ಸಂದರ್ಶನ: ಸೆಜಲ್ ಮೆಹ್ತಾ, ಲೇಖಕಿ, ಸೂಪರ್ ಪವರ್ಸ್ ಆನ್ ದಿ ಶೋರ್ – “ನಾನು ಓದಲು ಇಷ್ಟಪಡುವ ಪುಸ್ತಕವನ್ನು ನಾನು ಬರೆದಿದ್ದೇನೆ”

0


ಗುಂಜನ್ ಅಹ್ಲಾವತ್ ನಿಮ್ಮ ಪುಸ್ತಕಕ್ಕೆ ಅದ್ಭುತವಾದ ಮುಖಪುಟವನ್ನು ವಿನ್ಯಾಸಗೊಳಿಸಿದ್ದಾರೆ. ನಿಮ್ಮಿಬ್ಬರ ನಡುವೆ ನಡೆದ ವಿಚಾರ ವಿನಿಮಯದ ಬಗ್ಗೆ ಹೇಳಿ.

ಗುಂಜನ್ ಅಹ್ಲಾವತ್ ಒಬ್ಬ ಜಾದೂಗಾರ. ಕವರ್ ಇಲ್ಲಿಗೆ ಹೋಗಲು ಆಸಕ್ತಿದಾಯಕ ಪ್ರಯಾಣವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಂಡಿತು. ನಾವು ವರ್ಣರಂಜಿತ ಮತ್ತು ಸುಂದರವಾದ ವಿಷಯವನ್ನು ಬಯಸಿದ್ದೇವೆ, ಅದು ಥೀಮ್‌ಗೆ ನಿಜವಾಗಿದೆ. ಮೊದಲ ಕಟ್ ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಆಳವಾದ ಸಮುದ್ರ ಜೀವಿಗಳನ್ನು ಪ್ರತಿಬಿಂಬಿಸುತ್ತದೆ, ಕರಾವಳಿ ಅಲ್ಲ. ಗುಂಜನ್, ಮಾನಸಿ ಸುಬ್ರಮಣ್ಯಂ (ನನ್ನ ಸಂಪಾದಕರು) ಮತ್ತು ನಾನು ಇದನ್ನು ಚರ್ಚಿಸಿದೆವು ಮತ್ತು ಪುಸ್ತಕದಲ್ಲಿರುವ ಜೀವಿಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಮಾತನಾಡಿದೆವು. ಅವುಗಳಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನವು ವರ್ಚಸ್ಸಿಲ್ಲದಿದ್ದರೂ ಅವು ಕಥೆಗೆ ಪ್ರಮುಖವಾಗಿವೆ. ಗುಂಜನ್ ನನ್ನಿಂದ ಸಂಬಂಧಿತ ಜಾತಿಯ ಹೆಸರುಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಂಡರು ಮತ್ತು ಅವುಗಳನ್ನು ಮುಖಪುಟದಲ್ಲಿ ಸೇರಿಸಿದರು. ಪುಸ್ತಕದ ಹೆಸರು ಬೈವಾಲ್ವ್ ಮೇಲೆ ಕುಳಿತಿರುವುದು ನನಗೆ ತುಂಬಾ ಸಂತೋಷವಾಗಿದೆ! ಮತ್ತು ನೀವು ಹೇಳಿದಂತೆ ಇದು ಅದ್ಭುತವಾಗಿದೆ!

256 ಪುಟಗಳು, ₹499;  ಪೆಂಗ್ವಿನ್
256 ಪುಟಗಳು, ₹499; ಪೆಂಗ್ವಿನ್

ವಿಜ್ಞಾನವು ನಂಬಿಕೆ ಮಾತ್ರವಲ್ಲ, ಮಾನವರು ಪರಸ್ಪರ ಸಂಬಂಧವನ್ನು ಪ್ರಶಂಸಿಸಲು ಹೇಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಎಂಬುದರ ಕುರಿತು ಪುಸ್ತಕವು ನನ್ನನ್ನು ಯೋಚಿಸುವಂತೆ ಮಾಡಿತು. ನೀವು ವಿಜ್ಞಾನವನ್ನು ಕಾವ್ಯ ಮತ್ತು ತತ್ವಶಾಸ್ತ್ರದಂತೆ ಧ್ವನಿಸುತ್ತೀರಿ. ವಿಜ್ಞಾನ ಸಂವಹನಕಾರರಾಗಿ ನಿಮ್ಮ ಕೆಲಸವನ್ನು ತಿಳಿಸುವ ವಿಶ್ವ ದೃಷ್ಟಿಕೋನ ಮತ್ತು ಭಾಷೆಗೆ ನೀವು ಹೇಗೆ ಬಂದಿದ್ದೀರಿ?

ಪ್ರಕೃತಿಯಲ್ಲಿ ಪರಸ್ಪರ ಸಂಬಂಧದ ಕಲ್ಪನೆಗೆ ಸ್ವತಃ ನೀಡಿದ ವಿಷಯಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದು ಸಾಕಷ್ಟು ಅಕ್ಷರಶಃ ಆಗಿದೆ. ತೀರದ ಜೀವನವು ವ್ಯವಹರಿಸುವ ಅಶಾಶ್ವತತೆಯ ಕಲ್ಪನೆಯು ಅಂತಹ ಶಕ್ತಿಯುತ ದೃಶ್ಯವಾಗಿದೆ. ಪ್ರತಿ ಕೆಲವು ಗಂಟೆಗಳಿಗೊಮ್ಮೆ, ನೀರು ಧಾವಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಶುದ್ಧವಾದ ಸ್ಲೇಟ್ ಅನ್ನು ಬಿಡುತ್ತದೆ. ಎಲ್ಲವೂ ಮತ್ತೆ ಪ್ರಾರಂಭವಾಗುತ್ತದೆ. ಮನೆಗಳನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಲಾಗಿದೆ, ತೊಳೆದು, ಮತ್ತೆ ನಿರ್ಮಿಸಲಾಗಿದೆ, ಮತ್ತೆ ಮತ್ತೆ ನಿರ್ಮಿಸಲಾಗಿದೆ. ಇದು ಎರಡನೇ, ಮೂರನೇ ಮತ್ತು ಅನೇಕ ಅವಕಾಶಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಅಂತಹ ಪಾಠವಾಗಿದೆ. ಅಥವಾ ವಿಶ್ವಾಸಾರ್ಹ ಉಬ್ಬರವಿಳಿತವು ಬರುವುದನ್ನು ಎಂದಿಗೂ ನಿಲ್ಲಿಸುವುದಿಲ್ಲ. ಉಬ್ಬರವಿಳಿತವು ಶತಮಾನಗಳಿಂದ ಕರಾವಳಿಯನ್ನು ರೂಪಿಸುತ್ತದೆ, ಅದು ಸಾಧ್ಯವಿರುವ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ – ಬಂಡೆಗಳ ಮೇಲೆ ಅಥವಾ ಅವುಗಳ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಅಥವಾ ಬಿರುಕುಗಳ ನಡುವೆ ಹರಿಯುವ ಮೂಲಕ. ಅದು ತನ್ನ ದಾರಿಯನ್ನು ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಮತ್ತು ಈ ಮೂಲಕ, ಇದು ನಮ್ಮ ಕರಾವಳಿಯನ್ನು ವ್ಯಾಖ್ಯಾನಿಸುತ್ತದೆ. ಇದು ಕಥೆಯ ತತ್ವಶಾಸ್ತ್ರ, ಪ್ರಣಯ. ಉಬ್ಬರವಿಳಿತವು ಹೇಗೆ ಚಲಿಸುತ್ತದೆ, ಮತ್ತು ಚಂದ್ರನು ಅದರ ಮೇಲೆ ಹೇಗೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತದೆ, ಪ್ರಾಣಿಗಳು ಹೇಗೆ ಹೊಂದಿಕೊಳ್ಳುತ್ತವೆ – ಇವುಗಳು ಅದರ ವಿಜ್ಞಾನಕ್ಕೆ ಸಾಲ ನೀಡುತ್ತವೆ. ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ಅದೃಶ್ಯತೆ ಮತ್ತು ನಮ್ಮ ನೆರಳುಗಳ ಮಾನವ ಕಲ್ಪನೆಯ ಅಹಿತಕರ ಸಮಾನಾಂತರವನ್ನು ನಾನು ಇಷ್ಟಪಟ್ಟಿದ್ದೇನೆ, ಅದೇ ಅಧ್ಯಾಯದಲ್ಲಿ ಮರೆಮಾಚುವಿಕೆ ಮತ್ತು ಇಂಟರ್ಟೈಡಲ್ ಜೀವಿಗಳಲ್ಲಿ ಬದಲಾಗುತ್ತಿರುವ ಸ್ವಯಂ. ಈ ಥ್ರೆಡ್‌ಗಳು ಭೇಟಿಯಾದಾಗ, ಬರಹಗಾರನಿಗೆ ಇದು ರೋಮಾಂಚನಕಾರಿ ಕ್ಯಾನ್ವಾಸ್ ಆಗಿದೆ. ಪ್ರಪಂಚದ ದೃಷ್ಟಿಕೋನವು ಈ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿ ಅಧ್ಯಾಯದಲ್ಲಿ ಒಟ್ಟಿಗೆ ಬಂದಿತು.

ಜುಹು ಬೀಚ್‌ಗೆ ಭೇಟಿ ನೀಡುವ ಸ್ಥಳೀಯರು ಮತ್ತು ಪ್ರವಾಸಿಗರು ನೀವು ನೋಡುವುದನ್ನು ನೋಡುತ್ತಾರೆಯೇ ಎಂದು ನನಗೆ ಆಶ್ಚರ್ಯವಾಗುತ್ತದೆ. ಇದು ನಿಮ್ಮನ್ನು ಹತಾಶೆಗೊಳಿಸುತ್ತದೆಯೇ ಅಥವಾ ಅವರಿಗೆ ಅನ್ವೇಷಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುವ ಅವಕಾಶವೆಂದು ನೀವು ನೋಡುತ್ತೀರಾ? ನೀವು ಮುಂಬೈನ ಮೆರೈನ್ ಲೈಫ್‌ನೊಂದಿಗೆ ಮತ್ತು ಸ್ವತಂತ್ರವಾಗಿ ಮಾಡುವ ಕೆಲಸದ ಬಗ್ಗೆ ನಮಗೆ ತಿಳಿಸಿ.

ಇದು ನನಗೆ ಸ್ವಲ್ಪವೂ ನಿರಾಶೆಯನ್ನುಂಟು ಮಾಡುವುದಿಲ್ಲ. ನಾನು ನನ್ನ ಜೀವನದುದ್ದಕ್ಕೂ ಮುಂಬೈನಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುತ್ತಿದ್ದೇನೆ ಮತ್ತು ಈ ನೀರಿನ ಬಾಗಿಲಲ್ಲಿ ಕಾಡು ಇದೆ ಎಂದು ಎಂದಿಗೂ ಯೋಚಿಸಲಿಲ್ಲ. ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ನನ್ನನ್ನು ದಡಕ್ಕೆ ಪರಿಚಯಿಸಿದಂತೆ ನಾವು ಹೋಗುತ್ತಿರುವಾಗ ನಾವು ಕಲಿಯುತ್ತೇವೆ, ತೀರದ ರಹಸ್ಯಗಳಿಂದ ಇನ್ನೂ ಮೋಡಿಯಾಗದ ಜನರೊಂದಿಗೆ ನಾನು ಅದೇ ರೀತಿ ಮಾಡುತ್ತೇನೆ.

ಒಬ್ಬ ಬರಹಗಾರನಾಗಿ, ನಾನು ನಾಲ್ಕು ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದೆ ಮೆರೈನ್ ಲೈಫ್ ಆಫ್ ಮುಂಬೈ (MLOM) ತಂಡವನ್ನು ಭೇಟಿಯಾದಾಗ, ಪ್ರಭಾವ ಮತ್ತು ವಿಜ್ಞಾನ ಸಂವಹನದ ಸಾಮರ್ಥ್ಯ ನನ್ನನ್ನು ಆಕರ್ಷಿಸಿತು. ನಾನು ಬೆಂಗಳೂರಿನಿಂದ ಮುಂಬೈಗೆ ಹಿಂದಿರುಗುವ ಮೊದಲು (ನಾನು ಸಂಪಾದಕನಾಗಿದ್ದೆ ಪ್ರಕೃತಿ ಇನ್ಫೋಕಸ್ ನಂತರ), ನನ್ನ ಕೆಲಸವು ಅರಣ್ಯದಲ್ಲಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡಿದ ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಮತ್ತು ನೈಸರ್ಗಿಕವಾದಿಗಳೊಂದಿಗೆ ಮಾತನಾಡುವುದರ ಸುತ್ತ ಸುತ್ತುತ್ತದೆ. ಎಲ್ಲಾ ಪ್ರೇಕ್ಷಕರಿಗೆ ಸರಳವಾಗುವಂತೆ ನಾನು ಆ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಒಡೆಯುತ್ತೇನೆ. ನಾನು ಇನ್ನೂ ಹೆಚ್ಚಿನದನ್ನು ಮಾಡಲು ಮಾಧ್ಯಮ ಸಂಸ್ಥೆಗಳೊಂದಿಗೆ ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತೇನೆ ಮತ್ತು ಭವಿಷ್ಯದ ಪುಸ್ತಕಗಳಲ್ಲಿಯೂ ಸಹ ಆಶಾದಾಯಕವಾಗಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತೇನೆ. ವಿಜ್ಞಾನ ಸಂವಹನವು ನನ್ನ ಶಕ್ತಿಯಾಯಿತು, ಮತ್ತು MLOM ಅನ್ನು ಅದರ ಪ್ರಭಾವಕ್ಕೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡಲು ಮತ್ತು ಉಬ್ಬರವಿಳಿತದ ಪೂಲರ್‌ಗಳ ಬಲವಾದ ಸಮುದಾಯವನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಲು ನಾನು ಅದನ್ನು ಬಳಸಿದ್ದೇನೆ.

ಹೆಚ್ಚು ಓದಿ: ಸೆಜಲ್ ಮೆಹ್ತಾ ಅವರಿಂದ ಸೂಪರ್ ಪವರ್ಸ್ ಆನ್ ದಿ ಶೋರ್ ನಿಂದ ಆಯ್ದ ಭಾಗಗಳು

ಈ ರೀತಿಯ ಪುಸ್ತಕವು ನಿಮ್ಮ ಕಥೆಗಳನ್ನು ಹೇಳಲು ಉತ್ತಮ ವಾಹನವಾಗಿದೆ ಎಂದು ನೀವು ಏನು ಯೋಚಿಸಿದ್ದೀರಿ?

ನಾನು ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳೊಂದಿಗೆ ದಡದಲ್ಲಿ ನಡೆದ ಮೊದಲ ಕೆಲವು ಬಾರಿ, ಕಲ್ಲುಗಳು ಮತ್ತು ಮರಳಿನ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಅಡಗಿರುವ ಕಥೆಗಳ ಸಂಪೂರ್ಣ ಸಂಖ್ಯೆಯು ದೊಡ್ಡದಾಗಿದೆ ಎಂದು ನನಗೆ ತಿಳಿದಿತ್ತು. ಪ್ರತಿಯೊಂದು ಪ್ರಾಣಿ, ಪ್ರತಿ ಆವಾಸಸ್ಥಾನವು ಬದುಕಲು ಮತ್ತು ಹೊಂದಿಕೊಳ್ಳಲು ದಿಗ್ಭ್ರಮೆಗೊಳಿಸುವ ಮಾರ್ಗವನ್ನು ಹೊಂದಿತ್ತು. ನಾನು ತಕ್ಷಣ ಪುಸ್ತಕದ ವಿಷಯದಲ್ಲಿ ಯೋಚಿಸಲಿಲ್ಲ, ಆದರೆ ನಾನು ವಿವಿಧ ಮಾಧ್ಯಮಗಳಿಗೆ ಕಥೆಗಳನ್ನು ಬರೆಯಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದಾಗ, ಕಲ್ಪನೆಯು ಒಟ್ಟಿಗೆ ಬಂದಿತು – ಇದು ಸೂಪರ್ಹೀರೋ ಸಾಮ್ರಾಜ್ಯವಾಗಿತ್ತು ಮತ್ತು ಅದನ್ನು ಸಾಗಿಸಲು ಸೂಕ್ತವಾದ ವಾಹನದ ಅಗತ್ಯವಿದೆ.

ನನ್ನ ಸಂಪಾದಕಿ ಮಾನಸಿ ಮತ್ತು ನಾನು ರಚನೆ ಮತ್ತು ಸ್ವರವನ್ನು ಒಂದೆರಡು ಬಾರಿ ಚರ್ಚಿಸಿದೆವು. ನಾವಿಬ್ಬರೂ ಇದನ್ನು ಇಂಟರ್‌ಟೈಡಲ್ ಸೂಪರ್‌ಹೀರೋಗಳಿಂದ ಇನ್ನೂ ಮೋಡಿ ಮಾಡದ ಜನರು ಓದಬೇಕೆಂದು ಉತ್ಸುಕರಾಗಿದ್ದೇವೆ ಮತ್ತು ಅದು ಈ ಧ್ವನಿಯನ್ನು ತಲುಪಲು ಸುಲಭವಾಯಿತು. ನಂತರ ಚಿತ್ರಣಗಳು ಈ ಚಿಂತನೆಯ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಗೆ ಪೂರಕವಾಗಿವೆ. ಜೆಸ್ಸಿಕಾ ಲೂಯಿಸ್ ಒಂದು ವಿಶಿಷ್ಟ ಶೈಲಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದಾಳೆ – ಅಲ್ಲಿ ಅವಳು ಪ್ರಾಣಿಯನ್ನು ವಾಸ್ತವಿಕವಾಗಿ ಕಾಣುವಂತೆ ಮತ್ತು ಏಕಕಾಲದಲ್ಲಿ ಪ್ರೀತಿಯಿಂದ ಸಾಪೇಕ್ಷವಾಗುವಂತೆ ನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತಾಳೆ. ಮೂಲಭೂತವಾಗಿ, ಲಭ್ಯವಿರುವ ಎಲ್ಲಾ ಸಿಲಿಂಡರ್‌ಗಳಿಂದ ನಾವು ಹಾರಿಸಿದ್ದೇವೆ.

ಪುಸ್ತಕವು ಶೈಕ್ಷಣಿಕ ಪುಸ್ತಕಗಳು ಮತ್ತು ವಿದ್ವತ್ಪೂರ್ಣ ನಿಯತಕಾಲಿಕಗಳಿಂದ ಸಂಶೋಧನೆಯಿಂದ ತುಂಬಿದೆ ಆದರೆ ನಿರೂಪಣೆಯ ಧ್ವನಿಯು ತಕ್ಷಣದ ಮತ್ತು ಸಂವಾದಾತ್ಮಕವಾಗಿದೆ. ನೀವು ಇದನ್ನು ಹೇಗೆ ಸಾಧಿಸಿದ್ದೀರಿ?

ನಾನು ಅದನ್ನು ಹೇಗೆ ಸಾಧಿಸಿದೆ? ಕಣ್ಣೀರು ಮತ್ತು ಕರಗುವಿಕೆಯೊಂದಿಗೆ! ನಾನು ಅರ್ಧ ತಮಾಷೆ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದೇನೆ. ನಾನು ಸಂಗ್ರಹಿಸುತ್ತಿದ್ದ ವಿಜ್ಞಾನದ ಡೇಟಾವನ್ನು ಸಂಘಟಿಸಲು ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ಅಸಹನೀಯವಾಗಿತ್ತು. ಪುಸ್ತಕ ಓದಲು ಸುಲಭ ಆದರೆ ಬರೆಯಲು ಕಷ್ಟವಾಗಿತ್ತು. ಇಲ್ಲದಿದ್ದರೆ ನಾನು ಬಾರ್ಜ್ ಕಂಬದ ಬಳಿ ಹೋಗುತ್ತಿರಲಿಲ್ಲ ಎಂದು ನಾನು ಸಂಶೋಧನಾ ಪ್ರಬಂಧಗಳನ್ನು ನೋಡಿದೆ. ನಾನು ಸಂತೋಷಕ್ಕಾಗಿ ವಿಜ್ಞಾನವನ್ನು ಓದುವುದಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ಹಸಿವನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರೂ ಸಹ ನಾನು ನಿಯಮಿತವಾಗಿ ಕಾದಂಬರಿಯನ್ನು ಓದುವುದಿಲ್ಲ. ಮತ್ತು ಅಲ್ಲಿ ನನ್ನಂತೆಯೇ ಇನ್ನೂ ಹೆಚ್ಚಿನವರು ಇದ್ದಾರೆ ಎಂದು ನನಗೆ ತಿಳಿದಿದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ, ಒಂದು ರೀತಿಯಲ್ಲಿ, ನಾನು ಓದಲು ಇಷ್ಟಪಡುವ ಪುಸ್ತಕವನ್ನು ಬರೆದಿದ್ದೇನೆ. ಮೊದಲ ಕರಡನ್ನು ನೋಡಿದ ಮತ್ತು ಸತ್ಯಗಳನ್ನು ಪರಿಶೀಲಿಸಿದ ಸಮುದ್ರ ಜೀವಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞರಿಗೆ ಪ್ರವೇಶವನ್ನು ಹೊಂದಲು ನಾನು ಅದೃಷ್ಟಶಾಲಿಯಾಗಿದ್ದೇನೆ. ಧ್ವನಿಯ ವಿಷಯದಲ್ಲಿ, ಸಣ್ಣ ಬಿಟ್‌ಗಳನ್ನು ಓದುವ ಸ್ನೇಹಿತರು ಮಾಹಿತಿಯ ಸುಲಭತೆಯನ್ನು ಇಷ್ಟಪಟ್ಟರು ಮತ್ತು ಜೀವಿಗಳ ಜೊತೆಗೆ ನಕ್ಕರು. ಇದು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲು ಸರಿಯಾದ ಸ್ವರ ಎಂದು ನನಗೆ ವಿಶ್ವಾಸ ನೀಡಿತು.

ವಿಮರ್ಶೆ: ಸೇಜಲ್ ಮೆಹ್ತಾ ಅವರಿಂದ ಸೂಪರ್ ಪವರ್ಸ್ ಆನ್ ದಿ ಶೋರ್

ಅಧ್ಯಾಯ ಹೇಗೆ ಮಾಡಿದೆ ಸೆಕ್ಸ್ ಬಗ್ಗೆ ಮಾತನಾಡೋಣ, ಮಗು ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ಬೀಳುವುದೇ? ಲೈಂಗಿಕತೆ ಮತ್ತು ಸಂತಾನೋತ್ಪತ್ತಿಯ ಬಗ್ಗೆ ಚರ್ಚಿಸಲು ಮುಜುಗರಕ್ಕೊಳಗಾದ ವಿಜ್ಞಾನ ಶಿಕ್ಷಕರು ಅದನ್ನು ಎತ್ತಿಕೊಂಡು ಮನುಷ್ಯರ ಬಗ್ಗೆ ಮಾತನಾಡಲು ತಮ್ಮ ಮಾರ್ಗವನ್ನು ಸುಲಭಗೊಳಿಸಲು ಸಹಾಯಕವಾಗಬಹುದು ಎಂದು ನೀವು ಭಾವಿಸುತ್ತೀರಾ?

ಆ ಅಧ್ಯಾಯವು ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳೊಂದಿಗೆ ತೀರದಲ್ಲಿ ನಡೆಯುವಾಗ ನಾನು ಕೇಳಿದ ವಿಲಕ್ಷಣ ಕಥೆಗಳಿಂದ ಬಂದಿದೆ. ನಾನು ಕೇಳಿದ ಮೊದಲ ವಿಷಯವೆಂದರೆ ಹರ್ಮಾಫ್ರೋಡೈಟ್ ಫ್ಲಾಟ್‌ವರ್ಮ್‌ಗಳ ಜಾತಿಗಳು, ಅವುಗಳು ತಮ್ಮ ಶಿಶ್ನದಿಂದ ಪರಸ್ಪರ ಚುಚ್ಚುವ ಪ್ರಯತ್ನದಲ್ಲಿ ಇರುತ್ತವೆ. ಅಥವಾ ಸಾಲಾಗಿ ನಿಂತು ಲೈಂಗಿಕ ಕ್ರಿಯೆ ನಡೆಸುವ ಸಮುದ್ರ ಮೊಲಗಳು. ಅಥವಾ ಅಭಿಷೇಕ್ ಜಮಲಾಬಾದ್ (ಮುಂಬೈನ ಸಾಗರ ಜೀವಿಗಳ ಸಮೂಹದ ಸಂಸ್ಥಾಪಕರಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬರು) ಮತ್ತು ನಾನು ಗ್ಯಾಲಕ್ಸಿಯಲ್ಲಿನ ಚಿಕ್ಕ ಧೂಮಕೇತುಗಳಂತಹ ಹೈಡ್ರಾಯ್ಡ್‌ಗಳಿಂದ ನೀರಿಗೆ ಮೆಡುಸೇಯನ್ನು ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡುವುದನ್ನು ನೋಡಿದೆ. ತೀರದ ಜೀವನವು ಅವರ ಸಂತಾನೋತ್ಪತ್ತಿ ಗುರಿಗಳನ್ನು ಸಾಧಿಸಲು ಹಲವು ವಿಭಿನ್ನ ಮಾರ್ಗಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ, ಇದಕ್ಕಾಗಿ ನಾನು ಸಂಪೂರ್ಣ ಅಧ್ಯಾಯವನ್ನು ಪಕ್ಕಕ್ಕೆ ಹಾಕಬೇಕಾಗಿತ್ತು.

ಇದು ಶಿಕ್ಷಕರು ಬಳಸುವ ಸ್ವಲ್ಪ ಕಥೆ ಎಂದು ನೀವು ನನ್ನನ್ನು ಕೇಳುವುದು ಆಸಕ್ತಿದಾಯಕವಾಗಿದೆ. ಅದನ್ನು ಬರೆಯುವಾಗ ನಾನು ನಿಜವಾಗಿಯೂ ಹಾಗೆ ಯೋಚಿಸಲಿಲ್ಲ. ವಾಸ್ತವವಾಗಿ, ಆ ಅಧ್ಯಾಯವು ಮಕ್ಕಳನ್ನು ಆಘಾತಗೊಳಿಸಬಹುದು ಎಂದು ನಾನು ಭಾವಿಸಿದೆ ಏಕೆಂದರೆ ಅದು ತುಂಬಾ ವಿಲಕ್ಷಣವಾಗಿದೆ. ಆದರೆ ಶಿಕ್ಷಕರು ಬಳಸುತ್ತಾರೆ, ಸಂತಾನೋತ್ಪತ್ತಿಯ ಬಗ್ಗೆ ಪರಿಕಲ್ಪನೆಯಾಗಿ ಮಾತನಾಡಲು ಇದು ಉತ್ತಮ ಮಾರ್ಗವಾಗಿದೆ.

ಪ್ರಪಂಚದಾದ್ಯಂತದ ಸಮುದ್ರಗಳು ಮತ್ತು ತೀರಗಳ ನಿಮ್ಮ ಕೆಲವು ಅಚ್ಚುಮೆಚ್ಚಿನ ನೆನಪುಗಳು ಯಾವುವು?

ನಾನು ನನ್ನ ಜೀವನದಲ್ಲಿ ಕೆಲವು ಅದ್ಭುತವಾದ ತೀರಗಳಿಗೆ ಹೋಗಿದ್ದೇನೆ ಆದರೆ ಅಯ್ಯೋ, ನಾನು ಹತ್ತಿರ ನೋಡಲು ತುಂಬಾ ಅಜ್ಞಾನಿಯಾಗಿದ್ದೆ. ಈಗ, ನಾನು ವಿದೇಶದಲ್ಲಿ ಮಾತ್ರವಲ್ಲ, ಗುಜರಾತ್‌ನಲ್ಲೂ ನಾನು ಇನ್ನೂ ಹೋಗದ ತೀರಗಳನ್ನು ನೋಡಲು ಕಾಯಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ. ಇವುಗಳಲ್ಲಿ ಕೆಲವು ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಇಂಟರ್ ಟೈಡಲ್ ಹಲವಾರು ಕಿ.ಮೀ. ಈ ಜಾಗಗಳು ಎಂತಹ ನಿಧಿಯಾಗಿರಬೇಕು! ನನಗೆ, ಕಡಲತೀರವು ಸುರಕ್ಷಿತ ಸ್ಥಳವೆಂದು ಭಾವಿಸಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದೆ ಮತ್ತು ನನ್ನ ಕೆಲವು ಅಚ್ಚುಮೆಚ್ಚಿನ ನೆನಪುಗಳು ಒಂದು ಗುಂಪಿನ ಸ್ಥಳವನ್ನು, ಆವಾಸಸ್ಥಾನವನ್ನು ಆನಂದಿಸುತ್ತಿವೆ. ಉಬ್ಬರವಿಳಿತದ ಪೂಲಿಂಗ್ ಮತ್ತೊಂದು ವನ್ಯಜೀವಿ ಚಟುವಟಿಕೆಯಾಗಿದೆ, ಇದು ಪಕ್ಷಿವಿಹಾರ ಅಥವಾ ಸಫಾರಿಯಾಗಿದೆ, ಮತ್ತು ಜನರು ಅದನ್ನು ಸಂತೋಷಕ್ಕಾಗಿ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಅವರ ಕರಾವಳಿಯನ್ನು ವಿಭಿನ್ನ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ನೋಡಲು ನಾನು ಬಯಸುತ್ತೇನೆ. ತೀರದ ನಡಿಗೆಯ ನಂತರ, ಜನರು ಒಟ್ಟುಗೂಡಿ ಬಂಡೆಗಳ ಮೇಲೆ ಅಥವಾ ಮರಳಿನ ಮೇಲೆ ಕುಳಿತು ನಗರದ ಬಗ್ಗೆ ಮತ್ತು ಅವರು ತಮ್ಮ ಹಿತ್ತಲಿನಲ್ಲಿ ನ್ಯಾವಿಗೇಟ್ ಮಾಡುವ ವಿಧಾನಗಳು ಮತ್ತು ಈ ಸ್ಥಳಗಳಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುವ ಜೀವನದ ಬಗ್ಗೆ ಮಾತನಾಡುವ ಸಮಯವನ್ನು ನಾನು ಪ್ರೀತಿಸುತ್ತೇನೆ. ಅದಕ್ಕಾಗಿಯೇ ಪುಸ್ತಕವು ಕೇವಲ ಪ್ರಾಣಿಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಅಲ್ಲ. ಇದು ನಮ್ಮ ಬಗ್ಗೆ, ಮತ್ತು ತೀರ ಮತ್ತು ಅದರ ಶಕ್ತಿಗಳು ನಮ್ಮ ಸ್ವಂತ ಶಕ್ತಿಗಳ ಬಗ್ಗೆ ನಮಗೆ ಏನು ಕಲಿಸಬಹುದು.

ಚಿಂತನ್ ಗಿರೀಶ್ ಮೋದಿ ಅವರು @ಚಿಂತನ್ ರೈಟಿಂಗ್ ಅನ್ನು ಟ್ವೀಟ್ ಮಾಡುವ ಬರಹಗಾರ, ಪತ್ರಕರ್ತ ಮತ್ತು ಶಿಕ್ಷಣತಜ್ಞSource link

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here