ಭಾವನಾತ್ಮಕ ಬೆಂಬಲವನ್ನು ಹೇಗೆ ನೀಡುವುದು

0
How to Give Emotional Support in Kannada

ಭಾವನಾತ್ಮಕ ಬೆಂಬಲವನ್ನು ಹೇಗೆ ನೀಡುವುದು

ಕಠಿಣ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಹಾದುಹೋಗುವ ಇತರರಿಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡಲು ನೀವು ನೈಸರ್ಗಿಕ ಒಲವನ್ನು ಹೊಂದಿರಬಹುದು. ಆದಾಗ್ಯೂ, ನೀವು ಜಾಗರೂಕರಾಗಿರದಿದ್ದರೆ, ಇತರ ವ್ಯಕ್ತಿಯನ್ನು ಅಮಾನ್ಯಗೊಳಿಸುವಂತೆ ನೀವು ಏನನ್ನಾದರೂ ಹೇಳಬಹುದು ಅಥವಾ ಮಾಡುತ್ತೀರಿ. ಇದನ್ನು ಮನಸ್ಸಿನಲ್ಲಿಟ್ಟುಕೊಂಡು, ಇತರರಿಗೆ ಭಾವನಾತ್ಮಕ ಬೆಂಬಲವನ್ನು ನೀಡುವಾಗ ಬಳಸಲು ಪರಿಣಾಮಕಾರಿ ತಂತ್ರಗಳನ್ನು ಕಲಿಯುವುದು ನಿಜವಾಗಿಯೂ ಪ್ರಯೋಜನಕಾರಿಯಾಗಿದೆ.ಸಕ್ರಿಯವಾಗಿ ಆಲಿಸುವುದು

ಖಾಸಗಿ ಸ್ಥಳಕ್ಕೆ ನಡೆಯಿರಿ. ನಿಮ್ಮ ಬೆಂಬಲದ ಅಗತ್ಯವಿರುವ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಗೌಪ್ಯತೆಯ ಭಾವನೆಯನ್ನು ಅನುಭವಿಸುತ್ತಾನೆ ಎಂದು ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳುವುದು ಮುಖ್ಯವಾಗಿದೆ. ಖಾಲಿ ಕೊಠಡಿ ಲಭ್ಯವಿದ್ದರೆ ಉತ್ತಮ ಆಯ್ಕೆಯಾಗಿದೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಯಾವುದೇ ಕೊಠಡಿಗಳು ತೆರೆದಿಲ್ಲದಿದ್ದರೆ ಖಾಲಿ ಮೂಲೆಯು ಸಾಕಾಗುತ್ತದೆ. ಕಡಿಮೆ ಧ್ವನಿಯಲ್ಲಿ ಮಾತನಾಡಲು ಮರೆಯದಿರಿ, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ನೀವು ಇತರರು ಸಮರ್ಥವಾಗಿ ನಡೆದುಕೊಂಡು ಕೇಳಬಹುದಾದ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿದ್ದರೆ.

 • ಗೊಂದಲವನ್ನು ಸಾಧ್ಯವಾದಷ್ಟು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಿ. ದೂರದರ್ಶನ, ರೇಡಿಯೋ ಅಥವಾ ಇತರ ಎಲೆಕ್ಟ್ರಾನಿಕ್ ಸಾಧನಗಳಿಂದ ನೀವು ವಿಚಲಿತರಾಗದಿರುವ ಶಾಂತ ಪ್ರದೇಶವನ್ನು ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿ. ಅಲ್ಲದೆ, ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಮಾತನಾಡುತ್ತಿರುವಾಗ ಪಠ್ಯ ಸಂದೇಶ ಕಳುಹಿಸುವುದು ಅಥವಾ ನಿಮ್ಮ ವ್ಯಾಲೆಟ್ ಅನ್ನು ನೋಡುವುದು ಮುಂತಾದ ಇತರ ಕೆಲಸಗಳನ್ನು ಮಾಡುವುದನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಲು ಮರೆಯದಿರಿ.
 • ಖಾಸಗಿ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ಕುಳಿತುಕೊಳ್ಳುವ ಪರ್ಯಾಯವೆಂದರೆ “ನಡೆದು ಮಾತನಾಡುವುದು.”ಒಂದೇ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ಕುಳಿತುಕೊಳ್ಳುವ ಬದಲು, ನೀವು ಮತ್ತು ಇತರ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ನೀವು ಮಾತನಾಡುವಾಗ ಆರಾಮವಾಗಿ ಅಡ್ಡಾಡಲು ಹೋಗಬಹುದು. ಇದು ಆಗಾಗ್ಗೆ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ತಮ್ಮ ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಚರ್ಚಿಸಲು ಹೆಚ್ಚು ಆರಾಮದಾಯಕವಾಗಲು ಅನುವು ಮಾಡಿಕೊಡುತ್ತದೆ.
 • ಸಕ್ರಿಯ ಆಲಿಸುವಿಕೆಯನ್ನು ದೂರವಾಣಿಯ ಮೂಲಕವೂ ಸಾಧಿಸಬಹುದು. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಹೆಚ್ಚಿನ ಗೊಂದಲಗಳಿಲ್ಲದಿರುವಾಗ ನೀವು ಸಂಭಾಷಣೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿರುವುದು ಮುಖ್ಯವಾಗಿದೆ.ಪ್ರಶ್ನೆಗಳನ್ನು ಕೇಳಿ.

ಏನಾಯಿತು ಅಥವಾ ಅವರು ಹೇಗೆ ಭಾವಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಎಂಬುದರ ಕುರಿತು ನೀವು ವ್ಯಕ್ತಿಯನ್ನು ಕೇಳಬಹುದು. ನೀವು ಕೇಳಲು ಇದ್ದೀರಿ ಎಂದು ಅವರಿಗೆ ಭರವಸೆ ನೀಡುವುದು ಇಲ್ಲಿ ಪ್ರಮುಖವಾಗಿದೆ. ಅವರು ಹೇಳುವುದನ್ನು ಕೇಳಲು ನೀವು ನಿಜವಾಗಿಯೂ ಆಸಕ್ತಿ ಹೊಂದಿದ್ದೀರಿ ಮತ್ತು ನೀವು ನಿಜವಾಗಿಯೂ ಅವರನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸಲು ಬಯಸುತ್ತೀರಿ ಎಂದು ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಭಾವಿಸುವುದು ಮುಖ್ಯ.

 • ಸಂಭಾಷಣೆಯನ್ನು ಮಾರ್ಗದರ್ಶನ ಮಾಡಲು ಮತ್ತು ಚರ್ಚೆಯನ್ನು ಪ್ರಚೋದಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡಲು ಮುಕ್ತ ಪ್ರಶ್ನೆಗಳನ್ನು ಬಳಸಿ. ಉತ್ತಮ ತೆರೆದ ಪ್ರಶ್ನೆಗಳು ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಏನು ಯೋಚಿಸುತ್ತಿದ್ದಾನೆ ಎಂಬುದರ ಕುರಿತು ನಿಮಗೆ ಒಂದು ನೋಟವನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ.
 • ನಿಮ್ಮ ಪ್ರಶ್ನೆಗಳು “ಹೇಗೆ” ಮತ್ತು “ಏಕೆ” ನಂತಹ ಪದಗಳೊಂದಿಗೆ ಪ್ರಾರಂಭವಾಗಬೇಕು ಮತ್ತು ಒಂದು ಪದದ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಗಳಿಗಿಂತ ಚರ್ಚೆಯನ್ನು ಪ್ರಚೋದಿಸಬೇಕು.
 • ಮುಕ್ತ ಪ್ರಶ್ನೆಗಳ ಕೆಲವು ಉದಾಹರಣೆಗಳು: “ಏನಾಯಿತು?” “ನೀವು ಮುಂದೆ ಏನು ಮಾಡುತ್ತೀರಿ?” “ಅದು ನಿಮಗೆ ಹೇಗೆ ಅನಿಸಿತು?”

ವ್ಯಕ್ತಿಯ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಆಲಿಸಿ.

ಅವರು ನಿಮ್ಮೊಂದಿಗೆ ಮಾತನಾಡುವಾಗ ವ್ಯಕ್ತಿಯನ್ನು ನೋಡಿ ಮತ್ತು ಅವರಿಗೆ ನಿಮ್ಮ ಅವಿಭಜಿತ ಗಮನವನ್ನು ನೀಡಿ. ನಿಮ್ಮ ಅವಿಭಜಿತ ಗಮನವನ್ನು ಹೊಂದಿರುವುದು ಅವರಿಗೆ ಹೆಚ್ಚು ಮೌಲ್ಯಯುತವಾಗಿರಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ.

 • ಕಣ್ಣಿನ ಸಂಪರ್ಕವನ್ನು ಮಾಡುವುದು ಮುಖ್ಯ ಆದ್ದರಿಂದ ನೀವು ಅವರ ಮಾತನ್ನು ಕೇಳುತ್ತಿದ್ದೀರಿ ಎಂದು ವ್ಯಕ್ತಿಗೆ ತಿಳಿಯುತ್ತದೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಕಣ್ಣಿನ ಸಂಪರ್ಕವು ಅತಿಯಾಗಿಲ್ಲ ಎಂದು ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಿ. ನೀವು ನೋಡುವುದನ್ನು ಕೊನೆಗೊಳಿಸದಂತೆ ಜಾಗರೂಕರಾಗಿರಿ.
 • ನೀವು ಕೇಳುತ್ತಿರುವಿರಿ ಎಂದು ಅವರಿಗೆ ತೋರಿಸಲು ತೆರೆದ ದೇಹ ಭಾಷೆ ಮತ್ತು ಇತರ ಅಮೌಖಿಕ ಸೂಚನೆಗಳನ್ನು ಬಳಸಿ. ಸಾಂದರ್ಭಿಕವಾಗಿ ತಲೆಯಾಡಿಸಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿ ಮತ್ತು ಸೂಕ್ತವಾದಾಗ ನಗುತ್ತಿರಿ. ಅಲ್ಲದೆ, ನೀವು ನಿಮ್ಮ ತೋಳುಗಳನ್ನು ದಾಟುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದು ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಿ ಏಕೆಂದರೆ ಇದು ರಕ್ಷಣಾತ್ಮಕತೆಯನ್ನು ಪ್ರತಿಬಿಂಬಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಆ ಭಂಗಿಗೆ ಉತ್ತಮವಾಗಿ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯಿಸದಿರಬಹುದು.ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಏನು ಹೇಳುತ್ತಿದ್ದಾನೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಪುನರಾವರ್ತಿಸಿ.

ಸಹಾನುಭೂತಿಯನ್ನು ಪ್ರದರ್ಶಿಸುವುದು ಯಾರಿಗಾದರೂ ಬೆಂಬಲವನ್ನು ಅನುಭವಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುವ ಪ್ರಮುಖ ಅಂಶವಾಗಿದೆ. ಹೆಚ್ಚು ಸಹಾನುಭೂತಿಯನ್ನು ಪ್ರತಿಬಿಂಬಿಸಲು, ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಸಂವಹನ ಮಾಡಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತಿರುವುದನ್ನು ನೀವು ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿ ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವುದು ಮುಖ್ಯವಾಗಿದೆ. ಅವರು ಏನು ಹೇಳುತ್ತಿದ್ದಾರೆಂಬುದನ್ನು ಒಪ್ಪಿಕೊಳ್ಳುವುದು ಮತ್ತು ಪ್ರತಿಬಿಂಬಿಸುವುದು ನಿಮಗೆ ಅರ್ಥವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಉತ್ತಮ ಮಾರ್ಗವಾಗಿದೆ. ಅವರು ಹೆಚ್ಚು ಬೆಂಬಲವನ್ನು ಅನುಭವಿಸುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಉತ್ತಮವಾಗಿ ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ.

 • ರೊಬೊಟಿಕ್ ಶೈಲಿಯಲ್ಲಿ ಅವರು ಹೇಳುವ ಅದೇ ವಾಕ್ಯವನ್ನು ಅವರಿಗೆ ಪುನರಾವರ್ತಿಸಬೇಡಿ. ನಿಮ್ಮ ವಿಧಾನದಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚು ಸಂವಾದಾತ್ಮಕವಾಗಿರಲು ಪ್ಯಾರಾಫ್ರೇಸಿಂಗ್ ಅನ್ನು ಬಳಸಿ. ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಏನು ಹೇಳುತ್ತಿದ್ದೀರಿ ಎಂಬುದನ್ನು ನೀವು ಪುನರುಚ್ಚರಿಸುವಾಗ, ನೀವು ಅವರ ಪದಗಳನ್ನು ಬಳಸುತ್ತಿರುವಿರಿ ಎಂದು ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಿ. “ನೀವು ಹೇಳುತ್ತಿರುವಂತೆ ತೋರುತ್ತಿದೆ…” ಅಥವಾ “ನಾನು ಏನು ಕೇಳುತ್ತಿದ್ದೇನೆ…” ಅಥವಾ ಇತರ ರೀತಿಯ ಹೇಳಿಕೆಗಳನ್ನು ನೀವು ಹೇಳಬಹುದು. ನೀವು ನಿಜವಾಗಿಯೂ ಕೇಳುತ್ತಿರುವಿರಿ ಎಂದು ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳಲು ಇದು ವ್ಯಕ್ತಿಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ.
 • ಅವರು ಮಾತನಾಡುವಾಗ ವ್ಯಕ್ತಿಯನ್ನು ಅಡ್ಡಿಪಡಿಸಬೇಡಿ. ಬದಲಾಗಿ, ಅವರು ಯೋಚಿಸುತ್ತಿರುವುದನ್ನು ಮತ್ತು ಅಡೆತಡೆಯಿಲ್ಲದೆ ಅನುಭವಿಸುತ್ತಿರುವುದನ್ನು ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಲು ಅವಕಾಶವನ್ನು ನೀಡುವ ಮೂಲಕ ಬೆಂಬಲವನ್ನು ತೋರಿಸಿ. ಸಂಭಾಷಣೆಯಲ್ಲಿ ಸ್ವಾಭಾವಿಕ ಮೌನವಿರುವಾಗ ಅಥವಾ ಅವರು ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಗಾಗಿ ಕಾಯುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಎಂಬುದು ಸ್ಪಷ್ಟವಾದಾಗ ಮಾತ್ರ ಅವರು ಏನು ಹೇಳುತ್ತಾರೆಂದು ಪ್ರತಿಬಿಂಬಿಸಿ.
 • ಇದು ತೀರ್ಪು ನೀಡಲು ಅಥವಾ ಟೀಕಿಸಲು ಸಮಯವಲ್ಲ. ಕೇಳುವುದು ಮತ್ತು ಪರಾನುಭೂತಿ ತೋರಿಸುವುದು ಎಂದರೆ ಆ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಏನು ಹೇಳುತ್ತಿದ್ದಾನೆ ಎಂಬುದನ್ನು ನೀವು ಒಪ್ಪಿಕೊಳ್ಳಬೇಕು ಎಂದು ಅರ್ಥವಲ್ಲ; ಬದಲಿಗೆ ನೀವು ಅವರ ಬಗ್ಗೆ ಕಾಳಜಿ ವಹಿಸುತ್ತೀರಿ ಮತ್ತು ಅವರು ಏನನ್ನು ಅನುಭವಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಪ್ರತಿಬಿಂಬಿಸುತ್ತದೆ. “ನಾನು ನಿಮಗೆ ಹಾಗೆ ಹೇಳಿದ್ದೇನೆ,” “ಇದು ನಿಜವಾಗಿಯೂ ದೊಡ್ಡ ವ್ಯವಹಾರವಲ್ಲ,” “ಇದು ಕೆಟ್ಟದ್ದಲ್ಲ,” “ನೀವು ಅದನ್ನು ಅನುಪಾತದಿಂದ ಹೊರಹಾಕುತ್ತಿದ್ದೀರಿ” ಅಥವಾ ಇತರ ವಿಮರ್ಶಾತ್ಮಕ ಅಥವಾ ಕಡಿಮೆಗೊಳಿಸುವ ಕಾಮೆಂಟ್‌ಗಳನ್ನು ಹೇಳುವುದನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಿ. ಈ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮ ಕೆಲಸವು ಕೇವಲ ಬೆಂಬಲ ಮತ್ತು ಸಹಾನುಭೂತಿಯನ್ನು ತೋರಿಸುವುದು.

ಭಾವನೆಗಳನ್ನು ಮೌಲ್ಯೀಕರಿಸುವುದು

ವ್ಯಕ್ತಿಯ ಭಾವನೆ ಏನೆಂದು ಊಹಿಸಿ.

ನೀವು ಮಾತನಾಡುತ್ತಿರುವಾಗ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಹೇಗೆ ಭಾವಿಸುತ್ತಾನೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿಯಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿ. ಕೆಲವು ಜನರು ತಮ್ಮ ಭಾವನೆಗಳ ಮೇಲೆ ಲೇಬಲ್ ಹಾಕಲು ಹೆಣಗಾಡುತ್ತಾರೆ ಅಥವಾ ಅವರ ಭಾವನೆಗಳನ್ನು ಮರೆಮಾಚಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಬಹುದು. ಇತರ ಜನರು ತಮ್ಮ ಭಾವನಾತ್ಮಕ ಸೂಕ್ಷ್ಮತೆಯನ್ನು ಹಿಂದೆ ಟೀಕಿಸಿದಾಗ ಇದು ಆಗಾಗ್ಗೆ ಸಂಭವಿಸುತ್ತದೆ. ಇತರರು ತಮ್ಮ ಭಾವನೆಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಗೊಂದಲಕ್ಕೊಳಗಾಗಬಹುದು. ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ಯಾರಾದರೂ ಹತಾಶೆಯನ್ನು ಕೋಪದಿಂದ ಅಥವಾ ಸಂತೋಷವನ್ನು ಉತ್ಸಾಹದಿಂದ ಗೊಂದಲಗೊಳಿಸಬಹುದು. ವ್ಯಕ್ತಿಯು ನಿಜವಾಗಿ ಏನನ್ನು ಅನುಭವಿಸುತ್ತಿದ್ದಾನೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಗುರುತಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುವುದು ಮೌಲ್ಯೀಕರಣದ ಮೊದಲ ಹಂತವಾಗಿದೆ.

 • ಅವರು ಹೇಗೆ ಭಾವಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆಂದು ವ್ಯಕ್ತಿಗೆ ಹೇಳಬೇಡಿ. ಬದಲಾಗಿ, ಸಲಹೆಗಳನ್ನು ನೀಡಿ. “ನೀವು ಸಾಕಷ್ಟು ನಿರಾಶೆಗೊಂಡಿರುವಂತೆ ತೋರುತ್ತಿದೆ” ಅಥವಾ “ನೀವು ತುಂಬಾ ಅಸಮಾಧಾನಗೊಂಡಿರುವಿರಿ” ಎಂದು ನೀವು ಹೇಳಬಹುದು.
 • ಅವರು ಮಾತನಾಡುವಾಗ ವ್ಯಕ್ತಿಯ ದೇಹ ಭಾಷೆ ಮತ್ತು ಮುಖದ ಅಭಿವ್ಯಕ್ತಿಗಳನ್ನು ಗಮನಿಸಿ. ಅಲ್ಲದೆ, ಅವರ ಸ್ವರವು ಅವರು ಹೇಗೆ ಭಾವಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಎಂಬ ಕಲ್ಪನೆಯನ್ನು ನಿಮಗೆ ನೀಡಬಹುದು.
 • ನೆನಪಿಡಿ, ನೀವು ತಪ್ಪಾಗಿ ಊಹಿಸಿದರೆ, ಅವರು ನಿಮ್ಮನ್ನು ಸರಿಪಡಿಸುತ್ತಾರೆ. ಅವರ ತಿದ್ದುಪಡಿಯನ್ನು ತಳ್ಳಿಹಾಕಬೇಡಿ. ಅವರು ಹೇಗೆ ಭಾವಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆಂದು ನಿಜವಾಗಿಯೂ ತಿಳಿದಿರುವ ಏಕೈಕ ವ್ಯಕ್ತಿ ಎಂದು ಒಪ್ಪಿಕೊಳ್ಳಿ. ಅವರ ತಿದ್ದುಪಡಿಯನ್ನು ಒಪ್ಪಿಕೊಳ್ಳುವುದು ಅವರ ಭಾವನೆಗಳ ಮೌಲ್ಯೀಕರಣವಾಗಿದೆ.ವ್ಯಕ್ತಿಯನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವತ್ತ ಗಮನ ಹರಿಸಿ.

ಇದರರ್ಥ ನಿಮ್ಮ ಸ್ವಂತ ಆಲೋಚನೆಗಳು ಅಥವಾ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯ ಬಗ್ಗೆ ಪೂರ್ವಗ್ರಹದ ಕಲ್ಪನೆಗಳನ್ನು ಬದಿಗಿಡುವುದು. ನಿಜವಾಗಿಯೂ ಪ್ರಸ್ತುತವಾಗಿರಿ ಮತ್ತು ಅವರು ಏನು ಹೇಳುತ್ತಾರೆಂದು ಗಮನ ಕೊಡಿ. ನಿಮ್ಮ ಕಾರ್ಯಸೂಚಿಯು ಸಮಸ್ಯೆಯನ್ನು ಸರಿಪಡಿಸುವುದು ಅಥವಾ ಪರಿಹಾರಗಳನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿಯುವುದು ಆಗಬಾರದು. ಬದಲಾಗಿ, ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಕೇಳಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ಸುರಕ್ಷಿತ ಸ್ಥಳವನ್ನು ಒದಗಿಸುವುದರ ಮೇಲೆ ಕೇಂದ್ರೀಕರಿಸಿ.

 • ನಿಮ್ಮನ್ನು ಕೇಳದ ಹೊರತು ಸಲಹೆ ನೀಡಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುವುದನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಿ. ಸಲಹೆ ನೀಡಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುವುದರಿಂದ ನೀವು ವಿಮರ್ಶಾತ್ಮಕ ಮತ್ತು ಅಮಾನ್ಯಗೊಳಿಸುತ್ತಿರುವಂತೆ ವ್ಯಕ್ತಿಗೆ ಅನಿಸಬಹುದು.
 • ಒಂದು ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಭಾವನೆಯಿಂದ ವ್ಯಕ್ತಿಯನ್ನು ಮಾತನಾಡಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಬೇಡಿ. ನೆನಪಿಡಿ, ಅವರು ಹೇಗೆ ಭಾವಿಸುತ್ತಾರೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಅನುಭವಿಸಲು ಅವರಿಗೆ ಹಕ್ಕಿದೆ. ಭಾವನಾತ್ಮಕ ಬೆಂಬಲವನ್ನು ಪ್ರದರ್ಶಿಸುವುದು ಎಂದರೆ ಅವಳ ಭಾವನೆಗಳನ್ನು ಅನುಭವಿಸುವ ಅವರ ಹಕ್ಕನ್ನು ಒಪ್ಪಿಕೊಳ್ಳುವುದು, ಅವುಗಳು ಏನೇ ಇರಲಿ.

ಅವರ ಭಾವನೆಗಳು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿದೆ ಎಂದು ವ್ಯಕ್ತಿಗೆ ಭರವಸೆ ನೀಡಿ.

ವ್ಯಕ್ತಿಯು ತನ್ನ ಭಾವನೆಗಳನ್ನು ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಲು ಸುರಕ್ಷಿತವಾಗಿರುತ್ತಾನೆ ಎಂಬುದು ಮುಖ್ಯ. ಇದು ವ್ಯಕ್ತಿ ಅಥವಾ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ಟೀಕಿಸುವ ಸಮಯವಲ್ಲ. ನಿಮ್ಮ ಗುರಿಯು ಅವರಿಗೆ ಬೆಂಬಲ ಮತ್ತು ಅರ್ಥವಾಗುವಂತೆ ಮಾಡುವುದು. ಸರಳ ಸಂಕ್ಷಿಪ್ತ ಹೇಳಿಕೆಗಳು ಉತ್ತಮ. ಹೇಳಿಕೆಗಳನ್ನು ಮೌಲ್ಯೀಕರಿಸುವ ಕೆಲವು ಉದಾಹರಣೆಗಳು ಇಲ್ಲಿವೆ:

 • “ಅದು ವ್ಯವಹರಿಸಲು ಬಹಳಷ್ಟು.”
 • “ಇದು ನಡೆಯುತ್ತಿದೆ ಎಂದು ಕ್ಷಮಿಸಿ.”
 • “ಇದು ನಿಮಗೆ ನಿಜವಾಗಿಯೂ ನೋವುಂಟುಮಾಡುತ್ತದೆ ಎಂದು ತೋರುತ್ತದೆ.”
 • “ನನಗೆ ಅರ್ಥವಾಗಿದೆ.”
 • “ಅದು ನನಗೂ ಕೋಪ ತರುತ್ತದೆ.”

ನಿಮ್ಮ ಸ್ವಂತ ದೇಹ ಭಾಷೆಯನ್ನು ಗಮನಿಸಿ.

ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಂವಹನವನ್ನು ಅಮೌಖಿಕ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ. ಇದರರ್ಥ ನಿಮ್ಮ ಮೌಖಿಕ ಭಾಷೆಯಷ್ಟೇ ನಿಮ್ಮ ದೇಹ ಭಾಷೆಯೂ ಮುಖ್ಯವಾಗಿದೆ. ನಿಮ್ಮ ದೇಹ ಭಾಷೆಯು ನೀವು ಗಮನಹರಿಸುತ್ತಿರುವಿರಿ ಮತ್ತು ಪರಾನುಭೂತಿಯನ್ನು ಪ್ರದರ್ಶಿಸುತ್ತಿದ್ದೀರಿ ಎಂಬುದನ್ನು ಪ್ರತಿಬಿಂಬಿಸುತ್ತದೆಯೇ ಹೊರತು ಟೀಕೆ ಅಥವಾ ತಿರಸ್ಕಾರವಲ್ಲ ಎಂದು ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಿ.

 • ನೀವು ಕೇಳುತ್ತಿರುವಂತೆ ತಲೆದೂಗಲು, ಕಿರುನಗೆ ಮತ್ತು ಕಣ್ಣಿನ ಸಂಪರ್ಕವನ್ನು ಮಾಡಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿ. ಈ ಅಮೌಖಿಕ ನಡವಳಿಕೆಗಳನ್ನು ಪ್ರದರ್ಶಿಸುವ ಜನರನ್ನು ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ವೀಕ್ಷಕರು ಹೆಚ್ಚು ಅನುಭೂತಿ ಎಂದು ರೇಟ್ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ ಎಂದು ಸಂಶೋಧನೆ ತೋರಿಸಿದೆ.
 • ನಗುವುದು ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಸಹಾಯಕವಾಗಿದೆ ಏಕೆಂದರೆ ಮಾನವನ ಮೆದುಳು ಸ್ಮೈಲ್‌ಗಳನ್ನು ಗುರುತಿಸಲು ಪೂರ್ವಭಾವಿಯಾಗಿದೆ. ಇದರರ್ಥ ಅವಳು ಹೆಚ್ಚು ಬೆಂಬಲವನ್ನು ಅನುಭವಿಸುತ್ತಾಳೆ ಆದರೆ ಸ್ಮೈಲ್ ನೀಡುವವರು ಮತ್ತು ಸ್ವೀಕರಿಸುವವರು ಇಬ್ಬರೂ ತ್ವರಿತವಾಗಿ ಉತ್ತಮವಾಗುತ್ತಾರೆ.ಬೆಂಬಲವನ್ನು ತೋರಿಸಲಾಗುತ್ತಿದೆ

ಅವರು ಏನು ಮಾಡಬೇಕೆಂದು ವ್ಯಕ್ತಿಯನ್ನು ಕೇಳಿ.

ವ್ಯಕ್ತಿಗೆ ಹೆಚ್ಚು ಭಾವನಾತ್ಮಕ ಬೆಂಬಲ ಬೇಕು ಎಂದು ಭಾವಿಸಿದರೆ, ಅದು ಅವರ ಜೀವನದಲ್ಲಿ ಏನಾದರೂ ಅಸಮತೋಲನದ ಸಾಧ್ಯತೆಯಿದೆ. ಮತ್ತೆ ಭಾವನಾತ್ಮಕವಾಗಿ ಕೇಂದ್ರಿತವಾಗಲು ಅವರು ಯಾವ ಕ್ರಮಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಬಹುದು ಎಂಬುದನ್ನು ಅನ್ವೇಷಿಸಲು ಅವರಿಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡಲು ಇದು ಉತ್ತಮ ಅವಕಾಶವಾಗಿದೆ.

 • ವ್ಯಕ್ತಿಯು ತಕ್ಷಣವೇ ಉತ್ತರವನ್ನು ಹೊಂದಿಲ್ಲದಿರಬಹುದು ಮತ್ತು ಅದು ಸರಿ. ತಕ್ಷಣ ನಿರ್ಧಾರಕ್ಕೆ ಒತ್ತಾಯಿಸಬೇಡಿ. ಅವರು ಕೇವಲ ಕೇಳಬೇಕಾಗಬಹುದು ಮತ್ತು ಮೊದಲು ಮೌಲ್ಯೀಕರಿಸಲಾಗಿದೆ.
 • “ಏನು – ಒಂದು ವೇಳೆ” ಪ್ರಶ್ನೆಗಳನ್ನು ಕೇಳಿ. “ಏನು – ಒಂದು ವೇಳೆ” ಪ್ರಶ್ನೆಗಳು ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಮೊದಲು ಪರಿಗಣಿಸದಿರುವ ಸಂಭವನೀಯ ಕ್ರಿಯೆಯ ಹಂತಗಳನ್ನು ಬುದ್ದಿಮತ್ತೆ ಮಾಡಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಪ್ರಶ್ನೆಯ ಸ್ವರೂಪದಲ್ಲಿ ಆಯ್ಕೆಗಳನ್ನು ಪ್ರಸ್ತುತಪಡಿಸುವುದು ಕಡಿಮೆ ಬೆದರಿಕೆಯಾಗಿರುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಏನು ಮಾಡಬೇಕೆಂದು ಅವರಿಗೆ ಹೇಳಲಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಭಾವಿಸುವುದಿಲ್ಲ. ಈ ವಿಧಾನವು ಅವರ ಶಕ್ತಿಯನ್ನು ಕಸಿದುಕೊಳ್ಳದೆಯೇ ಸಲಹೆಗಳನ್ನು ಬೆಂಬಲದ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ನೀಡಲು ನಿಮಗೆ ಅನುಮತಿಸುತ್ತದೆ.
 • ನೆನಪಿಡಿ, ನೀವು ವ್ಯಕ್ತಿಯ ಸಮಸ್ಯೆಯನ್ನು ಸರಿಪಡಿಸುತ್ತಿಲ್ಲ. ಸಮಸ್ಯೆಗೆ ಸ್ವತಃ ಪರಿಹಾರವನ್ನು ಕಂಡುಕೊಳ್ಳುವಲ್ಲಿ ನೀವು ಅವರಿಗೆ ಬೆಂಬಲವನ್ನು ನೀಡುತ್ತಿರುವಿರಿ.
 • ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ನಿಮ್ಮ ಸ್ನೇಹಿತ ಆರ್ಥಿಕವಾಗಿ ಕಷ್ಟಪಡುತ್ತಿದ್ದರೆ, “ನೀವು ಮತ್ತು ನಿಮ್ಮ ಮೇಲ್ವಿಚಾರಕರು ವೇತನ ಹೆಚ್ಚಳದ ಕುರಿತು ಚರ್ಚೆ ನಡೆಸಿದರೆ ಏನು?” ಬಹುಶಃ ನಿಮ್ಮ ಸೊಸೆಯು ಕೆಲಸ ಮತ್ತು ಮನೆಯ ಜವಾಬ್ದಾರಿಗಳಿಂದ ತುಂಬಿ ತುಳುಕುತ್ತಿರಬಹುದು. ನೀವು ಕೇಳಬಹುದು, “ನಿಮ್ಮ ಕುಟುಂಬಕ್ಕೆ ಒತ್ತಡವಿಲ್ಲದ ರಜೆಯನ್ನು ನೀವು ಯೋಜಿಸಿದರೆ ಏನು?” ಯಾವುದೇ ಸೂಕ್ತವಾದ “ವಾಟ್-ಇಫ್” ಪ್ರಶ್ನೆಯು ಸಹಾಯಕವಾಗಬಹುದು.

ಕ್ರಿಯೆಯ ಹಂತವನ್ನು ಗುರುತಿಸಿ.

ವ್ಯಕ್ತಿಯು ತಕ್ಷಣವೇ ಎಲ್ಲಾ ಉತ್ತರಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿಲ್ಲದಿರಬಹುದು, ಆದರೆ ಸಮಸ್ಯೆಯನ್ನು ಪರಿಹರಿಸಲು ಸಣ್ಣ ಕ್ರಮಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವಲ್ಲಿ ಅವರನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸುವುದು ಮುಖ್ಯವಾಗಿದೆ. ಮುಂದಿನ ಹಂತವನ್ನು ಗುರುತಿಸುವುದು ಮುಖ್ಯವಾಗಿದೆ, ಮರುದಿನ ನಿಮ್ಮೊಂದಿಗೆ ಇನ್ನೊಂದು ಸಂಭಾಷಣೆಯನ್ನು ಮಾಡಲು ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಒಪ್ಪಿಕೊಳ್ಳುವಂತೆ ಅದು ಚಿಕ್ಕದಾಗಿದ್ದರೂ ಸಹ. ಜನರು ತಮ್ಮ ಮೂಲೆಯಲ್ಲಿ ವಿಶ್ವಾಸಾರ್ಹ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆಂದು ತಿಳಿದಾಗ ಜನರು ಹೆಚ್ಚು ಬೆಂಬಲವನ್ನು ಅನುಭವಿಸುತ್ತಾರೆ, ಅವರು ದೊಡ್ಡ ಚಿತ್ರವನ್ನು ನೋಡಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ.

 • ಸಮಸ್ಯೆಯನ್ನು ಪರಿಹರಿಸುವವರೆಗೆ ಕ್ರಮ ಕ್ರಮಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವಲ್ಲಿ ವ್ಯಕ್ತಿಯನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸುವುದನ್ನು ಮುಂದುವರಿಸಿ. ಇದು ನಿಧಾನ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯಾಗಿರಬಹುದು ಆದರೆ ಅವರು ನಿಮ್ಮ ಬೆಂಬಲವನ್ನು ಪ್ರಶಂಸಿಸುತ್ತಾರೆ.
 • ಒಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ದುಃಖಿಸುತ್ತಿರುವಾಗ, ಯಾವುದೇ ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಕ್ರಮ ಕ್ರಮಗಳು ಇಲ್ಲದಿರಬಹುದು. ಜನರು ವಿಭಿನ್ನವಾಗಿ ದುಃಖಿಸುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ದುಃಖವು ಒಂದು ವರ್ಷ ಅಥವಾ ಅದಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಕಾಲ ಇರುತ್ತದೆ. ನೀವು ದುಃಖದ ಮೂಲಕ ಯಾರನ್ನಾದರೂ ಬೆಂಬಲಿಸುತ್ತಿರುವಾಗ, ಅವರು ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳಲು ಬಯಸುವ ಕಥೆಗಳನ್ನು ಕೇಳುವುದು ಮತ್ತು ಅವರ ನಷ್ಟವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡದೆ ಅವರ ಭಾವನೆಗಳನ್ನು ಒಪ್ಪಿಕೊಳ್ಳುವುದು ಬಹಳ ಮುಖ್ಯ.
 • ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ಕ್ರಿಯೆಯ ಹಂತವು ಮಾನಸಿಕ ಆರೋಗ್ಯ ವೃತ್ತಿಪರರಿಂದ ಸಹಾಯ ಪಡೆಯುವುದು ಎಂದರ್ಥ.ಸ್ಪಷ್ಟವಾದ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮ ಬೆಂಬಲವನ್ನು ತೋರಿಸಿ.

ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ “ನಿಮಗೆ ಅಗತ್ಯವಿದ್ದರೆ ನಾನು ನಿಮಗಾಗಿ ಇಲ್ಲಿದ್ದೇನೆ” ಅಥವಾ “ಚಿಂತಿಸಬೇಡಿ” ಎಂದು ಹೇಳಲು ಅನುಕೂಲಕರವಾಗಿರುತ್ತದೆ. ಸಹಾಯ ಮಾಡಲು ಏನಾದರೂ ಮಾಡುವ ಬದಲು ಎಲ್ಲವೂ ಕಾರ್ಯರೂಪಕ್ಕೆ ಬರಲಿದೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಕೇವಲ ತುಟಿ ಸೇವೆಯನ್ನು ನೀಡುವ ಬದಲು ನಿಮ್ಮ ಬೆಂಬಲವನ್ನು ತೋರಿಸುವುದು ನಿಜವಾಗಿಯೂ ಮುಖ್ಯವಾಗಿದೆ. ವ್ಯಕ್ತಿಯನ್ನು ಸಕ್ರಿಯವಾಗಿ ಆಲಿಸಲು ಸಮಯವನ್ನು ಕಳೆದ ನಂತರ, ಅವರಿಗೆ ಹೆಚ್ಚು ಬೆಂಬಲವನ್ನು ಅನುಭವಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡಲು ನೀವು ಮಾಡಬಹುದಾದ ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ವಿಷಯಗಳ ಬಗ್ಗೆ ನೀವು ಬಹುಶಃ ಸ್ವಲ್ಪ ಕಲ್ಪನೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತೀರಿ. ನೀವು ಸಿಲುಕಿಕೊಂಡಿದ್ದರೆ, ನಿಮ್ಮ ಆಲೋಚನೆಗಳನ್ನು ರೋಲಿಂಗ್ ಮಾಡಲು ಕೆಲವು ಮಾರ್ಗಸೂಚಿಗಳು ಇಲ್ಲಿವೆ.

 • “ಎಲ್ಲವೂ ಚೆನ್ನಾಗಿರುತ್ತದೆ” ಎಂದು ಹೇಳುವ ಬದಲು ವ್ಯಕ್ತಿಗೆ ವಿಷಯಗಳನ್ನು ಉತ್ತಮಗೊಳಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡಲು ನಿಮ್ಮ ಶಕ್ತಿಯಿಂದ ಎಲ್ಲವನ್ನೂ ಮಾಡಬಹುದು. ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ನೀವು ಅನಾರೋಗ್ಯದ ಸ್ನೇಹಿತರಿಗೆ ಉತ್ತಮ ವೈದ್ಯಕೀಯ ತಜ್ಞರನ್ನು ಹುಡುಕಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡಬಹುದು ಅಥವಾ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯ ಆಯ್ಕೆಗಳನ್ನು ಸಂಶೋಧಿಸಲು ಅವರಿಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡಬಹುದು.
 • “ನಾನು ನಿನ್ನನ್ನು ಪ್ರೀತಿಸುತ್ತೇನೆ” ಎಂದು ಹೇಳುವುದರ ಜೊತೆಗೆ ಅವರು ಮೆಚ್ಚುತ್ತಾರೆ ಎಂದು ನಿಮಗೆ ತಿಳಿದಿರುವ ವ್ಯಕ್ತಿಗಾಗಿ ನೀವು ಏನನ್ನಾದರೂ ಮಾಡಬಹುದು. ಇದು ಅವರಿಗೆ ಉಡುಗೊರೆಯನ್ನು ಖರೀದಿಸುವುದು, ಅವರೊಂದಿಗೆ ಹೆಚ್ಚು ಸಮಯ ಕಳೆಯುವುದು ಅಥವಾ ಒತ್ತಡವನ್ನು ನಿವಾರಿಸಲು ಅವರನ್ನು ವಿಶೇಷವಾದ ಸ್ಥಳಕ್ಕೆ ಕರೆದೊಯ್ಯುವುದನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುತ್ತದೆ.
 • “ನಾನು ನಿನಗಾಗಿ ಇದ್ದೇನೆ” ಎಂದು ಹೇಳುವ ಬದಲು ನೀವು ವ್ಯಕ್ತಿಗೆ ಭೋಜನವನ್ನು ತರಬಹುದು ಅಥವಾ ಕ್ರಿಯೆಯ ಹಂತಗಳನ್ನು ಸಾಧಿಸಲು ಅವರು ಮಾಡಬೇಕಾದ ಕಾರ್ಯಗಳಿಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡಬಹುದು.

ವ್ಯಕ್ತಿಯೊಂದಿಗೆ ಅನುಸರಿಸಿ.

ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬರೂ ವೇಳಾಪಟ್ಟಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ವಿಷಯಗಳು ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ಉದ್ವಿಗ್ನಗೊಳ್ಳುತ್ತವೆ, ಆದರೆ ವ್ಯಕ್ತಿಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡಲು ಸಮಯವನ್ನು ಮೀಸಲಿಡುವುದು ಮುಖ್ಯವಾಗಿದೆ. ಅವರು ಬಹುಶಃ ಸಾಕಷ್ಟು ಮೌಖಿಕ ಬೆಂಬಲವನ್ನು ಪಡೆದಿದ್ದಾರೆ, ಆದರೆ ಈ ಆಳವಾದ ಬೆಂಬಲವನ್ನು ಹೆಚ್ಚು ಪ್ರಶಂಸಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ನೆನಪಿಡಿ, ದಯೆಯ ಸಣ್ಣ ಕಾರ್ಯಗಳು ನಿಜವಾಗಿಯೂ ಬಹಳ ದೂರ ಹೋಗುತ್ತವೆ.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here