವಿಶ್ರಾಂತಿ ಪಡೆಯುತ್ತೀರಿ.

  • ನೆಲದ ಮೇಲೆ ಕಂಬಳಿ ಅಥವಾ ಚಾಪೆ ಅಥವಾ ಗಟ್ಟಿಯಾದ ಹಾಸಿಗೆಯಂತಹ ಎಲ್ಲೋ ಆರಾಮದಾಯಕ ಮತ್ತು ದೃಢವಾಗಿ ಮಲಗಿ ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿ. ಈ ತಂತ್ರದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ನೀವು ನೋವು ಅಥವಾ ಸೆಳೆತವನ್ನು ಅನುಭವಿಸಿದರೆ ನಿಲ್ಲಿಸಿ. ನೀವೇ ಆರಾಮವಾಗಿರಿ.
  • ವಿಶ್ರಾಂತಿ ಮತ್ತು ನಿಮ್ಮ ಮನಸ್ಸನ್ನು ಖಾಲಿ ಮಾಡಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿ. ನಿಧಾನವಾಗಿ, ಆಳವಾಗಿ ಮತ್ತು ಆರಾಮವಾಗಿ ಉಸಿರಾಡಿ ಮತ್ತು ನಿಧಾನವಾಗಿ ಮತ್ತು ಪ್ರಜ್ಞಾಪೂರ್ವಕವಾಗಿ ನಿಮ್ಮ ಎಲ್ಲಾ ಸ್ನಾಯುಗಳನ್ನು ಒಂದೊಂದಾಗಿ ವಿಶ್ರಾಂತಿ ಮಾಡಿ.
  • ಒಂದು ಸಮಯದಲ್ಲಿ ದೇಹದ ಒಂದು ಮುಖ್ಯ ಸ್ನಾಯುವಿನ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿ, ಆಳವಾಗಿ, ಶಾಂತವಾಗಿ ಮತ್ತು ಸಮವಾಗಿ ಉಸಿರಾಡಿ. ಪ್ರತಿ ಸ್ನಾಯು ಗುಂಪಿಗೆ, ಸ್ನಾಯುಗಳನ್ನು ಬಿಗಿಯಾಗಿ ಹಿಡಿದುಕೊಳ್ಳಿ ಮತ್ತು ಕೆಲವು ಸೆಕೆಂಡುಗಳ ಕಾಲ ಹಿಡಿದುಕೊಳ್ಳಿ, ನಂತರ ಅದನ್ನು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ವಿಶ್ರಾಂತಿ ಮಾಡಿ. ಪುನರಾವರ್ತಿಸಿ, ಅದು ಹೇಗೆ ಅನಿಸುತ್ತದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಗಮನಿಸಿ.
  • ನಿಮ್ಮ ಪಾದಗಳು, ಕರುಗಳು, ತೊಡೆಗಳು, ಪೃಷ್ಠಗಳು, ಹೊಟ್ಟೆ, ತೋಳುಗಳು, ಕೈಗಳು, ಭುಜಗಳು ಮತ್ತು ಮುಖಕ್ಕೆ ಪ್ರತಿಯಾಗಿ ಇದನ್ನು ಮಾಡಿ.
  • ನೀವು ದೇಹವನ್ನು ಸುತ್ತುವುದನ್ನು ಮುಗಿಸಿದಾಗ, ಸುಮಾರು 10 ರಿಂದ 15 ನಿಮಿಷಗಳ ಕಾಲ ಸುಮ್ಮನೆ ಮಲಗಿಕೊಳ್ಳಿ. ನಿಧಾನವಾಗಿ ಎದ್ದೇಳಲು ಮರೆಯದಿರಿ, ಏಕೆಂದರೆ ನೀವು ಸ್ವಲ್ಪ ಸಮಯದವರೆಗೆ ಮಲಗಿದ ನಂತರ ನೀವು ಸ್ವಲ್ಪ ತಮಾಷೆಯಾಗಿ ಅನುಭವಿಸಬಹುದು.ಪರ್ಯಾಯಗಳು

ಪ್ರಗತಿಶೀಲ ವಿಶ್ರಾಂತಿಗೆ ತ್ವರಿತ ಪರ್ಯಾಯಕ್ಕಾಗಿ, ನೀವು ನಿಂತಿರುವಾಗ ನಿಮ್ಮ ಇಡೀ ದೇಹವನ್ನು ಬಿಗಿಯಾಗಿ ಹಿಡಿಯಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಬಹುದು ಮತ್ತು ನಂತರ ಪ್ರಜ್ಞಾಪೂರ್ವಕವಾಗಿ ವಿಶ್ರಾಂತಿ ಪಡೆಯಬಹುದು. ಇದು ಕೆಲಸದಲ್ಲಿ ಅಥವಾ ಇತರ, ಹೆಚ್ಚು ಸಾರ್ವಜನಿಕ, ಸ್ಥಳಗಳಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚು ಅನುಕೂಲಕರವಾಗಿರುತ್ತದೆ. ಫಲಿತಾಂಶಗಳು ಸಾಕಷ್ಟು ತೃಪ್ತಿಕರವಾಗಿಲ್ಲ, ಆದರೆ ಇದು ಒತ್ತಡವನ್ನು ನಿವಾರಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಉದ್ವಿಗ್ನತೆಯನ್ನು ಅನುಭವಿಸುವ ಸ್ನಾಯುಗಳನ್ನು ಮಸಾಜ್ ಮಾಡಲು ನೀವು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಬಹುದು, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ನಿಮ್ಮ ಕುತ್ತಿಗೆ ಮತ್ತು ಭುಜಗಳಲ್ಲಿ

ಅನೇಕ ಜನರಿಗೆ, ನಿಯಂತ್ರಿತ ಮತ್ತು ಜಾಗೃತ ವಿಶ್ರಾಂತಿ ಅವರ ದಿನಚರಿಯ ಭಾಗವಾಗಿರುವುದಿಲ್ಲ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ನಿಮ್ಮ ಜೀವನದುದ್ದಕ್ಕೂ ಹೇಗೆ ವಿಶ್ರಾಂತಿ ಪಡೆಯುವುದು ಮತ್ತು ವಿಶ್ರಾಂತಿ ಪಡೆಯಲು ಸಮಯ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವುದು ಹೇಗೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಕಲಿಯುವುದು ಮುಖ್ಯವಾಗಿದೆ.

ಈ ಒಂದು ಅಥವಾ ಹೆಚ್ಚಿನ ತಂತ್ರಗಳನ್ನು ಅಥವಾ ಇತರವನ್ನು ಬಳಸಿಕೊಂಡು ಪ್ರಜ್ಞಾಪೂರ್ವಕ ವಿಶ್ರಾಂತಿ ಒತ್ತಡ ಮತ್ತು ಆತಂಕವನ್ನು ನಿವಾರಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಇತರ ಜೀವನಶೈಲಿಯ ಬದಲಾವಣೆಗಳಾದ ಹೆಚ್ಚಿನ ವ್ಯಾಯಾಮವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವುದು ಅಥವಾ ಬೇಡಿಕೆಗಳಿಗೆ ಬೇಡವೆಂದು ಹೇಳಲು ಕಲಿಯುವುದು ಒತ್ತಡವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ನೀವು ಹೆಚ್ಚು ಆತ್ಮವಿಶ್ವಾಸ, ಸೃಜನಶೀಲ ಮತ್ತು ಉತ್ಪಾದಕತೆಯನ್ನು ಅನುಭವಿಸಬಹುದು.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here