ನಿದ್ರಿಸುವುದು ಹೇಗೆ – ನಿದ್ರೆಯ ಪ್ರಾಮುಖ್ಯತೆ

0
How to Sleep - The Importance of Sleep

ನಿದ್ರಿಸುವುದು ಹೇಗೆ – ನಿದ್ರೆಯ ಪ್ರಾಮುಖ್ಯತೆ Importance of sleep

ನಾವು ನಿದ್ರಿಸುವುದು ಏಕೆ ಎಂಬುದರ ಬಗ್ಗೆ ನಮ್ಮ ಜ್ಞಾನದ ಕೊರತೆಯಿದ್ದರೂ, ನಿದ್ರೆ ಮಾಡದಿರುವುದು, ಕಡಿಮೆ ನಿದ್ರೆ ಮತ್ತು/ಅಥವಾ ಕಡಿಮೆ ಗುಣಮಟ್ಟದ ನಿದ್ರೆಯ ಪರಿಣಾಮಗಳ ಬಗ್ಗೆ ನಮಗೆ ಸಾಕಷ್ಟು ತಿಳಿದಿದೆ.

ಗುಣಮಟ್ಟದ ನಿದ್ರೆಯ ಕೊರತೆಯಿಂದ ನಮ್ಮ ಒಟ್ಟಾರೆ ಜೀವನದ ಗುಣಮಟ್ಟವು ಗಂಭೀರವಾಗಿ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರಬಹುದು ಮತ್ತು ಇದು ನಾವು ಹೇಗೆ ವರ್ತಿಸುತ್ತೇವೆ ಮತ್ತು ನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತೇವೆ, ನಾವು ಹೇಗೆ ಭಾವಿಸುತ್ತೇವೆ ಮತ್ತು ನಾವು ಹೇಗೆ ಕಾಣುತ್ತೇವೆ ಎಂಬುದರ ಮೇಲೆ ಹೆಚ್ಚು ಪ್ರಭಾವ ಬೀರಬಹುದು.

ಈ ಪುಟವು ಉತ್ತಮ ನಿದ್ರೆಯನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸುವ ಅಂಶಗಳನ್ನು (ನಿದ್ರೆಯ ನೈರ್ಮಲ್ಯ), ಸಾಕಷ್ಟು ಗುಣಮಟ್ಟದ ನಿದ್ರೆಯ ಅಪಾಯಗಳು ಮತ್ತು ಸಾಮಾನ್ಯ ಮಲಗುವ ಸಮಯದ ಹೊರಗೆ ನಮಗೆ ನಿದ್ರೆ ಅಥವಾ ಆಲಸ್ಯವನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡುವ ಅಂಶಗಳು ಮತ್ತು ಪ್ರಚೋದಕಗಳನ್ನು ಪರಿಶೀಲಿಸುತ್ತದೆ.ಉತ್ತಮ ‘ನಿದ್ರಾ ನೈರ್ಮಲ್ಯ’ವನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸುವುದು Sleep hygiene

‘ಸ್ಲೀಪ್ ಹೈಜೀನ್’ ಎಂಬುದು ಪರಿಸರ ಮತ್ತು ನಡವಳಿಕೆಯ ಅಂಶಗಳನ್ನು ವಿವರಿಸಲು ಬಳಸಲಾಗುವ ಪದವಾಗಿದ್ದು ಅದು ನಿದ್ರಿಸುವ ಮತ್ತು ಉತ್ತಮ ಗುಣಮಟ್ಟದ ನಿದ್ರೆಯನ್ನು ಪಡೆಯುವ ನಮ್ಮ ಸಾಮರ್ಥ್ಯದ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರಬಹುದು.

ನಿದ್ರಾಹೀನತೆಯಿಂದ ಬಳಲುತ್ತಿರುವ ಜನರು (ನಿದ್ದೆ ಮಾಡಲು ಅಥವಾ ನಿದ್ರಿಸಲು ಅಸಮರ್ಥತೆ) ಅಸ್ವಸ್ಥತೆಯನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸುವ ಪ್ರಯತ್ನದಲ್ಲಿ ತಮ್ಮ ನಿದ್ರೆಯ ನೈರ್ಮಲ್ಯದ ಮೇಲೆ ಶ್ರಮಿಸಬಹುದು, ಆದಾಗ್ಯೂ, ನಾವು ನಿದ್ರಾಹೀನತೆಯಿಂದ ಬಳಲುತ್ತಿದ್ದೇವೆಯೇ ಅಥವಾ ಇಲ್ಲವೇ ಎಂಬುದನ್ನು ಲೆಕ್ಕಿಸದೆ ನಮ್ಮಲ್ಲಿ ಅನೇಕರು ಉತ್ತಮ ನಿದ್ರೆಯ ನೈರ್ಮಲ್ಯದಿಂದ ಪ್ರಯೋಜನ ಪಡೆಯಬಹುದು. .

ರಾತ್ರಿಯಲ್ಲಿ ನಿದ್ದೆ ಮಾಡಲು ಮತ್ತು ನಿದ್ರಿಸಲು ನಿಮ್ಮ ದೇಹ ಮತ್ತು ಮನಸ್ಸು ಎರಡನ್ನೂ ವಿಶ್ರಾಂತಿ ಮಾಡುವುದು ಮುಖ್ಯ. ಕೆಳಗಿನ ಸಲಹೆಗಳು ನಿಮಗೆ ಸಹಾಯಕವಾಗಬಹುದು.ನಿದ್ರೆಯ ನೈರ್ಮಲ್ಯ ಸಲಹೆಗಳು Sleep hygiene tips:

 • ಮಲಗುವ ಮುನ್ನ ದೊಡ್ಡ ಊಟವನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಿ. ದೊಡ್ಡ ಪ್ರಮಾಣದ ಊಟವನ್ನು ತಿನ್ನುವುದರಿಂದ ನಮಗೆ ದಣಿವು ಉಂಟಾಗಬಹುದು, ಇದು ನಮಗೆ ಅನಾನುಕೂಲತೆಯನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡಬಹುದು ಮತ್ತು ಆದ್ದರಿಂದ ನಾವು ನಿದ್ರಿಸುವುದನ್ನು ಅಥವಾ ನಿದ್ರಿಸುವುದನ್ನು ತಡೆಯಬಹುದು.
 • ಬೆಡ್ಟೈಮ್ ಮೊದಲು ಕನಿಷ್ಠ ಒಂದೆರಡು ಗಂಟೆಗಳ ಕಾಲ ಕೆಫೀನ್ ಮತ್ತು ಆಲ್ಕೋಹಾಲ್ ಅನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಿ, ಕೆಫೀನ್ ಮತ್ತು ಆಲ್ಕೋಹಾಲ್ ಎರಡೂ ಉತ್ತೇಜಕಗಳಾಗಿವೆ ಮತ್ತು ನಿದ್ರೆಯನ್ನು ತಡೆಯಬಹುದು. ನೀವು ಧೂಮಪಾನಿಗಳಾಗಿದ್ದರೆ ಮಲಗುವ ಸಮಯಕ್ಕೆ ಕನಿಷ್ಠ ಒಂದು ಗಂಟೆ ಮೊದಲು ಧೂಮಪಾನವನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಿ, ಏಕೆಂದರೆ ನಿಕೋಟಿನ್ ಸಹ ಉತ್ತೇಜಕವಾಗಿದೆ.
 • ಆರೋಗ್ಯಕರ ನಿದ್ರೆಯ ವಾತಾವರಣವನ್ನು ಕಾಪಾಡಿಕೊಳ್ಳಿ. ತಾತ್ತ್ವಿಕವಾಗಿ ನೀವು ಮಲಗಲು ಶಾಂತವಾದ, ಗಾಢವಾದ, ತಂಪಾದ ಮತ್ತು ಆರಾಮದಾಯಕವಾದ ಕೋಣೆಯನ್ನು ಗುರಿಯಾಗಿರಿಸಿಕೊಳ್ಳಬೇಕು.
 • ದಿನಚರಿಗೆ ಅಂಟಿಕೊಳ್ಳಿ ಮತ್ತು ನಿದ್ರೆಗೆ ಸಾಕಷ್ಟು ಸಮಯವನ್ನು ಮಾಡಿ. ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬರೂ ವಿಭಿನ್ನವಾಗಿದ್ದರೂ, ಹೆಚ್ಚಿನ ವಯಸ್ಕರಿಗೆ ಪ್ರತಿ 24 ಗಂಟೆಗಳ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ 7 ರಿಂದ 9 ಗಂಟೆಗಳ ನಿದ್ದೆ ಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ. ಮಲಗುವ ಸಮಯ ಮತ್ತು ಏಳುವ ಸಮಯವನ್ನು ಸ್ಥಿರವಾಗಿಡಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿ ಮತ್ತು ನಿಮ್ಮ ನಿದ್ರೆಗೆ ಸಾಕಷ್ಟು ಸಮಯವನ್ನು ಅನುಮತಿಸಿ. ನೀವು ಹಗಲಿನಲ್ಲಿ ದಣಿದಿದ್ದರೆ, ರಾತ್ರಿಯಲ್ಲಿ ಮಲಗಲು ನೀವು ಸಾಕಷ್ಟು ಸಮಯವನ್ನು ಅನುಮತಿಸುವುದಿಲ್ಲ.ಸಾಧನವನ್ನು ಬಳಸುವುದನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಿ Avoid using the device.

 • ಮಲಗುವ ಮುನ್ನ ಟಿವಿ ನೋಡುವುದನ್ನು, ಕಂಪ್ಯೂಟರ್, ಟ್ಯಾಬ್ಲೆಟ್ ಅಥವಾ ಅಂತಹುದೇ ಸಾಧನವನ್ನು ಬಳಸುವುದನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಿ. ನೀವು ಮಲಗುವ ಉದ್ದೇಶದಿಂದ 30 ನಿಮಿಷಗಳ ಕಾಲ ಸುಲಭವಾಗಿ ಏನನ್ನಾದರೂ ಓದಲು ಅಥವಾ ವಿಶ್ರಾಂತಿ ಸಂಗೀತವನ್ನು ಕೇಳಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿ.
 • ಸಂಜೆ ಬೇಗ ಬೆಚ್ಚಗಿನ ಸ್ನಾನ ಮಾಡಿ. ಸ್ನಾನವು ವಿಶ್ರಾಂತಿ ನೀಡಬಹುದಾದರೂ ನೀವು ಮಲಗುವ ಮುನ್ನ ಬಿಸಿನೀರಿನ ಸ್ನಾನವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಬೇಡಿ – ನಿಮ್ಮ ದೇಹವು ನಿದ್ರಿಸಲು ಮತ್ತು ನಿದ್ರಿಸಲು ತಂಪಾಗಿರಬೇಕು. ಮಲಗುವ ಸಮಯಕ್ಕೆ ಕೆಲವು ಗಂಟೆಗಳ ಮೊದಲು ವಿಶ್ರಾಂತಿ ಸ್ನಾನ ಮಾಡಿ ಇದರಿಂದ ನಿಮ್ಮ ದೇಹವು ತಣ್ಣಗಾಗಲು ಸಮಯವಿರುತ್ತದೆ.
 • ಹಗಲಿನಲ್ಲಿ ನಿಯಮಿತ ವ್ಯಾಯಾಮವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಿ, ಆದರೆ ನಿದ್ರೆಯ ಸಮಯಕ್ಕೆ ಹತ್ತಿರವಾಗುವುದಿಲ್ಲ. ದೈಹಿಕ ವ್ಯಾಯಾಮವು ಉತ್ತಮ ನಿದ್ರೆಯನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಆರೋಗ್ಯ ಮತ್ತು ಯೋಗಕ್ಷೇಮಕ್ಕೆ ಅನೇಕ ಪ್ರಯೋಜನಗಳನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ. ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ ನಮ್ಮ ಪುಟವನ್ನು ನೋಡಿ, ವ್ಯಾಯಾಮದ ಪ್ರಾಮುಖ್ಯತೆ.
 • ರಾತ್ರಿಯಲ್ಲಿ ತಂಪಾಗಿರಿ. ತೆರೆದ ಕಿಟಕಿಯೊಂದಿಗೆ ಮಲಗಿಕೊಳ್ಳಿ ಅಥವಾ ಫ್ಯಾನ್ ಅಥವಾ ಹಗುರವಾದ ಡ್ಯುವೆಟ್ / ಕಂಫರ್ಟರ್ ಅಥವಾ ಕಂಬಳಿ ಬಳಸಿ; ಪರಿಣಾಮಕಾರಿಯಾಗಿ ನಿದ್ರೆ ಮಾಡಲು ನಿಮ್ಮ ದೇಹವು ತಂಪಾಗಿರಬೇಕು.

“ನೀವು ನಿಯಮಿತವಾಗಿ ನಿದ್ರಿಸಲು ಅಥವಾ ರಾತ್ರಿಯಲ್ಲಿ ಆಗಾಗ್ಗೆ ಎಚ್ಚರಗೊಳ್ಳಲು ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರೆ, ನಿಮ್ಮ ವೈದ್ಯರಿಂದ ವೃತ್ತಿಪರ ಸಲಹೆ ಪಡೆಯಿರಿ. ನಿದ್ರಾಹೀನತೆಗಳು ಸಾಮಾನ್ಯವಲ್ಲ ಮತ್ತು ರೋಗನಿರ್ಣಯ ಮಾಡದೆ ಬಿಡಬಾರದು.”ನಿದ್ರೆಯ ಕೊರತೆ  (lack of sleep)- ಅಪಾಯಗಳು ಮತ್ತು ಕಾಳಜಿಗಳು

ದಣಿದಿರುವಾಗ ವಾಹನ ಚಾಲನೆ ಮತ್ತು ಯಂತ್ರೋಪಕರಣಗಳನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸುವ ಅಪಾಯಗಳ ಬಗ್ಗೆ ನಿಮಗೆ ತಿಳಿದಿರಬಹುದು, ಆದರೆ ದಣಿವು ಮತ್ತು ನಿದ್ರೆಯ ಕೊರತೆಯು ಇತರ ಕಾರಣಗಳಿಗಾಗಿ ಅಪಾಯಕಾರಿಯಾಗಿದೆ.

ಆಯಾಸವನ್ನು ಕೊಲ್ಲಬಹುದು: ತುಂಬಾ ಕಡಿಮೆ ನಿದ್ರೆಯ ಅಪಾಯಗಳು

 • ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ನೀವು ಕಿರಿಕಿರಿಯುಂಟುಮಾಡುವ, ಮುಂಗೋಪದ ಮತ್ತು ದಣಿದಿರುವಾಗ ಕಡಿಮೆ ಕೋಪವನ್ನು ಅನುಭವಿಸುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯಿದೆ. ನಿದ್ರೆಯ ಕೊರತೆಯು ನಮ್ಮನ್ನು ಹೆಚ್ಚು ಭಾವನಾತ್ಮಕವಾಗಿಸುತ್ತದೆ, ಇದು ಇತರರೊಂದಿಗೆ ನಮ್ಮ ಸಂಬಂಧಗಳ ಮೇಲೆ ನಕಾರಾತ್ಮಕ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತದೆ.
 • ನಾವು ದಣಿದಿರುವಾಗ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯ ಸಮಯ ಕಡಿಮೆಯಾಗುತ್ತದೆ – ಇದು ಚಾಲನೆ ಮತ್ತು ಯಂತ್ರೋಪಕರಣಗಳನ್ನು ಹೆಚ್ಚು ಅಪಾಯಕಾರಿ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಯುಕೆಯಲ್ಲಿ ಎಲ್ಲಾ ಮೋಟಾರು ಟ್ರಾಫಿಕ್ ಅಪಘಾತಗಳಲ್ಲಿ 5 ರಲ್ಲಿ 1 ರಷ್ಟು ಸುಸ್ತು ಅಥವಾ ಚಕ್ರದಲ್ಲಿ ನಿದ್ರಿಸುವುದರಿಂದ ಉಂಟಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ಅಂದಾಜಿಸಲಾಗಿದೆ.
 • ನಿದ್ರೆಯ ಕೊರತೆಯು ನಮ್ಮ ಸೃಜನಶೀಲ ಮತ್ತು ನವೀನ ಸಾಮರ್ಥ್ಯದ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಸಮಸ್ಯೆ-ಪರಿಹರಿಸುವ ಮತ್ತು ನಿರ್ಧಾರ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವ ಕೌಶಲ್ಯಗಳು ಕಡಿಮೆ ಪರಿಣಾಮಕಾರಿ.
 • ನಿರ್ದಿಷ್ಟವಾಗಿ ಮೆದುಳಿನ (ಅರಿವಿನ) ಕಾರ್ಯಗಳು ಕಡಿಮೆಯಾಗುತ್ತವೆ, ಇದರಲ್ಲಿ ಕೇಂದ್ರೀಕರಿಸುವ ಮತ್ತು ಗಮನ ನೀಡುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವೂ ಸೇರಿದೆ. ನಿದ್ರೆಯ ಕೊರತೆಯು ಮೆಮೊರಿ ಸಮಸ್ಯೆಗಳಿಗೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು.
 • ಸಾಕಷ್ಟು ನಿದ್ರೆಯು ಹೆಚ್ಚಿನ ಹಸಿವನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡಬಹುದು (ಗುಣಮಟ್ಟದ ನಿದ್ರೆಯು ದೇಹವು ಗ್ರೆಲಿನ್ ಮತ್ತು ಲೆಪ್ಟಿನ್ ಮಟ್ಟವನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ, ಹಸಿವು ಮತ್ತು ಹಸಿವಿನ ಭಾವನೆಗಳಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಹಾರ್ಮೋನುಗಳು) ಇದು ಪ್ರತಿಯಾಗಿ, ಅಧಿಕ ತೂಕ ಅಥವಾ ಬೊಜ್ಜು ಆಗುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತದೆ. ಇದು ಹೆಚ್ಚಿನ ಕೊಲೆಸ್ಟ್ರಾಲ್ ಮಟ್ಟಗಳ ಅಪಾಯವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತದೆ, ಮಧುಮೇಹ ಮತ್ತು ಹೃದಯದ ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸುತ್ತದೆ. ಇತ್ತೀಚಿನ ನಾರ್ವೇಜಿಯನ್ ಅಧ್ಯಯನವು “ನಿದ್ರೆಗೆ ಬೀಳಲು ಮತ್ತು ಪ್ರತಿ ರಾತ್ರಿ ನಿದ್ರಿಸಲು ತೊಂದರೆ ಅನುಭವಿಸುವ ಜನರು ನಿದ್ರಿಸಲು ತೊಂದರೆಯಿಲ್ಲ ಎಂದು ವರದಿ ಮಾಡಿದವರಿಗಿಂತ ಹೃದಯಾಘಾತಕ್ಕೆ ಒಳಗಾಗುವ ಸಾಧ್ಯತೆ ಮೂರು ಪಟ್ಟು ಹೆಚ್ಚು” ಎಂದು ತೀರ್ಮಾನಿಸಿದೆ.ವ್ಯಾಯಾಮದಲ್ಲಿ ಇಳಿಕೆ.

 • ನಿದ್ರೆ ಇಲ್ಲದೆ ನೀವು ದೈಹಿಕ ಚಟುವಟಿಕೆಯಲ್ಲಿ ತೊಡಗಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಬಯಸುವ ಸಾಧ್ಯತೆ ಕಡಿಮೆ. ಇದು ದೇಹದ ತೂಕ ಮತ್ತು ಹೃದ್ರೋಗದ ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಉಲ್ಬಣಗೊಳಿಸಬಹುದು.
 • ಸಾಕಷ್ಟು ನಿದ್ರೆಯ ಕೊರತೆಯು ಒತ್ತಡಕ್ಕೆ ಹೆಚ್ಚು ಒಳಗಾಗುವಂತೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಖಿನ್ನತೆ ಮತ್ತು ಇತರ ಗಂಭೀರ ಮಾನಸಿಕ ಆರೋಗ್ಯದ ದೂರುಗಳಿಂದ ಬಳಲುತ್ತಿರುವ ಸಾಧ್ಯತೆ ಹೆಚ್ಚು.
 • ಸಾಕಷ್ಟು ನಿದ್ರೆ ಪಡೆಯದ ಜನರು ಆಯಾಸದ ಪರಿಣಾಮಗಳನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಲು ಹೆಚ್ಚು ಕೆಫೀನ್ ಹೊಂದಿರುವ ಪಾನೀಯಗಳನ್ನು (ಕಾಫಿ, ಟೀ ಇತ್ಯಾದಿ) ಕುಡಿಯಬಹುದು. ಹೆಚ್ಚಿನ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ಕೆಫೀನ್ ಅಪಾಯಕಾರಿಯಾಗಿದೆ, ರಕ್ತದೊತ್ತಡ ಮತ್ತು ನಾಡಿಮಿಡಿತವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಆದ್ದರಿಂದ ಹೃದಯಕ್ಕೆ ಒತ್ತಡವನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ.
 • ನಿದ್ರೆಯ ಕೊರತೆಯು ನಿಮ್ಮ ಪ್ರತಿರಕ್ಷಣಾ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತದೆ, ಶೀತಗಳಂತಹ ಸೋಂಕುಗಳಿಗೆ ನೀವು ಹೆಚ್ಚು ಒಳಗಾಗುವಂತೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಇದು ಪ್ರತಿರಕ್ಷಣೆಗಳನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಪರಿಣಾಮಕಾರಿಯಾಗಿ ಮಾಡಬಹುದು, ಸೋಂಕುಗಳಿಂದ ನಿಮಗೆ ‘ಡಬಲ್ ವ್ಯಾಮಿ’ ನೀಡುತ್ತದೆ.
 • ಈ ನಿದ್ರೆಯ ಕೊರತೆಯು ರಕ್ತದಲ್ಲಿನ ಗ್ಲೂಕೋಸ್ ಮಟ್ಟವನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸುವ ನಿಮ್ಮ ದೇಹದ ಸಾಮರ್ಥ್ಯದ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತದೆ. ಕೆಲವು ರಾತ್ರಿಗಳವರೆಗೆ ಸಾಕಷ್ಟು ನಿದ್ರೆಯಿಂದ ವಂಚಿತರಾದ ವಯಸ್ಕರು ತಮ್ಮ ರಕ್ತದಲ್ಲಿನ ಗ್ಲೂಕೋಸ್ ಅನ್ನು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ನಿಯಂತ್ರಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದು ಅಧ್ಯಯನಗಳು ತೋರಿಸಿವೆ. ಕೆಲವರು ಮಧುಮೇಹ ಪೂರ್ವ ಸ್ಥಿತಿಗೆ ಹೋಗುತ್ತಾರೆ.
 • ನಿದ್ರೆಯ ಕೊರತೆಯು ನಿಮ್ಮ ದೇಹದ ಹಸಿವನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯದ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತದೆ, ಇದು ಬೊಜ್ಜುಗೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು. ಸಾಕಷ್ಟು ನಿದ್ರೆ ಇಲ್ಲದಿರುವ ಜನರು ಹಸಿವಿನ ಭಾವನೆಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಹಾರ್ಮೋನ್ ಅನ್ನು ಹೆಚ್ಚು ಉತ್ಪಾದಿಸುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಜನರು ಪೂರ್ಣತೆಯ ಭಾವನೆಯನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡುವ ಹಾರ್ಮೋನ್ ಅನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ. ಆದ್ದರಿಂದ ಇದು ಅತಿಯಾಗಿ ತಿನ್ನುವುದಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು. ಕುತೂಹಲಕಾರಿಯಾಗಿ, ಸ್ಥೂಲಕಾಯದ ಜನರು ನಿದ್ರಾಹೀನತೆಯಂತಹ ನಿದ್ರಾಹೀನತೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತಾರೆ, ಅಲ್ಲಿ ಜನರು ನಿದ್ರೆಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಉಸಿರಾಟವನ್ನು ನಿಲ್ಲಿಸುತ್ತಾರೆ.ವಿಭಿನ್ನ ನಿದ್ರೆಯ ಮಾದರಿಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಶಿಫ್ಟ್ ಕೆಲಸಗಾರರು ಅನಾರೋಗ್ಯಕ್ಕೆ ಒಳಗಾಗುವ ಸಾಧ್ಯತೆ ಹೆಚ್ಚು

ಇನ್ನೂ ಸಂಶಯವೇ? ಶಿಫ್ಟ್ ಕೆಲಸವು ಹಲವಾರು ಆರೋಗ್ಯ ಸಮಸ್ಯೆಗಳಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದೆ. ಇದು ತೊಂದರೆಗೊಳಗಾದ ನಿದ್ರೆಯ ಮಾದರಿಗಳಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದೆ ಎಂದು ಭಾವಿಸಲಾಗಿದೆ. ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ಶಿಫ್ಟ್ ಕೆಲಸಗಾರರು:

 • ರೂಢಿಗಿಂತ ‘ನ್ಯಾಯಯುತ ಅಥವಾ ಕೆಟ್ಟ’ ಸಾಮಾನ್ಯ ಆರೋಗ್ಯವನ್ನು ವರದಿ ಮಾಡುವ ಸಾಧ್ಯತೆ ಹೆಚ್ಚು;
 • ಬೊಜ್ಜು ಮತ್ತು ಮಧುಮೇಹದ ಹೆಚ್ಚಿನ ಅಪಾಯದಲ್ಲಿ;
 • ಅನಾರೋಗ್ಯದಿಂದ ಸಮಯ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವ ಸಾಧ್ಯತೆ ಹೆಚ್ಚು; ಮತ್ತು
 • ‘ದೀರ್ಘಕಾಲದ ಕಾಯಿಲೆಯನ್ನು ಸೀಮಿತಗೊಳಿಸುವ’ ಸಾಧ್ಯತೆ ಹೆಚ್ಚು; ಪಾಳಿಯಲ್ಲಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡದ ಜನರಿಗಿಂತ.

ಮೇಲಿನ ಪಟ್ಟಿಯಿಂದ ನಾವು ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿ ನೋಡಬಹುದು ನಿದ್ರೆ ನಮ್ಮ ಆರೋಗ್ಯ ಮತ್ತು ಯೋಗಕ್ಷೇಮಕ್ಕೆ ಪ್ರಮುಖ ಕಾರ್ಯವಾಗಿದೆ. ಉತ್ತಮ ರಾತ್ರಿಯ ನಿದ್ರೆಯ ನಂತರ ನಾವು ರಿಫ್ರೆಶ್ ಮತ್ತು ಪುನಶ್ಚೇತನಗೊಂಡಾಗ ನಾವು ಉತ್ತಮವಾಗಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತೇವೆ.ಆಯಾಸ (tiredness) ಮತ್ತು ನಿದ್ರೆಗೆ (to sleep) ಪ್ರಚೋದಿಸುತ್ತದೆ

ಮಲಗುವ ವೇಳೆಗೆ ಹೊರತಾಗಿ ನಮಗೆ ದಣಿವುಂಟಾಗಲು ಹಲವಾರು ಪರಿಸರ ಮತ್ತು ಸಾಂದರ್ಭಿಕ ಕಾರಣಗಳಿವೆ. ಅತ್ಯಂತ ಸಾಮಾನ್ಯವಾದ ಕೆಲವು ಸೇರಿವೆ:

 • ಹಿಂದಿನ ರಾತ್ರಿ ಸಾಕಷ್ಟು ನಿದ್ರೆ ಇಲ್ಲ. ಇದು ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿ ಕಾಣಿಸಬಹುದು ಆದರೆ ಹಗಲಿನಲ್ಲಿ ನೀವು ನಿಯಮಿತವಾಗಿ ದಣಿದಿದ್ದರೆ, ರಾತ್ರಿಯಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮ ಗರಿಷ್ಠ ಪ್ರಮಾಣದ ನಿದ್ರೆಯನ್ನು ನೀವು ಪಡೆಯದಿರಬಹುದು ಆದ್ದರಿಂದ ನೀವು ನಿದ್ದೆ ಮಾಡುವ ಸಮಯವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿ. ನೀವು ನಿದ್ರಾಹೀನತೆಯಿಂದ ಬಳಲುತ್ತಿರುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯೂ ಇದೆ.
 • ದೊಡ್ಡ ಊಟ ತಿಂದ ನಂತರ. ಇದು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ನೈಸರ್ಗಿಕ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ತುಲನಾತ್ಮಕವಾಗಿ ಅಲ್ಪಾವಧಿಗೆ ಮಾತ್ರ ಇರುತ್ತದೆ. ತಿನ್ನುವ ನಂತರ ಅತಿಯಾದ ಆಯಾಸವು ಹೆಚ್ಚು ಗಂಭೀರವಾದ ಆಹಾರದ ಸಮಸ್ಯೆಯನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ; ಕೆಲವು ಜನರು ಕೆಲವು ಆಹಾರಗಳಿಗೆ ಅಲರ್ಜಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತಾರೆ, ಅದು ತಿಂದ ನಂತರ ಅವರಿಗೆ ಆಯಾಸವನ್ನುಂಟು ಮಾಡುತ್ತದೆ. ನೀವು ಗುರುತಿಸದ ಆಹಾರ ಅಲರ್ಜಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿರಬಹುದು ಎಂದು ನೀವು ಭಾವಿಸಿದರೆ ನೀವು ವೈದ್ಯರನ್ನು ಭೇಟಿ ಮಾಡಬೇಕು.
 • ದೇಹದ ಲಯದಲ್ಲಿನ ನೈಸರ್ಗಿಕ ಬದಲಾವಣೆಗಳು ಎಂದರೆ ನಾವು ಹೆಚ್ಚು ದಣಿದಿದ್ದೇವೆ ಮತ್ತು ಮಧ್ಯರಾತ್ರಿ ಮತ್ತು ಬೆಳಿಗ್ಗೆ 6 ಗಂಟೆಯ ನಡುವೆ ಆದರೆ ಮಧ್ಯಾಹ್ನ 2 ರಿಂದ ಸಂಜೆ 4 ರವರೆಗೆ ನಿದ್ರೆ ಮಾಡುವ ಬಯಕೆಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತೇವೆ.ಸೂಚಿಸಲಾದ ಮತ್ತು ಪ್ರತ್ಯಕ್ಷವಾದ ಕೆಲವು ಔಷಧಿಗಳು ನಿದ್ರಾಹೀನತೆಗೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು.

 • ಯಾವಾಗಲೂ ಲೇಬಲ್ ಅನ್ನು ಓದಿ ಮತ್ತು ಅಡ್ಡ ಪರಿಣಾಮಗಳಿಗಾಗಿ ಪರಿಶೀಲಿಸಿ, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ನೀವು ಯಂತ್ರೋಪಕರಣಗಳನ್ನು ಚಾಲನೆ ಮಾಡಲು ಅಥವಾ ನಿರ್ವಹಿಸಬೇಕಾದರೆ. ಕೆಲವು ಅಕ್ರಮ ಔಷಧಗಳು ತಕ್ಷಣದ ನಿದ್ರಾಹೀನತೆಗೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು ಅಥವಾ ನಿಧಾನಗತಿಯ ಭಾವನೆಗಳಿಗೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು.
 • ಆಲ್ಕೋಹಾಲ್ ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಆಯಾಸವನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡಬಹುದು, ಆದಾಗ್ಯೂ, ಮಧ್ಯಾಹ್ನದ ಊಟದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಅಥವಾ ಮಧ್ಯಾಹ್ನ ಸೇವಿಸಿದ ಮದ್ಯವು ಸಂಜೆಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಸೇವಿಸುವ ಆಲ್ಕೋಹಾಲ್ಗಿಂತ ಎರಡು ಪಟ್ಟು ಹೆಚ್ಚು ನಿದ್ರಾಹೀನತೆಯನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡುತ್ತದೆ ಎಂದು ಅಧ್ಯಯನಗಳು ತೋರಿಸಿವೆ.
 • ನೀರಸ ಸನ್ನಿವೇಶಗಳು ನಮಗೆ ಆಲಸ್ಯವನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡಬಹುದು; ಇದು ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಮಧ್ಯಾಹ್ನ ಮತ್ತು ಬೆಚ್ಚಗಿನ ಗಾಢ ಪರಿಸರದಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬರುತ್ತದೆ. ಉದಾಹರಣೆಗಳಲ್ಲಿ ವ್ಯಾಪಾರ ಸಭೆಗಳು, ತರಗತಿಗಳು ಅಥವಾ ಉಪನ್ಯಾಸಗಳು ಮತ್ತು ಸಿನಿಮಾ ಅಥವಾ ಥಿಯೇಟರ್‌ಗೆ ಭೇಟಿಗಳು ಸೇರಿವೆ – ಯಾವುದೇ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ದೇಹವು ವಿಶ್ರಾಂತಿ ಪಡೆಯಬಹುದು ಮತ್ತು ಮನಸ್ಸು ದೂರವಾಗುತ್ತದೆ.
 • ಸ್ನಾನವು ಆಯಾಸವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತದೆ, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಬಿಸಿನೀರಿನ ಸ್ನಾನವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ. ಬಿಸಿನೀರು ರಕ್ತದೊತ್ತಡವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಸ್ನಾಯುಗಳನ್ನು ಸಡಿಲಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ, ಇದು ಆಯಾಸದ ಭಾವನೆಗಳನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತದೆ.
 • ದೈಹಿಕ ವ್ಯಾಯಾಮವು ನಮಗೆ ನಿದ್ರಾಹೀನತೆಯನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡಬಹುದು, ಆದರೂ ಇದು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಅತಿಯಾದ ಅಥವಾ ಹೊಸ ವ್ಯಾಯಾಮಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ. ದೇಹವು ಸದೃಢವಾಗುವುದರಿಂದ ಮತ್ತು ಕಡಿಮೆ ಶ್ರಮವಹಿಸಿದಂತೆ, ವ್ಯಾಯಾಮದ ನಂತರ ದಣಿವು ಕಡಿಮೆಯಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಪುನರ್ಯೌವನಗೊಳಿಸುವ ಭಾವನೆಯಿಂದ ಬದಲಾಯಿಸಬಹುದು.
 • ಹಾರ್ಮೋನ್ ಬದಲಾವಣೆಗಳು ನಮಗೆ ನಿದ್ರಾಹೀನತೆಯನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡಬಹುದು. ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ಶಕ್ತಿಯ ಕೊರತೆಯನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡುವ ಪುರುಷ ಹಾರ್ಮೋನ್ ಟೆಸ್ಟೋಸ್ಟೆರಾನ್‌ನಲ್ಲಿನ ಕುಸಿತದಿಂದಾಗಿ ಪುರುಷರು ಲೈಂಗಿಕತೆಯ ನಂತರ ನಿದ್ರೆಗೆ ಒಳಗಾಗಬಹುದು. ಮಹಿಳೆಯರು ತಮ್ಮ ಋತುಚಕ್ರದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಅಂಡೋತ್ಪತ್ತಿ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಋತುಬಂಧ ಮತ್ತು ಗರ್ಭಾವಸ್ಥೆಯಲ್ಲಿ ಸ್ತ್ರೀ ಹಾರ್ಮೋನ್ ಈಸ್ಟ್ರೊಜೆನ್‌ನ ಬದಲಾವಣೆಯ ಮಟ್ಟಗಳಿಂದಾಗಿ ಹೆಚ್ಚು ನಿದ್ರಾಹೀನತೆಯನ್ನು ಅನುಭವಿಸಬಹುದು.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here