ಸುಚೀಂದ್ರಂ ದೇವಸ್ಥಾನ : ಸನಾತನ ಇಂಜಿನಿಯರ್‌ಗಳಿಂದ ಮಾತ್ರ ರಚಿಸಬಹುದಾದ ವಾಸ್ತುಶಿಲ್ಪ

0
Suchindram Temple,Tamil Nadu

ಸುಚೀಂದ್ರಂ ದೇವಸ್ಥಾನ : ತಮಿಳುನಾಡು

Suchindram Temple,Tamil Nadu

25 ಮುಖಗಳು, 75 ಕಣ್ಣುಗಳು, 50 ಕೈಗಳು.. ಇದು ಧೋತಿ ಕುರ್ತಾ ಧರಿಸಿದ ಸನಾತನ ಇಂಜಿನಿಯರ್‌ಗಳಿಂದ ಮಾತ್ರ ರಚಿಸಬಹುದಾದ ವಾಸ್ತುಶಿಲ್ಪದ ಉದಾಹರಣೆಯಾಗಿದೆ.ಸುಚೀಂದ್ರಂ ಕನ್ಯಾಕುಮಾರಿ ಜಿಲ್ಲೆಯಲ್ಲಿದೆ. ಇದು ಸರಾಸರಿ 19 ಮೀಟರ್ (62 ಅಡಿ) ಎತ್ತರವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ.

ಸುಚಿಂದ್ರಂ ಭಾರತದ ತಮಿಳುನಾಡಿನ ಕನ್ಯಾಕುಮಾರಿಯ ದಕ್ಷಿಣದ ಜಿಲ್ಲೆಯಲ್ಲಿರುವ ದೇವಾಲಯ ಪಟ್ಟಣವಾಗಿದೆ. ಇದು ಕನ್ಯಾಕುಮಾರಿ ನಗರದಿಂದ 11 ಕಿಮೀ ಮತ್ತು ನಾಗರ್ಕೋಯಿಲ್ ಪಟ್ಟಣದಿಂದ 7 ಕಿಮೀ ಪಕ್ಕದ ತಿರುನಲ್ವೇಲಿ ಜಿಲ್ಲೆಯಿಂದ 105 ಕಿಮೀ ಮತ್ತು ತಿರುವನಂತಪುರ ನಗರದಿಂದ ಸರಿಸುಮಾರು 81 ಕಿಮೀ ದೂರದಲ್ಲಿದೆ. ಸುಚಿಂದ್ರಮ್ ಪಟ್ಟಣವು ತನುಮಲಯನ್ ದೇವಾಲಯಕ್ಕೆ ಹೆಸರುವಾಸಿಯಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ತಿರುವಾಂಕೂರಿನ ಪ್ರಮುಖ ಕೋಟೆಯಾಗಿತ್ತು.

Suchindram-TempleTamil-Nadu-Kannada-articles

ತನುಮಲಯನ್ ದೇವಾಲಯ

ಸುಚಿಂದ್ರಂ ದೇವಾಲಯವು ಗರ್ಭಗುಡಿಯಲ್ಲಿ ಒಂದು ಚಿತ್ರದಿಂದ ಪ್ರತಿನಿಧಿಸುವ ಮೂರು ವಿಭಿನ್ನ ದೇವತೆಗಳಿಗೆ ಸಮರ್ಪಿತವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಇದನ್ನು ಸ್ಥಾನುಮಲಯನ್ (ಸ್ಥಾನು-ಶಿವ; ಮಾಲ್-ವಿಷ್ಣು ಮತ್ತು ಅಯನ್-ಬ್ರಹ್ಮ) ಕೋವಿಲ್ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ. ಈ ದೇವಾಲಯವು ಶಿಲ್ಪಕಲೆ ಮತ್ತು ವಾಸ್ತುಶಿಲ್ಪದಿಂದ ಸಮೃದ್ಧವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಈ ದೇವಾಲಯಕ್ಕೆ ಭೇಟಿ ನೀಡುವವರು ನೂರಾರು ವರ್ಷಗಳಷ್ಟು ಹಳೆಯದಾದ ಇಂತಹ ಅಂದವಾದ ಕಲೆಯನ್ನು ನೋಡುವ ಮೂಲಕ ಸಾಕಷ್ಟು ಪ್ರತಿಫಲವನ್ನು ಪಡೆಯುತ್ತಾರೆ.

ಈ ದೇವಾಲಯದ ಪ್ರವೇಶ ಗೋಪುರವು 134 ಅಡಿಗಳವರೆಗೆ ಭವ್ಯವಾಗಿ ಮೇಲೇರಿದಂತೆ ದೂರದಿಂದ ಗೋಚರಿಸುತ್ತದೆ. ಗೋಪುರದ ಮುಖವು ಹಿಂದೂ ಧರ್ಮಗ್ರಂಥಗಳ ಶಿಲ್ಪಗಳು ಮತ್ತು ಪ್ರತಿಮೆಗಳಿಂದ ಮುಚ್ಚಲ್ಪಟ್ಟಿದೆ. ಮುಖ್ಯ ದ್ವಾರದ ಮುಂಭಾಗದಲ್ಲಿ ಮುಚ್ಚಿದ ಪ್ರದೇಶವಿದೆ ಮತ್ತು ಪ್ರವೇಶದ್ವಾರವು ಸುಂದರವಾಗಿ ಕೆತ್ತಲಾದ ಬಾಗಿಲನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಸುಮಾರು 24 ಅಡಿ ಎತ್ತರದಲ್ಲಿದೆ. ದೇವಾಲಯದ ಹೊರಗೋಡೆಯ ಉದ್ದಕ್ಕೂ ಒಂದೇ ಒಂದು ಕಾರಿಡಾರ್ ಇದೆ ಮತ್ತು ಒಳ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಅಲ್ಲಲ್ಲಿ ಅನೇಕ ದೇವಾಲಯಗಳು ಮತ್ತು ಮಂಟಪಗಳಿವೆ. ಈ ದೇವಾಲಯವು ವೈಷ್ಣವರು ಮತ್ತು ಶೈವರನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಂಖ್ಯೆಯಲ್ಲಿ ಆಕರ್ಷಿಸುತ್ತದೆ. ದೇವಾಲಯದ ಸಂಕೀರ್ಣದೊಳಗೆ ವಿವಿಧ ದೇವತೆಗಳಿಗೆ ಸುಮಾರು 30 ದೇವಾಲಯಗಳು, ಗರ್ಭಗುಡಿಯಲ್ಲಿನ ದೊಡ್ಡ ಲಿಂಗ, ಪಕ್ಕದ ದೇವಾಲಯದಲ್ಲಿರುವ ವಿಷ್ಣುವಿನ ವಿಗ್ರಹ ಮತ್ತು ಉತ್ತರ ಕಾರಿಡಾರ್‌ನ ಪೂರ್ವ ತುದಿಯಲ್ಲಿರುವ ಹನುಮಂತನ ದೊಡ್ಡ ವಿಗ್ರಹವು ಬಹುತೇಕ ಎಲ್ಲಾ ಹಿಂದೂ ದೇವತೆಗಳನ್ನು ಪ್ರತಿನಿಧಿಸುತ್ತದೆ.ದೇವಾಲಯವು ಕೆಲವು ಶಿಲ್ಪಗಳು ಮತ್ತು ಕಲೆಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಉತ್ತರ ಕಾರಿಡಾರ್‌ನ ಪಕ್ಕದಲ್ಲಿರುವ ‘ಅಲಂಕಾರ ಮಂಟಪ’ದಲ್ಲಿ ನಾಲ್ಕು ದೊಡ್ಡ ಕಂಬಗಳಿವೆ, ಪ್ರತಿಯೊಂದೂ ಒಂದೇ ಕಲ್ಲಿನಿಂದ ಕೆತ್ತಲಾದ ಸಣ್ಣ ಕಂಬಗಳ ಗುಂಪಿನಿಂದ ರಚಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿದೆ. ಈ ದೊಡ್ಡ ಸ್ತಂಭಗಳಲ್ಲಿ ಎರಡು 33 ಸಣ್ಣ ಕಂಬಗಳನ್ನು ಮತ್ತು ಇತರ ಎರಡು 25 ಸ್ತಂಭಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿವೆ. ಇವು ಪ್ರಸಿದ್ಧ ಸಂಗೀತ ಸ್ತಂಭಗಳು. ಈ ಪ್ರತಿಯೊಂದು ಸಣ್ಣ ಸ್ತಂಭಗಳು ಟ್ಯಾಪ್ ಮಾಡಿದಾಗ ವಿಭಿನ್ನ ಸಂಗೀತದ ಟಿಪ್ಪಣಿಯನ್ನು ಉತ್ಪಾದಿಸುತ್ತವೆ. ದುರದೃಷ್ಟವಶಾತ್ ಈ ಕಂಬಗಳು ವಿಧ್ವಂಸಕತೆಯನ್ನು ತಡೆಗಟ್ಟಲು ಕಬ್ಬಿಣದ ಗ್ರಿಲ್‌ಗಳಿಂದ ಆವೃತವಾಗಿವೆ.

‘ಅಲಂಕಾರ ಮಂಟಪ’ದಿಂದ ಹೊರಬನ್ನಿ ಮತ್ತು ನೀವು ಹನುಮಂತನ ದೈತ್ಯಾಕಾರದ ಆಕೃತಿಯೊಂದಿಗೆ ಮುಖಾಮುಖಿಯಾಗುತ್ತೀರಿ. ಆಕೃತಿಯು 18 ಅಡಿ ಎತ್ತರವಿದ್ದು, ‘ವಿಶ್ವರೂಪಂ’ ಅನ್ನು ಚಿತ್ರಿಸುತ್ತದೆ. ದೇವಾಲಯದ ಉದ್ದಕ್ಕೂ ಪ್ರತಿ ಕಂಬ ಮತ್ತು ಫಲಕದ ಮೇಲೆ ಇತರ ಕೆತ್ತನೆಗಳು ಮತ್ತು ಶಿಲ್ಪಗಳಿವೆ, ಇದು ಕಣ್ಣಿಗೆ ಮತ್ತು ಕಲ್ಪನೆಗೆ ಹಬ್ಬವಾಗಿದೆ.

ಹಬ್ಬಗಳು

ಎರಡು ಪ್ರಮುಖ ಹಬ್ಬಗಳಿವೆ, ಒಂದು ಮರ್ಕಜಿ (ಡಿಸೆಂಬರ್/ಜನವರಿ) ಮತ್ತು ಇನ್ನೊಂದು ಚಿತ್ತಿರೈ (ಏಪ್ರಿಲ್/ಮೇ). ಮರ್ಕಳಿ ಉತ್ಸವದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, 9 ನೇ ದಿನ ದೇವತೆಗಳನ್ನು ಮೂರು ಉತ್ಸವ ಕಾರ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಬೀದಿಗಳಲ್ಲಿ ಮೆರವಣಿಗೆ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here