ಗಣರಾಜ್ಯೋತ್ಸವ ಎಂದರೇನು? ನಾವು ಅದನ್ನು ಏಕೆ ಆಚರಿಸುತ್ತೇವೆ? ಭಾರತದ ಗಣರಾಜ್ಯೋತ್ಸವದ ಇತಿಹಾಸ, ಮಾಹಿತಿ ಮತ್ತು ಪ್ರಾಮುಖ್ಯತೆ

0
What is Republic Day in Kannada Why do we Celebrate it History Information Importance of Republic Day of India

ಗಣರಾಜ್ಯೋತ್ಸವ ಎಂದರೇನು? ನಾವು ಅದನ್ನು ಏಕೆ ಆಚರಿಸುತ್ತೇವೆ? ಭಾರತದ ಗಣರಾಜ್ಯೋತ್ಸವದ ಇತಿಹಾಸ, ಮಾಹಿತಿ ಮತ್ತು ಪ್ರಾಮುಖ್ಯತೆ

ಗಣರಾಜ್ಯ ದಿನವು ಭಾರತದ ಸಂವಿಧಾನವು ಜನವರಿ 26, 1950 ರಂದು ಅಧಿಕೃತವಾಗಿ ಜಾರಿಗೆ ಬಂದಾಗ ನೆನಪಿಡುವ ದಿನವಾಗಿದೆ. ಈ ಐತಿಹಾಸಿಕ ಕಾಯಿದೆಯು ಭಾರತವನ್ನು ಸ್ವತಂತ್ರ ಗಣರಾಜ್ಯವಾಗಿ ಔಪಚಾರಿಕವಾಗಿ ಪರಿವರ್ತಿಸಿತು ಮತ್ತು ಆದ್ದರಿಂದ ಇದನ್ನು ಪ್ರತಿ ವರ್ಷ ಜನವರಿ 26 ರಂದು ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಆಗಸ್ಟ್ 15, 1947 ರ ಮುಂಜಾನೆ ಸುದೀರ್ಘ ಹೋರಾಟದ ನಂತರ ಭಾರತವು ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಆಳ್ವಿಕೆಯಿಂದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯವನ್ನು ಗಳಿಸಿದೆ ಎಂದು ಗಮನಿಸಲಾಗಿದೆ. ಪಂಡಿತ್ ಜವಾಹರಲಾಲ್ ನೆಹರು ಅವರು ತಮ್ಮ ಪ್ರಸಿದ್ಧ ಭಾಷಣವನ್ನು ‘ಟ್ರಿಸ್ಟ್ ವಿತ್ ಡೆಸ್ಟಿನಿ’ ಮಾಡಿದರು, ಭಾರತದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯವನ್ನು ನಾಗರಿಕರಿಗೆ ಘೋಷಿಸಿದರು.ಆದರೆ ದುಃಖಕರವೆಂದರೆ ಈ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯವು ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವ ಮತ್ತು ನಿಮ್ಮ ಸ್ವಂತ ಸರ್ಕಾರವನ್ನು ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡುವ ಹಕ್ಕಿನೊಂದಿಗೆ ಬಂದಿಲ್ಲ. ಆಗ ಭಾರತವು ಅಧಿಕೃತ ಸಂವಿಧಾನವನ್ನು ಹೊಂದಿಲ್ಲದ ಕಾರಣ, ನಮ್ಮ ದೇಶವು ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯದ ನಂತರವೂ ಕಿಂಗ್ ಜಾರ್ಜ್ VI ರ ಆಳ್ವಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಸಾಂವಿಧಾನಿಕ ರಾಜಪ್ರಭುತ್ವವಾಗಿತ್ತು.

ಅಂತಿಮವಾಗಿ ಎರಡೂವರೆ ವರ್ಷಗಳ ನಂತರ ಜನವರಿ 26, 1950 ರಂದು ಭಾರತೀಯ ಸಂವಿಧಾನವು ಜಾರಿಗೆ ಬಂದಾಗ ಭಾರತವು ವಿಶ್ವದ ಅತಿದೊಡ್ಡ ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದೆ. ಭಾರತವನ್ನು ಸಾರ್ವಭೌಮ, ಸಮಾಜವಾದಿ, ಜಾತ್ಯತೀತ, ಪ್ರಜಾಸತ್ತಾತ್ಮಕ ಗಣರಾಜ್ಯ ಎಂದು ಘೋಷಿಸಿದ ದಿನ. ಮತ್ತು ಈ ದಿನವನ್ನು ಗೌರವಿಸಲು, ಭಾರತೀಯ ಗಣರಾಜ್ಯೋತ್ಸವವನ್ನು ಪ್ರತಿ ವರ್ಷ ಜನವರಿ 26 ರಂದು ದೇಶದಾದ್ಯಂತ ಅತ್ಯಂತ ಉತ್ಸಾಹದಿಂದ ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.ಭಾರತದ ಗಣರಾಜ್ಯೋತ್ಸವದ ಮಾಹಿತಿ, ಇತಿಹಾಸ ಮತ್ತು ಮಹತ್ವ

ಇದು 1947 ರ ಸ್ಮಾರಕ ಭಾರತೀಯ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಕಾಯಿದೆಯ ಮೂಲಕ ಭಾರತೀಯ ತನ್ನ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯವನ್ನು ಗಳಿಸಿತು, ಯುನೈಟೆಡ್ ಕಿಂಗ್‌ಡಮ್‌ನ ಸಂಸತ್ತಿನ ಕಾಯಿದೆಯು ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಭಾರತವನ್ನು ಎರಡು ಭಾಗಗಳಾಗಿ ವಿಂಗಡಿಸಿತು.

ಮೊದಲೇ ಹೇಳಿದಂತೆ, ಭಾರತವು ಬ್ರಿಟಿಷರ ಆಳ್ವಿಕೆಯಿಂದ ತನ್ನ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯವನ್ನು ಪಡೆದರೂ ಅದು ಇನ್ನೂ ಕಿಂಗ್ ಜಾರ್ಜ್ VI (ಮುಖ್ಯಸ್ಥ) ಮತ್ತು ಗವರ್ನರ್ ಜನರಲ್ ಆಗಿದ್ದ ಅರ್ಲ್ ಮೌಂಟ್ ಬ್ಯಾಟನ್ ಅವರ ಸಾಂವಿಧಾನಿಕ ರಾಜಪ್ರಭುತ್ವದ ಅಡಿಯಲ್ಲಿತ್ತು. ಏಕೆಂದರೆ 1947ರಲ್ಲಿ ಭಾರತಕ್ಕೆ ತನ್ನದೇ ಆದ ಸಂವಿಧಾನ ಇರಲಿಲ್ಲ. ವಾಸ್ತವವಾಗಿ, ಆ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಕಾನೂನುಗಳು 1935 ರ ಭಾರತ ಸರ್ಕಾರದ ಕಾಯಿದೆಯನ್ನು ಆಧರಿಸಿವೆ.ಭಾರತೀಯ ಸಂವಿಧಾನದ ಅಗತ್ಯವನ್ನು ಅರಿತು, ಕರಡು ಸಮಿತಿಯನ್ನು ರಚಿಸಲಾಯಿತು, ಅದರ ಅಧ್ಯಕ್ಷರಾಗಿ ಡಾ ಭೀಮ್ ರಾವ್ ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ಅವರನ್ನು ನೇಮಿಸಲಾಯಿತು.

ಈ ಸಮಿತಿಯನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸುವ ಏಕೈಕ ಉದ್ದೇಶವೆಂದರೆ ಭಾರತದ ಸಂವಿಧಾನವನ್ನು ರಚಿಸುವುದು, ಅದು ಭಾರತದ ಸರ್ವೋಚ್ಚ ಕಾನೂನು. ಸಂವಿಧಾನವು ಎಲ್ಲಾ ಸರ್ಕಾರಿ ಸಂಸ್ಥೆಗಳ ಮೂಲಭೂತ ರಾಜಕೀಯ ಸಂಹಿತೆ, ರಚನೆ, ಅಧಿಕಾರಗಳು, ಕಾರ್ಯವಿಧಾನಗಳು ಮತ್ತು ಕರ್ತವ್ಯಗಳ ವಿಶಾಲ ಚೌಕಟ್ಟನ್ನು ರೂಪಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಭಾರತದ ಎಲ್ಲಾ ನಾಗರಿಕರ ಮೂಲಭೂತ ಹಕ್ಕುಗಳು ಮತ್ತು ಕರ್ತವ್ಯಗಳನ್ನು ಸಹ ಹೇಳುತ್ತದೆ.

ಸಮಿತಿಯು ಹಲವು ತಿಂಗಳುಗಳ ಕಾಲ ಅವಿರತವಾಗಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡಿತು ಮತ್ತು ನವೆಂಬರ್ 4, 1947 ರಂದು ಸಂವಿಧಾನದ ಸಭೆಗೆ ತಮ್ಮ ಮೊದಲ ಸಂವಿಧಾನದ ಕರಡನ್ನು ಸಲ್ಲಿಸಿತು. ಅಂತಿಮವಾಗಿ ಅಗತ್ಯ ತಿದ್ದುಪಡಿಗಳೊಂದಿಗೆ ಸಂವಿಧಾನವನ್ನು ಅಂಗೀಕರಿಸಲು ನಿಖರವಾಗಿ 2 ವರ್ಷ, 11 ತಿಂಗಳು ಮತ್ತು 18 ದಿನಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಂಡಿತು.ಭಾರತದ ಸಂವಿಧಾನವನ್ನು ನವೆಂಬರ್ 26, 1949 ರಂದು ಭಾರತದ ಸಂವಿಧಾನ ಸಭೆಯು ಅಂಗೀಕರಿಸಿದರೂ ಅದು ಔಪಚಾರಿಕವಾಗಿ ಜನವರಿ 26, 1950 ರಂದು ಜಾರಿಗೆ ಬಂದಿತು. ಕಾರಣ: ಇದು 1929 ರಲ್ಲಿ ಭಾರತೀಯ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ (INC) ಲಾಹೋರ್ ಅಧಿವೇಶನದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಆಳ್ವಿಕೆಯಿಂದ ಭಾರತದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಹೋರಾಟದ ಇತಿಹಾಸದಲ್ಲಿ ಸಂಪೂರ್ಣ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯದ ಬೇಡಿಕೆಯನ್ನು ಮಾಡಲಾಯಿತು.

ಇದರ ನಂತರ ಜನವರಿ 26, 1930 ರಂದು ಪೂರ್ಣ ಸ್ವರಾಜ್ ದಿವಸ್ (ಸಂಪೂರ್ಣ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ದಿನ) ಎಂದು ಘೋಷಿಸಲಾಯಿತು. ಭಾರತದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಚಳುವಳಿಯಲ್ಲಿ ಈ ಮಹತ್ವದ ದಿನವನ್ನು ಗೌರವಿಸಲು, ನಮ್ಮ ಸಂವಿಧಾನವನ್ನು ಜನವರಿ 26, 1950 ರಂದು ಅಂಗೀಕರಿಸಲಾಯಿತು.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here