ಶ್ರೀಮತಿ ಪ್ರಾತಿನಿಧ್ಯ: ಗರ್ಲ್ ಫ್ರೆಂಡ್ ಅಪಹರಣ

0


ಕೆಜಿಎಫ್ 2 ಭಾರತೀಯ ಚಿತ್ರರಂಗದ ಸುತ್ತಲಿನ ಸಂಭಾಷಣೆಯನ್ನು ಬದಲಾಯಿಸಿದೆ. ಅದರ ಬಾಕ್ಸ್ ಆಫೀಸ್ ಯಶಸ್ಸು (ನಂತರ ಪುಷ್ಪಾ ಮತ್ತು RRR) ಭಾರತೀಯ ಸಿನಿಮಾ ಭ್ರಾತೃತ್ವದ ಹೊಸ ಕ್ಯಾಚ್‌ಫ್ರೇಸ್ ಅನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಿದೆ: ‘ಪ್ಯಾನ್-ಇಂಡಿಯನ್’. ಪ್ರಶ್ನೆಯೆಂದರೆ, ತಮಿಳು ಚಿತ್ರರಂಗಕ್ಕೆ ತನ್ನದೇ ಆದ ‘ಪ್ಯಾನ್-ಇಂಡಿಯನ್’ ಪ್ರಾಜೆಕ್ಟ್ ಯಾವಾಗ ಸಿಗುತ್ತದೆ?

ಪ್ಯಾನ್-ಇಂಡಿಯನ್ ಚಲನಚಿತ್ರಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಈ ಎಲ್ಲಾ ಚರ್ಚೆಯೊಂದಿಗೆ, ಈ ಪದವು ನಿಜವಾಗಿ ಏನನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಆಶ್ಚರ್ಯಪಡುವುದು ಸಹಜ. ಇದು ಬಹು ಭಾಷೆಗಳಲ್ಲಿ ಮಾಡಿದ ಚಲನಚಿತ್ರಗಳನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆಯೇ? ಇಲ್ಲ. ಕೆಜಿಎಫ್, ಪುಷ್ಪಾ, ಮತ್ತು RRR ಎಲ್ಲವನ್ನೂ ಒಂದೇ ಭಾಷೆಯಲ್ಲಿ ನಿರ್ಮಿಸಲಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಬಹು ಭಾಷೆಗಳಲ್ಲಿ ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡಲು ಡಬ್ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ. ಸರಿ, ಹಾಗಾದರೆ, ಜನಸಂಖ್ಯಾಶಾಸ್ತ್ರದಾದ್ಯಂತ ಚಲನಚಿತ್ರಗಳನ್ನು ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದರ್ಥವೇ? ನಿಜವಾಗಿಯೂ ಅಲ್ಲ, ಏಕೆಂದರೆ ನಂತರ, ಚಲನಚಿತ್ರಗಳು ಹಾಗೆ ಜೈ ಭೀಮ್, ಕರ್ಣನ್ ಅಥವಾ ಗ್ರೇಟ್ ಇಂಡಿಯನ್ ಕಿಚನ್ ಕಟ್ ಕೂಡ ಮಾಡಬೇಕಿತ್ತು. ಹಾಸ್ಯಮಯ ಸಂಗತಿ: ಗ್ರೇಟ್ ಇಂಡಿಯನ್ ಕಿಚನ್ ಪ್ರಸ್ತುತ ತಮಿಳು, ತೆಲುಗು, ಮತ್ತು ಹಿಂದಿಯಲ್ಲಿ ರಿಮೇಕ್ ಆಗುತ್ತಿದೆ. ಆದರೆ ಪ್ಯಾನ್-ಇಂಡಿಯನ್ ಯಶಸ್ಸು ಎಂದರೆ ಅದು ಅಲ್ಲ. ಇದು ಮೂಲಭೂತವಾಗಿ ಎರಡು ವಿಷಯಗಳಿಗೆ ಕುದಿಯುತ್ತದೆ: ದೊಡ್ಡ-ಬಜೆಟ್, ಮಾಸ್-ಮಸಾಲಾ-ವಾಣಿಜ್ಯ ಚಲನಚಿತ್ರ ಮತ್ತು ಗಲ್ಲಾಪೆಟ್ಟಿಗೆಯ ಯಶಸ್ಸು.

ಆದ್ದರಿಂದ, ನಾನು ಇದರೊಂದಿಗೆ ಎಲ್ಲಿಗೆ ಹೋಗುತ್ತಿದ್ದೇನೆ? ನೀವು ನೋಡಿ, ಅಂತಹ ಚಲನಚಿತ್ರಗಳ ಯಶಸ್ಸನ್ನು ಮಹತ್ವಾಕಾಂಕ್ಷೆಯಂತೆ ಬಿಂಬಿಸುವ ಸಮಸ್ಯೆ ಏನೆಂದರೆ, ಈ ‘ವಾಣಿಜ್ಯ’ ಚಲನಚಿತ್ರಗಳು ಮೂಲಭೂತವಾಗಿ ಯಾವುದೇ ನಿಯಮಗಳನ್ನು ಪಾಲಿಸದ ಹೈಪರ್‌ಮಾಸ್ಕ್ಯುಲಿನ್ ಮನುಷ್ಯನನ್ನು ವೈಭವೀಕರಿಸುತ್ತವೆ-ಕಾನೂನಲ್ಲ, ಸುವ್ಯವಸ್ಥೆಯಲ್ಲ, ಗುರುತ್ವಾಕರ್ಷಣೆಯೂ ಅಲ್ಲ. ಈ ವೀರರು ಸರಾಸರಿ ಭಾರತೀಯರನ್ನು ಏಕೆ ಆಕರ್ಷಿಸುತ್ತಾರೆ ಎಂಬುದನ್ನು ನೀವು ನೋಡಬಹುದು. ಏನೆಲ್ಲ ಸಾಧ್ಯವೋ ಅದನ್ನೇ ಮಾಡಿ, ಪೂಜೆ ಮಾಡಿಸಿಕೊಳ್ಳುವುದು ಅವರ ಕನಸಲ್ಲವೇ? ಈ ಚಿತ್ರಗಳ ಇನ್ನೊಂದು ಸಮಸ್ಯೆಯೆಂದರೆ, ಈ ನಾಯಕರು ಬೇರೆಯವರಿಗೆ, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಮಹಿಳೆಯರಿಗೆ ಹೇಗೆ ಜಾಗ ನೀಡುವುದಿಲ್ಲ ಎಂಬುದು. ಅದಕ್ಕಾಗಿಯೇ ಈ ಎಲ್ಲಾ ‘ಪ್ಯಾನ್-ಇಂಡಿಯನ್’ ಚಲನಚಿತ್ರಗಳು ಅಸ್ಪಷ್ಟ, ಸಮಸ್ಯಾತ್ಮಕವಲ್ಲದಿದ್ದರೂ, ಮಹಿಳೆಯರ ಪ್ರಾತಿನಿಧ್ಯವನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುವುದನ್ನು ನೀವು ನೋಡುತ್ತೀರಿ. ಇದು ಎಲ್ಲಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಾಗಿ, ನಾಯಕನನ್ನು ಪ್ರಚೋದಿಸಲು ಮತ್ತು ಪುರುಷ ನೋಟಕ್ಕೆ ಆಹಾರವನ್ನು ನೀಡಲು ಮಹಿಳೆಯರನ್ನು ವ್ಯವಸ್ಥಿತವಾಗಿ ಹೊರಗಿಡುವ/ಶೋಷಣೆ ಮಾಡಿದ ಜಾಗವಾಗಿದೆ.

ವಾಣಿಜ್ಯ ಚಿತ್ರಗಳ ಪರವಾಗಿ ಪ್ರಸ್ತುತಪಡಿಸಲಾದ ಸಾಮಾನ್ಯ ವಾದ ಕೆಜಿಎಫ್ ಅಥವಾ ಪುಷ್ಪಾ ಅವರು ‘ಶುದ್ಧ ಮನರಂಜನೆ’ ಎಂದು ನೋಡಬೇಕು. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಇತ್ತೀಚಿನ ಚರ್ಚೆಗಳು ಮತ್ತು ಸಂಭಾಷಣೆಗಳು ಎಲ್ಲಾ ಗದ್ದಲದ ನಡುವೆ ಮತ್ತೊಂದು ಕೋನ ಹೊರಹೊಮ್ಮುವುದನ್ನು ನೋಡಿದೆ. ಬಾಲಿವುಡ್ ಧ್ವನಿಗಳು ಹಿಂದಿ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿ ಈ ಚಲನಚಿತ್ರಗಳ ಯಶಸ್ಸಿಗೆ ಹೈಪರ್‌ಮ್ಯಾಸ್ಕುಲಿನಿಟಿಗೆ ಕಾರಣವೆಂದು ಹೇಳಿದರೆ, ದಕ್ಷಿಣದ ಅಭಿಮಾನಿಗಳು ಬಹುಶಃ ಕಾರ್ಮಿಕ ವರ್ಗದ ಬಹುಜನ ನಾಯಕರ ಕಾರಣ ಎಂದು ಗಮನಸೆಳೆದಿದ್ದಾರೆ. ಅವರು ಚಿತ್ರದ ‘ರಾಜಕೀಯ’ವನ್ನು ಆಚರಿಸಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದ್ದಾರೆ, ಕೆಲವರು ರಾಕಿಯನ್ನು ಡಾ. ಬಿ.ಆರ್. ಅಂಬೇಡ್ಕರ್‌ಗೆ ಹೋಲಿಸುವವರೆಗೂ ಹೋಗಿದ್ದಾರೆ. ಬಹುಜನ ವೀರರನ್ನು ಹೊಂದಿರುವುದು ಸಂತಸ ತಂದಿದೆ. ಆದರೆ ಛೇದಕ ಎಲ್ಲಿದೆ? ದುಡಿಯುವ ವರ್ಗದ ನಾಯಕನನ್ನು ಹೊಂದುವುದು ಎಂದರೆ ನಾವು ಚಲನಚಿತ್ರದ ಪಿತೃಪ್ರಭುತ್ವವನ್ನು ಪ್ರಶ್ನಿಸಬಾರದು ಎಂದರ್ಥವೇ? ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ಅವರು ಮಹಿಳೆಯರು ಸಾಧಿಸಿದ ಪ್ರಗತಿಯ ಮಟ್ಟದಿಂದ ಸಮುದಾಯದ ಪ್ರಗತಿಯನ್ನು ಅಳೆಯುತ್ತಾರೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. ಮಹಿಳೆಯರು ಎಲ್ಲಿದ್ದಾರೆ ಕೆಜಿಎಫ್?

ಕೆಜಿಎಫ್ 2 ರ ರಾಕಿ ತನ್ನ ಪ್ರೀತಿ-ಆಸಕ್ತಿ ರೀನಾಳನ್ನು ಅಪಹರಿಸುತ್ತಾನೆ. ಅವನು ಅವಳನ್ನು ‘ಮನರಂಜನೆ’ ಎಂದು ಕರೆಯುತ್ತಾನೆ ಮತ್ತು ಅವಳನ್ನು ನೋಡುವ ಬಯಕೆಯನ್ನು ಅವಳ ಬಟ್ಟೆಗಳನ್ನು ಪಡೆಯುತ್ತಾನೆ. ನಾಯಕಿ ಅಂತಿಮವಾಗಿ ಅವನೊಂದಿಗೆ ಪ್ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಬೀಳುತ್ತಾಳೆ ಏಕೆಂದರೆ… ಆಕೆಗೆ ಬೇರೆ ಆಯ್ಕೆಯಿಲ್ಲ. ಕೆಜಿಎಫ್ ಫ್ರಾಂಚೈಸಿಯ ತಿರುಳು ತನ್ನ ಮಗನಿಗೆ ತಾಯಿಯ ಕನಸು. ಭಾರತೀಯ ಚಿತ್ರರಂಗದಲ್ಲಿ ಇದಕ್ಕಿಂತ ದೊಡ್ಡ ಕ್ಲೀಷೆ ಇದೆಯೇ? ಕೆಜಿಎಫ್‌ನಲ್ಲಿ ನೋಡುತ್ತಿರುವಂತೆ ತಾಯಿ ನಾಯಕನಿಗೆ ಹೈಪ್ ಮೆಷಿನ್‌ನಂತೆ ನಟಿಸುತ್ತಾರೆ ಎಂಬ ಕಾರಣಕ್ಕಾಗಿ ಇದನ್ನು ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಮಗು ಜಗತ್ತನ್ನು ಆಳುತ್ತದೆ ಎಂದು ಘೋಷಿಸಲು ಮತ್ತು ಯಾವುದೇ ನಿಯಮವು ಅವನಿಗೆ ಅನ್ವಯಿಸುವುದಿಲ್ಲ ಎಂಬ ಈ ಆದರ್ಶ ಫ್ಯಾಂಟಸಿಯನ್ನು ಮುಂದುವರಿಸಲು ಅವಳು ಅಗತ್ಯವಿದೆ.

ಈ ವಿಷಯಗಳನ್ನು ಸೂಚಿಸಿ, ಮತ್ತು ಉತ್ಸಾಹಭರಿತ ಅಭಿಮಾನಿಗಳು ಸಾಮಾಜಿಕ ಮಾಧ್ಯಮದಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮ ಮೇಲೆ ಕಸ್ ಪದಗಳನ್ನು ಎಸೆಯುತ್ತಾರೆ. ಇದು ಹೊಸದೇನಲ್ಲ, ಆದರೆ ಹೊಸದೇನೆಂದರೆ ‘ಮಹಿಳೆಯರಿಗೆ ಈ ಚಿತ್ರಗಳ ವಿಮರ್ಶೆಗೆ ಅವಕಾಶ ನೀಡಬಾರದು’ ಎಂದು ಕೆಲವರು ಹೇಳುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಬಹುಕಾಲದಿಂದ ಸಿನಿಮಾ ಪುರುಷ ಪ್ರಧಾನ ಜಾಗವಾಗಿದೆ. ಅದರಲ್ಲಿ ಮಹಿಳೆಯರು ಪಾತ್ರ-ಹತ್ಯೆಗೆ ಒಳಗಾಗಿದ್ದರು ಮತ್ತು ಮಹಿಳೆಯರು, ವೀಕ್ಷಕರೂ ಸಹ ಚಿತ್ರಮಂದಿರಗಳಿಗೆ ಏಕಾಂಗಿಯಾಗಿ ಹೋಗಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗಲಿಲ್ಲ. ನಾವು ಅಂತಿಮವಾಗಿ ಮಹಿಳೆಯರು ತೆರೆಯ ಮೇಲೆ ಮತ್ತು ಆಫ್-ಸ್ಕ್ರೀನ್ ಎದುರಿಸುತ್ತಿರುವ ಪಕ್ಷಪಾತದ ಬಗ್ಗೆ ಮಾತನಾಡುವ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಇದ್ದೇವೆ. ಫಲಿತಾಂಶದ ‘ಟೀಕೆ’ ಕೇವಲ ಜನರನ್ನು ಒಳಗೊಳ್ಳದಂತೆ ಜಾಗವನ್ನು ಇರಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತಿದೆ.

ಸೃಷ್ಟಿಕರ್ತರಿಂದ ಸಾಮಾಜಿಕ ಜವಾಬ್ದಾರಿಯನ್ನು ಕೇಳಲಾಗುತ್ತದೆ. ದೊಡ್ಡ-ಬಜೆಟ್ ಬಿಡುಗಡೆಗಳು ತಮ್ಮ ರಾಜಕೀಯ ದೋಷಗಳಿಗಾಗಿ ಟೀಕೆಗೊಳಗಾಗುತ್ತಿವೆ. ಆದರೆ ಮಹಿಳಾ ಪಾತ್ರಗಳೊಂದಿಗೆ, ನಾವು ಸಮಯಕ್ಕೆ ಹಿಂತಿರುಗುವುದನ್ನು ಆನಂದಿಸುತ್ತೇವೆ. ವಾಣಿಜ್ಯ ಯಶಸ್ಸಿನ ಬಲಿಪೀಠದಲ್ಲಿ ಮಹಿಳೆಯರನ್ನು ಏಕೆ ತ್ಯಾಗ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ? ನಾವು ಅನ್ಯಾಯದ ಇತರ ಸ್ವರೂಪಗಳನ್ನು ಪ್ರಶ್ನಿಸಿದರೂ ಸಹ ಪಿತೃಪ್ರಧಾನ, ಸ್ತ್ರೀದ್ವೇಷದ ಚಲನಚಿತ್ರಗಳನ್ನು ಏಕೆ ಸಾಮಾನ್ಯಗೊಳಿಸಲಾಗಿದೆ? ಒಂದು ಸಾಲನ್ನು ಪ್ಯಾರಾಫ್ರೇಸ್ ಮಾಡಲು ಕೆಜಿಎಫ್, ನಮ್ಮ ಚಿತ್ರರಂಗ ಹೇಳುತ್ತಿರುವ ಹಾಗೆ, “ಪಿತೃಪ್ರಭುತ್ವ, ಪಿತೃಪ್ರಭುತ್ವ, ಪಿತೃಪ್ರಭುತ್ವ … ನನಗೆ ಇದು ಇಷ್ಟವಿಲ್ಲ. ನಾನು ತಪ್ಪಿಸುತ್ತೇನೆ. ಆದರೆ ಪಿತೃಪ್ರಭುತ್ವ ನನ್ನನ್ನು ಇಷ್ಟಪಡುತ್ತದೆ. ನಾನು ತಪ್ಪಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ. ”

Source link

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here