ಅನ್ನಪೂರ್ಣ ಜಯಂತಿ ಕಥೆ, ಮಹತ್ವ ಮತ್ತು ಆರಾಧನಾ ವಿಧಾನ

0
75
Annapurna Jayanti Kannada

ಅನ್ನಪೂರ್ಣ ಜಯಂತಿ ಕಥೆ, ಮಹತ್ವ ಮತ್ತು ಆರಾಧನಾ ವಿಧಾನ

ಅನ್ನಪೂರ್ಣ ಜಯಂತಿ: ಈ ದಿನ ಮಾತಾ ಪಾರ್ವತಿಯ ಅನ್ನಪೂರ್ಣ ರೂಪವನ್ನು ಪೂಜಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಅನ್ನಪೂರ್ಣ ಮಾತೆಯನ್ನು ಆಹಾರ ಮತ್ತು ಅಡುಗೆಯ ದೇವತೆ ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗುತ್ತದೆ. ಜೀವನದಲ್ಲಿ ಆಹಾರದ ಮಹತ್ವವನ್ನು ದೇವರಿಗೆ ಸಮಾನವೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗಿದೆ. ಈ ಆಹಾರವು ಜೀವನವನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ, ನಾವೆಲ್ಲರೂ ಅದನ್ನು ಗೌರವಿಸಬೇಕು. ಯಾರ ಮನೆಯಲ್ಲಿ ಆಹಾರವನ್ನು ಗೌರವಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.ಅಡುಗೆಮನೆಯಲ್ಲಿ ಶುಚಿತ್ವವನ್ನು ಕಾಪಾಡಿಕೊಳ್ಳಲಾಗುತ್ತದೆ, ಅವರ ಮನೆಯಲ್ಲಿ ಅನ್ನಪೂರ್ಣ ದೇವಿಯು ಆಶೀರ್ವದಿಸುತ್ತಾಳೆ ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗುತ್ತದೆ. ಅನ್ನಪೂರ್ಣ ದೇವಿಯ ಆಶೀರ್ವಾದವಿರುವ ಮನೆಗಳು ಸಂಪತ್ತು ಮತ್ತು ಧಾನ್ಯಗಳಿಂದ ತುಂಬಿರುತ್ತವೆ. ಆಪತ್ಕಾಲದಲ್ಲಿಯೂ ಅವರ ಅಡುಗೆ ಮನೆ ಖಾಲಿಯಾಗುವುದಿಲ್ಲ, ಅಂದರೆ ಅಂತಹ ಮನೆಯ ಸದಸ್ಯರು ಹಣದ ಕೊರತೆಯಿಂದ ಹಸಿವಿನಿಂದ ಮಲಗುವುದಿಲ್ಲ.

ಅನ್ನಪೂರ್ಣ ಜಯಂತಿಯನ್ನು ಯಾವಾಗ ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ?

ಅನ್ನಪೂರ್ಣ ಮಾತೆಯ ಜನ್ಮದಿನವನ್ನು ಅನ್ನಪೂರ್ಣ ಜಯಂತಿ ಎಂದು ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಈ ದಿನವನ್ನು ಮಾರ್ಗಶೀರ್ಷ ಮಾಸಿಕದ ಹುಣ್ಣಿಮೆಯಂದು ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಈ ದಿನ ದಾನ ಮುಖ್ಯ.ಅನ್ನಪೂರ್ಣ ಜಯಂತಿ ಪೂಜಾ ವಿಧಿ

ಮಾರ್ಗಶೀರ್ಷ ಪೂರ್ಣಿಮೆಯ ದಿನದಂದು ಅನ್ನಪೂರ್ಣ ಮಾತೆಯನ್ನು ಪೂಜಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ, ಈ ದಿನ ಮನೆಯಲ್ಲಿ ಅಡುಗೆ ಮನೆಯನ್ನು ತೊಳೆದು ಸ್ವಚ್ಛಗೊಳಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಮನೆಯ ಒಲೆ ತೊಳೆದು ಪೂಜೆ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ. ಪನ್ನೀರು, ಗಂಗಾಜಲದಿಂದ ಮನೆಯ ಅಡುಗೆ ಮನೆಯನ್ನು ಶುದ್ಧೀಕರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಈ ದಿನ ಮಾತಾ ಗೌರಿ, ಪಾರ್ವತಿ ಮತ್ತು ಶಿವನನ್ನು ಪೂಜಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಅನ್ನಪೂರ್ಣ ದೇವಿ ಪೂಜೆಯ ಮಹತ್ವ ಮತ್ತು ಉದ್ದೇಶ

  • ಅನ್ನಪೂರ್ಣ ದೇವಿಯ ಆರಾಧನೆಯಲ್ಲಿ ಅಡುಗೆ ಮನೆಯನ್ನು ಶುಚಿಯಾಗಿಡಲಾಗುತ್ತದೆ, ಇದು ಆಹಾರ ಪದಾರ್ಥಗಳ ಸ್ಥಳಗಳನ್ನು ಸ್ವಚ್ಛವಾಗಿಡಬೇಕು ಎಂಬ ಸಂದೇಶವನ್ನು ಎಲ್ಲರಿಗೂ ರವಾನಿಸುತ್ತದೆ.
  • ಇದರಿಂದಾಗಿ ಆಹಾರವನ್ನು ಅವಮಾನಿಸಬಾರದು ಅಂದರೆ ವ್ಯರ್ಥವಾಗಿ ಎಸೆಯಬಾರದು ಎಂಬ ಸಂದೇಶವೂ ಜನರಲ್ಲಿ ತಲುಪುತ್ತದೆ.
  • ಈ ದಿನದಿಂದ, ಮನುಷ್ಯನಿಗೆ ಆಹಾರದ ಮಹತ್ವದ ಬಗ್ಗೆ ಜ್ಞಾನ ಸಿಗುತ್ತದೆ, ಇದರಿಂದಾಗಿ ಅವನಲ್ಲಿ ಗೌರವದ ಭಾವನೆ ಇರುತ್ತದೆ, ಆದ್ದರಿಂದ ಮನುಷ್ಯನಿಗೆ ಹೆಮ್ಮೆಯಿಲ್ಲ.ಅನ್ನಪೂರ್ಣ ಜಯಂತಿ ಪುರಾಣ

ಪುರಾಣಗಳ ಪ್ರಕಾರ ಭೂಮಿಯ ಮೇಲೆ ನೀರು ಮತ್ತು ಆಹಾರ ಖಾಲಿಯಾಗಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದಾಗ, ಜನರಲ್ಲಿ ಕೂಗು ಇತ್ತು. ಈ ದುರ್ಘಟನೆಯಿಂದ ಎಲ್ಲರೂ ಬ್ರಹ್ಮ ಮತ್ತು ವಿಷ್ಣು ದೇವರನ್ನು ಪೂಜಿಸಿ ತಮ್ಮ ಸಮಸ್ಯೆಯನ್ನು ಹೇಳಿಕೊಂಡರು. ಆಗ ದೇವತೆಗಳಿಬ್ಬರೂ ಶಿವನನ್ನು ಯೋಗ ನಿದ್ರೆಯಿಂದ ಎಬ್ಬಿಸಿ ಇಡೀ ಸಮಸ್ಯೆಯ ಅರಿವು ಮೂಡಿಸಿದರು. ಸಮಸ್ಯೆಯ ಗಂಭೀರತೆಯನ್ನು ತಿಳಿದ ಶಿವನು ಅದನ್ನು ಪರಿಹರಿಸಲು ಸ್ವತಃ ಭೂಮಿಯನ್ನು ಪರೀಕ್ಷಿಸಿದನು. ಆ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಮಾತೆ ಪಾರ್ವತಿ ಅನ್ನಪೂರ್ಣ ದೇವಿಯ ರೂಪವನ್ನು ಪಡೆದರು. ಹೀಗೆ ಶಿವನು ಅನ್ನಪೂರ್ಣ ದೇವಿಗೆ ಭಿಕ್ಷೆಯಲ್ಲಿ ಅನ್ನವನ್ನು ಕೇಳಿ ಹಸಿದ ಪೀಳಿಗೆಗೆ ಹಂಚಿದನು. ಹೀಗಾಗಿ ಆ ದಿನದಿಂದ ಭೂಮಿಯಲ್ಲಿ ಅನ್ನಪೂರ್ಣ ಜಯಂತಿಯ ಹಬ್ಬವನ್ನು ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಇದು ಮಾನವರಲ್ಲಿ ಆಹಾರದ ಬಗ್ಗೆ ಗೌರವದ ಭಾವನೆಯನ್ನು ಜಾಗೃತಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅವರು ಆಹಾರವನ್ನು ಸಂರಕ್ಷಿಸಲು ಪ್ರೇರೇಪಿಸುತ್ತಾರೆ.ಅಂತೆಯೇ ಇನ್ನೊಂದು ಕಥೆಯನ್ನು ಹೇಳಲಾಗುತ್ತದೆ, ಶ್ರೀರಾಮನು ಸೀತಾ ಅಪಹರಣದ ನಂತರ ಮಾತೆ ಸೀತೆಯನ್ನು ಹುಡುಕುತ್ತಾ ತನ್ನ ವಾನರ ಸೈನ್ಯಕ್ಕಾಗಿ ಅಲೆದಾಡುತ್ತಿದ್ದಾಗ, ಆಗ ಮಾತೆ ಅನ್ನಪೂರ್ಣ ಸ್ವತಃ ಅವನಿಗೆ ಆಹಾರವನ್ನು ನೀಡುತ್ತಾಳೆ ಮತ್ತು ದೀರ್ಘಕಾಲ ಎಲ್ಲರಿಗೂ ಬೆಂಬಲ ನೀಡಿದ್ದಳು.

ಶಿವನು ಕಾಶಿಯಲ್ಲಿ ಮನುಷ್ಯರಿಗೆ ಮೋಕ್ಷವನ್ನು ನೀಡುತ್ತಿದ್ದಾಗ, ತಾಯಿ ಪಾರ್ವತಿ ಸ್ವತಃ ಅನ್ನಪೂರ್ಣೆಯ ರೂಪದಲ್ಲಿ ಜೀವಿಗಳ ಅನ್ನದ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ನೋಡುತ್ತಿದ್ದಳು ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಈ ರೀತಿಯಾಗಿ ಅನೇಕ ಕಾರಣಗಳಿಂದ ಅನ್ನಪೂರ್ಣ ಜಯಂತಿಯ ಮಹತ್ವವು ಮನುಷ್ಯನ ಜೀವನದಲ್ಲಿ ಬಹಳ ಹೆಚ್ಚಾಗಿರುತ್ತದೆ, ಇದು ರಕ್ಷಣೆ ಮತ್ತು ಗೌರವದ ಭಾವನೆಯನ್ನು ಜಾಗೃತಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಮನುಷ್ಯನು ಅನಗತ್ಯವಾಗಿ ಆಹಾರವನ್ನು ಎಸೆಯುವುದಿಲ್ಲ.FAQ :

ಪ್ರ: ಅನ್ನಪೂರ್ಣ ಜಯಂತಿ ಯಾವಾಗ?
ಉತ್ತರ : ಅಘನ ಮಾಸದ ಹುಣ್ಣಿಮೆಯಂದು

ಪ್ರಶ್ನೆ: ಅನ್ನಪೂರ್ಣ ಜಯಂತಿಯನ್ನು ಯಾವ ದಿನದಂದು ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ?
ಉತ್ತರ: ಮಾತಾ ಅನ್ನಪೂರ್ಣ ಅವರ ಜನ್ಮದಿನದಂದು

ಪ್ರಶ್ನೆ: ಅನ್ನಪೂರ್ಣ ಜಯಂತಿಯಂದು ಜನರು ಏನು ಮಾಡುತ್ತಾರೆ?
ಉತ್ತರ: ನಿಮ್ಮ ಅಡುಗೆಮನೆಯನ್ನು ಸ್ವಚ್ಛಗೊಳಿಸಿ ಮತ್ತು ಅಲ್ಲಿ ರುಚಿಕರವಾದ ಆಹಾರವನ್ನು ತಯಾರಿಸಿ.

ಪ್ರಶ್ನೆ: ಅನ್ನಪೂರ್ಣ ಜಯಂತಿಯ ಪೂಜಾ ವಿಧಾನ ಯಾವುದು?
ಉತ್ತರ: ಅದರ ಕಥೆಯನ್ನು ನಿಮಗೆ ಮೇಲೆ ನೀಡಲಾಗಿದೆ.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here