ಜಂಕ್ ಫುಡ್ ಆರೋಗ್ಯಕ್ಕೆ ಹೇಗೆ ಮತ್ತು ಏಕೆ ಹಾನಿಕಾರಕ?

0
How and why is junk food harmful to health

ಜಂಕ್ ಫುಡ್ ಆರೋಗ್ಯಕ್ಕೆ ಹೇಗೆ ಮತ್ತು ಏಕೆ ಹಾನಿಕಾರಕ?

ಪರಿವಿಡಿ

ತಿನ್ನಲು ತುಂಬಾ ರುಚಿಕರವಾದದ್ದು ನಮ್ಮ ಆರೋಗ್ಯಕ್ಕೆ ಸಮಾನವಾಗಿ ಹಾನಿಕಾರಕವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಸಾಮಾನ್ಯವಾದ ಹೊಟ್ಟೆಯ ಸಮಸ್ಯೆ ಪ್ರಾರಂಭವಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ಆಗಾಗ್ಗೆ ನೋಡಲಾಗುತ್ತದೆ. ಅದೇ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಜಂಕ್ ಫುಡ್ ನಮ್ಮ ಆರೋಗ್ಯಕ್ಕೆ ಎಷ್ಟು ಹಾನಿಕಾರಕ ಎಂದು ತಿಳಿಯುವುದು. ಅದರ ಹೊರತಾಗಿಯೂ, ಅನೇಕ ಜನರು ಜಂಕ್ ಫುಡ್ ತಿನ್ನಲು ತುಂಬಾ ಇಷ್ಟಪಡುತ್ತಾರೆ. ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿ ಅನೇಕ ರೀತಿಯ ಜಂಕ್ ಫುಡ್ ಲಭ್ಯವಿದ್ದು, ಮಕ್ಕಳಿಂದ ಯುವಜನರಿಗೆ ತುಂಬಾ ಇಷ್ಟವಾಗುತ್ತದೆ. ಅದೇ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಅಂತಹ ಆಹಾರದ ಸೇವನೆಯು ಪ್ರಪಂಚದಾದ್ಯಂತದ ಜನರ ಆರೋಗ್ಯದ ಮೇಲೆ ಕೆಟ್ಟ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತಿದೆ. ಆದರೆ ಅವುಗಳ ರುಚಿಯಿಂದಾಗಿ, ಜನರು ಅವುಗಳನ್ನು ಹೆಚ್ಚು ಸೇವಿಸುತ್ತಾರೆ.ಜಂಕ್ ಫುಡ್ ಏಕೆ ರುಚಿಕರವಾಗಿದೆ (why junk food is tasty)

ಹಲವು ರೀತಿಯ ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ಜಂಕ್ ಫುಡ್ ತಯಾರಿಸಲು  ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಇದರಿಂದ ತಿನ್ನಲು ತುಂಬಾ ರುಚಿಯಾಗುತ್ತದೆ. ಆದರೆ ಅವುಗಳನ್ನು ತಯಾರಿಸಲು ಬಳಸಲಾದ ವಸ್ತುಗಳು ಎಂಬುದನ್ನು ನಾವು ಮರೆತುಬಿಡುತ್ತೇವೆ. ಇದು ನಮ್ಮ ಆರೋಗ್ಯಕ್ಕೆ ತುಂಬಾ ಹಾನಿಕಾರಕ. ಮತ್ತು ಸಣ್ಣ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ಬೆರೆಸಿದ ಈ ವಸ್ತುಗಳು ಹಾನಿಕಾರಕ ವಸ್ತುವಿನ ರೂಪವನ್ನು ಪಡೆಯುತ್ತವೆ. ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬರೂ ಡಬಲ್ ಹ್ಯಾಂಬರ್ಗರ್ಗಳನ್ನು ತಿನ್ನಲು ಇಷ್ಟಪಡುತ್ತಾರೆ. ಆದರೆ ನೀವು ಅದನ್ನು ಸೇವಿಸಿದಾಗ, ನೀವು 942 ಕ್ಯಾಲೋರಿಗಳನ್ನು ಸೇವಿಸುತ್ತೀರಿ. ಅಂದರೆ, ಬರ್ಗರ್ ತಿನ್ನಲು ರುಚಿಕರವಾಗಿದೆ, ಆದರೆ ಹಾನಿಕಾರಕ ಕೊಬ್ಬಿನಿಂದಾಗಿ ಇದು ಆರೋಗ್ಯಕ್ಕೆ ಅಷ್ಟೇ ಅಪಾಯಕಾರಿ.

ಜಂಕ್ ಫುಡ್ ಎಂದು ಏನನ್ನು ಕರೆಯುತ್ತಾರೆ? (What Is Junk Foods)

ಜಂಕ್ ಫುಡ್ ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗುತ್ತದೆ, ಇದರಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ಪ್ರಮಾಣದ ಕೆಟ್ಟ ಪೋಷಕಾಂಶಗಳು, ಟ್ರಾನ್ಸ್ ಕೊಬ್ಬು, ಸಕ್ಕರೆ, ಸೋಡಿಯಂ ಮತ್ತು ಇತರ ರಾಸಾಯನಿಕಗಳು ಕಂಡುಬರುತ್ತವೆ. ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ, ಜಂಕ್ ಫುಡ್ ಅನ್ನು ರುಚಿಕರವಾಗಿ, ಆಕರ್ಷಕವಾಗಿಸಲು, ಅನೇಕ ಆಹಾರಗಳು ಮತ್ತು ಬಣ್ಣಗಳನ್ನು ಸೇರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಆದರೆ ಇವೆಲ್ಲವೂ ಆರೋಗ್ಯಕ್ಕೆ ಹಾನಿಕರ.ಜಂಕ್ ಫುಡ್ಸ್ ಬಗ್ಗೆ ಮಾಹಿತಿ – (Junk Foods Items List)

ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿ ಸಿಗುವ ಬಹುತೇಕ ವಸ್ತುಗಳು ಜಂಕ್ ಫುಡ್ ಪಟ್ಟಿಯಲ್ಲಿ ಸೇರಿಕೊಂಡಿವೆ. ಇಷ್ಟೇ ಅಲ್ಲ, ಮಕ್ಕಳು ಜಂಕ್ ಫುಡ್ ಎಂದು ಒತ್ತಾಯಿಸುವ ಹೆಚ್ಚಿನ ಆಹಾರ ಪದಾರ್ಥಗಳು. ಅದೇ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಜಂಕ್ ಫುಡ್‌ಗಳ ಪಟ್ಟಿಯು ಬರ್ಗರ್‌ಗಳು, ಫ್ರೆಂಚ್ ಫ್ರೈಗಳು, ಕೊಕೊ ಕೋಲಾ, ಆಲೂಗಡ್ಡೆ ಚಿಪ್ಸ್, ಪಿಜ್ಜಾ, ಕೇಕ್‌ಗಳು, ಹಾಟ್ ಡಾಗ್‌ಗಳು, ಡೊನಟ್ಸ್, ಪ್ಯಾನ್‌ಕೇಕ್‌ಗಳು ಇತ್ಯಾದಿಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿದೆ.

ಭಾರತೀಯ ಜಂಕ್ ಫುಡ್ -Indian junk food

ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿ ಮಾರಾಟವಾಗುವ ವಸ್ತುಗಳು ಮತ್ತು ಇತರ ದೇಶಗಳ ಆಹಾರಗಳು ಜಂಕ್ ಫುಡ್ ವರ್ಗಕ್ಕೆ ಬರುತ್ತವೆ ಎಂದಲ್ಲ. ವಾಸ್ತವವಾಗಿ, ನಾವು ನಮ್ಮ ಮನೆಯಲ್ಲಿ ಬೇಯಿಸುವ ಹೆಚ್ಚಿನ ಭಾರತೀಯ ಆಹಾರಗಳು ನಮ್ಮ ಆರೋಗ್ಯಕ್ಕೆ ಹಾನಿಕಾರಕವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಅವು ಜಂಕ್ ಫುಡ್ ವರ್ಗದಲ್ಲಿ ಬರುತ್ತವೆ. ಮತ್ತು ಆ ಕೆಲವು ವಸ್ತುಗಳ ಹೆಸರುಗಳು ಈ ಕೆಳಗಿನಂತಿವೆ, ಪರಾಠ, ಕುಲ್ಚಾ, ಕಚೋರಿ, ಕೋಫ್ಟೆ, ಪುರಿ, ಪಕೋರ ಮತ್ತು ಇತ್ಯಾದಿ.ಜಂಕ್ ಫುಡ್ಸ್ ಆರೋಗ್ಯಕ್ಕೆ ಅನಾನುಕೂಲಗಳು

ತೂಕ ಗಳಿಸುವುದು

ಯಾವುದೇ ರೀತಿಯ ಜಂಕ್ ಫುಡ್ ತಿನ್ನುವುದರಿಂದ ನಮ್ಮ ದೇಹಕ್ಕೆ ದೊಡ್ಡ ಹಾನಿಯಾಗುತ್ತದೆ. ನೀವು ನಿರಂತರವಾಗಿ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿ ಸಿಗುವ ಜಂಕ್ ಫುಡ್ ಅನ್ನು ಸೇವಿಸಿದರೆ, ಅದು ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿರುವ ತೂಕವನ್ನು ಅಂದರೆ ಸ್ಥೂಲಕಾಯತೆಗೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು. ಅದೇ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಸ್ಥೂಲಕಾಯತೆಗೆ ಜಂಕ್ ಫುಡ್ ಮುಖ್ಯ ಕಾರಣ ಎಂದು ಬೊಜ್ಜು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುವ ಕುರಿತು ನಿಮ್ಮ ಲೇಖನಗಳಲ್ಲಿ ನೀವು ಯಾವಾಗಲೂ ಓದಿರಬೇಕು. ಆದರೆ ಇನ್ನೂ ನೀವು ಈ ರೀತಿಯ ಆಹಾರವನ್ನು ತುಂಬಾ ರುಚಿಕರವಾಗಿ ಕಾಣುತ್ತೀರಿ.

ನೀವು ಬಯಸಿದರೂ ಅವರನ್ನು ಬಿಡುವಂತಿಲ್ಲ. ಇದಲ್ಲದೆ, ಅವುಗಳನ್ನು ತುಂಬಾ ರುಚಿಯಾಗಿ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ, ನಿಮ್ಮ ಸಾಮರ್ಥ್ಯಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನ ಬಾರಿ ನೀವು ಅವುಗಳನ್ನು ಸೇವಿಸುತ್ತೀರಿ. ಈ ಆಹಾರಗಳು ಹೆಚ್ಚಿನ ಕ್ಯಾಲೋರಿಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತವೆ. ಇವುಗಳ ಸೇವನೆಯಿಂದ ನಮ್ಮ ದೇಹದ ಕ್ಯಾಲೋರಿಗಳು ಹೆಚ್ಚಾಗುವುದರಿಂದ ನಮ್ಮ ದೇಹದ ತೂಕವನ್ನು ಮತ್ತಷ್ಟು ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತದೆ. ಅದೇ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಪ್ರಪಂಚದ ಹೆಚ್ಚಿನ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯು ಈ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿರುವ ತೂಕದಿಂದ ತೊಂದರೆಗೊಳಗಾಗುತ್ತದೆ. ನೀವು ಪ್ರತಿದಿನ 500 ಕ್ಯಾಲೊರಿಗಳನ್ನು ಸೇವಿಸಿದರೆ ಕೇವಲ ಒಂದು ವಾರದಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮ ತೂಕ ಹೆಚ್ಚಾಗುತ್ತದೆ. ಅದೇ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಮೊಣಕಾಲು ಸಮಸ್ಯೆಗಳು, ಉಸಿರಾಟದ ತೊಂದರೆ ಇತ್ಯಾದಿಗಳಂತಹ ತೂಕ ಹೆಚ್ಚಾಗುವ ಇತರ ರೋಗಗಳ ಸಾಧ್ಯತೆಯಿದೆ.ಮಧುಮೇಹದ ಅಪಾಯ

ನಮ್ಮ ದೇಶದಲ್ಲಿ ಮೊದಲು ವಯಸ್ಸಾದವರಿಗೆ ಮಧುಮೇಹ ಬರುತ್ತಿತ್ತು. ಅದೇ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಮಕ್ಕಳು ಸಹ ಈ ರೋಗಕ್ಕೆ ಬಲಿಯಾಗುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಅದೇ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಮಕ್ಕಳಿಗೆ ಈ ಕಾಯಿಲೆ ಬರಲು ಮುಖ್ಯ ಕಾರಣ ಅವರು ತಿನ್ನುವ ಆಹಾರ. ಹೆಚ್ಚು ಜಂಕ್ ಫುಡ್ ಸೇವಿಸುವ ಮಕ್ಕಳಿಗೆ ಮಧುಮೇಹ ಬರುವ ಅಪಾಯ ಹೆಚ್ಚು ಎಂದು ಹಲವು ಸಮೀಕ್ಷೆಗಳಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬಂದಿದೆ.

ಇಷ್ಟು ಮಾತ್ರವಲ್ಲದೆ, ಪ್ರಸ್ತುತ, ವಿಶ್ವದ ಅನೇಕ ಮಕ್ಕಳು ಟೈಪ್ 2 ಮಧುಮೇಹಕ್ಕೆ ಬಲಿಯಾಗುತ್ತಿದ್ದಾರೆ, ಇದು ಹೆಚ್ಚಿನ ಆತಂಕಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಗಿದೆ. ಒಮ್ಮೆ ಮಧುಮೇಹದ ಕಾಯಿಲೆ ಸುತ್ತುವರೆದರೆ, ಅವನು ತನ್ನ ಜೀವನದುದ್ದಕ್ಕೂ ಅದರಿಂದ ಬಳಲುತ್ತಾನೆ. ಇಷ್ಟು ಮಾತ್ರವಲ್ಲದೆ, ಈ ರೋಗವು ಇತರ ರೀತಿಯ ರೋಗಗಳಿಗೆ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ, ಜಂಕ್ ಫುಡ್‌ನ ಮುಂದಿನ ದೊಡ್ಡ ಅನನುಕೂಲವೆಂದರೆ ಅದು ಮಧುಮೇಹಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದೆ.ಹಲ್ಲಿನ ಕ್ಷಯ

ಸಕ್ಕರೆಯನ್ನು ಬಹುತೇಕ ಎಲ್ಲಾ ರೀತಿಯ ಜಂಕ್ ಫುಡ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಅವುಗಳನ್ನು ಸೇವಿಸುವುದರಿಂದ ಹಲ್ಲುಗಳಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಸಮಸ್ಯೆಗಳ ವ್ಯಾಪ್ತಿಯು ಹೆಚ್ಚಾಗುತ್ತದೆ. ಸೋಡಾ, ಕ್ಯಾಂಡಿ ಮತ್ತು ಬೇಯಿಸಿದ ಪದಾರ್ಥಗಳಂತಹ ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಕ್ಕರೆ ಅಂಶವಿರುವ ಜಂಕ್ ಫುಡ್ ಅನ್ನು ತಿನ್ನುವುದು ನಿಮ್ಮ ಬಾಯಿ, ಒಸಡುಗಳು, ನಾಲಿಗೆ ಮೇಲೆ ಕೆಟ್ಟ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತದೆ. ಅದೇ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಅನೇಕ ಮಕ್ಕಳ ಹಲ್ಲುಗಳು ಚಿಕ್ಕ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲೇ ಕೊಳೆಯಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುತ್ತವೆ. ಇದರಿಂದಾಗಿ ಮಕ್ಕಳು ಮುಂದೆ ಹೋಗಿ ತಮ್ಮ ಹಲ್ಲುಗಳಿಗೆ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ನೀಡಬೇಕು.

ಹೃದಯರೋಗ

ಆಲೂಗಡ್ಡೆ ಚಿಪ್ಸ್, ಫ್ರೆಂಚ್ ಫ್ರೈಸ್ ಮತ್ತು ಪಿಜ್ಜಾದಂತಹ ಜಂಕ್ ಫುಡ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಸೋಡಿಯಂ ಹೆಚ್ಚಿನ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬರುತ್ತದೆ. ಮತ್ತೊಂದೆಡೆ, ವೈದ್ಯರ ಪ್ರಕಾರ, ಸೋಡಿಯಂ ನಮ್ಮ ಹೃದಯಕ್ಕೆ ಹಾನಿಕಾರಕವಾಗಿದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ, ಯಾವುದೇ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಹೆಚ್ಚು ಸೋಡಿಯಂ ಭರಿತ ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ಸೇವಿಸಬಾರದು. ಅಷ್ಟೇ ಅಲ್ಲ, ಹೆಚ್ಚು ಸೋಡಿಯಂ ಸೇವಿಸುವುದರಿಂದ ರಕ್ತದೊತ್ತಡ ಮತ್ತು ಪಾರ್ಶ್ವವಾಯು (ರೋಗಗ್ರಸ್ತವಾಗುವಿಕೆಗಳು) ಅಪಾಯವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತದೆ. ಅದೇ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾನಿಲಯದ ಸಂಶೋಧಕರು ನಡೆಸಿದ ಅಧ್ಯಯನವು ಪ್ರತಿ 500 ಮಿಗ್ರಾಂ ಸೋಡಿಯಂ ಅನ್ನು ಸೇವಿಸಿದಾಗ, ಪಾರ್ಶ್ವವಾಯು ಅಪಾಯವು 17 ಪ್ರತಿಶತದಷ್ಟು ಹೆಚ್ಚಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ಕಂಡುಹಿಡಿದಿದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ, ನೀವು ಆಲೂಗೆಡ್ಡೆ ಚಿಪ್ಸ್ ಅನ್ನು ತುಂಬಾ ಇಷ್ಟಪಟ್ಟರೆ ಮತ್ತು ನೀವು ಅದನ್ನು ಹೆಚ್ಚು ಸೇವಿಸಿದರೆ, ಹಾಗೆ ಮಾಡುವುದನ್ನು ನಿಲ್ಲಿಸಿ. ಸಾಧ್ಯವಾದರೆ, ಕಡಿಮೆ ಸೋಡಿಯಂ ಅಥವಾ ಉಪ್ಪು ಮುಕ್ತ ಪ್ರಭೇದಗಳ ಚಿಪ್ಸ್ ಅನ್ನು ಮಾತ್ರ ತಿನ್ನಿರಿ. ಅದೇ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ನೀವು ಅಂತಹ ಚಿಪ್ಸ್ ಅನ್ನು ತುಂಬಾ ಟೇಸ್ಟಿಯಾಗಿ ಕಾಣದಿರಬಹುದು, ಆದರೆ ಅವು ನಿಮ್ಮ ಆರೋಗ್ಯಕ್ಕೆ ಸರಿಯಾಗಿವೆ.ವಿಟಮಿನ್ ಕೊರತೆ

ದೇಹವನ್ನು ಆರೋಗ್ಯಕರವಾಗಿಡಲು, ವಿಟಮಿನ್ ಭರಿತ ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ಸೇವಿಸುವುದು ಬಹಳ ಮುಖ್ಯ. ಅದೇ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಜೀವಸತ್ವಗಳು ಮತ್ತು ಖನಿಜಗಳು ಜಂಕ್ ಫುಡ್ನಲ್ಲಿ ಸಣ್ಣ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬರುತ್ತವೆ. ಅಂತಹ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿ, ಯಾರಾದರೂ ಜಂಕ್ ಫುಡ್ ಅನ್ನು ಮಾತ್ರ ಅವಲಂಬಿಸಿದ್ದರೆ. ಆದ್ದರಿಂದ ಅವನ ದೇಹದಲ್ಲಿ ಜೀವಸತ್ವಗಳ ಕೊರತೆ ಇರಬಹುದು. ಜಂಕ್ ಫುಡ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ಪ್ರೊಟೀನ್ ಭರಿತ ವಸ್ತುಗಳಿಲ್ಲ. ಅದೇ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಕ್ಯಾಲ್ಸಿಯಂ, ವಿಟಮಿನ್ ಎ, ಸಿ, ಡಿ ಮತ್ತು ಇ, ಬಿ ನಂತಹ ಪೋಷಕಾಂಶಗಳ ಕೊರತೆಯು ದೇಹಕ್ಕೆ ಹಾನಿಕಾರಕವಾಗಿದೆ. ಮತ್ತು ಈ ವಸ್ತುಗಳ ಕೊರತೆಯಿಂದಾಗಿ, ಅನೇಕ ರೋಗಗಳನ್ನು ಪಡೆಯುವ ಅಪಾಯವು ಹೆಚ್ಚಾಗುತ್ತದೆ.

ಸಂಶ್ಲೇಷಿತ ವಸ್ತು

ಜಂಕ್ ಫುಡ್‌ಗೆ ಪರಿಮಳವನ್ನು ಸೇರಿಸಲು ಅನೇಕ ಕಂಪನಿಗಳು ತಮ್ಮ ಉತ್ಪನ್ನಗಳಲ್ಲಿ ಕೃತಕ ಪದಾರ್ಥಗಳನ್ನು ಬಳಸುತ್ತವೆ. ಅದೇ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಈ ಕೃತಕ ಪದಾರ್ಥಗಳನ್ನು ಹಲವಾರು ಬಾರಿ ಸೇವಿಸುವುದರಿಂದ ನೀವು ಅನೇಕ ಅಡ್ಡ ಪರಿಣಾಮಗಳನ್ನು ಪಡೆಯುವ ಅಪಾಯವಿದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ ನೀವು ಯಾವುದೇ ಜಂಕ್ ಫುಡ್ ಖರೀದಿಸಿದಾಗ, ಆ ಆಹಾರವನ್ನು ತಯಾರಿಸಲು ಎಷ್ಟು ಕೃತಕ ಪದಾರ್ಥಗಳನ್ನು ಬಳಸಲಾಗಿದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ನೋಡಿ. ಆ ಆಹಾರ ತಯಾರಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚು ಕೃತಕ ಪದಾರ್ಥಗಳನ್ನು ಬಳಸಿದ್ದರೆ ಅದನ್ನು ಸೇವಿಸಬೇಡಿ. ಅದೇ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಕೃತಕ ವಸ್ತು ಯಾವುದು ಎಂದು ನೀವು ಯೋಚಿಸುತ್ತಿರಬೇಕು? ವಾಸ್ತವವಾಗಿ, ಅನೇಕ ರೀತಿಯ ವಸ್ತುಗಳ ರುಚಿ ಮತ್ತು ಉತ್ತಮ ನೋಟವನ್ನು ನೀಡಲು ಕೃತಕ ಬಣ್ಣಗಳು ಮತ್ತು ಕೃತಕ ಸಿಹಿಕಾರಕಗಳನ್ನು ನೀಡಲಾಗುತ್ತದೆ. ಇದು ಆರೋಗ್ಯಕ್ಕೆ ಹಾನಿಕರ.ಮತ್ತೊಂದೆಡೆ, ಮೇಲೆ ತಿಳಿಸಿದ ಸಮಸ್ಯೆಗಳ ಜೊತೆಗೆ ಜಂಕ್ ಫುಡ್ ಸೇವನೆಯಿಂದ ಜಠರಗರುಳಿನ (ಜಠರಗರುಳಿನ) ಸಮಸ್ಯೆಗಳು, ಒತ್ತಡ, ಮೆದುಳಿನ ಬೆಳವಣಿಗೆಯ ಕೊರತೆಯಂತಹ ಸಮಸ್ಯೆಗಳ ಅಪಾಯವೂ ಇದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ, ಗರ್ಭಿಣಿಯರು ಮತ್ತು ಚಿಕ್ಕ ಮಕ್ಕಳು ಇಂತಹ ಆಹಾರ ಸೇವನೆಯಿಂದ ದೂರವಿರಲು ಕೋರಲಾಗಿದೆ. ಇದರಿಂದ ಗರ್ಭಿಣಿಯ ಹೊಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿ ಬೆಳೆಯುವ ಮಗುವಿನ ಬೆಳವಣಿಗೆಯಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ಕಡಿತವಿಲ್ಲ. ಅದೇ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಚಿಕ್ಕ ಮಕ್ಕಳ ಮೆದುಳು ಚೆನ್ನಾಗಿ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಹೊಂದುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅವರು ಆರೋಗ್ಯಕರ ಜೀವನವನ್ನು ನಡೆಸಬಹುದು.

ಜಂಕ್ ಫುಡ್‌ಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಕೆಲವು ವಿಷಯಗಳು-

ಮಕ್ಕಳ ಮೇಲೆ ಕೆಟ್ಟ ಪರಿಣಾಮ

ಜಂಕ್ ಫುಡ್ ಹೆಚ್ಚು ಕಾಲ ಕೆಡುವುದಿಲ್ಲ ಹಾಗಾಗಿ ಹಲವು ಬಗೆಯ ರಾಸಾಯನಿಕಗಳು ಇದರಲ್ಲಿ ಬೆರೆತಿರುತ್ತವೆ. ಅದೇ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಈ ರಾಸಾಯನಿಕಗಳು ಮಕ್ಕಳ ಮೇಲೆ ಕೆಟ್ಟ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ರಾಸಾಯನಿಕವು ಮಕ್ಕಳಲ್ಲಿ ಹೈಪರ್ಆಕ್ಟಿವಿಟಿ ಅಪಾಯವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಆರೋಗ್ಯ ತಜ್ಞರು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.ಯುವಕರು ಈ ಆಹಾರವನ್ನು ಇಷ್ಟಪಡುತ್ತಾರೆ

ಯುವಕರು ಜಂಕ್ ಫುಡ್ ತಿನ್ನಲು ಇಷ್ಟಪಡುತ್ತಾರೆ. ಆದ್ದರಿಂದ ಇವುಗಳನ್ನು ಹೆಚ್ಚು ಸೇವಿಸುವವರಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನವರು ಯುವಕರು. ಹಾಗಾಗಿ ಭಾರತದಲ್ಲಿನ ಅನೇಕ ಶಾಲೆಗಳು ಮತ್ತು ಕಾಲೇಜುಗಳಲ್ಲಿ ಇಂತಹ ಆಹಾರದ ಮಾರಾಟವನ್ನು ನಿಷೇಧಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಡೊನಟ್ಸ್ ಸಹ ಹಾನಿಕಾರಕವಾಗಿದೆ

ಇತ್ತೀಚಿನ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಡೋನಟ್ಸ್ ಅನ್ನು ಜನರು ತುಂಬಾ ಇಷ್ಟಪಡುತ್ತಾರೆ. ಅದೇ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿ ಹಲವಾರು ರೀತಿಯ ಡೋನಟ್‌ಗಳು ಲಭ್ಯವಿವೆ, ಅವುಗಳು ನೋಡಲು ಮತ್ತು ತಿನ್ನಲು ತುಂಬಾ ರುಚಿಯಾಗಿರುತ್ತವೆ. ಆದರೆ ಆರೋಗ್ಯ ತಜ್ಞರು ಹೇಳುವಂತೆ ಇವುಗಳಲ್ಲಿ ಸಾಕಷ್ಟು ಟ್ರಾನ್ಸ್ ಫ್ಯಾಟ್ ಇರುತ್ತದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ, ಅವುಗಳ ಬಳಕೆಯನ್ನು ಸಾಧ್ಯವಾದಷ್ಟು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಬೇಕು.ಕೋಕಾ ಕೋಕ್, ಪೆಪ್ಸಿಯ ಅನಾನುಕೂಲಗಳು

ಕೋಕಾ ಕೋಕ್ ಮತ್ತು ಪೆಪ್ಸಿಯಂತಹ ಪಾನೀಯಗಳು ಪ್ರಪಂಚದಾದ್ಯಂತ ತುಂಬಾ ಇಷ್ಟಪಟ್ಟಿವೆ ಮತ್ತು ಅವುಗಳು ಸಾಕಷ್ಟು ಮಾರಾಟವಾಗುತ್ತವೆ. ಅದೇ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ನಮ್ಮ ದೇಹವನ್ನು ಒಳಗಿನಿಂದ ಹಾಳುಮಾಡುವ ಈ ಕುಡಿಯುವ ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ತಯಾರಿಸಲು ಅನೇಕ ರೀತಿಯ ರಾಸಾಯನಿಕಗಳನ್ನು ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ, ನಿಮ್ಮ ಮಕ್ಕಳನ್ನು ಈ ವಸ್ತುಗಳ ಸೇವನೆಯಿಂದ ಸಾಧ್ಯವಾದಷ್ಟು ದೂರವಿಡಿ.

ಮಿಲ್ಕ್ ಶೇಕ್ ಕೂಡ ಹಾನಿಕಾರಕವಾಗಿದೆ

ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಮಿಲ್ಕ್ ಶೇಕ್ ಆರೋಗ್ಯಕ್ಕೆ ತುಂಬಾ ಪ್ರಯೋಜನಕಾರಿ ಎಂದು ಜನರು ಭಾವಿಸುತ್ತಾರೆ. ಆದರೆ ವಾಸ್ತವವಾಗಿ ಇದು ನಿಜವಲ್ಲ. ವಾಸ್ತವವಾಗಿ ಮಿಲ್ಕ್‌ಶೇಕ್ ತಯಾರಿಸಲು ಅನೇಕ ರಾಸಾಯನಿಕಗಳನ್ನು ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಈ ರಾಸಾಯನಿಕಗಳ ಸಹಾಯದಿಂದ ಇದಕ್ಕೆ ಬಣ್ಣ ಮತ್ತು ರುಚಿಯನ್ನು ನೀಡಲಾಗುತ್ತದೆ. ಅದೇ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಸ್ಟ್ರಾಬೆರಿ ಮಿಲ್ಕ್‌ಶೇಕ್ ಅನ್ನು ಟೇಸ್ಟಿ ಮಾಡಲು 45 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ವಿವಿಧ ರಾಸಾಯನಿಕಗಳನ್ನು ಸೇರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗುತ್ತದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ, ಈ ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ಸಾಧ್ಯವಾದಷ್ಟು ಕಡಿಮೆ ಸೇವಿಸಿ.ಫ್ರೆಂಚ್ ಫ್ರೈಗಳ ಅನಾನುಕೂಲಗಳು

ಮೆಕ್‌ಡೊನೆಲ್ ತಯಾರಿಸಿದ ಎಲ್ಲಾ ಆಹಾರ ಪದಾರ್ಥಗಳಲ್ಲಿ, ಫ್ರೆಂಚ್ ಫ್ರೈಗಳು ಹೆಚ್ಚು ಮಾರಾಟವಾಗುತ್ತವೆ. ಅದೇ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಫ್ರೆಂಚ್ ಫ್ರೈಗಳಲ್ಲಿ ಬಳಸುವ ಸಂರಕ್ಷಕಗಳು ಅಸ್ತಮಾ ಮತ್ತು ಚರ್ಮಕ್ಕೆ ಹಾನಿಕಾರಕವೆಂದು ಹೇಳಲಾಗುತ್ತದೆ. ಅಷ್ಟೇ ಅಲ್ಲ ಇದನ್ನು ತಿನ್ನುವುದರಿಂದ ಬೊಜ್ಜಿನ ಅಪಾಯ ಇನ್ನಷ್ಟು ಹೆಚ್ಚಾಗುವ ಸಾಧ್ಯತೆ ಇದೆ.

ರಸ ಕೂಡ ಹಾನಿಕಾರಕವಾಗಿದೆ

ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಪ್ಯಾಕೆಟ್‌ನಲ್ಲಿ ಸಿಗುವ ಜ್ಯೂಸ್ ತುಂಬಾ ಆರೋಗ್ಯಕರ ಎಂದು ಜನರು ಭಾವಿಸುತ್ತಾರೆ. ಆದರೆ ಇದು ಸ್ವಲ್ಪವೂ ನಿಜವಲ್ಲ. ಕೋಕ್ ಅಥವಾ ಪೆಪ್ಸಿಯಲ್ಲಿ ಬಳಸುವ ಸಕ್ಕರೆಯಷ್ಟೇ ಹಣ್ಣಿನ ರಸದಲ್ಲಿಯೂ ಬಳಕೆಯಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗಿದೆ. ಮತ್ತೊಂದೆಡೆ, ಹೆಚ್ಚು ಸಕ್ಕರೆ ಸೇವನೆಯು ಆರೋಗ್ಯಕ್ಕೆ ತುಂಬಾ ಹಾನಿಕಾರಕವಾಗಿದೆ.ಪೇಸ್ಟ್ರಿಯ ಅನಾನುಕೂಲಗಳು –

ಹೆಚ್ಚಿನ ಪೇಸ್ಟ್ರಿಗಳು, ಕುಕೀಸ್ ಮತ್ತು ಕೇಕ್‌ಗಳು ಆರೋಗ್ಯಕ್ಕೆ ಅತ್ಯಂತ ಅನಾರೋಗ್ಯಕರ. ಅವುಗಳನ್ನು ತಯಾರಿಸಲು, ಅವುಗಳನ್ನು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಸಂಸ್ಕರಿಸಿದ ಸಕ್ಕರೆ, ಸಂಸ್ಕರಿಸಿದ ಗೋಧಿ ಹಿಟ್ಟು ಮತ್ತು ಕೊಬ್ಬಿನಿಂದ ತಯಾರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ, ಇದು ಆರೋಗ್ಯಕ್ಕೆ ಹಾನಿಕಾರಕವಾಗಿದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ, ಅವುಗಳನ್ನು ಸಾಧ್ಯವಾದಷ್ಟು ಕಡಿಮೆ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ಸೇವಿಸಿ.

ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಜಂಕ್ ಫುಡ್ ಸೇವನೆಯ ಪರಿಣಾಮಗಳು

ವಿಶ್ವ ಆರೋಗ್ಯ ಸಂಸ್ಥೆ ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡಿರುವ ವರದಿಯ ಪ್ರಕಾರ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಬೊಜ್ಜಿನ ಸಮಸ್ಯೆ ಅನೇಕರನ್ನು ಕಾಡುತ್ತಿದೆ. ವಿಶ್ವ ಆರೋಗ್ಯ ಸಂಸ್ಥೆಯ ಪ್ರಕಾರ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಬೊಜ್ಜು ಇರುವವರ ಸಂಖ್ಯೆ ಪ್ರತಿ ವರ್ಷ ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿದೆ. ಅದೇ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಭಾರತದಲ್ಲಿ 46 ಮಿಲಿಯನ್ ಜನರು ಬೊಜ್ಜು ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ. ಇದಲ್ಲದೇ ಭಾರತದ ಜನರಲ್ಲಿ ಮಧುಮೇಹದ ಕಾಯಿಲೆಯೂ ಕಂಡು ಬರಲಾರಂಭಿಸಿದೆ.ಜಂಕ್ ಫುಡ್ ಅನ್ನು ಹೇಗೆ ಗುರುತಿಸುವುದು

ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿ ಸಿಗುವ ಪ್ರತಿಯೊಂದು ಆಹಾರ ಪದಾರ್ಥವೂ ಜಂಕ್ ಫುಡ್ ಎಂದು ನೀವು ಯೋಚಿಸುತ್ತಿರಬೇಕು, ಹಾಗಾಗುವುದಿಲ್ಲ. ಆರೋಗ್ಯಕ್ಕೆ ತುಂಬಾ ಪ್ರಯೋಜನಕಾರಿಯಾದ ಇಂತಹ ಇನ್ನೂ ಅನೇಕ ವಸ್ತುಗಳು ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿವೆ. ಅಲ್ಲಿ ನೀವು ಅವರನ್ನು ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳಬೇಕು. ಅದೇ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ನೀವು ಅವುಗಳನ್ನು ಹೇಗೆ ಗುರುತಿಸಬಹುದು ಎಂಬುದನ್ನು ನಾವು ಕೆಳಗೆ ಹೇಳಿದ್ದೇವೆ.

ಪರಿವಿಡಿ ಪರಿಶೀಲಿಸಿ-

ಯಾವುದೇ ಪ್ಯಾಕ್ ಮಾಡಲಾದ ಆಹಾರ ಪದಾರ್ಥವನ್ನು ಖರೀದಿಸುವಾಗ, ಅದರ ಪ್ಯಾಕೆಟ್‌ನ ಹಿಂಭಾಗದಲ್ಲಿರುವ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಓದಿ. ಏಕೆಂದರೆ ಆ ವಸ್ತುವನ್ನು ತಯಾರಿಸಲು ಬಳಸಿದ ವಸ್ತುಗಳು. ಆ ಬಗ್ಗೆ ಪ್ಯಾಕೆಟ್‌ನಲ್ಲಿ ಮಾಹಿತಿ ನೀಡಲಾಗಿತ್ತು. ಆ ಪದಾರ್ಥಗಳ ಹೆಸರುಗಳು ಮತ್ತು ಆ ಪದಾರ್ಥಗಳನ್ನು ಯಾವ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ಬಳಸಲಾಗಿದೆ. ಇದನ್ನು ಓದಿದ ನಂತರವೇ ಅದು ತಿನ್ನಲು ಯೋಗ್ಯವಾಗಿದೆಯೇ ಅಥವಾ ಇಲ್ಲವೇ ಎಂದು ನಿಮಗೆ ತಿಳಿಯುತ್ತದೆ.

ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ಹೆಚ್ಚಿನ ರೀತಿಯ ಸಕ್ಕರೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಆಹಾರವನ್ನು ಏನನ್ನಾದರೂ ತಯಾರಿಸಲು ಬಳಸಿದರೆ, ಅದನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಬೇಡಿ. ಮತ್ತೊಂದೆಡೆ, ಧಾನ್ಯಗಳನ್ನು ಯಾವುದೇ ವಸ್ತುವನ್ನು ತಯಾರಿಸಲು ಬಳಸಿದರೆ, ಅದು ತಿನ್ನಲು ಸರಿಯಾಗಿದೆ. ಅದೇ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ, ಆ ವಸ್ತುವಿನಲ್ಲಿ ಯಾವ ಪೌಷ್ಟಿಕಾಂಶದ ಅಂಶಗಳಿವೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಸಹ ನೀವು ನೋಡಬೇಕು. ಆಹಾರದ ಪೋಷಕಾಂಶಗಳಾದ ಫೈಬರ್, ಪೊಟ್ಯಾಸಿಯಮ್, ಕ್ಯಾಲ್ಸಿಯಂ, ಮೆಗ್ನೀಸಿಯಮ್ ಮತ್ತು ವಿಟಮಿನ್ ಎ, ಸಿ ಮತ್ತು ಇ ಆ ವಿಷಯವು ಅಧಿಕವಾಗಿದ್ದರೆ ಆರೋಗ್ಯಕರವಾಗಿರುತ್ತದೆ.ತಾಜಾ ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ಮಾತ್ರ ಸೇವಿಸಿ

ಪ್ಯಾಕ್ ಮಾಡಿದ ಜ್ಯೂಸ್ ಸೇವಿಸುವ ಬದಲು ಯಾವಾಗಲೂ ತಾಜಾ ಜ್ಯೂಸ್ ಕುಡಿಯಿರಿ. ಏಕೆಂದರೆ ತಾಜಾ ರಸದಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ರೀತಿಯ ರಾಸಾಯನಿಕಗಳನ್ನು ಬಳಸಲಾಗುವುದಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಅದು ನಿಮ್ಮ ಆರೋಗ್ಯಕ್ಕೆ ಪ್ರಯೋಜನಕಾರಿಯಾಗಿದೆ. ಅದೇ ರೀತಿ ತಾಜಾ ಪದಾರ್ಥಗಳನ್ನು ಮಾತ್ರ ಸೇವಿಸಿ.

ಯಾವುದರಲ್ಲಿ ಎಷ್ಟು ಕ್ಯಾಲೊರಿಗಳಿವೆ

ಯಾವ ಆಹಾರ ಪದಾರ್ಥಗಳಲ್ಲಿ ಎಷ್ಟು ಕ್ಯಾಲೊರಿಗಳಿವೆ ಎಂಬ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ನಾವು ಕೆಳಗೆ ನೀಡಿದ್ದೇವೆ. ಆದ್ದರಿಂದ ಮುಂದಿನ ಬಾರಿ ನೀವು ಈ ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ಹೆಚ್ಚು ಸೇವಿಸಬೇಡಿ ಮತ್ತು ಸಾಧ್ಯವಾದರೆ, ಈ ವಸ್ತುಗಳ ಸೇವನೆಯನ್ನು ಸಾಧ್ಯವಾದಷ್ಟು ತಪ್ಪಿಸಿ-

ಸಂಖ್ಯೆ (ಪ್ರತಿ 100 ಗ್ರಾಂ) ಕ್ಯಾಲೋರಿಗಳು
1 ಚಾಕೊಲೇಟ್ ಶೇಕ್ 119
2 ಪಿಜ್ಜಾ 266
3 ಬ್ರೆಡ್ 265
4 ಬರ್ಗರ್ 295
5 ಚಿಪ್ಸ್ 312
6 ಕೋಕ್ 140
7 ಫ್ರೆಂಚ್ ಫ್ರೈಸ್ 312
8 ಸಮೋಸಾ 308
9 ಪರಾಠ 260
10 ವಿಷಯ 371

 

ವಿಭಿನ್ನ ಸಂಸ್ಕೃತಿಗಳು ಮತ್ತು ಅವರ ಆಹಾರ

ಪ್ರಪಂಚದಾದ್ಯಂತ ಅನೇಕ ವಿಭಿನ್ನ ಸಂಸ್ಕೃತಿಗಳಿವೆ. ಈ ಸಂಸ್ಕೃತಿಗಳ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಆಹಾರವೂ ಹೇರಳವಾಗಿ ಕಂಡುಬರುತ್ತದೆ. ಇದರಿಂದಾಗಿ ಸ್ಥಳ ಮತ್ತು ಸಮಯದ ವ್ಯತ್ಯಾಸದೊಂದಿಗೆ ಇಂದು ನಮ್ಮಲ್ಲಿ ವಿವಿಧ ರೀತಿಯ ಆಹಾರ ಪದಾರ್ಥಗಳಿವೆ, ಅವುಗಳಲ್ಲಿ ಕೆಲವು ನಾವು ತಿನ್ನಲು ಇಷ್ಟಪಡುತ್ತೇವೆ ಮತ್ತು ಕೆಲವು ತಿನ್ನಲು ಇಷ್ಟಪಡುವುದಿಲ್ಲ. ಆಹಾರವನ್ನು ನುಂಗುವ ಮೊದಲು, ನಾವು ಅದನ್ನು ಚೆನ್ನಾಗಿ ಅಗಿಯುತ್ತೇವೆ, ಈ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಕೆಲವು ಸೃಜನಾತ್ಮಕ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಗಳು ಅಂತಹ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ನಡೆಯುತ್ತವೆ, ಅದು ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳುವುದು ಬಹಳ ಮುಖ್ಯ. ಇದನ್ನು ಕೆಳಗೆ ವಿವರಿಸಲಾಗಿದೆ,ಆಹಾರ ಮತ್ತು ಐದು ಮುಖ್ಯ ರುಚಿಗಳನ್ನು ಜಗಿಯುವ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆ

ಪ್ರತಿಯೊಂದು ಆಹಾರ ಪದಾರ್ಥಗಳನ್ನು ತಿನ್ನುವಾಗ ನಾವು ಆಹಾರವನ್ನು ಜಗಿಯುವ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯ ಮೂಲಕ ಹೋಗುತ್ತೇವೆ. ನಾವು ಆಹಾರವನ್ನು ಬಾಯಿಗೆ ಹಾಕಿದಾಗ, ಆ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಆಹಾರದ ಜೊತೆಗೆ ಬಾಯಿಯಲ್ಲಿರುವ ಲಾಲಾರಸವು ಈ ಆಹಾರವನ್ನು ಸಣ್ಣ ಕಣಗಳಾಗಿ ವಿಭಜಿಸುತ್ತದೆ, ಇದರಿಂದ ನಮ್ಮ ದೇಹದಲ್ಲಿ ಇರುವ ಜೀರ್ಣಾಂಗ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯು ಅದನ್ನು ಸುಲಭವಾಗಿ ಜೀರ್ಣಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ. ಈ ಸಣ್ಣ ಕಣಗಳು ನಮ್ಮ ಬಾಯಿಯಲ್ಲಿರುವ ನಾಲಿಗೆಯ ಪಾಪಿಲ್ಲೆ ಕಡೆಗೆ ಚಲಿಸಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುತ್ತವೆ, ನಮ್ಮ ನಾಲಿಗೆಯ ಮೇಲ್ಭಾಗವು ಈ ಪಾಪಿಲ್ಲೆಯಿಂದ ತುಂಬಿರುತ್ತದೆ. ನಾಯಿಮರಿಯಲ್ಲಿ ಕನಿಷ್ಠ 50 ಮತ್ತು ಗರಿಷ್ಠ 100 ಪರೀಕ್ಷಾ ಕೋಶಗಳಿವೆ.

ಈ ಪರೀಕ್ಷಾ ಕೋಶಗಳು ಒಟ್ಟಿಗೆ ಮಡಚಿಕೊಂಡಿರುತ್ತವೆ. ಅವುಗಳ ಸಂಯೋಜನೆಯು ಹೂವುಗಳಲ್ಲಿ ದಳಗಳು ಕಂಡುಬರುವ ರೀತಿಯಲ್ಲಿದೆ. ಇದನ್ನೇ ಟೆಸ್ಟ್ ಬಡ್ಸ್ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ. ಆರೋಗ್ಯವಂತ ಮಾನವನ ನಾಲಿಗೆಯಲ್ಲಿ ಸುಮಾರು 10,000 ಪರೀಕ್ಷಾ ಮೊಗ್ಗುಗಳು ಇರುತ್ತವೆ. ಇದರಲ್ಲಿ ಕೆಲವು ವಿಶೇಷ ರೀತಿಯ ರಾಸಾಯನಿಕಗಳಿವೆ, ಇವುಗಳನ್ನು ಐದು ಮೂಲಭೂತ ಅಭಿರುಚಿಗಳನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಇವು ಐದು ರುಚಿಗಳು: ಉಪ್ಪು, ಸಿಹಿ, ಹುಳಿ, ಕಹಿ ಮತ್ತು ಉಮಾಮಿ. ಉಮಾಮಿ ಎಂಬ ಪದವು ಜಪಾನೀ ಪದದಿಂದ ಹುಟ್ಟಿಕೊಂಡಿದೆ, ಇದು ಗುಲಾಮಗಿರಿಯ ಅಭಿರುಚಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದೆ.ಮಾನವ ವಿಕಾಸ ಮತ್ತು ಅಭಿರುಚಿ

ಈ ಸತ್ಯವನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು, ನಾವು ಸುಮಾರು 3 ಮಿಲಿಯನ್ ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದಿನ ಭಾರತದ ಇತಿಹಾಸದ ಬಗ್ಗೆ ಕೆಲವು ವಿಶೇಷ ವಿಷಯಗಳನ್ನು ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳಬೇಕು. ಈ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಮನುಷ್ಯನು ಪ್ರಾಣಿಗಳನ್ನು ಕೊಂದು ಮಾಂಸವನ್ನು ತಿನ್ನಲು ಅಂತಹ ಯಾವುದೇ ಆಯುಧವನ್ನು ಮಾಡಿರಲಿಲ್ಲ. ಆದ್ದರಿಂದ ಈ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಹಣ್ಣು, ಒಣ ಹಣ್ಣು, ತರಕಾರಿ ಇತ್ಯಾದಿಗಳನ್ನು ತಿಂದು ಹಸಿವು ನೀಗಿಸಿಕೊಳ್ಳಬೇಕಿತ್ತು. ಈ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಮನುಷ್ಯನಿಗೆ ಬದುಕಲು ಹೆಚ್ಚಿನ ಶಕ್ತಿಯ ಅಗತ್ಯವಿತ್ತು.

ಆದ್ದರಿಂದ, ಅವರು ಅಂತಹ ಆಹಾರಗಳನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿಯಬೇಕಾಗಿತ್ತು, ಇದರಲ್ಲಿ ಕ್ಯಾಲೊರಿಗಳ ಪ್ರಮಾಣವು ಅಧಿಕವಾಗಿರುತ್ತದೆ. ಇದರಿಂದ ಅವರು ಹೆಚ್ಚಿನ ಶಕ್ತಿಯನ್ನು ಪಡೆಯಬಹುದು. 1 ಗ್ರಾಂ ಕೊಬ್ಬು 9 ಕ್ಯಾಲೋರಿಗಳವರೆಗೆ ಶಕ್ತಿಯನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು 1 ಗ್ರಾಂ ಕಾರ್ಬೋಹೈಡ್ರೇಟ್ ಕೇವಲ 4 ಕ್ಯಾಲೋರಿಗಳನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ ಎಂದು ಗಮನಿಸಬೇಕಾದ ಅಂಶವಾಗಿದೆ. ಕಾರ್ಬೋಹೈಡ್ರೇಟ್ ದೇಹಕ್ಕೆ ಅಗತ್ಯವಾದ ಅಂಶವಾಗಿದ್ದರೂ, ದೇಹವು ಈ ಅಂಶವನ್ನು ವೇಗವಾಗಿ ಹೀರಿಕೊಳ್ಳಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುತ್ತದೆ.

ನಂತರ, ಮಾನವರು ವಿವಿಧ ರೀತಿಯ ಉಪಕರಣಗಳು ಮತ್ತು ಶಸ್ತ್ರಾಸ್ತ್ರಗಳ ಆಗಮನದಿಂದ ಪ್ರಾಣಿಗಳನ್ನು ಬೇಟೆಯಾಡಲು ಕಲಿತಾಗ, ಈ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಅವರಿಗೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಶಕ್ತಿಯ ಅಗತ್ಯವಿತ್ತು. ಈ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಅವರು ಶಕ್ತಿಗಾಗಿ ವಿವಿಧ ರೀತಿಯ ಹಣ್ಣುಗಳು ಮತ್ತು ಜೇನುತುಪ್ಪವನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರು. ಸಿಹಿತಿಂಡಿಗಳಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ಕಾರ್ಬೋಹೈಡ್ರೇಟ್ ಅಂಶದಿಂದಾಗಿ, ಈ ಆಹಾರಗಳು ಹೆಚ್ಚು ಕಾರ್ಬೋಹೈಡ್ರೇಟ್ಗಳನ್ನು ಪಡೆಯಬಹುದು, ಆದ್ದರಿಂದ ಇದು ಜೀವನಕ್ಕೆ ತುಂಬಾ ಒಳ್ಳೆಯದು. ಈ ರುಚಿಯನ್ನು ನಿರಂತರವಾಗಿ ಸೇವಿಸುವುದರಿಂದ, ನಮ್ಮ ಪರೀಕ್ಷಾ ಮೊಗ್ಗುಗಳು ವಿಕಸನಗೊಂಡವು, ಮನುಷ್ಯರು ಅಂತಹ ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ಸೇವಿಸಿದಾಗ, ಈ ಪರೀಕ್ಷಾ ಮೊಗ್ಗುಗಳು ಮಾನವರಿಗೆ ಆಹ್ಲಾದಕರವಾದ ಭಾವನೆಯನ್ನು ನೀಡುತ್ತವೆ.ಆದ್ದರಿಂದ, ಅವರು ಈ ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ತಿನ್ನುವಾಗ ನಮ್ಮ ಮೆದುಳಿಗೆ ಸಕಾರಾತ್ಮಕ ಸಂಕೇತಗಳನ್ನು ನೀಡುತ್ತಿದ್ದರು, ಇದರಿಂದಾಗಿ ಈ ಆಹಾರವು ದೇಹಕ್ಕೆ ಪ್ರಯೋಜನಕಾರಿ ಎಂದು ಮೆದುಳು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ.

ನಮ್ಮ ಪರೀಕ್ಷಾ ಮೊಗ್ಗುಗಳು ಕೂಡ ಹುಳಿ ವಿಷಯಗಳಿಗೆ ಋಣಾತ್ಮಕವಾಗಿ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯಿಸುವ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ವಿಕಸನಗೊಂಡಿವೆ. ಅದೇ ರೀತಿ ಯಾವುದೇ ಕಹಿಯನ್ನು ತಿನ್ನುವಾಗ ನಮ್ಮ ಮೆದುಳಿಗೆ ಈ ವಸ್ತುವು ದೇಹ ಮತ್ತು ಆರೋಗ್ಯದ ಮೇಲೆ ನಕಾರಾತ್ಮಕ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತದೆ ಎಂಬ ಸಂಕೇತವನ್ನು ನೀಡುತ್ತಿದ್ದರು. ವಾಸ್ತವವಾಗಿ, ಶಿಲಾಯುಗದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಹುಳಿ ಅಥವಾ ಕಹಿ ರುಚಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಕೆಲವು ಹಣ್ಣುಗಳು ಇದ್ದವು. ಈ ಕಾರಣದಿಂದಾಗಿ, ಈ ಪರೀಕ್ಷಾ ಮೊಗ್ಗುಗಳು ಅಂತಹ ಪರೀಕ್ಷೆಗಳಲ್ಲಿ ನಕಾರಾತ್ಮಕ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ನೀಡುವ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ವಿಕಸನಗೊಂಡಿವೆ.

ಆದ್ದರಿಂದ ಈಗ ನಮ್ಮ ದೇಹವು ಅಂತಹ ಸಿಹಿ ಮತ್ತು ಉಪ್ಪು ರುಚಿಗೆ ಧನಾತ್ಮಕವಾಗಿ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯಿಸುತ್ತದೆ, ಏಕೆಂದರೆ ಅಂತಹ ಅಭಿರುಚಿಗಳು ದೀರ್ಘಕಾಲ ಉಳಿಯಲು ಬಹಳ ಮುಖ್ಯವಾಗಿವೆ. ಆದರೆ ಗಮನಿಸಬೇಕಾದ ಅಂಶವೆಂದರೆ ಈಗ 3 ಮಿಲಿಯನ್ ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದೆ ಬದುಕಲು ಹೆಚ್ಚು ಶಕ್ತಿಯ ಅಗತ್ಯವಿಲ್ಲ. ಆದ್ದರಿಂದ, ಈಗ ನಮ್ಮ ದೇಹವು ಅಂತಹ ಆಹಾರಗಳಿಂದ ಮಾಡಿದ ಕೊಬ್ಬು ಮತ್ತು ಕೊಬ್ಬನ್ನು ಸುಡಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುವುದಿಲ್ಲ, ಇದರಿಂದಾಗಿ ಅನೇಕ ರೀತಿಯ ಕಾಯಿಲೆಗಳು ಮನುಷ್ಯರಿಗೆ ಸಂಭವಿಸಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುತ್ತವೆ.

ಅಂತೆಯೇ, ನಮ್ಮ ರುಚಿ ಮೊಗ್ಗುಗಳು ಇಂದಿನ ತ್ವರಿತ ಆರೋಗ್ಯಕರ ವಿಷಯಗಳಿಗೆ ನಕಾರಾತ್ಮಕವಾಗಿ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯಿಸುತ್ತವೆ, ಏಕೆಂದರೆ ಅವು ರುಚಿಯಲ್ಲಿ ಕಹಿಯಾಗಿರುತ್ತವೆ. ಆದ್ದರಿಂದ, ಈ ಕಹಿ ವಿಷಯಗಳು ವಿಷಕಾರಿಯಾಗಬಹುದು ಎಂಬ ಸಂಕೇತವು ನಮ್ಮ ಮೆದುಳಿಗೆ ಹೋಗುತ್ತದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ ಇತ್ತೀಚಿನ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಜನರು ಈ ಎಲ್ಲಾ ಆರೋಗ್ಯಕರ ವಿಷಯಗಳಿಂದ ದೂರ ಓಡಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತಾರೆ.ಯಾವ ರೀತಿಯ ಆಹಾರಗಳನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಬೇಕು:

ವಿಭಿನ್ನ ಜನರು ವಿವಿಧ ರೀತಿಯ ಆಹಾರವನ್ನು ತ್ಯಜಿಸಬೇಕು, ಉದಾಹರಣೆಗೆ ಮಧುಮೇಹ ಇರುವವರು ಸಿಹಿತಿಂಡಿಗಳನ್ನು ತಿನ್ನಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ, ಆದರೆ ಇತರರು ಅದನ್ನು ತಿನ್ನಬಹುದು. ಆದರೆ ತಪ್ಪಿಸಬೇಕಾದ ಕೆಲವು ವಿಷಯಗಳಿವೆ. ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿ ಮಾರಾಟವಾಗುವ ಪಿಜ್ಜಾ, ಬರ್ಗರ್, ವಿವಿಧ ರೀತಿಯ ಕರಿದ ವಸ್ತುಗಳು ಇತ್ಯಾದಿಗಳಂತೆ. ಇವೆಲ್ಲವೂ, ರುಚಿಯಲ್ಲಿ ಉತ್ತಮವಾಗಿದ್ದರೂ, ಹೆಚ್ಚು ಕ್ಯಾಲೋರಿಕ್. ಇದು ನಮ್ಮ ದೇಹದಲ್ಲಿ ಕೊಬ್ಬಿನ ಶೇಖರಣೆಗೆ ಆಹ್ವಾನ ನೀಡುತ್ತದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ ನಾವು ಅಂತಹ ಆಹಾರವನ್ನು ತ್ಯಜಿಸಬೇಕು.

ವಿಭಿನ್ನ ಜನರು ಏಕೆ ವಿಭಿನ್ನ ಆದ್ಯತೆಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ

ಬೇರೆ ಬೇರೆ ಜನರು ಆಹಾರದಲ್ಲಿ ವಿವಿಧ ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ಏಕೆ ಇಷ್ಟಪಡುತ್ತಾರೆ ಎಂಬ ಪ್ರಶ್ನೆಯೂ ಬರುತ್ತದೆ. ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ಕೆಲವರು ಸಿಹಿತಿಂಡಿಗಳನ್ನು ತುಂಬಾ ಇಷ್ಟಪಡುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಕೆಲವರು ಅದರಿಂದ ತುಂಬಾ ದೂರ ಓಡುತ್ತಾರೆ. ಇದಕ್ಕೆ ಕಾರಣವೆಂದರೆ ಪ್ರಪಂಚದ ವಿವಿಧ ಸ್ಥಳಗಳಲ್ಲಿ ಮಾನವ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಏಕಕಾಲದಲ್ಲಿ ಸಂಭವಿಸಿದೆ. ಈ ವಿವಿಧ ಸ್ಥಳಗಳ ಭೌಗೋಳಿಕ ಸ್ಥಳ ಮತ್ತು ಪರಿಸರವು ವಿಭಿನ್ನವಾಗಿದ್ದು, ಇಲ್ಲಿನ ಮಾನವರು ತಮ್ಮ ಉಳಿವಿಗಾಗಿ ಹೊಂದಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಿದ್ದರು.ಈ ಕಾರಣದಿಂದಾಗಿ, ಕಡಿಮೆ ಕಹಿ ಹಣ್ಣುಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಸ್ಥಳಗಳಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುವ ಜನರಿಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಕಹಿ ಹಣ್ಣುಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಸ್ಥಳಗಳಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುವ ಮನುಷ್ಯರು ಈ ರುಚಿಗೆ ಹೊಂದಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ. ಒಂದು ಸಂಶೋಧನೆಯಲ್ಲಿ, ಮಲೇರಿಯಾ ಇರುವ ಸ್ಥಳಗಳಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುವ ಜನರು ಕಹಿ ರುಚಿಗೆ ಕಡಿಮೆ ಸೂಕ್ಷ್ಮತೆಯನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡುವ ಜೀನ್ ಅನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆಂದು ಕಂಡುಬಂದಿದೆ. ಅಲ್ಲದೆ, ಈಗ ಜೀನ್ ಪೂಲ್ ದಾಟಿದ ಕಾರಣ, ನಮ್ಮ ರುಚಿ ಮೊಗ್ಗುಗಳು ವಿಭಿನ್ನ ರುಚಿಗಳಿಗೆ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯಿಸಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿವೆ. ಈ ಕಾರಣದಿಂದಾಗಿ, ಕಹಿ ವಿಷಯಗಳು ಕೆಲವರಿಗೆ ಪ್ರಿಯವಾಗಿರುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ಕೆಲವರಿಗೆ ಇಷ್ಟವಾಗುವುದಿಲ್ಲ.

ಆದುದರಿಂದ, ಈಗ ನಮ್ಮ ಆರೋಗ್ಯವನ್ನು ಗಮನದಲ್ಲಿಟ್ಟುಕೊಂಡು, ರುಚಿಯಲ್ಲಿ ಕಹಿಯಾಗಿರುವಂತಹವುಗಳನ್ನು ನಾವು ತಿನ್ನಬೇಕಾದರೆ, ನಾವು ತಿನ್ನಬೇಕು. ಹಸಿರು ತರಕಾರಿ ತರಕಾರಿಗಳು, ಇದು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ತುಂಬಾ ಟೇಸ್ಟಿ ಅಲ್ಲ, ಆದರೆ ದೇಹಕ್ಕೆ ತುಂಬಾ ಪ್ರಯೋಜನಕಾರಿಯಾಗಿದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ, ನಾವು ಹಸಿರು ತರಕಾರಿಗಳನ್ನು ತಿನ್ನಬೇಕು.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here