ಭಾರತೀಯ ಆಡಳಿತ ಸೇವಾ ಅಧಿಕಾರಿ (IAS ಅಧಿಕಾರಿ) ಆಗುವುದು ಹೇಗೆ

0
How to become an Indian Administrative Service Officer IAS Officer Kannada articles

ಈ ಭಾರತೀಯ ಆಡಳಿತ ಸೇವಾ ಅಧಿಕಾರಿ (IAS ಅಧಿಕಾರಿ) ಆಗುವುದು ಹೇಗೆ

How to become an Indian Administrative Service Officer IAS Officer Kannada articles

ಭಾರತ ಬಹಳ ದೊಡ್ಡ ದೇಶ. ಈ ದೇಶದ ಆಡಳಿತವನ್ನು ನಡೆಸಲು ಪ್ರತಿ ವರ್ಷ ಅನೇಕ ಜನರು ಆಡಳಿತಾತ್ಮಕ ಸೇವೆಗಳಿಗೆ ಆಯ್ಕೆಯಾಗುತ್ತಾರೆ. ಅವರು ಭಾರತೀಯ ಆಡಳಿತ ಸೇವೆಯ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಕೊಡುಗೆ ನೀಡುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಆಡಳಿತಾತ್ಮಕ ಸೇವೆಗಳಲ್ಲಿ ತಮ್ಮ ವೃತ್ತಿಜೀವನವನ್ನು ಮಾಡುತ್ತಾರೆ ಎಂಬುದು ಅನೇಕ ಜನರ ಕನಸು. ವಾಸ್ತವವಾಗಿ, ಆಡಳಿತಾತ್ಮಕ ಸೇವೆಗಳಲ್ಲಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡುವ ಜನರಿಗೆ ಸರ್ಕಾರವು ಅನೇಕ ಸೌಲಭ್ಯಗಳನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ. ಇಲ್ಲಿ ಐಎಎಸ್ ಆಗುವ ವಿವರಣೆಯು ಆಡಳಿತಾತ್ಮಕ ಸೇವೆಗಳಲ್ಲಿ ಬಹಳ ಮುಖ್ಯವಾದ ಹುದ್ದೆಯಾಗಿದೆ.IAS ಪರೀಕ್ಷೆ

ಐಎಎಸ್ ಪರೀಕ್ಷೆಯನ್ನು ಯೂನಿಯನ್ ಪಬ್ಲಿಕ್ ಸರ್ವೀಸ್ ಕಮಿಷನ್ ನಡೆಸುತ್ತದೆ. ಇದನ್ನು ಇಂಗ್ಲಿಷ್‌ನಲ್ಲಿ ಯೂನಿಯನ್ ಪಬ್ಲಿಕ್ ಸರ್ವಿಸ್ ಕಮಿಷನ್ (UPSC) ಎಂದೂ ಕರೆಯುತ್ತಾರೆ. UPSC ಒಂದು ಸಾಂವಿಧಾನಿಕ ಸಂಸ್ಥೆಯಾಗಿದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ನೆನಪಿನಲ್ಲಿಡಿ, ಇದನ್ನು 315 ರಿಂದ 323 ನೇ ವಿಧಿಗಳಲ್ಲಿ ವಿವರಿಸಲಾಗಿದೆ. ಐಎಎಸ್ ಹುದ್ದೆಯೂ ಸಾಂವಿಧಾನಿಕ ಹುದ್ದೆ. ಪರೀಕ್ಷೆಗಳ ಕ್ಯಾಲೆಂಡರ್ ಅನ್ನು ಯೂನಿಯನ್ ಪಬ್ಲಿಕ್ ಸರ್ವಿಸ್ ಕಮಿಷನ್ ಒಂದು ವರ್ಷ ಮುಂಚಿತವಾಗಿ ಸಿದ್ಧಪಡಿಸುತ್ತದೆ, ಇದರಲ್ಲಿ ವಿವಿಧ ಪರೀಕ್ಷೆಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಮಾಹಿತಿ, ಪರೀಕ್ಷೆಗೆ ಅರ್ಜಿ ಮತ್ತು ಪರೀಕ್ಷೆಯ ದಿನಾಂಕವನ್ನು ನೀಡಲಾಗುತ್ತದೆ. ಆಡಳಿತಾತ್ಮಕ ಸೇವೆಗಳ ಪರೀಕ್ಷೆಯನ್ನು ಎರಡು ಬಾರಿ ಪೂರ್ಣಗೊಳಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಮೊದಲು ಅರ್ಜಿದಾರರು ಅದರ ಪ್ರಿಲಿಮ್ಸ್ ಅನ್ನು ತೆರವುಗೊಳಿಸಬೇಕು ಮತ್ತು ನಂತರ IAS ಮುಖ್ಯ ಪರೀಕ್ಷೆಗಳನ್ನು ತೆರವುಗೊಳಿಸಬೇಕು.

IAS ಪರೀಕ್ಷೆಯ ಅರ್ಹತೆ

ಐಎಎಸ್ ಪರೀಕ್ಷೆಯ ಅಗತ್ಯ ವಿದ್ಯಾರ್ಹತೆಗಳನ್ನು ವಿವರಿಸಲಾಗಿದೆ.

 • IAS ಪರೀಕ್ಷೆಯಲ್ಲಿ ಕಾಣಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು, ಅರ್ಜಿದಾರರು ಮೊದಲು ಭಾರತದ ಪ್ರಜೆಯಾಗಿರಬೇಕು.
 • IAS ಪರೀಕ್ಷೆಯಲ್ಲಿ ಕಾಣಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು, ಸಾಮಾನ್ಯ ವರ್ಗದ ಜನರ ವಯಸ್ಸು 21 ರಿಂದ 32 ವರ್ಷಗಳ ನಡುವೆ ಇರಬೇಕು.
 • ಈ ಪರೀಕ್ಷೆಯಲ್ಲಿ, ಈ ವಯೋಮಿತಿ OBC ಅಂದರೆ ಇತರೆ ಹಿಂದುಳಿದ ವರ್ಗಗಳಿಗೆ 21 ವರ್ಷ 35 ವರ್ಷಗಳು.
 • ಈ ವಯೋಮಿತಿಯು ಈ ಪರೀಕ್ಷೆಯ SC/ST ಗಾಗಿ ಗರಿಷ್ಠ 37 ವರ್ಷಗಳವರೆಗೆ ಹೆಚ್ಚಾಗುತ್ತದೆ.

ನಾನು ಎಷ್ಟು ಬಾರಿ IAS ಪರೀಕ್ಷೆಯನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಬಹುದು

ಐಎಎಸ್ ಪರೀಕ್ಷೆಯಲ್ಲಿ ಗರಿಷ್ಠ ಬಾರಿ ಹಾಜರಾಗಲು ಮಿತಿ ಇದೆ.

 • ಯಾವುದೇ ಸಾಮಾನ್ಯ ವರ್ಗದ ಜನರು ಈ ಪರೀಕ್ಷೆಯನ್ನು ಗರಿಷ್ಠ 6 ಬಾರಿ ನೀಡಬಹುದು.
 • ಅಭ್ಯರ್ಥಿಯು ಒಬಿಸಿ ವರ್ಗಕ್ಕೆ ಸೇರಿದವರಾಗಿದ್ದರೆ, ಅಭ್ಯರ್ಥಿಯು ಗರಿಷ್ಠ 9 ಬಾರಿ ಹಾಜರಾಗಬಹುದು.
 • ಅಭ್ಯರ್ಥಿಯು ಎಸ್‌ಸಿ ಮತ್ತು ಎಸ್‌ಟಿ ವರ್ಗಕ್ಕೆ ಸೇರಿದವರಾಗಿದ್ದರೆ, ಆ ವರ್ಷವು ಅವರ ಗರಿಷ್ಠ ವಯಸ್ಸಿನವರೆಗೆ ಅಂದರೆ 37 ವರ್ಷಗಳವರೆಗೆ ಪರೀಕ್ಷೆಯಲ್ಲಿ ಕುಳಿತುಕೊಳ್ಳಬಹುದು.
 • ಪ್ರಿಲಿಮ್ಸ್ ಪರೀಕ್ಷೆಯಲ್ಲಿ ಕಾಣಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ಮೂಲಕ ಈ ಪ್ರಯತ್ನವನ್ನು ಲೆಕ್ಕಹಾಕಲಾಗುತ್ತದೆ.IAS ಪರೀಕ್ಷೆಯ ಮೊದಲ ಹಂತ (ಪ್ರಿಲಿಮ್ಸ್)

ಪರೀಕ್ಷೆಯ ಮೊದಲ ಹಂತವನ್ನು ಪ್ರಿಲಿಮ್ಸ್ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ. ಪ್ರಿಲಿಮ್ಸ್‌ನಲ್ಲಿ ಎರಡು ಪೇಪರ್‌ಗಳಿದ್ದು, ಪರೀಕ್ಷೆಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಭರ್ತಿ ಮಾಡಬೇಕು. ಇದರ ಮೊದಲ ಪೇಪರ್ ಜನರಲ್ ಸ್ಟಡೀಸ್ ಮತ್ತು ಎರಡನೇ ಪೇಪರ್ C-SAT (C-SAT). ಈ ಎರಡೂ ಪತ್ರಿಕೆಗಳು ತಲಾ ಎರಡು ಗಂಟೆಗಳು ಮತ್ತು ಎರಡರಲ್ಲೂ ಒಟ್ಟು 200 ಇರುತ್ತದೆ.

ಸಾಮಾನ್ಯ ಅಧ್ಯಯನ: ಈ ಪತ್ರಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಗರಿಷ್ಠ 100 ಪ್ರಶ್ನೆಗಳನ್ನು ನೀಡಲಾಗಿದೆ. ಇದು ಇತಿಹಾಸ, ಭೂಗೋಳ, ವಿಜ್ಞಾನ, ರಾಜಕೀಯ ಇತ್ಯಾದಿಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿದೆ.

C-SAT: ಈ ಪತ್ರಿಕೆಯು ಗರಿಷ್ಠ 80 ಪ್ರಶ್ನೆಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿದೆ. ಇದರಲ್ಲಿ, ಎಸ್‌ಎಸ್‌ಸಿ ಅಥವಾ ಬ್ಯಾಂಕಿಂಗ್ ಮಟ್ಟದಿಂದ ಪ್ರಶ್ನೆಗಳನ್ನು ಕೇಳಲಾಗುತ್ತದೆ. ಇದು ಸಮಗ್ರ, ತಾರ್ಕಿಕ, ಮೂಲ ಸಂಖ್ಯಾಶಾಸ್ತ್ರ ಇತ್ಯಾದಿ ವಿಷಯಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿದೆ.

IAS ಪರೀಕ್ಷೆಯ ಎರಡನೇ ಹಂತ (ಮುಖ್ಯ ಪರೀಕ್ಷೆ)

ಪೂರ್ವಭಾವಿ ಪರೀಕ್ಷೆಗಳನ್ನು ಪೂರ್ಣಗೊಳಿಸಿದ ನಂತರ, ಅಭ್ಯರ್ಥಿಯು ಮುಖ್ಯ ಪರೀಕ್ಷೆಗಳಲ್ಲಿ ತೇರ್ಗಡೆಯಾಗಬೇಕು. ಈ ಪರೀಕ್ಷೆಯು ತುಂಬಾ ಕಷ್ಟಕರವಾಗಿದೆ, ಈ ಪರೀಕ್ಷೆಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ವಿಷಯಗಳನ್ನು ಇಲ್ಲಿ ವಿವರಿಸಲಾಗಿದೆ.

 • ಮೇನ್ಸ್ ಪರೀಕ್ಷೆಯಲ್ಲಿ ಐದು ಮುಖ್ಯ ಪತ್ರಿಕೆಗಳಿದ್ದು, ಇವುಗಳಿಗೆ ಒಟ್ಟು ಅಂಕಗಳು 250, ಇದಕ್ಕಾಗಿ ಒಟ್ಟು 3 ಗಂಟೆಗಳ ಸಮಯವನ್ನು ನೀಡಲಾಗುತ್ತದೆ. ಈ ಪತ್ರಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಅಗತ್ಯವಿರುವ ವಿಷಯಗಳ ಪಟ್ಟಿಯನ್ನು ಕೆಳಗೆ ನೀಡಲಾಗಿದೆ.
 • ಸಾಮಾನ್ಯ ಪ್ರಬಂಧ: ಈ ಪತ್ರಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಅಭ್ಯರ್ಥಿಗಳು ರಾಜಕೀಯ, ತಂತ್ರಜ್ಞಾನ, ಸಮಾಜ ಇತ್ಯಾದಿಗಳಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಎರಡು ಪ್ರಬಂಧಗಳನ್ನು ಬರೆಯಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ.
 • 1. ಸಾಮಾನ್ಯ ಪತ್ರಿಕೆ : ಈ ಪತ್ರಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಭಾರತೀಯ ಇತಿಹಾಸ, ಭೂಗೋಳಶಾಸ್ತ್ರ, ಸಮಾಜಶಾಸ್ತ್ರ ಮತ್ತು ಸಂಸ್ಕೃತಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಪ್ರಶ್ನೆಗಳನ್ನು ಪರೀಕ್ಷಾರ್ಥಿಯಿಂದ ಕೇಳಲಾಗುತ್ತದೆ.
 • 2. ಸಾಮಾನ್ಯ ಪತ್ರಿಕೆ : ಈ ಪತ್ರಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಸಂವಿಧಾನ, ಆಡಳಿತ, ಸಾಮಾಜಿಕ ನ್ಯಾಯ, ರಾಜಕೀಯ ಮತ್ತು ಅಂತಾರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ವಿಷಯಗಳಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಪ್ರಶ್ನೆಗಳನ್ನು ಪರೀಕ್ಷಾರ್ಥಿಯಿಂದ ಕೇಳಲಾಗುತ್ತದೆ.
 • 3. ಸಾಮಾನ್ಯ ಪತ್ರಿಕೆ : ಈ ಪತ್ರಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಪರೀಕ್ಷಾರ್ಥಿಯು ತಂತ್ರಜ್ಞಾನ, ಅರ್ಥಶಾಸ್ತ್ರ, ಜೀವವೈವಿಧ್ಯ, ವಿಪತ್ತು ನಿರ್ವಹಣೆ ಇತ್ಯಾದಿಗಳಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಪ್ರಶ್ನೆಗಳನ್ನು ಪರಿಹರಿಸಬೇಕು.
 • 4 ಸಾಮಾನ್ಯ ಪತ್ರಿಕೆ : ಈ ಪತ್ರಿಕೆಯನ್ನು ಎಥಿಕ್ಸ್ ಪೇಪರ್ ಎಂದೂ ಕರೆಯುತ್ತಾರೆ. ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಅಂತಹ ಪ್ರಶ್ನೆಗಳನ್ನು ಈ ಪತ್ರಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಕೇಳಲಾಗುತ್ತದೆ ಇದರಿಂದ ಯಾವುದೇ ವಿಷಯದ ಬಗ್ಗೆ ಪರೀಕ್ಷಾರ್ಥಿಯ ವೈಯಕ್ತಿಕ ದೃಷ್ಟಿಕೋನ ಏನು ಎಂದು ತಿಳಿಯಬಹುದು.
 • ಇದಲ್ಲದೆ, ಅಭ್ಯರ್ಥಿಯು ಹೆಚ್ಚುವರಿ ವಿಷಯವನ್ನು ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ. ಇದರ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಒಟ್ಟು 2 ಪತ್ರಿಕೆಗಳಿದ್ದು, ಪ್ರತಿ ಪತ್ರಿಕೆಯು 250 ಅಂಕಗಳಾಗಿರುತ್ತದೆ. ಅಭ್ಯರ್ಥಿಯು ಒಟ್ಟು 26 ರಲ್ಲಿ ಒಂದು ಹೆಚ್ಚುವರಿ ವಿಷಯವನ್ನು ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ. ಈ ವಿಷಯವನ್ನು ಪರೀಕ್ಷಕರು ಅವರ ಆಸಕ್ತಿಗೆ ಅನುಗುಣವಾಗಿ ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ.
 • ಪರೀಕ್ಷೆ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವವರು ಇಂಗ್ಲಿಷ್ ಮತ್ತು ಅವನ / ಅವಳ ಎರಡನೇ ಭಾಷೆಯ ಪರೀಕ್ಷೆಯಲ್ಲಿ ಉತ್ತೀರ್ಣರಾಗಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ. ಈ ಎರಡೂ ಪರೀಕ್ಷೆಗಳು 300 ಅಂಕಗಳಾಗಿದ್ದು, ಉತ್ತೀರ್ಣರಾಗಲು ಎರಡೂ ಪತ್ರಿಕೆಗಳಲ್ಲಿ ಒಟ್ಟು 100 – 100 ಅಂಕಗಳನ್ನು ಗಳಿಸಬೇಕು ಎಂಬುದನ್ನು ನೆನಪಿನಲ್ಲಿಡಿ. ಈ ಪರೀಕ್ಷೆಗಳಲ್ಲಿ ಪಡೆದ ಅಂಕಗಳನ್ನು ಮುಖ್ಯ ಫಲಿತಾಂಶಕ್ಕೆ ಸೇರಿಸಲಾಗಿಲ್ಲ.ಐಎಎಸ್ ಪರೀಕ್ಷೆಯ ಮೂರನೇ ಹಂತ

ಈ ಐಎಎಸ್ ಮುಖ್ಯ ಪರೀಕ್ಷೆಯಲ್ಲಿ ತೇರ್ಗಡೆಯಾದ ನಂತರ, ಅಭ್ಯರ್ಥಿಯು ವ್ಯಕ್ತಿತ್ವ ಪರೀಕ್ಷೆಯ ಮೂಲಕ ಹೋಗಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ. ಈ ಪರೀಕ್ಷೆಯು ಒಟ್ಟು 275 ಅಂಕಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಇದನ್ನು ಸೇರಿಸಿದಾಗ, ಒಟ್ಟು IAS ಪರೀಕ್ಷೆಯ ಸಂಖ್ಯೆ 2025 ಆಗುತ್ತದೆ. ಅದರಲ್ಲಿ ಪಡೆದ ಅಂಕಗಳಿಂದ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳ ಶ್ರೇಣಿಯನ್ನು ನಿರ್ಧರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಈ ರೀತಿಯಾಗಿ, ವಿವಿಧ ಹಂತಗಳಲ್ಲಿ ಪಡೆದ ಅಂಕಗಳ ಪ್ರಕಾರ, ಜನರು ಭಾರತ ಸರ್ಕಾರದ ಆಡಳಿತ ಸೇವೆಯ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ವಿವಿಧ ಕೇಡರ್‌ಗಳ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಉದ್ಯೋಗಗಳನ್ನು ಪಡೆಯುತ್ತಾರೆ.

ಐಎಎಸ್ ಪರೀಕ್ಷೆಗೆ ಹೇಗೆ ತಯಾರಿ ನಡೆಸಬೇಕು

ಈ ಐಎಎಸ್ ಆಡಳಿತಾತ್ಮಕ ಸೇವೆಗಳಲ್ಲಿ ಅತ್ಯುನ್ನತ ಹುದ್ದೆಯಾಗಿದೆ. ಈ ಪೋಸ್ಟ್‌ಗೆ ತಯಾರಿ ಎಂದರೆ ಇತರ ಎಲ್ಲಾ ಪೋಸ್ಟ್‌ಗಳಿಗೆ ತಯಾರಿ. ಈ ಪರೀಕ್ಷೆಯ ತಯಾರಿಗಾಗಿ ದೊಡ್ಡ ನಗರಗಳಲ್ಲಿ ಅನೇಕ ಕೋಚಿಂಗ್ ಸಂಸ್ಥೆಗಳಿವೆ. ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳು ಉತ್ತಮ ಕೇಂದ್ರಕ್ಕೆ ಲಗತ್ತಿಸಬೇಕು. ಈ ಪರೀಕ್ಷೆಯ ತಯಾರಿಯಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮ ಪ್ರಯತ್ನವು ಅತ್ಯಂತ ಮುಖ್ಯವಾದ ವಿಷಯವಾಗಿದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ ನಿಯಮಿತವಾಗಿ ಅಧ್ಯಯನ ಮಾಡುವುದು ಬಹಳ ಮುಖ್ಯ. ಬ್ಯಾಂಕ್ ಪರೀಕ್ಷೆಗಳಿಗೆ ಹೇಗೆ ತಯಾರಿ ನಡೆಸುವುದು ಎಂಬುದನ್ನು ಇಲ್ಲಿ ಓದಿ.

ಇದಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಕೆಲವು ವಿಶೇಷ ವಿಷಯಗಳನ್ನು ಕೆಳಗೆ ನೀಡಲಾಗಿದೆ.

 • ಪರೀಕ್ಷೆಯಲ್ಲಿ ಯಶಸ್ವಿಯಾಗಲು, ನಿರಂತರವಾಗಿ ಪ್ರಸ್ತುತ ವ್ಯವಹಾರಗಳೊಂದಿಗೆ ಸಂಪರ್ಕದಲ್ಲಿರಿ. ಈ ಪರೀಕ್ಷೆಯ ಪೇಪರ್‌ಗಳು ತಕ್ಷಣದ ಸಮಸ್ಯೆಗಳಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಅನೇಕ ಪ್ರಶ್ನೆಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತವೆ.
 • ಆಡಳಿತಾತ್ಮಕ ಸೇವೆಗಳಿಗಾಗಿ, ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಯು ತನ್ನ ಎಲ್ಲಾ ವಿಷಯಗಳನ್ನು ನಿಯಮಿತವಾಗಿ ಅಧ್ಯಯನ ಮಾಡಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ.
 • ದಿನಪತ್ರಿಕೆ ಓದುವುದು ತುಂಬಾ ಪರಿಣಾಮಕಾರಿ ಎಂದು ಸಾಬೀತುಪಡಿಸಬಹುದು. ಆದ್ದರಿಂದ, ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಯು ಪ್ರತಿದಿನ ನಿಯಮಿತವಾಗಿ ಪತ್ರಿಕೆ ಓದಬೇಕು.
 • ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳಿಗೆ ಈ ಪರೀಕ್ಷೆಯಲ್ಲಿ ಪಠ್ಯಕ್ರಮವು ಬಹಳಷ್ಟು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಈ ಕಾರಣದಿಂದಾಗಿ, ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳು ಪಠ್ಯಕ್ರಮವನ್ನು ಯಾವಾಗಲೂ ತಮ್ಮೊಂದಿಗೆ ಇಟ್ಟುಕೊಳ್ಳುವುದು ಮತ್ತು ಅದನ್ನು ಅನುಸರಿಸುವುದು ಕಡ್ಡಾಯವಾಗಿದೆ.
 • ಇದರಲ್ಲಿ ವಿಶ್ವ ಇತಿಹಾಸ ಮತ್ತು ಭೂಗೋಳದಂತಹ ಸ್ಥಿರವಾದ ಕೆಲವು ಪೇಪರ್‌ಗಳಿವೆ. ಆದ್ದರಿಂದ, ಈ ವಿಷಯಗಳಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚು ಅಂಕಗಳನ್ನು ಗಳಿಸಲು ಈ ಪತ್ರಿಕೆಗಳ ತಯಾರಿಯನ್ನು ತೀವ್ರವಾಗಿ ಮಾಡಬೇಕು. ಗೇಟ್ ಪರೀಕ್ಷೆಗೆ ಹೇಗೆ ತಯಾರಿ ನಡೆಸಬೇಕು ಎಂಬುದನ್ನು ಇಲ್ಲಿ ಓದಿ.
 • ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳು ಹಳೆಯ ಐಎಎಸ್ ಪ್ರಶ್ನೆ ಪತ್ರಿಕೆಗಳನ್ನು ಬಿಡಿಸುವ ಮೂಲಕ ನಿಯಮಿತವಾಗಿ ಅಭ್ಯಾಸ ಮಾಡಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ.IAS ಅಧಿಕಾರಿಯ ಜವಾಬ್ದಾರಿಗಳು

ಈ ಹುದ್ದೆಯು ಭಾರತೀಯ ಆಡಳಿತ ಸೇವೆಯಲ್ಲಿ ಬಹಳ ಮುಖ್ಯವಾದ ಹುದ್ದೆಯಾಗಿದೆ. ಈ ಸ್ಥಾನದಲ್ಲಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡುವಾಗ, ನಮ್ಮ ಸಮಾಜಕ್ಕಾಗಿ ಬಹಳಷ್ಟು ಮಾಡಬಹುದು. ಐಎಎಸ್ ಅಧಿಕಾರಿಯು ಎಸ್‌ಡಿಒ ಹುದ್ದೆಯಿಂದ ಕ್ಯಾಬಿನೆಟ್ ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿ ಹುದ್ದೆಯವರೆಗೆ ಕೆಲಸ ಮಾಡಬಹುದು, ಸರ್ಕಾರವು ಐಎಎಸ್ ಅಧಿಕಾರಿಯನ್ನು ಅಗತ್ಯಕ್ಕೆ ಅನುಗುಣವಾಗಿ ವಿವಿಧ ಹುದ್ದೆಗಳಿಗೆ ನೇಮಿಸುತ್ತದೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಎಲ್ಲಾ ಪೋಸ್ಟ್‌ಗಳು ಬಹಳ ಮುಖ್ಯವಾದ ಪೋಸ್ಟ್‌ಗಳಾಗಿವೆ. ಆದ್ದರಿಂದ, ಯಾವುದೇ ಐಎಎಸ್ ಅಧಿಕಾರಿ ತಮ್ಮ ಕೆಲಸವನ್ನು ಸಂಪೂರ್ಣ ಶ್ರದ್ಧೆ ಮತ್ತು ಜವಾಬ್ದಾರಿಯಿಂದ ಮಾಡಬೇಕು. ಈ ಹುದ್ದೆಗಳಲ್ಲಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡುವ ಯಾವುದೇ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಹುದ್ದೆಗೆ ಅನುಗುಣವಾಗಿ ಸಂಬಳ ಪಡೆಯುತ್ತಾರೆ.

ಐಎಎಸ್ ಅಧಿಕಾರಿ ವೇತನ

ಐಎಎಸ್ ಅಧಿಕಾರಿಯ ಸ್ಥಾನಮಾನದ ಮುಂದೆ ಅವರ ಸಂಬಳಕ್ಕೆ ವಿಶೇಷ ಮಹತ್ವವಿಲ್ಲ. ಈ ಹುದ್ದೆಯಲ್ಲಿ ಕುಳಿತವರ ಆದ್ಯ ಕರ್ತವ್ಯ ದೇಶ ಸೇವೆ. ಆದರೆ, ಬದುಕಲು ಹಣವೂ ಬೇಕು. ಆದ್ದರಿಂದ, ಐಎಎಸ್ ಹುದ್ದೆಯಲ್ಲಿರುವ ಅಧಿಕಾರಿಗಳ ವೇತನವನ್ನು ಸಹ ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳುವುದು ಅವಶ್ಯಕ. ಇಲ್ಲಿ ಆಡಳಿತಾತ್ಮಕ ಹುದ್ದೆಗಳೊಂದಿಗೆ ಐಎಎಸ್ ವೇತನ ವಿವರಗಳನ್ನು ನೀಡಲಾಗುತ್ತಿದೆ.

 • ಐಎಎಸ್‌ನ ಜೂನಿಯರ್ ಸ್ಕೇಲ್‌ನಲ್ಲಿ ಎಸ್‌ಡಿಎಂ, ಎಸ್‌ಡಿಒ, ಸಬ್-ಕಲೆಕ್ಟರ್ ಹುದ್ದೆಗಳಿವೆ. ಈ ಅಧಿಕಾರಾವಧಿಯು 4 ವರ್ಷಗಳು. ಈ ಪೋಸ್ಟ್‌ನಲ್ಲಿ, ಅವರ ವೇತನ ಶ್ರೇಣಿ 15,600 ರಿಂದ 39,100 ರೂ. ಇದಲ್ಲದೇ ಅಧಿಕಾರಿಗೆ ಗ್ರೇಡ್ ಪೇ ಆಗಿ 16,500 ರೂ. ಈ ರೀತಿ ಎಲ್ಲಾ ಸಂಬಳವನ್ನು ಒಟ್ಟಿಗೆ ತೆಗೆದುಕೊಂಡರೆ, ಒಬ್ಬ ಐಎಎಸ್ ಅಧಿಕಾರಿ ತಿಂಗಳಿಗೆ 75,000 ರಿಂದ 1,00,000 ರೂ.
 • ಇದರ ನಂತರ, ಐಎಎಸ್‌ನ ಹಿರಿಯ ಶ್ರೇಣಿಯಲ್ಲಿ, ಜಿಲ್ಲಾ ಮ್ಯಾಜಿಸ್ಟ್ರೇಟ್, ಕಲೆಕ್ಟರ್ ಅಥವಾ ಸರ್ಕಾರಿ ಸಚಿವಾಲಯದಲ್ಲಿ ಜಂಟಿ ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿ ಹುದ್ದೆಯನ್ನು ಪಡೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ. ಈ ಹುದ್ದೆಗಳಲ್ಲಿ ಐಎಎಸ್ ಅಧಿಕಾರಿಯ ಒಟ್ಟು ಅಧಿಕಾರಾವಧಿ ಸುಮಾರು 5 ವರ್ಷಗಳು. ಈ ಹುದ್ದೆಗಳಿಗೆ ಮೂಲ ವೇತನ ಶ್ರೇಣಿ 15,600 ರೂ.ನಿಂದ 39,100 ರೂ. ಈ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಅವರು ಗ್ರೇಡ್ ಪೇ ಆಗಿ 20,000 ರೂ. ಈ ಮೂಲಕ ಈ ಹುದ್ದೆಗಳನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸುವ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ತಿಂಗಳಿಗೆ 80,000 ರೂ.ನಿಂದ 1,20,000 ರೂ.
 • ಐಎಎಸ್ ಅಧಿಕಾರಿಯ ಮೂರನೇ ಹುದ್ದೆಯೆಂದರೆ ಜಂಟಿ ಆಡಳಿತ ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿ. ಈ ಹುದ್ದೆಯಲ್ಲಿರುವ ಅಧಿಕಾರಿಗಳ ಕೆಲಸಗಳು ವಿವಿಧ ಸರ್ಕಾರಿ ಇಲಾಖೆಗಳಲ್ಲಿ ವಿಶೇಷ ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿಗಳಾಗಿರುತ್ತವೆ. ಈ ಕೆಲಸ ಮಾಡುವಾಗ, ಅವರ ಸೇವಾವಧಿ 9 ವರ್ಷಗಳು. ಈ ಹುದ್ದೆಯಲ್ಲಿ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಪಡೆದ ಮಾಪಕ 15,600 ರೂ.ನಿಂದ 39,100 ರೂ. ಈ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಅವರ ಗ್ರೇಡ್ ಪೇ ಸುಮಾರು 23,000 ರೂ. ಹೀಗಾಗಿ, ವಿಶೇಷ ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿಯಾಗಿ ಐಎಎಸ್ ಅಧಿಕಾರಿಯ ವೇತನವು 1,20,000 ರೂ.ನಿಂದ 1,50,000 ರೂ.ವರೆಗೆ ಬದಲಾಗುತ್ತದೆ. • ಐಎಎಸ್‌ನ ನಾಲ್ಕನೇ ಹುದ್ದೆಯು ಸಚಿವಾಲಯದಲ್ಲಿ ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿಯಾಗಿರಬಹುದು.

ಅವರ 12 ರಿಂದ 15 ವರ್ಷಗಳ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ, ಅವರ ವೇತನ ಶ್ರೇಣಿಯು 37,400 ರಿಂದ 67,000 ರವರೆಗೆ ಬದಲಾಗುತ್ತದೆ. ಈ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಅವರು ಗ್ರೇಡ್ ಪೇ ಆಗಿ ಒಟ್ಟು 26,000 ರೂ. ಈ ರೀತಿಯಾಗಿ, ಈ ಹುದ್ದೆಯಲ್ಲಿ ಐಎಎಸ್ ಅಧಿಕಾರಿಯ ಒಟ್ಟು ವೇತನ ಶ್ರೇಣಿ 1,50,000 ರೂ.ನಿಂದ 1,75,000 ರೂ.

 • ಇದರ ನಂತರ, ಅಧಿಕಾರಿಯು ಕೆಲವು ಪ್ರಮುಖ ಸರ್ಕಾರಿ ಇಲಾಖೆಯಲ್ಲಿ ಪ್ರಧಾನ ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿ ಹುದ್ದೆಯನ್ನು ಪಡೆಯುತ್ತಾನೆ. ಈ ಹುದ್ದೆಯಲ್ಲಿರುವ ಐಎಎಸ್ ಅಧಿಕಾರಿಯ ವೇತನ ಶ್ರೇಣಿ 37,400 ರಿಂದ 67,000 ರೂ. ಈ ವೇಳೆ ಅವರಿಗೆ ಗ್ರೇಡ್ ಪೇ ಆಗಿ 30000 ರೂ. ಈ ರೀತಿಯಾಗಿ, ಈ ಹುದ್ದೆಯಲ್ಲಿರುವ ಐಎಎಸ್ ಅಧಿಕಾರಿಯ ಒಟ್ಟು ವೇತನವು 1,50,000 ರಿಂದ 2,00,000 ರೂ.
 • ಈ ಐಎಎಸ್ ಅಧಿಕಾರಿಯೊಬ್ಬರು ‘ರಾಜ್ಯ ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿ’ಯಾಗಿಯೂ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತಾರೆ. ಈ ಹುದ್ದೆಯಲ್ಲಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತಿರುವ ಐಎಎಸ್ ಅಧಿಕಾರಿಯ ವೇತನ ಶ್ರೇಣಿ 37,400 ರೂ.ನಿಂದ ಸುಮಾರು 67,000 ರೂ. ಈ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಅವರು ಗ್ರೇಡ್ ಪೇ ಆಗಿ ಒಟ್ಟು 30,000 ರೂ. ಈ ರೀತಿಯಾಗಿ, ಈ ಹುದ್ದೆಯಲ್ಲಿರುವ ಐಎಎಸ್ ಅಧಿಕಾರಿಯ ವೇತನವು ರೂ 1,75,000 ರಿಂದ ರೂ 2,00,000 ವರೆಗೆ ಬದಲಾಗುತ್ತದೆ.
 • ಈ ಐಎಎಸ್ ಅಧಿಕಾರಿಯನ್ನು ಭಾರತ ಸರ್ಕಾರದ ವಿವಿಧ ಸಚಿವಾಲಯಗಳ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಕೇಂದ್ರ ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿಯಾಗಿ ಸರ್ಕಾರವು ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡಬಹುದು. ಈ ಹುದ್ದೆಯಲ್ಲಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತಿರುವ ಅಧಿಕಾರಿಗಳ ವೇತನ ಶ್ರೇಣಿ 37,400 ರೂ.ನಿಂದ 67,000 ರೂ. ಈ ಹುದ್ದೆಗೆ ಯಾವುದೇ ದರ್ಜೆಯ ವೇತನವನ್ನು ಪಡೆದಿಲ್ಲ. ಈ ಹುದ್ದೆಗೆ ಮಾಸಿಕ ವೇತನ 2,25,000 ರೂ.
 • ಐಎಎಸ್ ಅಧಿಕಾರಿಯೊಬ್ಬರು ಭಾರತದ ಕ್ಯಾಬಿನೆಟ್ ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿಯಾಗಿಯೂ ಸೇವೆ ಸಲ್ಲಿಸಬಹುದು. ಈ ಪೋಸ್ಟ್‌ನಲ್ಲಿ, ಅವರು 37,400 ರಿಂದ 67,000 ರೂಪಾಯಿಗಳ ವೇತನ ಶ್ರೇಣಿಯನ್ನು ಪಡೆಯುತ್ತಾರೆ. ಈ ಹುದ್ದೆಗೂ ಯಾವುದೇ ಗ್ರೇಡ್ ಪೇ ಇಲ್ಲ ಮತ್ತು ಮಾಸಿಕ ವೇತನ 2,50,000 ರೂ.
 • ಈ ಸಂಬಳವಲ್ಲದೆ, ಐಎಎಸ್ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ವಸತಿ, ಭದ್ರತಾ ಸಿಬ್ಬಂದಿ, ವಾಹನಗಳು, ಉನ್ನತ ಮಟ್ಟದ ಭದ್ರತೆ, ಅಧ್ಯಯನಕ್ಕಾಗಿ ವಿದೇಶಕ್ಕೆ ಹೋಗಲು ರಜೆ, ಸರ್ಕಾರದಿಂದ ಜೀವಮಾನದ ಪಿಂಚಣಿ ಮುಂತಾದ ಅನೇಕ ಸೌಲಭ್ಯಗಳನ್ನು ಪಡೆಯುತ್ತಾರೆ.ಆಡಳಿತ ಸೇವೆಯಲ್ಲಿನ ಒಟ್ಟು ಹುದ್ದೆಗಳು (IAS ಅಧಿಕಾರಿಗಳ ಹುದ್ದೆಗಳು)

ಭಾರತೀಯ ಆಡಳಿತ ಸೇವೆಯಲ್ಲಿ ಒಟ್ಟು 24 ಹುದ್ದೆಗಳಿವೆ. ಆದ್ದರಿಂದ, ಈ ಪರೀಕ್ಷೆಯಲ್ಲಿ ಅರ್ಹತೆ ಪಡೆದವರು, ಅದರ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಒಟ್ಟು 24 ಹುದ್ದೆಗಳಲ್ಲಿ ಪಡೆದ ಅಂಕಗಳ ಪ್ರಕಾರ ಅವರಿಗೆ ಹುದ್ದೆಯನ್ನು ನೀಡಲಾಗುತ್ತದೆ. ಈ ಮೂಲಕ ಅಭ್ಯರ್ಥಿ ತನ್ನ ಆಸಕ್ತಿಗೆ ತಕ್ಕಂತೆ ಕ್ಷೇತ್ರ ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡಿಕೊಂಡು ಆಡಳಿತ ಸೇವೆಯಲ್ಲಿ ಕೂರುವುದು ಅನಿವಾರ್ಯವಾಗಿದೆ.

ಲಾಲ್ ಬಹದ್ದೂರ್ ಶಾಸ್ತ್ರಿ ನ್ಯಾಷನಲ್ ಅಕಾಡೆಮಿ ಆಫ್ ಅಡ್ಮಿನಿಸ್ಟ್ರೇಷನ್

ಪರೀಕ್ಷೆಯಲ್ಲಿ ಉತ್ತೀರ್ಣರಾದ ನಂತರ, ಆಯ್ಕೆಯಾದ ಎಲ್ಲಾ ಅಭ್ಯರ್ಥಿಗಳು ಒಟ್ಟಾಗಿ ಲಾಲ್ ಬಹದ್ದೂರ್ ಶಾಸ್ತ್ರಿ ನ್ಯಾಷನಲ್ ಅಕಾಡೆಮಿ ಆಫ್ ಅಡ್ಮಿನಿಸ್ಟ್ರೇಷನ್‌ಗೆ ಹೋಗಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ. ಇಲ್ಲಿ ಆಯ್ಕೆಯಾದ ಎಲ್ಲಾ ಅಭ್ಯರ್ಥಿಗಳಿಗೆ ತರಬೇತಿ ನೀಡಲಾಗುತ್ತದೆ. ಇಲ್ಲಿ ಎಲ್ಲಾ ಪರೀಕ್ಷಾರ್ಥಿಗಳಿಗೆ ಎಲ್ಲಾ ಹಂತದ ತರಬೇತಿ ನೀಡಲಾಗುತ್ತದೆ.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here