ಪ್ರವಾಹ ಎಂದರೇನು? ಕನ್ನಡದಲ್ಲಿ ಪ್ರಬಂಧ

0
What is a flood eassy in Kannada

ಪ್ರವಾಹ ಎಂದರೇನು? ಕನ್ನಡದಲ್ಲಿ ಪ್ರಬಂಧ

ಪರಿವಿಡಿ

ಇದನ್ನು ನಂಬಿರಿ ಅಥವಾ ಇಲ್ಲ, ಪ್ರವಾಹವು ಮಾರಣಾಂತಿಕ ರೀತಿಯ ತೀವ್ರ ಹವಾಮಾನವಾಗಿದೆ. ನಿಮಗೆ ತಿಳಿದಿಲ್ಲದ ಪ್ರವಾಹಗಳು ಮತ್ತು ಪ್ರವಾಹದ ಬಗ್ಗೆ ಬಹುಶಃ ಸಾಕಷ್ಟು ಇದೆ.

ಈ ಮಾರ್ಗದರ್ಶಿಯಲ್ಲಿ, ಪ್ರವಾಹದ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳಲು ನಾವು ಎಲ್ಲವನ್ನೂ ಪರಿಶೀಲಿಸುತ್ತೇವೆ; “ಪ್ರವಾಹಕ್ಕೆ ಕಾರಣವೇನು?” ಎಂಬಂತಹ ಸಾಮಾನ್ಯ ಪ್ರಶ್ನೆಗಳಿಗೆ ಉತ್ತರಿಸುವುದು ಮತ್ತು “ಪ್ರವಾಹ ಎಲ್ಲಿ ಸಂಭವಿಸುತ್ತದೆ?”ಪ್ರವಾಹದ ವಿಧಗಳು Types of Floods

ಪ್ರವಾಹವನ್ನು ಚರ್ಚಿಸುವಾಗ, ಅವುಗಳು ಏನೆಂದು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವುದು ಮುಖ್ಯವಾಗಿದೆ. ಪ್ರವಾಹದ ವ್ಯಾಖ್ಯಾನದೊಂದಿಗೆ ಪ್ರಾರಂಭಿಸೋಣ.

ಪ್ರವಾಹವು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಶುಷ್ಕವಾಗಿರುವ ಭೂಮಿಯನ್ನು ಮುಳುಗಿಸುವ ನೀರಿನ ಉಕ್ಕಿ ಹರಿಯುವುದು. ಜಲವಿಜ್ಞಾನದ ವಿಭಾಗದಲ್ಲಿ ಪ್ರವಾಹಗಳು ಅಧ್ಯಯನದ ಕ್ಷೇತ್ರವಾಗಿದೆ. ಅವು ಅತ್ಯಂತ ಸಾಮಾನ್ಯ ಮತ್ತು ವ್ಯಾಪಕವಾದ ನೈಸರ್ಗಿಕ ತೀವ್ರ ಹವಾಮಾನ ಘಟನೆಗಳಾಗಿವೆ.

ಪ್ರವಾಹಗಳು ತುಂಬಾ ವಿಭಿನ್ನವಾಗಿ ಕಾಣಿಸಬಹುದು ಏಕೆಂದರೆ ಪ್ರವಾಹವು ಕೆಲವು ಇಂಚುಗಳಷ್ಟು ನೀರಿನಿಂದ ಹಲವಾರು ಅಡಿಗಳವರೆಗೆ ಆವರಿಸುತ್ತದೆ. ಅವರು ತ್ವರಿತವಾಗಿ ಬರಬಹುದು ಅಥವಾ ಕ್ರಮೇಣ ನಿರ್ಮಿಸಬಹುದು. “ಪ್ರವಾಹ ಎಂದರೇನು?” ಎಂಬ ಪ್ರಶ್ನೆಗೆ ಉತ್ತಮವಾಗಿ ಉತ್ತರಿಸಲು ಪ್ರತಿಯೊಂದು ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ರೀತಿಯ ಪ್ರವಾಹ ಘಟನೆ ಏನು ಎಂದು ನಾವು ಉತ್ತರಿಸುತ್ತೇವೆ.

ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ತೀವ್ರ ಬಿರುಗಾಳಿ ಪ್ರಯೋಗಾಲಯದ ನಮ್ಮ ಸ್ನೇಹಿತರ ಪ್ರಕಾರ, ಐದು ವಿಧದ ಪ್ರವಾಹಗಳಿವೆ. ಅವು ಸೇರಿವೆ:

 • ನದಿ ಪ್ರವಾಹ
 • ಕರಾವಳಿ ಪ್ರವಾಹ
 • ಚಂಡಮಾರುತದ ಉಲ್ಬಣ
 • ಒಳನಾಡಿನ ಪ್ರವಾಹ
 • ಹಠಾತ್ ಪ್ರವಾಹಗಳು

ಮೇಲಿನ ಪಟ್ಟಿಯಿಂದ ನೀವು ಊಹಿಸಬಹುದಾದಂತೆ, ಕರಾವಳಿ ಮತ್ತು ಒಳನಾಡಿನ ಸ್ಥಳಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಂತೆ ಎಲ್ಲಿಯಾದರೂ ಪ್ರವಾಹ ಸಂಭವಿಸಬಹುದು. ವಿವಿಧ ರೀತಿಯ ಪ್ರವಾಹಗಳನ್ನು ವಿವರವಾಗಿ ನೋಡೋಣ.ನದಿಯ ಪ್ರವಾಹ ಎಂದರೇನು?

ಈ ನದಿಯ ದಡದ ಮೇಲ್ಭಾಗದಲ್ಲಿ ನೀರಿನ ಮಟ್ಟ ಹೆಚ್ಚಾದಾಗ ನದಿಯ ಪ್ರವಾಹ ಸಂಭವಿಸುತ್ತದೆ. ಈ ಪ್ರವಾಹವು ಎಲ್ಲಾ ನದಿ ಮತ್ತು ಹೊಳೆ ಕಾಲುವೆಗಳಲ್ಲಿ ಸಂಭವಿಸಬಹುದು. ಇದು ಸಣ್ಣ ತೊರೆಗಳಿಂದ ಹಿಡಿದು ಪ್ರಪಂಚದ ದೊಡ್ಡ ನದಿಗಳವರೆಗೆ ಎಲ್ಲವನ್ನೂ ಒಳಗೊಂಡಿದೆ.

ನದಿಯ ಪ್ರವಾಹದ ಕಾರಣಗಳು

ಈ ನದಿಯ ಪ್ರವಾಹವು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ನಾಲ್ಕು ಕಾರಣಗಳಿಗಾಗಿ ಸಂಭವಿಸುತ್ತದೆ. ಅವುಗಳೆಂದರೆ:

 • ಉಷ್ಣವಲಯದ ಚಂಡಮಾರುತದ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳಿಂದ ಅತಿಯಾದ ಮಳೆಯು ಭೂಕುಸಿತವನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡುತ್ತದೆ
 • ಅದೇ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ವಿಸ್ತೃತ ಅವಧಿಯವರೆಗೆ ನಿರಂತರವಾದ ಗುಡುಗುಸಹಿತಬಿರುಗಾಳಿಗಳು
 • ಸಂಯೋಜಿತ ಮಳೆ ಮತ್ತು ಹಿಮ ಕರಗುವಿಕೆ
 • ಐಸ್ ಜಾಮ್ನದಿಯ ಪ್ರವಾಹಗಳ ಕುರಿತು ಇನ್ನಷ್ಟು

ನದಿಯ ಪ್ರವಾಹವು ಇದ್ದಕ್ಕಿದ್ದಂತೆ ಅಥವಾ ನಿಧಾನವಾಗಿ ಸಂಭವಿಸಬಹುದು. ಹಠಾತ್ ನದಿ ಪ್ರವಾಹದ ಘಟನೆಗಳು ಚಿಕ್ಕ ನದಿಗಳು, ಕಡಿದಾದ ಕಣಿವೆಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ನದಿಗಳು, ಅಗ್ರಾಹ್ಯ ಭೂಪ್ರದೇಶದ ಮೇಲೆ ತಮ್ಮ ಉದ್ದದ ಉದ್ದದವರೆಗೆ ಹರಿಯುವ ನದಿಗಳು ಮತ್ತು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಒಣ ಕಾಲುವೆಗಳಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಸಂಭವಿಸುತ್ತವೆ.

ಮತ್ತೊಂದೆಡೆ, ಕಡಿಮೆ-ಏರುತ್ತಿರುವ ನದಿ ಪ್ರವಾಹಗಳು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ದೊಡ್ಡ ಜಲಾನಯನ ಪ್ರದೇಶಗಳೊಂದಿಗೆ ದೊಡ್ಡ ನದಿಗಳಲ್ಲಿ ಸಂಭವಿಸುತ್ತವೆ. ನಿಮಗೆ ಇದು ಈಗಾಗಲೇ ತಿಳಿದಿಲ್ಲದಿದ್ದರೆ, ಜಲಾನಯನ ಪ್ರದೇಶವು ಯಾವುದೇ ಭೂಪ್ರದೇಶವಾಗಿದ್ದು, ಅಲ್ಲಿ ಮಳೆಯು ಸಂಗ್ರಹವಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಸಾಮಾನ್ಯ ಔಟ್ಲೆಟ್ ಆಗಿ ಹರಿಯುತ್ತದೆ.

ನೀವು ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳಬೇಕಾದ ಮುಂದಿನ ರೀತಿಯ ಪ್ರವಾಹವು ಕರಾವಳಿ ಪ್ರವಾಹವಾಗಿದೆ.ಕರಾವಳಿ ಪ್ರವಾಹ ಎಂದರೇನು?

ಕರಾವಳಿಯ ಪ್ರವಾಹವು ಸಮುದ್ರದ ನೀರಿನಿಂದ ಕರಾವಳಿಯುದ್ದಕ್ಕೂ ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಒಣ ಭೂಮಿಯನ್ನು ಮುಳುಗಿಸುತ್ತದೆ.

ಕರಾವಳಿ ಪ್ರವಾಹದ ಕಾರಣಗಳು

ಕರಾವಳಿಯ ಪ್ರವಾಹವು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಸಮುದ್ರದ ಉಬ್ಬರವಿಳಿತದ ಉಲ್ಬಣಗಳು, ಹೆಚ್ಚಿನ ಗಾಳಿ ಮತ್ತು ವಾಯುಭಾರ ಒತ್ತಡದ ಸಂಯೋಜನೆಯ ಪರಿಣಾಮವಾಗಿದೆ.

ಈ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗಳು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಸಮುದ್ರದಲ್ಲಿನ ಬಿರುಗಾಳಿಗಳಿಂದ ಬರುತ್ತವೆ:

 • ಉಷ್ಣವಲಯದ ಚಂಡಮಾರುತಗಳು
 • ಸುನಾಮಿ
 • ಸರಾಸರಿಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನ ಉಬ್ಬರವಿಳಿತಗಳುಚಂಡಮಾರುತದ ಉಲ್ಬಣ ಎಂದರೇನು?

ಈ ಚಂಡಮಾರುತದ ಉಲ್ಬಣವು ಕರಾವಳಿ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ನಿಯಮಿತ ಖಗೋಳ ಉಬ್ಬರವಿಳಿತದ ಮೇಲೆ ಮತ್ತು ಮೇಲಿರುವ ನೀರಿನ ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿ ಅಸಹಜ ಏರಿಕೆಯಾಗಿದೆ.

ಚಂಡಮಾರುತದ ಉಲ್ಬಣಕ್ಕೆ ಕಾರಣಗಳು

ಈ ಚಂಡಮಾರುತದ ಉಲ್ಬಣವು ಯಾವಾಗಲೂ ಹವಾಮಾನದ ಬಿರುಗಾಳಿಗಳ ಪರಿಣಾಮವಾಗಿ ಕರಾವಳಿಯಲ್ಲಿ ಸಾಮಾನ್ಯಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನ ಉಬ್ಬರವಿಳಿತಗಳನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡುತ್ತದೆ. ಈ ಉಲ್ಬಣವನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸುವ ಚಂಡಮಾರುತದ ಮೂರು ಭಾಗಗಳಿವೆ. ಅವುಗಳೆಂದರೆ:

 • ಗಾಳಿ
 • ಅಲೆಗಳು
 • ಕಡಿಮೆ ವಾತಾವರಣದ ಒತ್ತಡಸ್ಟಾರ್ಮ್ ಸರ್ಜ್ ಕುರಿತು ಇನ್ನಷ್ಟು

ಚಂಡಮಾರುತದ ಉಲ್ಬಣವು ಪ್ರವಾಹದ ಅತ್ಯಂತ ಅಪಾಯಕಾರಿ ರೂಪವಾಗಿದೆ. ಇದು ಅದೇ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ದೊಡ್ಡ ಕರಾವಳಿ ಪ್ರದೇಶಗಳನ್ನು ಪ್ರವಾಹ ಮಾಡಬಹುದು. ಇದು ಬಹಳ ಬೇಗನೆ ಪ್ರವಾಹವನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡಬಹುದು.

ಹೆಚ್ಚಿನ ಉಬ್ಬರವಿಳಿತದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಚಂಡಮಾರುತದ ಉಲ್ಬಣವು ಸಂಭವಿಸಿದಾಗ ತೀವ್ರ ಪ್ರವಾಹ ಸಂಭವಿಸುತ್ತದೆ. ಇದು ಚಂಡಮಾರುತದ ಅಲೆಗಳು 2o ಅಡಿಗಳಷ್ಟು ತಲುಪಲು ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು!

ಯಾವುದೇ ಉಷ್ಣವಲಯದ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯ ಅತ್ಯಂತ ಅಪಾಯಕಾರಿ ಅಂಶವೆಂದರೆ ಚಂಡಮಾರುತದ ಉಲ್ಬಣವು ಎಂದು ನಮ್ಮ ಹವಾಮಾನಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞರು ಯಾವಾಗಲೂ ಒತ್ತಿಹೇಳುತ್ತಾರೆ. ಇದು ಜೀವ ಮತ್ತು ಆಸ್ತಿ ಎರಡಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಅಪಾಯವನ್ನುಂಟುಮಾಡುತ್ತದೆ. ಹಿಂದೆ, ನಾವು ನಿಜವಾಗಿಯೂ ವಿನಾಶಕಾರಿ ಚಂಡಮಾರುತದ ಉಲ್ಬಣ ಪರಿಣಾಮಗಳನ್ನು ನೋಡಿದ್ದೇವೆ. ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ಚಂಡಮಾರುತದ ಉಲ್ಬಣವು ಕತ್ರಿನಾ ಚಂಡಮಾರುತದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ 1,500 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಜನರ ಜೀವಗಳನ್ನು (ನೇರವಾಗಿ ಮತ್ತು ಪರೋಕ್ಷವಾಗಿ) ತೆಗೆದುಕೊಂಡಿತು.ಒಳನಾಡಿನ ಪ್ರವಾಹ ಎಂದರೇನು?

ಈ ಒಳನಾಡಿನ ಪ್ರವಾಹವು ಒಳನಾಡಿನಲ್ಲಿ ಅಥವಾ ಕರಾವಳಿ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಸಂಭವಿಸದ ಪ್ರವಾಹವಾಗಿದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ, ಕರಾವಳಿ ಪ್ರವಾಹ ಮತ್ತು ಚಂಡಮಾರುತದ ಉಲ್ಬಣವು ಒಳನಾಡಿನ ಪ್ರವಾಹಗಳಲ್ಲ.

ಒಳನಾಡಿನ ಪ್ರವಾಹದ ಕಾರಣಗಳು

ಇದು ಒಳನಾಡಿನ ಪ್ರವಾಹಕ್ಕೆ ಬಹುತೇಕ ಯಾವಾಗಲೂ ಮಳೆಯೇ ಕಾರಣ. ಮಳೆಯು ಎರಡು ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಒಳನಾಡಿನ ಪ್ರವಾಹವನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡುತ್ತದೆ. ಇದು ಹಲವಾರು ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಸ್ಥಿರವಾದ ಮಳೆಯೊಂದಿಗೆ ಸಂಭವಿಸಬಹುದು ಅಥವಾ ಕಡಿಮೆ ಮತ್ತು ತೀವ್ರವಾದ ಮಳೆಯ ಅವಧಿಯ ಕಾರಣದಿಂದಾಗಿ ಇದು ಸಂಭವಿಸಬಹುದು.

ಹಿಮ ಕರಗುವಿಕೆಯು ಒಳನಾಡಿನ ಪ್ರವಾಹವನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡುತ್ತದೆ, ಆದರೂ ಮಳೆಯು ಹೆಚ್ಚು ಸಾಮಾನ್ಯ ಕಾರಣವಾಗಿದೆ.

ಜಲಮಾರ್ಗಗಳು ಶಿಲಾಖಂಡರಾಶಿಗಳು, ಮಂಜುಗಡ್ಡೆ ಅಥವಾ ಅಣೆಕಟ್ಟುಗಳಿಂದ ನಿರ್ಬಂಧಿಸಲ್ಪಟ್ಟಾಗ ಒಳನಾಡಿನ ಪ್ರವಾಹವು ಸಂಭವಿಸುತ್ತದೆ.ಒಳನಾಡಿನ ಪ್ರವಾಹಗಳ ಕುರಿತು ಇನ್ನಷ್ಟು

ನಗರ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಒಳನಾಡಿನ ಪ್ರವಾಹಗಳು ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಕೆಟ್ಟದಾಗಿರುತ್ತವೆ ಏಕೆಂದರೆ ನೀರು ಹೋಗಲು ಎಲ್ಲಿಯೂ ಇಲ್ಲ. ಕೆಳಗಿನ ನಗರ ವೈಶಿಷ್ಟ್ಯಗಳು ನಗರ ಪ್ರವಾಹವನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡಬಹುದು ಅಥವಾ ಒಳನಾಡಿನ ಪ್ರವಾಹವನ್ನು ಇನ್ನಷ್ಟು ಹದಗೆಡಿಸಬಹುದು:

 • ಸುಸಜ್ಜಿತ ರಸ್ತೆಗಳು ಮತ್ತು ಬೀದಿಗಳು
 • ಕಡಿಮೆ ಸಾಮರ್ಥ್ಯದ ಒಳಚರಂಡಿ ಉಪಕರಣಗಳು
 • ದಟ್ಟವಾದ ಕಟ್ಟಡಗಳು
 • ಕಡಿಮೆ ಪ್ರಮಾಣದ ಹಸಿರು ಜಾಗಹಠಾತ್ ಪ್ರವಾಹ ಎಂದರೇನು?

ಒಂದು ಹಠಾತ್ ಪ್ರವಾಹವು 6 ಗಂಟೆಗಳ ಒಳಗೆ ಪ್ರಾರಂಭವಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ 3 ಗಂಟೆಗಳ ಒಳಗೆ, ಭಾರೀ ಮಳೆಯ (ಅಥವಾ ಇತರ ಕಾರಣ) ಪ್ರಾರಂಭವಾಗುತ್ತದೆ.

ಹಠಾತ್ ಪ್ರವಾಹಕ್ಕೆ ಕಾರಣವೇನು?

ಹಠಾತ್ ಪ್ರವಾಹಗಳು ಹಲವಾರು ಕಾರಣಗಳಿಗಾಗಿ ಸಂಭವಿಸಬಹುದು.

ಅಲ್ಪಾವಧಿಯಲ್ಲಿ (ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ 6 ಗಂಟೆಗಳು ಅಥವಾ ಅದಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆ) ತೀವ್ರವಾದ ಗುಡುಗು ಸಹಿತ ಮಳೆಯ ನಂತರ ಹೆಚ್ಚಿನ ಹಠಾತ್ ಪ್ರವಾಹಗಳು ಸಂಭವಿಸುತ್ತವೆ. ಫ್ಲ್ಯಾಶ್ ಪ್ರವಾಹದ ಸಾಧ್ಯತೆಯನ್ನು ನಿರ್ಧರಿಸಲು ಎರಡು ಪ್ರಮುಖ ಅಂಶಗಳಿವೆ:

 • ಮಳೆಯ ಅವಧಿ
 • ಮಳೆಯ ಪ್ರಮಾಣ

ಡ್ಯಾಮ್‌ಗಳು ಮುರಿದಾಗ, ಲೆವ್ಸ್ ವಿಫಲವಾದಾಗ ಅಥವಾ ಐಸ್ ಜಾಮ್ ಹೆಚ್ಚಿನ ಪ್ರಮಾಣದ ನೀರನ್ನು ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡಿದಾಗ ಫ್ಲ್ಯಾಶ್ ಪ್ರವಾಹಗಳು ಸಂಭವಿಸುತ್ತವೆ.ಹಠಾತ್ ಪ್ರವಾಹದ ಅಪಾಯಗಳು

ಹಠಾತ್ ಪ್ರವಾಹಗಳು ಅತ್ಯಂತ ಶಕ್ತಿಯುತವಾಗಿವೆ. ಬಂಡೆಗಳನ್ನು ಉರುಳಿಸಲು, ನೆಲದಿಂದ ಮರಗಳನ್ನು ಕಿತ್ತುಹಾಕಲು, ಕಟ್ಟಡಗಳು ಮತ್ತು ಸೇತುವೆಗಳನ್ನು ನಾಶಮಾಡಲು ಮತ್ತು ಹೊಸ ಚಾನಲ್‌ಗಳನ್ನು ಹುಡುಕಲು ಅವರು ಸಾಕಷ್ಟು ಶಕ್ತಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ. ಈ ರೀತಿಯ ಪ್ರವಾಹವು ನದಿಯ ಹಾಸಿಗೆಗಳು, ನಗರ ಬೀದಿಗಳು ಅಥವಾ ಕಣಿವೆಗಳ ಮೂಲಕ ಹರಿದುಹೋಗುವ ಧಾರಾಕಾರಗಳಿಂದ ನಿರೂಪಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿದೆ, ಅವುಗಳ ಹಾದಿಯಲ್ಲಿರುವ ಎಲ್ಲವನ್ನೂ ಅಳಿಸಿಹಾಕುತ್ತದೆ. 30 ಅಡಿ ಎತ್ತರವನ್ನು ತಲುಪುವುದರೊಂದಿಗೆ, ಹಠಾತ್ ಪ್ರವಾಹವು ಸಮುದಾಯಗಳನ್ನು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಆವರಿಸುತ್ತದೆ.

ಹಠಾತ್ ಪ್ರವಾಹವು ತುಂಬಾ ಅಪಾಯಕಾರಿಯಾಗಲು ಇನ್ನೊಂದು ಕಾರಣವೆಂದರೆ ಅದು ಯಾವುದೇ ಎಚ್ಚರಿಕೆಯಿಲ್ಲದೆ ಸಂಭವಿಸಬಹುದು. ಅಣೆಕಟ್ಟುಗಳು ಅಥವಾ ಕಟ್ಟೆಗಳು ಒಡೆದಾಗ ಇದು ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಸತ್ಯವಾಗಿದೆ.

ಹಠಾತ್ ಪ್ರವಾಹದ ಘಟನೆ ಸಂಭವಿಸುವ ಮೊದಲು ನಿಮ್ಮ ಪ್ರದೇಶದ ಪ್ರವಾಹ ಅಪಾಯವನ್ನು ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳಲು ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಹವಾಮಾನ ಸೇವೆ ಶಿಫಾರಸು ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಫ್ಲ್ಯಾಷ್ ಪ್ರವಾಹದ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಕುಟುಂಬ ಅಥವಾ ವ್ಯಾಪಾರ ವಿಪತ್ತು ಯೋಜನೆಯನ್ನು ಸಿದ್ಧಗೊಳಿಸುವಂತೆ ಅವರು ಶಿಫಾರಸು ಮಾಡುತ್ತಾರೆ.ಪ್ರವಾಹದ ಕಾರಣಗಳು ಮತ್ತು ಪರಿಣಾಮಗಳು

ಮಳೆಯ ಪ್ರವಾಹದ ಐಕಾನ್ ಹೊಂದಿರುವ ಮನೆ ನೀವು ಯಾವುದೇ ರೀತಿಯ ಪ್ರವಾಹವನ್ನು ಎದುರಿಸುತ್ತಿದ್ದರೂ, ಅವುಗಳು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಅದೇ ಪ್ರಮುಖ ಅಂಶಗಳಿಂದ ಉಂಟಾಗುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ಯಾವಾಗಲೂ ನಕಾರಾತ್ಮಕ ಪರಿಣಾಮಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತವೆ.

ಈ ವಿಭಾಗದಲ್ಲಿ, ಈ ಅಪಾಯಕಾರಿ ಹವಾಮಾನ ಮತ್ತು ಜಲವಿಜ್ಞಾನದ ವಿದ್ಯಮಾನವನ್ನು ಚೆನ್ನಾಗಿ ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು ನಿಮಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡಲು ನಾವು ಪ್ರವಾಹದ ಮೂಲ ಕಾರಣಗಳು ಮತ್ತು ಪರಿಣಾಮಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಳ್ಳುತ್ತೇವೆ. ಪ್ರವಾಹದ ವಿಧಗಳ ಮೇಲಿನ ವಿಭಾಗದ ಮೂಲಕ ನೀವು ಓದಿದರೆ, ನೀವು ಪ್ರವಾಹದ ಪರಿಣಾಮಗಳಿಗೆ ಬಿಟ್ಟುಬಿಡಲು ಬಯಸಬಹುದು.ಪ್ರವಾಹಕ್ಕೆ ಕಾರಣವೇನು?

ನಾವು ಮೇಲೆ ಹೇಳಿದಂತೆ, ಪ್ರವಾಹಕ್ಕೆ ಸಾಕಷ್ಟು ವಿಭಿನ್ನ ಕಾರಣಗಳಿವೆ. ವಿಭಿನ್ನ ಪ್ರವಾಹ ಪ್ರಕಾರಗಳು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ವಿಭಿನ್ನ ಕಾರಣಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರೂ, ಹೆಚ್ಚಿನ ಪ್ರವಾಹಗಳು ಈ ಕೆಳಗಿನ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದರಿಂದ ಉಂಟಾಗುತ್ತವೆ.

 • ಅತಿವೃಷ್ಟಿಯು ಪ್ರವಾಹಕ್ಕೆ ಸರಳ ಕಾರಣವಾಗಿದೆ. ಹೆಚ್ಚು ಮಳೆಯಾದಾಗ ಅಥವಾ ಅದು ತುಂಬಾ ವೇಗವಾಗಿ ಸಂಭವಿಸಿದಾಗ, ಅದು ಹೋಗಲು ಸ್ಥಳವಿಲ್ಲ. ಇದು ಹಠಾತ್ ಪ್ರವಾಹದಂತಹ ಪ್ರವಾಹಗಳಿಗೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು.
 • ಉಕ್ಕಿ ಹರಿಯುತ್ತಿರುವ ನದಿಗಳು ಪ್ರವಾಹಕ್ಕೆ ಮತ್ತೊಂದು ಕಾರಣ. ನದಿಯ ಪ್ರವಾಹವನ್ನು ಅನುಭವಿಸಲು ನಿಮಗೆ ಭಾರೀ ಮಳೆಯ ಅಗತ್ಯವಿಲ್ಲ. ನಾವು ಮೊದಲೇ ಹೇಳಿದಂತೆ, ನದಿ ಅಥವಾ ಅಣೆಕಟ್ಟುಗಳಲ್ಲಿ ಅವಶೇಷಗಳಿದ್ದಾಗ ನದಿಯ ಪ್ರವಾಹವು ನೀರಿನ ಹರಿವನ್ನು ತಡೆಯುತ್ತದೆ.
 • ಅಣೆಕಟ್ಟುಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಹೇಳುವುದಾದರೆ, ಒಡೆದ ಅಣೆಕಟ್ಟುಗಳು ಪ್ರವಾಹಕ್ಕೆ ಮತ್ತೊಂದು ಕಾರಣ. ಭಾರೀ ಮಳೆ ಬಂದಾಗ ಮತ್ತು ನೀರಿನ ಮಟ್ಟ ಹೆಚ್ಚಾದಾಗ ಹಳೆಯ ಮೂಲಸೌಕರ್ಯ ವಿಫಲವಾಗಬಹುದು. ಅಣೆಕಟ್ಟುಗಳು ಒಡೆದಾಗ, ಅವರು ಅನುಮಾನಾಸ್ಪದ ಮನೆಗಳ ಮೇಲೆ ನೀರಿನ ಧಾರಾಕಾರವನ್ನು ಬಿಡುತ್ತಾರೆ. 2005 ರಲ್ಲಿ ಕತ್ರಿನಾ ಚಂಡಮಾರುತವು ನ್ಯೂ ಓರ್ಲಿಯನ್ಸ್‌ಗೆ ಅಪ್ಪಳಿಸಿದಾಗ ಏನಾಯಿತು ಎಂಬುದರ ಭಾಗವಾಗಿದೆ.
 • ಚಂಡಮಾರುತದ ಉಲ್ಬಣ ಮತ್ತು ಸುನಾಮಿಗಳು ಸಹ ಪ್ರವಾಹಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತವೆ. ಚಂಡಮಾರುತಗಳು ಮತ್ತು ಇತರ ಉಷ್ಣವಲಯದ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳಿಂದ ಚಂಡಮಾರುತದ ಉಲ್ಬಣಗಳು ಸಮುದ್ರ ಮಟ್ಟಗಳು ಹೆಚ್ಚಾಗಲು ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು ಮತ್ತು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಒಣ ಕರಾವಳಿ ಪ್ರದೇಶಗಳನ್ನು ಹಲವಾರು ಅಡಿ ನೀರಿನಲ್ಲಿ ಆವರಿಸಬಹುದು. ಮತ್ತೊಂದೆಡೆ, ಸುನಾಮಿಗಳು ಭೂಕಂಪಗಳು ಅಥವಾ ನೀರೊಳಗಿನ ಜ್ವಾಲಾಮುಖಿ ಸ್ಫೋಟಗಳಿಂದ ಉಂಟಾಗುವ ದೈತ್ಯ ಅಲೆಗಳಾಗಿವೆ. ಈ ಅಲೆಗಳು ಒಳನಾಡಿಗೆ ಚಲಿಸುವಾಗ, ಅವು ಎತ್ತರವನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ಕರಾವಳಿ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಬಹಳಷ್ಟು ನೀರನ್ನು ಒಳನಾಡಿನಲ್ಲಿ ತಳ್ಳಬಹುದು.
 • ಕಡಿದಾದ ದಂಡೆಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಚಾನಲ್‌ಗಳು ಸಹ ಪ್ರವಾಹಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಗಿವೆ. ಸರೋವರಗಳು, ನದಿಗಳು ಮತ್ತು ಇತರ ಜಲಾನಯನ ಪ್ರದೇಶಗಳಿಗೆ ವೇಗವಾಗಿ ಹರಿಯುವ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಪ್ರವಾಹವು ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಸಂಭವಿಸುತ್ತದೆ. ಕಡಿದಾದ ಬದಿಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ನದಿಗಳು ಮತ್ತು ಇತರ ಕಾಲುವೆಗಳಲ್ಲಿ ಇದು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಕಂಡುಬರುತ್ತದೆ.
 • ಸಸ್ಯವರ್ಗದ ಕೊರತೆಯು ಪ್ರವಾಹಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು. ಸಸ್ಯವರ್ಗವು ಹರಿಯುವಿಕೆಯನ್ನು ನಿಧಾನಗೊಳಿಸಲು ಮತ್ತು ಪ್ರವಾಹವನ್ನು ತಡೆಯಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಸಸ್ಯವರ್ಗದ ಕೊರತೆಯಿರುವಾಗ, ನದಿ ದಡಗಳು ಮತ್ತು ತೊರೆಗಳು ಹರಿದುಹೋಗುವುದನ್ನು ಮತ್ತು ತುಂಬಿ ಹರಿಯುವುದನ್ನು ತಡೆಯಲು ಸ್ವಲ್ಪಮಟ್ಟಿಗೆ ಇರುತ್ತದೆ.
 • ಹಿಮ ಮತ್ತು ಮಂಜುಗಡ್ಡೆ ಕರಗುವುದು ಪ್ರವಾಹಕ್ಕೆ ಮತ್ತೊಂದು ಸಾಮಾನ್ಯ ಕಾರಣವಾಗಿದೆ. ದೊಡ್ಡ ಪ್ರಮಾಣದ ಹಿಮ ಮತ್ತು/ಅಥವಾ ಮಂಜುಗಡ್ಡೆಯು ತ್ವರಿತವಾಗಿ ಕರಗಿದಾಗ, ಅದು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ತಗ್ಗು ಪ್ರದೇಶಗಳನ್ನು ಹೊರತುಪಡಿಸಿ ಎಲ್ಲೋ ಹೋಗುವುದಿಲ್ಲ.ಪ್ರವಾಹವು ಸಂಭವಿಸುವ ಎಲ್ಲಾ ಕಾರಣಗಳಲ್ಲ, ಆದರೆ ಅವುಗಳು ಸಾಮಾನ್ಯವಾದವುಗಳಾಗಿವೆ.ಪ್ರವಾಹದ ಪರಿಣಾಮಗಳು

ಪ್ರವಾಹದ ಕಾರಣಗಳು ಏನೇ ಇರಲಿ, ಅದು ನಿಮ್ಮ ಸಮುದಾಯದ ಮೇಲೆ ವಿನಾಶಕಾರಿ ಪರಿಣಾಮಗಳನ್ನು ಬೀರಬಹುದು. ವಾಸ್ತವವಾಗಿ ಅನೇಕ ಅಪಾಯಕಾರಿ ಪ್ರವಾಹ ಪರಿಣಾಮಗಳು ಇವೆ. ಭೌತಿಕ ಅಪಾಯದ ಜೊತೆಗೆ, ಪ್ರವಾಹಗಳು ಆರ್ಥಿಕ ಮತ್ತು ಸಾಮಾಜಿಕ ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಸಹ ಉಂಟುಮಾಡುತ್ತವೆ. ಈ ವಿಭಾಗದಲ್ಲಿ, ನಾವು ಅತ್ಯಂತ ಸಾಮಾನ್ಯವಾದ ಪ್ರವಾಹ ಪರಿಣಾಮಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಳ್ಳುತ್ತೇವೆ.

ಜೀವಗಳ ನಷ್ಟ

ಪ್ರವಾಹದ ಗಂಭೀರ ಪರಿಣಾಮವೆಂದರೆ ಸಾವು. ವಾಸ್ತವವಾಗಿ, ಪ್ರವಾಹವು ನಂಬರ್ ಒನ್ ತೀವ್ರ ಹವಾಮಾನ ಕೊಲೆಗಾರ. ಇತಿಹಾಸದುದ್ದಕ್ಕೂ ಪ್ರವಾಹಗಳು ಸಾವಿರಾರು ಜೀವಗಳನ್ನು ಬಲಿ ತೆಗೆದುಕೊಂಡಿವೆ. ಆದರೆ ಪ್ರವಾಹವು ಹೇಗೆ ಕೊಲ್ಲುತ್ತದೆ?

ಪ್ರವಾಹಗಳು ಜನರನ್ನು ವೇಗವಾಗಿ ಚಲಿಸುವ ನೀರಿನಲ್ಲಿ ಸಾಗಿಸುವ ಮೂಲಕ ಅಥವಾ ಮುಳುಗಿಸುವ ಮೂಲಕ ಕೊಲ್ಲುತ್ತವೆ. ಒಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿಯನ್ನು ತೊಳೆಯಲು ಕೇವಲ ಆರು ಇಂಚು ನೀರು ಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ. ಪ್ರವಾಹಗಳು ಕಟ್ಟಡಗಳನ್ನು ನಾಶಪಡಿಸುವ ಮತ್ತು ಅಸುರಕ್ಷಿತ ಪರಿಸರವನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸುವ ಮೂಲಕ ಜನರನ್ನು ಕೊಲ್ಲಬಹುದು. ಪ್ರವಾಹದ ಒಂದು ಆಗಾಗ್ಗೆ-ನಿರ್ಲಕ್ಷಿಸದ ಮಾರಣಾಂತಿಕ ಪರಿಣಾಮವು ನೀರಿನಿಂದ ಹರಡುವ ಕಾಯಿಲೆಗಳಿಂದ ಬರುತ್ತದೆ.ಆಸ್ತಿ ಹಾನಿ

ಒಂದು ಕಾರನ್ನು ಕಣ್ಮರೆಯಾಗಲು ಕೇವಲ ಎರಡು ಅಡಿಗಳಷ್ಟು ಪ್ರವಾಹದ ನೀರು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವುದರಿಂದ, ಪ್ರವಾಹವು ಹೆಚ್ಚಿನ ಆಸ್ತಿ ನಷ್ಟವನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡಬಹುದು. ಪ್ರವಾಹದ ನೀರಿನಲ್ಲಿ ತೇಲುತ್ತಿರುವ ಕಾರುಗಳ ಚಿತ್ರಗಳನ್ನು ನೀವು ಖಂಡಿತವಾಗಿ ನೋಡಿದ್ದೀರಿ. ಅದಕ್ಕಾಗಿಯೇ ಚಾಲನೆ ಮಾಡುವಾಗ ಪ್ರವಾಹ ಪ್ರದೇಶಗಳನ್ನು ತಪ್ಪಿಸುವುದು ಬಹಳ ಮುಖ್ಯ. ನಿಮ್ಮ ಕಾರು ಪ್ರವಾಹದಲ್ಲಿ ಕೊಚ್ಚಿಹೋದಾಗ ನೀವು ಅದರಲ್ಲಿ ಇರಲು ಬಯಸುವುದಿಲ್ಲ!

ಪ್ರವಾಹವು ಕಟ್ಟಡಗಳಿಗೆ ಆಸ್ತಿ ಹಾನಿಯನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡುತ್ತದೆ, ಕಿಟಕಿಗಳನ್ನು ಊದುವುದು, ಬಾಗಿಲುಗಳನ್ನು ಗುಡಿಸುವಿಕೆ, ಗೋಡೆಗಳು ಮತ್ತು ಅಡಿಪಾಯಗಳನ್ನು ನಾಶಪಡಿಸುವುದು ಮತ್ತು ಶಿಲಾಖಂಡರಾಶಿಗಳನ್ನು ಮೂಲಸೌಕರ್ಯಕ್ಕೆ ವೇಗವಾಗಿ ಕಳುಹಿಸುವುದು.

ಆರ್ಥಿಕ ಪರಿಣಾಮಗಳು

ಪ್ರವಾಹದ ಆರ್ಥಿಕ ಪರಿಣಾಮವು ಸಮುದಾಯಕ್ಕೆ ವಿನಾಶಕಾರಿಯಾಗಿದೆ. ಇದು ಸಂವಹನ ಗೋಪುರಗಳು, ವಿದ್ಯುತ್ ಸ್ಥಾವರಗಳು, ರಸ್ತೆಗಳು ಮತ್ತು ಸೇತುವೆಗಳಂತಹ ವಿಷಯಗಳಿಗೆ ಹಾನಿ ಮತ್ತು ಅಡಚಣೆಯಿಂದ ಬರುತ್ತದೆ. ಇದು ಒಂದು ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ವ್ಯಾಪಾರ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳನ್ನು ಸ್ಥಗಿತಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ. ಆಗಾಗ್ಗೆ, ಪ್ರವಾಹದ ನೀರು ಕಡಿಮೆಯಾದ ನಂತರ ದೊಡ್ಡ ಪ್ರವಾಹವು ಸ್ಥಳಾಂತರ ಮತ್ತು ಸಾಮಾನ್ಯ ಜೀವನದ ಅಪಸಾಮಾನ್ಯ ಕ್ರಿಯೆಗೆ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ.

ಪ್ರವಾಹಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಪರಿಹಾರ ಮತ್ತು ಚೇತರಿಕೆಯ ಹೆಚ್ಚಿನ ವೆಚ್ಚದ ಕಾರಣದಿಂದ ಪ್ರವಾಹವು ಆರ್ಥಿಕ ಬೆಳವಣಿಗೆ ಮತ್ತು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಯನ್ನು ತಡೆಯುತ್ತದೆ.

ಆಗಾಗ್ಗೆ ಪ್ರವಾಹಕ್ಕೆ ಒಳಗಾಗುವ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ, ಮೂಲಸೌಕರ್ಯ ಮತ್ತು ಇತರ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಹೊಂದಿದ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ಹೂಡಿಕೆಯ ಸಾಧ್ಯತೆ ಕಡಿಮೆ ಇರುತ್ತದೆ.ಮಾನಸಿಕ ಸಾಮಾಜಿಕ ಪ್ರವಾಹದ ಪರಿಣಾಮಗಳು

ಪ್ರವಾಹವು ಬಲಿಪಶುಗಳಿಗೆ ಶಾಶ್ವತವಾದ ಆಘಾತವನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡಬಹುದು. ಪ್ರೀತಿಪಾತ್ರರ ಅಥವಾ ಮನೆಗಳ ನಷ್ಟವು ಕಡಿದಾದ ಭಾವನಾತ್ಮಕ ಟೋಲ್ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಬಹುದು, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಮಕ್ಕಳ ಮೇಲೆ. ಒಬ್ಬರ ಮನೆಯಿಂದ ಸ್ಥಳಾಂತರ ಮತ್ತು ಜೀವನೋಪಾಯದ ನಷ್ಟವು ನಿರಂತರ ಒತ್ತಡವನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡಬಹುದು ಮತ್ತು ಶಾಶ್ವತವಾದ ಮಾನಸಿಕ ಪರಿಣಾಮಗಳನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡಬಹುದು.

ಪ್ರವಾಹ ಸುರಕ್ಷತೆ ಸಲಹೆಗಳು

ಪ್ರವಾಹಗಳು ಅನೇಕ ಕಾರಣಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರೂ, ಕುಟುಂಬಗಳು, ವ್ಯಾಪಾರಗಳು ಮತ್ತು ಸಮುದಾಯಗಳನ್ನು ಸುರಕ್ಷಿತವಾಗಿರಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡಲು ಸಾಬೀತಾಗಿರುವ ಪ್ರವಾಹ ಸುರಕ್ಷತೆ ಮತ್ತು ಪ್ರವಾಹ ತಡೆಗಟ್ಟುವ ಸಲಹೆಗಳಿವೆ.

ನಿಮ್ಮನ್ನು ಮತ್ತು ನೀವು ಕಾಳಜಿವಹಿಸುವವರನ್ನು ಸುರಕ್ಷಿತವಾಗಿರಿಸಲು ಪ್ರವಾಹದ ಮೊದಲು, ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ನಂತರ ನೀವು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಬಹುದಾದ ಕೆಲವು ಹಂತಗಳು ಇಲ್ಲಿವೆ.ಪ್ರವಾಹದ ಮೊದಲು ನಾನು ಏನು ಮಾಡಬೇಕು?

ಪ್ರವಾಹದ ಮೊದಲು ನೀವು ಮಾಡಬೇಕಾದ ಮೊದಲ ಕೆಲಸವೆಂದರೆ ತುರ್ತು ಕಿಟ್ ಅನ್ನು ಜೋಡಿಸುವುದು. ನಿಮ್ಮ ಪ್ರವಾಹ ತುರ್ತು ಕಿಟ್ ಆಹಾರ, ನೀರು ಮತ್ತು ಔಷಧವನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರಬೇಕು. ಪ್ರತಿ ವ್ಯಕ್ತಿಗೆ ಮೂರು ದಿನಗಳವರೆಗೆ ಇರುವ ಈ ವಸ್ತುಗಳ ಪೂರೈಕೆಯನ್ನು ನೀವು ಪ್ಯಾಕ್ ಮಾಡಬೇಕು. ನಿಮ್ಮ ಕಿಟ್‌ನಲ್ಲಿ ನೀವು ಈ ಕೆಳಗಿನವುಗಳನ್ನು ಸಹ ಹಾಕಬೇಕು:

 • ಫೋನ್ ಚಾರ್ಜರ್
 • ಬ್ಯಾಟರಿಗಳು
 • ಕಂಬಳಿಗಳು
 • ಬ್ಯಾಟರಿ ದೀಪಗಳು
 • ಪ್ರಥಮ ಚಿಕಿತ್ಸಾ ಪೆಟ್ಟಿಗೆ
 • ರಬ್ಬರ್ ಬೂಟುಗಳು ಮತ್ತು ಕೈಗವಸುಗಳು
 • NOAA ಹವಾಮಾನ ರೇಡಿಯೋ

ನಿಮ್ಮ ಕೈಯಲ್ಲಿ ಸೆಲ್ ಫೋನ್ ಕೂಡ ಇರಬೇಕು. ಈ ರೀತಿಯಾಗಿ, ನಿಮ್ಮ ಸ್ನೇಹಿತರು, ಕುಟುಂಬ ಮತ್ತು ಸಹೋದ್ಯೋಗಿಗಳೊಂದಿಗೆ ನೀವು ಸಂವಹನ ಮಾಡಬಹುದು.

ಪ್ರವಾಹಕ್ಕೆ ತಯಾರಾಗಲು ನೀವು ಮಾಡಬಹುದಾದ ಮುಂದಿನ ವಿಷಯವೆಂದರೆ ಪ್ರವಾಹದ ಅಪಾಯವನ್ನು ನಿರ್ಣಯಿಸಲು ನಿಮ್ಮ ಮನೆ ಅಥವಾ ಸಂಸ್ಥೆಯ ಸ್ಥಳವನ್ನು ಸಂಶೋಧಿಸುವುದು. ನೀವು ಪ್ರವಾಹ ಬಯಲಿನಲ್ಲಿ ನೆಲೆಗೊಂಡಿದ್ದೀರಾ? ಎತ್ತರದ ನೆಲಕ್ಕೆ ಹೋಗಲು ವೇಗವಾದ ಮಾರ್ಗ ಯಾವುದು? ಈ ಪ್ರಶ್ನೆಗಳಿಗೆ ಉತ್ತರಗಳನ್ನು ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳುವುದು ಪ್ರವಾಹದ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ನಿಮಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡಬಹುದು.

ಪ್ರವಾಹದ ಅಧಿಸೂಚನೆಗಳಿಗೆ ಸೈನ್ ಅಪ್ ಮಾಡುವುದು ನಾವು ಶಿಫಾರಸು ಮಾಡುವ ಕೊನೆಯ ಪ್ರವಾಹ ಸಲಹೆಯಾಗಿದೆ. ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಹವಾಮಾನ ಸೇವೆಯು ಪ್ರವಾಹದ ಎಚ್ಚರಿಕೆಗಳು, ಪ್ರವಾಹ ವೀಕ್ಷಣೆಗಳು ಮತ್ತು ಪ್ರವಾಹದ ಎಚ್ಚರಿಕೆಗಳನ್ನು ಜನರಿಗೆ ಪ್ರವಾಹದ ಅಪಾಯಗಳಿಗೆ ತಯಾರಾಗಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ.

ನಿಮ್ಮ ಸ್ಥಳೀಯ ತುರ್ತು ನಿರ್ವಹಣಾ ಏಜೆನ್ಸಿ ಮತ್ತು ಅವರು ನಿಮ್ಮ ಸಮುದಾಯದೊಂದಿಗೆ ಹೇಗೆ ಸಂವಹನ ನಡೆಸುತ್ತಾರೆ ಎಂಬುದರ ಕುರಿತು ನೀವೇ ಪರಿಚಿತರಾಗಿರಿ. ನೀವು ಡೌನ್‌ಲೋಡ್ ಮಾಡಬಹುದಾದ ಮೊಬೈಲ್ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್ ಅವರ ಬಳಿ ಇದೆಯೇ? ನೀವು ಅವರನ್ನು ಸಾಮಾಜಿಕ ಮಾಧ್ಯಮದಲ್ಲಿ ಅನುಸರಿಸಬೇಕೇ? ಟಿವಿ ಅಥವಾ ಸ್ಥಳೀಯ ರೇಡಿಯೊ ಸ್ಟೇಷನ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರವಾಹದ ಗಾಳಿಯ ಕುರಿತು ಪ್ರಕಟಣೆ ನೀಡುವುದೇ?

ಅಂತಿಮವಾಗಿ, NWS ಪ್ರವಾಹದ ಅಧಿಸೂಚನೆಗಳು, ಪ್ರಸ್ತುತ ಮಳೆಯ ಮಾಹಿತಿ ಮತ್ತು ನಿಮ್ಮ ನೆರೆಹೊರೆಯಲ್ಲಿ ಮಳೆಯ ಮೊತ್ತವನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುವ ಹೈಪರ್‌ಲೋಕಲ್ ಹವಾಮಾನ ಎಚ್ಚರಿಕೆಗಳಿಗಾಗಿ, ವೃತ್ತಿಪರ-ದರ್ಜೆಯ ಹವಾಮಾನ ಟ್ರ್ಯಾಕಿಂಗ್ ಸಾಫ್ಟ್‌ವೇರ್‌ಗೆ ಚಂದಾದಾರಿಕೆಯನ್ನು ಪಡೆಯಲು ನೀವು ನೋಡಬೇಕು.ಪ್ರವಾಹ ವೀಕ್ಷಣೆಗಳು ಮತ್ತು ಎಚ್ಚರಿಕೆಗಳು

ಮೊದಲ ಹಂತದ ಪ್ರವಾಹ ವೀಕ್ಷಣೆಗಳು ಮತ್ತು ಎಚ್ಚರಿಕೆಗಳು ಪ್ರವಾಹದ ಸಲಹೆಯಾಗಿದೆ. ಪ್ರವಾಹದ ಸಲಹೆ ಎಂದರೆ ನೀವು ಸಂಭವನೀಯ ಪ್ರವಾಹದ ಬಗ್ಗೆ ಜಾಗರೂಕರಾಗಿರಬೇಕು ಏಕೆಂದರೆ ಹವಾಮಾನ ಘಟನೆಯು ಪ್ರವಾಹಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು ಎಂದು ಮುನ್ಸೂಚಿಸಲಾಗಿದೆ. ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಹವಾಮಾನ ಸೇವೆಯು ಈ ಸಲಹೆಗಳನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ, ಆದರೆ ಪ್ರವಾಹವು ಎಚ್ಚರಿಕೆಯನ್ನು ನೀಡುವಷ್ಟು ಕೆಟ್ಟದ್ದಲ್ಲ ಎಂದು ನಿರೀಕ್ಷಿಸಲಾಗಿದೆ, ಆದರೆ ಇನ್ನೂ ಸಣ್ಣ ಬೆದರಿಕೆಗಳನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡಬಹುದು.

ಪ್ರವಾಹ ವೀಕ್ಷಣೆ ಎಂದರೆ ನೀವು ಪ್ರವಾಹಕ್ಕೆ ಸಿದ್ಧರಾಗಿರಬೇಕು ಏಕೆಂದರೆ ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಅಪಾಯಕಾರಿ ಹವಾಮಾನ ಘಟನೆ ಸಂಭವಿಸಲು ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗಳು ಅನುಕೂಲಕರವಾಗಿವೆ.

ಪ್ರವಾಹದ ಮುನ್ನೆಚ್ಚರಿಕೆ ಎಂದರೆ ಪ್ರವಾಹದೊಂದಿಗೆ ಅಪಾಯಕಾರಿ ಹವಾಮಾನ ಘಟನೆಯು ಸನ್ನಿಹಿತವಾಗಿದೆ ಅಥವಾ ಈಗಾಗಲೇ ನಡೆಯುತ್ತಿದೆ.

ಹಠಾತ್ ಪ್ರವಾಹ ಎಚ್ಚರಿಕೆ ಎಂದರೆ ಹಠಾತ್ ಪ್ರವಾಹವು ಸನ್ನಿಹಿತವಾಗಿದೆ ಅಥವಾ ಸಂಭವಿಸುತ್ತಿದೆ. ನೀವು ಪ್ರವಾಹ ಪೀಡಿತ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿದ್ದರೆ ತಕ್ಷಣವೇ ಎತ್ತರದ ಪ್ರದೇಶಕ್ಕೆ ತೆರಳಿ.

ನೀವು ಯಾವಾಗಲೂ ಈ ಅಧಿಸೂಚನೆಗಳಿಗೆ ಗಮನ ಕೊಡಬೇಕು ಮತ್ತು ವಿವಿಧ ಹಂತಗಳ ಅರ್ಥವನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಬೇಕು.

ವ್ಯವಹಾರಗಳಿಗೆ, ನೈಜ-ಸಮಯದ ಪ್ರವಾಹ ಗಡಿಯಾರಗಳಿಗೆ ಪ್ರವೇಶ ಮತ್ತು ಹೈಪರ್‌ಲೋಕಲ್ ಹವಾಮಾನ ನಕ್ಷೆಯ ಮೂಲಕ ಎಚ್ಚರಿಕೆಗಳನ್ನು Sferic Maps ಉದ್ಯೋಗಿಗಳನ್ನು ಸುರಕ್ಷಿತವಾಗಿರಿಸಲು ಮತ್ತು ಪ್ರವಾಹದ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಹಾನಿಗೊಳಗಾಗುವ ಹೊರಾಂಗಣ ಉಪಕರಣಗಳನ್ನು ರಕ್ಷಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ.ಪ್ರವಾಹದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ನಾನು ಏನು ಮಾಡಬೇಕು?

ಪ್ರವಾಹದ ಘಟನೆ ಸಂಭವಿಸಿದರೆ, ಸುರಕ್ಷಿತವಾಗಿರಲು ನೀವು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಬಹುದಾದ ಹಂತಗಳಿವೆ. ನೆನಪಿಡುವ ಮೊದಲ ಮತ್ತು ಪ್ರಮುಖ ವಿಷಯವೆಂದರೆ ಪ್ರವಾಹದ ನೀರಿನಿಂದ ದೂರವಿರುವುದು. ನೀವು ಕಾರಿನಲ್ಲಿದ್ದರೂ ಇದು ನಿಜ.

ನೆನಪಿಡಿ: ತಿರುಗಿ, ಮುಳುಗಬೇಡಿ! ಕಣ್ಣು ಮಿಟುಕಿಸುವಷ್ಟರಲ್ಲಿ ಪ್ರವಾಹದ ನೀರು ಏರಬಹುದು ಅಥವಾ ತೀವ್ರತೆಯನ್ನು ಪಡೆಯಬಹುದು. ಯಾವುದೇ ವೆಚ್ಚದಲ್ಲಿ ಪ್ರವಾಹ ನೀರಿನಿಂದ ದೂರವಿರಿ.

ಪ್ರವಾಹದಿಂದ ಬದುಕುಳಿಯಲು ನಿಮಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡುವ ಮತ್ತೊಂದು ಪ್ರಮುಖ ಸಲಹೆಯೆಂದರೆ ಅಧಿಕಾರಿಗಳಿಂದ ಸ್ಥಳಾಂತರಿಸುವ ಆದೇಶಗಳನ್ನು ಆಲಿಸುವುದು. ನೀವು ಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ ಸ್ಥಳಾಂತರಿಸುವ ಆದೇಶಗಳನ್ನು ಕೇಳಿದಾಗ ನೀವು ಅದನ್ನು ಕೇಳುತ್ತೀರಿ ಎಂದು ನಾವು ಒತ್ತಿಹೇಳುತ್ತೇವೆ. ಕೆಲವೇ ನಿಮಿಷಗಳು ಕಾಯುವುದು ಜೀವನ ಮತ್ತು ಸಾವಿನ ನಡುವಿನ ವ್ಯತ್ಯಾಸವಾಗಿದೆ. ಮತ್ತು ನೀವು ಏರುತ್ತಿರುವ ನೀರಿನಿಂದ ರಕ್ಷಿಸಬೇಕಾದರೆ ಹಿಂದೆ ಉಳಿಯುವುದು ನಿಮಗೆ ಮತ್ತು ಇತರರಿಗೆ ಅಪಾಯವನ್ನುಂಟುಮಾಡುತ್ತದೆ.

ಪ್ರವಾಹದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಗಮನ ಕೊಡಬೇಕಾದ ಒಂದು ಕೊನೆಯ ಉಪಯುಕ್ತವಾದ ಪ್ರವಾಹ ಸುರಕ್ಷತಾ ಸಲಹೆಯೆಂದರೆ ನೀರು ವಿದ್ಯುತ್ ಮಳಿಗೆಗಳನ್ನು ಆವರಿಸುವ ಕೋಣೆಗಳಿಂದ ದೂರವಿರುವುದು. ಇದು ಸಾಕಷ್ಟು ಸ್ವಯಂ ವಿವರಣಾತ್ಮಕವಾಗಿದೆ; ಪ್ರವಾಹಕ್ಕೆ ಒಳಗಾದ ನಿಮ್ಮ ಮನೆ ಅಥವಾ ವ್ಯಾಪಾರದ ಮೂಲಕ ನಡೆಯುವಾಗ ನೀವು ವಿದ್ಯುದಾಘಾತಕ್ಕೊಳಗಾಗಲು ಬಯಸುವುದಿಲ್ಲ.ಪ್ರವಾಹದ ನಂತರ ನಾನು ಏನು ಮಾಡಬೇಕು?

ಪ್ರವಾಹದ ನೀರು ಕಡಿಮೆಯಾದ ನಂತರ, ನೀವು ಸುರಕ್ಷಿತವಾಗಿರುತ್ತೀರಿ ಎಂದು ನೀವು ಭಾವಿಸಬಹುದು. ಆದಾಗ್ಯೂ, ನಿಮ್ಮ ಆರೋಗ್ಯ ಮತ್ತು ಆಸ್ತಿಗೆ ಅಪಾಯವನ್ನುಂಟುಮಾಡುವ ಸಾಕಷ್ಟು ಪ್ರವಾಹ ಅಪಾಯಗಳು ಇನ್ನೂ ಇವೆ. ಪ್ರವಾಹವು ನಿಮ್ಮ ಆಸ್ತಿಯನ್ನು ಹಾನಿಗೊಳಿಸಿದರೆ ನೀವು ಮಾಡಬೇಕಾದ ವಿಷಯಗಳೂ ಇವೆ.

ಮುಂದೆ ಪ್ರವಾಹದ ನಂತರದ ಪ್ರಮುಖ ಸುರಕ್ಷತಾ ಮುನ್ನೆಚ್ಚರಿಕೆಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದು ನಿಮ್ಮ ನೀರು ಕುಡಿಯಲು ಸುರಕ್ಷಿತವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳುವುದು. ಪ್ರವಾಹದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಅಂತರ್ಜಲವು ಕಲುಷಿತಗೊಂಡಿರಬಹುದು ಆದ್ದರಿಂದ ನೀವು ನಲ್ಲಿಯನ್ನು ಆನ್ ಮಾಡಬಹುದು ಮತ್ತು ನೀರು ಸುರಕ್ಷಿತವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಭಾವಿಸಬೇಡಿ. ನೀರು ಕುಡಿಯಲು ಸುರಕ್ಷಿತವಾಗಿದೆಯೇ ಅಥವಾ ಬಳಸುವ ಮೊದಲು ನೀವು ಅದನ್ನು ಕುದಿಸಬೇಕೇ ಎಂದು ಸ್ಥಳೀಯ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ನಿಮಗೆ ತಿಳಿಸುತ್ತಾರೆ.ಮುಂದೆ ಪ್ರವಾಹದ ನಂತರ, ನಿಂತಿರುವ ನೀರು ಸಹ ಅಪಾಯವಾಗಿದೆ. ಕೆರಳಿದ ಪ್ರವಾಹಕ್ಕೆ ಹೋಲಿಸಿದರೆ ಇದು ಪಳಗಿದಂತೆ ಕಂಡರೂ, ಹಿಂದೆ ಉಳಿದುಕೊಂಡಿರುವ ನೀರು ಬ್ಯಾಕ್ಟೀರಿಯಾದ ಸಂತಾನೋತ್ಪತ್ತಿಯ ನೆಲವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಜೀವಾಣು ಅಥವಾ ರಾಸಾಯನಿಕಗಳನ್ನು ಸಾಗಿಸಬಹುದು. ಸ್ವಚ್ಛಗೊಳಿಸಲು ಅಥವಾ ಯಾವುದೇ ಕಾರಣಕ್ಕಾಗಿ ನೀವು ನಿಂತಿರುವ ನೀರನ್ನು ಸ್ಪರ್ಶಿಸಬೇಕಾದರೆ, ರಬ್ಬರ್ ಕೈಗವಸುಗಳು, ಬೂಟುಗಳು ಮತ್ತು ಇತರ ರಕ್ಷಣಾತ್ಮಕ ಗೇರ್ಗಳೊಂದಿಗೆ ನಿಮ್ಮನ್ನು ರಕ್ಷಿಸಿಕೊಳ್ಳಿ.

ಪ್ರವಾಹದ ನೀರು ಚೂಪಾದ ಅಥವಾ ಅಪಾಯಕಾರಿ ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ಸಹ ಮರೆಮಾಡಬಹುದು, ಆದ್ದರಿಂದ ನೀವು ಸಾಧ್ಯವಾದರೆ ನೀರಿಗೆ ಹೋಗುವುದನ್ನು ತಪ್ಪಿಸುವುದು ಉತ್ತಮ.

ನೀರು ಕಡಿಮೆಯಾದ ನಂತರ ನೆನಪಿನಲ್ಲಿಟ್ಟುಕೊಳ್ಳಬೇಕಾದ ಒಂದು ಕೊನೆಯ ಪ್ರವಾಹ ಸುರಕ್ಷತಾ ಸಲಹೆಯೆಂದರೆ, ಪ್ರವಾಹದಿಂದ ರಾಜಿ ಮಾಡಿಕೊಂಡ ಕಟ್ಟಡಗಳು ಅಥವಾ ಪ್ರದೇಶಗಳಿಗೆ ಹಿಂತಿರುಗಲು ಸ್ಥಳೀಯ ಅಧಿಕಾರಿಗಳಿಂದ ಸ್ಪಷ್ಟವಾದ ಎಲ್ಲವನ್ನೂ ನಿರೀಕ್ಷಿಸುವುದು. ನಿಮ್ಮ ಮನೆ ಅಥವಾ ಕಛೇರಿಯು ನಿಮಗೆ ಸುರಕ್ಷಿತವಾಗಿ ಕಾಣಿಸಬಹುದಾದರೂ, ಪ್ರಮುಖ ರಚನಾತ್ಮಕ ಅಥವಾ ವಿದ್ಯುತ್ ಅಪಾಯಗಳು ಇರಬಹುದು. ಎಲ್ಲಾ ಸ್ಪಷ್ಟತೆಗಾಗಿ ಯಾವಾಗಲೂ ಕಾಯಿರಿ.

 

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here