ಒಳ್ಳೆಯತನ: ನಿಮ್ಮ ‘ನೈತಿಕ ದಿಕ್ಸೂಚಿಯನ್ನು ಬಳಸಲು ಕಲಿಯುವುದು

0
How to learning to use your moral compass in Kannada

ಒಳ್ಳೆಯತನ: ನಿಮ್ಮ ‘ನೈತಿಕ ದಿಕ್ಸೂಚಿಯನ್ನು ಬಳಸಲು ಕಲಿಯುವುದು

ಗುಡ್‌ನೆಸ್’ ಎಂಬುದು ಹಳೆಯ-ಶೈಲಿಯ ಪದದಂತೆ ಧ್ವನಿಸಬಹುದು, ಮದರ್ ತೆರೇಸಾ ಅಥವಾ ಇತರ ಐತಿಹಾಸಿಕ ನಾಯಕಿಯರ ಚಿತ್ರಗಳನ್ನು ಕಲ್ಪಿಸುತ್ತದೆ. ಆದರೆ ಇದು ಉತ್ತಮ ಮತ್ತು ನೈತಿಕವಾಗಿ ಬದುಕಲು ಅಡಿಪಾಯವಾಗಿದೆ.

ಲಿವಿಂಗ್ ವೆಲ್, ಲಿವಿಂಗ್ ಎಥಿಕಲ್ ಎಂಬ ನಮ್ಮ ಪುಟವು ‘ಒಳ್ಳೆಯ’ ಜೀವನದ ಸದ್ಗುಣಗಳು ಮತ್ತು ಅಡಿಪಾಯಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಐತಿಹಾಸಿಕ ಚಿಂತನೆಯ ಆಧಾರವನ್ನು ವಿವರಿಸುತ್ತದೆ.

ಈ ಪುಟವು ನಿಮ್ಮ ಸ್ವಂತ ‘ಉತ್ತಮ’ ಪ್ರಜ್ಞೆಯನ್ನು ಹೇಗೆ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಬಹುದು ಎಂಬುದರ ಕುರಿತು ಕೆಲವು ಹೆಚ್ಚು ಪ್ರಾಯೋಗಿಕ ವಿಚಾರಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿಸುತ್ತದೆ ಅಥವಾ ಚೆನ್ನಾಗಿ ಬದುಕುವುದು ಹೇಗೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ.ಒಳ್ಳೆಯತನವು ದಿಕ್ಸೂಚಿಯಾಗಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತದೆ

ಅರಿಸ್ಟಾಟಲ್‌ನ ಸದ್ಗುಣಗಳು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಹೇಗೆ ಬದುಕಬೇಕು ಎಂಬುದಕ್ಕೆ ಮಾರ್ಗದರ್ಶಿ ಅಥವಾ ನಕ್ಷೆಯಾಗಿದ್ದರೆ, ‘ಒಳ್ಳೆಯತನ’ ದಿಕ್ಸೂಚಿಯಾಗಿದ್ದು ಅದು ನಕ್ಷೆಯನ್ನು ಸರಿಯಾದ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಓದಲು ಮತ್ತು ಯಾವ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಹೋಗಬೇಕೆಂದು ಕೆಲಸ ಮಾಡಲು ನಮಗೆ ಅನುವು ಮಾಡಿಕೊಡುತ್ತದೆ.

ಈ ಕಲ್ಪನೆಯಲ್ಲಿ ಹೊಸದೇನೂ ಇಲ್ಲ; ಜನರು ‘ನೈತಿಕ ದಿಕ್ಸೂಚಿ’ ಬಗ್ಗೆ ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಮಾತನಾಡುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ನಿಮ್ಮ ಒಳ್ಳೆಯತನದ ಪ್ರಜ್ಞೆಯನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸುವುದು ಕೀಲಿಯಾಗಿದೆ ಇದರಿಂದ ಅದು ನಿಮ್ಮನ್ನು ಸರಿಯಾದ ದಿಕ್ಕಿನಲ್ಲಿ ಮಾರ್ಗದರ್ಶನ ಮಾಡುತ್ತದೆ.

ಯಾವುದು ಸರಿ?

ಪೂರ್ವ-ನಿರ್ಧರಿತ ಕ್ರಮವನ್ನು ವಿವರಿಸಲು ಇಲ್ಲಿ ‘ಹಕ್ಕು’ ಬಳಸಲಾಗಿಲ್ಲ, ಆದರೆ ನಿಮಗೆ ಸರಿಯಾದದ್ದು, ‘ಒಳ್ಳೆಯ ಜೀವನ’ ಮತ್ತು ನಿಮ್ಮ ಸ್ವಂತ ವೈಯಕ್ತಿಕ ಮೌಲ್ಯಗಳ ವಿವರಣೆಯೊಂದಿಗೆ ಸ್ಥಿರವಾಗಿದೆ.

ಬಹುಮುಖ್ಯವಾಗಿ, ನಿಮ್ಮ ‘ನೈತಿಕ ದಿಕ್ಸೂಚಿ’ ನೀವು ಮನುಷ್ಯನಾಗಿ ಪ್ರವರ್ಧಮಾನಕ್ಕೆ ಬರಲು ಮತ್ತು ಆಶಾದಾಯಕವಾಗಿ, ನೀವು ಬದುಕಿದ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಕೆಲವು ವಿಷಾದವನ್ನು ಹೊಂದಲು ಅನುವು ಮಾಡಿಕೊಡುವ ಜೀವನದ ಕಡೆಗೆ ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ.ನೀವು ನಿಂತಿರುವ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡುವುದು

ನಿಮ್ಮ ಸ್ವಂತ ನೈತಿಕ ದಿಕ್ಸೂಚಿಯ ಬಗ್ಗೆ ಹೆಚ್ಚು ಜಾಗೃತರಾಗಲು ಮತ್ತು ‘ಒಳ್ಳೆಯ’ ಜೀವನವನ್ನು ನಡೆಸುವತ್ತ ಸಾಗುವ ಮೊದಲ ಹೆಜ್ಜೆ, ನೀವು ಚೆನ್ನಾಗಿ ಮಾಡದಿರುವ ಬಗ್ಗೆ ಯೋಚಿಸುವುದು. ಜೀವನಕ್ಕೆ ಬಂದಾಗ ನಿಮ್ಮ ‘ಮುಖ್ಯ ಗುರಿ’ ಯಾವುದು?

ನೀವು?

 • ನಿರ್ಧಾರಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಹಿಂಜರಿಯಲು ಒಲವು ಇದೆಯೇ?ನೀವು, ಪ್ರಾಯಶಃ, ಏನು ಮಾಡಬೇಕೆಂಬುದರ ಬಗ್ಗೆ ಚಿಂತಿಸುತ್ತಾ ಹೆಚ್ಚು ಸಮಯವನ್ನು ಕಳೆಯುತ್ತೀರಾ ಮತ್ತು ನಿಮ್ಮ ನಿರ್ಧಾರಗಳ ಮೇಲೆ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುವುದಿಲ್ಲವೇ?
 • ತುಂಬಾ ವೇಗವಾಗಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸಲು ಒಲವು ಇದೆಯೇ?ನಿಮ್ಮ ಕ್ರಿಯೆಗಳ ಪರಿಣಾಮಗಳ ಮೂಲಕ ಯೋಚಿಸದೆಯೇ?
 • ಇತರ ಜನರಿಂದ ಪ್ರಭಾವಿತರಾಗಲು ಮತ್ತು/ಅಥವಾ ಪ್ರಭಾವಕ್ಕೆ ಒಳಗಾಗಲು ಒಲವು ಇದೆಯೇ?
  ನಿಮ್ಮ ಸ್ವಂತ ನಿರ್ಧಾರಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವ ಬದಲು? ಇತರರು ಏನು ಯೋಚಿಸುತ್ತಾರೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಗಣನೆಗೆ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವುದು ಮುಖ್ಯ ಆದರೆ, ನೀವು ಸರಿ ಎಂದು ಭಾವಿಸುವ ವಿಷಯದೊಂದಿಗೆ ಅದು ಘರ್ಷಣೆಯಾಗಿದ್ದರೆ, ನೀವು ಅವರಿಂದ ವಂಚಿತರಾಗಿದ್ದೀರಾ?
 • ನಿಮ್ಮ ಸ್ವಂತ ಅಭಿಪ್ರಾಯಗಳನ್ನು ತುಂಬಾ ದೃಢವಾಗಿ ಹಿಡಿದಿಡಲು ಒಲವು ಇದೆಯೇ?
  ನಿಮ್ಮ ಅಭಿಪ್ರಾಯವನ್ನು ನೀವು ಗೌರವಿಸುವ ಜನರು ಸೇರಿದಂತೆ ನಿಮಗೆ ತಿಳಿದಿರುವ ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬರೂ ನೀವು ತಪ್ಪು ಎಂದು ಭಾವಿಸಿದಾಗಲೂ?

ಈ ನಿಮ್ಮ ದೌರ್ಬಲ್ಯಗಳನ್ನು ನೀವು ಗುರುತಿಸಿದ ನಂತರ, ಅವುಗಳನ್ನು ಜಯಿಸಲು ನಿಮ್ಮ ನೈತಿಕ ದಿಕ್ಸೂಚಿಯನ್ನು ನೀವು ಹೇಗೆ ಬಳಸಬಹುದು ಎಂಬುದರ ಕುರಿತು ನೀವು ಯೋಚಿಸಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಬಹುದು.ನಿಮ್ಮ ನೈತಿಕ ದಿಕ್ಸೂಚಿಯನ್ನು ಬಳಸುವುದು

ಭಾವನೆಗಳನ್ನು ಗುರುತಿಸುವುದು ಮತ್ತು ನಿರ್ವಹಿಸುವುದು ಎಂಬ ನಮ್ಮ ಪುಟವು ಭಾವನೆಗಳು ಮತ್ತು ಕಾರಣಗಳೆರಡನ್ನೂ ಸೆಳೆಯುವ ಮೂಲಕ ನಿರ್ಧಾರಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವ ಮಹತ್ವವನ್ನು ಒತ್ತಿಹೇಳುತ್ತದೆ. ನಿಮ್ಮ ‘ನೈತಿಕ ದಿಕ್ಸೂಚಿ’ ಅನ್ನು ನೀವು ಬಳಸಿದಾಗ, ನೀವು ಮತ್ತೆ ಎರಡನ್ನೂ ಸೆಳೆಯಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ.

ನಿಮ್ಮ ನಿರ್ಧಾರಗಳು ಮತ್ತು ಕ್ರಿಯೆಗಳನ್ನು ತಿಳಿಸಲು ನಿಮ್ಮ ನೈತಿಕ ದಿಕ್ಸೂಚಿಯನ್ನು ಬಳಸಲು ಮೂರು ಮುಖ್ಯ ಹಂತಗಳಿವೆ.

1. ಮಾಹಿತಿ ಸಂಗ್ರಹಿಸುವುದು

ನೀವು ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುವ ಮೊದಲು ನೀವೇ ಕೇಳಿಕೊಳ್ಳಬೇಕಾದ ಮುಖ್ಯ ಪ್ರಶ್ನೆ:

‘ಏನು ಮಾಡಬೇಕೆಂಬುದರ ಬಗ್ಗೆ ಉತ್ತಮ ನಿರ್ಧಾರವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲು ನಾನು ಏನು ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳಬೇಕು?’

ಈ ಪ್ರಶ್ನೆಗೆ ಉತ್ತರವು ಇವರಿಂದ ಬಂದಿದೆ:

 • ನಿಮ್ಮ ಇತಿಹಾಸ ಮತ್ತು ಅದೇ ರೀತಿಯ ಹಿಂದಿನ ಸನ್ನಿವೇಶಗಳ ನೆನಪುಗಳು, ಯಶಸ್ಸು ಮತ್ತು ವೈಫಲ್ಯ ಎರಡನ್ನೂ ಅನುಭವದಿಂದ ಕಲಿಯಲು ನಿಮಗೆ ಅನುವು ಮಾಡಿಕೊಡುತ್ತದೆ;
 • ಏನು ಮಾಡಬೇಕೆಂದು ನಿಮ್ಮ ತಿಳುವಳಿಕೆ;
 • ನಿಮ್ಮ ಮೌಲ್ಯಗಳು, ಮತ್ತು ‘ಚೆನ್ನಾಗಿ’ ವರ್ತಿಸಲು ನೀವು ಏನು ಮಾಡಬೇಕು, ಅಥವಾ ಕೆಲವು ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮನ್ನು ಸುಧಾರಿಸಲು ನೀವು ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ಹೇಗೆ ಬಳಸಬಹುದು.

ಒಟ್ಟಿನಲ್ಲಿ, ನೀವು ಈಗಾಗಲೇ ತಿಳಿದಿರುವ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗೆ ನೀವು ಹೇಗೆ ಅನ್ವಯಿಸಬಹುದು ಎಂಬುದನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು ಈ ಮಾಹಿತಿಯ ಮೂಲಗಳು ನಿಮಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತವೆ. ನೀವು ಏನಾಗಿದ್ದೀರಿ ಮತ್ತು ಸಾಮರ್ಥ್ಯ ಹೊಂದಿಲ್ಲದಿರುವಿರಿ ಮತ್ತು ಹಿಂದಿನ ನಿಮ್ಮ ಕ್ರಿಯೆಗಳ ಪರಿಣಾಮಗಳ ಬಗ್ಗೆ ನಿಮ್ಮೊಂದಿಗೆ ಪ್ರಾಮಾಣಿಕವಾಗಿರುವುದು ಅತ್ಯಗತ್ಯ, ಇಲ್ಲದಿದ್ದರೆ ನೀವು ಹಿಂದಿನ ತಪ್ಪುಗಳನ್ನು ಪುನರಾವರ್ತಿಸುತ್ತೀರಿ.

ಐನ್ಸ್ಟೈನ್ ಹೇಳಿದಂತೆ, ಹುಚ್ಚುತನವು ಅದೇ ನಡವಳಿಕೆಯನ್ನು ಪುನರಾವರ್ತಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ವಿಭಿನ್ನ ಫಲಿತಾಂಶಗಳನ್ನು ನಿರೀಕ್ಷಿಸುತ್ತದೆ.

“ಈ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯು ಹೆಚ್ಚು ಸಮಯ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಬೇಕಾಗಿಲ್ಲ. ವಾಸ್ತವವಾಗಿ, ಇದನ್ನು ಕೆಲವೇ ನಿಮಿಷಗಳಲ್ಲಿ ಮಾಡಬಹುದು. ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯ ಮೂಲಕ ಪರಿಣಾಮಕಾರಿಯಾಗಿ ಹಾದುಹೋಗುವ ಅಂಶವು ಮುಖ್ಯವಾಗಿದೆ, ಅದು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವ ಸಮಯವಲ್ಲ.”2. ನೀವು ಸಂಗ್ರಹಿಸಿದ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಮೌಲ್ಯಮಾಪನ ಮಾಡಿ ಮತ್ತು ಪರಿಗಣಿಸಿ

ಈಗ ನೀವು ಸಂಗ್ರಹಿಸಿದ ಎಲ್ಲಾ ಮಾಹಿತಿಯ ಸಂಬಂಧಿತ ಅರ್ಹತೆಗಳು ಮತ್ತು ಮೌಲ್ಯದ ಬಗ್ಗೆ ನೀವು ತೀರ್ಪು ನೀಡಬೇಕಾಗಿದೆ. ನಿಮ್ಮ ಮೌಲ್ಯಗಳೊಂದಿಗೆ ಯಾವ ರೀತಿಯ ಕ್ರಿಯೆ ಅಥವಾ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯು ಸರಿಹೊಂದುತ್ತದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಸಹ ನೀವು ಪರಿಗಣಿಸಬೇಕು ಮತ್ತು ನೀವು ಮತ್ತು ನಿಮ್ಮ ಸುತ್ತಮುತ್ತಲಿನವರಿಗೆ ‘ಉತ್ತಮ’ ಪರಿಣಾಮವನ್ನು ಬೀರುತ್ತದೆ.

ಮೌಲ್ಯಮಾಪನದಲ್ಲಿ ಮುಕ್ತ ಮನಸ್ಸಿನವರಾಗಿರುವುದು ಮುಖ್ಯ, ಮತ್ತು ಈ ಹಂತದಲ್ಲಿ ನೀವು ಇತರ ಜನರನ್ನು ಒಳಗೊಳ್ಳಲು ಬಯಸಬಹುದು. ಕಷ್ಟಕರವಾದ ನಿರ್ಧಾರಗಳೊಂದಿಗೆ ಸಹಾಯವನ್ನು ಪಡೆಯುವುದು ಒಳ್ಳೆಯದು, ಅಥವಾ ಏನು ಮಾಡಬೇಕೆಂದು ನಿಮಗೆ ತಿಳಿದಿಲ್ಲದಿದ್ದಾಗ, ಆದರೆ ನಿರ್ಧಾರ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲು ಹಿಂಜರಿಯುವ ಅಥವಾ ವಿಳಂಬ ಮಾಡುವ ಪ್ರವೃತ್ತಿಯನ್ನು ನೀವು ಹೊಂದಿದ್ದರೆ, ನಿಮ್ಮ ದೌರ್ಬಲ್ಯಕ್ಕೆ ನೀವು ಆಟವಾಡಬಹುದು ಎಂದು ತಿಳಿದಿರಲಿ.

3. ನಿರ್ಧರಿಸಿ ಮತ್ತು ಮಾಡಿ

ಇದು ತುಂಬಾ ಆಕ್ಷನ್-ಕೇಂದ್ರಿತವಾಗಿದೆ ಎಂದು ತೋರುತ್ತದೆ, ಆದರೆ ನೀವು ಹೇಗೆ ವರ್ತಿಸುತ್ತೀರಿ ಎಂಬುದರ ಪರಿಗಣನೆಯನ್ನು ಸಹ ನೀವು ಸೇರಿಸಬೇಕಾಗಿದೆ: ಧೈರ್ಯದಿಂದ, ಎಚ್ಚರಿಕೆಯಿಂದ, ನಿಧಾನವಾಗಿ, ದೃಢವಾಗಿ ಮತ್ತು ಹೀಗೆ. ನಿಮ್ಮ ಮತ್ತು ಇತರರ ಮೇಲೆ ನಿಮ್ಮ ಕ್ರಿಯೆಗಳ ಪರಿಣಾಮಗಳನ್ನು ಪರಿಗಣಿಸಿ. ಬಹುಮುಖ್ಯವಾಗಿ, ನೀವು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವ ಕ್ರಿಯೆಯು ನೀವು ಆಶಿಸುವ ಅಥವಾ ಬಯಸಿದ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಬೇಕು.

ನೀವು ಹಿಂಜರಿಯುವ ಪ್ರವೃತ್ತಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರೆ, ನಂತರ ನಿರ್ಧರಿಸುವಲ್ಲಿ ಗಮನಹರಿಸಿ ಮತ್ತು ನಂತರ ತ್ವರಿತವಾಗಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸಿ. ನೀವು ಎಲ್ಲವನ್ನೂ ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ ಎಂದು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಿ ಮತ್ತು ಯಾವುದೇ ನಿರ್ಧಾರದಲ್ಲಿ ಯಾವಾಗಲೂ ಅಪಾಯದ ಅಂಶ ಇರುತ್ತದೆ. ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ, ನಿರ್ಧಾರದ ಅಂಶವು ಅದರ ವಿಷಯಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಮುಖ್ಯವಾಗಿದೆ. ಸಮಾನವಾಗಿ, ನೀವು ಕುರುಡಾಗಿ ಧಾವಿಸುವ ಪ್ರವೃತ್ತಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರೆ, ಸ್ವಲ್ಪ ವಿರಾಮ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಿ ಮತ್ತು ನಿಮಗೆ ಮತ್ತು ಇತರರಿಗೆ ಅಪಾಯಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಂತೆ ನಿಮ್ಮ ಕ್ರಿಯೆಗಳ ಸಂಭವನೀಯ ಪರಿಣಾಮಗಳನ್ನು ಪರಿಗಣಿಸಿ.ಚೆನ್ನಾಗಿ ಬದುಕುವುದು

ದಿನದ ಕೊನೆಯಲ್ಲಿ, ‘ಒಳ್ಳೆಯದು’ ಅಥವಾ ಚೆನ್ನಾಗಿ ಬದುಕುವುದು ಸಮತೋಲನದ ಬಗ್ಗೆ. ಕಾರಣ ಮತ್ತು ಭಾವನೆಗಳ ನಡುವೆ ಮತ್ತು ನಿಮ್ಮ ಅಗತ್ಯತೆಗಳು ಮತ್ತು ಇತರರ ಅಗತ್ಯತೆಗಳ ನಡುವೆ ಮತ್ತು ವಾಸ್ತವಿಕತೆ ಮತ್ತು ‘ಪರಿಪೂರ್ಣ ಪರಿಹಾರ’ ನಡುವೆ ಸಮತೋಲನ.

ನಿಮ್ಮ ಅನುಭವವನ್ನು ಆಧರಿಸಿ, ಅದನ್ನು ಹೇಗೆ ಮಾಡಬೇಕೆಂದು ಮತ್ತು ಅದು ನಿಮ್ಮ ಮತ್ತು ಇತರರ ಮೇಲೆ ಯಾವ ಪರಿಣಾಮವನ್ನು ಬೀರುತ್ತದೆ ಎಂದು ನೀವು ಹೇಳಬಹುದಾದರೆ ಈ ಸಮತೋಲನವನ್ನು ಸಾಧಿಸಲು ನಿಮಗೆ ಸಮಂಜಸವಾದ ಅವಕಾಶವಿದೆ. ತರ್ಕಬದ್ಧವಾಗಿ ಮತ್ತು ಭಾವನಾತ್ಮಕವಾಗಿ.

ನಿಮ್ಮ ಮೌಲ್ಯಗಳಿಗೆ ಅನುಗುಣವಾಗಿ ನೀವು ಅದನ್ನು ಮಾಡಬಹುದಾದ ಮಾರ್ಗವನ್ನು ನೀವು ನೋಡಬಹುದೇ ಎಂಬುದು ಮಾತ್ರ ಉಳಿದಿರುವ ಪ್ರಶ್ನೆಯಾಗಿದೆ.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here