ನಿಮ್ಮ ಮನಸ್ಸನ್ನು ಆರೋಗ್ಯವಾಗಿರಿಸಿಕೊಳ್ಳುವುದು ಹೇಗೆ

0
How to Keeping Your Mind Healthy in Kannada

ನಿಮ್ಮ ಮನಸ್ಸನ್ನು ಆರೋಗ್ಯವಾಗಿರಿಸಿಕೊಳ್ಳುವುದು ಹೇಗೆ 

How to Keeping Your Mind Healthy

ನಾವು ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ಮಾನಸಿಕ ಆರೋಗ್ಯ ಸಮಸ್ಯೆಗಳ ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕದ ಮಧ್ಯದಲ್ಲಿದ್ದೇವೆ ಎಂದು ತೋರುತ್ತದೆ. ಖಿನ್ನತೆ, ಆತಂಕ ಮತ್ತು ಇತರ ಮಾನಸಿಕ ಕಾಯಿಲೆಗಳು ಹಿಂದೆಂದಿಗಿಂತಲೂ ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿವೆ, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಯುವ ಜನರಲ್ಲಿ. ಈ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗಳನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಲು ನಾವು ಏನಾದರೂ ಮಾಡಬಹುದೇ ಎಂಬುದು ದೊಡ್ಡ ಪ್ರಶ್ನೆ.

ದೈಹಿಕ ಆರೋಗ್ಯವನ್ನು ಕಾಪಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು ‘ದಿನಕ್ಕೆ ಐದು’ ಅಥವಾ ಪ್ರತಿದಿನ ಐದು ಭಾಗಗಳ ಹಣ್ಣು ಅಥವಾ ತರಕಾರಿಗಳನ್ನು ತಿನ್ನುವ ಪ್ರಾಮುಖ್ಯತೆ ನಮಗೆಲ್ಲರಿಗೂ ತಿಳಿದಿದೆ. ನಿಖರವಾದ ಸಂಖ್ಯೆಯ ಹಿಂದಿನ ವಿಜ್ಞಾನವು ಬಹುಶಃ ಸ್ವಲ್ಪ ಸಂಶಯಾಸ್ಪದವಾಗಿದ್ದರೂ, ಆರೋಗ್ಯವನ್ನು ಕಾಪಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು ಚೆನ್ನಾಗಿ ತಿನ್ನುವ ಪ್ರಾಮುಖ್ಯತೆಯು ಸಂದೇಹವಿಲ್ಲ.

ಆದರೆ ಮನಸ್ಸಿನ ಬಗ್ಗೆ ಏನು? ನಿಮ್ಮ ಮನಸ್ಸನ್ನು ಆರೋಗ್ಯವಾಗಿಡಲು ನೀವು ಮಾಡಬೇಕಾದ ಅಥವಾ ಮಾಡಬಾರದ ವಿಷಯಗಳಿವೆಯೇ?

ಎಲ್ಲಾ ಮಾನಸಿಕ ಆರೋಗ್ಯ ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಲು ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬರಿಗೂ ಸಾಧ್ಯ ಎಂದು ಯಾರೂ ಸೂಚಿಸುವುದಿಲ್ಲ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಅನೇಕ ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಆರೋಗ್ಯಕರ ಮನಸ್ಸನ್ನು ಕಾಪಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು ಮಾಡಬಹುದಾದ ಕೆಲಸಗಳಿವೆ ಎಂದು ಒಪ್ಪಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ.ಸೌಂಡ್ ಮೈಂಡ್, ಸೌಂಡ್ ಬಾಡಿ (Sound Mind, Sound Body)

ಲ್ಯಾಟಿನ್ ಟ್ಯಾಗ್‌ನ ಹಿಂದೆ ‘ಮೆನ್ಸ್ ಸನಾ ಇನ್ ಕಾರ್ಪೋರ್ ಸಾನೋ’ ಅಥವಾ ‘ಸೌಂಡ್ ಮೈಂಡ್ ಇನ್ ಎ ಸೌಂಡ್ ಮೈಂಡ್’ ಹಿಂದೆ ಒಂದು ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಪ್ರಮಾಣದ ಸತ್ಯವಿದೆ.

ತಮ್ಮ ದೈಹಿಕ ಆರೋಗ್ಯದಲ್ಲಿ ದೀರ್ಘಕಾಲದ ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಜನರು ಮಾನಸಿಕ ಆರೋಗ್ಯದ ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಸಹ ಅನುಭವಿಸುತ್ತಾರೆ ಎಂಬುದರಲ್ಲಿ ಎರಡು ಮಾತಿಲ್ಲ. ಇದು ಬಹುಶಃ ಆಶ್ಚರ್ಯವೇನಿಲ್ಲ, ಏಕೆಂದರೆ ನಿರಂತರವಾದ ನೋವನ್ನು ನಿಭಾಯಿಸಲು ಕಷ್ಟವಾಗುತ್ತದೆ, ಅಥವಾ ದೀರ್ಘಾವಧಿಯ ದೈಹಿಕ ಆರೋಗ್ಯ ಸಮಸ್ಯೆಯೊಂದಿಗೆ ಹೋಗುವ ದುರ್ಬಲತೆ.

ಆದಾಗ್ಯೂ, ಹೆಚ್ಚು ಮೇಲ್ನೋಟದ ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿ, ನಿಮ್ಮನ್ನು ದೈಹಿಕವಾಗಿ ನೋಡಿಕೊಳ್ಳುವುದು ನಿಮ್ಮ ಬಗ್ಗೆ ಉತ್ತಮ ಭಾವನೆ ಮೂಡಿಸುತ್ತದೆ. ನೀವು ದೈಹಿಕವಾಗಿ ಸದೃಢರಾಗಿದ್ದರೆ ನಿಮ್ಮ ಸಮಯ ಮತ್ತು ಶಕ್ತಿಯ ಮೇಲಿನ ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಟ್ಟದ ಬೇಡಿಕೆಗಳನ್ನು ನಿಭಾಯಿಸುವುದು ಖಂಡಿತವಾಗಿಯೂ ಸುಲಭ.

ಆದರೂ, ನಿಮ್ಮ ಮನಸ್ಸು ಆರೋಗ್ಯವಾಗಿರಲು ನೀವು ನಿಜವಾಗಿ ಏನು ಮಾಡಬೇಕು?ಸರಿಯಾದ ಆಹಾರವನ್ನು ತಿನ್ನುವುದು (Eating the Right Food)

ದೈಹಿಕ ಆರೋಗ್ಯಕ್ಕೆ ಉತ್ತಮ ಆಹಾರ ಸೇವನೆ ಅತ್ಯಗತ್ಯ. ಬೆಳೆಯುತ್ತಿರುವ ಪುರಾವೆಯು ನಿಮ್ಮ ಮನಸ್ಸಿಗೆ ಸಹ ವ್ಯತ್ಯಾಸವನ್ನುಂಟುಮಾಡುತ್ತದೆ ಎಂದು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ.

ಮಾನಸಿಕ ಆರೋಗ್ಯಕ್ಕೆ ಉತ್ತಮ ಆಹಾರವು ಮುಖ್ಯವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಮೆಂಟಲ್ ಹೆಲ್ತ್ ಫೌಂಡೇಶನ್ ಹೇಳುತ್ತದೆ. ಸ್ಕಿಜೋಫ್ರೇನಿಯಾ, ಖಿನ್ನತೆ, ಗಮನ ಕೊರತೆ ಹೈಪರ್ಆಕ್ಟಿವಿಟಿ ಡಿಸಾರ್ಡರ್ (ಎಡಿಎಚ್ಡಿ) ಮತ್ತು ಆಲ್ಝೈಮರ್ನ ಕಾಯಿಲೆ ಸೇರಿದಂತೆ ಹಲವಾರು ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗಳ ಬೆಳವಣಿಗೆ, ನಿರ್ವಹಣೆ ಮತ್ತು ತಡೆಗಟ್ಟುವಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಆಹಾರವು ಒಂದು ಪಾತ್ರವನ್ನು ವಹಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ.

ಆಹಾರವು ಈ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗಳನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸಬಹುದು ಎಂದು ಹೇಳುವುದಿಲ್ಲ, ಅಥವಾ ಅದನ್ನು ಸರ್ವರೋಗ ನಿವಾರಕ ಅಥವಾ ಎಲ್ಲಾ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯಾಗಿ ನೋಡಬೇಕು ಅಥವಾ ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಆಹಾರದ ಪರವಾಗಿ ಇತರ ಚಿಕಿತ್ಸೆಗಳನ್ನು ನಿಲ್ಲಿಸಬೇಕು.

ಆದಾಗ್ಯೂ, ಈ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗಳ ನಿರ್ವಹಣೆಯಲ್ಲಿ ಇತರ ಚಿಕಿತ್ಸೆಗಳ ಜೊತೆಗೆ ಆಹಾರವು ಒಂದು ಪಾತ್ರವನ್ನು ವಹಿಸುತ್ತದೆ.ಸೂಪರ್‌ಫುಡ್‌ಗಳು? (Superfoods)

ಕೆಲವು ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದೆ, ‘ಸೂಪರ್‌ಫುಡ್‌ಗಳು’ ಎಲ್ಲೆಡೆ ಇದ್ದವು. ಇದು ಹೆಚ್ಚಿನ ಪ್ರಮಾಣದ ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಪೋಷಕಾಂಶಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಕೆಲವು ಆಹಾರಗಳನ್ನು ವಿವರಿಸಲು ಬಳಸಲಾಗುವ ಪದವಾಗಿದೆ. ಆರಂಭಿಕ ವಿವರಣೆಗಳಿಂದ, ಮಾನಸಿಕ ಮತ್ತು ದೈಹಿಕ ಆರೋಗ್ಯವನ್ನು ಸುಧಾರಿಸಲು ಈ ಆಹಾರಗಳು ಮಾಂತ್ರಿಕ ಶಕ್ತಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿವೆ ಎಂದು ನೀವು ಬಹುತೇಕ ಭಾವಿಸಿರಬಹುದು. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಈಗ ಹೆಚ್ಚಿನ ಮೂಲಗಳು ಈ ಪದವು ಕೇವಲ ಮಾರ್ಕೆಟಿಂಗ್ ಸಾಧನವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ.

ಐರೋಪ್ಯ ಒಕ್ಕೂಟವು ಮಾರ್ಕೆಟಿಂಗ್‌ನಲ್ಲಿ ‘ಸೂಪರ್‌ಫುಡ್’ ಪದದ ಬಳಕೆಯನ್ನು ಸಹ ನಿಷೇಧಿಸಿದೆ, ಆದರೆ ಸಾಬೀತಾದ ವೈದ್ಯಕೀಯ ಪ್ರಯೋಜನದ ವಿಶ್ವಾಸಾರ್ಹ ವೈಜ್ಞಾನಿಕ ಪುರಾವೆಗಳಿಂದ ಹಕ್ಕು ಬೆಂಬಲಿತವಾಗಿದೆ.

ಮಾನಸಿಕ ಆರೋಗ್ಯ ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ವರದಿ ಮಾಡದವರಲ್ಲಿ ಮೂರನೇ ಎರಡರಷ್ಟು ಮಂದಿಗೆ ಹೋಲಿಸಿದರೆ, ಮಾನಸಿಕ ಆರೋಗ್ಯ ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ವರದಿ ಮಾಡುವವರಲ್ಲಿ ಅರ್ಧಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆ ಜನರು ಪ್ರತಿದಿನ ತಾಜಾ ಹಣ್ಣುಗಳನ್ನು ಸೇವಿಸುತ್ತಾರೆ ಎಂದು ಮೆಂಟಲ್ ಹೆಲ್ತ್ ಫೌಂಡೇಶನ್ ಗಮನಿಸುತ್ತದೆ. ಇಲ್ಲಿ ಸಮಸ್ಯೆಯು ಸ್ವಲ್ಪಮಟ್ಟಿಗೆ ‘ಕೋಳಿ ಮತ್ತು ಮೊಟ್ಟೆ’ ಆಗಿರಬಹುದು: ಕಳಪೆ ಆಹಾರವು ಸಮಸ್ಯೆಗೆ ಕೊಡುಗೆ ನೀಡುತ್ತದೆಯೇ ಅಥವಾ ಸಮಸ್ಯೆಯು ಆರೋಗ್ಯಕರವಾಗಿ ತಿನ್ನುವ ಆಸಕ್ತಿಯ ಕೊರತೆಯನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡುತ್ತದೆಯೇ?

ಯಾವುದೇ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ, ಕೊಬ್ಬುಗಳು, ಕಾರ್ಬೋಹೈಡ್ರೇಟ್‌ಗಳು, ಪ್ರೋಟೀನ್‌ಗಳು, ವಿಟಮಿನ್‌ಗಳು, ಖನಿಜಗಳು ಮತ್ತು ನೀರಿನ ಸರಿಯಾದ ಸಮತೋಲನದೊಂದಿಗೆ ನೀವು ಸಮತೋಲಿತ ಆಹಾರವನ್ನು ಸೇವಿಸಿದರೆ ಆರೋಗ್ಯ ಮತ್ತು ಯೋಗಕ್ಷೇಮದ ಭಾವನೆಗಳು ಹೆಚ್ಚು ಸಂದೇಹವಿಲ್ಲ.ವ್ಯಾಯಾಮದ ಪ್ರಾಮುಖ್ಯತೆ (The Importance of Exercise)

ಜಾನ್ಸ್ ಹಾಪ್ಕಿನ್ಸ್ ಸ್ಕೂಲ್ ಆಫ್ ಮೆಡಿಸಿನ್‌ನ ನರವಿಜ್ಞಾನದ ಪ್ರಾಧ್ಯಾಪಕರಾದ ಡೇವಿಡ್ ಲಿಂಡೆನ್ ಅವರು ತಮ್ಮ ಮನಸ್ಸಿಗೆ ಮಾಡಬಹುದಾದ ಅತ್ಯಂತ ಸಹಾಯಕವಾದ ವಿಷಯವೆಂದರೆ ಪ್ರತಿದಿನ 30 ನಿಮಿಷಗಳ ಏರೋಬಿಕ್ ವ್ಯಾಯಾಮವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವುದು ಎಂದು ಸಂದರ್ಶನವೊಂದರಲ್ಲಿ ಸಲಹೆ ನೀಡಿದರು.

ವ್ಯಾಯಾಮದ ಪ್ರಯೋಜನಕಾರಿ ಪರಿಣಾಮಗಳ ಹಿಂದೆ ಏನಿದೆ ಎಂದು ನಮಗೆ ನಿಜವಾಗಿಯೂ ಅರ್ಥವಾಗುತ್ತಿಲ್ಲ ಎಂದು ಲಿಂಡೆನ್ ವಿವರಿಸಿದರು. ಆದಾಗ್ಯೂ, ವ್ಯಾಯಾಮವು ನಿಮ್ಮ ಮೆದುಳು ಸೇರಿದಂತೆ ದೇಹದ ಎಲ್ಲಾ ರಕ್ತನಾಳಗಳನ್ನು ಹಿಗ್ಗಿಸಲು ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಗಮನಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಇದು ಮೆದುಳಿನ ಚಯಾಪಚಯ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಬದಲಾಯಿಸುತ್ತದೆ. ವ್ಯಾಯಾಮವು ಮೆದುಳು ಕೆಲವು ರಾಸಾಯನಿಕಗಳನ್ನು ಸ್ರವಿಸುತ್ತದೆ, ಇದು ನರಕೋಶಗಳನ್ನು ಆರೋಗ್ಯಕರವಾಗಿ ಮತ್ತು ಬದಲಾಯಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುತ್ತದೆ.

ಇದೆಲ್ಲವೂ ಮೆದುಳಿಗೆ ಮತ್ತು ದೇಹಕ್ಕೆ ತುಂಬಾ ಒಳ್ಳೆಯದು ಎಂದು ತೋರುತ್ತದೆ.ನಿಮ್ಮ ಮನಸ್ಸನ್ನು ಸಕ್ರಿಯವಾಗಿರಿಸಿಕೊಳ್ಳುವುದು (Keeping your Mind Active)

ವಯಸ್ಸಾದಾಗ ಮೆದುಳಿನ ಕ್ಷೀಣತೆಯನ್ನು ನಿಧಾನಗೊಳಿಸುವ ಉಪಯುಕ್ತ ವಿಧಾನಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಮತ್ತು ನಿರ್ದಿಷ್ಟವಾಗಿ, ಆಲ್ಝೈಮರ್ನ ಕಾಯಿಲೆ ಮತ್ತು ಬುದ್ಧಿಮಾಂದ್ಯತೆಯನ್ನು ಹೇಗೆ ಜಯಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಿದೆ ಎಂಬುದರ ಕುರಿತು ಹಲವು ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಪತ್ರಿಕೆಗಳಲ್ಲಿ ಸಾಕಷ್ಟು ಊಹಾಪೋಹಗಳಿವೆ.

ಕ್ರಾಸ್‌ವರ್ಡ್‌ಗಳು ಮತ್ತು ಇತರ ಒಗಟುಗಳು ಅಥವಾ ನಿಮ್ಮ ಮೆದುಳನ್ನು ಸಕ್ರಿಯವಾಗಿರಿಸುವ ‘ಮೆದುಳು-ತರಬೇತಿ’ ಮಾಡುವುದು ಸಹಾಯಕವಾಗಬಹುದು ಎಂಬುದು ಒಂದು ಸಲಹೆಯಾಗಿದೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಇದು ದೈಹಿಕ ವ್ಯಾಯಾಮಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆ ಸಹಾಯಕವಾಗಿರುತ್ತದೆ. ಏಕೆಂದರೆ ಒಗಟುಗಳನ್ನು ಮಾಡುವುದು ನಿಮ್ಮ ಮೆದುಳಿನ ಒಂದು ಸಣ್ಣ ಭಾಗವನ್ನು ಮಾತ್ರ ಬಳಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಉಳಿದವುಗಳಿಗೆ ಏನನ್ನೂ ಮಾಡುವುದಿಲ್ಲ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ವ್ಯಾಯಾಮದ ಪರಿಣಾಮಗಳು ಹೆಚ್ಚು ವಿಸ್ತಾರವಾಗಿವೆ.

ಆದಾಗ್ಯೂ, ಕೆಲವು ಕಾರಣಗಳಿಂದ ನೀವು ವ್ಯಾಯಾಮವನ್ನು ಮಾಡಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗದಿದ್ದರೆ, ಒಗಟುಗಳನ್ನು ಮಾಡುವುದು ಯಾವುದಕ್ಕಿಂತ ಉತ್ತಮವಾಗಿರುತ್ತದೆ.ಸಾಮಾಜಿಕ ಮಾಧ್ಯಮ, ಸ್ಮಾರ್ಟ್ಫೋನ್ ಚಟ ಮತ್ತು ಮಾನಸಿಕ ಆರೋಗ್ಯ (Social media, smartphone addiction and mental health)

ಸ್ಮಾರ್ಟ್ಫೋನ್ ಬಳಕೆ, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಸಾಮಾಜಿಕ ಮಾಧ್ಯಮ ಬಳಕೆ ಮತ್ತು ಕಳಪೆ ಮಾನಸಿಕ ಆರೋಗ್ಯದ ನಡುವೆ ಬಲವಾದ ಸಂಬಂಧವಿದೆ ಎಂಬುದಕ್ಕೆ ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿರುವ ಪುರಾವೆಗಳಿವೆ.

ಲಿಂಕ್‌ಗೆ ಕಾರಣವೇನು ಎಂಬುದು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿಲ್ಲ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಸಾಮಾಜಿಕ ಮಾಧ್ಯಮವು ಜನರು ತಮ್ಮ ಸ್ವಂತ ಜೀವನ ಮತ್ತು ಅವರು ಪರದೆಯ ಮೇಲೆ ನೋಡುವ ಎಚ್ಚರಿಕೆಯಿಂದ ಕ್ಯುರೇಟೆಡ್ ಜೀವನದ ನಡುವೆ ಹೋಲಿಕೆಗಳನ್ನು ಮಾಡಲು ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ಸಾಕಷ್ಟು ಊಹಾಪೋಹಗಳಿವೆ. ಯಾರ ಜೀವನವೂ ಪರಿಪೂರ್ಣವಲ್ಲ ಎಂದು ನಾವು ಎಷ್ಟು ತಾರ್ಕಿಕವಾಗಿ ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಂಡಿದ್ದೇವೆ, ಸಾಮಾಜಿಕ ಮಾಧ್ಯಮದಲ್ಲಿ ಪ್ರಸ್ತುತಪಡಿಸುವುದು ವಾಸ್ತವ ಎಂದು ಯೋಚಿಸುವುದು ಕಷ್ಟ ಎಂದು ತೋರುತ್ತದೆ.

‘ಕಳೆದುಹೋಗುವ ಭಯವು’ ನಾವು ಯಾವುದಾದರೂ ಪ್ರಮುಖವಾದುದನ್ನು ‘ತಪ್ಪಿಸಿಕೊಂಡರೆ’ ಸಂಪರ್ಕದಲ್ಲಿರಲು ಬಯಸುವಂತೆ ನಮ್ಮನ್ನು ಪ್ರೇರೇಪಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಸಹ ಊಹಿಸಲಾಗಿದೆ.ಸಾಮಾಜಿಕ ಮಾಧ್ಯಮವನ್ನು ವ್ಯಸನಕಾರಿಯಾಗಿ ವಿನ್ಯಾಸಗೊಳಿಸಲಾಗಿದೆ (Social media is designed to be addictive)

ಸಾಮಾಜಿಕ ಮಾಧ್ಯಮವನ್ನು ಬಳಸುವ ಯಾರಾದರೂ ಅದನ್ನು ವ್ಯಸನಕಾರಿಯಾಗಿ ವಿನ್ಯಾಸಗೊಳಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವುದು ಮುಖ್ಯವಾಗಿದೆ.

‘ಇಷ್ಟಗಳ’ ಕರೆನ್ಸಿಯು ಬಾಹ್ಯ ಮೌಲ್ಯೀಕರಣವನ್ನು ಪೂರೈಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ನಮ್ಮ ಮಿದುಳಿನಲ್ಲಿ ವಿವಿಧ ರಾಸಾಯನಿಕಗಳನ್ನು ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಅದು ನಮಗೆ ಉತ್ತಮ ಭಾವನೆಯನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ. ವಿಷಯದಲ್ಲಿನ ಕ್ಷಿಪ್ರ ಬದಲಾವಣೆಗಳು ಮತ್ತು ಕೇವಲ ಸ್ಕ್ರೋಲಿಂಗ್ ಮಾಡುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವು ಸಮಯ-ಬೌಂಡ್ ಬಳಕೆಯನ್ನು ನಿರುತ್ಸಾಹಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ.

ನಿಮ್ಮ ಸ್ಮಾರ್ಟ್‌ಫೋನ್ ಅನ್ನು ನಿಯತಕಾಲಿಕವಾಗಿ ಸ್ವಿಚ್ ಆಫ್ ಮಾಡುವ ಅಭ್ಯಾಸವನ್ನು ಪಡೆಯುವುದು ಮುಖ್ಯ ಎಂಬುದಕ್ಕೆ ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿರುವ ಪುರಾವೆಗಳಿವೆ – ಮತ್ತು ರಾತ್ರಿಯಲ್ಲಿ ಮಾತ್ರವಲ್ಲ.

ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ಅನೇಕ ಶಾಲೆಗಳು ಈಗ ಶಾಲಾ ದಿನದಲ್ಲಿ ಫೋನ್ ಬಳಕೆಯನ್ನು ನಿಷೇಧಿಸುತ್ತಿವೆ. ಕೆಲವರು ಆವರಣದಿಂದ ಫೋನ್‌ಗಳನ್ನು ನಿಷೇಧಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಇದು ಯುವಕರಿಗೆ ‘ಸ್ವಿಚ್ ಆಫ್’ ಮಾಡಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ.

ಅನೇಕ ಕೆಲಸದ ಸ್ಥಳಗಳು ಈಗ ಸಂಪರ್ಕಿಸಬೇಕಾದ ಒತ್ತಡವು ಹಾನಿಕಾರಕವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಒಪ್ಪಿಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ತಮ್ಮ ಕಾರ್ಮಿಕರನ್ನು ರಕ್ಷಿಸಲು ಕ್ರಮ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತಿದೆ. ಕೆಲವರು, ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ರಜೆಗಾಗಿ ಹೊರಡುವ ಮೊದಲು ತಮ್ಮ ಇಮೇಲ್ ಪಾಸ್‌ವರ್ಡ್ ಅನ್ನು ಬೇರೆಯವರು ಬದಲಾಯಿಸುವಂತೆ ಕೆಲಸಗಾರರನ್ನು ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುತ್ತಾರೆ, ಇದರಿಂದಾಗಿ ಅವರು ದೂರದಲ್ಲಿರುವಾಗ ಅವರ ಇಮೇಲ್ ಅನ್ನು ಪರಿಶೀಲಿಸಲಾಗುವುದಿಲ್ಲ. ಫ್ರಾನ್ಸ್‌ನಲ್ಲಿ, ಕಾರ್ಮಿಕರು ಈಗ ಇಮೇಲ್‌ಗಳನ್ನು ಪರಿಶೀಲಿಸದಿರಲು ಅಥವಾ ಕೆಲಸದ ಸಮಯದ ಹೊರಗೆ ಕೆಲಸದ ಕರೆಗಳನ್ನು ಸ್ವೀಕರಿಸದಿರಲು ಕಾನೂನುಬದ್ಧ ಹಕ್ಕನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ.

‘ಯಾವಾಗಲೂ ಆನ್’ ಆಗಿರಲು ಒತ್ತಡವನ್ನು ವಿರೋಧಿಸುವುದು ಮುಖ್ಯವಾಗಿದೆ. ನಿಮ್ಮ ಫೋನ್ ಅನ್ನು ನೀವು ಆಫ್ ಮಾಡುತ್ತಿರುವಿರಿ ಎಂದು ಜನರಿಗೆ ತಿಳಿಸಿ – ತದನಂತರ ಹಾಗೆ ಮಾಡಿ.

ತಂತ್ರಜ್ಞಾನದಿಂದ ಸಮಯವನ್ನು ಕಳೆಯಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿ: ಹೊರಗೆ ಸಮಯ ಕಳೆಯಿರಿ ಅಥವಾ ಪುಸ್ತಕವನ್ನು ಓದುವುದು, ಬಹುಶಃ ಬದಲಿಗೆ.‘ಒಳ್ಳೆಯ’ ಮನಸ್ಸು (The ‘Good’ Mind)

ಬುದ್ಧಿಮಾಂದ್ಯತೆ ಮತ್ತು ಇತರ ಮಾನಸಿಕ ಕಾಯಿಲೆಗಳನ್ನು ಸರಳವಾಗಿ ತಪ್ಪಿಸುವುದಕ್ಕಿಂತ ಮಾನಸಿಕ ಆರೋಗ್ಯ ಮತ್ತು ‘ಉತ್ತಮ’ ಮನಸ್ಸು ಹೆಚ್ಚು.

ಮನಸ್ಸು ಅದು ತೆರೆದುಕೊಳ್ಳುವ ಎಲ್ಲಾ ಅನುಭವಗಳು, ಕಲ್ಪನೆಗಳು ಮತ್ತು ಆಲೋಚನೆಗಳಿಂದ ರೂಪುಗೊಂಡಿದೆ. ಒಂದು ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಮಟ್ಟಿಗೆ, ನಿಮ್ಮ ದೇಹಕ್ಕೆ ನೀವು ಏನನ್ನು ಪೋಷಿಸುತ್ತೀರಿ ಎಂಬುದನ್ನು ನೀವು ಆರಿಸಿಕೊಳ್ಳುವಂತೆಯೇ ನಿಮ್ಮ ಮನಸ್ಸಿಗೆ ನೀವು ಏನನ್ನು ‘ಆಹಾರ’ ನೀಡುತ್ತೀರೋ ಅದನ್ನು ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡಬಹುದು.

ನಿಮ್ಮ ಮನಸ್ಸಿಗೆ ಏನನ್ನು ಸೇವಿಸಲು ನೀವು ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುತ್ತೀರೋ ಅದನ್ನು ನಿಮ್ಮ ‘ಮನಸ್ಸಿನ ಆಹಾರ’ ಎಂದು ವಿವರಿಸಬಹುದು. ನಿಮ್ಮ ‘ಮನಸ್ಸಿನ ಆಹಾರ ಪದ್ಧತಿ’ ನಿಮ್ಮ ಮನಸ್ಸನ್ನು ಹೆಚ್ಚು ಕಡಿಮೆ ‘ಆರೋಗ್ಯಕರ’ವಾಗಿ ಮಾಡಬಹುದು ಮತ್ತು ಖಂಡಿತವಾಗಿಯೂ ಹೆಚ್ಚು ಕಡಿಮೆ ಆಸಕ್ತಿಕರವಾಗಿರುತ್ತದೆ.“ಕಸ ಒಳಗೆ, ಕಸ ಹೊರಗೆ” (“Garbage in, garbage out”)

ಜನರು ‘ಕಸ’ ಅಥವಾ ‘ಪಲ್ಪ್ ಫಿಕ್ಷನ್’ ಪುಸ್ತಕಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಮಾತನಾಡುತ್ತಾರೆ. ಇದರ ಮೂಲಕ ಅವರು ಹಗುರವಾದ, ಸುಲಭವಾದ ಓದುವಿಕೆಯನ್ನು ಅರ್ಥೈಸುತ್ತಾರೆ, ಅದು ಮನಸ್ಸಿಗೆ ಸವಾಲು ಹಾಕುವುದಿಲ್ಲ.

ಈ ರೀತಿಯ ಪುಸ್ತಕವನ್ನು ಆಗಾಗ ಓದುವುದರಿಂದ ಯಾವುದೇ ಹಾನಿಯಾಗುವುದಿಲ್ಲ, ಹಾಗೆಯೇ ಬರ್ಗರ್ ಜಾಯಿಂಟ್‌ಗೆ ಸಾಂದರ್ಭಿಕ ಭೇಟಿ ನಿಮ್ಮ ಆರೋಗ್ಯದ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುವುದಿಲ್ಲ. ಆದರೆ ಜಂಕ್ ಫುಡ್ ಮಾತ್ರ ದೇಹಕ್ಕೆ ಒಳ್ಳೆಯದಲ್ಲ, ಮತ್ತು ದುರ್ಬಲಗೊಳಿಸದ ಪಲ್ಪ್ ಫಿಕ್ಷನ್‌ನ ಆಹಾರವು ಮನಸ್ಸಿಗೆ ಒಳ್ಳೆಯದಲ್ಲ.

ನಿಮ್ಮ ‘ಮೈಂಡ್ ಡಯಟ್’

ಆಗೊಮ್ಮೆ ಈಗೊಮ್ಮೆ ನಿಮ್ಮ ‘ಮನಸ್ಸಿನ ಆಹಾರ’ವನ್ನು ಪರಿಗಣಿಸಲು ಕೆಲವು ಕ್ಷಣಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವುದು ಯೋಗ್ಯವಾಗಿದೆ.

ನಿನ್ನನ್ನೇ ಕೇಳಿಕೋ:

  • ನನ್ನ ಮನಸ್ಸಿನ ಆಹಾರ ಎಷ್ಟು ಒಳ್ಳೆಯದು? ವಿವಿಧ ರೀತಿಯ ವಿಚಾರಗಳು ಮತ್ತು ವಿಷಯಗಳ ‘ಸಮತೋಲಿತ ಆಹಾರ’ ಎಂದು ನಾನು ವಿವರಿಸುತ್ತೇನೆಯೇ? ಅಥವಾ ನಾನು ಒಂದು ರೀತಿಯ ಇನ್‌ಪುಟ್‌ನಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚು ಗಮನಹರಿಸುತ್ತೇನೆಯೇ?
  • ನಿರ್ದಿಷ್ಟವಾಗಿ ಹೇಳುವುದಾದರೆ, ‘ಜಂಕ್’ ಮತ್ತು ‘ಆರೋಗ್ಯಕರ’ ಮನಸ್ಸು-ಆಹಾರದ ನಡುವಿನ ಸಮತೋಲನವೇನು?
  • ಒಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿಯಾಗಿ ಇದು ನನ್ನ ಮೇಲೆ ಯಾವ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತಿದೆ? ನೀವು ಇದರ ಬಗ್ಗೆ ಕಾಳಜಿವಹಿಸಿದರೆ ನಿಮಗೆ ಪ್ರಾಮಾಣಿಕ ಮೌಲ್ಯಮಾಪನವನ್ನು ನೀಡಲು ಸ್ನೇಹಿತರು ಮತ್ತು ಕುಟುಂಬವನ್ನು ನೀವು ಕೇಳಬೇಕಾಗಬಹುದು.
  • ಸಮತೋಲನವನ್ನು ಸುಧಾರಿಸಲು ನಾನು ಏನು ಮಾಡಬಹುದು ಮತ್ತು ಮಾಡಬೇಕು?ಉನ್ನತ ಸಲಹೆ! (Top Tip!)

ನೀವು ‘ಆದರ್ಶ’ ಮನಸ್ಸಿನ ಆಹಾರವನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಲು ಹೆಣಗಾಡುತ್ತಿದ್ದರೆ, ನೀವು ಮೆಚ್ಚುವವರ ಬಗ್ಗೆ ಯೋಚಿಸಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿ ಮತ್ತು ಅವರ ಮನಸ್ಸನ್ನು ಯಾವ ರೀತಿಯ ಆಲೋಚನೆಗಳು, ಆಲೋಚನೆಗಳು ಮತ್ತು ಅನುಭವಗಳು ರೂಪಿಸಿರಬಹುದು ಎಂಬುದನ್ನು ಪರಿಗಣಿಸಿ. ಅದು ನಿಮಗೆ ಹೇಗಿರುತ್ತದೆ ಎಂದು ಯೋಚಿಸಿ.

ನಿಮ್ಮ ಮಾನಸಿಕ ಆರೋಗ್ಯವನ್ನು ಕಾಪಾಡಿಕೊಳ್ಳುವ ಸವಾಲು (The Challenge of Maintaining your Mental Health)

ಸಹಜವಾಗಿ, ದೈಹಿಕ ಕಾಯಿಲೆಯು ಯಾರನ್ನೂ ಬಾಧಿಸಬಹುದು, ಹಾಗೆಯೇ ಮಾನಸಿಕ ಅಸ್ವಸ್ಥತೆಯು ಜೀವನಶೈಲಿಯನ್ನು ಲೆಕ್ಕಿಸದೆಯೇ ಇರಬಹುದು. ಇದು ನಿಮ್ಮ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರಿದರೆ, ನೀವು ಯಾವಾಗಲೂ ವೈದ್ಯರನ್ನು ಸಂಪರ್ಕಿಸಬೇಕು. ಸರಿಯಾದ ಆಹಾರವನ್ನು ಸೇವಿಸುವ ಮತ್ತು ವ್ಯಾಯಾಮವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವ ಮೂಲಕ ನೀವು ಮಾನಸಿಕ ಅಸ್ವಸ್ಥತೆಯನ್ನು ಗುಣಪಡಿಸಬಹುದು ಎಂದು ಯಾರೂ ಸೂಚಿಸುವುದಿಲ್ಲ-ಆದರೂ ಇದು ನಿಮ್ಮ ಸ್ಥಿತಿಯ ನಿರ್ವಹಣೆಗೆ ಕೊಡುಗೆ ನೀಡುತ್ತದೆ.

ಆದಾಗ್ಯೂ, ಮನಸ್ಸು ಮತ್ತು ದೇಹವನ್ನು ಸಾಧ್ಯವಾದಷ್ಟು ಆರೋಗ್ಯಕರವಾಗಿಡಲು ಮತ್ತು ಅನಾರೋಗ್ಯದ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಸುಧಾರಿತ ಫಲಿತಾಂಶಗಳಿಗೆ ಕೊಡುಗೆ ನೀಡಲು ನಾವು ಮಾಡಬಹುದಾದ ಅನೇಕ ವಿಷಯಗಳಿವೆ ಎಂದು ವಿಜ್ಞಾನವು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ.

ಸಮತೋಲಿತ ಆಹಾರವನ್ನು ತಿನ್ನುವುದು ಮತ್ತು ವ್ಯಾಯಾಮವನ್ನು ಮಾಡುವುದು ತುಲನಾತ್ಮಕವಾಗಿ ಸುಲಭ ಎಂದು ಸಾಮಾನ್ಯ ಜ್ಞಾನವು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಮಾನಸಿಕ ಮತ್ತು ದೈಹಿಕ ಆರೋಗ್ಯ ಎರಡಕ್ಕೂ ಪ್ರಯೋಜನಗಳು ಯಾವುದೇ ಅನಾನುಕೂಲತೆಯನ್ನು ಮೀರಿಸುತ್ತದೆ. ನಿಯತಕಾಲಿಕವಾಗಿ ನಿಮ್ಮ ಸ್ಮಾರ್ಟ್‌ಫೋನ್ ಅನ್ನು ಆಫ್ ಮಾಡುವುದರಿಂದ ದೀರ್ಘಾವಧಿಯಲ್ಲಿ ಲಾಭಾಂಶವನ್ನು ಪಾವತಿಸುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯಿದೆ.

ಮುಂದೆ ಓದಿ :

ವೈಯಕ್ತಿಕ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಎಂದರೇನು?

ತಾಳ್ಮೆ ಏಕೆ ಮುಖ್ಯ? ತಾಳ್ಮೆಯ ವ್ಯಾಖ್ಯಾನ

ಆತ್ಮವಿಶ್ವಾಸವನ್ನು ಹೊರಹಾಕುವುದು ಹೇಗೆ

ನಿಮ್ಮ ಮನಸ್ಸನ್ನು ಆರೋಗ್ಯವಾಗಿರಿಸಿಕೊಳ್ಳುವುದು ಹೇಗೆ

ಹದಿಹರೆಯದವರಿಗೆ 7 ಉಚಿತ ಸಂಪನ್ಮೂಲಗಳು ಆತ್ಮವಿಶ್ವಾಸವನ್ನು ಮರುಸ್ಥಾಪಿಸಲು ಮತ್ತು ಅವರ ಭವಿಷ್ಯದ ನಿಯಂತ್ರಣಕ್ಕೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತವೆ

ನ್ಯಾಯ ಮತ್ತು ಒಳ್ಳೆಯತನದ ನಡುವಿನ ಹೊಂದಾಣಿಕೆ

 

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here