ಫೈಲ್ ಸಿಸ್ಟಮ್ ಎಂದರೇನು ಮತ್ತು ಎಷ್ಟು ವಿಧಗಳಿವೆ?

0
What is file system and how many types are there Kannada articles

ಫೈಲ್ ಸಿಸ್ಟಮ್ ಎಂದರೇನು ಮತ್ತು ಎಷ್ಟು ವಿಧಗಳಿವೆ?

ಪರಿವಿಡಿ

What is file system and how many types are there?

ನೀವು ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ computer background ಯಿಂದ ಬಂದವರಾಗಿದ್ದರೆ ಫೈಲ್ ಸಿಸ್ಟಮ್ ಎಂದರೇನು ಮತ್ತು ಎಷ್ಟು ವಿಧಗಳಿವೆ ಎಂದು ನಿಮಗೆ ತಿಳಿದಿರಬಹುದು? ಇಲ್ಲದಿದ್ದರೂ ಚಿಂತೆ ಮಾಡಲು ಏನೂ ಇಲ್ಲ ಏಕೆಂದರೆ ಇಂದು ನಾವು ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ನ ಈ ಫೈಲ್ ಸಿಸ್ಟಮ್ ಮತ್ತು ಅದಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಎಲ್ಲದರ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿಯುತ್ತೇವೆ.

Hard Drive, CDs, DVDs, optical drive (ಪೆನ್‌ಡ್ರೈವ್‌ಗಳು) ನಂತಹ ಶೇಖರಣಾ ಮಾಧ್ಯಮದಲ್ಲಿ ಡೇಟಾವನ್ನು ಸಂಗ್ರಹಿಸಲು ಮತ್ತು ಸಂಘಟಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುವ ಕೆಲವು ರೀತಿಯ ಫೈಲ್ ಸಿಸ್ಟಮ್‌ಗಳನ್ನು ಕಂಪ್ಯೂಟರ್‌ಗಳು (ಸಂಕ್ಷಿಪ್ತವಾಗಿ FS ಎಂದೂ ಕರೆಯುತ್ತಾರೆ) ಹೊಂದಿವೆ.ನೀವು file system ಅನ್ನು ಇಂಡೆಕ್ಸ್ ಅಥವಾ Database ಎಂದು ಯೋಚಿಸಬಹುದು, ಇದರಲ್ಲಿ Hard drive ಅಥವಾ ಯಾವುದೇ ಇತರ Storage ಸಾಧನದಲ್ಲಿನ ಎಲ್ಲಾ ಡೇಟಾದ ಭೌತಿಕ ಸ್ಥಳವನ್ನು ಸಂಗ್ರಹಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಈ ಡೇಟಾವನ್ನು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಡೈರೆಕ್ಟರಿಗಳು ಎಂಬ Folder ಗಳಲ್ಲಿ ಆಯೋಜಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಇತರ ಫೋಲ್ಡರ್‌ಗಳು ಮತ್ತು ಫೈಲ್‌ಗಳನ್ನು ಸಹ ಒಳಗೊಂಡಿದೆ.

ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಅಥವಾ ಯಾವುದೇ ಇತರ ಎಲೆಕ್ಟ್ರಾನಿಕ್ ಸಾಧನವು ಡೇಟಾವನ್ನು ಸಂಗ್ರಹಿಸುವ ಯಾವುದೇ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ, ಕೆಲವು ರೀತಿಯ ಫೈಲ್ ಸಿಸ್ಟಮ್ ಅನ್ನು ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಇದು ನಿಮ್ಮ Windows Computer, ನಿಮ್ಮ Mac, Smartphone, Bank ATM… ನಿಮ್ಮ ಕಾರಿನಲ್ಲಿರುವ Computer ಅನ್ನು ಸಹ ಒಳಗೊಂಡಿದೆ.

ಈ ಫೈಲ್ ಸಿಸ್ಟಂಗಳು ಮತ್ತು ಅವುಗಳ ಪ್ರಕಾರಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಸಂಪೂರ್ಣ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಪಡೆಯಲು ನೀವು ಬಯಸಿದರೆ, ನಿಮ್ಮ ಮನಸ್ಸಿನಲ್ಲಿರುವ ಎಲ್ಲಾ ಅನುಮಾನಗಳು ಮುಗಿಯುವವರೆಗೆ ನೀವು ಒಮ್ಮೆಯಾದರೂ ಕಂಪ್ಯೂಟರ್‌ನಲ್ಲಿ ಫೈಲ್ ಸಿಸ್ಟಮ್ ಲೇಖನವನ್ನು ಓದಬೇಕು. ನಂತರ ತಡಮಾಡದೆ ಮುಂದೆ ಸಾಗೋಣ.ಫೈಲ್ ಸಿಸ್ಟಮ್ ಎಂದರೇನು What is File Systems 

ಪ್ರತಿ ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಸಿಸ್ಟಮ್ನಲ್ಲಿ, ಎಲ್ಲವನ್ನೂ ಫೈಲ್ಗಳ ಪ್ರಕಾರ ಸಂಗ್ರಹಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಈ ಫೈಲ್‌ಗಳು ಮುಖ್ಯವಾಗಿ ಡೇಟಾ ಫೈಲ್‌ಗಳು ಅಥವಾ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್ ಫೈಲ್‌ಗಳಾಗಿವೆ. ಪ್ರತಿಯೊಂದು ಆಪರೇಟಿಂಗ್ ಸಿಸ್ಟಮ್ ತನ್ನದೇ ಆದ ಡೇಟಾವನ್ನು ಸಂಘಟಿಸುವ ವಿಧಾನವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ, ಅದೂ ಆಂತರಿಕವಾಗಿ.

ಇಲ್ಲಿ ಆಪರೇಟಿಂಗ್ ಸಿಸ್ಟಮ್ ಫೈಲ್ ಸಿಸ್ಟಮ್ ಎಂಬ ಪ್ರೋಗ್ರಾಂನ ಸಹಾಯದಿಂದ ಈ ನಿರ್ವಹಣೆಯನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತದೆ. ಇಲ್ಲಿ ಫೈಲ್ ಸಿಸ್ಟಮ್ ಪ್ರಕಾರವು ಡೇಟಾ ಮತ್ತು ಪ್ರೋಗ್ರಾಂಗಳನ್ನು ಹೇಗೆ ಪ್ರವೇಶಿಸಬೇಕು ಎಂಬುದನ್ನು ನಿರ್ಧರಿಸುತ್ತದೆ. ಇದರೊಂದಿಗೆ, ಬಳಕೆದಾರರಿಗೆ ಯಾವ ಮಟ್ಟದ ಪ್ರವೇಶವು ಲಭ್ಯವಿದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಸಹ ನಿರ್ಧರಿಸುತ್ತದೆ.

ಕಡತ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳು ಯಾವುವು?

ಕಂಪ್ಯೂಟರ್‌ನಲ್ಲಿ, ಫೈಲ್ ಸಿಸ್ಟಮ್ ಅನ್ನು ಫೈಲ್‌ಸಿಸ್ಟಮ್ ಎಂದು ಬರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ – ಇದು ಫೈಲ್‌ಗಳನ್ನು ಹೆಸರಿಸುವ ಮತ್ತು ಸಂಗ್ರಹಣೆ ಮತ್ತು ಮರುಪಡೆಯುವಿಕೆಗಾಗಿ ತಾರ್ಕಿಕವಾಗಿ ಇರಿಸಲಾಗಿರುವ ಒಂದು ವಿಧಾನವಾಗಿದೆ.

ಫೈಲ್ ಸಿಸ್ಟಮ್ ಇಲ್ಲದೆ, ಪ್ರತ್ಯೇಕ ಫೈಲ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಸಂಗ್ರಹಿಸಿದ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಪ್ರತ್ಯೇಕಿಸುವುದು ಕಷ್ಟಕರವಾದ ಕೆಲಸ ಮತ್ತು ಅಂತಹ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿ ಅವುಗಳನ್ನು ಗುರುತಿಸಲು ಮತ್ತು ಹಿಂಪಡೆಯಲು ಇನ್ನಷ್ಟು ಕಷ್ಟವಾಗುತ್ತದೆ. ಡೇಟಾ ಸಾಮರ್ಥ್ಯಗಳು ಹೆಚ್ಚಾದಂತೆ, ಅವುಗಳ ಸಂಘಟನೆ ಮತ್ತು ವೈಯಕ್ತಿಕ ಫೈಲ್‌ಗಳ ಪ್ರವೇಶವು ಡೇಟಾ ಸಂಗ್ರಹಣೆಯಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚು ಮುಖ್ಯವಾಗುತ್ತದೆ.ಡಿಜಿಟಲ್ ಫೈಲ್ ಸಿಸ್ಟಮ್‌ಗಳು ಮತ್ತು ಫೈಲ್‌ಗಳನ್ನು ಈ ಹೆಸರಿನೊಂದಿಗೆ ರೂಪಿಸಲಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ದಾಖಲೆಗಳನ್ನು ಸಂಗ್ರಹಿಸಲು ಮತ್ತು ಹಿಂಪಡೆಯಲು ಅದೇ ಲಾಜಿಕ್-ಆಧಾರಿತ ವಿಧಾನವನ್ನು ಬಳಸಿಕೊಂಡು ಕಾಗದ-ಆಧಾರಿತ ಫೈಲಿಂಗ್ ಸಿಸ್ಟಮ್‌ಗಳ ನಂತರ ಮಾತ್ರ.

ಮೈಕ್ರೋಸಾಫ್ಟ್ ವಿಂಡೋಸ್, ಮ್ಯಾಕೋಸ್ ಮತ್ತು ಲಿನಕ್ಸ್ ಆಧಾರಿತ ಸಿಸ್ಟಮ್‌ಗಳಂತಹ ವಿಭಿನ್ನ ಆಪರೇಟಿಂಗ್ ಸಿಸ್ಟಮ್‌ಗಳಲ್ಲಿ (ಓಎಸ್) ಫೈಲ್ ಸಿಸ್ಟಮ್‌ಗಳು ವಿಭಿನ್ನವಾಗಿವೆ. ಕೆಲವು ಫೈಲ್ ಸಿಸ್ಟಮ್‌ಗಳನ್ನು ಕೆಲವು ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್‌ಗಳಿಗಾಗಿ ವಿನ್ಯಾಸಗೊಳಿಸಲಾಗಿದೆ. ಆದರೆ ಕಡತ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳ ಪ್ರಮುಖ ಪ್ರಕಾರಗಳನ್ನು ವಿತರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಕಡತ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳು, ಡಿಸ್ಕ್-ಆಧಾರಿತ ಕಡತ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳು ಮತ್ತು ವಿಶೇಷ ಉದ್ದೇಶದ ಕಡತ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳು.

ಫೈಲ್ ಸಿಸ್ಟಮ್ನ ಆರ್ಕಿಟೆಕ್ಚರ್

ಪ್ರತಿಯೊಂದು ಫೈಲ್ ಸಿಸ್ಟಮ್ ಎರಡು ಅಥವಾ ಮೂರು ಪದರಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತದೆ. ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ಕಡತ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯಲ್ಲಿನ ಎಲ್ಲಾ ಲೇಯರ್‌ಗಳನ್ನು ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿ ಬೇರ್ಪಡಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ಎಲ್ಲಾ ಲೇಯರ್‌ಗಳ ಕಾರ್ಯಗಳನ್ನು ಒಂದೇ ಪದರಕ್ಕೆ ಸಂಯೋಜಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಅದನ್ನು ಹೇಗೆ ಮಾಡಬೇಕೆಂಬುದರ ಕೆಲಸವನ್ನು ಅವಲಂಬಿಸಿರುತ್ತದೆ.

1. ಲಾಜಿಕಲ್ ಫೈಲ್ ಸಿಸ್ಟಮ್ – ಈ ಫೈಲ್ ಸಿಸ್ಟಮ್ ಬಳಕೆದಾರರ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್‌ಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದೆ, ಉದಾಹರಣೆಗೆ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್ ಪ್ರೋಗ್ರಾಂ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಫೈಲ್ ಅನ್ನು ತೆರೆಯುವುದು (ಓಪನ್) ಅದರ ಡೇಟಾವನ್ನು ಓದಲು ಮತ್ತು ನಂತರ ಫೈಲ್ ಅನ್ನು ಮುಚ್ಚಲು ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್ ಪ್ರೋಗ್ರಾಂ (CLOSE) ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್ ಪ್ರೋಗ್ರಾಂ ಇಂಟರ್ಫೇಸ್ ಅನ್ನು ಒದಗಿಸುತ್ತದೆ. ಈ ಪದರವು ಫೈಲ್ ಪ್ರವೇಶ, ಡೈರೆಕ್ಟರಿ ಸಂಬಂಧಿತ ಕಾರ್ಯಗಳು ಮತ್ತು ಭದ್ರತೆಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಗಳನ್ನು ಒದಗಿಸುತ್ತದೆ.

2. ವರ್ಚುವಲ್ ಫೈಲ್ ಸಿಸ್ಟಮ್ (ಐಚ್ಛಿಕ) – ಈ ಲೇಯರ್ ಪ್ರತಿ ಫೈಲ್ ಸಿಸ್ಟಮ್‌ನಲ್ಲಿ ಇರಬೇಕಾದ ಅಗತ್ಯವಿಲ್ಲ, ವರ್ಚುವಲ್ ಫೈಲ್‌ಗಳನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸಲು ಈ ಲೇಯರ್ ಅನ್ನು ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

3. ಭೌತಿಕ ಫೈಲ್ ಸಿಸ್ಟಮ್ – ಈ ಪದರವು ಶೇಖರಣಾ ಸಾಧನದ ಭೌತಿಕ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಯೊಂದಿಗೆ ವ್ಯವಹರಿಸುತ್ತದೆ (ಉದಾ ಡಿಸ್ಕ್). ಇದು ಓದಲು ಅಥವಾ ಬರೆಯಲು ಭೌತಿಕ ಬ್ಲಾಕ್‌ಗಳನ್ನು ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ. ಇದು ಬಫರಿಂಗ್ ಮತ್ತು ಮೆಮೊರಿ ನಿರ್ವಹಣೆಯನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಶೇಖರಣಾ ಮಾಧ್ಯಮದಲ್ಲಿ ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಸ್ಥಳಗಳಲ್ಲಿನ ಬ್ಲಾಕ್‌ಗಳ ಭೌತಿಕ ಸ್ಥಾನಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಗಿದೆ. ಭೌತಿಕ ಫೈಲ್ ಸಿಸ್ಟಮ್ ಸಾಧನ ಡ್ರೈವರ್‌ಗಳೊಂದಿಗೆ ಅಥವಾ ಶೇಖರಣಾ ಸಾಧನಗಳನ್ನು ಚಾಲನೆ ಮಾಡಲು ಚಾನಲ್‌ಗಳೊಂದಿಗೆ ಸಂವಹನ ನಡೆಸುತ್ತದೆ.ಫೈಲ್ ಸಿಸ್ಟಮ್ಸ್ ಹೇಗೆ ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತದೆ?

ಡೇಟಾವನ್ನು ಸಂಗ್ರಹಿಸುವ ಮತ್ತು ಸಂಘಟಿಸುವ ಫೈಲ್ ಸಿಸ್ಟಮ್, ಶೇಖರಣಾ ಸಾಧನದ ಎಲ್ಲಾ ಡೇಟಾವನ್ನು ಸೂಚಿಕೆ ಮಾಡುವ ಒಂದು ರೀತಿಯ ಸೂಚ್ಯಂಕ ಎಂದು ನಾವು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಬಹುದು. ಈ ಸಾಧನಗಳು ಹಾರ್ಡ್ ಡ್ರೈವ್‌ಗಳು, ಆಪ್ಟಿಕಲ್ ಡ್ರೈವ್‌ಗಳು ಮತ್ತು ಫ್ಲ್ಯಾಷ್ ಡ್ರೈವ್‌ಗಳಂತಹ ಯಾವುದಾದರೂ ಆಗಿರಬಹುದು.

ಫೈಲ್ ಸಿಸ್ಟಮ್‌ಗಳು ಫೈಲ್‌ಗಳ ಹೆಸರಿಸುವಿಕೆ, ಹೆಸರಿನಲ್ಲಿ ಗರಿಷ್ಠ ಸಂಖ್ಯೆಯ ಅಕ್ಷರಗಳನ್ನು ಇಟ್ಟುಕೊಳ್ಳುವುದು, ಯಾವ ಅಕ್ಷರಗಳನ್ನು ಬಳಸಬಹುದು ಮತ್ತು ಇನ್ನೂ ಹೆಚ್ಚಿನವುಗಳಂತಹ ಅನೇಕ ವಿಷಯಗಳನ್ನು ನಿರ್ದಿಷ್ಟಪಡಿಸುತ್ತದೆ. ಏಕೆಂದರೆ ಅನೇಕ ಫೈಲ್ ಸಿಸ್ಟಮ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಫೈಲ್ ಹೆಸರುಗಳು ಕೇಸ್ ಸೆನ್ಸಿಟಿವ್ ಆಗಿರುವುದಿಲ್ಲ.

ಫೈಲ್ ಜೊತೆಗೆ, ಫೈಲ್ ಸಿಸ್ಟಮ್‌ಗಳು ಫೈಲ್‌ನ ಗಾತ್ರ, ಅದರ ಗುಣಲಕ್ಷಣಗಳು, ಸ್ಥಳ ಮತ್ತು ಕ್ರಮಾನುಗತ ಡೈರೆಕ್ಟರಿಯಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ಮೆಟಾಡೇಟಾದಲ್ಲಿ ಹಲವಾರು ವಿಭಿನ್ನ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಇರಿಸುತ್ತವೆ.

ಆ ಡ್ರೈವ್‌ನಲ್ಲಿ ಲಭ್ಯವಿರುವ ಉಚಿತ ಬ್ಲಾಕ್‌ಗಳ ಸಂಗ್ರಹಣೆಯನ್ನು ಮತ್ತು ಪ್ರಸ್ತುತ ಎಷ್ಟು ಸ್ಥಳಾವಕಾಶ ಲಭ್ಯವಿದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಮೆಟಾಡೇಟಾವು ಬಹಳ ಸುಲಭವಾಗಿ ಗುರುತಿಸುತ್ತದೆ.

ಫೈಲ್ ಸಿಸ್ಟಮ್ ಅದರ ಡೈರೆಕ್ಟರಿಯ ರಚನೆಯಿಂದ ಫೈಲ್‌ಗೆ ಮಾರ್ಗವನ್ನು ನಿರ್ದಿಷ್ಟಪಡಿಸುವ ಸ್ವರೂಪವನ್ನು ಸಹ ಒಳಗೊಂಡಿದೆ. ಫೈಲ್ ಅನ್ನು ಡೈರೆಕ್ಟರಿಯಲ್ಲಿ ಇರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ – ಅಥವಾ Windows OS ನ ಫೋಲ್ಡರ್‌ನಲ್ಲಿ – ಅಥವಾ ಉಪ ಡೈರೆಕ್ಟರಿಯಲ್ಲಿ ಬಯಸಿದ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ, ಅದೂ ಮರದ ರಚನೆಯಲ್ಲಿ.

ಫೈಲ್‌ಗಳನ್ನು ಪಿಸಿ ಮತ್ತು ಮೊಬೈಲ್ ಆಪರೇಟಿಂಗ್ ಸಿಸ್ಟಮ್‌ಗಳ ಫೈಲ್ ಸಿಸ್ಟಮ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಕ್ರಮಾನುಗತ ಮರದ ರಚನೆಯಲ್ಲಿ ಇರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಶೇಖರಣಾ ಮಾಧ್ಯಮದಲ್ಲಿ ಫೈಲ್‌ಗಳು ಮತ್ತು ಡೈರೆಕ್ಟರಿಗಳನ್ನು ರಚಿಸುವ ಮೊದಲು, ವಿಭಾಗಗಳನ್ನು ಮೊದಲು ಸರಿಯಾದ ಸ್ಥಳಗಳಲ್ಲಿ ಇರಿಸಬೇಕು. ಒಂದು ವಿಭಾಗವು ಹಾರ್ಡ್ ಡಿಸ್ಕ್ ಅಥವಾ OS ಪ್ರತ್ಯೇಕವಾಗಿ ನಿರ್ವಹಿಸುವ ಯಾವುದೇ ಇತರ ಸಂಗ್ರಹಣೆಯ ಪ್ರದೇಶವಾಗಿದೆ.

ಫೈಲ್ ಸಿಸ್ಟಮ್ ಅನ್ನು ಪ್ರಾಥಮಿಕ ವಿಭಾಗದಲ್ಲಿ ಇರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಕೆಲವು OS ಗಳು ಒಂದೇ ಡಿಸ್ಕ್ನಲ್ಲಿ ಬಹು ವಿಭಾಗಗಳನ್ನು ಅನುಮತಿಸುತ್ತವೆ. ಅಂತಹ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿ, ಒಂದು ಫೈಲ್ ಸಿಸ್ಟಮ್ ದೋಷಪೂರಿತವಾಗಿದ್ದರೆ, ಇನ್ನೊಂದು ವಿಭಾಗದಲ್ಲಿನ ಡೇಟಾವು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಸುರಕ್ಷಿತವಾಗಿರುತ್ತದೆ.ಫೈಲ್ ಸಿಸ್ಟಮ್‌ನ ವಿಧಗಳು (ಆಪರೇಟಿಂಗ್ ಸಿಸ್ಟಮ್‌ಗಳ ಪ್ರಕಾರ)

ಹಲವು ವಿಧದ ಫೈಲ್ ಸಿಸ್ಟಮ್‌ಗಳು ಇದ್ದರೂ, ಅವೆಲ್ಲವೂ ವಿಭಿನ್ನ ತಾರ್ಕಿಕ ರಚನೆಗಳು ಮತ್ತು ಗುಣಲಕ್ಷಣಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿವೆ, ಉದಾಹರಣೆಗೆ ವೇಗ ಮತ್ತು ಗಾತ್ರ. ಫೈಲ್ ಸಿಸ್ಟಮ್ OS ನ ಪ್ರಕಾರ ಅಥವಾ OS ನ ಅಗತ್ಯತೆಗಳ ಪ್ರಕಾರ ಇವುಗಳು ವಿಭಿನ್ನವಾಗಿರಬಹುದು.

ಮೂರು ಸಾಮಾನ್ಯ ಪಿಸಿ ಆಪರೇಟಿಂಗ್ ಸಿಸ್ಟಂಗಳೆಂದರೆ ಮೈಕ್ರೋಸಾಫ್ಟ್ ವಿಂಡೋಸ್, ಮ್ಯಾಕ್ ಓಎಸ್ ಎಕ್ಸ್ ಮತ್ತು ಲಿನಕ್ಸ್. ಆದರೆ ಮೊಬೈಲ್ ಆಪರೇಟಿಂಗ್ ಸಿಸ್ಟಮ್ Apple iOS ಮತ್ತು Google Android ಅನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿದೆ.

ಇಲ್ಲಿ ನಾವು ಈ ಪ್ರಮುಖ ಫೈಲ್ ಸಿಸ್ಟಮ್‌ಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಮಾತ್ರ ಕಲಿಯುತ್ತೇವೆ:

1. ಫೈಲ್ ಹಂಚಿಕೆ ಕೋಷ್ಟಕ (FAT)

ಇದು ಮೈಕ್ರೋಸಾಫ್ಟ್ ವಿಂಡೋಸ್ ಓಎಸ್ ಫೈಲ್ ಸಿಸ್ಟಮ್ ಅನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸುತ್ತದೆ. FAT ಅನ್ನು ಅತ್ಯಂತ ಸರಳ ಮತ್ತು ವಿಶ್ವಾಸಾರ್ಹವೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಪರಂಪರೆಯ ಕಡತ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳ ಮಾದರಿಯಲ್ಲಿದೆ.

FAT ಅನ್ನು 1977 ರಲ್ಲಿ ಫ್ಲಾಪಿ ಡಿಸ್ಕ್‌ಗಳಿಗಾಗಿ ವಿನ್ಯಾಸಗೊಳಿಸಲಾಯಿತು, ಆದರೆ ನಂತರ ಹಾರ್ಡ್ ಡಿಸ್ಕ್‌ಗಳಿಗೂ ಅಳವಡಿಸಲಾಯಿತು. ಇದು ಅತ್ಯಂತ ಪರಿಣಾಮಕಾರಿ ಮತ್ತು ಬಹುತೇಕ ಎಲ್ಲಾ ಪ್ರಸ್ತುತ OS ಗಳೊಂದಿಗೆ ಹೊಂದಿಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ, ಆದರೆ FAT ಆಧುನಿಕ ಫೈಲ್ ಸಿಸ್ಟಮ್‌ಗಳೊಂದಿಗೆ ಹೊಂದಿಕೆಯಾಗುವುದಿಲ್ಲ, ಅವುಗಳ ಕಾರ್ಯಕ್ಷಮತೆ ಮತ್ತು ಸ್ಕೇಲೆಬಿಲಿಟಿ ಹೋಲಿಸಿದರೆ.2. ಗ್ಲೋಬಲ್ ಫೈಲ್ ಸಿಸ್ಟಮ್ (GFS)

ಈ ಫೈಲ್ ಸಿಸ್ಟಮ್ ಅನ್ನು ಮುಖ್ಯವಾಗಿ ಲಿನಕ್ಸ್ ಓಎಸ್ನಲ್ಲಿ ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಇದು ಹಂಚಿದ ಡಿಸ್ಕ್ ಫೈಲ್ ಸಿಸ್ಟಮ್ ಆಗಿದೆ. GFS ಹಂಚಿದ ಬ್ಲಾಕ್ ಸ್ಟೋರೇಜ್‌ಗೆ ನೇರ ಪ್ರವೇಶವನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಇದನ್ನು ಸ್ಥಳೀಯ ಫೈಲ್ ಸಿಸ್ಟಮ್‌ಗೆ ಅನುಗುಣವಾಗಿ ಬಳಸಬಹುದು.

GFS2 ಮೂಲ GFS ನ ನವೀಕರಿಸಿದ ಆವೃತ್ತಿಯಾಗಿದ್ದು, ನವೀಕರಿಸಿದ ಮೆಟಾಡೇಟಾ ಸಿಸ್ಟಮ್‌ನಂತಹ ಮೂಲ GFS ನಲ್ಲಿ ನೀವು ಕಂಡುಬರದ ವೈಶಿಷ್ಟ್ಯಗಳೊಂದಿಗೆ. GNU ಜನರಲ್ ಪಬ್ಲಿಕ್ ಲೈಸೆನ್ಸ್ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ, GFS ಮತ್ತು GFS2 ಫೈಲ್ ಸಿಸ್ಟಮ್‌ಗಳು ಉಚಿತ ಸಾಫ್ಟ್‌ವೇರ್ ಆಗಿ ಲಭ್ಯವಿದೆ.

3. ಕ್ರಮಾನುಗತ ಫೈಲ್ ಸಿಸ್ಟಮ್ (HFS)

ಈ HFS ಅನ್ನು ಮ್ಯಾಕ್ ಆಪರೇಟಿಂಗ್ ಸಿಸ್ಟಮ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಬಳಸಲು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಲಾಗಿದೆ. HFS ಅನ್ನು Mac OS ಸ್ಟ್ಯಾಂಡರ್ಡ್ ಎಂದು ಉಲ್ಲೇಖಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ, Mac OS ಎಕ್ಸ್ಟೆಂಡೆಡ್ ಅದನ್ನು ಬದಲಾಯಿಸುತ್ತದೆ.

ಇದನ್ನು ಮೂಲತಃ ಫ್ಲಾಪಿ ಮತ್ತು ಹಾರ್ಡ್ ಡಿಸ್ಕ್‌ಗಳಿಗಾಗಿ 1985 ರಲ್ಲಿ ಪರಿಚಯಿಸಲಾಯಿತು, HFS ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಮೂಲ ಮ್ಯಾಕಿಂತೋಷ್ ಫೈಲ್ ಸಿಸ್ಟಮ್ ಅನ್ನು ಬದಲಾಯಿಸುತ್ತದೆ. ಅದೇ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಇದನ್ನು CD-ROM ಗಳಲ್ಲಿಯೂ ಬಳಸಬಹುದು.

ವಿಂಡೋಸ್ ಫೈಲ್ ಸಿಸ್ಟಮ್ನ ವಿಧಗಳು

ಹಲವಾರು ರೀತಿಯ ವಿಂಡೋಸ್ ಫೈಲ್ ಸಿಸ್ಟಮ್‌ಗಳು ಸಹ ಇವೆ, ಆದರೆ ಅವುಗಳಲ್ಲಿ ಕೆಲವು ಸಹ ಬಹಳ ಮುಖ್ಯ. ಹಾಗಾದರೆ ಅವರ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳೋಣ.1. FAT ಫೈಲ್ ಸಿಸ್ಟಮ್

FAT ಯ ಪೂರ್ಣ ರೂಪ “ಫೈಲ್ ಅಲೊಕೇಶನ್ ಟೇಬಲ್” ಆಗಿದೆ. ಫೈಲ್ ಅಲೊಕೇಶನ್ ಟೇಬಲ್ (FAT) ಎನ್ನುವುದು ಮೈಕ್ರೋಸಾಫ್ಟ್ 1977 ರಲ್ಲಿ ರಚಿಸಲಾದ ಫೈಲ್ ಸಿಸ್ಟಮ್ ಆಗಿದೆ.

ಡಿಸ್ಕ್ನಲ್ಲಿನ ಫೈಲ್ಗಳನ್ನು ಪತ್ತೆಹಚ್ಚಲು ಆಪರೇಟಿಂಗ್ ಸಿಸ್ಟಮ್ನಿಂದ ಈ ಫೈಲ್ ಹಂಚಿಕೆ ಟೇಬಲ್ ಅನ್ನು ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಫೈಲ್ ಅನ್ನು ಹಲವು ವಿಭಾಗಗಳಾಗಿ ವಿಂಗಡಿಸಬಹುದು ಮತ್ತು ಡಿಸ್ಕ್ನ ಸುತ್ತಲೂ ವಿಘಟನೆಯ ಕಾರಣದಿಂದಾಗಿ ಚದುರಿಹೋಗಬಹುದು. FAT ಫೈಲ್‌ನ ಎಲ್ಲಾ ತುಣುಕುಗಳನ್ನು ಟ್ರ್ಯಾಕ್ ಮಾಡುತ್ತದೆ.

DOS ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳಲ್ಲಿ, FAT ಅನ್ನು ಬೂಟ್ ಸೆಕ್ಟರ್ ನಂತರ ಸಂಗ್ರಹಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಪಿಸಿಯ ಆಗಮನದಿಂದ ಈ ಕಡತ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳ ಬಳಕೆ ಹೆಚ್ಚು ಆಗತೊಡಗಿತು.

ಫ್ಲಾಪಿ ಡ್ರೈವ್ ಮಾಧ್ಯಮ ಮತ್ತು ಪೋರ್ಟಬಲ್, ಫ್ಲ್ಯಾಶ್ ಡ್ರೈವ್‌ಗಳಂತಹ ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಾಮರ್ಥ್ಯದ ಶೇಖರಣಾ ಸಾಧನಗಳು ಮತ್ತು SD ಕಾರ್ಡ್‌ಗಳಂತಹ ಇತರ ಘನ-ಸ್ಥಿತಿಯ ಮೆಮೊರಿ ಸಾಧನಗಳಲ್ಲಿ FAT ಅನ್ನು ಇನ್ನೂ ಆದ್ಯತೆಯ ಫೈಲ್ ಸಿಸ್ಟಮ್ ಆಗಿ ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

FAT ಫೈಲ್ ಸಿಸ್ಟಮ್ನ ವೈಶಿಷ್ಟ್ಯಗಳು ಯಾವುವು?

FAT ಫೈಲ್ ಸಿಸ್ಟಮ್‌ನ ಕೆಲವು ಪ್ರಮುಖ ವೈಶಿಷ್ಟ್ಯಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಈಗ ನಾವು ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳೋಣ.ಹೆಸರಿಸುವ ಸಮಾವೇಶ

1. MS-DOS ನಿಂದ ಬಳಸಲ್ಪಟ್ಟ FAT ಫೈಲ್ ಸಿಸ್ಟಮ್ 8 ಅಕ್ಷರಗಳ ಉದ್ದದ ಫೈಲ್ ಹೆಸರನ್ನು ಮಾತ್ರ ಒದಗಿಸಿದೆ.

2. ವಿಂಡೋಸ್ 2000 ಬಳಸಿದ FAT ಫೈಲ್ ಸಿಸ್ಟಮ್ ದೀರ್ಘ ಫೈಲ್ ಹೆಸರನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸಲು ಬಳಸಲಾಗಿದೆ.
ಇಲ್ಲಿ ಇದು ಸುಮಾರು 255 ಅಕ್ಷರಗಳವರೆಗಿನ ಫೈಲ್ ಹೆಸರನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಂತೆ ಫೈಲ್‌ನ ಸಂಪೂರ್ಣ ಮಾರ್ಗವನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸುತ್ತದೆ.

3. ಇದರಲ್ಲಿ, “/ [] =, ^?a “” ಹೊರತುಪಡಿಸಿ ಫೈಲ್ ಹೆಸರುಗಳಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ಅಕ್ಷರವನ್ನು ಬಳಸಬಹುದು

4. ಫೈಲ್ ಹೆಸರುಗಳು ಆಲ್ಫಾನ್ಯೂಮರಿಕ್ ಅಕ್ಷರದೊಂದಿಗೆ ಪ್ರಾರಂಭವಾಗಬೇಕು.

5. ಫೈಲ್ ಹೆಸರುಗಳಲ್ಲಿ ಸ್ಪೇಸ್‌ಗಳು ಮತ್ತು ಬಹು ಅವಧಿಗಳನ್ನು ಬಳಸಬಹುದು. ಇದರಲ್ಲಿ, ಕೊನೆಯ ಅವಧಿಯ ನಂತರದ ಅಕ್ಷರಗಳನ್ನು ಫೈಲ್ ವಿಸ್ತರಣೆಗಳೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಭದ್ರತೆ

FAT ಸ್ಥಳೀಯ ಅಥವಾ ಫೋಲ್ಡರ್ ಭದ್ರತೆಯನ್ನು ಒದಗಿಸುವುದಿಲ್ಲ. ಕಂಪ್ಯೂಟರ್‌ನಲ್ಲಿ ಸ್ಥಳೀಯವಾಗಿ ಲಾಗ್ ಇನ್ ಆಗಿರುವ ಬಳಕೆದಾರರು ನಂತರ ಕಂಪ್ಯೂಟರ್‌ನ FAT ವಿಭಾಗಗಳಲ್ಲಿರುವ ಎಲ್ಲಾ ಫೈಲ್‌ಗಳು ಮತ್ತು ಫೋಲ್ಡರ್‌ಗಳಿಗೆ ಸಂಪೂರ್ಣ ಪ್ರವೇಶವನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತಾರೆ.ಫೈಲ್‌ಗಳಿಗೆ ತ್ವರಿತ ಪ್ರವೇಶ

FAT ಫೈಲ್‌ಗಳಿಗೆ ತ್ವರಿತ ಪ್ರವೇಶವನ್ನು ಒದಗಿಸುತ್ತದೆ. ಫೈಲ್ ಪ್ರವೇಶದ ವೇಗವು ಫೈಲ್ ಪ್ರಕಾರ, ಫೈಲ್ ಗಾತ್ರ, ವಿಭಾಗದ ಗಾತ್ರ, ವಿಘಟನೆ ಮತ್ತು ಫೋಲ್ಡರ್‌ನಲ್ಲಿರುವ ಫೈಲ್‌ಗಳ ಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ಅವಲಂಬಿಸಿರುತ್ತದೆ.

2. FAT32 ಫೈಲ್ ಸಿಸ್ಟಮ್

FAT32 FAT ಫೈಲ್ ಸಿಸ್ಟಮ್‌ನ ಮುಂದುವರಿದ ಆವೃತ್ತಿಯಾಗಿದೆ. 512 MB ಯಿಂದ 2TB ಗಾತ್ರದ ಮೆಮೊರಿ ಹೊಂದಿರುವ ಡ್ರೈವ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಇದನ್ನು ಬಳಸಬಹುದು. ವಿಂಡೋಸ್ 2000 ಗಿಂತ ಭಿನ್ನವಾಗಿರುವ ಇತರ ಆಪರೇಟಿಂಗ್ ಸಿಸ್ಟಮ್‌ಗಳೊಂದಿಗೆ FAT ಮತ್ತು FAT32 ಹೊಂದಾಣಿಕೆಯು ಬಹಳ ಮುಖ್ಯವಾದ ವೈಶಿಷ್ಟ್ಯವಾಗಿದೆ.

FAT32 ಫೈಲ್ ಸಿಸ್ಟಮ್ನ ವೈಶಿಷ್ಟ್ಯಗಳು ಯಾವುವು?

FAT32 ನ ವೈಶಿಷ್ಟ್ಯಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಈಗ ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳೋಣ,

ವಿಭಜನೆಯ ಗಾತ್ರ

FAT32 ಕ್ಲಸ್ಟರ್ ಅನ್ನು ಪರಿಹರಿಸಲು ಬಳಸುವ ಬಿಟ್‌ಗಳ ಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತದೆ.

ವಲಯಗಳ ಸಮೂಹವನ್ನು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ. ಅವರು ಪ್ರತಿ ಕ್ಲಸ್ಟರ್ನ ಗಾತ್ರವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ. ಇದು ದೊಡ್ಡ ಡಿಸ್ಕ್ ಅನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸುತ್ತದೆ (2TB ವರೆಗೆ) ಮತ್ತು ಉತ್ತಮ ಶೇಖರಣಾ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ.ಪ್ರವೇಶ ವೇಗ

FAT32 ಉತ್ತಮ ಫೈಲ್ ಪ್ರವೇಶವನ್ನು ಒದಗಿಸುತ್ತದೆ, ಆ ವಿಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ 500 MB ಗಿಂತ ಕಡಿಮೆ ಅಥವಾ 2GB ಗಿಂತ ದೊಡ್ಡದಾಗಿದೆ, ಇದು ಉತ್ತಮ ಡಿಸ್ಕ್ ಜಾಗದ ಬಳಕೆಯನ್ನು ಒದಗಿಸುತ್ತದೆ.

FAT ಫೈಲ್ ಸಿಸ್ಟಮ್‌ಗಳ ವಿಧಗಳು

FAT ಫೈಲ್ ಸಿಸ್ಟಮ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಹಲವು ವಿಧಗಳಿವೆ, ಅವುಗಳ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸೋಣ.

FAT12 (12-ಬಿಟ್ ಫೈಲ್ ಹಂಚಿಕೆ ಕೋಷ್ಟಕ)

ಇದು FAT ಫೈಲ್ ಸಿಸ್ಟಂನ ಬಹಳ ಬಳಸಿದ ಆವೃತ್ತಿಯಾಗಿದೆ. FAT12 ಅನ್ನು 1980 ರಲ್ಲಿ ಪರಿಚಯಿಸಲಾಯಿತು, DOS ನ ಮೊದಲ ಆವೃತ್ತಿಗಳೊಂದಿಗೆ ಸರಿಯಾಗಿ.

MS-DOS 3.30 ರವರೆಗೆ FAT12 ಮೈಕ್ರೋಸಾಫ್ಟ್ ಆಪರೇಟಿಂಗ್ ಸಿಸ್ಟಮ್‌ಗಳ ಪ್ರಾಥಮಿಕ ಫೈಲ್ ಸಿಸ್ಟಮ್ ಆಗಿದೆ ಆದರೆ ನಂತರ MS-DOS 4.0 ನಲ್ಲಿ ಬಳಸಲಾಯಿತು. ನೀವು ಅದನ್ನು FAT12 ಬಳಸಿಕೊಂಡು ಫ್ಲಾಪಿ ಡಿಸ್ಕ್‌ನಲ್ಲಿ ನೋಡಬಹುದು.

FAT12 ಡ್ರೈವ್ ಗಾತ್ರಗಳು ಮತ್ತು 16 MB ವರೆಗಿನ ಫೈಲ್ ಗಾತ್ರಗಳನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸುತ್ತದೆ, ಇದರಲ್ಲಿ ಅವರು 4 KB ಕ್ಲಸ್ಟರ್‌ಗಳನ್ನು ಅಥವಾ 8 KB ಕ್ಲಸ್ಟರ್‌ಗಳಲ್ಲಿ 32 MB ಬಳಸುತ್ತಾರೆ. ಒಂದು ಪರಿಮಾಣವು ಹಿಡಿದಿಟ್ಟುಕೊಳ್ಳಬಹುದಾದ ಗರಿಷ್ಠ ಸಂಖ್ಯೆಯ ಫೈಲ್‌ಗಳು 4,084 ಆಗಿದೆ (ನಾವು 8KB ಕ್ಲಸ್ಟರ್‌ಗಳನ್ನು ಬಳಸುವಾಗ).

ಒಂದು FAT12 ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಬರುವ ಫೈಲ್ ಹೆಸರುಗಳು ಅಕ್ಷರ ಮಿತಿಯನ್ನು ಮೀರುವಂತಿಲ್ಲ (8 ಅಕ್ಷರಗಳು), ಜೊತೆಗೆ 3 ವಿಸ್ತರಣೆಗಳಿಗಾಗಿ.

ಅನೇಕ ಫೈಲ್ ಗುಣಲಕ್ಷಣಗಳನ್ನು ಮೊದಲು FAT12 ನಲ್ಲಿ ಪರಿಚಯಿಸಲಾಯಿತು, ಅವುಗಳು ಮರೆಮಾಡಲಾಗಿದೆ, ಓದಲು-ಮಾತ್ರ, ಸಿಸ್ಟಮ್ ಮತ್ತು ವಾಲ್ಯೂಮ್ ಲೇಬಲ್.FAT16 (16-ಬಿಟ್ ಫೈಲ್ ಹಂಚಿಕೆ ಕೋಷ್ಟಕ)

FAT ಯ ಎರಡನೇ ಅನುಷ್ಠಾನವು FAT16 ಆಗಿತ್ತು, ಇದನ್ನು 1984 ರಲ್ಲಿ PC DOS 3.0 ಮತ್ತು MS-DOS 3.0 ನಲ್ಲಿ ಪರಿಚಯಿಸಲಾಯಿತು.

FAT16 ನ ಸ್ವಲ್ಪ ಹೆಚ್ಚು ಸುಧಾರಿತ ಆವೃತ್ತಿಯಾಗಿದ್ದರೂ, ಇದನ್ನು FAT16B ಎಂದು ಹೆಸರಿಸಲಾಯಿತು, ಇದು MS-DOS 4.0 ರಿಂದ MS-DOS 6.22 ವರೆಗಿನ ಪ್ರಾಥಮಿಕ ಫೈಲ್ ಸಿಸ್ಟಮ್ ಆಯಿತು.

ಆದರೆ MS-DOS 7.0 ಮತ್ತು ವಿಂಡೋಸ್ 95 ರ ಆರಂಭದಲ್ಲಿ, FAT16X ಎಂಬ ಮತ್ತಷ್ಟು ಸುಧಾರಿತ ಆವೃತ್ತಿಯನ್ನು ಬಳಸಲಾರಂಭಿಸಿತು.

ಆಪರೇಟಿಂಗ್ ಸಿಸ್ಟಮ್ ಮತ್ತು ಬಳಸಿದ ಕ್ಲಸ್ಟರ್ ಗಾತ್ರವನ್ನು ಅವಲಂಬಿಸಿ, FAT16-ಫಾರ್ಮ್ಯಾಟ್ ಮಾಡಿದ ಡ್ರೈವ್‌ಗೆ ಗರಿಷ್ಠ ಡ್ರೈವ್ ಗಾತ್ರವು 2 GB ನಿಂದ 16 GB ವರೆಗೆ ಇರುತ್ತದೆ, ಎರಡನೆಯದು 256 KB ಕ್ಲಸ್ಟರ್‌ಗಳೊಂದಿಗೆ Windows NT 4 ನಲ್ಲಿ ಮಾತ್ರ ಬಳಸಲ್ಪಡುತ್ತದೆ.

FAT16 ನಲ್ಲಿ ಫೈಲ್ ಗಾತ್ರ ಡ್ರೈವ್‌ಗಳು ಗರಿಷ್ಠ 4 GB ವರೆಗೆ ಇರುತ್ತದೆ, ಅದು ದೊಡ್ಡ ಫೈಲ್ ಬೆಂಬಲವನ್ನು ಸಕ್ರಿಯಗೊಳಿಸಿದರೆ ಅಥವಾ ಅದು ಇಲ್ಲದೆ ಕೇವಲ 2 GB.

ಒಂದು FAT16 ಪರಿಮಾಣದಲ್ಲಿ ಹಿಡಿದಿಟ್ಟುಕೊಳ್ಳಬಹುದಾದ ಗರಿಷ್ಠ ಸಂಖ್ಯೆಯ ಫೈಲ್‌ಗಳು 65,536 ಆಗಿದೆ. FAT12 ನಂತೆ, ಫೈಲ್ ಹೆಸರುಗಳನ್ನು 8+3 ಅಕ್ಷರಗಳ ಮಿತಿಯಲ್ಲಿ ಇರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಆದರೆ ಅವುಗಳನ್ನು ವಿಂಡೋಸ್ 95 ನೊಂದಿಗೆ 255 ಅಕ್ಷರಗಳವರೆಗೆ ವಿಸ್ತರಿಸಬಹುದು.

ಆರ್ಕೈವ್ ಫೈಲ್ ಗುಣಲಕ್ಷಣವನ್ನು ಮೊದಲು FAT16 ನಲ್ಲಿ ಪರಿಚಯಿಸಲಾಯಿತು.FAT32 (32-ಬಿಟ್ ಫೈಲ್ ಹಂಚಿಕೆ ಕೋಷ್ಟಕ)

FAT32 ಇದು FAT ಫೈಲ್ ಸಿಸ್ಟಮ್‌ನ ಇತ್ತೀಚಿನ ಆವೃತ್ತಿಯಾಗಿದೆ. ವಿಂಡೋಸ್ 95 OSR2 / MS-DOS 7.1 ಬಳಕೆದಾರರಿಗೆ 1996 ರಲ್ಲಿ ಇದನ್ನು ಮೊದಲು ಪರಿಚಯಿಸಲಾಯಿತು ಮತ್ತು Windows ME ವರೆಗೆ ವಿಂಡೋಸ್ ಆವೃತ್ತಿಗಳನ್ನು ಬಳಸುವ ಗ್ರಾಹಕರಿಗೆ ಪ್ರಾಥಮಿಕ ಫೈಲ್ ಸಿಸ್ಟಮ್ ಆಗಿತ್ತು.

ಒಂದು FAT32 ಮೂಲಭೂತ ಡ್ರೈವ್ ಗಾತ್ರಗಳನ್ನು 2 TB ವರೆಗೆ ಮತ್ತು 16 TB ವರೆಗೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಆದರೆ 64 KB ಕ್ಲಸ್ಟರ್‌ಗಳೊಂದಿಗೆ ಬೆಂಬಲಿಸುತ್ತದೆ.

FAT16 ನಂತೆ, FAT32 ಡ್ರೈವ್‌ಗಳಲ್ಲಿನ ಫೈಲ್ ಗಾತ್ರಗಳು ಗರಿಷ್ಠ 4 GB ಯಲ್ಲಿದೆ, ಅದು ಆನ್ ಮಾಡಿದಾಗ ದೊಡ್ಡ ಫೈಲ್ ಬೆಂಬಲ ಅಥವಾ 2 GB ಇಲ್ಲದೆ.

ಒಂದು FAT32 FAT32+ ನ ಮಾರ್ಪಡಿಸಿದ ಆವೃತ್ತಿಯಾಗಿದೆ, ಇದು 256 GB ಗಾತ್ರದ ಫೈಲ್‌ಗಳನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸುತ್ತದೆ.

FAT32 ಪರಿಮಾಣವು 32 KB ಕ್ಲಸ್ಟರ್‌ಗಳನ್ನು ಬಳಸುವವರೆಗೆ 268,173,300 ಫೈಲ್‌ಗಳನ್ನು ಹಿಡಿದಿಟ್ಟುಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ.

exFAT (ವಿಸ್ತೃತ ಫೈಲ್ ಹಂಚಿಕೆ ಕೋಷ್ಟಕ)

ಎಕ್ಸ್‌ಫ್ಯಾಟ್ ಅನ್ನು ಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ 2006 ರಲ್ಲಿ ಮೈಕ್ರೋಸಾಫ್ಟ್ ಪರಿಚಯಿಸಿತು. ಅಂದಹಾಗೆ, ಇದು FAT32 ರ ಮುಂದಿನ ಆವೃತ್ತಿಯಾಗಿರಲಿಲ್ಲ.

exFAT ಅನ್ನು ಪ್ರಾಥಮಿಕವಾಗಿ ಫ್ಲಾಶ್ ಡ್ರೈವ್‌ಗಳು, SDHC ಮತ್ತು SDXC ಕಾರ್ಡ್‌ಗಳು ಮುಂತಾದ ಪೋರ್ಟಬಲ್ ಮಾಧ್ಯಮ ಸಾಧನಗಳಲ್ಲಿ ಬಳಸಲು ರಚಿಸಲಾಗಿದೆ.

exFAT ಅಧಿಕೃತವಾಗಿ 512 TiB ಗಾತ್ರದ ಪೋರ್ಟಬಲ್ ಮೀಡಿಯಾ ಸ್ಟೋರೇಜ್ ಸಾಧನಗಳನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸುತ್ತದೆ ಆದರೆ ಸೈದ್ಧಾಂತಿಕವಾಗಿ ಇದು 64 ZiB ಗಾತ್ರದ ಡ್ರೈವ್‌ಗಳನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸುತ್ತದೆ, ಇದು ವಾಸ್ತವವಾಗಿ ಲಭ್ಯವಿರುವ ದೊಡ್ಡ ಗಾತ್ರವಾಗಿದೆ.

ಈ ಸ್ಥಳೀಯವು 255 ಅಕ್ಷರಗಳ ಫೈಲ್ ಹೆಸರುಗಳನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಪ್ರತಿ ಡೈರೆಕ್ಟರಿಗೆ ಸುಮಾರು 2,796,202 ಫೈಲ್‌ಗಳನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸುತ್ತದೆ. ಈ ಎಕ್ಸ್‌ಫ್ಯಾಟ್ ಸಿಸ್ಟಮ್‌ನ ಅದರ ಎರಡು ಗಮನಾರ್ಹ ಲಕ್ಷಣಗಳಾಗಿವೆ.

ಇದು ವಿಂಡೋಸ್‌ನ ಬಹುತೇಕ ಎಲ್ಲಾ ಆವೃತ್ತಿಗಳಲ್ಲಿ (ಐಚ್ಛಿಕ ನವೀಕರಣಗಳೊಂದಿಗೆ ಹಳೆಯದು), Mac OS X (10.6.5+), ಹಾಗೆಯೇ ಅನೇಕ ಟಿವಿಗಳು, ಮಾಧ್ಯಮಗಳು ಮತ್ತು ಇತರ ಸಾಧನಗಳಲ್ಲಿ exFAT ಫೈಲ್ ಸಿಸ್ಟಮ್ ಅನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸುತ್ತದೆ.NTFS ಫೈಲ್ ಸಿಸ್ಟಮ್

NTFS ನ ಪೂರ್ಣ ರೂಪವು “ಹೊಸ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನ ಫೈಲ್ ಸಿಸ್ಟಮ್” ಆಗಿದೆ. ವಿಂಡೋಸ್ 2000 ವೃತ್ತಿಪರ NTFS ಅನ್ನು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಬೆಂಬಲಿಸುತ್ತದೆ.

ಅದರ ಕೆಲವು ವೈಶಿಷ್ಟ್ಯಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಈಗ ತಿಳಿಯೋಣ.

NTFS ಫೈಲ್ ಸಿಸ್ಟಮ್‌ನ ವೈಶಿಷ್ಟ್ಯಗಳು ಯಾವುವು?

ಇಲ್ಲಿ ನಾವು NTFS ಫೈಲ್ ಸಿಸ್ಟಮ್‌ನ ಕೆಲವು ಪ್ರಮುಖ ವೈಶಿಷ್ಟ್ಯಗಳ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿಯಲಿದ್ದೇವೆ.

ನಾಮಕರಣ ಸಂಪ್ರದಾಯಗಳು ಎಂದರೇನು

 • ಫೈಲ್ ಹೆಸರುಗಳು 255 ಅಕ್ಷರಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರಬಹುದು
 • ಫೈಲ್ ಹೆಸರುಗಳು ಹೆಚ್ಚಿನ ಅಕ್ಷರಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರಬಹುದು, ಇವುಗಳು ಮಾತ್ರ ” / < > * | : ಹೊರತುಪಡಿಸಿ
 • ಇದರ ಫೈಲ್ ಹೆಸರುಗಳು ಕೇಸ್ ಸೆನ್ಸಿಟಿವ್ ಆಗಿರುವುದಿಲ್ಲ.

ಭದ್ರತೆ

NTFS ಫೈಲ್ ಮತ್ತು ಫೋಲ್ಡರ್ ಭದ್ರತೆಯನ್ನು ಒದಗಿಸುತ್ತದೆ. ಇದರ ಫೈಲ್‌ಗಳು ಮತ್ತು ಫೋಲ್ಡರ್‌ಗಳು FAT ಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಸುರಕ್ಷಿತವಾಗಿದೆ. ಭದ್ರತೆಯನ್ನು ಕಾಪಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು, NTFS ಅನುಮತಿಗಳನ್ನು ಫೈಲ್‌ಗಳು ಮತ್ತು ಫೋಲ್ಡರ್‌ಗಳಿಗೆ ನಿಯೋಜಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಭದ್ರತೆಯನ್ನು ಸ್ಥಳೀಯ ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ನೆಟ್‌ವರ್ಕ್ ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿಯೂ ನಿರ್ವಹಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಇದರಲ್ಲಿ, ಪ್ರತ್ಯೇಕ ಫೈಲ್‌ಗಳು ಮತ್ತು ಫೋಲ್ಡರ್‌ಗಳಿಗೆ ಅನುಮತಿಗಳನ್ನು ನಿಯೋಜಿಸಬಹುದು. ಪ್ರತಿ ಫೈಲ್ ಮತ್ತು ಫೋಲ್ಡರ್ NTFS ವಿಭಾಗದಲ್ಲಿ ಪ್ರವೇಶ ನಿಯಂತ್ರಣ ಪಟ್ಟಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಇದು ಬಳಕೆದಾರರು ಮತ್ತು ಗುಂಪು ಭದ್ರತಾ ಗುರುತಿಸುವಿಕೆ (SID) ಮತ್ತು ಅವರಿಗೆ ನೀಡಲಾದ ಎಲ್ಲಾ ಸವಲತ್ತುಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುತ್ತದೆ.ವಿಭಜನೆಯ ಗಾತ್ರ

FAT ವಿಭಾಗಗಳು ಮತ್ತು ಫೈಲ್‌ಗಳಿಗೆ ಹೋಲಿಸಿದರೆ NTFS ವಿಭಾಗ ಮತ್ತು ಫೈಲ್ ಗಾತ್ರಗಳು ಹೆಚ್ಚು ದೊಡ್ಡದಾಗಿದೆ. NTFS ವಿಭಜನೆ ಅಥವಾ ಫೈಲ್‌ನ ಗರಿಷ್ಠ ಗಾತ್ರವು 16 ಎಕ್ಸಾಬೈಟ್ ಆಗಿರಬಹುದು. ಆದರೆ ಇದರ ಪ್ರಾಯೋಗಿಕ ಮಿತಿ ಎರಡು ಟೆರಾಬೈಟ್‌ಗಳವರೆಗೆ ಮಾತ್ರ. ಇದರಲ್ಲಿ, ಫೈಲ್ ಗಾತ್ರದ ವ್ಯಾಪ್ತಿಯು 4GB ನಿಂದ 64GB ವರೆಗೆ ಇರುತ್ತದೆ.

ಫೈಲ್ ಕಂಪ್ರೆಷನ್

NTFS ಫೈಲ್ ಕಂಪ್ರೆಷನ್ ಅನ್ನು 50% ವರೆಗೆ ಒದಗಿಸುತ್ತದೆ.

ಹೆಚ್ಚಿನ ವಿಶ್ವಾಸಾರ್ಹತೆ

NTFS ಅತ್ಯಂತ ವಿಶ್ವಾಸಾರ್ಹವಾಗಿದೆ. ಇದು ಮರುಪಡೆಯಬಹುದಾದ ಫೈಲ್ ಸಿಸ್ಟಮ್ ಆಗಿದೆ.

ಫೈಲ್ ಮತ್ತು ಫೋಲ್ಡರ್‌ಗಳ ಲಾಗ್‌ಗಳನ್ನು ಸ್ವಯಂಚಾಲಿತವಾಗಿ ನವೀಕರಿಸಲು ಇದು ವಹಿವಾಟು ಲಾಗ್‌ಗಳನ್ನು ಬಳಸುತ್ತದೆ. ಈ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯು ಹೆಚ್ಚಿನ ದೋಷ ಸಹಿಷ್ಣುತೆಯನ್ನು ಹೊಂದುವ ಶಕ್ತಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಇದರರ್ಥ ವಿದ್ಯುತ್ ಅಥವಾ ಸಿಸ್ಟಮ್ ವೈಫಲ್ಯದ ಕಾರಣದಿಂದಾಗಿ ವಹಿವಾಟು ವಿಫಲವಾದರೆ, ಲಾಗ್ ಮಾಡಿದ ವಹಿವಾಟುಗಳನ್ನು ಬಳಸಿಕೊಂಡು ಡೇಟಾವನ್ನು ಮರುಪಡೆಯಬಹುದು.

ಕೆಟ್ಟ ಕ್ಲಸ್ಟರ್ ಮ್ಯಾಪಿಂಗ್

NTFS ಬ್ಯಾಡ್-ಕ್ಲಸ್ಟರ್ ಮ್ಯಾಪಿಂಗ್ ಅನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸುತ್ತದೆ. ಇದರರ್ಥ ಫೈಲ್ ಸಿಸ್ಟಮ್ ಕೆಟ್ಟ ಕ್ಲಸ್ಟರ್ಗಳನ್ನು ಅಥವಾ ದೋಷಗಳಿರುವ ಡಿಸ್ಕ್ನ ಪ್ರದೇಶಗಳನ್ನು ಪತ್ತೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಆ ಕ್ಲಸ್ಟರ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ಡೇಟಾ ಇದ್ದರೆ, ನಂತರ ಅವುಗಳನ್ನು ಹಿಂಪಡೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಪರಸ್ಪರ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಸಂಗ್ರಹಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಈ ಕೆಟ್ಟ ಕ್ಲಸ್ಟರ್‌ಗಳನ್ನು ಗುರುತಿಸಲಾಗಿದೆ ಇದರಿಂದ ಭವಿಷ್ಯದಲ್ಲಿ ಈ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಡೇಟಾ ಸಂಗ್ರಹಣೆಯನ್ನು ತಡೆಯಬಹುದು.ಏಕೆ ಅನೇಕ ಕಡತ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳಿವೆ?

ಎಲ್ಲಾ ಫೈಲ್ ಸಿಸ್ಟಮ್‌ಗಳು ಒಂದೇ ಆಗಿರುವುದಿಲ್ಲ. ವಿಭಿನ್ನ ಫೈಲ್ ಸಿಸ್ಟಮ್‌ಗಳು ಡೇಟಾವನ್ನು ಸಂಘಟಿಸುವ ವಿಭಿನ್ನ ವಿಧಾನಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿವೆ. ಕೆಲವು ಫೈಲ್ ಸಿಸ್ಟಮ್‌ಗಳು ಇತರರಿಗಿಂತ ವೇಗವಾಗಿರುತ್ತವೆ, ಕೆಲವು ಹೆಚ್ಚುವರಿ ಭದ್ರತಾ ವೈಶಿಷ್ಟ್ಯಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿವೆ, ಮತ್ತು ಕೆಲವು ಬೆಂಬಲ ಡ್ರೈವ್‌ಗಳು ದೊಡ್ಡ ಸಂಗ್ರಹ ಸಾಮರ್ಥ್ಯಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿವೆ, ಆದರೆ ಕೆಲವು ಕಡಿಮೆ ಶೇಖರಣಾ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಡ್ರೈವ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಮಾತ್ರ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತವೆ.

ಕೆಲವು ಫೈಲ್ ಸಿಸ್ಟಮ್‌ಗಳು ಫೈಲ್ ಭ್ರಷ್ಟಾಚಾರದಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚು ದೃಢವಾಗಿರುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ನಿರೋಧಕವಾಗಿರುತ್ತವೆ, ಆದರೆ ಇತರರು ಈ ದೃಢತೆಯ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚುವರಿ ವೇಗವನ್ನು ಹೊಂದಲು ಬಯಸುತ್ತಾರೆ.

ಎಲ್ಲಾ ಕಾರ್ಯಗಳಲ್ಲಿ ಉತ್ತಮವಾದ ಅಂತಹ ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಫೈಲ್ ಸಿಸ್ಟಮ್ ಇಲ್ಲ. ಪ್ರತಿಯೊಂದು ಆಪರೇಟಿಂಗ್ ಸಿಸ್ಟಮ್ ತನ್ನದೇ ಆದ ಫೈಲ್ ಸಿಸ್ಟಮ್ ಅನ್ನು ಬಳಸುತ್ತದೆ, ಇದನ್ನು ಆಪರೇಟಿಂಗ್ ಸಿಸ್ಟಮ್ನ ಡೆವಲಪರ್ಗಳು ರಚಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಮೈಕ್ರೋಸಾಫ್ಟ್, ಆಪಲ್ ಮತ್ತು ಲಿನಕ್ಸ್ ಕರ್ನಲ್ ಡೆವಲಪರ್‌ಗಳು ತಮ್ಮದೇ ಆದ ಫೈಲ್ ಸಿಸ್ಟಮ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ. ಹೊಸ ಫೈಲ್ ಸಿಸ್ಟಮ್‌ಗಳು ವೇಗವಾಗಿ, ಹೆಚ್ಚು ಸ್ಥಿರವಾಗಿರುತ್ತವೆ, ದೊಡ್ಡ ಶೇಖರಣಾ ಸಾಧನಗಳಲ್ಲಿ ಮೊದಲಿಗಿಂತ ಉತ್ತಮವಾಗಿ ಅಳೆಯುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ಹಳೆಯವುಗಳಿಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನ ವೈಶಿಷ್ಟ್ಯಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿವೆ.

ಫೈಲ್ ಸಿಸ್ಟಮ್ ಅನ್ನು ವಿನ್ಯಾಸಗೊಳಿಸುವಾಗ, ಅದರಲ್ಲಿ ಹಲವಾರು ವಿಭಿನ್ನ ಕಾರ್ಯಗಳನ್ನು ಮಾಡಬೇಕು, ಅದನ್ನು ಹಲವು ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಮಾಡಬಹುದು. ಕಡತ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯು ಒಂದು ವಿಭಾಗದಂತಲ್ಲ, ಇದು ಕೇವಲ ಶೇಖರಣಾ ಸ್ಥಳದ ಒಂದು ಭಾಗವಾಗಿದೆ.

ಫೈಲ್‌ಗಳು ಹೇಗೆ ಲೇಔಟ್ ಆಗಿರಬೇಕು, ಅವುಗಳನ್ನು ಹೇಗೆ ಸಂಘಟಿಸಬೇಕು, ಹೇಗೆ ಇಂಡೆಕ್ಸ್ ಮಾಡಬೇಕು ಮತ್ತು ಅದರೊಂದಿಗೆ ಮೆಟಾಡೇಟಾವನ್ನು ಹೇಗೆ ಸಂಯೋಜಿಸಬೇಕು ಎಂಬುದನ್ನು ಫೈಲ್ ಸಿಸ್ಟಮ್ ನಿರ್ದಿಷ್ಟಪಡಿಸುತ್ತದೆ. ಏಕೆಂದರೆ ನೀವು ಫೈಲ್ ಸಿಸ್ಟಮ್ ಅನ್ನು ಎಷ್ಟೇ ಉತ್ತಮವಾಗಿ ಮಾಡಿದರೂ, ಸುಧಾರಣೆಗೆ ಯಾವಾಗಲೂ ಸ್ವಲ್ಪ ಅವಕಾಶವಿದೆ.ಅದರಲ್ಲಿ ಫೈಲ್ ಸಿಸ್ಟಮ್‌ಗಳು ಮತ್ತು ಮೆಟಾಡೇಟಾದ ಪಾತ್ರ

ಫೈಲ್ ಸಿಸ್ಟಮ್‌ಗಳು ಫೈಲ್‌ಗಳನ್ನು ಸಂಗ್ರಹಿಸಲು ಮತ್ತು ಹಿಂಪಡೆಯಲು ಮೆಟಾಡೇಟಾವನ್ನು ಬಳಸುತ್ತವೆ. ಮೆಟಾಡೇಟಾ ಟ್ಯಾಗ್‌ಗಳ ಉದಾಹರಣೆಗಳು.

 • Date created
 • Date modified
 • Last date of access
 • Last backup
 • User ID of the file creator
 • Access permissions
 • File size

ಮೆಟಾಡೇಟಾವನ್ನು ಫೈಲ್‌ಗಳ ವಿಷಯಗಳಿಂದ ಪ್ರತ್ಯೇಕವಾಗಿ ಸಂಗ್ರಹಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ, ಇದರಲ್ಲಿ ಅನೇಕ ಫೈಲ್ ಸಿಸ್ಟಮ್‌ಗಳು ತಮ್ಮ ಫೈಲ್ ಹೆಸರುಗಳನ್ನು ಪ್ರತ್ಯೇಕ ಡೈರೆಕ್ಟರಿ ನಮೂದುಗಳಲ್ಲಿ ಸಂಗ್ರಹಿಸುತ್ತವೆ. ಕೆಲವು ಮೆಟಾಡೇಟಾವನ್ನು ಡೈರೆಕ್ಟರಿಯಲ್ಲಿ ಇರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ, ಆದರೆ ಇತರ ಮೆಟಾಡೇಟಾವನ್ನು ಐನೋಡ್ ಎಂಬ ರಚನೆಯಲ್ಲಿ ಇರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

Unix-ರೀತಿಯ ಆಪರೇಟಿಂಗ್ ಸಿಸ್ಟಮ್‌ಗಳಲ್ಲಿ, ಫೈಲ್‌ನ ವಿಷಯಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸದ ಮೆಟಾಡೇಟಾವನ್ನು ಐನೋಡ್ ಕೂಡ ಸಂಗ್ರಹಿಸುತ್ತದೆ. ಈ ಐನೋಡ್ ಸಂಖ್ಯೆಗೆ ಅನುಗುಣವಾಗಿ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಸೂಚಿಕೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ, ಇದನ್ನು ಫೈಲ್‌ನ ಸ್ಥಳವನ್ನು ಪ್ರವೇಶಿಸಲು ಮತ್ತು ನಂತರ ಫೈಲ್ ಅನ್ನು ಪ್ರವೇಶಿಸಲು ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಮೆಟಾಡೇಟಾದಲ್ಲಿ ಬಂಡವಾಳವನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಫೈಲ್ ಸಿಸ್ಟಮ್‌ನ ಉದಾಹರಣೆಯೆಂದರೆ OS X, Apple ಬಳಸುವ OS. ಇದು 255 ಅಕ್ಷರಗಳವರೆಗೆ ವಿಸ್ತರಿಸಬಹುದಾದ ಫೈಲ್ ಹೆಸರುಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಂತೆ ಅನೇಕ ಆಪ್ಟಿಮೈಸೇಶನ್ ವೈಶಿಷ್ಟ್ಯಗಳನ್ನು ಅನುಮತಿಸುತ್ತದೆ.ಫೈಲ್ ಸಿಸ್ಟಮ್ ಪ್ರವೇಶ

ಈ ಫೈಲ್ ಸಿಸ್ಟಮ್‌ಗಳು ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಗುಂಪಿನ ಬಳಕೆದಾರರಿಗೆ ಓದಲು ಮತ್ತು ಬರೆಯಲು ಪ್ರವೇಶವನ್ನು ನಿರ್ಬಂಧಿಸುತ್ತವೆ. ಇದನ್ನು ಮಾಡಲು ಪಾಸ್‌ವರ್ಡ್‌ಗಳು ತುಂಬಾ ಸುಲಭವಾದ ಮಾರ್ಗವಾಗಿದೆ. ನೊಣಗಳನ್ನು ಯಾರು ಮಾರ್ಪಡಿಸಬಹುದು ಅಥವಾ ಓದಬಹುದು ಎಂಬುದನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸುವ ಮೂಲಕ, ಪ್ರವೇಶವನ್ನು ನಿರ್ಬಂಧಿಸುವುದು ಡೇಟಾ ಮಾರ್ಪಾಡು ನಿಯಂತ್ರಿಸಲ್ಪಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಸೀಮಿತವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಖಚಿತಪಡಿಸುತ್ತದೆ.

ಫೈಲ್ ಸಿಸ್ಟಮ್ ಪ್ರವೇಶವನ್ನು ಮಾಡರೇಟ್ ಮಾಡಲು ಪ್ರವೇಶ ಅಥವಾ ಸಾಮರ್ಥ್ಯ ನಿಯಂತ್ರಣ ಪಟ್ಟಿಗಳಂತಹ ಫೈಲ್ ಅನುಮತಿಗಳನ್ನು ಬಳಸಬಹುದು. ನಿಯಮಿತ ಬಳಕೆದಾರರಿಂದ ಪ್ರವೇಶವನ್ನು ತೆಗೆದುಹಾಕಲು ಈ ರೀತಿಯ ಕಾರ್ಯವಿಧಾನಗಳು ತುಂಬಾ ಉಪಯುಕ್ತವಾಗಿವೆ, ಆದರೆ ಬಾಹ್ಯ ಒಳನುಗ್ಗುವವರಿಂದ ತಡೆಯಲು ಅವು ತುಂಬಾ ಪರಿಣಾಮಕಾರಿಯಾಗಿರುವುದಿಲ್ಲ.

ಎನ್‌ಕ್ರಿಪ್ಟ್ ಮಾಡುವ ಫೈಲ್‌ಗಳು ಬಳಕೆದಾರರ ಪ್ರವೇಶವನ್ನು ಸಹ ತೆಗೆದುಹಾಕಬಹುದು, ಆದರೆ ಹೊರಗಿನ ದಾಳಿಯಿಂದ ಸಿಸ್ಟಮ್‌ಗಳನ್ನು ರಕ್ಷಿಸುವಲ್ಲಿ ಇದು ಹೆಚ್ಚು ಗಮನಹರಿಸುತ್ತದೆ. ಎನ್‌ಕ್ರಿಪ್ಟ್ ಮಾಡದ ಈ ಪಠ್ಯಕ್ಕೆ ಎನ್‌ಕ್ರಿಪ್ಟ್ ಮಾಡಲು ಎನ್‌ಕ್ರಿಪ್ಟ್ ಕೀಯನ್ನು ಅನ್ವಯಿಸಬಹುದು ಅಥವಾ ಎನ್‌ಕ್ರಿಪ್ಟ್ ಮಾಡಲಾದ ಪಠ್ಯವನ್ನು ಡೀಕ್ರಿಪ್ಟ್ ಮಾಡಲು ಈ ಕೀಗಳನ್ನು ಬಳಸಬಹುದು.

ಕೀ ಹೊಂದಿರುವ ಫೈಲ್ ಅನ್ನು ಬಳಕೆದಾರರು ಮಾತ್ರ ಪ್ರವೇಶಿಸಬಹುದು. ಗೂಢಲಿಪೀಕರಣದೊಂದಿಗೆ, ಫೈಲ್ ಸಿಸ್ಟಮ್ ಎನ್ಕ್ರಿಪ್ಶನ್ ಕೀ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳಬೇಕಾಗಿಲ್ಲ, ಅವರು ಡೇಟಾವನ್ನು ಪರಿಣಾಮಕಾರಿಯಾಗಿ ನಿರ್ವಹಿಸಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ.

FAT ಮತ್ತು NTFS ಫೈಲ್ ಸಿಸ್ಟಮ್‌ಗಳ ನಡುವಿನ ವ್ಯತ್ಯಾಸವೇನು?

ಈ ಪ್ರಶ್ನೆಯನ್ನು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಅನೇಕ ಜನರು ಕೇಳುತ್ತಾರೆ, FAT ಮತ್ತು NTFS ಫೈಲ್ ಸಿಸ್ಟಮ್ಗಳ ನಡುವಿನ ವ್ಯತ್ಯಾಸವೇನು. ಹಾಗಾದರೆ ಈ ಎರಡು ಕಡತ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳ ನಡುವಿನ ವ್ಯತ್ಯಾಸದ ಬಗ್ಗೆ ಇಂದು ತಿಳಿಯೋಣ.FAT File System

 • ಬಳಕೆದಾರರು ಸ್ಥಳೀಯವಾಗಿ ಲಾಗ್ ಇನ್ ಮಾಡಿದರೆ ಇದು ಯಾವುದೇ ಭದ್ರತೆಯನ್ನು ಒದಗಿಸುವುದಿಲ್ಲ. ಫೈಲ್ ಮತ್ತು ಫೋಲ್ಡರ್ ಮಟ್ಟದ ಭದ್ರತಾ ಅನುಮತಿ ಇದರಲ್ಲಿ ಅಸ್ತಿತ್ವದಲ್ಲಿಲ್ಲ.
 • ಇದು ಕೇವಲ 8 ಅಕ್ಷರಗಳ ಫೈಲ್ ಹೆಸರನ್ನು ಮಾತ್ರ ಬೆಂಬಲಿಸುತ್ತದೆ.
 • 500 MB ಗಿಂತ ಕಡಿಮೆಯಿರುವ ವಿಭಜನಾ ಡಿಸ್ಕ್‌ಗಳಿಗೆ ಇದು ಸೂಕ್ತವಾಗಿದೆ.
 • ವಿಭಜನೆ ಮತ್ತು ಫೈಲ್ ಗಾತ್ರವು 4 GB ವರೆಗೆ ಇರಬಹುದು.
 • ಇದು ಯಾವುದೇ ಫೈಲ್ ಕಂಪ್ರೆಷನ್ ಅನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸುವುದಿಲ್ಲ.
 • ಇದರಲ್ಲಿ, ಡಿಸ್ಕ್ ಅನ್ನು ವಿಭಜಿಸಬಹುದಾಗಿದೆ, ಅದು ಅದರ ಪ್ರವೇಶ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯ ವೇಗವನ್ನು ನಿಧಾನಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ.
 • ಕೆಟ್ಟ ಕ್ಲಸ್ಟರ್ ಮ್ಯಾಪಿಂಗ್ ಅನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸದ ಕಾರಣ ಇದು ಹೆಚ್ಚು ವಿಶ್ವಾಸಾರ್ಹವಲ್ಲ.

NTFS File System

 • ಇದು ಸ್ಥಳೀಯ ಮತ್ತು ದೂರಸ್ಥ ಬಳಕೆದಾರರಿಗೆ ಭದ್ರತೆಯನ್ನು ಒದಗಿಸುತ್ತದೆ. ಇದರಲ್ಲಿ, ಫೈಲ್‌ಗಳು ಮತ್ತು ಫೋಲ್ಡರ್‌ಗಳ ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿ ಭದ್ರತೆಯನ್ನು ಒದಗಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.
 • ಇದು 255 ಅಕ್ಷರಗಳ ಉದ್ದದ ಫೈಲ್ ಹೆಸರನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸುತ್ತದೆ.
 • 500 MB ಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನ ವಿಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ ಇದು ಸೂಕ್ತವಾಗಿದೆ.
 • ವಿಭಜನೆಯ ಗಾತ್ರವು ಅದರಲ್ಲಿ 16 ಎಕ್ಸಾಬೈಟ್ ಆಗಿರಬಹುದು.
 • ಇದು ಫೈಲ್ ಕಂಪ್ರೆಷನ್ ಅನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸುತ್ತದೆ.
 • ವಿಘಟನೆಯ ಕಡಿಮೆ ಅವಕಾಶವನ್ನು ಒದಗಿಸುತ್ತದೆ.
 • ಇದು ಕೆಟ್ಟ ಕ್ಲಸ್ಟರ್ ಮ್ಯಾಪಿಂಗ್ ಮತ್ತು ವಹಿವಾಟು ಲಾಗಿಂಗ್ ಅನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸುವುದರಿಂದ ಇದು ಅತ್ಯಂತ ವಿಶ್ವಾಸಾರ್ಹವಾಗಿದೆ.

ಸಾಮಾನ್ಯ ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಬಳಕೆದಾರರಿಗೆ ಈ ಎಲ್ಲಾ ವಿಷಯಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಹೆಚ್ಚು ತಿಳಿದಿಲ್ಲ, ಆದರೂ ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳುವುದು ಅಷ್ಟು ಮುಖ್ಯವಲ್ಲ – ಆದರೆ ಇದು ಪಾರದರ್ಶಕ ಮತ್ತು ಸರಳವಾಗಿರಬೇಕು – ಆದರೆ ನೀವು ಈ ಮೂಲಭೂತ ಅಂಶಗಳನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು ಸಾಧ್ಯವಾದರೆ, ನೀವು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು ಸುಲಭವಾಗುತ್ತದೆ, ” ಏಕೆ ಈ ಮ್ಯಾಕ್-ಫಾರ್ಮ್ಯಾಟ್ ಮಾಡಿದ ಡ್ರೈವ್‌ಗಳು ನನ್ನ ವಿಂಡೋಸ್ ಪಿಸಿಯಲ್ಲಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುವುದಿಲ್ಲವೇ?” ಮತ್ತು “ನಾನು ನನ್ನ USB ಹಾರ್ಡ್ ಡ್ರೈವ್ ಅನ್ನು FAT32 ಅಥವಾ NTFS ಮೋಡ್‌ನಲ್ಲಿ ಫಾರ್ಮ್ಯಾಟ್ ಮಾಡಬೇಕೇ? ಮುಂತಾದ ಪ್ರಶ್ನೆಗಳು.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here