ಭಾರತವು 100 ಮಿಲಿಯನ್ ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದೆ ಒಂದು ದ್ವೀಪವಾಗಿತ್ತು ಎಂದು ನಿಮಗೆ ತಿಳಿದಿದೆಯೇ?

0
Did you know that India was an island 100 million years ago

ಭಾರತವು 100 ಮಿಲಿಯನ್ ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದೆ ಒಂದು ದ್ವೀಪವಾಗಿತ್ತು ಎಂದು ನಿಮಗೆ ತಿಳಿದಿದೆಯೇ?

ಸುಮಾರು 50-60 ದಶಲಕ್ಷ ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದೆ, ಭಾರತವು ಏಷ್ಯಾ ಖಂಡದೊಂದಿಗೆ ಘರ್ಷಣೆಗೊಂಡಿತು ಮತ್ತು ಆದ್ದರಿಂದ ಪ್ರಪಂಚದ ಛಾವಣಿಯ ಅಂದರೆ ಹಿಮಾಲಯವು ಹುಟ್ಟಿಕೊಂಡಿತು. ಆಶ್ಚರ್ಯಕರ ಸಂಗತಿಗಳು, ಅಲ್ಲವೇ? ಭಾರತವು ತನ್ನ ಶ್ರೀಮಂತ ಪರಂಪರೆ ಮತ್ತು ಸಂಸ್ಕೃತಿಗೆ ಹೆಸರುವಾಸಿಯಾಗಿದೆ. ಭಾರತದ ಪ್ರತಿಭೆ ಇಲ್ಲಿಗೆ ನಿಲ್ಲುವುದಿಲ್ಲ. ವಾಸ್ತವವಾಗಿ, ಭಾರತದ ಸಮೃದ್ಧಿಯು ಅದರ ಇತಿಹಾಸ, ಕಲೆ, ಪ್ರಾಚೀನ ತಂತ್ರಗಳು, ವಿಜ್ಞಾನ ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚಿನವುಗಳ ವಿಷಯದಲ್ಲಿ ಅಳೆಯಲಾಗದು. ಭಾರತವು ಅಸಂಖ್ಯಾತ ವಸ್ತುಗಳ ಆವಿಷ್ಕಾರಕವಾಗಿದೆ. ಇಂದು ನಾವು ಭಾರತದ ಬಗ್ಗೆ ಅಂತಹ 30 ಆಸಕ್ತಿದಾಯಕ ಸಂಗತಿಗಳನ್ನು ಹೇಳುತ್ತೇವೆ.1. ಚೆಸ್, ಮೈಂಡ್ ಗೇಮ್ ಭಾರತ ಜಗತ್ತಿಗೆ ಉಡುಗೊರೆಯಾಗಿ ನೀಡಿದೆ. ಇದನ್ನು ಸುಮಾರು 1500 ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದೆ ಗುಪ್ತ ಸಾಮ್ರಾಜ್ಯದ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ ಕಂಡುಹಿಡಿಯಲಾಯಿತು. ಇದನ್ನು ಆದಿಯಲ್ಲಿ ಚತುರಂಗ ಎಂದು ಕರೆಯುತ್ತಾರೆ.

2. ಇಡೀ ಜಗತ್ತನ್ನು ಆರೋಗ್ಯಕರ ಮತ್ತು ಸದೃಢವಾಗಿಸುವ ಯೋಗವು ಪ್ರಾಚೀನ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಸುಮಾರು ಕ್ರಿ.ಪೂ. ಇಂದು ಪ್ರಪಂಚದಾದ್ಯಂತದ ಜನರು ಯೋಗದ ಮೂಲಕ ತಮ್ಮ ದೇಹವನ್ನು ಆರೋಗ್ಯಕರವಾಗಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಿದ್ದಾರೆ, ಅವರು ಏಕೆ ಭಾರತದ ಬಗ್ಗೆ ಆಸಕ್ತಿಕರ ಸಂಗತಿಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿಲ್ಲ.

3. ಇಡೀ ಪ್ರಪಂಚದಲ್ಲಿ ಅತಿ ಹೆಚ್ಚು ಮಳೆ ಬೀಳುವ ಸ್ಥಳವೆಂದರೆ ಭಾರತದ ಮೇಘಾಲಯದಲ್ಲಿರುವ “ಮೊನ್ಸಿನ್ರಾಮ್” ಎಂಬ ಗ್ರಾಮ. ಈ ಸ್ಥಳವು ಚಿರಾಪುಂಜಿಯಿಂದ 15 ಕಿಮೀ ದೂರದಲ್ಲಿದೆ. ದೂರದಲ್ಲಿರುವ ಈ ಗ್ರಾಮವು ಪ್ರತಿ ವರ್ಷ ಸರಾಸರಿ 11,872 ಮಿಮೀ ಮಳೆಯನ್ನು ಪಡೆಯುತ್ತದೆ, ಇದರಿಂದಾಗಿ ಇದು ಭೂಮಿಯ ಮೇಲಿನ ಅತ್ಯಂತ ಆರ್ದ್ರ ಸ್ಥಳವಾಗಿದೆ.4. ಭಾರತವು ಒಂದು ದೊಡ್ಡ ರಾಷ್ಟ್ರವಾಗಿದೆ,

ಇಲ್ಲಿ ನೂರಾರು ಭಾಷೆಗಳು ಮತ್ತು ಉಪಭಾಷೆಗಳನ್ನು ಮಾತನಾಡುತ್ತಾರೆ, ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಹಿಂದಿ ಭಾಷೆಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚು ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ, ಆದರೆ ಹಿಂದಿ ನಂತರ ಇಂಗ್ಲಿಷ್ ಅನ್ನು ಹೆಚ್ಚು ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಭಾರತವು ವಿಶ್ವದ 24 ನೇ ರಾಷ್ಟ್ರವಾಗಿದ್ದು, ಇಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚು ಇಂಗ್ಲಿಷ್ ಮಾತನಾಡುತ್ತಾರೆ.

5. ಪ್ರಪಂಚದ ಪುರಾತನ ನಗರಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾದ ‘ಕಾಶಿ’ ಪವಿತ್ರ ಗಂಗಾ ನದಿಯ ದಡದಲ್ಲಿದೆ, ಬನಾರಸ್ ಅಥವಾ ವಾರಣಾಸಿಯ ಪವಿತ್ರ ನಗರವು ಅನಾದಿ ಕಾಲದಿಂದಲೂ ನೆಲೆಸಿದೆ, ಇತಿಹಾಸಕಾರರ ಪ್ರಕಾರ, ಈ ನಗರವು ಸುಮಾರು 3- 4 ಸಾವಿರ ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದೆ.. ಆದರೆ ಹಿಂದೂ ಪುರಾಣ ಮತ್ತು ಗ್ರಂಥಗಳ ಪ್ರಕಾರ, ಈ ಪುರಾತನ ನಗರ ಶಿವ ಸುಮಾರು 5000 ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದೆ ಈ ಪವಿತ್ರ ನಗರದ ಅಡಿಪಾಯವನ್ನು ಹಾಕಿದನು.

6. ಸಾರ್ವತ್ರಿಕ ಏಕತೆ ಮತ್ತು ಮಾನವೀಯತೆಯ ಸಂದೇಶವನ್ನು ನೀಡುತ್ತಾ, ಭಾರತದಲ್ಲಿನ ಗೋಲ್ಡನ್ ಟೆಂಪಲ್ ಪ್ರತಿದಿನ 50 ಸಾವಿರಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಸಂದರ್ಶಕರಿಗೆ ಜಾತಿ, ಧರ್ಮ ಮತ್ತು ವರ್ಗವನ್ನು ಲೆಕ್ಕಿಸದೆ ಸಸ್ಯಾಹಾರಿ ಆಹಾರವನ್ನು ಪೂರೈಸುತ್ತದೆ. ಇದು ಏಕೆ ಹೆಮ್ಮೆಪಡುವ ವಿಷಯವಲ್ಲ?

7. ಭಾರತದಲ್ಲಿ, ಪುರಾತನ ಕಾಲದಿಂದಲೂ ನೀರು ಕೊಯ್ಲಿಗೆ ಪ್ರಾಮುಖ್ಯತೆಯನ್ನು ನೀಡಲಾಯಿತು, ಮತ್ತು ನೀರಿನ ಕೊಯ್ಲಿನ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಹೊಂದಿದ ವ್ಯವಸ್ಥೆ ಇತ್ತು. ಉದಾಹರಣೆಗೆ ನೀವು ‘ಕಲ್ಲನೈ ಅಣೆಕಟ್ಟು’ ಪಡೆಯುತ್ತೀರಿ, ಈ ಅಣೆಕಟ್ಟು ಪ್ರಪಂಚದ ನಾಲ್ಕನೇ ಅತ್ಯಂತ ಹಳೆಯ ಅಣೆಕಟ್ಟು. ಇದು ಇನ್ನೂ ಸರಾಗವಾಗಿ ಚಾಲನೆಯಲ್ಲಿದೆ. 320 ಮೌರ್ಯ ಚಕ್ರವರ್ತಿಗಳಿಂದ ಕ್ರಿ.ಪೂ. ‘ಸುದರ್ಶನ’ ಹೆಸರಿನ ಕೃತಕ ಸರೋವರವನ್ನೂ ನಿರ್ಮಿಸಲಾಗಿದೆ. ಸುಮಾರು 50 ಸಾವಿರ ಜನರಿಗೆ ಒಂದು ವರ್ಷದವರೆಗೆ ನೀರು ಒದಗಿಸಲು “ಚಿತ್ತಗಢ ಕೋಟೆ” ಯಲ್ಲಿ ಅನೇಕ ಕೊಳಗಳು ಮತ್ತು ಮೆಟ್ಟಿಲುಬಾವಿಗಳನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಲಾಗಿದೆ.

8. ಪುರಾತನ ಖಗೋಳಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞ ಮತ್ತು ಗಣಿತಜ್ಞ ಆರ್ಯಭಟ ಕ್ರಿ.ಶ. 499 ರಲ್ಲಿಯೇ ಸೌರವ್ಯೂಹ ಮತ್ತು ಚಂದ್ರನ ಲೆಕ್ಕಾಚಾರವನ್ನು ವಿವರಿಸಿದ್ದರು. ಅವರ ಪುಸ್ತಕ ಆರ್ಯಭಟಿಯ ಅವರೆಲ್ಲರನ್ನೂ ವಿವರವಾಗಿ ಉಲ್ಲೇಖಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ನಾವು ಇಂದು ಓದುವ ಇತರ ಆಕಾಶಕಾಯಗಳ ಚಲನೆಯನ್ನು ಚಿತ್ರಿಸುತ್ತದೆ.9. ಪ್ರಸ್ತುತ, ಅನೇಕ ಶಿಕ್ಷಣ ಮತ್ತು ಸಂಸ್ಥೆಗಳು ರೂಪುಗೊಂಡಿವೆ,

ಆದರೆ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಕೇವಲ 700 BC ಯಲ್ಲಿ, ವಿಶ್ವದ ಮೊದಲ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾನಿಲಯ ‘ತಕ್ಷಿಲಾ’ ಆಯಿತು, ಅಲ್ಲಿ ಸಾವಿರಾರು ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳು ಅಧ್ಯಯನ ಮಾಡಲು ಪ್ರಪಂಚದಾದ್ಯಂತ ಮತ್ತು ಭಾರತೀಯ ಸಂಸ್ಕೃತಿಗೆ ಬಂದರು. ಶಿಕ್ಷಣ ಪಡೆದು ಜಗತ್ತಿನ ಮೂಲೆ ಮೂಲೆಗೂ ಪಸರಿಸುತ್ತಿದ್ದರು.

10. ವಿಶ್ವದ ಅತಿದೊಡ್ಡ ಧಾರ್ಮಿಕ ಜಾತ್ರೆ “ಕುಂಭ” ಭಾರತದಲ್ಲಿಯೇ ನಡೆಯುತ್ತದೆ, 2011 ರಲ್ಲಿ, ಕುಂಭಮೇಳದಲ್ಲಿ 75 ಮಿಲಿಯನ್ ಯಾತ್ರಿಕರು ಸೇರಿದ್ದರು. ಈ ಸಂಖ್ಯೆ ಎಷ್ಟಿತ್ತೆಂದರೆ ಅಂತರಿಕ್ಷದಿಂದಲೂ ಕುಂಭ ರಾಶಿಯ ಜನಸಂದಣಿ ಕಾಣಿಸುತ್ತಿತ್ತು ಎನ್ನಲಾಗಿದೆ.

11. ‘ಸಕ್ಕರೆ’ ಉತ್ಪಾದನೆ ಮತ್ತು ಅದರ ಶುದ್ಧೀಕರಣದ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನವನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಿದ ವಿಶ್ವದ ಮೊದಲ ದೇಶ ಭಾರತ. ನಂತರ, ಪ್ರಪಂಚದ ಅನೇಕ ದೇಶಗಳು ಇಲ್ಲಿಗೆ ಬಂದು ನಮ್ಮಿಂದ ಈ ತಂತ್ರವನ್ನು ಕಲಿತವು.

12. “ಮ್ಯಾಗ್ನೆಟಿಕ್ ಹಿಲ್” ಲಡಾಖ್‌ನಲ್ಲಿರುವ ಬೆಟ್ಟವಾಗಿದೆ, ಅಲ್ಲಿ ವಸ್ತುಗಳು ಗುರುತ್ವಾಕರ್ಷಣೆಗೆ ವಿರುದ್ಧವಾಗಿವೆ. ಈ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ, ನೀವು ನಿಮ್ಮ ಕಾರನ್ನು ರಸ್ತೆಯ ಮೇಲೆ ನಿಲ್ಲಿಸಿ ಅದನ್ನು ತಟಸ್ಥಗೊಳಿಸುತ್ತೀರಿ, ನಿಮ್ಮ ಕಾರು ಇಳಿಜಾರು ಹೋಗುವುದನ್ನು ಹೊರತುಪಡಿಸಿ ಎತ್ತರಕ್ಕೆ ಹೋಗುವುದನ್ನು ನೀವು ನೋಡುತ್ತೀರಿ, ಇದು ಭಾರತದ ಬಗ್ಗೆ ಆಶ್ಚರ್ಯಕರ ಸಂಗತಿಗಳು ಏಕೆ.

13. ಭಾರತದ ಹಿಮಾಚಲ ಪರ್ವತಗಳಲ್ಲಿರುವ ದ್ರಾಸ್ ಮತ್ತು ಸುರು ನದಿಗಳ ನಡುವಿನ ಲಡಾಖ್ ಕಣಿವೆಯಲ್ಲಿ ವಿಶ್ವದ ಅತಿ ಎತ್ತರದ ಕೊಳ ‘ಬೆಲಿಪುಲ್’ ಅನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಲಾಗಿದೆ. ಇದನ್ನು ಭಾರತೀಯ ಸೇನೆಯು ಆಗಸ್ಟ್ 1982 ರಲ್ಲಿ ನಿರ್ಮಿಸಿತು.14. ವಿಶಾಲವಾದ ದೇಶ ಭಾರತವು ಅಂಚೆ ಕಛೇರಿಗಳ ಬೃಹತ್ ಜಾಲವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ,

ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಸುಮಾರು 1,55,015 ಅಂಚೆ ಕಛೇರಿಗಳಿವೆ. ಶ್ರೀನಗರದ ದಾಲ್ ಸರೋವರದಲ್ಲಿ ನಿರ್ಮಿಸಲಾದ ಅಂಚೆ ಕಚೇರಿಯು ಅತ್ಯಂತ ವಿಭಿನ್ನವಾದ ಅಂಚೆ ಕಚೇರಿಯಾಗಿದೆ. ಇದು ದೊಡ್ಡ ದೋಣಿಯಲ್ಲಿ ತೇಲುವ ಅಂಚೆ ಕಚೇರಿ, ಇದನ್ನು 2011 ರಲ್ಲಿ ಪ್ರಾರಂಭಿಸಲಾಯಿತು, ಇದು ಭಾರತದ ಬಗ್ಗೆ ಏಕೆ ಆಶ್ಚರ್ಯಕರ ಸಂಗತಿಗಳು ಅಲ್ಲ.

15. ಪ್ರಾಚೀನ ಕಾಲದಿಂದಲೂ, ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಮಹಿಳಾ ಸಬಲೀಕರಣಕ್ಕೆ ವಿಶೇಷ ಪ್ರಾಮುಖ್ಯತೆಯನ್ನು ನೀಡಲಾಯಿತು, ಇಲ್ಲಿ ಮಹಿಳೆಯರು ಆ ಎಲ್ಲಾ ವಿಷಯಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಮುಕ್ತವಾಗಿ ಮಾತನಾಡಬಹುದು, ಇಂದು ನಾವು ಸಾರ್ವಜನಿಕವಾಗಿ ಮಾತನಾಡುವುದರಿಂದ ದೂರ ಸರಿಯುತ್ತೇವೆ. ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಮಹಿಳೆಯರು ತಮ್ಮ ಜೀವನ ಸಂಗಾತಿಯನ್ನು ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡುವ “ಸ್ವಯಂವರ” ಹಕ್ಕನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರು.

16. ನೀವು ಭಾರತದ ಅದ್ಭುತಗಳನ್ನು ನೋಡಿದರೆ, ಇಲ್ಲಿ ಹಾವು-ಏಣಿ ಆಟ, ಸತ್ರಂಜ್ ಅಂದರೆ ಚತುರಂಗ, ಗುಂಡಿಯ ಆವಿಷ್ಕಾರ, ಶಾಂಪೂ ಆವಿಷ್ಕಾರ, ಸಂಖ್ಯೆಯ ಪೈ ಲೆಕ್ಕಾಚಾರ, ವಜ್ರದ ಉತ್ಪಾದನೆ, ಸೊನ್ನೆಯ ಆವಿಷ್ಕಾರ, ಬೀಜಗಣಿತದ ಲೆಕ್ಕಾಚಾರ, ತ್ರಿಕೋನಮಿತಿ ಕೂಡ. ಚಂದ್ರನ ಮೇಲೆ ನೀರಿನ ಉಪಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ. ನೀವು ಭಾರತೀಯರು ಎಂದು ಏಕೆ ಹೆಮ್ಮೆಪಡುತ್ತಿಲ್ಲ?17. ಪ್ರಾಚೀನ ಭಾರತದ ಸಿಂಧೂ ಕಣಿವೆ ನಾಗರಿಕತೆಯು ಪ್ರಪಂಚದ ಮೂರು ಅತ್ಯಂತ ಹಳೆಯ ನಾಗರಿಕತೆಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದೆ,

ಈ ನಾಗರಿಕತೆಯು 1300 BC ವರೆಗೆ ಅಸ್ತಿತ್ವದಲ್ಲಿತ್ತು. ಇಲ್ಲಿನ ಜನರ ಬೌದ್ಧಿಕ ಬೆಳವಣಿಗೆ ತುಂಬಾ ಹೆಚ್ಚಿತ್ತು. ಈ ನಾಗರಿಕತೆಯ ಜನರ ಜೀವನ ಮಟ್ಟವು ಉನ್ನತ ಗುಣಮಟ್ಟದ್ದಾಗಿತ್ತು. ಅವರು ಹತ್ತಿಯಿಂದ ಹತ್ತಿಯನ್ನು ಹೊರತೆಗೆದರು, ಸತು ಖನಿಜವನ್ನು ಹೊರತೆಗೆದರು, ಸ್ಟೆಪ್‌ವೆಲ್ (ಬವಾಡಿಯಾ), ಉನ್ನತ ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿ ಒಳಚರಂಡಿ ಮತ್ತು ಒಳಚರಂಡಿ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಿದರು, ಏಕೆ ಅದ್ಭುತವಲ್ಲ.

18. ಇವತ್ತು ಕ್ರಿಕೆಟ್ ಹುಚ್ಚು ಯಾರಿಗೆ ಇಲ್ಲ, ಹಿಮಾಚಲ ಪ್ರದೇಶ ಇದು ಅಂತಹ ಸ್ಥಳ “ಚೈಲ್”, ಇಲ್ಲಿ 2,444 ಮೀಟರ್ ಎತ್ತರದಲ್ಲಿ, ಇದು ಇಡೀ ವಿಶ್ವದ ಅತಿ ಎತ್ತರದ ಕ್ರಿಕೆಟ್ ಮೈದಾನವಾಗಿದೆ. ಅಲ್ಲಿ ಸೈನಿಕ ಶಾಲೆಯೂ ಇದೆ. ಇದನ್ನು 1893 ರಲ್ಲಿ ನಿರ್ಮಿಸಲಾಯಿತು

19. ಇಂದು ನಾವು ಅಮೃತಶಿಲೆ ಮತ್ತು ಗ್ರಾನೈಟ್ ಅರಮನೆಗಳನ್ನು ನೋಡುತ್ತೇವೆ, ದೊಡ್ಡ ಕೋಟೆಗಳಲ್ಲಿ ಅವುಗಳ ಕೆಲಸವನ್ನು ನೋಡುತ್ತೇವೆ, ಅದು ತುಂಬಾ ಸುಂದರವಾಗಿ ಕಾಣುತ್ತದೆ, ಆದರೆ ವಿಶ್ವದ ಮೊದಲ ಗ್ರಾನೈಟ್ ದೇವಾಲಯ ಬೃಹದೇಶ್ವರ ದೇವಾಲಯವನ್ನು ತಮಿಳುನಾಡಿನಲ್ಲಿ 11 ನೇ ಶತಮಾನದಲ್ಲಿ ನಿರ್ಮಿಸಲಾಯಿತು. ಇದರ ನಿರ್ಮಾಣವು 5 ವರ್ಷಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಂಡಿತು.

20. ಪ್ರಸ್ತುತ, ವೈದ್ಯರು ವೈದ್ಯಕೀಯ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯಲ್ಲಿ ಸಾಕಷ್ಟು ಪಾಂಡಿತ್ಯವನ್ನು ಗಳಿಸಿದ್ದಾರೆ, ಆದರೆ ಭಾರತದಲ್ಲಿ 2600 ವರ್ಷಗಳ BC ಯಲ್ಲಿ. ಇದು ಶಸ್ತ್ರಚಿಕಿತ್ಸೆಯ ಆವಿಷ್ಕಾರವಾಗಿತ್ತು, ಇದರ ಪುರಾವೆಗಳು ಪ್ರಾಚೀನ ಗ್ರಂಥಗಳಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬರುತ್ತವೆ, ನಮ್ಮ ವೈದ್ಯರು ಕಣ್ಣಿನ ಪೊರೆ, ಮೂಳೆ ಸೇರ್ಪಡೆ ಮತ್ತು ಕಲ್ಲು ತೆಗೆಯುವಂತಹ ಸಂಕೀರ್ಣ ಶಸ್ತ್ರಚಿಕಿತ್ಸೆಯನ್ನು ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದರು, ಇದು ಏಕೆ ಆಶ್ಚರ್ಯಕರವಲ್ಲ.21. ದೇಶಭಕ್ತಿ ಮತ್ತು ದೇಶ ಸೇವೆಯ ಮನೋಭಾವವು ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬ ಭಾರತೀಯನ ಹೃದಯದಲ್ಲಿ ಕೆತ್ತಲ್ಪಟ್ಟಿದೆ,

ಆದರೆ ಉತ್ತರ ಪ್ರದೇಶದ ಜೌನ್ಪುರ್ ಜಿಲ್ಲೆಯ ಒಂದು ಸಣ್ಣ ಹಳ್ಳಿಯಿದೆ, ಆ ಹಳ್ಳಿಯ ಜನರು ಈ ಭಾವನೆಯನ್ನು ತಮ್ಮ ಸರ್ವಸ್ವವೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸಿದ್ದಾರೆ, ಏಕೆಂದರೆ ಈ ಚಿಕ್ಕದನ್ನು ನಂಬಿರಿ ಗ್ರಾಮದಲ್ಲಿ 50 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಐಎಎಸ್-ಐಪಿಎಸ್ ಮತ್ತು ಇತರ ನಾಗರಿಕ ಸೇವಾ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಇದ್ದಾರೆ, ಇದು ಏಕೆ ಅದ್ಭುತ ಸಂಗತಿಯಲ್ಲ.

22. ಸದ್ಯ ಎಲ್ಲರಿಗೂ ಹಣದ ಹುಚ್ಚಿದೆ, ಆದರೆ ಭಾರತ ಸ್ವತಂತ್ರವಾದಾಗ ಮತ್ತು ನಮ್ಮ ದೇಶದ ಮೊದಲ ರಾಷ್ಟ್ರಪತಿ ಡಾ. ರಾಜೇಂದ್ರ ಪ್ರಸಾದ್ ಅವರನ್ನು ನೇಮಿಸಿದಾಗ ಅವರು ತಮ್ಮ ಸಂಬಳದ ಅರ್ಧದಷ್ಟು ಮಾತ್ರ ತೆಗೆದುಕೊಂಡರು, ಅವರಿಗೆ ಎಲ್ಲಿ ಸಿಕ್ಕಿತು ಎಂದು ನಿಮಗೆ ತಿಳಿದಿದೆಯೇ? ಹೆಚ್ಚು? ಕೇವಲ ಹಣದ ಅಗತ್ಯವಿದೆ. 12 ವರ್ಷಗಳ ಸುದೀರ್ಘ ಅಧಿಕಾರಾವಧಿಯಲ್ಲಿ ಅವರು ತಮ್ಮ ಆದಾಯದ 25% ಮಾತ್ರ ತೆಗೆದುಕೊಂಡಿದ್ದರು. ಆಗ ರಾಷ್ಟ್ರಪತಿಗಳ ವೇತನ 10,000 ರೂ.

23. ಇಂದು ನಾವು ದೊಡ್ಡ ಹಡಗುಗಳನ್ನು ನೋಡುತ್ತೇವೆ, ಅವುಗಳ ಗಾತ್ರವು ತುಂಬಾ ದೊಡ್ಡದಾಗಿದೆ, ಇಡೀ ಗ್ರಾಮವನ್ನು ಆವರಿಸಬಹುದು, ಆದರೆ ಪ್ರಪಂಚದಲ್ಲಿ ಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ, ನೌಕಾಯಾನದ ಕಲೆಯು ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಸುಮಾರು 6000 ಸಾವಿರ ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದೆ ಮಹಾನ್ ಸಿಂಧೂ ಕಣಿವೆಯ ನಾಗರಿಕತೆಯಲ್ಲಿ ಆವಿಷ್ಕರಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿತು. ಏಕೆ ಅದ್ಭುತ ಅಲ್ಲ?

24. ಭಾರತವು ಅನಾದಿ ಕಾಲದಿಂದಲೂ ಸಮೃದ್ಧ ದೇಶವಾಗಿದೆ, ಭಾರತದ ಮಹಿಳೆಯರು ಇಡೀ ಪ್ರಪಂಚದ ಒಟ್ಟು ಚಿನ್ನದ ಶೇಕಡಾ 11 ರಷ್ಟು ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು 1986 ರವರೆಗೆ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಅಧಿಕೃತವಾಗಿ ವಜ್ರವನ್ನು ಮಾತ್ರ ಉತ್ಪಾದಿಸಲಾಯಿತು.25. ಇಂದು ನಾವು ಚಂದ್ರ ಮತ್ತು ಮಂಗಳ ಗ್ರಹಗಳಿಗೆ ಪ್ರಯಾಣಿಸಿದ್ದೇವೆ,

ಆದರೆ ಭಾರತದ ಇಸ್ರೋ ತನ್ನ ಮೊದಲ ರಾಕೆಟ್ ಅನ್ನು 1963 ರಲ್ಲಿ ತಿರುವನಂತಪುರದ ಥುಂಬದ ಚರ್ಚ್‌ನಿಂದ ಉಡಾವಣೆ ಮಾಡಿದೆ, ಈ ಉಡಾವಣಾ ಮರಕ್ಕೆ ಸೈಕಲ್‌ನಲ್ಲಿ ರಾಕೆಟ್ ಅನ್ನು ತಂದಿತು. ಇಂದು ನಾವು ಇದನ್ನು ವಿಕ್ರಮ್ ಸಾರಾಭಾಯ್ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಕೇಂದ್ರ ಎಂದು ತಿಳಿದಿದ್ದೇವೆ, ಅದು ಏಕೆ ಅದ್ಭುತವಾಗಿಲ್ಲ?

26. ಈ ಇಂಟರ್ನೆಟ್ ಜಗತ್ತಿನಲ್ಲಿ ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಮತ್ತು ಸಾಫ್ಟ್‌ವೇರ್ ಪ್ರಾಬಲ್ಯ ಹೊಂದಿದೆ, ಈ ಸ್ಪರ್ಧೆಯಲ್ಲಿ ಇಂದು ಭಾರತವು ಯಾವುದೇ ದೇಶಕ್ಕಿಂತ ಹಿಂದೆ ಉಳಿದಿಲ್ಲ, ಇಂದು ಭಾರತವು ತನ್ನ ಸಾಫ್ಟ್‌ವೇರ್ ಅನ್ನು 90 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಇಲ್ಲಿ ತಯಾರಿಸಿದೆ.

27. ಭಾರತವು ಯಾವಾಗಲೂ ಕೃಷಿ ಮತ್ತು ಪಶುಸಂಗೋಪನೆಯಲ್ಲಿ ಮುಂಚೂಣಿಯಲ್ಲಿರುವ ದೇಶವಾಗಿದೆ, ಭಾರತವು ಇಡೀ ಪ್ರಪಂಚದಲ್ಲಿ ಅತಿ ಹೆಚ್ಚು ಹಾಲು ಉತ್ಪಾದನೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ, ಇಲ್ಲಿ ಸುಮಾರು 150 ಮಿಲಿಯನ್ ಟನ್ ಹಾಲು ಉತ್ಪಾದಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ, ಇದು ವಿಶ್ವ ದಾಖಲೆಯಾಗಿದೆ, ಇದನ್ನು 2015 ರಲ್ಲಿ ಸಾಧಿಸಲಾಯಿತು.28. ದೇಶ್ನೋಕ್ ರಾಜಸ್ಥಾನದ ಬಿಕಾನೇರ್ ಜಿಲ್ಲೆಯ ಒಂದು ಸ್ಥಳವಾಗಿದೆ.

ಇಲ್ಲಿರುವ “ಶ್ರೀ ಕರ್ಣಿ ಮಾತಾ” ದೇವಸ್ಥಾನದಲ್ಲಿ ನೂರಾರು ಇಲಿಗಳನ್ನು ನೀವು ನೋಡುತ್ತೀರಿ, ಅವುಗಳ ಸಂಖ್ಯೆಯು ತುಂಬಾ ಹೆಚ್ಚಿದೆ, ಆದ್ದರಿಂದ ನೀವು ನಿಮ್ಮ ಪಾದಗಳನ್ನು ಎತ್ತಿಕೊಂಡು ದೇವಾಲಯದಲ್ಲಿ ನಡೆಯಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ, ಆದ್ದರಿಂದ ಈ ಪ್ರಸಿದ್ಧ ಇಲಿಗಳ ದೇವಾಲಯವನ್ನು ದೇವಾಲಯ ಎಂದೂ ಕರೆಯುತ್ತಾರೆ, ಇದು ಏಕೆ ಆಶ್ಚರ್ಯಕರವಲ್ಲ?

29. ಪ್ರಾಚೀನ ಕಾಲದಿಂದಲೂ ಭಾರತದ ವಿಜ್ಞಾನವು ಉತ್ತಮವಾಗಿದೆ, ಅದರ ಕೆಲವು ಉದಾಹರಣೆಗಳನ್ನು ನೀವು ಮೇಲೆ ಓದಬಹುದು ಆದರೆ ಅದರ ಜೀವಂತ ಉದಾಹರಣೆ ಜಂತರ್ ಮಂತರ್, ಜೈಪುರದಲ್ಲಿ ನಿರ್ಮಿಸಲಾಗಿದೆ, ಇದು ವಿಶ್ವದ ಅತಿದೊಡ್ಡ ಕಲ್ಲಿನ ಶಾಸಕಾಂಗವಾಗಿದೆ, ಇದನ್ನು ಸವಾಯಿ ಜೈ ಸಿಂಗ್ ನಿರ್ಮಿಸಿದ್ದಾರೆ ಇದನ್ನು 1727 AD ನಲ್ಲಿ ಮಾಡಲಾಯಿತು. ಈ ವೀಕ್ಷಣಾಲಯವು ನಿಖರವಾದ ಹವಾಮಾನ ಮತ್ತು ಗ್ರಹಗಳ ಸ್ಥಾನಗಳನ್ನು ತೋರಿಸುತ್ತದೆ.

30. ಉತ್ತರ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಅನೇಕ ಕೋಟೆಗಳು ಮತ್ತು ಭದ್ರಕೋಟೆಗಳನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಲಾಗಿದೆ, ಈ ಎಲ್ಲಾ ಕೋಟೆಗಳು ಭಾರತದ ಉತ್ತರ ಗಡಿಯನ್ನು ದರೋಡೆಕೋರರಿಂದ ರಕ್ಷಿಸಲು ಬಳಸಲ್ಪಟ್ಟಿವೆ. ಈ ಕೋಟೆಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದು ರಾಜಸ್ಥಾನದ ಜೈಸಲ್ಮೇರ್‌ನಲ್ಲಿ ನಿರ್ಮಿಸಲಾದ “ಸೋನಾರ್ ಕೋಟೆ”, ಈ ಕೋಟೆಯ ಗಾತ್ರವು ತುಂಬಾ ದೊಡ್ಡದಾಗಿದೆ, ದೊಡ್ಡ ವಿಷಯವೆಂದರೆ ಕೋಟೆಯು ಇನ್ನೂ ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಜನವಸತಿ ಹೊಂದಿದೆ, ಇಡೀ ಜೈಸಲ್ಮೇರ್ ನಗರದ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯ 25% ಇನ್ನೂ ಇಲ್ಲಿದ್ದಾರೆ. ಏಕೆ? ಅವಳು ಕೋಟೆಯಲ್ಲಿ ಏಕೆ ವಾಸಿಸುತ್ತಾಳೆ ಎಂದು ಅವಳು ಆಶ್ಚರ್ಯಪಡುವುದಿಲ್ಲ.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here