ಸಾವಿರಾರು ವರ್ಷಗಳಿಗಿಂತಲೂ ಹಳೆಯ ಗುಜರಾತಿನ ಪಾವಗಡ ದೇವಾಲಯದ ಜೀರ್ಣೋದ್ಧಾರ

0
Restoration of Pavagada temple in Gujarat which is more than thousands of years old

ಸಾವಿರಾರು ವರ್ಷಗಳಿಗಿಂತಲೂ ಹಳೆಯ ಗುಜರಾತಿನ ಪಾವಗಡ ದೇವಾಲಯದ ಜೀರ್ಣೋದ್ಧಾರ

ಗುಜರಾತಿನ ವಡೋದರದಿಂದ ಸುಮಾರು 46 ಕಿ.ಮೀ ದೂರದಲ್ಲಿರುವ ಪಾವಗಡದ ತುದಿಯಲ್ಲಿ, ದೇವಿ ಕಾಳಿಯು ತನ್ನ ದೈವಿಕ ರೂಪದಲ್ಲಿ ಆಕರ್ಷಕವಾಗಿ ಕುಳಿತಿದ್ದಾಳೆ. ಪಾವಗಡದ ಈ ದೇವಾಲಯವು ದೇವಿಯ 51 ಶಕ್ತಿಪೀಠಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಮೂರುವರೆ ಸಾವಿರ ಅಡಿ ಎತ್ತರದ ಪರ್ವತದ ತುದಿಯಲ್ಲಿ ದೇವಿ ಕಾಳಿಯ ದೇವಾಲಯವಿದೆ.ಧಾರ್ಮಿಕವಾಗಿ ಮತ್ತು ಐತಿಹಾಸಿಕವಾಗಿ ಮಹತ್ವದ ಪಾವಗಡ ದೇವಾಲಯದ ಇತಿಹಾಸವು ಸಾವಿರಾರು ವರ್ಷಗಳಿಗಿಂತಲೂ ಹಳೆಯದು. 1540 ರಲ್ಲಿ, ಮೊಘಲ್ ಆಕ್ರಮಣಕಾರ ಮೊಹಮ್ಮದ್ ಬೇಗಡಾ ಪಾವಗಡದ ಮೇಲೆ ದಾಳಿ ಮಾಡಿ ದೇವಾಲಯದ ಶಿಖರವನ್ನು ಹಾಳುಮಾಡಿದನು.

ದೇವಾಲಯದ ಶಿಖರವನ್ನು ಮುರಿದು ಇಲ್ಲಿ ಸದನ್ ಷಾ ಪೀರ್ ದರ್ಗಾವನ್ನು ಮಾಡಲಾಯಿತು ಮತ್ತು ಅಂದಿನಿಂದ ದೇವಾಲಯದ ಶಿಖರವು ಛಿದ್ರವಾಗಿದೆ. ಈಗ ಈ ದೇವಾಲಯವನ್ನು ಜೀರ್ಣೋದ್ಧಾರ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ.2017 ರಲ್ಲಿ, ದೇವಾಲಯದ ಹೊಸ ನಿರ್ಮಾಣದ ಕೆಲಸ ಪ್ರಾರಂಭವಾಯಿತು. ಸುಮಾರು ನಾಲ್ಕೂವರೆ ವರ್ಷಗಳ ನಂತರ, ದೇವಾಲಯವು ತನ್ನ ಗಗನಚುಂಬಿ ಶಿಖರದಲ್ಲಿ ಚಿನ್ನದ ಕಲಶದೊಂದಿಗೆ ಧ್ವಜವನ್ನು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಬೀಸುತ್ತಿದೆ.

ಈ ದೇವಾಲಯವನ್ನು ಭವ್ಯವಾಗಿ ಮತ್ತು ಆಕರ್ಷಕವಾಗಿ ಮಾಡಲು ಸುಮಾರು ನೂರೈವತ್ತು ಕೋಟಿ ಖರ್ಚು ಮಾಡಲಾಗಿದೆ. ಇಂದು ದೇಶದ ಪ್ರಧಾನಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ಅವರು 500 ವರ್ಷಗಳ ನಂತರ ದೇವಾಲಯದ ಮೇಲೆ ಧ್ವಜಾರೋಹಣ ಮಾಡಿದರು. ಅಲ್ಲದೆ ಅಲ್ಲಿಂದ ದರ್ಗಾವನ್ನು ತೆಗೆಯಲಾಗಿದೆ.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here