ಶ್ರಾವಣ ಮಾಸದಲ್ಲಿ ಹಾಲು ಕುಡಿಯಲೇಬಾರದು, ಖಂಡಿತಾ ಈ ಪದಾರ್ಥಗಳನ್ನು ಸೇವಿಸಿ

0
Don't drink milk during Shravan month definitely consume these ingredients

ಶ್ರಾವಣ ಮಾಸದಲ್ಲಿ ಹಾಲು ಕುಡಿಯಲೇಬಾರದು, ಖಂಡಿತಾ ಈ ಪದಾರ್ಥಗಳನ್ನು ಸೇವಿಸಿ

ಸುಡುಬಿಸಿಲು, ಸುಡುಬಿಸಿಲಿನ ನಂತರ ಮಳೆಗಾಲ ಬಹಳ ಹಿತವಾಗಿ ಕಾಣುತ್ತದೆ. ಮಳೆಗಾಲದಲ್ಲಿ ತಂಪು ಗಾಳಿ, ತುಂತುರು ಮಳೆ, ಹಸಿರಿನಿಂದ ಕೂಡಿದ ವಾತಾವರಣ ಆಹ್ಲಾದಕರವಾಗಿರುತ್ತದೆ. ಈ ಸೀಸನ್‌ನಲ್ಲಿ ಬೀಳುವ ಮಳೆಯ ನೀರನ್ನು ನೋಡುವುದಾದರೆ ಪಕೋಡವನ್ನು ಸವಿಯುವುದೂ ಖುಷಿ ಕೊಡುತ್ತದೆ.ಆಯುರ್ವೇದದ ದೃಷ್ಟಿಯಿಂದ ನೋಡಿದರೆ, ಈ ಋತುವಿನಲ್ಲಿ ಗ್ಯಾಸ್ಟ್ರಿಕ್ ಬೆಂಕಿಯು ದುರ್ಬಲವಾಗಿ ಉಳಿಯುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ವಾತವು ಉಲ್ಬಣಗೊಳ್ಳುತ್ತದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ, ಆಹಾರಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ನಿಯಮಗಳನ್ನು ಅನುಸರಿಸುವುದು ಸಹ ಅಗತ್ಯವಾಗಿದೆ. ಬನ್ನಿ, ಆಯುರ್ವೇದದ ಪ್ರಕಾರ ಯಾವ ಆಹಾರವನ್ನು ಸೇವಿಸಬೇಕು ಮತ್ತು ಯಾವುದನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಬೇಕು ಎಂಬುದನ್ನು ನಾವು ಇಂದು ತಿಳಿಯೋಣ.

️ ಹಾಲು ಸೇವಿಸಬೇಡಿ –

ಆಯುರ್ವೇದ ನಿಯಮಗಳ ಪ್ರಕಾರ ಸಾವನ ಮಾಸದಲ್ಲಿ ಹಾಲನ್ನು ಸೇವಿಸಬಾರದು. ಹಾಲಿನಿಂದ ಏನು ಹಾನಿಯಾಗಬಹುದು ಎಂದು ನೀವು ಯೋಚಿಸುತ್ತಿರಬೇಕು. ವಾಸ್ತವವಾಗಿ, ಶ್ರಾವಣದಲ್ಲಿ  ಮಳೆಯಿಂದಾಗಿ ಹೆಚ್ಚು ಹಸಿರು ಇದೆ. ಹವಾಮಾನ ವೈಪರೀತ್ಯದಿಂದಾಗಿ ಹಸಿರಿನಿಂದ ಕೂಡಿದ ವಿಷಕಾರಿ ಕೀಟಗಳು ಮತ್ತು ಕೀಟಗಳು ಹೇರಳವಾಗಿವೆ.

ಶ್ರಾವಣ ಮಾಸದಲ್ಲಿ ಹಾಲಿನಿಂದ ಮಾಡಿದ ಪದಾರ್ಥಗಳನ್ನು ತಿನ್ನುವುದನ್ನು ಸಹ ನಿಷೇಧಿಸಲಾಗಿದೆ. ಶ್ರಾವಣ ಮಾಸದಲ್ಲಿ ಹಸಿ ಹಾಲನ್ನು ಸೇವಿಸಬಾರದು. ಹಸಿ ಹಾಲು ಕುಡಿಯುವುದರಿಂದ ಪಿತ್ತರಸ ಮತ್ತು ಕಫದ ಸಮಸ್ಯೆ ಉಂಟಾಗುತ್ತದೆ.ಹಸುಗಳು ಅಥವಾ ಎಮ್ಮೆಗಳು ಹುಲ್ಲಿನ ಜೊತೆಗೆ ಅನೇಕ ಕೀಟಗಳು ಮತ್ತು ಕೀಟಗಳನ್ನು ತಿನ್ನಲು ಇದು ಕಾರಣವಾಗಿದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ ಹಾಲು ಹಾನಿಕಾರಕವಾಗುತ್ತದೆ. ಈ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಹಾಲಿನ ಸೇವನೆಯು ವಾತವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತದೆ, ಇದರಿಂದಾಗಿ ಅನಾರೋಗ್ಯಕ್ಕೆ ಒಳಗಾಗುವ ಸಾಧ್ಯತೆಗಳು ಹೆಚ್ಚಾಗುತ್ತದೆ. ಆದ್ದರಿಂದಲೇ ಶ್ರಾವಣದಲ್ಲಿ ಹಾಲು ಕುಡಿಯಬಾರದು. ಈ ಕಾರಣದಿಂದಾಗಿ ಹಾಲು ಕಡಿಮೆ ಪ್ರಯೋಜನಕಾರಿ ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚು ಹಾನಿಕಾರಕವಾಗುತ್ತದೆ.

️ ಹಸಿರು ತರಕಾರಿಗಳು ದೂರ 

ಶ್ರಾವಣ ಮಾಸದಲ್ಲಿ ಹಸಿರು ತರಕಾರಿಗಳ ಸೇವನೆಯನ್ನು ನಿಷಿದ್ಧವೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ವಾಸ್ತವವಾಗಿ, ಆಯುರ್ವೇದದ ಪ್ರಕಾರ, ಮಳೆಯ ಹಸಿರು ತರಕಾರಿಗಳಲ್ಲಿ ಅನೇಕ ರೋಗಕಾರಕ ಸೂಕ್ಷ್ಮಜೀವಿಗಳಿವೆ. ಇದರಿಂದ ಹೊಟ್ಟೆ ಮತ್ತು ಚರ್ಮಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ರೋಗಗಳು ಹೆಚ್ಚು. ಈ ಋತುವಿನಲ್ಲಿ ದೇಹದ ರೋಗನಿರೋಧಕ ಶಕ್ತಿಯೂ ಕಡಿಮೆಯಾಗುತ್ತದೆ. ಅದಕ್ಕಾಗಿಯೇ ಶ್ರಾವಣದಲ್ಲಿ ಹಸಿರು ತರಕಾರಿಗಳನ್ನು ತಿನ್ನಬಾರದು.ಬದನೆಯೊಂದಿಗೆ ತಪ್ಪಿಸಿ –

ಶ್ರಾವಣ ಮಾಸದಲ್ಲಿ ಬದನೆಯನ್ನು ಸಹ ತಿನ್ನಬಾರದು. ಇದಕ್ಕೆ ವೈಜ್ಞಾನಿಕ ಕಾರಣವೆಂದರೆ ಶ್ರಾವಣದಲ್ಲಿ ಬದನೆಕಾಯಿಯಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚು ಕೀಟಗಳಿವೆ. ಅಂತಹ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿ, ಬಿಳಿಬದನೆ ಆರೋಗ್ಯದ ಮೇಲೆ ಕೆಟ್ಟ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತದೆ.

️ ಇವುಗಳನ್ನು ತಪ್ಪದೆ ತಿನ್ನಬೇಕು

ಆಯುರ್ವೇದದ ಪ್ರಕಾರ ಜೀರ್ಣವಾಗುವ, ತಾಜಾ, ಬಿಸಿಯಾದ ಮತ್ತು ಬೇಗನೆ ಜೀರ್ಣವಾಗುವ ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ಮಳೆಗಾಲದಲ್ಲಿ ತಿನ್ನಬೇಕು. ಈ ಋತುವಿನಲ್ಲಿ ಹಳೆಯ ಗೋಧಿ, ಅಕ್ಕಿ, ಜೋಳ, ಸಾಸಿವೆ, ಸೌತೆಕಾಯಿ, ಖಿಚಡಿ, ಮೊಸರು, ತೊಗರಿಬೇಳೆ , ಹುರುಳಿಕಾಯಿ, ಸೋರೆಕಾಯಿ, ಕುಂಬಳಕಾಯಿ, ತರಕಾರಿಗಳಲ್ಲಿ ಟೊಮೆಟೊ. ಹಣ್ಣುಗಳಲ್ಲಿ, ಸೇಬು, ಬಾಳೆಹಣ್ಣು, ದಾಳಿಂಬೆ, ಪೇರಳೆ, ಮಾಗಿದ ಹಣ್ಣುಗಳು, ಸ್ಥಳೀಯ ಮಾವಿನ ಹಣ್ಣುಗಳು ಮತ್ತು ತುಪ್ಪ ಮತ್ತು ಎಣ್ಣೆಯಲ್ಲಿ ಮಾಡಿದ ಉಪ್ಪು ಪದಾರ್ಥಗಳನ್ನು ತಿನ್ನಬೇಕು.ಈ ಋತುವಿನಲ್ಲಿ ಜಾಮೂನ್ ತಿನ್ನುವುದರಿಂದ ಹಲವಾರು ಪ್ರಯೋಜನಗಳಿವೆ. ಜಾಮೂನ್ ತಿನ್ನುವುದರಿಂದ ಹಿಮೋಗ್ಲೋಬಿನ್ ಹೆಚ್ಚಾಗುತ್ತದೆ, ಚರ್ಮ ರೋಗಗಳು, ಗೊನೊರಿಯಾ ಇತ್ಯಾದಿಗಳು ದೂರವಾಗುತ್ತವೆ. ಜೋಳದ ಸೇವನೆ ಆರೋಗ್ಯಕ್ಕೂ ಉತ್ತಮ. ವೈಜ್ಞಾನಿಕವಾಗಿ ಶ್ರಾವಣದಲ್ಲಿ ಸಲಾಡ್ ಸೇವಿಸಬಾರದು. ಮಳೆಗಾಲದಲ್ಲಿ, ತರಕಾರಿಗಳಲ್ಲಿ ಬ್ಯಾಕ್ಟೀರಿಯಾಗಳು ಬೆಳೆಯುತ್ತವೆ, ಆದ್ದರಿಂದ ಹಸಿ ತರಕಾರಿಗಳನ್ನು ತಿನ್ನುವುದನ್ನು ನಿಷೇಧಿಸಲಾಗಿದೆ. ಅದರಲ್ಲೂ ಶ್ರಾವಣ ಮಾಸದಲ್ಲಿ ಅಣಬೆಯನ್ನು ಸೇವಿಸಲೇಬಾರದು.

️ಶ್ರಾವಣ ಮಾಸದಲ್ಲಿ ಕರಿದ ಮತ್ತು ಹುರಿದ ವಸ್ತುಗಳು ಆರೋಗ್ಯಕ್ಕೆ ಹಾನಿಕಾರಕ.

ಈ ಋತುವಿನಲ್ಲಿ ಇಂತಹವುಗಳನ್ನು ತಿನ್ನುವುದರಿಂದ ಹೊಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿ ಊತ ಉಂಟಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಜೀರ್ಣಾಂಗ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯು ದುರ್ಬಲಗೊಳ್ಳುತ್ತದೆ ಎಂದು ವೈದ್ಯರು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here