25 ವರ್ಷಗಳ ನಂತರ ಹರಿಯಾಣ ಸರ್ಕಾರ ರಕ್ಷಿ ನದಿಗೆ ಕಾಯಕಲ್ಪ ನೀಡಿದೆ

0


ಸುಮಾರು 25 ವರ್ಷಗಳ ನಂತರ ರಕ್ಷಿ ನದಿಯ ಪುನಶ್ಚೇತನದೊಂದಿಗೆ ಬತ್ತಿದ ನದಿಗಳನ್ನು ಪುನರುಜ್ಜೀವನಗೊಳಿಸುವ ಹರಿಯಾಣ ಸರ್ಕಾರದ ಪ್ರಯತ್ನಗಳು ಫಲ ನೀಡಿವೆ.

ಯಮುನಾನಗರ, ಕುರುಕ್ಷೇತ್ರ ಮತ್ತು ಕರ್ನಾಲ್ ಜಿಲ್ಲೆಗಳ 50 ಹಳ್ಳಿಗಳ ಸಾವಿರಾರು ರೈತರಲ್ಲಿ 32 ಕಿಮೀ ಉದ್ದದ ನದಿಯ ಪುನಶ್ಚೇತನವು ನಗುವನ್ನು ತಂದಿದೆ ಏಕೆಂದರೆ ನೀರಿನ ಹರಿವು ಈ ಗ್ರಾಮಗಳಲ್ಲಿ ಅಂತರ್ಜಲವನ್ನು ಮರುಪೂರಣಗೊಳಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ.

ಅಧಿಕಾರಿಗಳ ಪ್ರಕಾರ, ರಕ್ಷಿ ನದಿಯು ಯಮುನಾನಗರ ಜಿಲ್ಲೆಯ ಶಹಪುರ್ ಗ್ರಾಮದಿಂದ ಹುಟ್ಟುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಇದು ಕುರುಕ್ಷೇತ್ರ ಜಿಲ್ಲೆಯ ಲಾಡ್ವಾ ಬಳಿಯ ಚೌತಾಂಗ್ ನದಿಯಲ್ಲಿ ವಿಲೀನಗೊಳ್ಳುತ್ತದೆ. ಚೌತಾಂಗ್ ಒಂದು ಕಾಲೋಚಿತ ನದಿಯಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಇದು ಶಿವಾಲಿಕ್ ತಪ್ಪಲಿನಿಂದ ಹುಟ್ಟುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಪಶ್ಚಿಮ ಯಮುನಾ ಕಾಲುವೆಯ ಹಂಸಿ ಶಾಖೆಯು ಈ ನದಿಯ ಪ್ಯಾಲಿಯೋಚಾನಲ್ ಆಗಿದೆ.

ಯಮುನಾನಗರ ಜಿಲ್ಲೆಯ ಬುಬ್ಕಾ ಹೆಡ್‌ನಿಂದ ಚೇತಾಂಗ್ ನುಲ್ಲಾದ ನೀರನ್ನು ತಿರುಗಿಸುವ ಮೂಲಕ ಈ ನದಿಯ 32 ಕಿಮೀ ವ್ಯಾಪ್ತಿಯನ್ನು ಕಾರ್ಯಗತಗೊಳಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ನೀರಾವರಿ ಇಲಾಖೆ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.

“ಇದು ಈ ಭಾಗದ ರೈತರ ಬಹುಕಾಲದ ಬೇಡಿಕೆಯಾಗಿದೆ ಏಕೆಂದರೆ ಈ ಸಣ್ಣ ನದಿಯು ಹತ್ತಿರದ 50 ಗ್ರಾಮಗಳಲ್ಲಿ ಅಂತರ್ಜಲ ಕ್ಷೀಣಿಸುತ್ತಿರುವ ಮತ್ತು ಹಲವಾರು ಹಳ್ಳಿಗಳು ಕತ್ತಲೆ ವಲಯದಲ್ಲಿ ಅಂತರ್ಜಲವನ್ನು ಮರುಪೂರಣಗೊಳಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ” ಎಂದು ಧುಮನ್ ಸಿಂಗ್ ಕಿರ್ಮಾಚ್ ಹೇಳಿದರು. ಹರಿಯಾಣ ಸರಸ್ವತಿ ಪರಂಪರೆ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಮಂಡಳಿ

ರಕ್ಷಿ ನದಿಗೆ ನೀರು ಬಿಡುವ ಮೂಲಕ ಮೂರು ಜಿಲ್ಲೆಗಳ ಲದ್ವಾ, ಇಂದ್ರಿ ಮತ್ತು ರಾಡವಾರ್ ಬ್ಲಾಕ್‌ಗಳ ರೈತರ ಬೇಡಿಕೆಯನ್ನು ಸರ್ಕಾರ ಈಡೇರಿಸಿದ್ದು ಮಾತ್ರವಲ್ಲದೆ ನದಿಗಳಿಗೆ ಕಾಯಕಲ್ಪ ನೀಡುವ ಬದ್ಧತೆಯನ್ನು ಸಾಧಿಸಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು.

ಈ ನದಿಯಲ್ಲಿ ನೀರಿನ ಹರಿವು ಕನಿಷ್ಠ ನಾಲ್ಕರಿಂದ ಆರು ತಿಂಗಳವರೆಗೆ ಇರುವಂತೆ ನೋಡಿಕೊಳ್ಳಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಲಾಗುವುದು ಮತ್ತು ನೀರಾವರಿ ಇಲಾಖೆಯ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಈ ಯೋಜನೆಯಲ್ಲಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದಾರೆ.

“ಈ ನದಿಯಲ್ಲಿ ನೀರಿನ ಪುನಶ್ಚೇತನ ಮತ್ತು ಹರಿವು ರೈತರಿಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಏಕೆಂದರೆ ಅಂತರ್ಜಲವು 300 ಅಡಿಗಿಂತ ಕೆಳಕ್ಕೆ ಹೋಗಿದೆ ಮತ್ತು ಕತ್ತಲೆಯಲ್ಲಿನ ನಿರ್ಬಂಧಗಳಿಂದ ರೈತರಿಗೆ ಹೊಸ ಕೊಳವೆಬಾವಿ ಸಂಪರ್ಕವನ್ನು ಪಡೆಯಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುತ್ತಿಲ್ಲ” ಎಂದು ಮೆಹ್ರಾ ಗ್ರಾಮದ ರೈತ ಧರಂಪಾಲ್ ಹೇಳಿದರು.

“ರಕ್ಷಿ ನದಿಯು ಪ್ರತಿ ವರ್ಷ ಹಲವಾರು ತಿಂಗಳುಗಳ ಕಾಲ ಹರಿಯುತ್ತಿತ್ತು ಮತ್ತು ಅದರ ನೀರನ್ನು ಕುಡಿಯಲು ಮತ್ತು ಇತರ ಉದ್ದೇಶಗಳಿಗಾಗಿ ಬಳಸಲಾಗುತ್ತಿತ್ತು ಆದರೆ ಹಲವಾರು ವರ್ಷಗಳ ಅಂಗೀಕಾರದೊಂದಿಗೆ ಅದು ಬತ್ತಿಹೋಗಿದೆ. ಆದರೆ ಈ ನದಿಗೆ ಕಾಯಕಲ್ಪ ನೀಡುತ್ತಿರುವುದು ಶುಭ ಸೂಚನೆಯಾಗಿದೆ’ ಎಂದು ಕರ್ನಾಲ್‌ನ ಯುನಿಶ್‌ಪುರ ಗ್ರಾಮದ ಹಿರಿಯ ರೈತ ಪೃಥ್ವಿ ಚಂದ್ ಹೇಳಿದರು.
Source link

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here