ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ವೈದ್ಯರ ದಿನ 2022 ಇತಿಹಾಸ, ಪ್ರಬಂಧ, ಘೋಷಣೆಗಳು

0
National Doctors Day in Kannada

ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ವೈದ್ಯರ ದಿನ 2022 ಇತಿಹಾಸ, ಪ್ರಬಂಧ, ಘೋಷಣೆಗಳು

ಜಗತ್ತಿನಲ್ಲಿ ವೈದ್ಯರಿಗೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಗೌರವವನ್ನು ನೀಡಲಾಗುತ್ತದೆ, ಅದರಲ್ಲಿ ಅವರನ್ನು ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಪೂಜಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಒಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಅವನನ್ನು ದೇವರೊಂದಿಗೆ ಹೋಲಿಸುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಹೊಂದಿಲ್ಲದಿದ್ದರೂ, ಆದರೆ ವೈದ್ಯರು ತಮ್ಮ ಕೆಲಸದಿಂದ ಈ ಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ಸಾಧಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಆಯುಷ್ಯ ಮತ್ತು ಸಾವು ದೇವರ ಕೈಯಲ್ಲಿದೆ, ಮನುಷ್ಯನಲ್ಲ, ಆದರೆ ಈಗ ದೇವರು ಮನುಷ್ಯನನ್ನು ವೈದ್ಯನನ್ನಾಗಿ ಮಾಡುವ ಮೂಲಕ ಬದುಕುವ ಹಕ್ಕನ್ನು ನೀಡಿದ್ದಾನೆ. ಈ ಜೀವದಾತನನ್ನು ನಾವು ವೈದ್ಯ ಎಂದು ಕರೆಯುತ್ತೇವೆ, ಅವರು ನಮಗೆ ಜನ್ಮ ನೀಡುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ನಮ್ಮನ್ನು ಸಾವಿನಿಂದ ರಕ್ಷಿಸುತ್ತಾರೆ. ವೈದ್ಯಕೀಯ ಕ್ಷೇತ್ರದಲ್ಲಿ ವೈದ್ಯರು ದಿನದಿಂದ ದಿನಕ್ಕೆ ಪ್ರಗತಿ ಸಾಧಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಇಂದು ವೈದ್ಯರು ದೊಡ್ಡ ಕಾಯಿಲೆಯನ್ನೂ ಗುಣಪಡಿಸಬಲ್ಲರು. ಇಂದು, ವಿಜ್ಞಾನದ ಪವಾಡಗಳ ಸಹಾಯದಿಂದ ವೈದ್ಯರು ಇಲ್ಲಿಗೆ ತಲುಪಲು ಸಾಧ್ಯವಾಯಿತು.ವೈದ್ಯರ ಸಮರ್ಪಣೆ, ಕೆಲಸದ ಮೇಲಿನ ಶ್ರದ್ಧೆ, ನಿಷ್ಠೆ, ಪ್ರಾಮಾಣಿಕತೆ, ಸಮರ್ಪಣೆಯನ್ನು ಗೌರವಿಸಲು ಮತ್ತು ವಂದಿಸಲು ಇದನ್ನು ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಈ ದಿನದ ಬಗ್ಗೆ ಸಂಪೂರ್ಣ ಮಾಹಿತಿ ಮತ್ತು ಅದರ ಇತಿಹಾಸ ಏನು ಎಂದು ತಿಳಿಯಲು, ಈ ಲೇಖನವನ್ನು ನೋಡಿ.

ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ವೈದ್ಯರ ದಿನ [Doctors Day]

ಹೆಸರು ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ವೈದ್ಯರ ದಿನ [Doctors Day]
ವೈದ್ಯರ ದಿನವನ್ನು ಯಾವಾಗ ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ? ಜುಲೈ 1
ಆಚರಿಸಲು ದಾರಿ ವರ್ಷಕ್ಕೆ
ಯಾರು ಆಚರಿಸುತ್ತಾರೆ? ಭಾರತ, ಕ್ಯೂಬಾ, ಅಮೆರಿಕ, ವಿಯೆಟ್ನಾಂ, ಬ್ರೆಜಿಲ್, ನೇಪಾಳ, ಇರಾನ್ ಇತ್ಯಾದಿ.
ಇದನ್ನು ಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ ಯಾವಾಗ ಆಚರಿಸಲಾಯಿತು? 30 ಮಾರ್ಚ್ 1933
ಯಾರು ಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ ಆಚರಿಸಿದರು? ಜಾರ್ಜಿಯಾ [ಯುಎಸ್]

 

ವೈದ್ಯರ ದಿನವನ್ನು ಯಾವಾಗ ಮತ್ತು ಎಲ್ಲಿ ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ (When and Where Doctors Day is Celebrated)

ವೈದ್ಯರ ದಿನವನ್ನು ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ಇತರ ಕೆಲವು ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಈ ದಿನವನ್ನು ಯಾವಾಗ ಮತ್ತು ಎಲ್ಲಿ ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಕೆಳಗೆ ತೋರಿಸಲಾಗಿದೆ –ಭಾರತ:-

ನಮ್ಮ ದೇಶದಲ್ಲಿ, ಇದನ್ನು ಜುಲೈ 1 ರಂದು ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ, ಇದು ಇಲ್ಲಿನ ಶ್ರೇಷ್ಠ ವೈದ್ಯರ ಜನ್ಮ ದಿನಾಂಕ ಮತ್ತು ಅವರ ಮರಣದ ದಿನಾಂಕವಾಗಿದೆ. ಅವರ ಹೆಸರು ಡಾ ಬಿಧನ್ ಚಂದ್ರ ರಾಯ್.

ಬ್ರೆಜಿಲ್:-

ಕ್ಯಾಥೋಲಿಕ್ ಚರ್ಚ್‌ನಲ್ಲಿ ಸೇಂಟ್ ಲ್ಯೂಕ್ ಅವರ ಜನ್ಮದಿನವಾದ ಅಕ್ಟೋಬರ್ 18 ರಂದು ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ವೈದ್ಯರ ದಿನವನ್ನು ಇಲ್ಲಿ ರಜಾದಿನವಾಗಿ ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಅಲ್ಲಿ ಅವರು ದೊಡ್ಡ ವೈದ್ಯರಾಗಿದ್ದರು.

ಕ್ಯೂಬಾ:-

ಇಲ್ಲಿ ಕಾರ್ಲೋಸ್ ಜುವಾನ್ ಫಿನ್ಲೇ ಅವರ ಜನ್ಮದಿನವನ್ನು ಆಚರಿಸಲು, ಡಿಸೆಂಬರ್ 3 ಅನ್ನು ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ವೈದ್ಯರ ದಿನದ ರಜಾದಿನವಾಗಿ ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಇದು ಕ್ಯೂಬಾದ ವೈದ್ಯ ಮತ್ತು ವಿಜ್ಞಾನಿಯಾಗಿದ್ದು, ಅವರು ಹಳದಿ ಜ್ವರವನ್ನು ಸಂಶೋಧಿಸಿದ್ದರು ಮತ್ತು ಅದಕ್ಕಾಗಿ ಗುರುತಿಸಲ್ಪಟ್ಟರು.ಇರಾನ್:-

ಇರಾನ್‌ನಲ್ಲಿ, ಈ ದಿನವನ್ನು ಆಗಸ್ಟ್ 23 ರಂದು ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ, ಇದು ಮಹಾನ್ ವೈದ್ಯ ಅವಿಸೆನ್ನಾ ಅವರ ಜನ್ಮದಿನವಾಗಿತ್ತು.

ಅಮೇರಿಕಾ:-

ಅಮೆರಿಕಾದಲ್ಲಿ, ಇದನ್ನು ಮಾರ್ಚ್ 30 ರಂದು ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ, ಇದು ವಾರ್ಷಿಕವಾಗಿ ವೈದ್ಯರ ಸೇವೆಯನ್ನು ಗುರುತಿಸುವ ದಿನವಾಗಿದೆ. ಈ ದಿನವನ್ನು ಆಚರಿಸುವ ಕಲ್ಪನೆಯನ್ನು ಡಾ. ಚಾರ್ಲ್ಸ್ ಬಿ. ಬಾದಾಮಿ ಮತ್ತು ಅವರ ಪತ್ನಿ ಯುಡೋರಾ ಬ್ರೌನ್ ಬಾದಾಮಿಗೆ ಬಂದರು. ಮತ್ತು ಈ ದಿನ ಶಸ್ತ್ರಚಿಕಿತ್ಸೆಯಲ್ಲಿ ಸಾಮಾನ್ಯ ಅರಿವಳಿಕೆ ಬಳಕೆಯ ಮೊದಲ ವಾರ್ಷಿಕೋತ್ಸವವಾಗಿದೆ. ವಾಸ್ತವವಾಗಿ, ಮಾರ್ಚ್ 30, 1942 ರಂದು, ಜಾರ್ಜಿಯಾದ ಜೆಫರ್ಸನ್‌ನಲ್ಲಿ, ಡಾ. ಕ್ರಾಫೋರ್ಡ್ ಲಾಂಗ್ ಅವರು ಜೇಮ್ಸ್ ವೆನೆಬಲ್ ಎಂಬ ರೋಗಿಯನ್ನು ನಿದ್ರಾಜನಕಗೊಳಿಸಲು ಈಥರ್ ಅನ್ನು ಬಳಸಿದರು. ಮತ್ತು ನೋವು ಇಲ್ಲದೆ ಅವನ ಕುತ್ತಿಗೆಯಿಂದ ಗೆಡ್ಡೆಯನ್ನು ತೆಗೆದುಹಾಕಲಾಯಿತು.

ವಿಯೆಟ್ನಾಂ:-

ಇಲ್ಲಿ 28 ಫೆಬ್ರವರಿ 1955 ರಂದು ವೈದ್ಯರ ದಿನವನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಲಾಯಿತು. ಅಂದಿನಿಂದ ಇದನ್ನು ಈ ದಿನಾಂಕದಂದು ಅಥವಾ ಅದರ ಸುತ್ತಲೂ ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

ನೇಪಾಳ:-

ಮಾರ್ಚ್ 4 ರಂದು ನೇಪಾಳ ದೇಶದಲ್ಲಿ ವೈದ್ಯರ ದಿನವನ್ನು ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ನೇಪಾಳ ವೈದ್ಯಕೀಯ ಸಂಘದ ಸ್ಥಾಪನೆಯ ನಂತರ, ನೇಪಾಳವು ಪ್ರತಿ ವರ್ಷ ಈ ದಿನವನ್ನು ಆಯೋಜಿಸಿದೆ. ಈ ದಿನದಂದು, ವೈದ್ಯರು-ರೋಗಿಗಳ ಸಂವಹನ, ಕ್ಲಿನಿಕಲ್ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ಮತ್ತು ಸಮುದಾಯ ಆಧಾರಿತ ಆರೋಗ್ಯ ಪ್ರಚಾರದ ಬಗ್ಗೆ ಕಾಳಜಿಯ ಬಗ್ಗೆ ಚರ್ಚಿಸಲಾಗಿದೆ.ವೈದ್ಯರ ದಿನದ ಇತಿಹಾಸ

ಈ ದಿನವನ್ನು ವಿವಿಧ ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ವಿವಿಧ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ, ಆದ್ದರಿಂದ ಈ ದಿನವನ್ನು ಆಚರಿಸುವ ಇತಿಹಾಸವು ಪ್ರತಿಯೊಂದು ದೇಶದಲ್ಲೂ ತನ್ನದೇ ಆದದ್ದಾಗಿದೆ. ಇಲ್ಲಿ ನಾವು ಭಾರತದಲ್ಲಿ ವೈದ್ಯರ ದಿನಾಚರಣೆಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಇತಿಹಾಸದ ಬಗ್ಗೆ ಮಾತನಾಡಲಿದ್ದೇವೆ.

ಭಾರತದಲ್ಲಿ ವೈದ್ಯರ ದಿನವನ್ನು 1991 ರಲ್ಲಿ ಆಗಿನ ಭಾರತ ಸರ್ಕಾರವು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿತು. ಅಂದಿನಿಂದ ಪ್ರತಿ ವರ್ಷ ಜುಲೈ ಮೊದಲ ದಿನಾಂಕವನ್ನು ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ವೈದ್ಯರ ದಿನವೆಂದು ಗುರುತಿಸಲು ಮತ್ತು ಆಚರಿಸಲು ಸ್ಥಾಪಿಸಲಾಗಿದೆ. ಡಾ. ಬಿಧನ್ ಚಂದ್ರ ರಾಯ್ ಎಂದು ಹೆಸರಿಸಲಾದ ಪೌರಾಣಿಕ ವೈದ್ಯ ಮತ್ತು ಪಶ್ಚಿಮ ಬಂಗಾಳದ ಎರಡನೇ ಮುಖ್ಯಮಂತ್ರಿ ಅವರಿಗೆ ಗೌರವ ಮತ್ತು ಗೌರವ ಸಲ್ಲಿಸಲು ಈ ದಿನವನ್ನು ಭಾರತದಾದ್ಯಂತ ಖಾತ್ರಿಪಡಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಅವರು ಜುಲೈ 1, 1882 ರಂದು ಬಿಹಾರದ ಪಾಟ್ನಾ ನಗರದಲ್ಲಿ ಜನಿಸಿದರು ಮತ್ತು 80 ವರ್ಷಗಳ ನಂತರ ಈ ದಿನ ನಿಧನರಾದರು. ಅವರು ಕಲ್ಕತ್ತಾದಿಂದ ವೈದ್ಯಕೀಯ ಪದವಿಯನ್ನು ಪೂರ್ಣಗೊಳಿಸಿದರು ಮತ್ತು 1911 ರಲ್ಲಿ ಲಂಡನ್‌ನಲ್ಲಿ MRCP ಮತ್ತು FRCP ಪದವಿಗಳನ್ನು ಪಡೆದರು ಮತ್ತು ಭಾರತಕ್ಕೆ ಮರಳಿದ ನಂತರ ಅವರು ಅದೇ ವರ್ಷದಲ್ಲಿ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ವೈದ್ಯರಾಗಿ ತಮ್ಮ ವೈದ್ಯಕೀಯ ವೃತ್ತಿಯನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದರು.ಅವರು ದೇಶದ ಪ್ರಸಿದ್ಧ ವೈದ್ಯ ಮತ್ತು ಪ್ರಸಿದ್ಧ ಶಿಕ್ಷಣತಜ್ಞರು ಮತ್ತು ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಹೋರಾಟಗಾರರಾಗಿದ್ದರು, ಏಕೆಂದರೆ ಅವರು ಮಹಾತ್ಮ ಗಾಂಧಿಯವರು ನಡೆಸಿದ ಚಳುವಳಿಗಳಲ್ಲಿ ಭಾಗವಹಿಸಿದರು ಮತ್ತು ಅವರ ಉಪವಾಸದಲ್ಲಿ ಅವರ ಕಾಳಜಿಯನ್ನು ವಹಿಸಿದರು. ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯದ ನಂತರ, ಅವರು ಭಾರತೀಯ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಪಕ್ಷದ ನಾಯಕರಾದರು ಮತ್ತು ನಂತರ ಅವರು ಪಶ್ಚಿಮ ಬಂಗಾಳದ ಮುಖ್ಯಮಂತ್ರಿಯಾದರು. ಫೆಬ್ರವರಿ 1961 ರಲ್ಲಿ ಅವರಿಗೆ ಭಾರತ ರತ್ನ ಪ್ರಶಸ್ತಿಯನ್ನು ನೀಡಲಾಯಿತು.

ಇದಲ್ಲದೆ, ಅವರ ಮರಣದ ನಂತರ, 1976 ರಲ್ಲಿ ಅವರನ್ನು ಸ್ಮರಿಸುವುದಕ್ಕಾಗಿ ಡಾ ಬಿ ಸಿ ರಾಯ್ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಪ್ರಶಸ್ತಿಯನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಲಾಯಿತು. ಅವರಿಗೆ ಗೌರವ ಮತ್ತು ಶ್ರದ್ಧಾಂಜಲಿ ಸಲ್ಲಿಸಲು ಪ್ರಶಸ್ತಿ ನೀಡಲಾಯಿತು. ಆದ್ದರಿಂದ ಅಂತಹ ಮಹಾನ್ ವ್ಯಕ್ತಿಯನ್ನು ಗೌರವಿಸಲು ಮತ್ತು ಸ್ಮರಿಸಲು ವೈದ್ಯರ ದಿನವನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಲಾಯಿತು.

ಉದ್ದೇಶಗಳು

ಯಾವುದೇ ವ್ಯಕ್ತಿಯಾಗಿರಲಿ, ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬರ ಜೀವನದಲ್ಲಿ ವೈದ್ಯರು ಪ್ರಮುಖ ಪಾತ್ರ ವಹಿಸುತ್ತಾರೆ. ಒಂದು ಕಡೆ ವೈದ್ಯರು ಜನರಿಗೆ ಪ್ರಮುಖ ಪಾತ್ರವನ್ನು ವಹಿಸಿದರೆ, ಮತ್ತೊಂದೆಡೆ ವೈದ್ಯರು ತಮ್ಮ ರೋಗಿಗಳ ಬಗ್ಗೆ ತಮ್ಮ ಜವಾಬ್ದಾರಿಗಳನ್ನು ಪೂರೈಸುತ್ತಾರೆ. ಇಂತಹ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಅವರ ಗೌರವ ನಮಗೆ ಹೆಮ್ಮೆಯ ವಿಷಯವಾಗಬೇಕು.

ಈ ಉದ್ದೇಶಕ್ಕಾಗಿ, ಭಾರತ ಸರ್ಕಾರವು ಇದನ್ನು ಜಾಗೃತಿ ಅಭಿಯಾನವಾಗಿ ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದೆ, ಇದು ವಾರ್ಷಿಕ ಹಬ್ಬವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಇದು ವೈದ್ಯರ ಪಾತ್ರ, ಮಹತ್ವ ಮತ್ತು ಅಮೂಲ್ಯವಾದ ಕಾಳಜಿಯ ಬಗ್ಗೆ ಸಾಮಾನ್ಯ ಜನರಿಗೆ ಅರಿವು ಮೂಡಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ವೈದ್ಯರ ಈ ವಾರ್ಷಿಕ ಹಬ್ಬವು ಎಲ್ಲಾ ವೈದ್ಯರು ಮತ್ತು ವೈದ್ಯರಿಗೆ ಪ್ರೋತ್ಸಾಹದ ದಿನವಾಗಿದೆ. ಈ ದಿನ ತಮ್ಮ ವೃತ್ತಿಯ ಬಗ್ಗೆ ಪ್ರಾಮಾಣಿಕತೆಯಿಲ್ಲದ ವೈದ್ಯರ ಕಣ್ಣು ತೆರೆಸುವ ದಿನವಾಗಿದೆ. ಈ ದಿನವನ್ನು ಆಚರಿಸುವುದರಿಂದ ಅವರು ತಮ್ಮ ವೃತ್ತಿಯ ಕಡೆಗೆ ಬದ್ಧತೆಯ ಕೊರತೆಯಿಂದಾಗಿ ತಮ್ಮ ವಿಫಲ ವೃತ್ತಿಜೀವನದಿಂದ ಮೇಲೇರಲು ಜಾಗೃತರಾಗುತ್ತಾರೆ.ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ಸಾಮಾನ್ಯ ಮತ್ತು ಬಡ ಜನರು ಬೇಜವಾಬ್ದಾರಿ ಮತ್ತು ವೃತ್ತಿಪರವಲ್ಲದ ವೈದ್ಯರ ತಪ್ಪು ಸಹವಾಸದಲ್ಲಿ ಸಿಕ್ಕಿಹಾಕಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ ಅದು ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಹಿಂಸಾಚಾರ ಮತ್ತು ಆ ವೈದ್ಯರ ವಿರುದ್ಧ ಪ್ರತಿಭಟನೆಗೆ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ. ಈ ಜಾಗೃತಿ ಅಭಿಯಾನವು ಎಲ್ಲಾ ವೈದ್ಯರನ್ನು ಒಂದೇ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ಆಕರ್ಷಿಸಲು ಉತ್ತಮ ಮಾರ್ಗವಾಗಿದೆ, ಆ ಮೂಲಕ ಜೀವ ಉಳಿಸುವ ವೈದ್ಯಕೀಯ ವೃತ್ತಿಯತ್ತ ಜವಾಬ್ದಾರಿಯ ಹಾದಿಯಲ್ಲಿ ತರುತ್ತದೆ.

ಈ ದಿನವನ್ನು ಎಲ್ಲಾ ವೃತ್ತಿಪರ ವೈದ್ಯರು ಆಚರಿಸುತ್ತಾರೆ, ಅವರು ರೋಗಿಗಳ ಜೀವ ಉಳಿಸಲು ತಮ್ಮ ಹೆಚ್ಚಿನ ಪ್ರಯತ್ನಗಳನ್ನು ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ. ಅವರನ್ನು ಗೌರವಿಸಲು ಮತ್ತು ಅವರ ಪ್ರಯತ್ನಗಳು ಮತ್ತು ಪಾತ್ರಗಳನ್ನು ಆಚರಿಸಲು ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಸಮರ್ಪಿಸಲಾಗಿದೆ. ತಮ್ಮ ರೋಗಿಗಳ ಪ್ರೀತಿ, ವಾತ್ಸಲ್ಯ ಮತ್ತು ಬೆಲೆಕಟ್ಟಲಾಗದ ಕಾಳಜಿಗಾಗಿ ಅವರಿಗೆ ಧನ್ಯವಾದ ಹೇಳುವ ದಿನ. ಹಾಗಾಗಿ ಈ ದಿನವನ್ನು ಹಬ್ಬದಂತೆ ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಅದನ್ನು ಹೇಗೆ ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ? (How to Celebrate ?)

ಜನರು ಈ ದಿನವನ್ನು ತಮ್ಮದೇ ಆದ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಆಚರಿಸುತ್ತಾರೆ. ಆದರೆ ಕೆಲವು ಸಂಸ್ಥೆಗಳು ಇದನ್ನು ಈ ಕೆಳಗಿನ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಆಚರಿಸುತ್ತವೆ

  • ವೈದ್ಯರು ನೀಡಿದ ಕೊಡುಗೆಯನ್ನು ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳಲು ಸರ್ಕಾರಿ ಮತ್ತು ಖಾಸಗಿ ಆರೋಗ್ಯ ಸಂಸ್ಥೆಗಳಲ್ಲಿ ವಿವಿಧ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮಗಳನ್ನು ಆಯೋಜಿಸಲಾಗಿದೆ. ಇದನ್ನು ವಿಶೇಷವಾಗಿ ‘ರೋಟರಿ ಕ್ಲಬ್ ಆಫ್ ನಾರ್ತ್ ಕೋಲ್ಕತ್ತಾ ಮತ್ತು ಈಶಾನ್ಯ ಕೋಲ್ಕತ್ತಾ ಸಾಮಾಜಿಕ ಮತ್ತು ಕಲ್ಯಾಣ ಸಂಸ್ಥೆ’ ಆಚರಿಸುತ್ತದೆ, ಇದು ವೈದ್ಯರ ದಿನಾಚರಣೆಯ ಈ ಭವ್ಯ ಆಚರಣೆಗಾಗಿ ಪ್ರತಿ ವರ್ಷ ದೊಡ್ಡ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮವನ್ನು ಆಯೋಜಿಸುತ್ತದೆ.
  • ಈ ದಿನದಂದು, ಆರೋಗ್ಯ ತಪಾಸಣೆ, ಚಿಕಿತ್ಸೆ, ತಡೆಗಟ್ಟುವಿಕೆ, ರೋಗದ ಸರಿಯಾದ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ಮುಂತಾದ ವೈದ್ಯಕೀಯ ವೃತ್ತಿಯ ವಿವಿಧ ಅಂಶಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಚರ್ಚಿಸಲು ಕಾರ್ಯಕ್ರಮಗಳನ್ನು ಆಯೋಜಿಸಲಾಗಿದೆ.
  • ಈ ದಿನದಂದು ಹಲವಾರು ಆರೋಗ್ಯ ಕೇಂದ್ರಗಳು ಮತ್ತು ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಸ್ಥಳಗಳಲ್ಲಿ ಸಾರ್ವಜನಿಕರಿಗೆ ಆರೋಗ್ಯ ರಕ್ಷಣಾ ಸಂಸ್ಥೆಗಳು ಕೆಲವು ವೈದ್ಯಕೀಯ ತಪಾಸಣೆ ಶಿಬಿರಗಳನ್ನು ಆಯೋಜಿಸುತ್ತವೆ, ಅವುಗಳು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಉಚಿತವಾಗಿದೆ.
  • ಇದಲ್ಲದೆ, ಬಡ ಮತ್ತು ಹಿರಿಯ ನಾಗರಿಕರಲ್ಲಿ ಆರೋಗ್ಯದ ಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ನಿರ್ಣಯಿಸಲು, ಆರೋಗ್ಯ ಸಮಾಲೋಚನೆ, ಆರೋಗ್ಯ ಪೋಷಣೆ ಮತ್ತು ದೀರ್ಘಕಾಲದ ಕಾಯಿಲೆಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಜಾಗೃತಿ ಮೂಡಿಸಲು ಸಾಮಾನ್ಯ ತಪಾಸಣೆ ಪರೀಕ್ಷಾ ಶಿಬಿರಗಳನ್ನು ಸಹ ಈ ದಿನ ಆಯೋಜಿಸಲಾಗಿದೆ.  • ಉಚಿತ ರಕ್ತ ಪರೀಕ್ಷೆ, ಯಾದೃಚ್ಛಿಕ ಶುಗರ್ ಪರೀಕ್ಷೆ, ಇಸಿಜಿ, ಇಇಜಿ, ರಕ್ತದೊತ್ತಡ ತಪಾಸಣೆ ಇತ್ಯಾದಿ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳನ್ನು ಆಯೋಜಿಸಿ ಜೀವನದಲ್ಲಿ ವೈದ್ಯರ ಪ್ರಮುಖ ಪಾತ್ರಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಎಲ್ಲರಿಗೂ ಅರಿವು ಮೂಡಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.
  • ಮೀಸಲಾದ ವೈದ್ಯಕೀಯ ವೃತ್ತಿಯತ್ತ ಹೆಚ್ಚಿನ ಯುವ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳನ್ನು ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸಲು, ಕೆಲವು ಚಟುವಟಿಕೆಗಳನ್ನು ಶಾಲೆಗಳು ಮತ್ತು ಕಾಲೇಜುಗಳ ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿ ಆಯೋಜಿಸಲಾಗಿದೆ, ಇದು ವೈದ್ಯಕೀಯ ವಿಷಯಗಳು, ರಸಪ್ರಶ್ನೆ ಸ್ಪರ್ಧೆಗಳು, ಕ್ರೀಡಾ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳು, ವೈದ್ಯಕೀಯ ವೃತ್ತಿಯನ್ನು ಬಲಿಷ್ಠ ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚು ಜವಾಬ್ದಾರಿಯುತವಾಗಿಸಲು ಹೊಸ ಮತ್ತು ನವೀನ ವಿಧಾನಗಳ ಕುರಿತು ಚರ್ಚೆಯಾಗಿದೆ. ಪರಿಣಾಮಕಾರಿ ಶೈಕ್ಷಣಿಕ ತಂತ್ರಗಳು ಮತ್ತು ಸೃಜನಾತ್ಮಕ ಜ್ಞಾನಕ್ಕಾಗಿ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳಿಗೆ ವೈಜ್ಞಾನಿಕ ಸಾಧನಗಳನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸುವುದು.
  • ಜುಲೈ 1 ರಂದು, ಹೆಚ್ಚಿನ ರೋಗಿಗಳು ತಮ್ಮ ವೈದ್ಯರಿಗೆ ಶುಭಾಶಯ ಪತ್ರಗಳು, ಮೆಚ್ಚುಗೆ ಕಾರ್ಡ್‌ಗಳು, ಇಕಾರ್ಡ್‌ಗಳು, ಹೂಗುಚ್ಛಗಳು, ಅಂಚೆ ಮೂಲಕ ಶುಭಾಶಯ ಸಂದೇಶಗಳು ಇತ್ಯಾದಿಗಳನ್ನು ನೀಡುವ ಮೂಲಕ ಧನ್ಯವಾದಗಳನ್ನು ಅರ್ಪಿಸುತ್ತಾರೆ. ವೈದ್ಯರ ದಿನದ ಪ್ರಾಮುಖ್ಯತೆ ಮತ್ತು ವೈದ್ಯಕೀಯ ವೃತ್ತಿಗೆ ಅವರು ನೀಡಿದ ಕೊಡುಗೆಯನ್ನು ನೆನಪಿಟ್ಟುಕೊಳ್ಳಲು ವಿಶೇಷ ಸಭೆಗಳು, ಪಾರ್ಟಿಗಳು ಮತ್ತು ಡಿನ್ನರ್‌ಗಳನ್ನು ಆರೋಗ್ಯ ಕೇಂದ್ರಗಳು, ಆಸ್ಪತ್ರೆಗಳು, ನರ್ಸಿಂಗ್ ಹೋಂಗಳು ಅಥವಾ ಮನೆಗಳಲ್ಲಿ ವೈದ್ಯರು ಆಯೋಜಿಸುತ್ತಾರೆ.

ಈ ರೀತಿಯಾಗಿ ವಿವಿಧ ರೀತಿಯ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮಗಳನ್ನು ಆಯೋಜಿಸುವ ಮೂಲಕ ಈ ವಿಶೇಷ ದಿನವನ್ನು ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

2021 ರ ವೈದ್ಯರ ದಿನವು ತುಂಬಾ ವಿಶೇಷವಾಗಿದೆ

ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಕೋವಿಡ್ 19 ಏಕಾಏಕಿ 2020 ರಿಂದ ಪ್ರಾರಂಭವಾಯಿತು ಎಂದು ನಮಗೆಲ್ಲರಿಗೂ ತಿಳಿದಿದೆ, ಆ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಭಾರತದ ಎಲ್ಲಾ ನಾಗರಿಕರು ತಮ್ಮ ಮನೆಯಲ್ಲಿದ್ದರು ಆದರೆ ಆ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿಯೂ ವೈದ್ಯರು, ದಾದಿಯರು ಮತ್ತು ಸ್ವೀಪರ್‌ಗಳು ತಮ್ಮ ಕೆಲಸವನ್ನು ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದರು. ಅಂತಹ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿ, ತಮ್ಮ ಜೀವವನ್ನು ಪಣಕ್ಕಿಟ್ಟು ನಮಗಾಗಿ ಸಾಕಷ್ಟು ಸೇವೆ ಸಲ್ಲಿಸಿದ ವೈದ್ಯರಿಗೆ 2021 ರ ವೈದ್ಯರ ದಿನವು ತುಂಬಾ ವಿಶೇಷವಾಗಿದೆ. ವೈದ್ಯರಿಗಾಗಿ ಸರ್ಕಾರ ಸಾಕಷ್ಟು ಕೆಲಸ ಮಾಡಲಿದೆ ಎಂದು ನಾವು ಭಾವಿಸುತ್ತೇವೆ.

 

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here