ಮಹಿಳೆಯರ ಯೋನಿಯಲ್ಲಿ ಬಿಳಿ ವಿಸರ್ಜನೆ ಎಂದರೇನು? ಆರೈಕೆ ಮತ್ತು ಚಿಕಿತ್ಸೆ

0
What is white discharge in women vaginal in Kannada

ಮಹಿಳೆಯರ ಯೋನಿಯಲ್ಲಿ ಬಿಳಿ ವಿಸರ್ಜನೆ ಎಂದರೇನು?

ಪರಿವಿಡಿ

(What is white discharge in women?)

ಯೋನಿ ಡಿಸ್ಚಾರ್ಜ್ ಎಂಬುದು ನಿಮ್ಮ ಯೋನಿಯಿಂದ ಹೊರಬರುವ ಸ್ಪಷ್ಟ, ಬಿಳಿ ಅಥವಾ ಬಿಳಿ ದ್ರವವಾಗಿದೆ. ನಿಮ್ಮ ಗರ್ಭಾಶಯ, ಗರ್ಭಕಂಠ ಮತ್ತು ಯೋನಿಯು ಯೋನಿ ಡಿಸ್ಚಾರ್ಜ್ ಅನ್ನು ಉತ್ಪತ್ತಿ ಮಾಡುತ್ತದೆ, ಇದು ಮುಖ್ಯವಾಗಿ ಜೀವಕೋಶಗಳು ಮತ್ತು ಬ್ಯಾಕ್ಟೀರಿಯಾಗಳಿಂದ ಮಾಡಲ್ಪಟ್ಟಿದೆ. ಇದು ನಿಮ್ಮ ಯೋನಿಯನ್ನು ಸ್ವಚ್ಛಗೊಳಿಸಲು ಮತ್ತು ನಯಗೊಳಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಕೆಟ್ಟ ಬ್ಯಾಕ್ಟೀರಿಯಾ ಮತ್ತು ಸೋಂಕಿನ ವಿರುದ್ಧ ಹೋರಾಡಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ನಿಮ್ಮ ಯೋನಿಯಿಂದ ಸ್ರವಿಸುವಿಕೆಯು ನೈಸರ್ಗಿಕ ಮತ್ತು ಸಾಮಾನ್ಯ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯಾಗಿದೆ, ಆದರೆ ನಿಮ್ಮ ಸ್ರವಿಸುವಿಕೆಯ ಬದಲಾವಣೆಯು ಸೋಂಕು ಅಥವಾ ರೋಗದ ಸಂಕೇತವಾಗಿರಬಹುದು.

ಮಹಿಳೆಯರು ಅಥವಾ ಜನನದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ (AFAB) ಯೋನಿ ಸ್ರವಿಸುವಿಕೆಯ ಪ್ರಮಾಣವು ವಿಭಿನ್ನವಾಗಿರುತ್ತದೆ. ಕೆಲವು ಜನರು ಇತರರಿಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ವಿಸರ್ಜನೆಯನ್ನು ಉತ್ಪಾದಿಸುತ್ತಾರೆ, ಆದರೆ ಇತರರು ಬಹಳ ಕಡಿಮೆ ಗಮನಿಸುತ್ತಾರೆ. ನಿಮ್ಮ ಸಾಮಾನ್ಯ ಯೋನಿ ಡಿಸ್ಚಾರ್ಜ್ನ ಬಣ್ಣ, ವಿನ್ಯಾಸ, ವಾಸನೆ ಅಥವಾ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ಬದಲಾವಣೆಗಳು ಸಮಸ್ಯೆ ಇದೆ ಎಂದು ಅರ್ಥೈಸಬಹುದು. ಅಸಹಜ ಯೋನಿ ಡಿಸ್ಚಾರ್ಜ್ನ ಹೆಚ್ಚಿನ ಕಾರಣಗಳು ಔಷಧಿಗಳೊಂದಿಗೆ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ನೀಡಬಹುದು.

ಸಾಮಾನ್ಯ ಯೋನಿ ಡಿಸ್ಚಾರ್ಜ್ ಎಂದು ಏನು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ?

ಸಾಮಾನ್ಯ ಯೋನಿ ಡಿಸ್ಚಾರ್ಜ್ ಸ್ಪಷ್ಟ ಅಥವಾ ಬಿಳಿಯಾಗಿರಬೇಕು. ಇದು ಕೆಟ್ಟ ವಾಸನೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿರಬಾರದು ಮತ್ತು ಅದರ ದಪ್ಪವು ನಿಮ್ಮ ಋತುಚಕ್ರದ ಉದ್ದಕ್ಕೂ ಬದಲಾಗಬಹುದು. ಯೋನಿ ಡಿಸ್ಚಾರ್ಜ್ನ ಇತರ ಗುಣಲಕ್ಷಣಗಳು ಸೇರಿವೆ:

 • ವಿನ್ಯಾಸ: ಯೋನಿ ಸ್ರವಿಸುವಿಕೆಯು ನೀರಿನಂಶ ಮತ್ತು ಜಿಗುಟಾದದಿಂದ ಗೂಯ್, ದಪ್ಪ ಮತ್ತು ಪೇಸ್ಟಿವರೆಗೆ ಇರುತ್ತದೆ. ನಿಮ್ಮ ದೇಹದ ಹಾರ್ಮೋನುಗಳು ಈ ಬದಲಾವಣೆಯನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡುತ್ತವೆ, ಆದರೆ ಸೋಂಕಿನಂತಹ ಅಂಶಗಳು ನಿಮ್ಮ ಯೋನಿ ಡಿಸ್ಚಾರ್ಜ್ನ ಸ್ಥಿರತೆಯನ್ನು ಬದಲಾಯಿಸಬಹುದು. ಯೋನಿ ಸ್ರವಿಸುವಿಕೆಯು ದಪ್ಪವಾಗಿರುತ್ತದೆ, ನೊರೆಯಿಂದ ಕೂಡಿರುತ್ತದೆ ಅಥವಾ ತುರಿಕೆ ಮತ್ತು ಬಣ್ಣದಲ್ಲಿ ಬದಲಾವಣೆಯೊಂದಿಗೆ ನೀವು ಸೋಂಕನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದೀರಿ ಎಂದರ್ಥ.
 • ಬಣ್ಣ: ಯೋನಿ ಡಿಸ್ಚಾರ್ಜ್ ಸ್ಪಷ್ಟ, ಕ್ಷೀರ ಬಿಳಿ ಅಥವಾ ಬಿಳಿಯಾಗಿದ್ದರೆ ಆರೋಗ್ಯಕರವಾಗಿರುತ್ತದೆ. ಗಾಢ ಹಳದಿ, ಕಂದು, ಹಸಿರು ಅಥವಾ ಬೂದು ವಿಸರ್ಜನೆಯು ಸೋಂಕು ಅಥವಾ ಇತರ ಸಮಸ್ಯೆಯನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ.
 • ವಾಸನೆ: ಯೋನಿ ಡಿಸ್ಚಾರ್ಜ್ ವಾಸನೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿರಬಹುದು, ಆದರೆ ಅದು ಬಲವಾಗಿರಬಾರದು ಮತ್ತು ಅಹಿತಕರವಾಗಿರಬಾರದು. ನಿಮ್ಮ ಸ್ರವಿಸುವಿಕೆಗೆ ಮೀನಿನಂಥ ಅಥವಾ ಕೊಳಕು ವಾಸನೆಯನ್ನು ನೀವು ಗಮನಿಸಿದರೆ ಮತ್ತು ಅದು ವಿನ್ಯಾಸ ಅಥವಾ ಬಣ್ಣದಲ್ಲಿ ಬದಲಾವಣೆಗಳೊಂದಿಗೆ ಇದ್ದರೆ, ನೀವು ಯೋನಿ ಸೋಂಕನ್ನು ಹೊಂದಿರಬಹುದು.
 • ಪ್ರಮಾಣ: ಕೆಲವು ಜನರು ಸಾಕಷ್ಟು ಯೋನಿ ಡಿಸ್ಚಾರ್ಜ್ ಅನ್ನು ಉತ್ಪಾದಿಸುತ್ತಾರೆ, ಆದರೆ ಇತರರು ಕಡಿಮೆ ಉತ್ಪಾದಿಸುತ್ತಾರೆ. ಗರ್ಭಾವಸ್ಥೆ, ಜನನ ನಿಯಂತ್ರಣ ಮಾತ್ರೆಗಳು ಅಥವಾ ಅಂಡೋತ್ಪತ್ತಿಯಂತಹ ಕೆಲವು ಅಂಶಗಳು ನೀವು ಎಷ್ಟು ಯೋನಿ ಡಿಸ್ಚಾರ್ಜ್ ಅನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದೀರಿ ಎಂಬುದರ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರಬಹುದು. ನೀವು ಉತ್ಪಾದಿಸುವ ಯೋನಿ ಡಿಸ್ಚಾರ್ಜ್ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ಹಠಾತ್ ಬದಲಾವಣೆಗಳು ಏನಾದರೂ ತಪ್ಪಾಗಿದೆ ಎಂದು ಅರ್ಥೈಸಬಹುದು.

ನೀವು ಗಮನಿಸಿದರೆ ನಿಮ್ಮ ಆರೋಗ್ಯ ಪೂರೈಕೆದಾರರನ್ನು ಸಂಪರ್ಕಿಸಿ:

 • ಯೋನಿ ಡಿಸ್ಚಾರ್ಜ್ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಳ.
 • ವಿಸರ್ಜನೆಯ ಬಣ್ಣದಲ್ಲಿ ಬದಲಾವಣೆ.
 • ದುರ್ವಾಸನೆಯ ವಾಸನೆ.
 • ಡಿಸ್ಚಾರ್ಜ್ನ ವಿನ್ಯಾಸ ಅಥವಾ ಸ್ಥಿರತೆಯ ಬದಲಾವಣೆ.
 • ಕಿರಿಕಿರಿ, ತುರಿಕೆ ಅಥವಾ ನೋವು ನಿಮ್ಮ ಯೋನಿಯಲ್ಲಿ ಅಥವಾ ಸುತ್ತಲೂ.

ಯೋನಿ ಡಿಸ್ಚಾರ್ಜ್ನ ಬಣ್ಣ ಅರ್ಥವೇನು?

ನಿಮ್ಮ ಯೋನಿ ಡಿಸ್ಚಾರ್ಜ್ನ ಬಣ್ಣವು ಸಮಸ್ಯೆ ಇದೆ ಎಂದು ಅರ್ಥೈಸಬಹುದು:

 • ಹಳದಿ, ಬೂದು ಅಥವಾ ಹಸಿರು: ಹಳದಿ, ಬೂದು ಅಥವಾ ಹಸಿರು ವಿಸರ್ಜನೆಯು ಬ್ಯಾಕ್ಟೀರಿಯಾ ಅಥವಾ ಲೈಂಗಿಕವಾಗಿ ಹರಡುವ ಸೋಂಕನ್ನು (STI) ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ.
 • ಕಂದು ಅಥವಾ ಕೆಂಪು: ಕಂದು ಅಥವಾ ಕೆಂಪು ವಿಸರ್ಜನೆಯು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಅನಿಯಮಿತ ಮುಟ್ಟಿನ ಅಥವಾ ಗರ್ಭಧಾರಣೆಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದೆ (ಇಂಪ್ಲಾಂಟೇಶನ್ ರಕ್ತಸ್ರಾವ). ನೀವು ಕಂದು ಅಥವಾ ಕೆಂಪು ಬಣ್ಣದ ವಿಸರ್ಜನೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರೆ ಮತ್ತು ಅದು ನಿಮ್ಮ ಅವಧಿಯಲ್ಲದಿದ್ದರೆ, ಇದು ಸಮಸ್ಯೆಯನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ.
 • ಸ್ಪಷ್ಟ ಅಥವಾ ಬಿಳಿ: ಸಾಮಾನ್ಯ ಯೋನಿ ಡಿಸ್ಚಾರ್ಜ್ ಸ್ಪಷ್ಟ, ಬಿಳಿ ಅಥವಾ ಬಿಳಿಯಾಗಿರುತ್ತದೆ. ನಿಮ್ಮ ಸ್ರವಿಸುವಿಕೆಯು ಬಿಳಿಯಾಗಿದ್ದರೆ, ಆದರೆ ಸಾಮಾನ್ಯಕ್ಕಿಂತ ದಪ್ಪವಾಗಿ ಕಂಡುಬಂದರೆ ಅಥವಾ ತುರಿಕೆಗೆ ಕಾರಣವಾಗಿದ್ದರೆ, ಇದು ಯೀಸ್ಟ್ ಸೋಂಕು ಆಗಿರಬಹುದು.

ನಿಮ್ಮ ಯೋನಿ ಡಿಸ್ಚಾರ್ಜ್ ಬಣ್ಣ ಅಥವಾ ವಿನ್ಯಾಸವನ್ನು ಬದಲಾಯಿಸಿದರೆ ಅಥವಾ ಅಹಿತಕರ ವಾಸನೆ, ತುರಿಕೆ ಅಥವಾ ಸುಡುವಿಕೆಯಂತಹ ಇತರ ರೋಗಲಕ್ಷಣಗಳೊಂದಿಗೆ ಇದ್ದರೆ ನಿಮ್ಮ ಆರೋಗ್ಯ ಪೂರೈಕೆದಾರರನ್ನು ಸಂಪರ್ಕಿಸಿ. ಸೋಂಕನ್ನು ಪರೀಕ್ಷಿಸಲು ಪರೀಕ್ಷೆಯನ್ನು ಪಡೆಯುವುದು ಉತ್ತಮ.

ನನ್ನ ಯೋನಿ ಡಿಸ್ಚಾರ್ಜ್ ಬದಲಾದರೆ, ನನಗೆ ಸೋಂಕು ಇದೆಯೇ?

ಇರಬಹುದು. ನಿಮ್ಮ ವಿಸರ್ಜನೆಯು ಬಣ್ಣವನ್ನು ಬದಲಾಯಿಸಬಹುದು, ಭಾರವಾಗಬಹುದು ಅಥವಾ ವಿಭಿನ್ನ ವಾಸನೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿರಬಹುದು. ಯೋನಿಯ ತೆರೆಯುವಿಕೆಯ ಸುತ್ತಲೂ ನೀವು ಕಿರಿಕಿರಿಯನ್ನು ಗಮನಿಸಬಹುದು. ನಿಮ್ಮ ಅವಧಿಯ ಮೊದಲು ಅಥವಾ ನಂತರದ ಬದಲಾವಣೆಗಳನ್ನು ಸಹ ನೀವು ಗಮನಿಸಬಹುದು. ಯೋನಿ ಡಿಸ್ಚಾರ್ಜ್‌ನಲ್ಲಿನ ಬದಲಾವಣೆಗಳು ನಿಮಗೆ ಯೋನಿ ಸೋಂಕನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಸಂಕೇತವಾಗಿರಬಹುದು ಅಥವಾ ಇಲ್ಲದಿರಬಹುದು. ನಿಮಗೆ ಖಚಿತವಿಲ್ಲದಿದ್ದರೆ, ನಿಮ್ಮ ಆರೋಗ್ಯ ಪೂರೈಕೆದಾರರನ್ನು ಸಂಪರ್ಕಿಸುವುದು ಉತ್ತಮ.

ನೀವು ಒಂದಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಯೋನಿ ಸೋಂಕನ್ನು ಹೊಂದಬಹುದೇ?

ಹೌದು. ನೀವು ಒಂದೇ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಎರಡು ಅಥವಾ ಮೂರು ರೀತಿಯ ಸೋಂಕನ್ನು ಹೊಂದಿರಬಹುದು.

ಯೋನಿ ಡಿಸ್ಚಾರ್ಜ್ ಬದಲಾಗಲು ಯಾವ ಸೋಂಕುಗಳು ಕಾರಣವಾಗುತ್ತವೆ?

ಯೋನಿ ಡಿಸ್ಚಾರ್ಜ್ ಬದಲಾಗಲು ಅಥವಾ ಅಹಿತಕರ ವಾಸನೆಯನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡುವ ಹಲವಾರು ಸೋಂಕುಗಳಿವೆ. ಸೋಂಕಿರುವ ವ್ಯಕ್ತಿಯೊಂದಿಗೆ ಲೈಂಗಿಕ ಕ್ರಿಯೆ ನಡೆಸುವುದರಿಂದ ಈ ಸೋಂಕುಗಳು ಹಲವು ಉಂಟಾಗಬಹುದು.

ಯೀಸ್ಟ್ ಸೋಂಕು

ನಿಮ್ಮ ಯೋನಿಯಲ್ಲಿ ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಶಿಲೀಂಧ್ರ (ಕ್ಯಾಂಡಿಡಾ) ನಿಯಂತ್ರಣದಿಂದ ಬೆಳೆದಾಗ ಯೋನಿ ಯೀಸ್ಟ್ ಸೋಂಕು ಸಂಭವಿಸುತ್ತದೆ. ಇದು ದಪ್ಪ, ಬಿಳಿ, ಕಾಟೇಜ್ ಚೀಸ್ ತರಹದ ಯೋನಿ ಡಿಸ್ಚಾರ್ಜ್ ಅನ್ನು ಉತ್ಪಾದಿಸುತ್ತದೆ. ನಿಮ್ಮ ಯೋನಿಯು ಊದಿಕೊಳ್ಳಬಹುದು ಮತ್ತು ತುರಿಕೆಯಾಗಬಹುದು ಮತ್ತು ಲೈಂಗಿಕತೆಯು ನೋವಿನಿಂದ ಕೂಡಿರಬಹುದು. ಆಂಟಿಫಂಗಲ್ ಔಷಧಿಗಳು ಯೀಸ್ಟ್ ಸೋಂಕಿಗೆ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ನೀಡುತ್ತವೆ.

ಟ್ರೈಕೊಮೋನಿಯಾಸಿಸ್ ಅಥವಾ “ಟ್ರಿಚ್”

ಟ್ರೈಕೊಮೋನಿಯಾಸಿಸ್ ಲೈಂಗಿಕವಾಗಿ ಹರಡುವ ಸೋಂಕು (ಎಸ್‌ಟಿಐ) ಸೋಂಕಿತ ವ್ಯಕ್ತಿಯೊಂದಿಗೆ ಲೈಂಗಿಕ ಕ್ರಿಯೆಯಿಂದ ನೀವು ಪಡೆಯುತ್ತೀರಿ. ಒಂದು ಪರಾವಲಂಬಿ ಟ್ರೈಕೊಮೋನಿಯಾಸಿಸ್ ಅನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡುತ್ತದೆ. ಇದು ನಿಮ್ಮ ಯೋನಿ ಡಿಸ್ಚಾರ್ಜ್ ಅನ್ನು ಹಸಿರು, ಹಳದಿ ಅಥವಾ ಬೂದು ಮತ್ತು ಬಬ್ಲಿ ಅಥವಾ ನೊರೆಯಾಗಿ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಇದನ್ನು ಪ್ರತಿಜೀವಕಗಳ ಮೂಲಕ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ನೀಡಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಬ್ಯಾಕ್ಟೀರಿಯಾದ ಯೋನಿನೋಸಿಸ್ ಅಥವಾ BV

ಬ್ಯಾಕ್ಟೀರಿಯಾದ ಯೋನಿನೋಸಿಸ್ ನಿಮ್ಮ ಯೋನಿಯಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚು ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಬ್ಯಾಕ್ಟೀರಿಯಾಗಳು ಇದ್ದಾಗ ಸಂಭವಿಸುತ್ತದೆ. ಇದು ಲೈಂಗಿಕ ಸಂಪರ್ಕದ ಮೂಲಕ ಹರಡಬಹುದು ಆದರೆ ಯಾವಾಗಲೂ ಅಲ್ಲ. BV ಹೊಂದಿರುವ ಜನರು ಬಿಳಿ ಅಥವಾ ಬೂದು ಸ್ರವಿಸುವಿಕೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದು ಅದು ದುರ್ವಾಸನೆ ಮತ್ತು ಮೀನಿನಂತಿರುತ್ತದೆ. ಇದನ್ನು ಪ್ರತಿಜೀವಕಗಳ ಮೂಲಕ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ನೀಡಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಗೊನೊರಿಯಾ (clap) ಮತ್ತು ಕ್ಲಮೈಡಿಯ

ಕ್ಲಮೈಡಿಯ ಮತ್ತು ಗೊನೊರಿಯಾ ಎರಡು ಸಾಮಾನ್ಯ STI ಗಳು ಸೋಂಕಿತ ವ್ಯಕ್ತಿಯೊಂದಿಗೆ ಸಂಭೋಗದಿಂದ ನೀವು ಪಡೆಯಬಹುದು. ಎರಡೂ ಸೋಂಕುಗಳನ್ನು ನಿಮ್ಮ ಆರೋಗ್ಯ ರಕ್ಷಣೆ ನೀಡುಗರಿಂದ ಪ್ರತಿಜೀವಕಗಳ ಮೂಲಕ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ನೀಡಲಾಗುತ್ತದೆ. ಈ ಸೋಂಕುಗಳಿರುವ ಕೆಲವು ಜನರು ಮೋಡ, ಹಳದಿ ಅಥವಾ ಹಸಿರು ಯೋನಿ ಡಿಸ್ಚಾರ್ಜ್ ಹೊಂದಿರುತ್ತಾರೆ. ಚಿಕಿತ್ಸೆ ನೀಡದೆ ಬಿಟ್ಟರೆ, ಸೋಂಕು ಹರಡಬಹುದು, ಇದು ಶ್ರೋಣಿಯ ನೋವಿನೊಂದಿಗೆ ಶ್ರೋಣಿಯ ಉರಿಯೂತದ ಕಾಯಿಲೆಗೆ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ.

ಯೋನಿ ಡಿಸ್ಚಾರ್ಜ್ಗೆ ಯಾವುದೇ ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕವಲ್ಲದ ಕಾರಣಗಳಿವೆಯೇ?

ಯೋನಿ ಡಿಸ್ಚಾರ್ಜ್ ಯಾವಾಗಲೂ ಸೋಂಕಿನಿಂದ ಉಂಟಾಗುವುದಿಲ್ಲ. ನಿಮ್ಮ ಯೋನಿಯಲ್ಲಿ ಆರೋಗ್ಯಕರ ಬ್ಯಾಕ್ಟೀರಿಯಾದ ಸಾಮಾನ್ಯ ಸಮತೋಲನದಲ್ಲಿನ ಬದಲಾವಣೆಗಳು ಮತ್ತು ಲೈಂಗಿಕ ಉತ್ಸಾಹವು ಯೋನಿ ಡಿಸ್ಚಾರ್ಜ್ಗೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು.

ವಿಸರ್ಜನೆಗೆ ಕಾರಣವಾಗುವ ಇತರ ವಿಷಯಗಳು ಸೇರಿವೆ:

 • ಯೋನಿಯೊಳಗೆ ಅಥವಾ ಹತ್ತಿರದಲ್ಲಿ ಇರಬಾರದ ವಸ್ತು. ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ನಿಮ್ಮ ಯೋನಿಯೊಳಗೆ ನೀವು ಗಿಡಿದು ಮುಚ್ಚು ಹಾಕಬಹುದು.
 • ಅಲರ್ಜಿಯ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡುವ ಯಾವುದೋ (ವಸ್ತು ಅಥವಾ ರಾಸಾಯನಿಕ) ಕಿರಿಕಿರಿ ಅಥವಾ ದದ್ದು. ಇದು ಡಿಟರ್ಜೆಂಟ್‌ಗಳು, ಸಾಬೂನುಗಳು, ಲೈಂಗಿಕ ಲೂಬ್ರಿಕಂಟ್‌ಗಳು ಅಥವಾ ಕಾಂಡೋಮ್‌ಗಳು ಅಥವಾ ಲೈಂಗಿಕ ಆಟಿಕೆಗಳಲ್ಲಿ ಬಳಸುವ ವಸ್ತುಗಳಿಂದ ಆಗಿರಬಹುದು.
 • ಅಟ್ರೋಫಿಕ್ ಯೋನಿಟಿಸ್ ಎಂಬ ಸ್ಥಿತಿ. ಈಸ್ಟ್ರೊಜೆನ್ ಕಡಿಮೆಯಾದಾಗ ಋತುಬಂಧದ ನಂತರ ಇದು ಸಂಭವಿಸಬಹುದು. ಕಡಿಮೆ ಮಟ್ಟದ ಈಸ್ಟ್ರೊಜೆನ್ ಯೋನಿಯ ಗೋಡೆಗಳು ಒಣಗಲು ಮತ್ತು ಸಾಮಾನ್ಯಕ್ಕಿಂತ ತೆಳುವಾಗಲು ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ.
 • ಗರ್ಭಾವಸ್ಥೆಯಲ್ಲಿ, ನೀವು ಹೆಚ್ಚು ವಿಸರ್ಜನೆಯನ್ನು ಉತ್ಪತ್ತಿ ಮಾಡುತ್ತೀರಿ ಏಕೆಂದರೆ ಇದು ಸೋಂಕಿನಿಂದ ನಿಮ್ಮನ್ನು ರಕ್ಷಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ.
 • ಅಂಡೋತ್ಪತ್ತಿ ಸಮಯದಲ್ಲಿ (ನಿಮ್ಮ ಅಂಡಾಶಯಗಳು ಮೊಟ್ಟೆಯನ್ನು ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡಿದಾಗ) ನಿಮ್ಮ ಡಿಸ್ಚಾರ್ಜ್ ಹೆಚ್ಚುವರಿ ಜಾರು ಮತ್ತು ತೇವವಾಗಬಹುದು. ಫಲೀಕರಣಕ್ಕಾಗಿ ಮೊಟ್ಟೆಯನ್ನು ತಲುಪಲು ವೀರ್ಯವು ಈಜಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುವುದು.

ನಾನು ಪ್ರತಿದಿನ ಯೋನಿ ಡಿಸ್ಚಾರ್ಜ್ ಅನ್ನು ಏಕೆ ಹೊಂದಿದ್ದೇನೆ?

ಪ್ರತಿದಿನ ಸ್ವಲ್ಪ ಪ್ರಮಾಣದ ಡಿಸ್ಚಾರ್ಜ್ ಆಗುವುದು ಸಹಜ. ನೀವು ಅದನ್ನು ತಡೆಯಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ ಏಕೆಂದರೆ ಇದು ನಿಮ್ಮ ಯೋನಿಯನ್ನು ಸ್ವಚ್ಛವಾಗಿ ಮತ್ತು ಆರೋಗ್ಯಕರವಾಗಿಡಲು ನಿಮ್ಮ ದೇಹದ ಮಾರ್ಗವಾಗಿದೆ. ನೀವು ಹೆಚ್ಚು ವಿಸರ್ಜನೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಚಿಂತೆ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದರೆ, ದ್ರವವನ್ನು ಹೀರಿಕೊಳ್ಳಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡಲು ಪ್ಯಾಂಟಿ ಲೈನರ್ ಅನ್ನು ಧರಿಸಿ.

ನೀವು ಗರ್ಭಿಣಿಯಾಗಿದ್ದರೆ ಯೋನಿ ಡಿಸ್ಚಾರ್ಜ್ ಹೇಗೆ ಬದಲಾಗುತ್ತದೆ?

ಗರ್ಭಾವಸ್ಥೆಯಲ್ಲಿ ಯೋನಿ ಡಿಸ್ಚಾರ್ಜ್ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಳವನ್ನು ನೋಡುವುದು ಸಹಜ. ಸೋಂಕುಗಳು ನಿಮ್ಮ ಗರ್ಭಾಶಯದೊಳಗೆ ಪ್ರಯಾಣಿಸುವುದನ್ನು ತಡೆಯುವುದು ಇದು. ಪ್ರೊಜೆಸ್ಟರಾನ್ ಹೆಚ್ಚಿದ ಮಟ್ಟಗಳು ನಿಮ್ಮನ್ನು ಹೆಚ್ಚು ವಿಸರ್ಜನೆಯನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡಬಹುದು. ಗರ್ಭಾವಸ್ಥೆಯಲ್ಲಿ ಯೋನಿ ಡಿಸ್ಚಾರ್ಜ್ನಲ್ಲಿ ಬದಲಾವಣೆಗಳನ್ನು ನೀವು ಗಮನಿಸಿದರೆ ನಿಮ್ಮ ಗರ್ಭಧಾರಣೆಯ ಆರೈಕೆ ನೀಡುಗರನ್ನು ನೀವು ಸಂಪರ್ಕಿಸಬೇಕು.

ನನ್ನ ಯೋನಿ ಡಿಸ್ಚಾರ್ಜ್ ಏಕೆ ವಾಸನೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ?

ನಿಮ್ಮ ಯೋನಿ ಡಿಸ್ಚಾರ್ಜ್ ವಾಸನೆಗೆ ಹಲವಾರು ಕಾರಣಗಳಿರಬಹುದು. ನಿಮ್ಮ ಯೋನಿ ಡಿಸ್ಚಾರ್ಜ್ಗೆ ಅಹಿತಕರ ಅಥವಾ ಬಲವಾದ “ಮೀನಿನ” ವಾಸನೆಯನ್ನು ನೀವು ಗಮನಿಸಿದರೆ, ಅದು ಸೋಂಕಿನ ಸಂಕೇತವಾಗಿರಬಹುದು.

ನಾನು ಯೋನಿ ಸೋಂಕುಗಳನ್ನು ಏಕೆ ಪಡೆಯುತ್ತೇನೆ?

ಜನರು ಯೋನಿ ಸೋಂಕಿಗೆ ಒಳಗಾಗುವ ಎಲ್ಲಾ ಕಾರಣಗಳನ್ನು ಆರೋಗ್ಯ ಪೂರೈಕೆದಾರರಿಗೆ ಇನ್ನೂ ತಿಳಿದಿಲ್ಲ. ಸೋಂಕಿತ ವ್ಯಕ್ತಿಯೊಂದಿಗೆ ಸಂಭೋಗಿಸುವ ಮೂಲಕ ಕೆಲವು ವಿಧಗಳು ಹರಡುತ್ತವೆ.

ನೀವು ಸೋಂಕಿಗೆ ಒಳಗಾಗುವ ಹೆಚ್ಚಿನ ಅಪಾಯವನ್ನು ನೀವು ಹೊಂದಿರಬಹುದು:

 • ರಕ್ಷಣೆಯಿಲ್ಲದೆ ಅಥವಾ ಅನೇಕ ಪುರುಷರುರೊಂದಿಗೆ ಅನಿಯಂತ್ರಿತ ಲೈಂಗಿಕತೆಯನ್ನು ನೀವು ಹೊಂದಿದ್ದರೆ.
 • ಮಧುಮೇಹವನ್ನು ನೀವು ತೆಗೆದುಕೊಂಡರೆ.
 • ಜನನ ನಿಯಂತ್ರಣ ಮಾತ್ರೆಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಂಡರೆ.
 • ಆ್ಯಂಟಿಬಯೋಟಿಕ್ ಔಷಧ ತೆಗೆದುಕೊಂಡರೆ.
 • ಎಚ್ಐವಿ ಸೋಂಕನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರೆ ಅಥವಾ ರೋಗನಿರೋಧಕ ಶಕ್ತಿ ಕಡಿಮೆಯಾಗಿದೆ.
 • ಕೆಲವು ಸಾಬೂನುಗಳು, ಸ್ಪ್ರೇಗಳು ಅಥವಾ ಮಾರ್ಜಕಗಳನ್ನು ಬಳಸಿ.

ಆರೈಕೆ ಮತ್ತು ಚಿಕಿತ್ಸೆ

ಯೋನಿ ಡಿಸ್ಚಾರ್ಜ್ ಯಾವಾಗ ಸೋಂಕಿನ ಸಂಕೇತವಾಗಿದೆ?
ಕೆಳಗಿನ ಅಂಶಗಳು, ನಿಮ್ಮ ಯೋನಿ ಡಿಸ್ಚಾರ್ಜ್ ಸೋಂಕಿನ ಸಂಕೇತವಾಗಿರಬಹುದು:

 • ತುರಿಕೆಗೆ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ.
 • ಊತವನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡುತ್ತದೆ.
 • ಕೆಟ್ಟ ಅಥವಾ ಮೀನಿನಂಥ ವಾಸನೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತದೆ.
 • ಹಸಿರು, ಹಳದಿ ಅಥವಾ ಬೂದು.
 • ಕಾಟೇಜ್ ಚೀಸ್ ಅಥವಾ ಕೀವು ತೋರುತ್ತಿದೆ.
 • ನೀವು ಮೂತ್ರ ವಿಸರ್ಜಿಸುವಾಗ ಶ್ರೋಣಿಯ ನೋವು ಅಥವಾ ನೋವನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡುತ್ತದೆ.

ಯೋನಿ ಡಿಸ್ಚಾರ್ಜ್ ಅನ್ನು ತೊಡೆದುಹಾಕಲು ನಾನು ಡೌಚ್ ಮಾಡಬೇಕೇ?

ಇಲ್ಲ. ಯೋನಿ ಡಿಸ್ಚಾರ್ಜ್ ಅನ್ನು ತೊಡೆದುಹಾಕಲು ನೀವು ಡೌಚ್ ಮಾಡಬಾರದು. ಡೌಚಿಂಗ್ ನಿಮ್ಮ ದೇಹದಲ್ಲಿನ ಜೀವಿಗಳ ನೈಸರ್ಗಿಕ ಸಮತೋಲನವನ್ನು ಕೆಡಿಸಬಹುದು. ಡೌಚಿಂಗ್ ಕೂಡ ಸೋಂಕಿಗೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು. ಸಾಮಾನ್ಯ ಯೋನಿ ಡಿಸ್ಚಾರ್ಜ್ ಅಶುದ್ಧ ಅಥವಾ ಅನಾರೋಗ್ಯಕರವಲ್ಲ. ದ್ರವ ಮತ್ತು ಹಳೆಯ ಕೋಶಗಳನ್ನು ತ್ಯಜಿಸಲು ನಿಮ್ಮ ದೇಹಕ್ಕೆ ಇದು ಸಾಮಾನ್ಯ ಮಾರ್ಗವಾಗಿದೆ.

ನಿಮ್ಮ ಯೋನಿಯ ಸ್ವಚ್ಛತೆ ಮತ್ತು ಉತ್ತಮ ವಾಸನೆಯನ್ನು ಹೇಗೆ ಇಟ್ಟುಕೊಳ್ಳುವುದು?
ನಿಮ್ಮ ಯೋನಿಯನ್ನು ಸ್ವಚ್ಛವಾಗಿಡಲು ಪ್ರತಿದಿನ ಒಮ್ಮೆ ನಿಮ್ಮ ವಲ್ವಾರ್ ಪ್ರದೇಶವನ್ನು ನಿಧಾನವಾಗಿ ಸ್ವಚ್ಛಗೊಳಿಸಲು ಸೌಮ್ಯವಾದ ಸಾಬೂನು ಮತ್ತು ನೀರನ್ನು ಬಳಸುವುದು ಸಾಕು. ಕೆಲವು ಆರೋಗ್ಯಕರ ಬ್ಯಾಕ್ಟೀರಿಯಾಗಳ ಸಹಾಯದಿಂದ ನಿಮ್ಮ ಯೋನಿಯು ಸ್ವಾಭಾವಿಕವಾಗಿ ಸ್ವಚ್ಛವಾಗಿರಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ. ಈ ಬ್ಯಾಕ್ಟೀರಿಯಾಗಳು ನಿಮ್ಮ ಯೋನಿಯನ್ನು ಆಮ್ಲೀಯವಾಗಿರಿಸುತ್ತದೆ, ಇದು ಸೂಕ್ಷ್ಮಜೀವಿಗಳು ಮತ್ತು ಶಿಲೀಂಧ್ರಗಳು ನಿಯಂತ್ರಣದಿಂದ ಹೊರಬರುವುದನ್ನು ತಡೆಯುತ್ತದೆ.

ನಿಮ್ಮ ಯೋನಿಯನ್ನು ಸ್ವಚ್ಛವಾಗಿಡಲು ಇತರ ಸಲಹೆಗಳು ಸೇರಿವೆ:

 • ಸುಗಂಧ ಭರಿತ ಸೋಪ್‌ಗಳು, ಜೆಲ್‌ಗಳು, ಒರೆಸುವ ಬಟ್ಟೆಗಳು ಅಥವಾ ಇತರ ಸ್ತ್ರೀಲಿಂಗ ಉತ್ಪನ್ನಗಳನ್ನು ಬಳಸುವುದನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಿ.
 • ನಿಮ್ಮ ಯೋನಿಯೊಳಗೆ ಡೌಚ್ ಮಾಡಬೇಡಿ ಅಥವಾ ತೊಳೆಯಬೇಡಿ.
 • ಬಿಗಿಯಾದ ಒಳ ಉಡುಪು, ಚಿರತೆಗಳು, ಸ್ನಾನದ ಸೂಟ್‌ಗಳು ಅಥವಾ ಬೆವರುವ ಬಟ್ಟೆಗಳನ್ನು ದೀರ್ಘಕಾಲದವರೆಗೆ ಧರಿಸುವುದನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಿ.
 • ನಿಮ್ಮ ಯೋನಿಯನ್ನು ಮುಂಭಾಗದಿಂದ ಹಿಂದಕ್ಕೆ ಒರೆಸಿ. ಇದು ನಿಮ್ಮ ಗುದನಾಳದಿಂದ ಬ್ಯಾಕ್ಟೀರಿಯಾ ನಿಮ್ಮ ಯೋನಿಯೊಳಗೆ ಬರದಂತೆ ತಡೆಯುತ್ತದೆ.

ಯೋನಿ ಡಿಸ್ಚಾರ್ಜ್ ಸಮಸ್ಯೆಗಳ ಬಗ್ಗೆ ನಾನು ನನ್ನ ವೈದ್ಯರನ್ನು ಯಾವಾಗ ಸಂಪರ್ಕಿಸಬೇಕು?

ನೀವು ವೈದ್ಯರನ್ನು ಭೇಟಿ ಮಾಡಬೇಕಾದ ಕಾರಣಗಳು:

 • ನಿಮ್ಮ ಯೋನಿ ಡಿಸ್ಚಾರ್ಜ್ ಬಣ್ಣವನ್ನು ಬದಲಾಯಿಸುತ್ತದೆ, ಭಾರವಾಗಿರುತ್ತದೆ ಅಥವಾ ವಿಭಿನ್ನ ವಾಸನೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತದೆ.
 • ನಿಮ್ಮ ಯೋನಿಯ ಸುತ್ತಲೂ ತುರಿಕೆ, ಸುಡುವಿಕೆ, ಊತ ಅಥವಾ ನೋವನ್ನು ನೀವು ಗಮನಿಸಬಹುದು.
 • ನೀವು ಶ್ರೋಣಿಯ ನೋವನ್ನು ಅನುಭವಿಸುತ್ತೀರಿ.

ಯೋನಿ ಡಿಸ್ಚಾರ್ಜ್ ಆಗುವುದು ಸಹಜ. ಇದು ನಿಮ್ಮ ಯೋನಿಯ ಸ್ವಚ್ಛ ಮತ್ತು ಆರೋಗ್ಯಕರವಾದ ಮಾರ್ಗವಾಗಿದೆ. ಅನಿಯಮಿತ ವಿಸರ್ಜನೆಯ ಚಿಹ್ನೆಗಳು ಬಣ್ಣ, ಪ್ರಮಾಣ, ಸ್ಥಿರತೆ ಮತ್ತು ನೀವು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಅನುಭವಿಸುವ ವಾಸನೆಯ ಬದಲಾವಣೆಯನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುತ್ತದೆ. ನಿಮ್ಮ ಸಾಮಾನ್ಯ ವಿಸರ್ಜನೆಯು ನಿಮ್ಮ ಋತುಚಕ್ರದ ಉದ್ದಕ್ಕೂ ಬದಲಾಗಬಹುದು. ನಿಮ್ಮ ವಿಸರ್ಜನೆಯಲ್ಲಿ ನೀವು ಇತರ ಬದಲಾವಣೆಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರೆ ಅಥವಾ ನೋವು ಅಥವಾ ತುರಿಕೆಯಂತಹ ಇತರ ರೋಗಲಕ್ಷಣಗಳೊಂದಿಗೆ ಸೇರಿಕೊಂಡರೆ ನಿಮ್ಮ ವೈದ್ಯರನ್ನು ಸಂಪರ್ಕಿಸಿ. ನಿಮ್ಮ ಯೋನಿಯ ವಾಸನೆಯನ್ನು ಸುಧಾರಿಸಲು ನೀವು ಸ್ಪ್ರೇಗಳು, ಸುಗಂಧ ದ್ರವ್ಯಗಳು ಅಥವಾ ಡೌಚ್ಗಳನ್ನು ಬಳಸಬಾರದು.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here