ಉತ್ತಮ ಆಹಾರಗಳನ್ನು ಅನುಭವಿಸಿ: ಆಹಾರ-ಮೆದುಳಿನ ಸಂಪರ್ಕ

0
Feel good foods in Kannda articles

ಉತ್ತಮ ಆಹಾರಗಳನ್ನು ಅನುಭವಿಸಿ: ಆಹಾರ-ಮೆದುಳಿನ ಸಂಪರ್ಕ

The diet-brain Connection, Feel good foods

ಆಹಾರ-ಮಿದುಳಿನ ಸಂಪರ್ಕವು ಪೌಷ್ಟಿಕಾಂಶದ ಮನೋವೈದ್ಯಶಾಸ್ತ್ರ, ಕರುಳು-ಮೆದುಳಿನ ಸಂಪರ್ಕ, ಅಥವಾ “ಆಹಾರ ಮತ್ತು ಮನಸ್ಥಿತಿ” ಎಂದೂ ಸಹ ಉಲ್ಲೇಖಿಸಲ್ಪಡುತ್ತದೆ. ಇದರರ್ಥ ನಾವು ತಿನ್ನುವುದು ನಮ್ಮ ಮೆದುಳಿನ ಮೇಲೆ ನೇರವಾಗಿ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅಂತಿಮವಾಗಿ ನಮ್ಮ ಮನಸ್ಥಿತಿಗಳ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತದೆ. ಜೀವಸತ್ವಗಳು, ಖನಿಜಗಳು ಮತ್ತು ಉತ್ಕರ್ಷಣ ನಿರೋಧಕಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವಂತಹ ಉತ್ತಮ ಗುಣಮಟ್ಟದ ಆಹಾರವನ್ನು ನೀಡಿದಾಗ ಮೆದುಳು ಉತ್ತಮವಾಗಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತದೆ. ಕೆಲವು ಆಹಾರಗಳು ಖಿನ್ನತೆಯಂತಹ “ಮಾನಸಿಕ ಅಸ್ವಸ್ಥತೆಗಳ ತಡೆಗಟ್ಟುವಿಕೆ ಮತ್ತು ಚಿಕಿತ್ಸೆಯಲ್ಲಿ” ಸಹಾಯವಾಗಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತವೆ.



ಮಾನಸಿಕ ಆರೋಗ್ಯದ ಮೇಲೆ ನಮ್ಮ ಆಹಾರದ ಪ್ರಭಾವವು ಹಸಿವು ನಿಯಂತ್ರಣ ಮತ್ತು ಕರುಳಿನ ಆರೋಗ್ಯದ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರಬಹುದು. ಕರುಳಿನ ಹಾರ್ಮೋನುಗಳು ಆಹಾರ-ಮಿದುಳಿನ ಸಂಪರ್ಕದಲ್ಲಿ ತೊಡಗಿಕೊಂಡಿವೆ ಎಂದು ಸಂಶೋಧಕರು ಕಂಡುಹಿಡಿದಿದ್ದಾರೆ. ಈ ಹಾರ್ಮೋನುಗಳನ್ನು ಕರುಳಿನಿಂದ ಮೆದುಳಿಗೆ ಕಳುಹಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅರಿವಿನ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಣೆಗೆ ಕೊಡುಗೆ ನೀಡುತ್ತದೆ.

ದೀರ್ಘಕಾಲದ ಕಾಯಿಲೆಗಳ ತಡೆಗಟ್ಟುವಿಕೆಗೆ ಆಹಾರ-ಮೆದುಳಿನ ಸಂಪರ್ಕವು ನಿರ್ಣಾಯಕವಾಗಿದೆ. ಹೆಚ್ಚಿನ ಅಮೇರಿಕನ್ನರ ಆಹಾರಗಳು ಹೆಚ್ಚಿನ ಪ್ರಮಾಣದ ಸಕ್ಕರೆ, ಕಾರ್ಬೋಹೈಡ್ರೇಟ್‌ಗಳು, ಕ್ಯಾಲೋರಿಗಳು ಮತ್ತು ಕೊಬ್ಬುಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುತ್ತವೆ, ಇದು ಮಧುಮೇಹ, ಆಲ್ಝೈಮರ್ನ ಕಾಯಿಲೆ, ಹೃದ್ರೋಗ ಮತ್ತು ಸ್ಥೂಲಕಾಯತೆಗೆ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ.

ಅರಿವಿಗೆ ಆಹಾರದ ಕೊಡುಗೆಯು ಮೆಮೊರಿ ಮತ್ತು ಸಂಸ್ಕರಣೆಯ ವೇಗವನ್ನು ಮೀರಿದೆ ಮತ್ತು ಮೆದುಳಿನ ಬೆಳವಣಿಗೆಯ ಮೇಲೆ ಗಮನಾರ್ಹವಾಗಿ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತದೆ. “ಪ್ರಸವಪೂರ್ವ ಮತ್ತು ಪ್ರಸವಪೂರ್ವ ಹಂತಗಳಲ್ಲಿ ಮೆದುಳಿನ ರಚನೆಗಳ ಬೆಳವಣಿಗೆಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಅಗತ್ಯವಿರುವ ಎಲ್ಲಾ ಶಕ್ತಿ ಮತ್ತು ಪೋಷಕಾಂಶಗಳನ್ನು ಆಹಾರದಿಂದ ಹೀರಿಕೊಳ್ಳುವುದು ಮುಖ್ಯವಾಗಿದೆ.”

ಇದರರ್ಥ ಮೆದುಳಿನ ಮೇಲೆ ಆಹಾರದ ಪ್ರಭಾವವು ಜನನದ ಮೊದಲು ಪ್ರಾರಂಭವಾಗುತ್ತದೆ, ಏಕೆಂದರೆ ಶಿಶುವು ತಾಯಿಯ ಪೋಷಕಾಂಶಗಳಿಂದ ಪೋಷಣೆಯನ್ನು ಪಡೆಯುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಮೆದುಳಿನ ಬೆಳವಣಿಗೆಯ ಮೇಲೆ ಈ ಪ್ರಭಾವವು ಬಾಲ್ಯದುದ್ದಕ್ಕೂ ಮುಂದುವರಿಯುತ್ತದೆ.



ಫೀಲ್-ಗುಡ್ ಫುಡ್ಸ್

ಮನಸ್ಥಿತಿಗೆ ಪ್ರಯೋಜನಕಾರಿಯಾದ ಆಹಾರಗಳನ್ನು “ಭಾವನೆ-ಒಳ್ಳೆಯ ಆಹಾರಗಳು” ಅಥವಾ “ಮೆದುಳಿನ ಆಹಾರಗಳು” ಎಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಮೆದುಳಿನ ಆರೋಗ್ಯವನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸುವ ವಿವಿಧ ಆಹಾರ ಗುಂಪುಗಳ ಆಹಾರವನ್ನು ನೀವು ಕೆಳಗೆ ಕಾಣಬಹುದು.

ಹಣ್ಣುಗಳು ಮತ್ತು ತರಕಾರಿಗಳು

ಹಣ್ಣುಗಳು ಮತ್ತು ತರಕಾರಿಗಳು ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಆರೋಗ್ಯಕ್ಕೆ ಅಗತ್ಯವಾದ ಪೂರಕಗಳಾಗಿವೆ. ಅವು ದೇಹಕ್ಕೆ ಮಾತ್ರವಲ್ಲ ಮೆದುಳನ್ನೂ ಪೋಷಿಸುತ್ತವೆ. ಅವರ ಗುಣಲಕ್ಷಣಗಳು ಮಾನಸಿಕ ಯೋಗಕ್ಷೇಮಕ್ಕೆ ಕೊಡುಗೆ ನೀಡುತ್ತವೆ,

ಅರಿವಿನ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆ ಮತ್ತು ಭಾವನಾತ್ಮಕ ನಿಯಂತ್ರಣ. ಕೆಲವರು ಇತರರಿಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಮಾನಸಿಕ ಪ್ರಯೋಜನಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ, ಇದು ನೆನಪಿಟ್ಟುಕೊಳ್ಳಲು ಸವಾಲಾಗಿರಬಹುದು. ಆದ್ದರಿಂದ, ಮಕ್ಕಳು ಮತ್ತು ವಯಸ್ಕರು ವಿವಿಧ ಹಣ್ಣುಗಳು ಮತ್ತು ತರಕಾರಿಗಳ ಸಮತೋಲಿತ ಸೇವನೆಯನ್ನು ಸೇವಿಸುವುದನ್ನು ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಸ್ಮರಣೀಯ ಮಾರ್ಗವನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸುವುದು ಸೂಕ್ತವೆಂದು ತಜ್ಞರು ಕಂಡುಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ.



ಬಣ್ಣವನ್ನು ಅವಲಂಬಿಸಿ

“ಈಟ್ ದಿ ರೈನ್ಬೋ” ಅಥವಾ “ಈಟ್ ಬೈ ಕಲರ್” ಎಂದು ಉಲ್ಲೇಖಿಸಲಾದ ಆಹಾರದ ಪದವು ಹಣ್ಣುಗಳು ಮತ್ತು ತರಕಾರಿಗಳು ಅವುಗಳ ಬಣ್ಣವನ್ನು ಅವಲಂಬಿಸಿ ಪೌಷ್ಟಿಕಾಂಶದ ಪ್ರಯೋಜನಗಳನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ ಎಂಬ ಪರಿಕಲ್ಪನೆಯನ್ನು ಆಧರಿಸಿದೆ.

ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ನೇರಳೆ ಮತ್ತು ನೀಲಿ ಹಣ್ಣುಗಳು ಮತ್ತು ತರಕಾರಿಗಳು ಅರಿವಿನ ಮತ್ತು ಮನಸ್ಥಿತಿಗೆ ಗಮನಾರ್ಹವಾಗಿ ಪ್ರಯೋಜನವನ್ನು ನೀಡುತ್ತವೆ. ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಆರೋಗ್ಯ ಮತ್ತು ಪೌಷ್ಟಿಕಾಂಶ ಪರೀಕ್ಷೆ ಸಮೀಕ್ಷೆ (NHANES) 10 ಅಮೆರಿಕನ್ನರಲ್ಲಿ 8 ಜನರು ತರಕಾರಿಗಳು ಮತ್ತು ಹಣ್ಣುಗಳ ಎಲ್ಲಾ ಬಣ್ಣಗಳಿಗೆ ತಮ್ಮ ದೈನಂದಿನ ಅವಶ್ಯಕತೆಗಳನ್ನು ಪೂರೈಸುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದು ಕಂಡುಹಿಡಿದಿದೆ. ನೇರಳೆ ಮತ್ತು ನೀಲಿ ಬಣ್ಣಗಳು ಹೆಚ್ಚು ನಿರ್ಲಕ್ಷಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿವೆ; 88% ಜನರು ಸರಿಯಾದ ದೈನಂದಿನ ಸೇವನೆಯನ್ನು ಪೂರೈಸುವುದಿಲ್ಲ.

ಬೆರಿಹಣ್ಣುಗಳು ಮೆದುಳಿನ ಆಹಾರವಾಗಿ ಗುರುತಿಸಲ್ಪಡುವ ಒಂದು ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಹಣ್ಣು. ಅವರು ಅರಿವಿನ ಪ್ರಯೋಜನಗಳನ್ನು ಪ್ರದರ್ಶಿಸುತ್ತಾರೆ, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ವಯಸ್ಸಾದ ಉದ್ದಕ್ಕೂ, ಮಗುವಿನ ಬೆಳವಣಿಗೆ ಮತ್ತು ಅರಿವಿನ ಕುಸಿತದ ಹಂತಗಳಲ್ಲಿ. ಅವುಗಳ ಪ್ರಯೋಜನಗಳು ಸಣ್ಣ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿಯೂ ಇರುತ್ತವೆ. ಇನ್ನೂ ಅನೇಕ ಹಣ್ಣುಗಳಿವೆ, ಮತ್ತು ಸಸ್ಯಾಹಾರಿ ತಜ್ಞರು ಮೆದುಳಿನ ಆಹಾರ ಎಂದು ಗುರುತಿಸುತ್ತಾರೆ.



ನೇರಳೆ ಮತ್ತು ನೀಲಿ ಹಣ್ಣುಗಳು ಮತ್ತು ತರಕಾರಿಗಳ ಉದಾಹರಣೆಗಳು ಕೆಳಗಿವೆ:

ಹಣ್ಣುಗಳು

 • ಬೆರಿಹಣ್ಣುಗಳು
 • ಬ್ಲಾಕ್ಬೆರ್ರಿಗಳು
 • ನೇರಳೆ ದ್ರಾಕ್ಷಿಗಳು
 • ಪರ್ಪಲ್ ಪ್ಯಾಶನ್ ಹಣ್ಣು
 • ಪ್ಲಮ್ಸ್
 • ಒಣದ್ರಾಕ್ಷಿ
 • ಅಂಜೂರ
 • ತರಕಾರಿಗಳು
 • ಬದನೆ ಕಾಯಿ
 • ಬೀಟ್ಗೆಡ್ಡೆಗಳು
 • ಉಬೆ (ನೇರಳೆ ಯಾಮ್)
 • ಎಲೆಕೋಸು
 • ಕ್ಯಾರೆಟ್
 • ಆಲೂಗಡ್ಡೆ
 • ಮೂಲಂಗಿ



ಬೀಜಗಳು

ಬೀಜಗಳು ಮೆದುಳಿನ ಆರೋಗ್ಯಕ್ಕೆ ಪ್ರಯೋಜನಕಾರಿಯಾದ ಪೋಷಕಾಂಶಗಳನ್ನು ಒಯ್ಯುತ್ತವೆ. ಅವರು ವಯಸ್ಸಾದ ವಿರೋಧಿ ಗುಣಲಕ್ಷಣಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ವಯಸ್ಸಾದ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಅರಿವಿನ ಸಂರಕ್ಷಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ. ವಯಸ್ಸಾದ ಮಹಿಳೆಯರ ಅರಿವಿನ ಮೇಲೆ “ದೀರ್ಘಾವಧಿಯ ಬೀಜಗಳ ಸೇವನೆಯ” ಪ್ರಭಾವವನ್ನು ಸಂಶೋಧಕರು ಪರಿಶೀಲಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಅರಿವನ್ನು ನಿರ್ಣಯಿಸಲು ದೂರವಾಣಿಯ ಮೂಲಕ ಸಂದರ್ಶನಗಳನ್ನು ನಡೆಸಲಾಯಿತು (ನೆನಪು, ಮೌಖಿಕ ಮರುಸ್ಥಾಪನೆ, ಗಮನ ಮತ್ತು ನಿರರ್ಗಳತೆ). ಅಧ್ಯಯನವು 1995 ಮತ್ತು 2001 ರ ನಡುವೆ 70 ಅಥವಾ ಅದಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನ ವಯಸ್ಸಿನ ಜಾಗತಿಕವಾಗಿ 15,467 ಮಹಿಳೆಯರನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿತ್ತು. ವಾರಕ್ಕೆ “ಕನಿಷ್ಠ ಐದು ಬಾರಿ ಬೀಜಗಳನ್ನು” ಸೇವಿಸುವವರು ಕಡಿಮೆ ಅಡಿಕೆ ಸೇವನೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿರುವವರಿಗಿಂತ ಉತ್ತಮ ಜ್ಞಾನವನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆಂದು ಸಂಶೋಧಕರು ಕಂಡುಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ.

ವಾಲ್ ನಟ್ಸ್ ಬಹುಶಃ ಅತ್ಯಂತ ಪ್ರಸಿದ್ಧವಾದ ಮೆದುಳು-ಉತ್ತೇಜಿಸುವ ಅಡಿಕೆಯಾಗಿದೆ ಏಕೆಂದರೆ ವಾಲ್‌ನಟ್ಸ್ ಬಹಳಷ್ಟು ಪಾಲಿಅನ್‌ಸ್ಯಾಚುರೇಟೆಡ್ ಫ್ಯಾಟಿ ಆಸಿಡ್‌ಗಳನ್ನು (ಪಿಯುಎಫ್‌ಎ) ಹೊಂದಿದ್ದು ಅದನ್ನು “ಉತ್ತಮ ಕೊಬ್ಬು” ಎಂದು ಗುರುತಿಸಲಾಗಿದೆ. PUFAಗಳು ಹೃದಯದ ಆರೋಗ್ಯಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿವೆ, ಹಾಗೆಯೇ ಮೆದುಳನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸುವ ಸ್ವಯಂ ನಿರೋಧಕ ವ್ಯವಸ್ಥೆ ಮತ್ತು ನರಮಂಡಲದ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಣೆಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿವೆ. ವಾಲ್‌ನಟ್‌ಗಳು ಇತರ ಫೈಟೊಕೆಮಿಕಲ್‌ಗಳು (ಸಸ್ಯ ಸಂಯುಕ್ತಗಳು), ವಿಟಮಿನ್‌ಗಳು ಮತ್ತು ಮೆದುಳಿನಲ್ಲಿರುವ ನ್ಯೂರಾನ್‌ಗಳ ಮೇಲೆ ಧನಾತ್ಮಕವಾಗಿ ಪ್ರಭಾವ ಬೀರುವ ಇತರ ಪೋಷಕಾಂಶಗಳಿಂದ ಕೂಡಿದೆ.

ಹಣ್ಣುಗಳು, ತರಕಾರಿಗಳು ಮತ್ತು ಬೀಜಗಳು “ನರನಿರೋಧಕ”, “ಅರಿವಿನ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಸುಧಾರಿಸಬಹುದು,” ಮತ್ತು “[ಈ ಆಹಾರಗಳ] ಸೇವನೆಯು ಅರಿವಿನ ಅಪಸಾಮಾನ್ಯ ಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ತಡೆಯಬಹುದು.”



ಸಮುದ್ರಾಹಾರ ಮತ್ತು ಮೊಟ್ಟೆಗಳು

ಸಮುದ್ರಾಹಾರ ಸೇವನೆಯು ಮೆದುಳಿಗೆ ಅಗತ್ಯವಾದ ಅನೇಕ ಪೋಷಕಾಂಶಗಳನ್ನು ಪೂರೈಸುತ್ತದೆ. ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಮುದ್ರಾಹಾರವು PUFAಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುತ್ತದೆ, ಪ್ರಾಥಮಿಕವಾಗಿ ಒಮೆಗಾ-3 ಕೊಬ್ಬಿನಾಮ್ಲಗಳು, “ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಐಕೋಸಾಪೆಂಟೆನೊಯಿಕ್ (ಇಪಿಎ) ಮತ್ತು ಡೊಕೊಸಾಹೆಕ್ಸೆನೊಯಿಕ್ (ಡಿಎಚ್‌ಎ).”

ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ಮೀನುಗಳು ಒಮೆಗಾ -3 ಕೊಬ್ಬಿನಾಮ್ಲಗಳಲ್ಲಿ ಸಮೃದ್ಧವಾಗಿವೆ ಎಂದು ತಿಳಿದುಬಂದಿದೆ. ಎಲ್ಲಾ ಆಹಾರಗಳಲ್ಲಿ, ಮೀನು DHA ಮತ್ತು EPA ಎರಡರಲ್ಲೂ ಹೆಚ್ಚು ಸ್ಯಾಚುರೇಟೆಡ್ ಆಗಿದೆ. ಅವು ಪ್ರೋಟೀನ್‌ನ ಉತ್ತಮ ಮೂಲವಾಗಿದೆ, ಇದು ಮೆದುಳಿನ ಆರೋಗ್ಯಕ್ಕೆ ಅಗತ್ಯವಾಗಿರುತ್ತದೆ.

1997-2000 ರಲ್ಲಿ ನಡೆಸಿದ 392 ಮಕ್ಕಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಂತೆ ರೇಖಾಂಶದ ಅಧ್ಯಯನವು ಗರ್ಭಾವಸ್ಥೆಯಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ಬಾಲ್ಯದುದ್ದಕ್ಕೂ ಸಮುದ್ರಾಹಾರದ ಪ್ರಭಾವವನ್ನು ಪ್ರವೇಶಿಸಿತು.

ಸಂಶೋಧಕರು ಗರ್ಭಾವಸ್ಥೆಯಲ್ಲಿ ಆಹಾರವನ್ನು ಮೌಲ್ಯಮಾಪನ ಮಾಡಿದರು, “ಸ್ತನ್ಯಪಾನದ ಅವಧಿಯನ್ನು” ಗುರುತಿಸಿದರು ಮತ್ತು ನಾಲ್ಕನೇ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಅವರ ನರಗಳ ಬೆಳವಣಿಗೆಯನ್ನು ಪರಿಶೀಲಿಸಿದರು. ಮಿತವಾದ ಹೆಚ್ಚಿನ ಮೀನು ಸೇವನೆ (ವಾರಕ್ಕೆ 2-3 ಬಾರಿ), ಇತರ ಸಮುದ್ರಾಹಾರವಲ್ಲ, ಕನಿಷ್ಠ ಆರು ತಿಂಗಳ ಕಾಲ ಎದೆಹಾಲು ಮಕ್ಕಳಿಗೆ ನರಗಳ ಬೆಳವಣಿಗೆಯನ್ನು ವರ್ಧಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ನಿರ್ಧರಿಸಲಾಯಿತು. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಲೇಖಕರ ಪ್ರಕಾರ, ಸಮುದ್ರಾಹಾರ ಸೇವನೆ ಮತ್ತು ಮಕ್ಕಳ ಬೆಳವಣಿಗೆಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದಂತೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ತನಿಖೆ ಅಗತ್ಯವಿದೆ.

ಅರಿವಿನ ಬೆಳವಣಿಗೆಯ ಮೇಲೆ PUFA ಗಳು ಹೊಂದಿರುವ ಧನಾತ್ಮಕ ಪರಿಣಾಮಗಳಿಂದಾಗಿ ಮೊಟ್ಟೆಗಳು ಮತ್ತು ಸಮುದ್ರಾಹಾರ ಎರಡೂ ಪ್ರಸವಪೂರ್ವ ಮತ್ತು ಆರಂಭಿಕ ಮಕ್ಕಳ ಪ್ರಯೋಜನಗಳನ್ನು ಒದಗಿಸುತ್ತವೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಗರ್ಭಿಣಿಯರು ತಮ್ಮ ಸಮುದ್ರಾಹಾರ ಸೇವನೆಯನ್ನು ಮಿತಿಗೊಳಿಸಬೇಕು ಮತ್ತು ಕಚ್ಚಾ ಸಮುದ್ರಾಹಾರವನ್ನು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ತ್ಯಜಿಸಬೇಕು.

ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಮುದ್ರಾಹಾರವು “ನ್ಯೂರೋ-ಟಾಕ್ಸಿನ್ ಮಾಲಿನ್ಯವನ್ನು” ಉಂಟುಮಾಡಬಹುದಾದರೂ, ಗರ್ಭಾವಸ್ಥೆಯಲ್ಲಿ ಸೀಮಿತ ಪ್ರಮಾಣದ ಸಮುದ್ರಾಹಾರವನ್ನು ಸೇವಿಸುವುದರಿಂದ ಪ್ರಚಲಿತದಲ್ಲಿರುವ ನರಗಳ ಬೆಳವಣಿಗೆಯ ಪ್ರಯೋಜನಗಳಿವೆ. ಅದಕ್ಕಾಗಿಯೇ ವೈದ್ಯರು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಗರ್ಭಾವಸ್ಥೆಯಲ್ಲಿ DHA ಯೊಂದಿಗೆ ಪ್ರಸವಪೂರ್ವ ವಿಟಮಿನ್ ಅನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವಂತೆ ಶಿಫಾರಸು ಮಾಡುತ್ತಾರೆ, ಇದು ನರಗಳ ಬೆಳವಣಿಗೆ ಮತ್ತು ಅರಿವಿನ ಬೆಳವಣಿಗೆಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ.

ಸಮುದ್ರಾಹಾರದಂತಹ ಮೊಟ್ಟೆಗಳು ಒಮೆಗಾ-3 ಕೊಬ್ಬಿನಾಮ್ಲಗಳು ಮತ್ತು ಇತರ ರೀತಿಯ PUFA ಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತವೆ. ಅವು ಫೋಲೇಟ್, ವಿಟಮಿನ್ ಡಿ, ಅಯೋಡಿನ್, ವಿಟಮಿನ್ ಇ, ಬಿ 12 ಮತ್ತು ವಿಟಮಿನ್ ಎ ಯಂತಹ ವಿಟಮಿನ್‌ಗಳಿಂದ ಕೂಡಿದೆ. ಜೊತೆಗೆ, ಮೊಟ್ಟೆಗಳು ಹೆಚ್ಚಿನ ಪ್ರೋಟೀನ್ ಮತ್ತು ಲಿಪಿಡ್‌ಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುತ್ತವೆ-ಇನ್ನೊಂದು ರೀತಿಯ ಕೊಬ್ಬಿನಾಮ್ಲ.



ಮೆದುಳಿನ ಆರೋಗ್ಯಕ್ಕೆ ಪ್ರಯೋಜನಕಾರಿ ಆಹಾರಗಳು

ಡೈರಿ, ಧಾನ್ಯಗಳು, ಕಾಳುಗಳು ಮತ್ತು ಮಾಂಸದಂತಹ ಹಣ್ಣುಗಳು, ತರಕಾರಿಗಳು ಮತ್ತು ಬೀಜಗಳನ್ನು ಹೊರತುಪಡಿಸಿ ಆಹಾರ ಗುಂಪುಗಳಿಗೆ ಪೌಷ್ಟಿಕಾಂಶದ ಅಗತ್ಯತೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಇನ್ನೂ ಚರ್ಚೆಗಳು ನಡೆಯುತ್ತಿವೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಈ ಆಹಾರ ಗುಂಪುಗಳ ಸಮತೋಲಿತ ಸೇವನೆಯನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುವ ಆಹಾರಗಳು ಮೆದುಳಿನ ಆರೋಗ್ಯ ಪ್ರಯೋಜನಗಳನ್ನು ನೀಡುತ್ತವೆ ಎಂದು ಸಂಶೋಧಕರು ಕಂಡುಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ.

ಆರೋಗ್ಯಕರ ಮೆದುಳು-ಕರುಳಿನ ಸಂಪರ್ಕಕ್ಕಾಗಿ ಒಟ್ಟಾರೆ ಆರೋಗ್ಯಕ್ಕೆ ಪ್ರಯೋಜನಕಾರಿಯಾದ ತರಕಾರಿಗಳು, ಹಣ್ಣುಗಳು, ಬೀಜಗಳು ಮತ್ತು ಇತರ ಆಹಾರ ಗುಂಪುಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುವ ಆಹಾರಕ್ರಮಗಳನ್ನು ಶಿಫಾರಸು ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ.



ಈ ಕೆಲವು ಆಹಾರಕ್ರಮಗಳನ್ನು ಕೆಳಗೆ ಪಟ್ಟಿ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ:

 • ಮೆಡಿಟರೇನಿಯನ್ ಆಹಾರ: ಆಲಿವ್ ಎಣ್ಣೆಗಳಂತಹ ಮೊನೊಸಾಚುರೇಟೆಡ್ ಕೊಬ್ಬುಗಳನ್ನು (MUFAs) ಸಂಯೋಜಿಸುತ್ತದೆ. ಈ ಆಹಾರವು ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ತರಕಾರಿಗಳು, ಹಣ್ಣುಗಳು, ಧಾನ್ಯಗಳು, ಬೀಜಗಳು, ಮೀನುಗಳು ಮತ್ತು ಸಸ್ಯ ಪ್ರೋಟೀನ್‌ಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುತ್ತದೆ. ಮೆಡಿಟರೇನಿಯನ್ ಆಹಾರವು ಕೆಂಪು ಮಾಂಸ ಮತ್ತು ಸಂಸ್ಕರಿಸಿದ ಸಕ್ಕರೆ ಮತ್ತು ಧಾನ್ಯಗಳ ಸೇವನೆಯನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಈ ರೀತಿಯ ಆಹಾರವು ಕರುಳಿನ ಆರೋಗ್ಯ ಮತ್ತು ರೋಗ ತಡೆಗಟ್ಟುವಿಕೆಗೆ ಪ್ರಯೋಜನಗಳನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ. ಮೆಡಿಟರೇನಿಯನ್ ಆಹಾರವು ಹೆಚ್ಚುವರಿಯಾಗಿ ಅರಿವಿನ ಕುಸಿತವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ.
 • ಕೆಟೋಜೆನಿಕ್ ಆಹಾರ (ಕೀಟೊ): ಕೀಟೊ ಆಹಾರವು ಇತ್ತೀಚೆಗೆ “ಅಲ್ಪಾವಧಿಯ ತೂಕ ನಷ್ಟಕ್ಕೆ” ಜನಪ್ರಿಯ ಮೂಲವಾಗಿದೆ. ಇದು ಕಡಿಮೆ ಕಾರ್ಬೋಹೈಡ್ರೇಟ್ ಆಹಾರವಾಗಿದೆ, ಇದು ಹೆಚ್ಚಿನ ಪ್ರಮಾಣದ ಕೊಬ್ಬು ಮತ್ತು ಮಧ್ಯಮ ಪ್ರೋಟೀನ್ ಅನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುತ್ತದೆ. ಪ್ರಾಣಿಗಳ ಅಧ್ಯಯನಗಳು ಈ ಆಹಾರವು ಅರಿವಿನ ಪ್ರಯೋಜನಗಳನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ ಎಂಬುದಕ್ಕೆ ಪುರಾವೆಗಳನ್ನು ಒದಗಿಸಿದೆ.
 • DASH (ಅಧಿಕ ರಕ್ತದೊತ್ತಡವನ್ನು ನಿಲ್ಲಿಸಲು ಆಹಾರ ವಿಧಾನ) ಆಹಾರ: ಇದು ಕಡಿಮೆ-ಕೊಬ್ಬಿನ ಮತ್ತು ಕಡಿಮೆ-ಸೋಡಿಯಂ ಆಹಾರವಾಗಿದೆ, ಇದು ಬಹಳಷ್ಟು PUFA ಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ನೇರ ಮಾಂಸ, ಕೋಳಿ, ಮೀನು, ಧಾನ್ಯಗಳು, ಬೀಜಗಳು, ಹಣ್ಣುಗಳು, ತರಕಾರಿಗಳು, ಮತ್ತು ಕಡಿಮೆ-ಕೊಬ್ಬು ಅಥವಾ ಕೊಬ್ಬು ರಹಿತ ಡೈರಿ ಉತ್ಪನ್ನಗಳು.1A ಸಂಶೋಧನಾ ಅಧ್ಯಯನವು DASH ಆಹಾರದ ದೀರ್ಘಾವಧಿಯ ಪರಿಣಾಮಗಳನ್ನು ಉತ್ತಮ ಅರಿವಿಗೆ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ಕಂಡುಹಿಡಿದಿದೆ. DASH ಆಹಾರಕ್ರಮವನ್ನು ಮೆಡಿಟರೇನಿಯನ್ ಆಹಾರದೊಂದಿಗೆ ಸಂಯೋಜಿಸುವುದು ಹೆಚ್ಚು ಅರಿವಿನ ಪರಿಣಾಮವನ್ನು ಬೀರುತ್ತದೆ ಎಂದು ಸಂಶೋಧಕರು ಶಂಕಿಸಿದ್ದಾರೆ.



ಒಳ್ಳೆಯ ಆಹಾರದ ಪ್ರಯೋಜನಗಳು

“ಭಾವನೆ-ಒಳ್ಳೆಯ ಆಹಾರಗಳು” ಅಥವಾ ಮೆದುಳಿನ ಆಹಾರಗಳು ಎಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾದ ಆಹಾರಗಳನ್ನು ಸೇವಿಸುವುದರಿಂದ ಹಲವಾರು ಪ್ರಯೋಜನಗಳಿವೆ, ಉದಾಹರಣೆಗೆ:

 • ನರವೈಜ್ಞಾನಿಕ ಅಸ್ವಸ್ಥತೆಗಳು ಮತ್ತು ಮಾನಸಿಕ ಅಸ್ವಸ್ಥತೆಗಳನ್ನು ತಡೆಯಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ
 • ಮೆದುಳಿನ ಬೆಳವಣಿಗೆಗೆ ಕೊಡುಗೆ ನೀಡಲು
 • ಅರಿವನ್ನು ವರ್ಧಿಸಲು (ಮೆಮೊರಿ, ಪ್ರಕ್ರಿಯೆ ವೇಗ ಮತ್ತು ಗಮನ)
 • ಮಾನಸಿಕ ಸ್ಪಷ್ಟತೆಯನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಲು
 • ಮೆದುಳಿನ ಮಂಜು ಮತ್ತು ಮಾನಸಿಕ ಆಯಾಸವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಲು
 • ಆತಂಕ ಮತ್ತು ಖಿನ್ನತೆಯನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಲು
 • ಭಾವನೆಗಳನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸಲು
 • ಹಾರ್ಮೋನ್ ಸಮತೋಲನಕ್ಕೆ ಕೊಡುಗೆ ನೀಡಲು
 • ರೋಗನಿರೋಧಕ ಶಕ್ತಿಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಲು
 • ಉರಿಯೂತದ ಗುಣಲಕ್ಷಣಗಳನ್ನು ನೀಡಲು
 • ದೀರ್ಘಕಾಲದ ಕಾಯಿಲೆಗಳ ಅಪಾಯವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಲು
 • ಶಕ್ತಿಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಲು

ಮೇಲೆ ತಿಳಿಸಿದ ಆಹಾರಗಳನ್ನು ವೈಜ್ಞಾನಿಕವಾಗಿ ಸಾರ್ವಜನಿಕರಿಗೆ ಶಿಫಾರಸು ಮಾಡಲಾಗಿದೆ. ಈ ಆಹಾರಗಳು ನಿಮಗೆ ಸರಿಹೊಂದುವುದಿಲ್ಲ, ಬಹುಶಃ ಅಲರ್ಜಿಗಳು, ಆರೋಗ್ಯ ಕಾಳಜಿಗಳು ಅಥವಾ ಆಹಾರದ ನಿರ್ಬಂಧಗಳಿಂದಾಗಿ. ನಿಮ್ಮ ಆಹಾರದಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ಆಹಾರವನ್ನು ಅಳವಡಿಸುವ ಬಗ್ಗೆ ನೀವು ಕಾಳಜಿವಹಿಸುತ್ತಿದ್ದರೆ, ಹಾಗೆ ಮಾಡುವ ಮೊದಲು ನಿಮ್ಮ ವೈದ್ಯರೊಂದಿಗೆ ಮಾತನಾಡಿ. ಅಲ್ಲದೆ, ಪ್ರತಿ ಆಹಾರವು ಎಲ್ಲರಿಗೂ ಅಲ್ಲ ಎಂದು ನೆನಪಿಡಿ.



ನಿಮಗೆ ಯಾವುದು ಉತ್ತಮ ಎಂಬುದನ್ನು ಕಂಡುಕೊಳ್ಳಿ

ನೀವು ಹುಡುಕುತ್ತಿರುವ ಪ್ರಯೋಜನಗಳನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ. ವಿಭಿನ್ನ ಆಹಾರ ಪದ್ಧತಿಗಳಿಗೆ ಪರಿವರ್ತನೆಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮನ್ನು ನಿರ್ಣಯಿಸದಿರಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುವುದು ಅಷ್ಟೇ ಮುಖ್ಯ. ಹೊಸ ಜೀವನಶೈಲಿ ಅಭ್ಯಾಸವನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸುವುದು ಒಂದು ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯಾಗಿದ್ದು ಅದು ಸ್ಥಾಪಿಸಲು ಸಮಯ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ. ಈ ಆಹಾರಗಳು ನಿಮ್ಮ ಮಾನಸಿಕ, ಅರಿವಿನ ಮತ್ತು ದೈಹಿಕ ಆರೋಗ್ಯಕ್ಕೆ ಅನೇಕ ಪ್ರಯೋಜನಗಳನ್ನು ನೀಡಬಹುದು, ಆದರೆ ಪ್ರತಿ ಮೆದುಳು ಮತ್ತು ಮನಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುವ ಆಹಾರವನ್ನು ನಿಮ್ಮ ದೈನಂದಿನ ಆಹಾರದಲ್ಲಿ ಸೇರಿಸುವುದು ಕಷ್ಟ.

ಆದ್ದರಿಂದ, ಹೆಚ್ಚು ಸಮತೋಲಿತ ಆಹಾರವನ್ನು ಹೊಂದಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುವಾಗ ಪ್ರಾಯೋಗಿಕವಾಗಿರುವುದು ಅತ್ಯಗತ್ಯ. ಪ್ರತಿ ದಿನವೂ ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ “ಭಾವನೆ-ಒಳ್ಳೆಯ ಆಹಾರಗಳು” ತುಂಬಿರುವುದಿಲ್ಲ, ಮತ್ತು ನೀವು ಅದರ ಬಗ್ಗೆ ಕೆಟ್ಟದ್ದನ್ನು ಅನುಭವಿಸಬೇಕಾಗಿಲ್ಲ. ನಿಧಾನವಾಗಿ ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿ-ಇಂದು ನಿಮ್ಮ ಊಟಕ್ಕೆ ಒಂದು ಉತ್ತಮವಾದ ಆಹಾರವನ್ನು ಸೇರಿಸಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿ. ಬಹುಶಃ ನಾಳೆ, ನೀವು ವಿಭಿನ್ನವಾದ ಒಳ್ಳೆಯ ಆಹಾರವನ್ನು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿ ಮತ್ತು ಅದು ಹೇಗೆ ನಡೆಯುತ್ತದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ನೋಡಿ. ಯಾವ ಆಹಾರಗಳು ಉತ್ತಮ ರುಚಿ, ಒಳ್ಳೆಯ ಭಾವನೆ ಮತ್ತು ನಿಮಗಾಗಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತವೆ ಎಂಬುದರ ಕುರಿತು ಕುತೂಹಲದಿಂದ ಇರಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿ.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here