ವೈಯಕ್ತಿಕ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಎಂದರೇನು?

0
What is Personal Development in Kannada

ವೈಯಕ್ತಿಕ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಎಂದರೇನು?

ವೈಯಕ್ತಿಕ ಬೆಳವಣಿಗೆಯು ಜೀವಮಾನದ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯಾಗಿದೆ. ಜನರು ತಮ್ಮ ಕೌಶಲ್ಯ ಮತ್ತು ಗುಣಗಳನ್ನು ನಿರ್ಣಯಿಸಲು, ಜೀವನದಲ್ಲಿ ಅವರ ಗುರಿಗಳನ್ನು ಪರಿಗಣಿಸಲು ಮತ್ತು ಅವರ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಅರಿತುಕೊಳ್ಳಲು ಮತ್ತು ಗರಿಷ್ಠಗೊಳಿಸಲು ಗುರಿಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿಸಲು ಇದು ಒಂದು ಮಾರ್ಗವಾಗಿದೆ.

ಈ ಪುಟವು ನಿಮ್ಮ ಉದ್ಯೋಗಾವಕಾಶದ ನಿರೀಕ್ಷೆಗಳನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುವ, ನಿಮ್ಮ ಆತ್ಮವಿಶ್ವಾಸವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುವ ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚು ಪೂರೈಸುವ, ಉತ್ತಮ ಗುಣಮಟ್ಟದ ಜೀವನಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಗುವ ಜೀವನ ಗುರಿಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿಸಲು ನಿಮಗೆ ಅಗತ್ಯವಿರುವ ಕೌಶಲ್ಯಗಳನ್ನು ಗುರುತಿಸಲು ನಿಮಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ವೈಯಕ್ತಿಕ ಸಬಲೀಕರಣವನ್ನು ಸಕ್ರಿಯಗೊಳಿಸಲು ನಿಮ್ಮ ಭವಿಷ್ಯಕ್ಕಾಗಿ ಸಂಬಂಧಿತ, ಧನಾತ್ಮಕ ಮತ್ತು ಪರಿಣಾಮಕಾರಿ ಜೀವನ ಆಯ್ಕೆಗಳು ಮತ್ತು ನಿರ್ಧಾರಗಳನ್ನು ಮಾಡಲು ಯೋಜಿಸಿ.

ಆರಂಭಿಕ ಜೀವನ ಬೆಳವಣಿಗೆ ಮತ್ತು ಕುಟುಂಬದೊಳಗೆ ಆರಂಭಿಕ ರಚನೆಯ ಅನುಭವಗಳು, ಶಾಲೆಯಲ್ಲಿ ಇತ್ಯಾದಿಗಳು ನಮ್ಮನ್ನು ವಯಸ್ಕರಾಗಿ ರೂಪಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ, ವೈಯಕ್ತಿಕ ಬೆಳವಣಿಗೆಯು ನಂತರದ ಜೀವನದಲ್ಲಿ ನಿಲ್ಲಬಾರದು.

ಈ ಪುಟವು ನಿಮ್ಮ ವೈಯಕ್ತಿಕ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಮತ್ತು ಗುರಿಗಳನ್ನು ಮತ್ತು ನಿಮ್ಮ ಪೂರ್ಣ ಸಾಮರ್ಥ್ಯದ ಕಡೆಗೆ ನೀವು ಕೆಲಸ ಮಾಡುವ ವಿಧಾನಗಳ ಕುರಿತು ಯೋಚಿಸಲು ನಿಮಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡಲು ವಿನ್ಯಾಸಗೊಳಿಸಲಾದ ಮಾಹಿತಿ ಮತ್ತು ಸಲಹೆಯನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿದೆ.ವೈಯಕ್ತಿಕ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಏಕೆ ಮುಖ್ಯ?

ವೈಯಕ್ತಿಕ ಬೆಳವಣಿಗೆಯ ಸುತ್ತ ಅನೇಕ ವಿಚಾರಗಳಿವೆ, ಅವುಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದು ಅಬ್ರಹಾಂ ಮಾಸ್ಲೋ ಅವರ ಸ್ವಯಂ-ವಾಸ್ತವೀಕರಣದ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆ.

ಸ್ವಯಂ ವಾಸ್ತವೀಕರಣ

ಮಾಸ್ಲೊ (1970) ಎಲ್ಲಾ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳು ವೈಯಕ್ತಿಕ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಗೆ ಅಂತರ್ಗತ ಅಗತ್ಯವನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತಾರೆ ಎಂದು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ, ಇದು ಸ್ವಯಂ-ವಾಸ್ತವೀಕರಣ ಎಂಬ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯ ಮೂಲಕ ಸಂಭವಿಸುತ್ತದೆ.

ಜನರು ಎಷ್ಟು ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಹೊಂದಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುತ್ತದೆ ಎಂಬುದು ಕೆಲವು ಅಗತ್ಯಗಳನ್ನು ಪೂರೈಸುವುದರ ಮೇಲೆ ಅವಲಂಬಿತವಾಗಿರುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಈ ಅಗತ್ಯಗಳು ಕ್ರಮಾನುಗತವನ್ನು ರೂಪಿಸುತ್ತವೆ. ಒಂದು ಹಂತದ ಅಗತ್ಯವನ್ನು ಪೂರೈಸಿದಾಗ ಮಾತ್ರ ಹೆಚ್ಚಿನದನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಬಹುದು. ಜೀವನದುದ್ದಕ್ಕೂ ಬದಲಾವಣೆಯು ಸಂಭವಿಸಿದಂತೆ, ಯಾವುದೇ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಯಾರೊಬ್ಬರ ನಡವಳಿಕೆಯನ್ನು ಪ್ರೇರೇಪಿಸುವ ಅಗತ್ಯತೆಯ ಮಟ್ಟವೂ ಬದಲಾಗುತ್ತದೆ.

  • ಕ್ರಮಾನುಗತದ ಕೆಳಭಾಗದಲ್ಲಿ ಆಹಾರ, ಪಾನೀಯ, ಲೈಂಗಿಕತೆ ಮತ್ತು ನಿದ್ರೆಗೆ ಮೂಲಭೂತ ಶಾರೀರಿಕ ಅಗತ್ಯಗಳು, ಅಂದರೆ, ಬದುಕುಳಿಯುವ ಮೂಲಭೂತ ಅಂಶಗಳಾಗಿವೆ.
  • ಎರಡನೆಯದು ಭೌತಿಕ ಮತ್ತು ಆರ್ಥಿಕ ಅರ್ಥದಲ್ಲಿ ಸುರಕ್ಷತೆ ಮತ್ತು ಭದ್ರತೆಯ ಅಗತ್ಯತೆಗಳು.
  • ಮೂರನೆಯದಾಗಿ, ಪ್ರೀತಿ ಮತ್ತು ಸಂಬಂಧದ ಅಗತ್ಯವನ್ನು ಪೂರೈಸಲು ಪ್ರಗತಿಯನ್ನು ಮಾಡಬಹುದು.
  • ನಾಲ್ಕನೇ ಹಂತವು ಸ್ವಾಭಿಮಾನ ಮತ್ತು ಸ್ವಾಭಿಮಾನದ ಅಗತ್ಯವನ್ನು ಪೂರೈಸುವುದನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ. ಇದು ‘ಸ್ವ-ಸಬಲೀಕರಣ’ಕ್ಕೆ ಅತ್ಯಂತ ನಿಕಟವಾಗಿ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಮಟ್ಟವಾಗಿದೆ.
  • ಐದನೇ ಹಂತವು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವ ಅಗತ್ಯಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದೆ. ಈ ಹಂತವು ಕುತೂಹಲ ಮತ್ತು ಅರ್ಥ ಅಥವಾ ಉದ್ದೇಶಕ್ಕಾಗಿ ಹುಡುಕಾಟ ಮತ್ತು ಆಳವಾದ ತಿಳುವಳಿಕೆಯಂತಹ ಹೆಚ್ಚು ಅಮೂರ್ತ ವಿಚಾರಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿದೆ.
  • ಆರನೆಯದು ಸೌಂದರ್ಯ, ಸಮ್ಮಿತಿ ಮತ್ತು ಕ್ರಮದ ಸೌಂದರ್ಯದ ಅಗತ್ಯಗಳಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದೆ.
  • ಅಂತಿಮವಾಗಿ, ಮಾಸ್ಲೋ ಅವರ ಶ್ರೇಣಿಯ ಮೇಲ್ಭಾಗದಲ್ಲಿ ಸ್ವಯಂ-ವಾಸ್ತವೀಕರಣದ ಅವಶ್ಯಕತೆಯಿದೆ.

ಸ್ವಯಂ-ವಾಸ್ತವೀಕರಣವು ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬರೂ ‘ತಾವು ಆಗುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವಿರುವ ಎಲ್ಲವನ್ನೂ ಆಗಬೇಕು’ ಎಂಬ ಬಯಕೆಯನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ. ಬೇರೆ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಹೇಳುವುದಾದರೆ, ಇದು ಸ್ವಯಂ-ನೆರವೇರಿಕೆ ಮತ್ತು ಅನನ್ಯ ಮಾನವನಾಗಿ ಪೂರ್ಣ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ತಲುಪುವ ಅಗತ್ಯವನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ.ನಿಮ್ಮ ವೈಯಕ್ತಿಕ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಯನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸುವುದು

ನಿಮ್ಮ ವೈಯಕ್ತಿಕ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಯನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸಲು ಹಲವಾರು ಹಂತಗಳಿವೆ.

1. ವೈಯಕ್ತಿಕ ದೃಷ್ಟಿಯನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸುವುದು

ವೈಯಕ್ತಿಕ ಬೆಳವಣಿಗೆ ಕೇವಲ ಮೋಜಿಗಾಗಿ ಆಗಿರಬಹುದು. ಆದಾಗ್ಯೂ, ನಮ್ಮಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನವರು ಕಲಿಯಲು ಮತ್ತು ಸುಧಾರಿಸಲು ನಮ್ಮನ್ನು ಪ್ರೇರೇಪಿಸುವುದು ಸುಲಭ ಎಂದು ನಾವು ಕಂಡುಕೊಳ್ಳುತ್ತೇವೆ. ನಿಮ್ಮ ವೈಯಕ್ತಿಕ ದೃಷ್ಟಿಯನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸುವುದು – ಕೆಲವು ತಿಂಗಳುಗಳು ಅಥವಾ ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ನೀವು ಎಲ್ಲಿ ಇರಬೇಕೆಂದು ಬಯಸುತ್ತೀರಿ ಮತ್ತು ಏಕೆ – ಈ ಉದ್ದೇಶವನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸುವಲ್ಲಿ ನಿರ್ಣಾಯಕ ಭಾಗವಾಗಿದೆ.

2. ನಿಮ್ಮ ವೈಯಕ್ತಿಕ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಯೋಜನೆ

ಒಮ್ಮೆ ನೀವು ಎಲ್ಲಿ ಇರಬೇಕೆಂದು ಬಯಸುತ್ತೀರಿ ಎಂಬುದರ ಕುರಿತು ನೀವು ಸ್ಪಷ್ಟವಾದಾಗ, ಅಲ್ಲಿಗೆ ಹೇಗೆ ಹೋಗಬೇಕೆಂದು ನೀವು ಯೋಜಿಸಬಹುದು. ವೈಯಕ್ತಿಕ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಯೋಜನೆಯನ್ನು ರೂಪಿಸುವುದು ಅನಿವಾರ್ಯವಲ್ಲ, ಆದರೆ ಇದು ಯೋಜನಾ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚು ವಾಸ್ತವಿಕವಾಗಿಸುತ್ತದೆ.3. ಸುಧಾರಣಾ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುವುದು

ನೀವು ಕಲಿಯಲು ಮತ್ತು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಲು ಹಲವಾರು ವಿಭಿನ್ನ ಮಾರ್ಗಗಳಿವೆ.

ಕಾರ್ಯಕ್ಷಮತೆಯನ್ನು ಸುಧಾರಿಸುವಲ್ಲಿ ನಮ್ಮ ಪುಟ – ಕೆಲವು ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ತಂತ್ರಗಳು ಪರಿಣತಿ ವರ್ಗಾವಣೆ ಎಂಬ ತಂತ್ರವನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಂತೆ ಕೆಲವು ಕಲಿಕೆಯ ವಿಧಾನಗಳನ್ನು ವಿವರಿಸುತ್ತದೆ.

ಕಲಿಕೆಯ ಆದ್ಯತೆಗಳ ಕುರಿತಾದ ನಮ್ಮ ಪುಟವು ವಿವಿಧ ರೀತಿಯ ಕಲಿಕೆಯ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯು ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಜನರಿಗೆ ಹೇಗೆ ಹೆಚ್ಚು ಪರಿಣಾಮಕಾರಿಯಾಗಿರಬಹುದು ಎಂಬುದನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ. ನೀವು ಹೇಗೆ ಕಲಿಯಲು ಬಯಸುತ್ತೀರಿ ಎಂಬುದನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು ನಮ್ಮ ಕಲಿಕೆಯ ಶೈಲಿಗಳ ಪುಟವು ಸಹಾಯಕವಾಗಿದೆಯೆ ಎಂದು ನೀವು ಕಾಣಬಹುದು.

4. ನಿಮ್ಮ ವೈಯಕ್ತಿಕ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಯನ್ನು ರೆಕಾರ್ಡ್ ಮಾಡುವುದು

ನಿಮ್ಮ ವೈಯಕ್ತಿಕ ಬೆಳವಣಿಗೆಯ ದಾಖಲೆಯನ್ನು ಇಟ್ಟುಕೊಳ್ಳುವುದು ಒಳ್ಳೆಯದು. ನಿಮ್ಮ ಕಲಿಕೆ ಮತ್ತು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಯಲ್ಲಿನ ಪ್ರಮುಖ ಬೆಳವಣಿಗೆಗಳನ್ನು ಬರೆಯುವ ಮೂಲಕ ಮತ್ತು ಅವು ಸಂಭವಿಸಿದಾಗ, ನಂತರದ ದಿನಾಂಕದಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮ ಯಶಸ್ಸನ್ನು ಪ್ರತಿಬಿಂಬಿಸಲು ನಿಮಗೆ ಸಾಧ್ಯವಾಗುತ್ತದೆ.

ಈ ಪ್ರತಿಬಿಂಬವು ಭವಿಷ್ಯದಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ಕೌಶಲ್ಯಗಳನ್ನು ಕಲಿಯಲು ನಿಮ್ಮನ್ನು ಪ್ರೇರೇಪಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ನಿಮ್ಮ ಕೌಶಲ್ಯ ಮತ್ತು ಜ್ಞಾನವನ್ನು ನೀವು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಿದಂತೆ ಕಲಿಕೆಯ ಲಾಗ್ ಅಥವಾ ಜರ್ನಲ್ ಅನ್ನು ಇರಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿ.5. ವೈಯಕ್ತಿಕ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಯೋಜನೆಗಳನ್ನು ಪರಿಶೀಲಿಸುವುದು ಮತ್ತು ಪರಿಷ್ಕರಿಸುವುದು

ಕಲಿಕೆಯ ಶೈಲಿಗಳ ಕುರಿತಾದ ನಮ್ಮ ಪುಟವು ಕಲಿಕೆಯು ಒಂದು ಚಕ್ರ ಎಂದು ತೋರಿಸಲು ಕೋಲ್ಬ್‌ನ ಅನುಭವದ ಕಲಿಕೆಯ ಚಕ್ರವನ್ನು ಬಳಸುತ್ತದೆ. ಹೆಚ್ಚು ಪರಿಣಾಮಕಾರಿ ಕಲಿಕೆಗಾಗಿ, ನಿಮ್ಮ ಅನುಭವವನ್ನು ಪ್ರತಿಬಿಂಬಿಸುವುದು ಮುಖ್ಯವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಅದರಿಂದ ನೀವು ಕಲಿತದ್ದನ್ನು ಪರಿಗಣಿಸಿ.

ನಿಮ್ಮ ವೈಯಕ್ತಿಕ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಯೋಜನೆಗಳು ಮತ್ತು ನಿಮ್ಮ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳ ನಿಯಮಿತ ಪರಿಶೀಲನೆಯು ನೀವು ಏನು ಮಾಡಿದ್ದೀರಿ ಎಂಬುದನ್ನು ನೀವು ಕಲಿಯುತ್ತೀರಿ ಎಂದು ಖಚಿತಪಡಿಸುತ್ತದೆ. ನಿಮ್ಮ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳು ನಿಮ್ಮ ಗುರಿಗಳ ಕಡೆಗೆ ನಿಮ್ಮನ್ನು ಚಲಿಸುವಂತೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ನಿಮ್ಮ ಗುರಿಗಳು ಅಥವಾ ದೃಷ್ಟಿ ನಿಮಗೆ ಪ್ರಸ್ತುತವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಇದು ಖಚಿತಪಡಿಸುತ್ತದೆ.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here