ಛತ್ ಉತ್ಸವ: ಬಿಹಾರದ ಈ ಸೂರ್ಯ ದೇವಾಲಯವು ಒಂದೂವರೆ ಲಕ್ಷ ವರ್ಷಗಳಷ್ಟು ಹಳೆಯದು.

0
Chhath Festival in Kannada

ಛತ್ ಉತ್ಸವ: ಬಿಹಾರದ ಈ ಸೂರ್ಯ ದೇವಾಲಯವು ಒಂದೂವರೆ ಲಕ್ಷ ವರ್ಷಗಳಷ್ಟು ಹಳೆಯದು, ಇದನ್ನು ಭಗವಾನ್ ವಿಶ್ವಕರ್ಮನು ನಿರ್ಮಿಸಿದನು. (Chhath_Festival)

ಹಿಂದೂ ಧರ್ಮದಲ್ಲಿ ಛತ್ ಪೂಜೆಗೆ ವಿಶೇಷ ಮಹತ್ವವಿದೆ.

ಕಾರ್ತಿಕ ಮಾಸದ ಶುಕ್ಲ ಪಕ್ಷದ ಆರನೇ ದಿನದಂದು ಛತ್ ಪೂಜೆಯನ್ನು ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಛತ್ ಪೂಜೆಯ ದಿನದಂದು, ಭಗವಾನ್ ಸೂರ್ಯ ಮತ್ತು ಛತ್ ಮೈಯನನ್ನು ಪೂಜಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಈ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, 36 ಗಂಟೆಗಳ ಹಾರ್ಡ್ ಹೈಡ್ರೇಟೆಡ್ ಉಪವಾಸವನ್ನು ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಕಾರ್ತಿಕ ಮಾಸದ ನಾಲ್ಕನೇ ದಿನ, ಮೊದಲ ದಿನ, ಎರಡನೇ ದಿನ, ಕರ್ಣ, ಮೂರನೇ ದಿನ, ಸೂರ್ಯಾಸ್ತಮಾನ ಮತ್ತು ನಾಲ್ಕನೇ ದಿನ ಉದಯಿಸುವ ಸೂರ್ಯನಿಗೆ ಅರ್ಘ್ಯವನ್ನು ನೀಡಲಾಗುತ್ತದೆ.ಛತ್ ಹಬ್ಬವನ್ನು ಮುಖ್ಯವಾಗಿ ಉತ್ತರ ಭಾರತದ ರಾಜ್ಯಗಳಲ್ಲಿ ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ (Chhath festival is mainly celebrated in North Indian states)

ಆದರೆ ಈಗ ಈ ಹಬ್ಬವನ್ನು ಪ್ರಪಂಚದಾದ್ಯಂತ ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಛಾತ್ ಹಬ್ಬದಲ್ಲಿ ಸೂರ್ಯೋದಯ ಮತ್ತು ಅಸ್ತಮಿಸುವ ಸೂರ್ಯ ಇಬ್ಬರಿಗೂ ಅರ್ಘ್ಯವನ್ನು ನೀಡುತ್ತಾನೆ. ಛತ್ ಮಹಾಪರ್ವದಲ್ಲಿ ಸೂರ್ಯನನ್ನು ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಪೂಜಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಛತ್ ಮಹಾಪರ್ವದ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ, ನಾವು ದೇಶದ ಅದ್ಭುತ ಮತ್ತು ಅದ್ಭುತವಾದ ಸೂರ್ಯ ದೇವಾಲಯದ ಬಗ್ಗೆ ಹೇಳುತ್ತೇವೆ.

ದೇಶಾದ್ಯಂತ ಅನೇಕ ಪ್ರಸಿದ್ಧ ಮತ್ತು ಪ್ರಾಚೀನ ಸೂರ್ಯನ ದೇವಾಲಯಗಳಿವೆ. ಈ ಸೂರ್ಯ ದೇವಾಲಯಗಳಲ್ಲಿ, ಕೋನಾರ್ಕ್‌ನ ಸೂರ್ಯ ದೇವಾಲಯವನ್ನು ಮೊದಲು ಹೆಸರಿಸಲಾಗಿದೆ, ಆದರೆ ಬಿಹಾರದಲ್ಲಿ ಜನರ ನಂಬಿಕೆಯ ಕೇಂದ್ರವಾಗಿರುವ ಸೂರ್ಯ ದೇವಾಲಯವಿದೆ. ಇದು ರಾಜ್ಯದ ಔರಂಗಾಬಾದ್ ಜಿಲ್ಲೆಯಲ್ಲಿರುವ ಅತ್ಯಂತ ನಿಗೂಢವಾದ ದೇವಾಲಯವಾಗಿದೆ. ಛತ್ ಮಹಾಪರ್ವದಂದು ಈ ದೇವಾಲಯದಲ್ಲಿ ಅಪಾರ ಸಂಖ್ಯೆಯ ಭಕ್ತರು ಸೇರುತ್ತಾರೆ. ಈ ದೇವಸ್ಥಾನದಲ್ಲಿ ಛತ್ ಪೂಜೆ ಮಾಡಲು ಬಿಹಾರ ಹೊರತುಪಡಿಸಿ ಹಲವು ರಾಜ್ಯಗಳಿಂದ ಜನರು ಇಲ್ಲಿಗೆ ಬರುತ್ತಾರೆ.ಈ ಪ್ರಾಚೀನ ಸೂರ್ಯ ದೇವಾಲಯವನ್ನು ಭಗವಾನ್ ವಿಶ್ವಕರ್ಮನು ಒಂದು ರಾತ್ರಿಯಲ್ಲಿ ನಿರ್ಮಿಸಿದನು (The temple was built by Lord Vishwakarma in one night)

ಹಿಂದೂ ನಂಬಿಕೆಗಳ ಪ್ರಕಾರ, ಈ ಪ್ರಾಚೀನ ಸೂರ್ಯ ದೇವಾಲಯವನ್ನು ಭಗವಾನ್ ವಿಶ್ವಕರ್ಮನು ಒಂದು ರಾತ್ರಿಯಲ್ಲಿ ನಿರ್ಮಿಸಿದನು. ಇದು ದೇಶದ ಮೊದಲ ದೇವಾಲಯವಾಗಿದ್ದು, ಇದರ ಬಾಗಿಲು ಪಶ್ಚಿಮ ದಿಕ್ಕಿನಲ್ಲಿದೆ. ಈ ದೇವಾಲಯದಲ್ಲಿ ಸೂರ್ಯನು ಏಳು ಕುದುರೆಯ ರಥವನ್ನು ಸವಾರಿ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದಾನೆ.

ಈ ಪ್ರಸಿದ್ಧ ದೇವಾಲಯದಲ್ಲಿ, ಸೂರ್ಯನು ಉದಯಿಸುವ ಸೂರ್ಯ, ಮಧ್ಯ-ಮಧ್ಯ ಸೂರ್ಯ ಮತ್ತು ಅಸ್ತಮಿಸುವ ಸೂರ್ಯನ ಮೂರು ರೂಪಗಳ ಪ್ರತಿಮೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದಾನೆ. ಇಲ್ಲಿಂದ ಛತ್ ಪೂಜೆ ಆರಂಭವಾಯಿತು ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗುತ್ತದೆ. ಛತ್ ಪೂಜೆಯಲ್ಲಿ ಈ ದೇವಾಲಯವು ಬಹಳ ಮಹತ್ವದ್ದಾಗಿದೆ.
ದೇವಾಲಯವನ್ನು ಒಂದು ಲಕ್ಷ ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದೆ ನಿರ್ಮಿಸಲಾಗಿದೆ.ಈ ದೇವಾಲಯವು ಸುಮಾರು ನೂರು ಅಡಿ ಎತ್ತರವಿದೆ. (This temple is about hundred feet high.)

ಜೊತೆಗೆ ಇದು ಪ್ರಾಚೀನ ದೇವಾಲಯದ ವಾಸ್ತುಶಿಲ್ಪ ಮತ್ತು ವಾಸ್ತುಶಿಲ್ಪದ ಅದ್ಭುತ ಉದಾಹರಣೆಯಾಗಿದೆ. ಧಾರ್ಮಿಕ ನಂಬಿಕೆಗಳ ಪ್ರಕಾರ, ಈ ದೇವಾಲಯವನ್ನು ಒಂದೂವರೆ ಲಕ್ಷ ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದೆ ನಿರ್ಮಿಸಲಾಗಿದೆ. ಈ ದೇವಾಲಯವು ಆಯತಾಕಾರದ, ಚೌಕಾಕಾರ, ಅರ್ಧವೃತ್ತಾಕಾರದ, ವೃತ್ತಾಕಾರದ, ತ್ರಿಕೋನಾಕಾರದ ಕಲ್ಲಿನಿಂದ ಮಾಡಲ್ಪಟ್ಟಿದೆ. ಅದರ ನಿರ್ಮಾಣದಲ್ಲಿ ಆಲಿಕಲ್ಲು ಅಥವಾ ಸಿಮೆಂಟ್ ಅನ್ನು ಬಳಸಲಾಗುವುದಿಲ್ಲ. ಈ ದೇವಾಲಯವನ್ನು ರಾತ್ರೋರಾತ್ರಿ ಹೇಗೆ ನಿರ್ಮಿಸಲಾಯಿತು ಎಂಬುದು ಇಲ್ಲಿಯವರೆಗೂ ನಿಗೂಢವಾಗಿದೆ.

ಈ ಪ್ರಾಚೀನ ಸೂರ್ಯ ದೇವಾಲಯವು ವಿಶಿಷ್ಟವಾದ ಕಲಾತ್ಮಕ ವೈಭವದ ಜೊತೆಗೆ ಇತಿಹಾಸಕ್ಕೂ ಹೆಸರುವಾಸಿಯಾಗಿದೆ. ಒಂದೂವರೆ ಲಕ್ಷ ವರ್ಷಗಳಷ್ಟು ಹಳೆಯದಾದ ಈ ಸೂರ್ಯ ದೇವಾಲಯವು ಔರಂಗಾಬಾದ್‌ನಿಂದ ಸುಮಾರು 18 ಕಿಲೋಮೀಟರ್ ದೂರದಲ್ಲಿದೆ. ಈ ದೇವಾಲಯವನ್ನು ಕಪ್ಪು ಮತ್ತು ಕಂದು ಕಲ್ಲುಗಳಿಂದ ನಿರ್ಮಿಸಲಾಗಿದೆ. ಈ ಸೂರ್ಯ ದೇವಾಲಯವು ಒಡಿಶಾದ ಜಗನ್ನಾಥ ದೇವಾಲಯದಂತೆ ಕಾಣುತ್ತದೆ.

ಸೂರ್ಯ ದೇವಾಲಯದ ಹೊರಗೆ ಇರುವ ಒಂದು ಶಾಸನದ ಮೇಲೆ ಬ್ರಾಹ್ಮಿ ಲಿಪಿಯಲ್ಲಿ ಒಂದು ಪದ್ಯವನ್ನು ಬರೆಯಲಾಗಿದೆ. ಈ ದೇವಾಲಯವನ್ನು ತ್ರೇತಾ ಯುಗದಲ್ಲಿ ನಿರ್ಮಿಸಲಾಗಿದೆ. ಶಾಸನದ ಮೇಲೆ ಬರೆದಿರುವ ಶ್ಲೋಕಗಳ ಪ್ರಕಾರ, ಈ ಪೌರಾಣಿಕ ದೇವಾಲಯದ ನಿರ್ಮಾಣವು 1 ಲಕ್ಷದ 50 ಸಾವಿರದ 19 ವರ್ಷಗಳು ಪೂರ್ಣಗೊಂಡಿದೆ.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here