ಬಿ.ಕೆ.ಎಸ್. ಅಯ್ಯಂಗಾರ್ ಜೀವನಚರಿತ್ರೆ

0
B.K.S. Iyengar biography in Kannada

ಬಿ.ಕೆ.ಎಸ್. ಅಯ್ಯಂಗಾರ್ ಜೀವನಚರಿತ್ರೆ

B.K.S. Iyengar biography in Kannada

ಜನನ: ಡಿಸೆಂಬರ್ 14, 1918 ಭಾರತ
ಮರಣ: ಆಗಸ್ಟ್ 20, 2014 (ವಯಸ್ಸು 95) ಪುಣೆ ಇಂಡಿಯಾ
ಅಧ್ಯಯನದ ವಿಷಯಗಳು: ಯೋಗ

Bellur Krishnamachar Sundararaja Iyengar

ಬಿ.ಕೆ.ಎಸ್. ಅಯ್ಯಂಗಾರ್, ಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಬೆಳ್ಳೂರು ಕೃಷ್ಣಮಾಚಾರ್ ಸುಂದರರಾಜ ಅಯ್ಯಂಗಾರ್, (ಜನನ ಡಿಸೆಂಬರ್ 14, 1918, ಕರ್ನಾಟಕ, ಭಾರತ – ಪುಣೆ, ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರ ಆಗಸ್ಟ್ 20, 2014 ರಂದು ನಿಧನರಾದರು,), ಭಾರತೀಯ ತತ್ತ್ವಶಾಸ್ತ್ರದ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯಾದ ಯೋಗದ ಭಾರತೀಯ ಶಿಕ್ಷಕರು ಮತ್ತು ಜನಪ್ರಿಯರು.ಶೈಕ್ಷಣಿಕ ಸಾಧನೆ

ಅಯ್ಯಂಗಾರ್ ಅವರು ದೊಡ್ಡ ಬಡ ಕುಟುಂಬದಲ್ಲಿ ಜನಿಸಿದರು. ಅನಾರೋಗ್ಯದ ಮಗು, ಅವರು ಹಿಗ್ಗಿದ ಹೊಟ್ಟೆಯಿಂದ ಬಳಲುತ್ತಿದ್ದರು ಮತ್ತು ಅವನ ತಲೆಯನ್ನು ನೇರವಾಗಿ ಹಿಡಿದಿಡಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗಲಿಲ್ಲ. ಅವನ ದೈಹಿಕ ಸ್ಥಿತಿಯು ಅವನ ಗೆಳೆಯರಲ್ಲಿ ಅವನನ್ನು ನಗೆಗಡಲಲ್ಲಿ ತೇಲಿಸಿತು ಮತ್ತು ಅವನ ಸ್ನೇಹಹೀನತೆಯು ಅವನ ಶೈಕ್ಷಣಿಕ ಸಾಧನೆಗೆ ಅಡ್ಡಿಯಾಯಿತು. ಹದಿಹರೆಯದಲ್ಲಿದ್ದಾಗ, ಅವರು 200 ಯೋಗ ಭಂಗಿಗಳನ್ನು (ಆಸನಗಳು) ಕರಗತ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವ ಪ್ರಯತ್ನದಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ದೈಹಿಕ ನೋವನ್ನು ಅನುಭವಿಸದೆ ಇದ್ದರೂ, ಪರಿಹಾರಕ್ಕಾಗಿ ಯೋಗದ ಕಡೆಗೆ ತಿರುಗಿದರು. ಆಸನಗಳನ್ನು ಪ್ರದರ್ಶಿಸುವ ಮೂಲಕ ಸ್ವಲ್ಪ ಗಮನ ಸೆಳೆಯಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದಾಗ ನೋವು ತೀರಿಸಿತು.

1952 ರಲ್ಲಿ ಅವರು ಪಿಟೀಲು ವಾದಕ ಯೆಹೂದಿ ಮೆನುಹಿನ್ ಅವರಿಗೆ ಯೋಗವನ್ನು ಕಲಿಸಿದರು. ತರುವಾಯ ಮೆನುಹಿನ್ ಅವರಿಗೆ ಪಶ್ಚಿಮದ ಪರಿಚಯದೊಂದಿಗೆ ಬಹುಮಾನ ನೀಡಿದರು ಮತ್ತು ಅಯ್ಯಂಗಾರ್ ಅವರ ಗ್ರಂಥವಾದ ಲೈಟ್ ಆನ್ ಯೋಗ (1965) ಗೆ ಮುನ್ನುಡಿಯನ್ನು ಬರೆದರು. ಆ ಮೂಲ ಕೃತಿಯು ಅಯ್ಯಂಗಾರ್ ಅವರ ಸುಮಾರು 600 ಛಾಯಾಚಿತ್ರಗಳನ್ನು ಆಸನಗಳನ್ನು ಪ್ರದರ್ಶಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಯುರೋಪ್ ಮತ್ತು ಯು.ಎಸ್.ನಲ್ಲಿ ಉತ್ತಮ ಯಶಸ್ಸನ್ನು ಸಾಧಿಸಿತು.ಅಯ್ಯಂಗಾರ್ ನಿಯಮಿತವಾಗಿ ಹಠ ಯೋಗವನ್ನು ಕಲಿಸುತ್ತಿದ್ದರು –

ಹಲವಾರು ಭಂಗಿಗಳು, ನಿಯಂತ್ರಿತ ಉಸಿರಾಟ ಮತ್ತು ಮನಸ್ಸು, ದೇಹ ಮತ್ತು ಚೈತನ್ಯವನ್ನು ವಿಶ್ರಾಂತಿ ಮಾಡಲು ಮತ್ತು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಲು ವಿನ್ಯಾಸಗೊಳಿಸಲಾದ ಧ್ಯಾನ – ಪುಣೆ, ಭಾರತ ಮತ್ತು ಪ್ರಪಂಚದಾದ್ಯಂತದ ತರಗತಿಗಳಿಗೆ. ಅಯ್ಯಂಗಾರ್ ತಮ್ಮ ತರಗತಿಗಳ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ತಡೆರಹಿತವಾಗಿ ಮಾತನಾಡುತ್ತಿದ್ದರು ಮತ್ತು ಅವರ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳ ಮೈಕಟ್ಟುಗಳಿಗೆ ಸೂಕ್ಷ್ಮತೆಯಿಂದ ನಿರೂಪಿಸಲ್ಪಟ್ಟ ವೈಯಕ್ತಿಕ ವಿಧಾನವನ್ನು ಬಳಸಿದರು. ಅಸ್ವಾಭಾವಿಕ ಭಂಗಿಗಳಲ್ಲಿ ತಿರುಚಿದಾಗ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳು ಧ್ಯಾನ, ವಿಶ್ರಾಂತಿ ಮತ್ತು ಉಸಿರಾಟವನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸುವುದು ಎಷ್ಟು ಕಷ್ಟಕರವಾಗಿದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಅವರ ವಿಧಾನವು ಗಣನೆಗೆ ತೆಗೆದುಕೊಂಡಿತು. ಯೋಗವನ್ನು ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಪಾಶ್ಚಿಮಾತ್ಯರಿಗೆ ಕಡಿಮೆ ಬೆದರಿಸುವಂತೆ ಮಾಡಲು ಅವರು ವಿವಿಧ ರಂಗಪರಿಕರಗಳ ಬಳಕೆಯನ್ನು ಪರಿಚಯಿಸಿದರು-ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ಬ್ಲಾಕ್‌ಗಳು, ಕುರ್ಚಿಗಳು ಮತ್ತು ಕಂಬಳಿಗಳು.

1975 ರಲ್ಲಿ ಪುಣೆಯಲ್ಲಿ, ಅಯ್ಯಂಗಾರ್ ರಮಾಮಣಿ ಅಯ್ಯಂಗಾರ್ ಸ್ಮಾರಕ ಯೋಗ ಸಂಸ್ಥೆಯನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಿದರು, ಅದನ್ನು ಅವರು ತಮ್ಮ ದಿವಂಗತ ಹೆಂಡತಿಗಾಗಿ ಹೆಸರಿಸಿದರು ಮತ್ತು ಅವರ ಮಗಳು ಗೀತಾ ಮತ್ತು ಅವರ ಮಗ ಪ್ರಶಾಂತ್ ಅವರ ಸಹಾಯದಿಂದ ನಡೆಸುತ್ತಿದ್ದರು. 21 ನೇ ಶತಮಾನದ ಆರಂಭದ ವೇಳೆಗೆ ಅವರ ಸಾಮ್ರಾಜ್ಯವು 200 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಯೋಗ ಕೇಂದ್ರಗಳು, ಹಲವಾರು ಸಾವಿರ ಶಿಕ್ಷಕರು ಮತ್ತು ವಿಶ್ವಾದ್ಯಂತ ಲಕ್ಷಾಂತರ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ.ಅತ್ಯುನ್ನತ ನಾಗರಿಕ ಗೌರವ

ಅಯ್ಯಂಗಾರ್ ಅವರ ಇತರ ಕೃತಿಗಳಲ್ಲಿ ದ ಆರ್ಟ್ ಆಫ್ ಯೋಗ (1985), ಲೈಟ್ ಆನ್ ದಿ ಯೋಗ ಸೂತ್ರಸ್ ಆಫ್ ಪತಂಜಲಿ (1993), ಲೈಟ್ ಆನ್ ಲೈಫ್: ದಿ ಯೋಗ ಜರ್ನಿ ಟು ಹೋಲ್‌ನೆಸ್, ಇನ್ನರ್ ಪೀಸ್, ಮತ್ತು ಅಲ್ಟಿಮೇಟ್ ಫ್ರೀಡಮ್ (2005; ಜಾನ್ ಜೆ. ಇವಾನ್ಸ್ ಮತ್ತು ಡೌಗ್ಲಾಸ್ ಅಬ್ರಾಮ್ಸ್ ಅವರೊಂದಿಗೆ ), ಮತ್ತು ಯೋಗ ಸೂತ್ರಗಳ ಕೋರ್: ಯೋಗದ ತತ್ವಶಾಸ್ತ್ರಕ್ಕೆ ನಿರ್ಣಾಯಕ ಮಾರ್ಗದರ್ಶಿ (2012), ಇದು ದಲೈ ಲಾಮಾ ಅವರ ಮುನ್ನುಡಿಯನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿದೆ. ಅವರ ಸಂಗ್ರಹಿಸಿದ ಕೃತಿಗಳನ್ನು ಇಂಗ್ಲಿಷ್‌ನಲ್ಲಿ Aṣṭadaḷa yogamālā, 8 vol. (2000–08). ಅವರು ಭಾರತದ ಮೂರು ಅತ್ಯುನ್ನತ ನಾಗರಿಕ ಗೌರವಗಳನ್ನು ಗೆದ್ದಿದ್ದಾರೆ: ಪದ್ಮಶ್ರೀ (1991), ಪದ್ಮಭೂಷಣ (2002), ಮತ್ತು ಪದ್ಮವಿಭೂಷಣ (2014).

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here