ಪುದುಚೇರಿ ಏಕೆ ಪ್ರಸಿದ್ಧವಾಗಿದೆ? ಪುದುಚೇರಿಯ ಇತಿಹಾಸ

0
History of Puducherry Why is Pondicherry famous articles in kannada

ಪುದುಚೇರಿ ಏಕೆ ಪ್ರಸಿದ್ಧವಾಗಿದೆ? ಪುದುಚೇರಿಯ ಇತಿಹಾಸ

ಪರಿವಿಡಿ

(History of Puducherry Why is Pondicherry famous ?)

ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಫ್ರಾನ್ಸ್‌ನ ಒಂದು ಸಣ್ಣ ಭಾಗವಿದೆ ಮತ್ತು ಅದನ್ನು ಪಾಂಡಿಚೇರಿ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ. ತನ್ನ ಸಂದರ್ಶಕರನ್ನು ಆಕರ್ಷಿಸಲು ಸಾಕಷ್ಟು ಅಂಶಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಆಕರ್ಷಕ, ಸಣ್ಣ ಪಟ್ಟಣ, 2006 ರಲ್ಲಿ ಪುದುಚೇರಿ ಎಂದು ಅಧಿಕೃತ ಹೆಸರನ್ನು ಬದಲಾಯಿಸಿದ ಪಾಂಡಿಚೇರಿಯು ಒಮ್ಮೆ ಭಾರತದಲ್ಲಿನ ಅತಿದೊಡ್ಡ ಫ್ರೆಂಚ್ ವಸಾಹತುವಾಗಿತ್ತು, ಆದ್ದರಿಂದ ಭಾರೀ ಫ್ರೆಂಚ್ ಪ್ರಭಾವ. ಆಧ್ಯಾತ್ಮಿಕ ಜ್ಞಾನೋದಯವನ್ನು ಬಯಸುವ ಜನಪ್ರಿಯ ತಾಣವಾದ ಪಾಂಡಿಯು ಅತ್ಯಂತ ಗೌರವಾನ್ವಿತ ಶ್ರೀ ಅರಬಿಂದೋ ಆಶ್ರಮ ಮತ್ತು ಆರೋವಿಲ್ಲೆಗೆ ನೆಲೆಯಾಗಿದೆ, ಅಲ್ಲಿ ವಿವಿಧ ನಂಬಿಕೆಗಳು ಮತ್ತು ರಾಷ್ಟ್ರೀಯತೆಗಳ ಜನರು ಸಾಮರಸ್ಯದಿಂದ ಬದುಕುತ್ತಾರೆ.

ನಗರವು ಸುಂದರವಾದ ಕಡಲತೀರಗಳಿಗೆ ಹೆಸರುವಾಸಿಯಾಗಿದೆ. ಕುತೂಹಲಕಾರಿಯಾಗಿ, ಪಾಂಡಿಚೇರಿ ಹಲವು ವಿಧಗಳಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮ ಸಾಮಾನ್ಯ ಬೀಚ್ ಗಮ್ಯಸ್ಥಾನದಂತಿಲ್ಲ ಆದರೆ ಹೇಗಾದರೂ ಕೆಲವು ಅಂಶಗಳನ್ನು ನೀಡಲು ನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತದೆ. ಕಡಲತೀರಗಳು ಹೆಚ್ಚು ಜನಸಂದಣಿಯಿಲ್ಲ, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಸೂರ್ಯೋದಯ ಮತ್ತು ಸೂರ್ಯಾಸ್ತದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಅದ್ಭುತವಾದ ವೀಕ್ಷಣೆಗಳನ್ನು ನೀಡುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ಈಜು, ದೋಣಿಯಿಂಗ್ ಮತ್ತು ಕಯಾಕಿಂಗ್‌ನಂತಹ ಜಲ ಕ್ರೀಡೆಗಳಿಗೆ ಆತಿಥ್ಯ ವಹಿಸುತ್ತವೆ.ಮನೆಯಲ್ಲಿ ತಯಾರಿಸಿದ, ಅಧಿಕೃತ ಮತ್ತು ರುಚಿಕರವಾದ ಫ್ರೆಂಚ್ ಆಹಾರದಿಂದ ತಮಿಳುನಾಡಿನ ಸ್ಥಳೀಯ ಭಕ್ಷ್ಯಗಳವರೆಗೆ; ಪಾಂಡಿಚೇರಿಯಲ್ಲಿ, ಪಾಕಶಾಲೆಯ ಸಂತೋಷಗಳು ಹಲವು. ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಆಹಾರ ಸರಪಳಿಗಳ ಮಳಿಗೆಗಳ ಜೊತೆಗೆ ನಗರವು ಉತ್ತಮವಾದ ರೆಸ್ಟೋರೆಂಟ್‌ಗಳು ಮತ್ತು ಆಕರ್ಷಕ ಕೆಫೆಗಳಿಂದ ತುಂಬಿದೆ.

ಸುತ್ತಲೂ ನಡೆಯುವುದು ಅಥವಾ ಬೈಸಿಕಲ್‌ಗಳು ಅಥವಾ ಮೋಟಾರ್‌ಸೈಕಲ್‌ಗಳನ್ನು ಬಾಡಿಗೆಗೆ ಪಡೆಯುವುದು ಈ ಸಂತೋಷಕರ ಚಿಕ್ಕ ಪಟ್ಟಣವನ್ನು ಅನ್ವೇಷಿಸಲು ಉತ್ತಮ ಮಾರ್ಗವಾಗಿದೆ. ನೀವು ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಪಟ್ಟಣದ ಹಳೆಯ ಫ್ರೆಂಚ್ ಕ್ವಾರ್ಟರ್‌ನಲ್ಲಿ ಸಂಚರಿಸುತ್ತಿರುವಾಗ, ನೀವು ಭಾರತದಲ್ಲಿದ್ದೀರೋ ಅಥವಾ ಫ್ರಾನ್ಸ್‌ನಲ್ಲಿದ್ದೀರೋ ಎಂಬುದಕ್ಕೆ ನೀವು ಕ್ಷಣಿಕ ಲೋಪವನ್ನು ಹೊಂದಿರಬಹುದು! ವಾಸ್ತುಶಿಲ್ಪವು ಕುತೂಹಲಕಾರಿಯಾಗಿದೆ, ಕನಿಷ್ಠ ಹೇಳಲು ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಫ್ರೆಂಚ್-ಪ್ರೇರಿತವಾಗಿದೆ. ಬೂದು ಬಣ್ಣದ ಅನೇಕ ಮನೆಗಳನ್ನು ಸಹ ನೀವು ಕಾಣಬಹುದು.

ಇತಿಹಾಸ

ಭಾರತದ ಆಗ್ನೇಯ ಕರಾವಳಿಯಲ್ಲಿರುವ ಪುದುಚೇರಿ ನಗರವು ಪ್ರಾಚೀನ ಕಾಲದಿಂದ ದಾಖಲಾದ ಇತಿಹಾಸವನ್ನು ಹೊಂದಿಲ್ಲ. ಪುದುಚೇರಿಯು ಡಚ್, ಪೋರ್ಚುಗೀಸ್, ಇಂಗ್ಲಿಷ್ ಮತ್ತು ಫ್ರೆಂಚರಂತಹ ವಸಾಹತುಶಾಹಿ ಶಕ್ತಿಗಳ ಆಗಮನದ ನಂತರ ಮಾತ್ರ ಇತಿಹಾಸವನ್ನು ದಾಖಲಿಸಿದೆ. ಸಮೀಪದ ಸ್ಥಳಗಳಾದ ಅರಿಕನ್‌ಮೇಡು (ಈಗ ಅರಿಯಂಕುಪ್ಪಂ), ಕಾಕಯಂತೊಪ್ಪೆ, ವಿಲಿಯನೂರ್ ಮತ್ತು ಬಾಹುರ್, ಫ್ರೆಂಚ್ ಈಸ್ಟ್ ಇಂಡಿಯಾ ಕಂಪನಿಯು ಒಂದು ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ ಸ್ವಾಧೀನಪಡಿಸಿಕೊಂಡಿತು ಮತ್ತು ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯದ ನಂತರ ಪುದುಚೇರಿಯ ಕೇಂದ್ರಾಡಳಿತ ಪ್ರದೇಶವಾಯಿತು, ವಸಾಹತುಶಾಹಿ ಯುಗದ ಹಿಂದಿನ ಇತಿಹಾಸಗಳನ್ನು ಬರೆದಿದೆ.

ಪುದುಚೇರಿಯು ಭಾರತದೊಂದಿಗೆ ರೋಮನ್ ವ್ಯಾಪಾರಕ್ಕೆ ಒಂದು ಪ್ರಮುಖ ತಾಣವಾಗಿತ್ತು. 1937 ರಲ್ಲಿ ಅರಿಕಮೇಡುವಿನಲ್ಲಿ ರೋಮನ್ ಕುಂಬಾರಿಕೆ ಕಂಡುಬಂದಿದೆ ಎಂದು ಹಂಟಿಂಗ್‌ಫೋರ್ಡ್ ಮತ್ತಷ್ಟು ಗಮನಿಸುತ್ತಾನೆ. ಜೊತೆಗೆ, 1944 ಮತ್ತು 1949 ರ ನಡುವಿನ ಪುರಾತತ್ತ್ವ ಶಾಸ್ತ್ರದ ಉತ್ಖನನಗಳು “ಕ್ರಿ.ಶ. 1 ನೇ ಶತಮಾನದ ಮೊದಲಾರ್ಧದಲ್ಲಿ ರೋಮನ್ ಉತ್ಪಾದನೆಯ ಸರಕುಗಳನ್ನು ಆಮದು ಮಾಡಿಕೊಂಡ ವ್ಯಾಪಾರ ಕೇಂದ್ರ” ಎಂದು ತೋರಿಸಿದೆ. 1 ನೇ ಶತಮಾನದ ಎರಿಥ್ರಿಯನ್ ಸಮುದ್ರದ ಪೆರಿಪ್ಲಸ್, ಪೊಡುಕೆ ಅಥವಾ ಪೊಡುಕಾ (ಚ. 60) ಎಂಬ ಹೆಸರಿನ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯನ್ನು ಉಲ್ಲೇಖಿಸುತ್ತದೆ. ಜಿ.ಡಬ್ಲ್ಯೂ.ಬಿ. ಆಧುನಿಕ ನಗರವಾದ ಪಾಂಡಿಚೇರಿಯಿಂದ ಸುಮಾರು 2 ಮೈಲಿ (3.2 ಕಿಮೀ) ದೂರದಲ್ಲಿರುವ ಅರಿಕಮೇಡು (ಈಗ ಅರಿಯನ್ಕುಪ್ಪಂನ ಭಾಗ) ಎಂದು ಹಂಟಿಂಗ್‌ಫೋರ್ಡ್ ಗುರುತಿಸಿದ್ದಾರೆ.ಕ್ರಿ.ಶ. 4ನೇ ಶತಮಾನದ ಆರಂಭದಲ್ಲಿ, ಪುದುಚೇರಿ ಪ್ರದೇಶವು ಕಾಂಚೀಪುರಂನ ಪಲ್ಲವ ಸಾಮ್ರಾಜ್ಯದ ಭಾಗವಾಗಿತ್ತು. ಮುಂದಿನ ಶತಮಾನಗಳಲ್ಲಿ ವಿವಿಧ ದಕ್ಷಿಣದ ರಾಜವಂಶಗಳು ಪುದುಚೇರಿಯನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸಿದವು: 10 ನೇ ಶತಮಾನದಲ್ಲಿ AD. ತಂಜಾವೂರಿನ ಚೋಳರು ಸ್ವಾಧೀನಪಡಿಸಿಕೊಂಡರು, 13 ನೇ ಶತಮಾನದಲ್ಲಿ ಪಾಂಡ್ಯ ಸಾಮ್ರಾಜ್ಯದಿಂದ ಬದಲಾಯಿಸಲಾಯಿತು. ಮಧುರೈನ ಸುಲ್ತಾನರನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಿದ ಉತ್ತರದ ಮುಸ್ಲಿಂ ಆಡಳಿತಗಾರರ ಸಂಕ್ಷಿಪ್ತ ಆಕ್ರಮಣದ ನಂತರ, ವಿಜಯನಗರ ಸಾಮ್ರಾಜ್ಯವು ಭಾರತದ ಬಹುತೇಕ ಎಲ್ಲಾ ದಕ್ಷಿಣದ ಮೇಲೆ ಹಿಡಿತ ಸಾಧಿಸಿತು, ಅವರ ಅಧಿಕಾರವು 1638 ರವರೆಗೆ ಇತ್ತು, ಬಿಜಾಪುರದ ಸುಲ್ತಾನನು ಗಿಂಗಿಯನ್ನು ಆಳಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದನು.

1674 ರಲ್ಲಿ ಫ್ರೆಂಚ್ ಈಸ್ಟ್ ಇಂಡಿಯಾ ಕಂಪನಿಯು ಪಾಂಡಿಚೇರಿಯಲ್ಲಿ ವ್ಯಾಪಾರ ಕೇಂದ್ರವನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಿತು. ಈ ಹೊರಠಾಣೆ ಅಂತಿಮವಾಗಿ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಮುಖ್ಯ ಫ್ರೆಂಚ್ ವಸಾಹತು ಆಯಿತು.

ಡಚ್ ಮತ್ತು ಬ್ರಿಟಿಷ್ ವ್ಯಾಪಾರ ಕಂಪನಿಗಳು ಸಹ ಭಾರತದೊಂದಿಗೆ ವ್ಯಾಪಾರವನ್ನು ಬಯಸಿದ್ದವು. ಈ ಯುರೋಪಿಯನ್ ದೇಶಗಳ ನಡುವೆ ಯುದ್ಧಗಳು ಉಲ್ಬಣಗೊಂಡವು ಮತ್ತು ಭಾರತೀಯ ಉಪಖಂಡಕ್ಕೆ ಹರಡಿತು. ಡಚ್ಚರು 1693 ರಲ್ಲಿ ಪುದುಚೇರಿಯನ್ನು ವಶಪಡಿಸಿಕೊಂಡರು ಆದರೆ 1699 ರಲ್ಲಿ ರಿಸ್ವಿಕ್ ಒಪ್ಪಂದದ ಮೂಲಕ ಅದನ್ನು ಫ್ರಾನ್ಸ್ಗೆ ಹಿಂದಿರುಗಿಸಿದರು.

ಫ್ರೆಂಚರು 1720ರಲ್ಲಿ ಮಾಹೆ, 1731ರಲ್ಲಿ ಯಾನಮ್ ಮತ್ತು 1738ರಲ್ಲಿ ಕಾರೈಕಾಲ್ ಅನ್ನು ಸ್ವಾಧೀನಪಡಿಸಿಕೊಂಡರು. ಆಂಗ್ಲೋ-ಫ್ರೆಂಚ್ ಯುದ್ಧಗಳ ಸಮಯದಲ್ಲಿ (1742-1763), ಪುದುಚೇರಿ ಆಗಾಗ್ಗೆ ಕೈ ಬದಲಾಯಿಸಿತು. 16 ಜನವರಿ 1761 ರಂದು, ಬ್ರಿಟಿಷರು ಪುದುಚೇರಿಯನ್ನು ಫ್ರೆಂಚ್‌ನಿಂದ ವಶಪಡಿಸಿಕೊಂಡರು, ಆದರೆ ಏಳು ವರ್ಷಗಳ ಯುದ್ಧದ ಕೊನೆಯಲ್ಲಿ ಪ್ಯಾರಿಸ್ ಒಪ್ಪಂದ (1763) ಅದನ್ನು ಹಿಂದಿರುಗಿಸಿತು.1792 ರಲ್ಲಿ, ಕೌಂಟ್ ಆಫ್ ಸಿವ್ರಾಕ್‌ನ ಮಗನಾದ ಡರ್ಫೋರ್ಟ್‌ನ ವೆನಂಟ್ ಅವರನ್ನು ಪಾಂಡಿಚೇರಿಯ ಗವರ್ನರ್ ಆಗಿ ಮಾಡಲಾಯಿತು, ಅವರ ಚಿಕ್ಕಪ್ಪ ಇಮ್ಯಾನುಯೆಲ್-ಫೆಲಿಸಿಟೆ, ಡ್ಯೂಕ್ ಆಫ್ ಡ್ಯೂರಾಸ್ ಅವರಿಗೆ ಧನ್ಯವಾದಗಳು, ಅವರು 1788 ರಲ್ಲಿ ಕಂಪನಿ ಡೆಸ್ ಇಂಡೆಸ್‌ನ ಅಧ್ಯಕ್ಷರಾಗಿದ್ದರು. ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಮಿಲಿಟರಿ ವೃತ್ತಿಜೀವನದ ನಂತರ ಯುರೋಪ್‌ನಲ್ಲಿ, ವೆನಾಂಟ್ ಪಾಂಡಿಚೇರಿಯಲ್ಲಿನ ಎಲ್ಲಾ ಕ್ರಾಂತಿಕಾರಿ ಭರವಸೆಗಳನ್ನು ನಾಶಮಾಡಲು ತೀವ್ರವಾಗಿ ಹೋರಾಡಿದರು, ಏಕೆಂದರೆ ಫ್ರಾನ್ಸ್‌ನಿಂದ ಬರುವ ಗಣರಾಜ್ಯವಾದಿ ಆದರ್ಶಗಳು ಈ ಪ್ರದೇಶದ ಆರ್ಥಿಕ ಸ್ಥಿರತೆಗೆ ಬೆದರಿಕೆ ಹಾಕುತ್ತಿದ್ದವು. ಈ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಇತರ ಯುರೋಪಿಯನ್ ಶಕ್ತಿಗಳೊಂದಿಗೆ ವಾಣಿಜ್ಯ ಸಂಬಂಧಗಳನ್ನು ಕಾಪಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು ಅವರು ಹೆಚ್ಚಿನ ಕಾಳಜಿ ವಹಿಸಿದರು. ಕಿಲ್ಮೋರ್‌ನ ಕ್ಯಾಥರೀನ್ ಬ್ರೌನ್ ಅವರೊಂದಿಗಿನ ಅವರ ವಿವಾಹದ ಮೂಲಕ ಇಂಗ್ಲೆಂಡ್‌ನೊಂದಿಗಿನ ಅವರ ಸಂಪರ್ಕಗಳನ್ನು ಬಲಪಡಿಸಲಾಯಿತು. ವೆನಂಟ್ ಜುಲೈ 1792 ರಲ್ಲಿ ನಿಧನರಾದರು ಮತ್ತು ಪಾಂಡಿಚೇರಿಯ ಅವರ್ ಲೇಡಿ ಆಫ್ ಏಂಜಲ್ಸ್ ನಲ್ಲಿ ಸಮಾಧಿ ಮಾಡಲಾಯಿತು.

ಫ್ರೆಂಚ್ ಕ್ರಾಂತಿಯ ಯುದ್ಧಗಳ ಮಧ್ಯೆ ಬ್ರಿಟಿಷರು 1793 ರಲ್ಲಿ ಪಾಂಡಿಚೇರಿಯ ಮುತ್ತಿಗೆಯಲ್ಲಿ ಮತ್ತೆ ಪ್ರದೇಶವನ್ನು ಹಿಡಿತಕ್ಕೆ ತೆಗೆದುಕೊಂಡರು ಮತ್ತು 1814 ರಲ್ಲಿ ಅದನ್ನು ಫ್ರಾನ್ಸ್‌ಗೆ ಹಿಂತಿರುಗಿಸಿದರು. 1850 ರ ದಶಕದ ಅಂತ್ಯದಲ್ಲಿ ಬ್ರಿಟಿಷರು ಇಡೀ ಭಾರತದ ಮೇಲೆ ಹಿಡಿತ ಸಾಧಿಸಿದಾಗ, ಅವರು ಫ್ರೆಂಚ್‌ಗೆ ಅವಕಾಶ ನೀಡಿದರು. ದೇಶದಲ್ಲಿ ತಮ್ಮ ವಸಾಹತುಗಳನ್ನು ಉಳಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು. ಪಾಂಡಿಚೇರಿ, ಮಾಹೆ, ಯಾನಂ, ಕಾರೈಕಲ್ ಮತ್ತು ಚಂದರ್‌ನಗರ 1954 ರವರೆಗೆ ಫ್ರೆಂಚ್ ಭಾರತದ ಭಾಗವಾಗಿತ್ತು.ಫ್ರೆಂಚ್ ಆಳ್ವಿಕೆಯ ಅಂತ್ಯ

1947 ರಲ್ಲಿ ಭಾರತದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯವು ಹಿಂದಿನ ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಭಾರತದೊಂದಿಗೆ ಫ್ರಾನ್ಸ್‌ನ ಭಾರತೀಯ ಆಸ್ತಿಗಳ ಒಕ್ಕೂಟಕ್ಕೆ ಪ್ರಚೋದನೆಯನ್ನು ನೀಡಿತು. 1948 ರಲ್ಲಿ ಫ್ರಾನ್ಸ್ ಮತ್ತು ಭಾರತದ ನಡುವಿನ ಒಪ್ಪಂದವು ಫ್ರಾನ್ಸ್‌ನ ಭಾರತೀಯ ಆಸ್ತಿಯ ನಿವಾಸಿಗಳು ತಮ್ಮ ರಾಜಕೀಯ ಭವಿಷ್ಯವನ್ನು ಆರಿಸಿಕೊಳ್ಳಬೇಕೆಂದು ಷರತ್ತು ವಿಧಿಸಿತು. 1962 ರವರೆಗೂ ಫ್ರೆಂಚ್ ಭಾರತವು ಭಾರತೀಯ ಒಕ್ಕೂಟದೊಂದಿಗೆ ಡಿ ಜ್ಯೂರ್ ಒಕ್ಕೂಟವು ನಡೆಯಲಿಲ್ಲ. ವಾಸ್ತವಿಕ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ, ಅಧಿಕಾರಶಾಹಿಯು 1 ನವೆಂಬರ್ 1954 ರಂದು ಭಾರತದೊಂದಿಗೆ ಒಂದುಗೂಡಿತ್ತು. ಇದನ್ನು 1963 ರಲ್ಲಿ ಕೇಂದ್ರಾಡಳಿತ ಪ್ರದೇಶವಾಗಿ ಸಂಘಟಿಸಲಾಯಿತು. ಪುದುಚೇರಿ ಈಗ ಭಾರತದ ಭಾಗ.

ಫ್ರಾನ್ಸ್ನಿಂದ ಪ್ರತ್ಯೇಕತೆ, ಪಾಂಡಿಚೇರಿ ಮತ್ತು ಕಾರೈಕಲ್‌ನ ಸೆಷನ್

1947 ರಲ್ಲಿ ಭಾರತವು ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಆಳ್ವಿಕೆಯಿಂದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯವನ್ನು ಪಡೆದ ಸಮಯದಿಂದ, ಫ್ರಾನ್ಸ್ ಸರ್ಕಾರದೊಂದಿಗೆ ಖಂಡದಲ್ಲಿನ ಫ್ರೆಂಚ್ ವಸಾಹತುಗಳ ಸಮಸ್ಯೆಯನ್ನು ಪ್ರಸ್ತಾಪಿಸಿತು. ಪುದುಚೇರಿ ಸ್ವತಂತ್ರ ಭಾರತದೊಂದಿಗೆ ಪರಿಣಾಮಕಾರಿಯಾಗಿ ಒಂದಾಗಲು ಏಳು ವರ್ಷಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಂಡಿತು. ಈ ಗುರಿಯನ್ನು ಸಾಧಿಸಲು ರಾಜಕೀಯ ಆಂದೋಲನವು ಮೊದಲೇ ಪ್ರಾರಂಭವಾಯಿತು.

1787 ಮತ್ತು 1791 ರಲ್ಲಿ, ಫ್ರೆಂಚರು ಹೇರಿದ ಭಾರೀ ಭೂ ತೆರಿಗೆಯ ವಿರುದ್ಧ ಕಾರೈಕಲ್ ರೈತರು ಆಂದೋಲನ ನಡೆಸಿದರು. 1857 ರ ದಂಗೆಯು ಫ್ರೆಂಚ್ ವಸಾಹತುಗಳಲ್ಲಿ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರಿತು ಆದರೆ ಇದು ಆಡಳಿತಗಾರರ ಗಮನವನ್ನು ಸೆಳೆಯಲಿಲ್ಲ, ಏಕೆಂದರೆ ಘಟನೆಗಳು ಕಡಿಮೆ ಮತ್ತು ಸ್ಥಳೀಯವೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲ್ಪಟ್ಟವು. ಫ್ರೆಂಚರ ವಿರುದ್ಧ ಹೋರಾಡಲು ಜನರು ಕಾನೂನು ವಿಧಾನಗಳನ್ನು ಬಳಸಿಕೊಂಡರು. 1873 ರಲ್ಲಿ, ಪೊನ್ನುತಂಬಿ ಪಿಳ್ಳೈ ಎಂಬ ವಕೀಲರು ತಮ್ಮ ಕಾರಣವನ್ನು ಪ್ಯಾರಿಸ್ ನ್ಯಾಯಾಲಯಕ್ಕೆ ಮನವರಿಕೆ ಮಾಡಿದರು. ಪಾದರಕ್ಷೆಗಳೊಂದಿಗೆ ನ್ಯಾಯಾಲಯಕ್ಕೆ ಕಾಲಿಟ್ಟಿದ್ದಕ್ಕಾಗಿ ಪಾಂಡಿಚೇರಿಯಲ್ಲಿ ಫ್ರೆಂಚ್ ಮ್ಯಾಜಿಸ್ಟ್ರೇಟ್ ದಂಡ ವಿಧಿಸಿದ ಪ್ರಕರಣದಲ್ಲಿ ಅವರು ಗೆದ್ದರು.1927 ಮತ್ತು 1930 ರಲ್ಲಿ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳ ಪ್ರತಿಭಟನೆಗಳು ಫ್ರೆಂಚ್ ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣೆಯ ಅಂತ್ಯದ ಬಯಕೆಯನ್ನು ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಿದವು. ಮಹಾತ್ಮ ಗಾಂಧಿ, ಜವಾಹರಲಾಲ್ ನೆಹರು ಮತ್ತು ಬಾಲಗಂಗಾಧರ ತಿಲಕ್‌ರಂತಹ ನಾಯಕರು ಪಾಂಡಿಚೇರಿ ಮತ್ತು ಅದರ ಇತರ ಎನ್‌ಕ್ಲೇವ್‌ಗಳಿಗೆ ಭೇಟಿ ನೀಡಿ ಸಭೆಗಳನ್ನು ಉದ್ದೇಶಿಸಿ ಮಾತನಾಡಿದರು. 1934 ರಲ್ಲಿ, ಸ್ವತಂತ್ರಂ ಮಾಸಿಕವನ್ನು ಹಿರಿಯ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಹೋರಾಟಗಾರ ಮತ್ತು ಟ್ರೇಡ್ ಯೂನಿಯನ್ ನಾಯಕ ವಿ.ಸುಬ್ಬಯ್ಯ ಅವರು ಕಾರ್ಮಿಕರು ಮತ್ತು ದೇಶಕ್ಕಾಗಿ ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದರು.

ಟ್ರೇಡ್ ಯೂನಿಯನ್ ಅಶಾಂತಿಯನ್ನು ಸಮರ್ಥಿಸುವ ಪೋಲೀಸ್ ನಿಯಂತ್ರಣವು ವಸಾಹತುಶಾಹಿ ಸರ್ಕಾರದ ವಿರುದ್ಧ ನಾಗರಿಕ ಆಂದೋಲನವನ್ನು ಮತ್ತಷ್ಟು ಹೆಚ್ಚಿಸಿತು. 1930 ರ ಉತ್ತರಾರ್ಧದಲ್ಲಿ, ಪಾಂಡಿಚೇರಿ ಮತ್ತು ಕಾರೈಕಲ್‌ನಲ್ಲಿ ಮಹಾಜನ ಸಭೆಗಳು ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ತಳಮಟ್ಟದ ಸಂಸ್ಥೆಗಳನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಲಾಯಿತು. ಈ ಗುಂಪುಗಳು, ಟ್ರೇಡ್ ಯೂನಿಯನ್‌ಗಳ ಜೊತೆಗೂಡಿ ಅಸಹಕಾರ ಚಳವಳಿಯನ್ನು ಸಂಘಟಿಸಿದವು. ಎರಡನೆಯ ಮಹಾಯುದ್ಧದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಪುದುಚೇರಿ ಪುರುಷರು ಮತ್ತು ಸಾಮಗ್ರಿಗಳೊಂದಿಗೆ ಫ್ರಾನ್ಸ್ ಅನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸಿತು. ಫ್ರೆಂಚ್-ಭಾರತೀಯ ಸೈನಿಕರ ಸಾವುಗಳು ಎನ್‌ಕ್ಲೇವ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಅಶಾಂತಿಯನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡಿದವು.1946 ರಲ್ಲಿ, ಫ್ರೆಂಚ್ ಸ್ವಾಧೀನವನ್ನು ಭಾರತದೊಂದಿಗೆ ಸಂಯೋಜಿಸುವ ಉದ್ದೇಶದಿಂದ ಫ್ರೆಂಚ್ ಇಂಡಿಯಾ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಅನ್ನು ರಚಿಸಲಾಯಿತು.

ಮುಂದಿನ ವರ್ಷ, ಫ್ರೆಂಚ್ ಇಂಡಿಯಾ ಸ್ಟೂಡೆಂಟ್ಸ್ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ವಿಲೀನದ ಬಗ್ಗೆ ನಿರ್ಣಯವನ್ನು ಅಂಗೀಕರಿಸಿತು. ಜನವರಿ 1948 ರಲ್ಲಿ, ಫ್ರೆಂಚ್ ಪೀಪಲ್ಸ್ ಕನ್ವೆನ್ಷನ್ ಭಾರತದೊಂದಿಗೆ ಫ್ರೆಂಚ್ ಆಸ್ತಿಯನ್ನು ವಿಲೀನಗೊಳಿಸುವ ನಿರ್ಣಯವನ್ನು ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸುವ ನಿರ್ಣಯವನ್ನು ಅಂಗೀಕರಿಸಿತು. ಕಮ್ಯುನಿಸ್ಟ್ ಪಕ್ಷವು ವಿಲೀನವನ್ನು ಮಾತ್ರ ಒಪ್ಪಿಕೊಳ್ಳುವಂತೆ ಜನರನ್ನು ಕೇಳಿತು.

ಪ್ರಧಾನ ಮಂತ್ರಿ ಜವಾಹರಲಾಲ್ ನೆಹರು ನೇತೃತ್ವದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯದ ನಂತರದ ಸರ್ಕಾರವು ಫ್ರೆಂಚ್ ಭಾರತೀಯ ಪ್ರದೇಶಗಳನ್ನು ದೇಶದೊಂದಿಗೆ ಸಂಯೋಜಿಸಲು ಉತ್ಸುಕವಾಗಿತ್ತು. ಫಾ. ಜೆರೋಮ್ ಡಿ’ಸೋಜಾ – ಭಾರತದ ಸಂವಿಧಾನ ಸಭೆಯ ಸದಸ್ಯ – ಪಾಂಡಿಚೇರಿಯಲ್ಲಿ ಫ್ರೆಂಚ್ ಅಧಿಕಾರಿಗಳೊಂದಿಗೆ ಮಾತುಕತೆ ನಡೆಸಲು ಭಾರತ ಸರ್ಕಾರವು ನೇಮಕ ಮಾಡಿತು. ಈ ಮಾತುಕತೆಗಳ ಪರಿಣಾಮವಾಗಿ, ಫ್ರೆಂಚರು ಭಾರತದಲ್ಲಿನ ಫ್ರೆಂಚ್ ಪ್ರಾಂತ್ಯಗಳ ರಾಜಕೀಯ ಸ್ಥಾನಮಾನದ ಬಗ್ಗೆ ತಮ್ಮ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಜನಾಭಿಪ್ರಾಯ ಸಂಗ್ರಹಿಸಲು ಒಪ್ಪಿಕೊಂಡರು.ಆದಾಗ್ಯೂ, ಜನಾಭಿಪ್ರಾಯ ಸಂಗ್ರಹಣೆಯ ಫಲಿತಾಂಶವು ಭಾರತದೊಂದಿಗೆ ವಿಲೀನದ ಪರವಾಗಿರುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದು ಗ್ರಹಿಸಿದ ಭಾರತ ಸರ್ಕಾರವು ಜನಾಭಿಪ್ರಾಯ ಸಂಗ್ರಹಣೆಗೆ ಬೆಂಬಲವನ್ನು ಹಿಂತೆಗೆದುಕೊಂಡಿತು.

ವಿವಿಧ ಕಾರಣಗಳಿಗಾಗಿ ಪಾಂಡಿಚೇರಿಯ ಜನರು ಜನಾಭಿಪ್ರಾಯ ಸಂಗ್ರಹಣೆಯಲ್ಲಿ ಆಸಕ್ತಿ ಹೊಂದಿಲ್ಲ ಎಂದು ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಪಕ್ಷವು ಘೋಷಣೆಯನ್ನು ಹೊರಡಿಸಿತು. ಭಾರತವು ಜೂನ್ 1948 ರಲ್ಲಿ ಫ್ರಾನ್ಸ್‌ನೊಂದಿಗೆ ಒಪ್ಪಂದಕ್ಕೆ ಸಹಿ ಹಾಕಿತು, ಅದು ಜನರಿಗೆ ಅವರ ಭೂಮಿಯ ರಾಜಕೀಯ ಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ನಿರ್ಧರಿಸುವ ಅಧಿಕಾರವನ್ನು ನೀಡಿತು. ಅದರಂತೆ, ಅಕ್ಟೋಬರ್ 1948 ರಲ್ಲಿ ಪಾಂಡಿಚೇರಿ, ಕಾರೈಕಲ್ ಮತ್ತು ಯಾನಂನಲ್ಲಿ ಮುನ್ಸಿಪಲ್ ಚುನಾವಣೆಗಳು ನಡೆದವು. ಫ್ರೆಂಚ್ ಪರವಾದ ಗುಂಪಿನ ಫ್ರೆಂಚ್ ಇಂಡಿಯಾ ಸೋಷಿಯಲಿಸ್ಟ್ ಪಾರ್ಟಿಯ ಒಬ್ಬ ಚುನಾಯಿತ ಪ್ರತಿನಿಧಿಯನ್ನು ಹೊರತುಪಡಿಸಿ ಎಲ್ಲಾ ಪುರಸಭೆಗಳು. ಸಭೆಯಲ್ಲಿ ಹೊಸ ಕೌನ್ಸಿಲರ್‌ಗಳು ಫ್ರೆಂಚ್ ಸರ್ಕಾರ ನೀಡಿದ ಸ್ವಾಯತ್ತತೆಯನ್ನು ಒಪ್ಪಿಕೊಂಡರು.

ಭಾರತ ಸರ್ಕಾರವು ಏಕೀಕರಣಕ್ಕಾಗಿ ಒತ್ತಡವನ್ನು ಮುಂದುವರೆಸಿತು, ಭಾರತದೊಂದಿಗೆ ವಿಲೀನಗೊಂಡ ನಂತರ ಪುದುಚೇರಿಗೆ ಒಂದು ವಿಶಿಷ್ಟ ಸ್ಥಾನಮಾನ ಮತ್ತು ಸಹಾಯವನ್ನು ಪ್ರತಿಜ್ಞೆ ಮಾಡಿತು.

ಸುಬ್ಬಯ್ಯನ ನೇತೃತ್ವದಲ್ಲಿ ಏಕೀಕರಣ ಚಳುವಳಿಯು ವೇಗವನ್ನು ಪಡೆಯುತ್ತಿದ್ದಂತೆ, ಫ್ರೆಂಚ್ ಪರ ನಾಯಕ ಎಡ್ವರ್ಡ್ ಗೌಬರ್ಟ್ ತನ್ನ ನಿಷ್ಠೆಯನ್ನು ವಿಲೀನ ಪರ ಶಿಬಿರಕ್ಕೆ ಬದಲಾಯಿಸಿದರು. ಈ ಆಂದೋಲನವನ್ನು ಡಿ.ಕೆ.ರಾಮಾನುಜಂ ಮತ್ತು ಶ್ರೀ ಚಂದ್ರಶೇಖರ ರೆಡ್ಡಿಯವರಂತಹ ಅನೇಕ ನಾಯಕರು ಸಂಯೋಜಿಸಿದರು. ಪುದುಚೇರಿಯ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಚಳುವಳಿಯಲ್ಲಿ ಒಂದು ಮಹತ್ವದ ಘಟನೆಯು 18 ಮಾರ್ಚ್ 1954 ರಂದು ಸಂಭವಿಸಿತು, ಕಾರ್ಯಕಾರಿ ಮಂಡಳಿಯ ಸದಸ್ಯರು ಮತ್ತು ಪಾಂಡಿಚೇರಿ ಮತ್ತು ಏಳು ಪಕ್ಕದ ಕೋಮುಗಳ ಮೇಯರ್‌ಗಳು ಜನಾಭಿಪ್ರಾಯವಿಲ್ಲದೆ ಭಾರತದೊಂದಿಗೆ ವಿಲೀನಗೊಳ್ಳುವ ನಿರ್ಧಾರವನ್ನು ಘೋಷಿಸಿದರು. ಕಾರೈಕಲ್‌ನ ಎಲ್ಲಾ ಕೋಮುಗಳೂ ಇದನ್ನೇ ಅನುಸರಿಸಿದವು.ಈ ನಿರ್ಧಾರವನ್ನು ಪ್ರತಿನಿಧಿ ಸಭೆ ದೃಢೀಕರಿಸಬೇಕಿತ್ತು. ಸಮಾಜವಾದಿ ಪಕ್ಷವು ವಿಲೀನ ನಿರ್ಣಯವನ್ನು ಮಂಡಿಸಲು ತಯಾರಿ ನಡೆಸುತ್ತಿದ್ದಾಗ, ಫ್ರೆಂಚ್ ಗವರ್ನರ್ ಅಧಿವೇಶನವನ್ನು ಮುಂದೂಡುವ ಮೂಲಕ ಅದನ್ನು ವಿಫಲಗೊಳಿಸಿದರು. ಇದರಿಂದ ಕೆರಳಿದ ಸಮಾಜವಾದಿಗಳು ಹೊರವಲಯದ ಕೋಮುಗಳನ್ನು ಒಂದೊಂದಾಗಿ ವಶಪಡಿಸಿಕೊಂಡು ಪಾಂಡಿಚೇರಿಗೆ ತೆರಳಲು ಯೋಜನೆ ರೂಪಿಸಿದರು. ಕಮ್ಯುನಿಸ್ಟ್ ಪಕ್ಷವು ಪುದುಚೇರಿಯನ್ನು ಭಾರತದೊಂದಿಗೆ ವಿಲೀನಗೊಳಿಸುವ ನೇರ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಯ ಅಭಿಯಾನವನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಲು ಸಿದ್ಧವಾಗಿತ್ತು.

ಅದರಂತೆ, ಸಮಾಜವಾದಿ ಪಕ್ಷದ ನಾಯಕರು 1954 ರ ಮಾರ್ಚ್‌ನ ಕೊನೆಯ ದಿನದಂದು ನೆಟ್ಟಪಕ್ಕಂ ಪೊಲೀಸ್ ಠಾಣೆಯ ಮೇಲೆ ಭಾರತದ ರಾಷ್ಟ್ರಧ್ವಜವನ್ನು ಹಾರಿಸಿದರು. ತರುವಾಯ, ಮನ್ನಾಡಿಪೇಟ್ ಮತ್ತು ಬಹೂರ್ ಕೋಮುಗಳ ಅನೇಕ ಹಳ್ಳಿಗಳು ವಿಲೀನ ಪರ ಶಕ್ತಿಗಳ ಹಿಡಿತಕ್ಕೆ ಒಳಗಾದವು. ಕಾರೈಕಲ್ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ, ಎಲ್ಲಾ ಕೋಮುಗಳು ಮತ್ತು ಕಾರೈಕಲ್ ಪುರಸಭೆಯು ವಿಲೀನದ ಪರವಾಗಿ ನಿರ್ಣಯವನ್ನು ಅಂಗೀಕರಿಸಿತು. ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಯುವ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಸತ್ಯಾಗ್ರಹ ಆರಂಭಿಸಿತು. ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಹೋರಾಟಗಾರರ ಮೆರವಣಿಗೆಗೆ ಪೊಲೀಸರು ಲಾಠಿ ಚಾರ್ಜ್ ಮಾಡಿದರು ಮತ್ತು ಮೆರವಣಿಗೆಯಲ್ಲಿದ್ದವರು ಹೊತ್ತೊಯ್ದ ಧ್ವಜಗಳನ್ನು ಫ್ರೆಂಚ್ ಇಂಡಿಯನ್ ಪೋಲಿ ವಶಪಡಿಸಿಕೊಂಡರು, Mr. ಚಂದ್ರಶೇಖರ ರೆಡ್ಡಿಯಾರ್ ಮತ್ತು ಡಿ.ಕೆ. ರಾಮಾನುಜಂ ಅವರನ್ನು ಬಂಧಿಸಲಾಯಿತು.ಭಾರತ ಮತ್ತು ಫ್ರಾನ್ಸ್, ಮಾತುಕತೆಗಳ ನಂತರ, 13 ಅಕ್ಟೋಬರ್ 1954 ರಂದು ಫ್ರೆಂಚ್ ವಸಾಹತುಗಳ ಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ನಿರ್ಧರಿಸುವ ಕಾರ್ಯವಿಧಾನವನ್ನು ಘೋಷಿಸುವ ಜಂಟಿ ಹೇಳಿಕೆಯನ್ನು ನೀಡಿತು.

ಐದು ದಿನಗಳ ನಂತರ, 18 ಅಕ್ಟೋಬರ್ 1954 ರಂದು ಪ್ರಾತಿನಿಧಿಕ ಅಸೆಂಬ್ಲಿಯ ಚುನಾಯಿತ ಸದಸ್ಯರು ಮತ್ತು ಪಾಂಡಿಚೇರಿ ಮತ್ತು ಕಾರೈಕ್ಕಲ್ ಪುರಸಭೆಯ ಕೌನ್ಸಿಲರ್‌ಗಳು ಕಿಝೂರ್‌ನಲ್ಲಿ ಜನಾಭಿಪ್ರಾಯ ಸಂಗ್ರಹಣೆಯಲ್ಲಿ ಭಾಗವಹಿಸಿದರು. 178 ಸದಸ್ಯರ ಮತದಾನದಲ್ಲಿ, 170 ಸದಸ್ಯರ ಬಹುಪಾಲು ಸದಸ್ಯರು ಫ್ರೆಂಚ್ ಭಾರತೀಯ ಪ್ರದೇಶಗಳನ್ನು ಭಾರತ ಗಣರಾಜ್ಯದೊಂದಿಗೆ ವಿಲೀನಗೊಳಿಸಲು ಒಲವು ತೋರಿದರು. ಮೂರು ದಿನಗಳ ನಂತರ, ಫ್ರೆಂಚ್ ಪ್ರದೇಶಗಳನ್ನು ಭಾರತಕ್ಕೆ ವಸ್ತುತಃ ಹಸ್ತಾಂತರಿಸುವ ಒಪ್ಪಂದಕ್ಕೆ ಉಭಯ ದೇಶಗಳ ನಡುವೆ ನವದೆಹಲಿಯಲ್ಲಿ ಸಹಿ ಹಾಕಲಾಯಿತು.

ಮೇ 1956 ರಲ್ಲಿ ಎರಡು ದೇಶಗಳು ಸೆಷನ್ ಒಪ್ಪಂದಕ್ಕೆ ಸಹಿ ಹಾಕಿದವು. ಇದನ್ನು ಮೇ 1962 ರಲ್ಲಿ ಫ್ರೆಂಚ್ ಸಂಸತ್ತು ಅನುಮೋದಿಸಿತು. 16 ಆಗಸ್ಟ್ 1962 ರಂದು ಭಾರತ ಮತ್ತು ಫ್ರಾನ್ಸ್ ಅಂಗೀಕಾರದ ಸಾಧನಗಳನ್ನು ವಿನಿಮಯ ಮಾಡಿಕೊಂಡವು, ಅದರ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಫ್ರಾನ್ಸ್ ಭಾರತಕ್ಕೆ ತಾನು ಹೊಂದಿದ್ದ ಭೂಪ್ರದೇಶಗಳ ಮೇಲೆ ಸಂಪೂರ್ಣ ಸಾರ್ವಭೌಮತ್ವವನ್ನು ಬಿಟ್ಟುಕೊಟ್ಟಿತು. . ಪಾಂಡಿಚೇರಿ ಮತ್ತು ಕಾರೈಕಲ್, ಮಾಹೆ ಮತ್ತು ಯಾನಂನ ಇತರ ಎನ್‌ಕ್ಲೇವ್‌ಗಳು 1 ಜುಲೈ 1963 ರಿಂದ ಪುದುಚೇರಿಯ ಕೇಂದ್ರಾಡಳಿತ ಪ್ರದೇಶವಾಗಿ ಆಡಳಿತಕ್ಕೆ ಬಂದವು.

ಜೂನ್ 1948 ರ ಇಂಡೋ-ಫ್ರೆಂಚ್ ಒಪ್ಪಂದದ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ, ಆಗಸ್ಟ್‌ನಲ್ಲಿ ಚಂದ್ರನಗೋರ್‌ನಲ್ಲಿ ಮೊದಲ ಪುರಸಭೆಯ ಚುನಾವಣೆಗಳು ನಡೆದವು, ಇದರಲ್ಲಿ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಕರ್ಮಪರಿಷದ್ 24 ಸ್ಥಾನಗಳಲ್ಲಿ 22 ಸ್ಥಾನಗಳನ್ನು ಗೆದ್ದಿತು. ಹೊಸ ಮುನ್ಸಿಪಲ್ ಅಸೆಂಬ್ಲಿಯು ಭಾರತೀಯ ಒಕ್ಕೂಟದೊಂದಿಗೆ ವಿಲೀನಕ್ಕೆ ಅಗಾಧವಾಗಿ ಮತ ಹಾಕಿತು ಆದರೆ ಭಾರತ ಸರ್ಕಾರವು ನಿಯಂತ್ರಣವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವ ಮೊದಲು 9 ಜೂನ್ 1952 ರವರೆಗೆ ತೆಗೆದುಕೊಂಡಿತು. ನಂತರ, 1954 ರಲ್ಲಿ, ಚಂದ್ರನಾಗೂರ್ ಪಶ್ಚಿಮ ಬಂಗಾಳದ ಹೂಗ್ಲಿ ಜಿಲ್ಲೆಯ ಭಾಗವಾಯಿತು.ಅದರ ಮೇಯರ್ ಮತ್ತು ಯಾನಂನ ಇತರ ಪ್ರತಿನಿಧಿಗಳು ವಿಲೀನ ನಿರ್ಣಯವನ್ನು ಅಂಗೀಕರಿಸಿದ ನಂತರ ಯಾನಂನಲ್ಲಿ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗಳು ಅಸಹನೀಯವಾದವು.

ಮೇಯರ್, ಉಪ ಮೇಯರ್ ಮತ್ತು 200 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಜನರು ಭಾರತೀಯ ಒಕ್ಕೂಟದ ಪಕ್ಕದ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಆಶ್ರಯ ಪಡೆದರು. ಯಾನಂನಿಂದ ಬಂದ ಪೊಲೀಸರು ಮತ್ತು ನೇಮಕಗೊಂಡ ಜಾಗೃತರು ಭಾರತದ ನೆಲದಲ್ಲಿ ನಿರಾಶ್ರಿತರ ಮೇಲೆ ಹಲ್ಲೆ ನಡೆಸಿದರು. ದಡಾಲ ರಫೇಲ್ ರಮಣಯ್ಯ ಅವರ ನೇತೃತ್ವದಲ್ಲಿ ಶರಣರು ಯಾನಂನಲ್ಲಿ ಪಾದಯಾತ್ರೆ ನಡೆಸಿ ಆಡಳಿತವನ್ನು ತಮ್ಮದಾಗಿಸಿಕೊಂಡರು. ಭಾರತದ ರಾಷ್ಟ್ರಧ್ವಜವನ್ನು ಹಾರಿಸಿದ ನಂತರ, ಅವರು ಯಾನಂ “ವಿಮೋಚನೆ” ಎಂದು ಘೋಷಿಸುವ ನಿರ್ಣಯವನ್ನು ಅಂಗೀಕರಿಸಿದರು.

ಯಾನಂನಲ್ಲಿ ತಮ್ಮ ನೆರಳಿನಲ್ಲೇ ಮುಚ್ಚಿ, ಮಾಹೆಯಲ್ಲಿ, ಅದರ ಅಧ್ಯಕ್ಷರಾದ ಐ.ಕೆ. ಕುಮಾರನ್‌ ಪಿಕೆಟಿಂಗ್‌ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ ಆರಂಭಿಸಿದರು. ಕೆಲವು ದಿನಗಳ ನಂತರ, ನೂರಾರು ಸ್ವಯಂಸೇವಕರು ನಿರ್ವಾಹಕರ ನಿವಾಸದ ಮುಂದೆ ಪ್ರದರ್ಶನವನ್ನು ನಡೆಸಲು ಮಾಹೆಗೆ ಮೆರವಣಿಗೆ ನಡೆಸಿದರು. ಅವರನ್ನು ಎನ್‌ಕ್ಲೇವ್‌ನ ನಾಗರಿಕರು ಸೇರಿಕೊಂಡರು. 16 ಜುಲೈ 1954 ರಂದು, ಮಾಹೆಯಲ್ಲಿ 224 ವರ್ಷಗಳ ಫ್ರೆಂಚ್ ಆಡಳಿತದ ಅಂತ್ಯವನ್ನು ಸೂಚಿಸುವ ಮೂಲಕ ಕುಮಾರನ್ ಫ್ರೆಂಚ್ ಆಡಳಿತಗಾರರಿಂದ ಆಡಳಿತವನ್ನು ವಹಿಸಿಕೊಂಡರು.

 

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here