ಎತ್ತರದ.ಹಿಮಾಲಯ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಮಾನವನ ಹಸ್ತಕ್ಷೇಪವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಬೇಕು

0
human intervention in the higher Himalayan regions should be minimized

ಎತ್ತರದ ಹಿಮಾಲಯ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಮಾನವನ ಹಸ್ತಕ್ಷೇಪವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಬೇಕು.

ಕೇದಾರನಾಥದ ಈ ಚಿತ್ರವನ್ನು ಭೂವೈಜ್ಞಾನಿಕ ಸರ್ವೇಕ್ಷಣಾ ಇಲಾಖೆ 1882 ರಲ್ಲಿ ತೆಗೆದಿದೆ. ಎತ್ತರದ ಹಿಮಾಲಯ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಮಾನವನ ಹಸ್ತಕ್ಷೇಪವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಬೇಕು ಎಂದು ನಮ್ಮ ಪೂರ್ವಜರು ನಂಬಿದ್ದ ಸಮಯ ಇದು. ಅವರು ಇದನ್ನು ನಂಬಿದ್ದಲ್ಲದೆ, ತಮ್ಮ ನಡವಳಿಕೆಯಲ್ಲೂ ಅದನ್ನು ನೋಡಿಕೊಂಡರು. ಉದಾಹರಣೆಗೆ ಬಗ್ಯಾಳಗಳಿಗೆ ಹೋಗುವಾಗ ಜೋರಾಗಿ ಮಾತನಾಡಬಾರದು ಅಥವಾ ಕೆಮ್ಮು ಕೂಡ ನಿಧಾನವಾಗಿ ಹೋಗಬೇಕು ಎಂಬ ಅಲಿಖಿತ ನಿಯಮಗಳಿದ್ದವು.ಆಗ ಪ್ರಯಾಣಿಕರು ಗೌರಿಕುಂಡದಿಂದ ಮುಂಜಾನೆಯೇ ಹೊರಟು 14 ಕಿ.ಮೀ ದೂರದ ಕೇದಾರನಾಥಕ್ಕೆ ಭೇಟಿ ನೀಡಿ ಸಂಜೆಯ ವೇಳೆಗೆ ಹಿಂತಿರುಗುತ್ತಿದ್ದರು ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗುತ್ತದೆ. ನಮ್ಮ ಪೂರ್ವಜರು ಕೇದಾರನಾಥದಲ್ಲಿ ಭವ್ಯವಾದ ಮಂದಿರವನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಿದಂತೆ, ಅಲ್ಲಿ ರಾತ್ರಿ ಕಳೆಯಲು ಇನ್ನೂ ಹೆಚ್ಚಿನ ಕಟ್ಟಡಗಳನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಬಹುದಿತ್ತು, ಆದರೆ ಅವರು ಏನಾದರೂ ಯೋಚಿಸಿ ಅದನ್ನು ಮಾಡಲಿಲ್ಲ. ಹೊಟ್ಟೆ ತುಂಬಿಸುವ ಬೆಳೆಯ ಕಾಳುಗಳನ್ನು ಭದ್ರವಾಗಿಡಬೇಕು ಎಂಬ ಚಿಂತನೆ ಇದ್ದಿರಬಹುದು.

ಅಂದರೆ, ಕೋಟಿಗಟ್ಟಲೆ ಜನರ ಬದುಕನ್ನು ನಡೆಸುತ್ತಿರುವ ಗಂಗಾ-ಯಮುನೆಯಂತಹ ಅನೇಕ ಸನಾತನ ನದಿಗಳ ಮೂಲಗಳಾದ ಹಿಮಾಲಯವನ್ನು ಹಾಳು ಮಾಡದಂತೆ ಜಾಗ್ರತೆ ವಯಿಸಬೇಕು. ರಸ್ತೆಗಳು ಮತ್ತು ಸುರಂಗಗಳಿಗಾಗಿ ಪರ್ವತಗಳನ್ನು ಸ್ಫೋಟಿಸುವ ಡೈನಮೈಟ್‌ನ ಶಬ್ದವಾಗಲಿ ಅಥವಾ ವರ್ಷದಿಂದ ವರ್ಷಕ್ಕೆ ಬೆಳೆಯುತ್ತಿರುವ ಯಾತ್ರಾರ್ಥಿಗಳನ್ನು ಸಾಗಿಸಲು ದಿನಕ್ಕೆ ಹತ್ತು ಸಾವಿರ ಹೆಲಿಕಾಪ್ಟರ್‌ಗಳು ಸುತ್ತುವರೆದಿರುವಾಗ, ಇದು ಪ್ರಕೃತಿಯ ನಿದ್ರೆಯನ್ನು ಕೆಡಿಸಿದೆ.ಅಮರನಾಥದಿಂದ ಕೇದಾರನಾಥದವರೆಗೆ, ಎತ್ತರದ ಹಿಮಾಲಯದಲ್ಲಿ ನೆಲೆಗೊಂಡಿರುವ ಪ್ರತಿಯೊಂದು ತೀರ್ಥಯಾತ್ರೆಯ ಸ್ಥಿತಿಯೂ ಒಂದೇ ಆಗಿರುತ್ತದೆ. ನದಿಗಳ ಹಾದಿಯಲ್ಲಿ ನಿರಾತಂಕವಾಗಿ ನಿರ್ಮಿಸಿದ ಮನೆಗಳು, ರಸ್ತೆಯ ತುಂಬೆಲ್ಲಾ ಎಸೆದಿರುವ ಪ್ಲಾಸ್ಟಿಕ್ ಬಾಟಲಿಗಳು, ಚೀಲಗಳ ರಾಶಿ, ತೀರ್ಥಯಾತ್ರೆಗಳಲ್ಲಿ ಚಲನಚಿತ್ರ ಗೀತೆಗಳನ್ನು ಅಣಕಿಸಿ ಧ್ವನಿವರ್ಧಕಗಳಲ್ಲಿ ಧ್ವನಿವರ್ಧಕಗಳಲ್ಲಿ ನುಡಿಸುವ ಕಂಫಡು ಹಾಡುಗಳು ವ್ಯವಸ್ಥೆಯಲ್ಲಿ ಸುಧಾರಣೆಗೆ ಬೇಡಿಕೆಯಿದೆ ಎಂದು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ. ಸಮಾಜವಾಗಿಯೂ ನಮ್ಮನ್ನು ನಾವು ಸುಧಾರಿಸಿಕೊಳ್ಳಬೇಕಾಗಿದೆ. ಅದನ್ನು ಸುಧಾರಿಸದಿದ್ದರೆ, ಬೇಗ ಅಥವಾ ನಂತರ ಪ್ರಕೃತಿ ಅದನ್ನು ತಾನೇ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅದು ಎಷ್ಟು ಕ್ರೂರವಾಗಿರುತ್ತದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ನಾವು ನೋಡುತ್ತಿದ್ದೇವೆ..

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here