ಹರಿಹರೇಶ್ವರ ಮಂದಿರ ಸೊಲ್ಲಾಪುರದಲ್ಲಿ 13ನೇ ಶತಮಾನದ ದೇವಾಲಯದ ಜೀರ್ಣೋದ್ಧಾರ

0
Harihareshwar Temple

ಹರಿಹರೇಶ್ವರ ಮಂದಿರ ಸೊಲ್ಲಾಪುರದಲ್ಲಿ 13ನೇ ಶತಮಾನದ ದೇವಾಲಯದ ಜೀರ್ಣೋದ್ಧಾರ

ಚಾಲುಕ್ಯರ ಕಾಲದ ರಚನೆಯನ್ನು ಗಜಾನನ ಭಿಡೆ ಅವರು ಎರಡು ದಶಕಗಳ ಹಿಂದೆ ಉತ್ಖನನದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಪತ್ತೆ ಮಾಡಿದರು. ಸೋಲಾಪುರ ಜಿಲ್ಲೆಯ ಹತ್ತರ ಸಂಕುಡಾಲ್ ಗ್ರಾಮದಲ್ಲಿ ಭೀಮ ಮತ್ತು ಆತನ ಸಹಾಯಕ ಸೀನ. ಚಾಲುಕ್ಯರ ಆಳ್ವಿಕೆಯಲ್ಲಿ ನಿರ್ಮಿಸಲಾದ ಈ ದೇವಾಲಯವನ್ನು 19 ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದೆ ಸೋಲಾಪುರದ ಕಾಲೇಜಿನ ಪ್ರಾಧ್ಯಾಪಕರೊಬ್ಬರು ಪತ್ತೆ ಮಾಡಿದರು, ಅವರು ಉತ್ಖನನದಲ್ಲಿ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳ ಗುಂಪನ್ನು ಮುನ್ನಡೆಸಿದರು.

ದೇವಾಲಯದ ಬಳಿ ಶಿವಲಿಂಗವನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿಯಲಾಯಿತು, ಇದು ಪ್ರಕೃತಿಯಲ್ಲಿ ವಿಶಿಷ್ಟವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಶಿವನ 359 ಮುಖಗಳನ್ನು ಕಲ್ಲಿನ ಮೇಲೆ ಕೆತ್ತಲಾಗಿದೆ.

ಪ್ರಾಚೀನ ದೇವಾಲಯದ ಜೀರ್ಣೋದ್ಧಾರದ ಬೃಹತ್ ಕಾರ್ಯದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಪುರಾತತ್ತ್ವ ಶಾಸ್ತ್ರದ ತಂಡವು ಇಡೀ ದೇವಾಲಯದ ಜೀರ್ಣೋದ್ಧಾರಕ್ಕಾಗಿ ಅಲ್ಲಲ್ಲಿ ಕಲ್ಲುಗಳು ಮತ್ತು ಕಂಬಗಳನ್ನು ಸಂಗ್ರಹಿಸಿತು. ಉತ್ಖನನದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಭೂಗತವಾಗಿದ್ದ ದೇವಾಲಯದ ಕೆಲವು ಭಾಗವು ಹಾಗೇ ಇರುವುದು ಕಂಡುಬಂದಿದೆ.

ಈ ದೇವಾಲಯದ ಮತ್ತೊಂದು ವೈಶಿಷ್ಟ್ಯವೆಂದರೆ ಇದು ಪಶ್ಚಿಮಕ್ಕೆ ಎದುರಾಗಿರುವ ಏಕೈಕ ದೇವಾಲಯವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಎರಡು ಗರ್ಭಗುಡಿಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ – ಒಂದು ವಿಷ್ಣು ಮತ್ತು ಇನ್ನೊಂದು ಶಿವ, ಎರಡು ವಿಭಿನ್ನ ಧಾರ್ಮಿಕ ಪಂಥಗಳಾದ ವೈಷ್ಣವ ಮತ್ತು ಶೈವ ಧರ್ಮದ ಸಮ್ಮಿಳನವನ್ನು ಸಂಕೇತಿಸುತ್ತದೆ.

Harihareshwar Temple

1999 ರಲ್ಲಿ ಸೋಲಾಪುರದ ದಯಾನಂದ ಕಾಲೇಜಿನ ಪ್ರಾಧ್ಯಾಪಕ ಗಜಾನನ ಭಿಡೆ ಅವರು ತಮ್ಮ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳೊಂದಿಗೆ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ಉತ್ಖನನ ಮಾಡಿದಾಗ ಹರಿಹರೇಶ್ವರ ದೇವಾಲಯವನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿಯಲಾಯಿತು. ಭಿಡೆ ಅವರು ರಚನೆಯ ಕೆಲವು ಕುರುಹುಗಳನ್ನು ಕಂಡುಕೊಂಡರು ಮತ್ತು ಅವರು ಮಣ್ಣನ್ನು ತೆರವುಗೊಳಿಸಿದಾಗ, ದೇವಾಲಯದ ಕಲ್ಲುಗಳು ಪತ್ತೆಯಾಗಿವೆ.

ಕನ್ನಡಿಗನೊಂದಿಗೆ ಮಾತನಾಡಿದ ರಾಜ್ಯ ಪುರಾತತ್ವ ಇಲಾಖೆಯ ಸಹಾಯಕ ನಿರ್ದೇಶಕ ವಿಲಾಸ್ ವಾಹನೆ, ಈ ವಿಶಿಷ್ಟ ದೇವಾಲಯದ ಜೀರ್ಣೋದ್ಧಾರಕ್ಕೆ ಇಲಾಖೆ 1.75 ಕೋಟಿ ರೂ. ಈಗ ಇದನ್ನು ಪ್ರವಾಸಿಗರು ಮತ್ತು ಯಾತ್ರಾರ್ಥಿಗಳಿಗೆ ತೆರೆಯಲಾಗುವುದು.

“ರಾಜಧಾನಿಯ ಸ್ತಂಭಗಳು ತುಂಡಾಗಿವೆ ಮತ್ತು ಅನೇಕ ಕಲ್ಲುಗಳು ಸುತ್ತಲೂ ಹರಡಿಕೊಂಡಿವೆ. ಭೂಗತವಾಗಿದ್ದ ಕೆಳಗಿನ ಭಾಗಗಳು ಹಾಗೇ ಇದ್ದವು, ಆದರೆ ಮೇಲಿನ ಭಾಗಗಳು ಶಿಥಿಲಾವಸ್ಥೆಯಲ್ಲಿವೆ. ವಿಧ್ವಂಸಕರು ಗೋಡೆಗಳ ಮೇಲೆ ಬರೆದಿದ್ದಾರೆ, ”ವಾಹನೆ ಹೇಳಿದರು. ನಾವು ದೇವಾಲಯವನ್ನು ಸಂರಕ್ಷಿತ ಸ್ಮಾರಕ ಎಂದು ಘೋಷಿಸಿದ್ದೇವೆ ಮತ್ತು ಅದರ ರಕ್ಷಣೆಗಾಗಿ ಕಾಂಪೌಂಡ್ ಗೋಡೆಯನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸುತ್ತೇವೆ.

Harihareshwar Temple

ಇದು ಸ್ವರ್ಗ ಮಂಟಪವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ (ತೆರೆದ ಮಂಟಪ)

ಅದರ ಕಾಲದಿಂದಲೂ ದೇವಾಲಯಗಳಲ್ಲಿ ಅಪರೂಪ. ಚಾಲುಕ್ಯರು ಅಲಂಕಾರಕ್ಕೆ ವಿಶೇಷ ಗಮನ ನೀಡಿದ್ದರಿಂದ ದೇವಾಲಯವು ಸುಂದರವಾದ ಕೆತ್ತನೆಗಳನ್ನು ಸಹ ಹೊಂದಿದೆ. ಮೂಲ ದೇವಾಲಯದಲ್ಲಿ ಸ್ಲರಿ ಮುಂತಾದ ಯಾವುದೇ ಬೈಂಡಿಂಗ್ ವಸ್ತು ಇರಲಿಲ್ಲ. ಕಬ್ಬಿಣದ ಬೀಗಗಳ ಬಳಕೆಯಿಂದ ಅದನ್ನು ಭದ್ರಪಡಿಸಲಾಗಿತ್ತು. ದೇವಸ್ಥಾನವನ್ನು ಜೀರ್ಣೋದ್ಧಾರ ಮಾಡುವಾಗ ನಾವು ಹಾಗೆಯೇ ಮಾಡಿದ್ದೇವೆ ಎಂದು ವಾಹನೆ ವಿವರಿಸಿದರು.

“ಕೆಲವು ಗೂಂಡಾಗಳು ಹೆಸರುಗಳನ್ನು ಬರೆದು ಗೋಡೆಗಳಿಗೆ ಹಾನಿ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ. ಈಗ ನಾವು ಅದನ್ನು ರಾಸಾಯನಿಕಗಳನ್ನು ಬಳಸಿ ಸ್ವಚ್ಛಗೊಳಿಸಬೇಕಾಗಿದೆ. ಇದಲ್ಲದೇ ದೇವಾಲಯದ ರಚನೆಗೆ ಸಾಧ್ಯವಾದಷ್ಟು ಮೂಲ ಕಲ್ಲುಗಳನ್ನು ಬಳಸಿದ್ದೇವೆ. ಯಾವ ಕಲ್ಲು ಎಲ್ಲಿಗೆ ಸೇರಿದೆ ಎಂದು ಕಂಡುಹಿಡಿಯುವುದು ಬೆದರಿಸುವ ಕೆಲಸವಾಗಿತ್ತು ”ಎಂದು ಪುನಃಸ್ಥಾಪನೆಯ ಭಾಗವಾಗಿದ್ದ ತಂಡದ ಸದಸ್ಯರೊಬ್ಬರು ಹೇಳಿದರು.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here