ಮಹಾ ನವಮಿಯ ಆಚರಣೆಗಳು

0
Rituals of Maha Navami in Kannada

ಮಹಾ ನವಮಿಯ ಆಚರಣೆಗಳು

Rituals of Maha Navami in Kannada

ಮಹಾ ನವಮಿಯು ನವರಾತ್ರಿ ಉತ್ಸವದ ಒಂಬತ್ತನೇ ದಿನವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ನವರಾತ್ರಿಯ ಅಂತ್ಯವಾದ ವಿಜಯ ದಶಮಿಯ ಮೊದಲು ಪೂಜೆಯ ಅಂತಿಮ ದಿನವಾಗಿದೆ. ಈ ದಿನದಂದು, ದೇಶದ ವಿವಿಧ ಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ ದುರ್ಗಾದೇವಿಯನ್ನು ವಿವಿಧ ರೂಪಗಳಲ್ಲಿ ಪೂಜಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.ಮಹಾ ನವಮಿಯನ್ನು ಯಾವಾಗ ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ?

ಭಾರತೀಯ ತಿಂಗಳ ಅಶ್ವಿನಾದಲ್ಲಿ ಮಹಾ ನವಮಿಯನ್ನು ಶುಕ್ಲ ಪಕ್ಷದ ನವಮ್ (ಅಥವಾ ಒಂಬತ್ತನೇ) ದಿನದಂದು ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಇಂಗ್ಲಿಷ್ ಕ್ಯಾಲೆಂಡರ್ ಪ್ರಕಾರ, ಇದು ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್ ಮತ್ತು ಅಕ್ಟೋಬರ್ನಲ್ಲಿ ಬರುತ್ತದೆ.

ಮಹಾ ನವಮಿಯ ಆಧ್ಯಾತ್ಮಿಕ ಮಹತ್ವ

ಪೌರಾಣಿಕ ಕಥೆಗಳ ಪ್ರಕಾರ, ರಾಕ್ಷಸರ ರಾಜ ಮಹಿಷಾಸುರನ ವಿರುದ್ಧ ದೇವಿ ದುರ್ಗೆಯ ಯುದ್ಧವು ಒಂಬತ್ತು ದಿನಗಳ ಕಾಲ ನಡೆಯಿತು. ಒಂಬತ್ತನೇ ದಿನವು ದೇವಿಯು ತನ್ನ ಶಕ್ತಿ ಮತ್ತು ಬುದ್ಧಿವಂತಿಕೆಯಿಂದ ದುಷ್ಟರನ್ನು ಗೆಲ್ಲುವ ಕೊನೆಯ ದಿನವಾಗಿದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ ಮಹಾ ನವಮಿಯನ್ನು ವಿಜಯ ದಶಮಿಯಂದು ಹೊಸದನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುವ ಮುನ್ನಾದಿನವೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.ಮಹಾ ನವಮಿಯ ಆಚರಣೆಗಳು

ಈ ದಿನ, ದುರ್ಗಾ ದೇವಿಯನ್ನು ಸರಸ್ವತಿ ಎಂದು ಪೂಜಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ – ಜ್ಞಾನ ಮತ್ತು ಬುದ್ಧಿವಂತಿಕೆಯ ದೇವತೆ. ದಕ್ಷಿಣ ಭಾರತದಲ್ಲಿ, ಆಯುಧ ಪೂಜೆಯನ್ನು ಏರ್ಪಡಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ದೇವಿಯ ಜೊತೆಗೆ, ಉಪಕರಣಗಳು, ಯಂತ್ರೋಪಕರಣಗಳು, ಸಂಗೀತ ಉಪಕರಣಗಳು, ಪುಸ್ತಕಗಳು ಮತ್ತು ವಾಹನಗಳು ಸೇರಿದಂತೆ ಎಲ್ಲಾ ರೀತಿಯ ಉಪಕರಣಗಳನ್ನು ಅಲಂಕರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಪೂಜಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ವಿಜಯ ದಶಮಿಯಂದು ಯಾವುದೇ ಹೊಸ ಕೆಲಸವನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುವ ಮೊದಲು ಈ ದಿನವನ್ನು ಪ್ರಮುಖವೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

ದಕ್ಷಿಣ ಭಾರತದ ಅನೇಕ ಸ್ಥಳಗಳಲ್ಲಿ ಮಕ್ಕಳು ಈ ದಿನದಂದು ಶಾಲೆಗೆ ಹೋಗಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುತ್ತಾರೆ.

ಉತ್ತರ ಮತ್ತು ಪೂರ್ವ ಭಾರತದಲ್ಲಿ, ಅನೇಕ ಸ್ಥಳಗಳಲ್ಲಿ ಈ ದಿನದಂದು ಕನ್ಯಾ ಪೂಜೆಯನ್ನು ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ. ಈ ಆಚರಣೆಯ ಪ್ರಕಾರ, ಒಂಬತ್ತು ಯುವ ಕನ್ಯೆಯ ಹುಡುಗಿಯರನ್ನು ದುರ್ಗಾ ದೇವಿಯ ಒಂಬತ್ತು ರೂಪಗಳಾಗಿ ಪೂಜಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಅವರ ಪಾದಗಳನ್ನು ತೊಳೆದು, ಕುಂಕುಮ ಮತ್ತು ಶ್ರೀಗಂಧದ ಪೇಸ್ಟ್ ಅನ್ನು ಅವುಗಳ ಮೇಲೆ ಅನ್ವಯಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ; ಅವರಿಗೆ ಧರಿಸಲು ಹೊಸ ಬಟ್ಟೆಗಳನ್ನು ನೀಡಲಾಗುತ್ತದೆ, ಮತ್ತು ನಂತರ ಅವರನ್ನು ಮಂತ್ರಗಳು ಮತ್ತು ಧೂಪದ್ರವ್ಯಗಳಿಂದ ಪೂಜಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಅವರಿಗಾಗಿ ವಿಶೇಷ ಆಹಾರವನ್ನು ಬೇಯಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಭಕ್ತರಿಂದ ಪ್ರೀತಿ ಮತ್ತು ಗೌರವದ ಸಂಕೇತವಾಗಿ ಅವರಿಗೆ ಉಡುಗೊರೆಗಳನ್ನು ನೀಡಲಾಗುತ್ತದೆ.ಪೂರ್ವ ಭಾರತದಲ್ಲಿ, ಮಹಾ ನವಮಿಯು ದುರ್ಗಾ ಪೂಜೆಯ ಮೂರನೇ ದಿನವಾಗಿದೆ. ಇದು ಪವಿತ್ರ ಸ್ನಾನದಿಂದ ಪ್ರಾರಂಭವಾಗುತ್ತದೆ, ನಂತರ ಶೋಧಸೋಪಾಚಾರ ಪೂಜೆಯನ್ನು ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ. ಈ ದಿನ, ದೇವಿ ದುರ್ಗೆಯನ್ನು ಮಹಿಷಾಸುರಮರ್ದಿನಿ ಎಂದು ಪೂಜಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ, ಅಂದರೆ ಎಮ್ಮೆ ರಾಕ್ಷಸನಾದ ಮಹಿಷಾಸುರನನ್ನು ಕೊಂದ ದೇವಿ. ಈ ದಿನದಂದು ರಾಕ್ಷಸನು ಅಂತಿಮವಾಗಿ ನಾಶವಾದನು ಎಂದು ನಂಬಲಾಗಿದೆ.

ನವಮಿ ಪೂಜೆಯ ಕೊನೆಯಲ್ಲಿ ನವಮಿ ಹೋಮದ ವಿಶೇಷ ಆಚರಣೆಯನ್ನು ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ. ಈ ದಿನದಂದು ಮಾಡುವ ಪೂಜೆಯು ನವರಾತ್ರಿ ಹಬ್ಬದ ಎಲ್ಲಾ ಒಂಬತ್ತು ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಮಾಡುವ ಪೂಜೆಗೆ ಸಮಾನವಾಗಿದೆ ಎಂದು ನಂಬಲಾಗಿದೆ.ಕೆಲವು ಸ್ಥಳಗಳಲ್ಲಿ, ನವಮಿ ಬಲಿಯ ಪುರಾತನ ಸಂಪ್ರದಾಯ ಅಥವಾ ಪ್ರಾಣಿಗಳ ಬಲಿಯನ್ನು ಇನ್ನೂ ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಆಂಧ್ರಪ್ರದೇಶದ ಕೆಲವು ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ನವಮಿಯಂದು ಬತ್ತುಕಮ್ಮ ಹಬ್ಬ ನಡೆಯುತ್ತದೆ. ಈ ಹೆಸರು ಸುಂದರವಾದ ಹೂವಿನಿಂದ ಪ್ರೇರಿತವಾಗಿದೆ. ಈ ಪೂಜೆಯನ್ನು ಹಿಂದೂ ಮಹಿಳೆಯರು ಮಾಡುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಹೂವುಗಳನ್ನು ಶಂಕುವಿನಾಕಾರದ ಆಕಾರದಲ್ಲಿ ಏಳು ಪದರಗಳ ರೂಪದಲ್ಲಿ ಜೋಡಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಅವುಗಳನ್ನು ದುರ್ಗೆಯ ರೂಪವಾದ ಗೌರಿ ದೇವಿಗೆ ಅರ್ಪಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಈ ಹಬ್ಬವು ಹೆಣ್ತನದ ವೈಭವ ಮತ್ತು ಸೌಂದರ್ಯವನ್ನು ಆಚರಿಸುತ್ತದೆ. ಈ ದಿನ ಮಹಿಳೆಯರು ಹೊಸ ಬಟ್ಟೆ ಮತ್ತು ಆಭರಣಗಳನ್ನು ಧರಿಸುತ್ತಾರೆ.

ಈ ದಿನದಂದು ನಡೆಯುವ ಇತರ ಪೂಜೆಗಳೆಂದರೆ ಸುವಾಸಿನಿ ಪೂಜೆ ಮತ್ತು ದಂಪತಿ ಪೂಜೆ.

ಮೈಸೂರಿನಲ್ಲಿ, ಈ ದಿನ, ರಾಜನ ಖಡ್ಗವನ್ನು ಪೂಜಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಸಚಿತ್ರ ಆನೆಗಳು ಮತ್ತು ಒಂಟೆಗಳ ಮೇಲೆ ಮೆರವಣಿಗೆಯಲ್ಲಿ ಕರೆದೊಯ್ಯಲಾಗುತ್ತದೆ.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here