ಮುಸ್ಲಿಂ ದಾಳಿಕೋರರು ಶ್ರೀ ಕೃಷ್ಣ ಜನ್ಮಭೂಮಿ ದೇವಸ್ಥಾನವನ್ನು 3 ಬಾರಿ ಒಡೆದರು

0
Sri Krishna Janmabhoomi temple Mathura

ಮುಸ್ಲಿಂ ದಾಳಿಕೋರರು ಶ್ರೀ ಕೃಷ್ಣ ಜನ್ಮಭೂಮಿ ದೇವಸ್ಥಾನವನ್ನು 3 ಬಾರಿ ಒಡೆದರು

ಔರಂಗಜೇಬ್ ದೆಹಲಿ ಅಥವಾ ಆಗ್ರಾದಲ್ಲಿದ್ದಾಗ, ಆಗ್ನೇಯ ಭಾಗದಿಂದ ಆಕಾಶದಲ್ಲಿ ಬೆಳಕನ್ನು ನೋಡುತ್ತಿದ್ದರು. ಈ ದೀಪವು ವೃಂದಾವನದಲ್ಲಿರುವ ಭವ್ಯವಾದ ದೇವಾಲಯಕ್ಕೆ ಸೇರಿದ್ದು ಎಂದು ತಿಳಿದಾಗ, ಅದನ್ನು ಶಾಶ್ವತವಾಗಿ ನಂದಿಸಲು ಯೋಚಿಸಿದನು. 1669 ರಲ್ಲಿ, ಔರಂಗಜೇಬ್ ವೃಂದಾವನದಲ್ಲಿರುವ ಆ ದೇವಾಲಯವನ್ನು ನಾಶಮಾಡಲು ತನ್ನ ಸೈನ್ಯವನ್ನು ಕಳುಹಿಸಿದನು. ಅವರು ದೇವಾಲಯವನ್ನು ನಾಶಪಡಿಸಿದರು ಮತ್ತು ಅವಶೇಷಗಳ ಮೇಲೆ ಮಸೀದಿಯನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಿದರು.1. 1017-1018 AD: 100 ಕೋಟಿ ದಿನಾರ್‌ಗಳಲ್ಲಿಯೂ ಅಂತಹ ಕಟ್ಟಡವನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಲಾಗುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದು ಮಹ್ಮದ್ ಘಜ್ನವಿ ಹೇಳಿದ್ದರು.

ಕ್ರಿ.ಶ. 1017-1018ರಲ್ಲಿ ಅಫ್ಘಾನಿಸ್ತಾನದ ಘಜ್ನಿಯ ದೊರೆ ಮಹ್ಮದ್ ಘಜ್ನವಿಯಿಂದ ಕೃಷ್ಣ ಜನ್ಮಭೂಮಿಯ ಮೇಲೆ ಮೊದಲು ದಾಳಿ ಮಾಡಲಾಯಿತು. ಅವನು ಮಥುರಾ ನಗರದ ಮೇಲೆ ದಾಳಿ ಮಾಡಿ ಉಗ್ರವಾಗಿ ಲೂಟಿ ಮಾಡಿದನು. ಘಜ್ನವಿಯ ಆಸ್ಥಾನದ ಇತಿಹಾಸಕಾರ ಅಲ್-ಉತ್ಬಿ ತನ್ನ ತಾರಿಖ್-ಇ-ಯಾಮಿನಿ ಪುಸ್ತಕದಲ್ಲಿ ಕೃಷ್ಣನ ಜನ್ಮಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ನಿರ್ಮಿಸಲಾದ ಭವ್ಯವಾದ ದೇವಾಲಯವನ್ನು ನೋಡಿ ಗಜ್ನವಿ ಆಶ್ಚರ್ಯಚಕಿತನಾದನು ಎಂದು ಬರೆದಿದ್ದಾರೆ. ಅವರು ಹೇಳಿದರು, “ಯಾರಾದರೂ ಈ ದೇವಾಲಯದಂತಹ ಕಟ್ಟಡವನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಲು ಬಯಸಿದರೆ, ಅವರು 100 ಕೋಟಿ ದಿನಾರ್‌ಗಳನ್ನು ಖರ್ಚು ಮಾಡದೆ ಅದನ್ನು ಮಾಡಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುವುದಿಲ್ಲ. ಪರಿಣಿತ ಕುಶಲಕರ್ಮಿಗಳು ಸಹ ಇದನ್ನು ಮಾಡಲು 200 ವರ್ಷಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ.

1860 ರಿಂದ 1890 ರವರೆಗೆ ಮಥುರಾದ ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಕಲೆಕ್ಟರ್ ಆಗಿದ್ದ ಎಫ್ಎಸ್ ಗ್ರೌಸ್ ಅವರು ‘ಮಥುರಾ-ವೃಂದಾವನ-ದಿ ಮಿಸ್ಟಿಕಲ್ ಲ್ಯಾಂಡ್ ಆಫ್ ಲಾರ್ಡ್ ಕೃಷ್ಣ’ ಎಂಬ ಪುಸ್ತಕದಲ್ಲಿ ದೇವಾಲಯದ ವೈಭವದಿಂದ ಕೆರಳಿದ ಗಜ್ನವಿ ನೂರಾರು ದೇವಾಲಯಗಳನ್ನು ಕೆಡವಿದರು ಎಂದು ಬರೆದಿದ್ದಾರೆ. ಕೃಷ್ಣ ದೇವಾಲಯದ ಜೊತೆಗೆ ನಗರ ಮತ್ತು ಅವರ ಚಿನ್ನ ಮತ್ತು ಬೆಳ್ಳಿಯ ವಿಗ್ರಹಗಳನ್ನು ಲೂಟಿ ಮಾಡಿ ಅಫ್ಘಾನಿಸ್ತಾನಕ್ಕೆ ಕೊಂಡೊಯ್ಯಲಾಯಿತು.2. 1504-1507: ದೆಹಲಿ ಸುಲ್ತಾನ್ ಸಿಕಂದರ್ ಲೋಡಿ ಎರಡನೇ ಬಾರಿಗೆ ದೇವಾಲಯವನ್ನು ನಾಶಪಡಿಸಿದರು

ಈ ದೇವಾಲಯವನ್ನು 16 ನೇ ಶತಮಾನದಲ್ಲಿ ದೆಹಲಿಯ ಸುಲ್ತಾನ ಸಿಕಂದರ್ ಲೋಡಿ ಎರಡನೇ ಬಾರಿಗೆ ನಾಶಪಡಿಸಿದರು. ಲೋದಿ 1498 ಮತ್ತು 1517 ರ ನಡುವೆ ಆಳ್ವಿಕೆ ನಡೆಸಿದರು.

3. 1669-1670: ರೋಶನ್ ದೇವಾಲಯವನ್ನು ನೋಡಿದ ಔರಂಗಜೇಬ್ ಅದನ್ನು ನಾಶಪಡಿಸಿದನು

ಔರಂಗಜೇಬನ ಕುರಿತು ಸಾಕಿ ಮುಸ್ತಾದ್ ಖಾನ್ ಬರೆದ ಮಸಿರ್-ಎ-ಅಲಂಗಿರಿ ಪುಸ್ತಕದಲ್ಲಿ, 1669 ರಲ್ಲಿ, ಮಥುರಾದ ಮೇಲೆ ಔರಂಗಜೇಬನ ದಾಳಿ ಮತ್ತು ಕೃಷ್ಣ ದೇವಾಲಯದ ಧ್ವಂಸ, ದೇವಾಲಯದ ನಾಲ್ಕು ಅಂತಸ್ತಿನ ಕಟ್ಟಡವನ್ನು ಮೇಲಿನಿಂದ ಎರಡು ಭಾಗಗಳಾಗಿ ಕತ್ತರಿಸಲಾಯಿತು. ಅವರು ಮಥುರಾಗೆ ಭೇಟಿ ನೀಡಿದಾಗ ಅಲ್ಲಿ ಪ್ರಾರ್ಥನೆ ಸಲ್ಲಿಸಲು ಕತ್ತರಿಸಿದ ಛಾವಣಿಯ ಮೇಲೆ ಕಮಾನು ನಿರ್ಮಿಸಿದರು. 1670 ರಲ್ಲಿ, ಔರಂಗಜೇಬ್ ಸ್ವತಃ ನಮಾಜ್ ಮಾಡಲು ಹೋದರು. ಈ ಮಸೀದಿಯನ್ನು ಈಗ ಈದ್ಗಾ ಮಸೀದಿ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ.ದೇವಾಲಯದ ನಿರ್ಮಾಣದ 5 ​​ಕಥೆಗಳು:

ಕ್ರಿಸ್ತಪೂರ್ವ 6 ನೇ ಶತಮಾನದಲ್ಲಿ ಕೃಷ್ಣನ ಮೊಮ್ಮಗ ವ್ರಜನಾಭನು ಈ ದೇವಾಲಯವನ್ನು ಮೊದಲು ನಿರ್ಮಿಸಿದನು.

ಇಂದು ಕೃಷ್ಣನ ಜನ್ಮಸ್ಥಳವಾಗಿರುವ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ಮಲ್ಲಾಪುರ ಪ್ರದೇಶದ ಕತ್ರ ಕೇಶವ ದೇವ್ ಎಂಬಲ್ಲಿ ರಾಜ ಕಂಸನ ಸೆರೆಮನೆ ಇತ್ತು ಎಂದು ನಂಬಲಾಗಿದೆ. ಶ್ರೀಕೃಷ್ಣನು ಈ ಸೆರೆಮನೆಯಲ್ಲಿ ಜನಿಸಿದನು.

ಜಾನಪದ ಪ್ರಕಾರ, ಕೃಷ್ಣನ ಜನ್ಮಸ್ಥಳದ ಬಳಿ ಇರುವ ಮೊದಲ ದೇವಾಲಯವನ್ನು ಅಂದರೆ ಕಾರಾಗೃಹದ ಸಮೀಪವಿರುವ ಕತ್ರ ಕೇಶವದೇವ ಕ್ರಿಸ್ತಪೂರ್ವ 6 ನೇ ಶತಮಾನದಲ್ಲಿ ಕೃಷ್ಣನ ಮೊಮ್ಮಗ ವಜ್ರನಾಭ್ ನಿರ್ಮಿಸಿದನು.

ಕೆಲವು ಇತಿಹಾಸಕಾರರ ಪ್ರಕಾರ, ಇಲ್ಲಿ ದೊರೆತಿರುವ ಮಹಾಕ್ಷತ್ರಪ ಸೌದಾಸ್ ಕಾಲದ ಬ್ರಾಹ್ಮಿ ಲಿಪಿಯಲ್ಲಿ ಬರೆಯಲಾದ ಶಾಸನಗಳು ವಾಸು ಎಂಬ ವ್ಯಕ್ತಿ ಕ್ರಿ.ಪೂ. 85-57 ರಲ್ಲಿ ಶ್ರೀ ಕೃಷ್ಣ ಜನ್ಮಭೂಮಿ ದೇವಾಲಯವನ್ನು ಪುನರ್ನಿರ್ಮಿಸಿದನೆಂದು ತೋರಿಸುತ್ತದೆ.

ಎರಡನೇ ಬಾರಿಗೆ ಚಂದ್ರಗುಪ್ತ ವಿಕ್ರಮಾದಿತ್ಯನು ಕ್ರಿ.ಶ.400 ರಲ್ಲಿ ದೇವಾಲಯವನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಿದನು.ಕಾಲಾನಂತರದಲ್ಲಿ ಶಿಥಿಲಗೊಂಡ ಈ ದೇವಾಲಯವನ್ನು ಗುಪ್ತ ಚಕ್ರವರ್ತಿ ಚಂದ್ರಗುಪ್ತ ವಿಕ್ರಮಾದಿತ್ಯನು ಎರಡನೇ ಬಾರಿಗೆ ನಿರ್ಮಿಸಿದನು ಅಥವಾ ನವೀಕರಿಸಿದನು ಎಂದು ನಂಬಲಾಗಿದೆ.

ಚಂದ್ರಗುಪ್ತನ ಆಸ್ಥಾನಕ್ಕೆ ಬಂದಿದ್ದ ಚೀನೀ ಯಾತ್ರಿಕ ಫಾಹಿಯಾನ್ ಈ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿಸಿದ್ದಾನೆ. ಫಾಹಿಯನ್ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಕ್ರಿ.ಶ 399 ರಿಂದ 414 ರವರೆಗೆ ವಾಸಿಸುತ್ತಿದ್ದರು.

ಕ್ರಿ.ಶ.1150 ರಲ್ಲಿ ಜಜ್ಜ್ ಎಂಬ ಸಾಮಂತನಿಂದ ಈ ದೇವಾಲಯವನ್ನು ಮೂರನೇ ಬಾರಿಗೆ ನಿರ್ಮಿಸಲಾಯಿತು.

ಶ್ರೀ ಕೃಷ್ಣ ಜನ್ಮಭೂಮಿಯ ಸ್ಥಳದಿಂದ ಸಂಸ್ಕೃತದಲ್ಲಿ ಬರೆಯಲ್ಪಟ್ಟ ಶಾಸನದ ಪ್ರಕಾರ, ಕ್ರಿ.ಶ. 1150 ರಲ್ಲಿ ಜಜ್ಜ್ ಎಂಬ ವ್ಯಕ್ತಿ ಇಲ್ಲಿ ಭವ್ಯವಾದ ವಿಷ್ಣು ದೇವಾಲಯವನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಿದನು.

ಜಾಜ್ ಕನೌಜ್‌ನ ಗರ್ವಾಲ್ ರಾಜವಂಶದ ಸಾಮಂತನಾಗಿದ್ದನೆಂದು ನಂಬಲಾಗಿದೆ. ಕೆಲವು ಇತಿಹಾಸಕಾರರು ಅವನನ್ನು ಮಥುರಾದ ರಾಜ ವಿಜಯಪಾಲ ದೇವನಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ್ದಾನೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸುತ್ತಾರೆ.ನಾಲ್ಕನೇ ಬಾರಿಗೆ, 1590 ರಲ್ಲಿ ಓರ್ಚಾದ ರಾಜ ವೀರ್ ಸಿಂಗ್ ಅವರು 33 ಲಕ್ಷ ರೂಪಾಯಿಗಳಲ್ಲಿ ದೇವಾಲಯವನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಿದರು.

ಮಥುರಾದ ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಕಲೆಕ್ಟರ್ ಎಫ್ ಎಸ್ ಗ್ರೌಸ್ ಪ್ರಕಾರ, ಕ್ರಿ.ಶ 1590 ರಲ್ಲಿ ಜೈಪುರದ ರಾಜಾ ಮಾನ್ಸಿಂಗ್ ಮಥುರಾದಲ್ಲಿ ಭವ್ಯವಾದ ದೇವಾಲಯವನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಿದ.

ಕೆಲವು ಇತಿಹಾಸಕಾರರ ಪ್ರಕಾರ, ಮೊಘಲ್ ಚಕ್ರವರ್ತಿ ಜಹಾಂಗೀರನ ಆಳ್ವಿಕೆಯಲ್ಲಿ, ಕ್ರಿ.ಶ.1618 ರಲ್ಲಿ, ಓರ್ಚಾದ ರಾಜ ವೀರ್ ಸಿಂಗ್ ದೇವ್ ಬುಂದೇಲಾ ಮಥುರಾದ ಕೃಷ್ಣ ಜನ್ಮಭೂಮಿಯಲ್ಲಿ 33 ಲಕ್ಷ ರೂಪಾಯಿಗಳಲ್ಲಿ ಭವ್ಯವಾದ ದೇವಾಲಯವನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಿದನು. ಈ ದೇವಾಲಯವು ಎಷ್ಟು ಎತ್ತರದಲ್ಲಿತ್ತು ಎಂದರೆ ಅದರ ಬೆಳಕು ಆಗ್ರಾದಿಂದ ಗೋಚರಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗುತ್ತದೆ.

1650 ರಲ್ಲಿ ಮಥುರಾಗೆ ಬಂದ ಫ್ರೆಂಚ್ ಪ್ರವಾಸಿ ಟ್ಯಾವೆರ್ನಿಯರ್ ಮತ್ತು ಮೊಘಲರ ಆಸ್ಥಾನಕ್ಕೆ ಬಂದ ಇಟಾಲಿಯನ್ ಪ್ರವಾಸಿ ನಿಕೊಲಾವ್ ಮನುಚಿ ಕೂಡ ಈ ದೇವಾಲಯವನ್ನು ಉಲ್ಲೇಖಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಬನಾರಸ್ ನಂತರ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಅತ್ಯಂತ ಪ್ರಸಿದ್ಧವಾದ ದೇವಾಲಯವು ಮುತಾರಾದಲ್ಲಿದೆ ಎಂದು ಟಾವೆರ್ನಿಯರ್ ಬರೆದಿದ್ದಾರೆ. ದೇವಾಲಯದ ಮೇಲಿರುವ ಚಿನ್ನದ ಛತ್ರಿಯನ್ನು ಆಗ್ರಾದಿಂದಲೂ ಕಾಣಬಹುದು ಎಂದು ಇಟಾಲಿಯನ್ ಪ್ರವಾಸಿ ಮನುಚಿ ಬರೆದಿದ್ದಾರೆ.ಆಧುನಿಕ ಕೇಶವದೇವ ದೇವಾಲಯವನ್ನು 1958 ರಲ್ಲಿ ನಿರ್ಮಿಸಲಾಗಿದೆ

ಶ್ರೀ ಕೃಷ್ಣ ಜನ್ಮಭೂಮಿಯಲ್ಲಿರುವ ಪ್ರಸ್ತುತ ಕೇಶವದೇವ ದೇವಾಲಯವನ್ನು ರಾಮಕೃಷ್ಣ ದಾಲ್ಮಿಯಾ ಅವರು ನಿರ್ಮಿಸಿದರು, ಇದನ್ನು ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್ 1958 ರಲ್ಲಿ ಉದ್ಘಾಟಿಸಲಾಯಿತು. ಈ ಶಾಹಿ ಈದ್ಗಾ ಮಸೀದಿಯ ದಕ್ಷಿಣಕ್ಕೆ ಇದೆ.

ಶ್ರೀ ಕೃಷ್ಣ ಜನ್ಮಸ್ಥಾನ ಸಂಕೀರ್ಣದ ನಿರ್ಮಾಣವು ಫೆಬ್ರವರಿ 1982 ರಲ್ಲಿ ಪೂರ್ಣಗೊಂಡಿತು. ಇದು ಕೇಶವದೇವ ದೇವಾಲಯ, ಗರ್ಭ ಗೃಹ ದೇವಾಲಯ ಮತ್ತು ಭಗವತ್ ಭವನವನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿದೆ.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here