ಶಿಕ್ಷಣದಲ್ಲಿ ದೃಢೀಕರಣ ಮತ್ತು ತಂತ್ರಜ್ಞಾನ – ಜ್ಞಾನ ವಿಮರ್ಶೆ

0
Authenticity and Technology in Education A Knowledge Review in Kannada

ಶಿಕ್ಷಣದಲ್ಲಿ ದೃಢೀಕರಣ ಮತ್ತು ತಂತ್ರಜ್ಞಾನ – ಜ್ಞಾನ ವಿಮರ್ಶೆ

ಹೆಚ್ಚಿನ ಕ್ಷೇತ್ರಗಳಂತೆ, ಶಿಕ್ಷಣವು ಹೊಸ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನದ ನಿರಂತರ ವಿಕಾಸವನ್ನು ಕಂಡಿದೆ. ಗ್ಯಾಜೆಟ್‌ಗಳು, ಸಾಫ್ಟ್‌ವೇರ್, ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್‌ಗಳು ಮತ್ತು ಪ್ಲಾಟ್‌ಫಾರ್ಮ್‌ಗಳು ಬೋಧನೆಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚು ಪರಿಣಾಮಕಾರಿಯಾಗಿ ಮಾಡಲು ವಿನ್ಯಾಸಗೊಳಿಸಲಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಪ್ರತಿದಿನವೂ ಆವಿಷ್ಕರಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿದೆ.

ಶಿಕ್ಷಣತಜ್ಞರಾಗಿ, ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳಿಗೆ ಕಲಿಕೆಯನ್ನು ಮೋಜು ಮಾಡಲು ಭರವಸೆ ನೀಡುವ ಹೊಸ ವಿಷಯದ ಸುತ್ತ ಉತ್ಸಾಹದಲ್ಲಿ ಮುಳುಗಲು ಇದು ತುಂಬಾ ಪ್ರಲೋಭನಕಾರಿಯಾಗಿದೆ. ಆದರೆ ನಮ್ಮ ತರಗತಿಯ ಅಭ್ಯಾಸದ ಹೊಸ ತಾಂತ್ರಿಕ ಅಂಶದಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ಹೂಡಿಕೆ ಮಾಡುವ ಮೊದಲು ಪರಿಗಣಿಸಬೇಕಾದ ಹಲವಾರು ಅಂಶಗಳಿವೆ.ಏನಾದರೂ ನಿಜವಾಗಿಯೂ ನವೀನವಾಗಬೇಕಾದರೆ,

ನಾವು ಹೇಗೆ ಮಾಡುತ್ತೇವೆ ಮತ್ತು ವಿಷಯಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಯೋಚಿಸುತ್ತೇವೆ ಎಂಬುದರಲ್ಲಿ ಅದು ಶಾಶ್ವತ ಬದಲಾವಣೆಯನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸಬೇಕು. ಯಾವುದು ಸರಳವಾಗಿ ಒಲವು ಮತ್ತು ಯಾವುದನ್ನು ಉಳಿಯಲು ಹೊಂದಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಗುರುತಿಸುವುದು ಯಾವಾಗಲೂ ಸುಲಭವಲ್ಲ.

ತಂತ್ರಜ್ಞಾನವನ್ನು ಬಳಸುವಾಗ, ಇದು ಖಂಡಿತವಾಗಿಯೂ ಹೆಚ್ಚಿನ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳ ವೃತ್ತಿಪರ ಜೀವನದ ಮಹತ್ವದ ಭಾಗವಾಗಿದೆ, ಟೆಕ್ ಆಧಾರಿತ ಕಲಿಕೆ ಮತ್ತು ಸಂವಾದಾತ್ಮಕ ಸೂಚನೆಗಳ ನಡುವೆ ಸಮತೋಲನವನ್ನು ಸಾಧಿಸುವುದು ಇನ್ನೂ ಮುಖ್ಯವಾಗಿದೆ. ಪರಿಣಾಮಕಾರಿ ಪರಸ್ಪರ ಸಂವಹನ, ಸಂಘರ್ಷ ಪರಿಹಾರ, ಪರಿಣಾಮಕಾರಿ ನಾಯಕತ್ವ ಮತ್ತು ಸಹಯೋಗಕ್ಕಾಗಿ ಅಗತ್ಯವಿರುವ ಸಾಫ್ಟ್ ಸ್ಕಿಲ್ಸ್ ಎಂದು ಕರೆಯುವುದನ್ನು ಡೌನ್‌ಲೋಡ್ ಮಾಡಲಾಗುವುದಿಲ್ಲ.ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳು ಶಾಲಾ ದಿನದಲ್ಲಿ ತಮ್ಮ ಪರದೆಗಳಿಂದ ದೂರವಿರಬೇಕು,

ವಿಶೇಷವಾಗಿ ತರಗತಿಯ ಹೊರಗೆ ಮಾಡುವ ಕೆಲಸವು ಕಂಪ್ಯೂಟರ್‌ಗಳ ಮೇಲೆ ಹೆಚ್ಚು ಅವಲಂಬಿತವಾಗಿದೆ. ತಾಂತ್ರಿಕ ಪರಿಕರಗಳನ್ನು ಬಳಸಬೇಕಾದರೆ ಅವುಗಳನ್ನು ಯಾವಾಗ ಬಳಸಬೇಕು ಎಂಬುದನ್ನು ಗುರುತಿಸಲು ನಾವು ನಮ್ಮ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳಿಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡಬೇಕು ಮತ್ತು ಹಾಗಿದ್ದಲ್ಲಿ, ಯಾವುದೇ ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಸನ್ನಿವೇಶಕ್ಕೆ ಅವುಗಳನ್ನು ಹೇಗೆ ಉತ್ತಮವಾಗಿ ಅನ್ವಯಿಸಬಹುದು.

ನನ್ನ ತಂದೆ ಯಾವಾಗಲೂ ಹೇಳುತ್ತಿದ್ದರು, “ಬುದ್ಧಿವಂತರಾಗಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡಿ, ಕಷ್ಟಪಡಬೇಡಿ.” ಇದು ಇಲ್ಲಿ ಅನ್ವಯಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ನಾನು ಭಾವಿಸುತ್ತೇನೆ, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಸ್ಮಾರ್ಟ್ ಕೆಲಸ ಮಾಡುವುದು ಎಂದರೆ ಕೆಲಸಕ್ಕೆ ಯಾವ ಸಾಧನವು ಉತ್ತಮವಾಗಿದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳುವುದು ಎಂದು ನಾವು ಪರಿಗಣಿಸಿದರೆ. ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ, ಇದು ತಂಪಾದ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್ ಅಥವಾ ಸಾಫ್ಟ್‌ವೇರ್ ಪ್ರೋಗ್ರಾಂ ಆಗಿದೆ, ಆದರೆ ಅನೇಕ ಸಂದರ್ಭಗಳಲ್ಲಿ, ಹೆಚ್ಚು ಪರಿಣಾಮಕಾರಿ ಕಲಿಕೆಯ ಮಾರ್ಗವು ತಂಡದ ಕೆಲಸ, ಸೃಜನಶೀಲತೆ ಮತ್ತು ಹಳೆಯ-ಶೈಲಿಯ ಪ್ರಯೋಗ ಮತ್ತು ದೋಷವನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುತ್ತದೆ.ಉತ್ತಮ ಸಮತೋಲನದ ಕಡೆಗೆ ಕೆಲಸ ಮಾಡುವ ಒಂದು ಮಾರ್ಗವೆಂದರೆ,

ಹೊಸ ಎಡ್-ಟೆಕ್ ಉತ್ಪನ್ನವನ್ನು ಪರಿಗಣಿಸುವಾಗ ನಮ್ಮನ್ನು ನಾವೇ ಕೇಳಿಕೊಳ್ಳುವುದು, “ನಾನು ಇದನ್ನು ನನ್ನ ತರಗತಿಗಳಲ್ಲಿ ಅಧಿಕೃತವಾಗಿರುವ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಕಾರ್ಯಗತಗೊಳಿಸಬಹುದೇ?” ಬೇರೆ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಹೇಳುವುದಾದರೆ, ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳು ಇದನ್ನು ಅವರಿಗೆ ನಿಜವಾಗಿಯೂ ಆಸಕ್ತಿದಾಯಕ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಬಳಸುತ್ತಾರೆಯೇ ಅಥವಾ ಅವರು ತಮ್ಮ ಜೀವನದಿಂದ ಮತ್ತು ಶಾಲೆಯನ್ನು ಮೀರಿದ ಪ್ರಪಂಚದಿಂದ ಸಂಪರ್ಕ ಕಡಿತಗೊಂಡ ಶಾಲಾ ಕೆಲಸದ ಮತ್ತೊಂದು ಅಂಶವಾಗಿ ನೋಡುತ್ತಾರೆಯೇ?

ಟೆಕ್ನಾಲಜಿ ಇಂಟಿಗ್ರೇಷನ್ ಮ್ಯಾಟ್ರಿಕ್ಸ್ (ಟಿಐಎಂ), ಫ್ಲೋರಿಡಾ ಸೆಂಟರ್ ಫಾರ್ ಇನ್‌ಸ್ಟ್ರಕ್ಷನಲ್ ಟೆಕ್ನಾಲಜಿ, ಕಾಲೇಜ್ ಆಫ್ ಎಜುಕೇಶನ್, ಸೌತ್ ಫ್ಲೋರಿಡಾ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯ, ಶಿಕ್ಷಣದಲ್ಲಿ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನದ ಅಧಿಕೃತ ಬಳಕೆಯನ್ನು ಹೇಳುತ್ತದೆ “ಬೋಧನಾ ಸೆಟ್ಟಿಂಗ್‌ಗಳನ್ನು ಮೀರಿ ಜಗತ್ತಿಗೆ ಕಲಿಕೆಯ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳನ್ನು ಸಂಪರ್ಕಿಸಲು ತಂತ್ರಜ್ಞಾನವನ್ನು ಬಳಸುತ್ತದೆ. ಈ ಗುಣಲಕ್ಷಣವು ಕಲಿಕೆಯನ್ನು ಅರ್ಥಪೂರ್ಣ ಸನ್ನಿವೇಶದಲ್ಲಿ ಇರಿಸಲು, ಕಲಿಯುವವರಿಗೆ ಅದರ ಪ್ರಸ್ತುತತೆಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಲು ಮತ್ತು ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳ ಆಂತರಿಕ ಪ್ರೇರಣೆಯನ್ನು ಸ್ಪರ್ಶಿಸಲು ತಂತ್ರಜ್ಞಾನವನ್ನು ಎಷ್ಟರ ಮಟ್ಟಿಗೆ ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಎಂಬುದರ ಮೇಲೆ ಕೇಂದ್ರೀಕರಿಸುತ್ತದೆ.ಒಮ್ಮೆ ಗಮನಸೆಳೆದರೆ ಇದು ನಮಗೆ ಏನು ಹೇಳುತ್ತದೆ ಎಂಬುದು ಭಯಾನಕ ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿದೆ:

ಶಾಲೆಗಳಲ್ಲಿ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನ ಪರಿಕರಗಳನ್ನು ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಬಳಸುವ ವಿಧಾನವು ಶಿಕ್ಷಕರ-ನಿರ್ದೇಶನ ಮತ್ತು ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳ ಜೀವನದಿಂದ ಸಾಂದರ್ಭಿಕವಲ್ಲ. ಅಂತಹ ಸಂದರ್ಭಗಳಲ್ಲಿ, ಅನೇಕ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳು ಸ್ವಿಚ್ ಆಫ್ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ ಏಕೆಂದರೆ ಉಪಕರಣವು ಹೊಸದು ಅಥವಾ ಆಧುನಿಕವಾಗಿದ್ದರೂ, ಅದನ್ನು ಶಾಲೆಗೆ ಮತ್ತೊಂದು ನಿಯೋಜನೆ ಮಾಡುವ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಪ್ರಸ್ತುತಪಡಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಹಲವಾರು ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದೆ, ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ಬ್ಲಾಗ್‌ಗಳು ತುಲನಾತ್ಮಕವಾಗಿ ಹೊಸ ಮತ್ತು ಜನಪ್ರಿಯ ಇಂಟರ್ನೆಟ್ ಮಾಹಿತಿ ಮತ್ತು ಮನರಂಜನೆಯ ಮೂಲವಾಗಿದ್ದಾಗ, ನನ್ನ ತರಗತಿಯ ಕವನ ಘಟಕವನ್ನು ಬ್ಲಾಗ್ ಸ್ವರೂಪದಲ್ಲಿ ಪೂರ್ಣಗೊಳಿಸಬೇಕೆಂದು ನಾನು ನಿರ್ಧರಿಸಿದೆ. ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಯು ತಮ್ಮದೇ ಆದ ಬ್ಲಾಗ್ ಪುಟವನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತಾರೆ, ಅಲ್ಲಿ ಅವರು ತಮ್ಮ ಪ್ರತಿಯೊಂದು ತುಣುಕುಗಳ ಅಂತಿಮ ಡ್ರಾಫ್ಟ್ ಅನ್ನು ಪ್ರಸ್ತುತಪಡಿಸುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಅವರ ಸಹಪಾಠಿಗಳು ಕಾಮೆಂಟ್ ಮಾಡಬಹುದು ಮತ್ತು ರಚನಾತ್ಮಕ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ನೀಡಬಹುದು. ಬ್ಲಾಗ್‌ನ ಬಳಕೆಯು ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳಿಗೆ ಕವನವನ್ನು ಹೆಚ್ಚು ಮೋಜು ಮತ್ತು ಆಸಕ್ತಿದಾಯಕವಾಗಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ನಾನು ಭಾವಿಸಿದೆವು, ವಾಸ್ತವವಾಗಿ, ಈ ರೀತಿಯಾಗಿ ಕವನವನ್ನು ಅನ್ವಯಿಸುವುದರಿಂದ ಬ್ಲಾಗ್‌ಗಳನ್ನು ಕಡಿಮೆ ತಂಪಾಗಿಸುತ್ತದೆ.‘ನನ್ನ ಕಲ್ಪನೆ ಕೆಟ್ಟದ್ದಾಗಿತ್ತೇ?’

ನಿಜವಾಗಿಯೂ ಅಲ್ಲ, ಆದರೆ ಜನಪ್ರಿಯ ಆನ್‌ಲೈನ್ ಸ್ವರೂಪದ ಬಳಕೆಯನ್ನು ಅದರ ಸಂದರ್ಭದಿಂದ ಹೊರತೆಗೆಯಲಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ನನ್ನ ತರಗತಿಯ ಉದ್ದೇಶಗಳಿಗಾಗಿ ಬಳಸಲಾಗಿದೆ, ಉದ್ದೇಶಿತ ಸ್ಪಾರ್ಕ್ ಅನ್ನು ಹೊಂದಿಲ್ಲ ಏಕೆಂದರೆ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳು ಅದರ ಮೂಲಕವೇ ನೋಡಬಹುದು. ಇದು ತರಗತಿಯ ಹೊರಗೆ ಅವರಿಗೆ ಸ್ವಲ್ಪ ಅರ್ಥವಾಗಿತ್ತು.

ಈ ಉದಾಹರಣೆಯನ್ನು ಸುಧಾರಿಸಲು, ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳ ಬರವಣಿಗೆಗೆ ನಿರ್ದಿಷ್ಟವಾದ, ನಿರ್ಬಂಧಿತ ಸ್ಥಳವನ್ನು ನಿಯೋಜಿಸುವ ಬದಲು, ನಾನು IT ತಂಡದೊಂದಿಗೆ ಸಹಯೋಗ ಮಾಡಬಹುದಿತ್ತು ಮತ್ತು ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳಲು ತಮ್ಮದೇ ಆದ ಡಿಜಿಟಲ್ ಸ್ಥಳವನ್ನು ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡಲು ಮತ್ತು ರಚಿಸಲು ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳನ್ನು ಕೇಳಿಕೊಳ್ಳಬಹುದು. ಬಹುಶಃ ಕೆಲವರು ಬ್ಲಾಗ್ ಸ್ವರೂಪವನ್ನು ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡಿಕೊಂಡಿರಬಹುದು ಮತ್ತು ಸೃಜನಾತ್ಮಕ ಪರವಾನಗಿಯನ್ನು ಹೊಂದಲು ಆ ಅನುಮತಿಯೊಂದಿಗೆ ಉತ್ಪನ್ನಗಳು ಪ್ರವರ್ಧಮಾನಕ್ಕೆ ಬರಬಹುದು. (ಆನ್‌ಲೈನ್ ಸುರಕ್ಷತೆ ಮತ್ತು ಡೇಟಾ ರಕ್ಷಣೆಯು ಈ ರೀತಿಯ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯಕ್ಕೆ ಹೆಚ್ಚುವರಿ ಸವಾಲುಗಳನ್ನು ಸೇರಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ನಾವು ಅಂತಹ ಕಾರ್ಯಯೋಜನೆಗಳನ್ನು ಹೇಗೆ ಆಯೋಜಿಸುತ್ತೇವೆ ಎಂಬುದರಲ್ಲಿ ಇದು ಪ್ರಮುಖವಾಗಿದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಇಲ್ಲಿ ಗಮನಿಸುವುದು ಮುಖ್ಯವಾಗಿದೆ.)ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗಕ್ಕೆ ಸ್ವಲ್ಪ ಮೊದಲು,

BYOD (ನಿಮ್ಮ ಸ್ವಂತ ಸಾಧನವನ್ನು ತನ್ನಿ) ಮತ್ತು ಶಾಲೆಗಳಲ್ಲಿ ಒನ್-ಟೋನ್ ಲ್ಯಾಪ್‌ಟಾಪ್ ನೀತಿಗಳ ಹನಿಮೂನ್ ಅವಧಿಯ ನಂತರ ಲೋಲಕವು ಅಂತಿಮವಾಗಿ ಪರಸ್ಪರ, ಸಂವಾದಾತ್ಮಕ ಮತ್ತು ಅನುಭವದ ಕಲಿಕೆಯ ಕಡೆಗೆ ತಿರುಗಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದಂತೆ ಭಾಸವಾಯಿತು. ಪಾಲಕರು, ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳು ಮತ್ತು ಶಿಕ್ಷಕರು ತರಗತಿಯಲ್ಲಿ ಏನಾದರೂ ಕಾಣೆಯಾಗಿದೆ ಎಂದು ಭಾವಿಸಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದರು, ಅವರು ಮಾಡುತ್ತಿರುವುದು ವರ್ಚುವಲ್ ಆಗಿದೆ.

ಚಿಕ್ಕ ಮಕ್ಕಳೊಂದಿಗೆ ಕಾಡಿನಲ್ಲಿ ತಿರುಗಾಡುವ ಸ್ಕ್ಯಾಂಡಿನೇವಿಯನ್ ಮಾದರಿಗಳು ವೋಗ್ ಆಗುವುದನ್ನು ನಾವು ನೋಡಿದ್ದೇವೆ. ಜರ್ಮನ್ ಶಿಶುವಿಹಾರಗಳಲ್ಲಿ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳು ಅಕ್ಷರಶಃ ಉಗುರುಗಳು ಮತ್ತು ಗರಗಸದ ಹಲಗೆಗಳನ್ನು ಹೊಡೆಯುವುದನ್ನು ನಾವು ನೋಡಿದ್ದೇವೆ ಮತ್ತು ನಮ್ಮ ರಚನೆಯ ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಕಡಿಮೆ ಪ್ಯಾಡ್ಡ್ ಅನುಭವಗಳನ್ನು ನಮ್ಮ ಮಕ್ಕಳು ಅನುಭವಿಸಲು ನಾವು ಹಾತೊರೆಯುತ್ತೇವೆ.ನಂತರ, ಅವಶ್ಯಕತೆಯಿಂದ ಜಗತ್ತನ್ನು ದೂರಶಿಕ್ಷಣಕ್ಕೆ ತಳ್ಳಿದಾಗ, ಈ ವಿಚಾರಗಳು ಬೇಗನೆ ಮರೆತುಹೋದವು. ನಮಗೆ ಇದ್ದಕ್ಕಿದ್ದಂತೆ ಈ ಎಲ್ಲಾ ಡಿಜಿಟಲ್ ಪ್ಲಾಟ್‌ಫಾರ್ಮ್‌ಗಳ ಅಗತ್ಯವಿತ್ತು ಮತ್ತು ಆದ್ದರಿಂದ ಜೂಮ್‌ನಲ್ಲಿ ಚರ್ಚೆಗಳು ನಡೆಯುತ್ತಿದ್ದ ವರ್ಚುವಲ್ ಜಗತ್ತಿನಲ್ಲಿ ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಮುಳುಗಿಹೋದವು ಮತ್ತು ಕಾರ್ಯಯೋಜನೆಗಳನ್ನು ಆನ್‌ಲೈನ್‌ನಲ್ಲಿ ವಿತರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಸಂಗ್ರಹಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಇಂದು, ನಾವು ಆ ಹಂತದಿಂದ ಹೊರಹೊಮ್ಮುತ್ತಿದ್ದೇವೆ ಮತ್ತು ಶಿಕ್ಷಣತಜ್ಞರಾಗಿ, ನಾವು ಅನುಭವಿಸಿದ ಸಂಗತಿಗಳಿಂದ ನಾವು ಕಲಿಯಬಹುದು ಎಂದು ನಾನು ಭಾವಿಸುತ್ತೇನೆ. ನಮ್ಮ ಸುತ್ತಲೂ ನೆಲೆಗೊಂಡಿರುವ ಡಿಜಿಟಲ್ ಅಸ್ವಸ್ಥತೆಯನ್ನು ನಾವು ಅಲ್ಲಾಡಿಸಬೇಕು, ನಮ್ಮ ಲ್ಯಾಪ್‌ಟಾಪ್‌ಗಳನ್ನು ಮುಚ್ಚಿ ಮತ್ತು ನಮ್ಮನ್ನು ಪರಸ್ಪರ ಪರಿಚಯಿಸಿಕೊಳ್ಳಬೇಕು. ನಾವೀನ್ಯತೆ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನದ ಏಕೈಕ ಆಸ್ತಿಯಲ್ಲ. ನಮ್ಮ ಅನುಭವಗಳನ್ನು ಪ್ರತಿಬಿಂಬಿಸಲು ನಾವು ನಿರ್ವಹಿಸಬಹುದಾದರೆ, ನಮ್ಮ ಅಭ್ಯಾಸಗಳಲ್ಲಿ ಅಧಿಕೃತರಾಗಿರಿ ಮತ್ತು ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳು ಯಶಸ್ಸಿಗೆ ಅಗತ್ಯವಿರುವ ಎಲ್ಲಾ ಸಾಧನ-ಡಿಜಿಟಲ್ ಮತ್ತು ಇಂಟರ್ಪರ್ಸನಲ್-ನೊಂದಿಗೆ ಸಜ್ಜುಗೊಳಿಸಿದರೆ, ನಂತರ “ನವೀನ” ಎಂಬುದು ಕೇವಲ ಮತ್ತೊಂದು ಬಜ್‌ವರ್ಡ್ ಆಗಿರುವುದಿಲ್ಲ ಆದರೆ ನಿಜವಾದ ಅಂಶವಾಗಿದೆ. ನಮ್ಮ ಶಾಲೆಗಳು.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here