ಕೆಲವು ಪರಿಚಿತ, ಕೆಲವು ಅಪರಿಚಿತ – ಹುಲಿ ಗುಹೆಗಳು…..!

0
tiger caves

ಕೆಲವು ಪರಿಚಿತ, ಕೆಲವು ಅಪರಿಚಿತ – ಹುಲಿ ಗುಹೆಗಳು…!

ಹುಲಿಯ ಪುರಾತನ ಗುಹೆಗಳು ಮಧ್ಯಪ್ರದೇಶದ ಧಾರ್ ನಗರದಿಂದ 90 ಕಿಮೀ ದೂರದಲ್ಲಿರುವ ವಿಂಧ್ಯಪರ್ವತ ಮಾಲಾ ಇಳಿಜಾರಿನಲ್ಲಿವೆ. ಬೌದ್ಧ ಧರ್ಮಕ್ಕೆ ಸಮರ್ಪಿತವಾದ ಈ ಗುಹೆಗಳು ದೀರ್ಘಕಾಲದವರೆಗೆ ಸಾರ್ವಜನಿಕರ ಕಣ್ಣುಗಳಿಂದ ದೂರ ಉಳಿದಿವೆ. ಈಗಲೂ ಕೆಲವೇ ಜನರಿಗೆ ಅದರ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿದಿದೆ. ಪ್ರಾಕೃತಿಕ ಸೌಂದರ್ಯದಿಂದ ಕೂಡಿದ್ದರೂ ಕಿರಿದಾದ ಕಣಿವೆಗಳು ಮತ್ತು ಅಂಕುಡೊಂಕಾದ ರಸ್ತೆಗಳಿಂದಾಗಿ ಇಲ್ಲಿಗೆ ಹೋಗುವುದು ತುಂಬಾ ನೋವುಂಟುಮಾಡುತ್ತದೆ.

The ancient caves of Tiger

ಗುಹೆಗಳ ವಾಸ್ತುಶಿಲ್ಪ

ಈ ತೊಂದರೆಗಳಿಂದಾಗಿ, ಸಾಮಾನ್ಯ ಪ್ರವಾಸಿಗರು ಇಲ್ಲಿಗೆ ಹೋಗುವುದು ಬಹಳ ಅಪರೂಪ, ಆದರೆ ಈ ಗುಹೆಗಳನ್ನು ನೋಡುವ ಕುತೂಹಲವು ವಿದೇಶಿ ಮತ್ತು ಬೌದ್ಧ ಧರ್ಮಗಳಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚು ಕಂಡುಬರುತ್ತದೆ. ಇತಿಹಾಸ ಮತ್ತು ಪುರಾತತ್ವ ಪ್ರಿಯರಿಗೆ, ಈ ಗುಹೆಗಳು ಉಡುಗೊರೆಗಿಂತ ಕಡಿಮೆಯಿಲ್ಲ. ಇಲ್ಲಿನ ಗುಹೆಗಳ ವಾಸ್ತುಶಿಲ್ಪ ಮತ್ತು ಪ್ರಾಚೀನ ಹಸಿಚಿತ್ರಗಳು ಇಂದಿಗೂ ಆಕರ್ಷಣೆಯ ಕೇಂದ್ರವಾಗಿ ಉಳಿದಿವೆ. ಇಲ್ಲಿರುವ ಭಿತ್ತಿಚಿತ್ರಗಳಿಂದಾಗಿ, ಈ ಗುಹೆಗಳು ಅಜಂತಾ ಗುಹೆಗಳಂತೆ ಸಂಶೋಧಕರು ಮತ್ತು ಕಲಾಭಿಮಾನಿಗಳಲ್ಲಿ ಜನಪ್ರಿಯವಾಗಿವೆ.


ಗುಹೆಗಳು ಬಹಳ ಸಮಯದವರೆಗೆ ಮರೆವಿನ ಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿವೆ ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗುತ್ತದೆ, ಇದರಿಂದಾಗಿ ಹುಲಿಗಳು ಈ ಗುಹೆಗಳಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದವು. ಈ ಗುಹೆಗಳಿಗೆ 3 ಕಿಮೀ ಮೊದಲು ಬಾಗ್ ಎಂಬ ಸಣ್ಣ ಗ್ರಾಮವಿದೆ. ಈ ಗ್ರಾಮದ ಒಟ್ಟು ದೇವತೆ ಮಾ ಬಾಘೇಶ್ವರಿ, ಅವರ ಭವ್ಯವಾದ ದೇವಾಲಯವನ್ನು ಬಾಗ್ ಗ್ರಾಮದಲ್ಲಿ ನಿರ್ಮಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಈ ಗುಹೆಗಳನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಿರುವ ನದಿಯನ್ನು ಬಘಿನಿ ನದಿ ಎಂದೂ ಕರೆಯುತ್ತಾರೆ. ಈ ನದಿಯು ತಾಯಿ ನರ್ಮದೆಯ ಉಪನದಿಯಾಗಿದೆ. ಈ ನದಿ ಬಾಘಿನಿ ಮತ್ತು ಬಾಗ್ ಗ್ರಾಮದಿಂದಾಗಿ ಈ ಗುಹೆಗಳನ್ನು ಟೈಗರ್ ಗುಹೆಗಳು ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ. ನದಿಯ ತಳದಿಂದ ಸುಮಾರು 100 ಅಡಿ ಎತ್ತರದಲ್ಲಿ ಎಡದಂಡೆಯಲ್ಲಿ, ಈ ಬಂಡೆಯಿಂದ ಕತ್ತರಿಸಿದ ಗುಹೆಗಳು ಗುಪ್ತರ ಯುಗದ ವಾಸ್ತುಶಿಲ್ಪದ ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಉದಾಹರಣೆಗಳಾಗಿವೆ.

The ancient caves of Tiger

The ancient caves of TigerThe ancient caves of Tiger

The ancient caves of Tiger

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here