ಆಹಾರ ಅಸಹಿಷ್ಣುತೆಗಳು ಮತ್ತು ಅಲರ್ಜಿಗಳು

0
Food Intolerances and Allergies in Kannada

ಆಹಾರ ಅಸಹಿಷ್ಣುತೆಗಳು ಮತ್ತು ಅಲರ್ಜಿಗಳು

ಪರಿವಿಡಿ

Food Intolerances and Allergies in Kannada

ಆಹಾರ ಅಸಹಿಷ್ಣುತೆ ಮತ್ತು ಅಲರ್ಜಿಗಳು ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿರುವಂತೆ ತೋರುತ್ತಿದೆ. ಆದರೆ ಅದು ನಿಜವೇ, ಅಥವಾ ನಾವು ಈಗ ಸಮಸ್ಯೆಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಹೆಚ್ಚು ತಿಳಿದಿರುತ್ತೇವೆಯೇ?

ಆಹಾರ ಅಸಹಿಷ್ಣುತೆಗಳು ನಮ್ಮತ್ತ ಗಮನ ಸೆಳೆಯಲು ಮತ್ತು ಇತರರಿಗೆ ಜೀವನವನ್ನು ಹೆಚ್ಚು ಕಷ್ಟಕರವಾಗಿಸುವ ಫ್ಯಾಶನ್ ಮಾರ್ಗವಾಗಿದೆಯೇ?

ಮತ್ತು ಅಸಹಿಷ್ಣುತೆ ಮತ್ತು ಅಲರ್ಜಿಯ ನಡುವಿನ ವ್ಯತ್ಯಾಸವೇನು?

ಈ ಪುಟವು ಈ ಪ್ರಶ್ನೆಗಳನ್ನು ಮತ್ತು ಇತರರನ್ನು ಪರಿಶೋಧಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಉತ್ತರಿಸುತ್ತದೆ, ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ಅತ್ಯಂತ ಆಧುನಿಕ ಸಮಸ್ಯೆಯಂತೆ ಭಾಸವಾಗುವ ಮೂಲಕ ನಿಮ್ಮ ಮಾರ್ಗವನ್ನು ನ್ಯಾವಿಗೇಟ್ ಮಾಡಲು ನಿಮಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಅಲರ್ಜಿಗಳು ಮತ್ತು ಅಸಹಿಷ್ಣುತೆಗಳನ್ನು ವ್ಯಾಖ್ಯಾನಿಸುವುದು

ಪದಗಳನ್ನು ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ಪರ್ಯಾಯವಾಗಿ ಬಳಸಲಾಗಿದ್ದರೂ, ಅಲರ್ಜಿಗಳು ಮತ್ತು ಅಸಹಿಷ್ಣುತೆಗಳು ಒಂದೇ ಆಗಿರುವುದಿಲ್ಲ.

ಆಹಾರ ಅಲರ್ಜಿಯು ನಿಮ್ಮ ಪ್ರತಿರಕ್ಷಣಾ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯಿಂದ ಉಂಟಾಗುವ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯಾಗಿದ್ದು ಅದು ನೀವು ತಿಂದ ಅಥವಾ ಕೆಲವು ಆಹಾರಗಳೊಂದಿಗೆ ಸಂಪರ್ಕಕ್ಕೆ ಬಂದ ತಕ್ಷಣ ಸಂಭವಿಸುತ್ತದೆ.

ಇದು ತಕ್ಷಣವೇ ಅಥವಾ ಸ್ವಲ್ಪ ಸಮಯದ ನಂತರ ಸಂಭವಿಸಬಹುದು, ಆದರೆ ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಹೆಚ್ಚು ವಿಳಂಬವಾಗುವುದಿಲ್ಲ. ಬಹಳ ಕಡಿಮೆ ಪ್ರಮಾಣದ ಆಹಾರದಿಂದಲೂ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಪ್ರಚೋದಿಸಬಹುದು; ಕೆಲವು ಸಂದರ್ಭಗಳಲ್ಲಿ, ಅಲರ್ಜಿಯಿಂದ ಧೂಳನ್ನು ಉಸಿರಾಡುವುದು ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡಬಹುದು. ರೋಗಲಕ್ಷಣಗಳು ಚರ್ಮದ ದದ್ದು, ಬಾಯಿ ಮತ್ತು ಗಂಟಲು ಸೇರಿದಂತೆ ಊತವನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರಬಹುದು (ಇದು ವಾಯುಮಾರ್ಗವನ್ನು ನಿರ್ಬಂಧಿಸಬಹುದು) ಮತ್ತು ವಾಕರಿಕೆ. ಅನಾಫಿಲ್ಯಾಕ್ಟಿಕ್ ಆಘಾತ ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ತೀವ್ರವಾದ ಅಲರ್ಜಿಯ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯು ಆಹಾರ ಅಲರ್ಜಿಯ ಕೆಲವು ಪೀಡಿತರಲ್ಲಿ ಸಂಭವಿಸಬಹುದು. ಇದು ದೇಹದ ಎಲ್ಲಾ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಜೀವಕ್ಕೆ ಅಪಾಯಕಾರಿ.

ಆಹಾರ ಅಸಹಿಷ್ಣುತೆಯು ಆಹಾರದಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬರುವ ಆಹಾರ ಅಥವಾ ವಸ್ತುವಿಗೆ ಹೆಚ್ಚು ವಿಳಂಬವಾದ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯಾಗಿದೆ.

ಇದು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಕಡಿಮೆ ತೀವ್ರವಾಗಿರುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಆಹಾರ ಅಲರ್ಜಿಗಿಂತ ತಕ್ಷಣವೇ ಇರುತ್ತದೆ. ರೋಗಲಕ್ಷಣಗಳು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಜೀರ್ಣಕಾರಿ ಸಮಸ್ಯೆಗಳಿಗೆ ಸೀಮಿತವಾಗಿರುತ್ತವೆ, ಆದಾಗ್ಯೂ ಅವುಗಳು ಚರ್ಮದ ಸಮಸ್ಯೆಗಳು ಮತ್ತು ತಲೆನೋವುಗಳನ್ನು ಸಹ ಒಳಗೊಂಡಿರಬಹುದು.

ಬೇರೆ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಹೇಳುವುದಾದರೆ, ಅಲರ್ಜಿಗಳು ನಿಮ್ಮ ಪ್ರತಿರಕ್ಷಣಾ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಗಳಾಗಿವೆ. ನೀವು ಜೇನುನೊಣ ಅಥವಾ ಕಣಜದಿಂದ ಕುಟುಕಿದಾಗ ಅಥವಾ ಗಿಡವನ್ನು ಸ್ಪರ್ಶಿಸಿದಾಗ ನೀವು ಪಡೆಯುವ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯಂತೆ, ಅವು ತ್ವರಿತವಾಗಿರುತ್ತವೆ. ಅವು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಊತಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತವೆ, ಅದು ಬಾಯಿ ಅಥವಾ ಗಂಟಲಿನಲ್ಲಿದ್ದರೆ, ಮಾರಣಾಂತಿಕವಾಗಬಹುದು.

ಅಲರ್ಜಿಯನ್ನು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಮೌಖಿಕವಾಗಿ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವ ಆಂಟಿಹಿಸ್ಟಮೈನ್‌ಗಳೊಂದಿಗೆ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ನೀಡಬಹುದು. ಇದು ವಾಂತಿ ಮತ್ತು ಚರ್ಮದ ಸ್ಥಿತಿಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿದೆ. ಗಂಭೀರವಾದ ಅಲರ್ಜಿಯ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಗಳು (ಅನಾಫಿಲ್ಯಾಕ್ಸಿಸ್ ಸೇರಿದಂತೆ), ಆದಾಗ್ಯೂ, ಸಂಭಾವ್ಯ ಮಾರಣಾಂತಿಕ ಪರಿಣಾಮಗಳನ್ನು ತಡೆಗಟ್ಟಲು ಅಡ್ರಿನಾಲಿನ್‌ನೊಂದಿಗೆ ತ್ವರಿತ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯ ಅಗತ್ಯವಿರುತ್ತದೆ.

ಆಹಾರ ಸೇರಿದಂತೆ ಯಾವುದನ್ನಾದರೂ ತೀವ್ರವಾಗಿ ಅಲರ್ಜಿ ಹೊಂದಿರುವ ಹೆಚ್ಚಿನ ಜನರು ತಮ್ಮ ಅಲರ್ಜಿಯ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿದಿರುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಅಡ್ರಿನಾಲಿನ್ ಪೆನ್ನನ್ನು (ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ‘ಎಪಿಪೆನ್’ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ) ಒಯ್ಯುತ್ತಾರೆ. ಚಿಕಿತ್ಸೆಯ ನಂತರವೂ, ಅಲರ್ಜಿಯ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯ ನಂತರ ಅವರು ಸಾಧ್ಯವಾದಷ್ಟು ಬೇಗ ವೈದ್ಯಕೀಯ ಸಲಹೆಯನ್ನು ಪಡೆಯಬೇಕು.

ಮತ್ತೊಂದೆಡೆ, ಆಹಾರ ಅಸಹಿಷ್ಣುತೆಗಳು ಮಾರಣಾಂತಿಕವಲ್ಲ, ಮತ್ತು ಅಸಹಿಷ್ಣುತೆ ಹೊಂದಿರುವ ಜನರು ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ಸಮಸ್ಯೆಯ ಆಹಾರವನ್ನು ಸಣ್ಣ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ಸೇವಿಸುವ ಮೂಲಕ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುವುದಿಲ್ಲ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಅಸಹಿಷ್ಣುತೆಗಳು ಅತ್ಯಂತ ಅಹಿತಕರವಾಗಿರಬಹುದು ಮತ್ತು ರೋಗನಿರ್ಣಯ ಮಾಡದಿದ್ದಲ್ಲಿ ದೀರ್ಘಕಾಲದವರೆಗೆ ಜನರು ಸಾಕಷ್ಟು ಅಸ್ವಸ್ಥತೆಯನ್ನು ಅನುಭವಿಸಬಹುದು.

ಅಲರ್ಜಿಗಳು ಮತ್ತು ಅಸಹಿಷ್ಣುತೆಗಳ ಕಾರಣಗಳು ಮತ್ತು ಪ್ರಚೋದಕಗಳು

ಅಲರ್ಜಿಯ ನಿಖರವಾದ ಕಾರಣವು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಅಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿರುತ್ತದೆ.

ಕೆಲವು ಅಧ್ಯಯನಗಳು ಸಮಸ್ಯೆಯು ಕಡಿಮೆ ಮಾನ್ಯತೆಯಾಗಿದೆ ಎಂದು ಸೂಚಿಸಿವೆ: ಜನರು ತಮ್ಮ ಪ್ರತಿರಕ್ಷಣಾ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗೆ ಹೊಸ ವಿಷಯಗಳಿಗೆ ಅಲರ್ಜಿಯನ್ನು ಹೊಂದುವ ಸಾಧ್ಯತೆ ಹೆಚ್ಚು. ಆದಾಗ್ಯೂ, ದೇಹದ ಸೂಕ್ಷ್ಮ ಭಾಗದಲ್ಲಿ ಅಲರ್ಜಿನ್‌ಗೆ ತ್ವರಿತವಾಗಿ ಒಡ್ಡಿಕೊಳ್ಳುವುದರಿಂದ ಅಲರ್ಜಿಗಳು ಸಹ ಪ್ರಚೋದಿಸಬಹುದು (ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ನೀವು ಕಣಜದಿಂದ ಮುಖ ಅಥವಾ ತಲೆಯ ಮೇಲೆ ಕುಟುಕಿದರೆ, ಕಣಜದ ಕುಟುಕುಗಳಿಂದ ನೀವು ತುಂಬಾ ಅಲರ್ಜಿಯಾಗಬಹುದು).

ಆದಾಗ್ಯೂ, ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಯಾವುದೇ ಸ್ಪಷ್ಟವಾದ ಪ್ರಚೋದಕ ಅಂಶವಿಲ್ಲ, ಮತ್ತು ಜನರು ಮೊದಲು ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯಿಸಿದಾಗ ಮಾತ್ರ ಅವರು ತೀವ್ರವಾಗಿ ಅಲರ್ಜಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆಂದು ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ.ಬಹುಶಃ ಅತ್ಯಂತ ಪ್ರಸಿದ್ಧವಾದ ಆಹಾರ ಅಲರ್ಜಿ ಕಡಲೆಕಾಯಿಗೆ.

ಇದು, ಉಪಾಖ್ಯಾನವಾಗಿ, ಕನಿಷ್ಠ ಹೆಚ್ಚಳದಲ್ಲಿದೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಕಡಲೆಕಾಯಿಗಳು ಮತ್ತು ಇತರ ಬೀಜಗಳು ಸರಳವಾಗಿ ಹೆಚ್ಚು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗುತ್ತಿವೆ, ಏಕೆಂದರೆ ಅವುಗಳು ವ್ಯಾಪಕವಾದ ಸಂಸ್ಕರಿಸಿದ ಆಹಾರಗಳಲ್ಲಿ ಸೇರಿವೆ. ಆದ್ದರಿಂದ ಜನರು ಹಿಂದಿನದಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಅವುಗಳಿಗೆ ಒಡ್ಡಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಅವರು ಅಲರ್ಜಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆಂದು ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ.

ಆಹಾರ ಅಸಹಿಷ್ಣುತೆಗೆ ಹಲವಾರು ಸ್ಪಷ್ಟ ಸಂಭಾವ್ಯ ಕಾರಣಗಳಿವೆ:

 • ಬಳಲುತ್ತಿರುವವರು ಆಹಾರವನ್ನು ಜೀರ್ಣಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಬೇಕಾದ ಕಿಣ್ವದ ಕೊರತೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿರಬಹುದು. ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ಲ್ಯಾಕ್ಟೋಸ್ ಅಸಹಿಷ್ಣುತೆ ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಅದನ್ನು ಜೀರ್ಣಿಸುವ ಕಿಣ್ವಕ್ಕೆ ಜೀನ್ ಇಲ್ಲದಿರುವುದರಿಂದ ಉಂಟಾಗುತ್ತದೆ.
 • ಆಹಾರ ಸೇರ್ಪಡೆಗಳಿಗೆ ಸೂಕ್ಷ್ಮತೆ. ಕೆಲವು ಜನರು ಇತರರಿಗಿಂತ ಕೆಲವು ರಾಸಾಯನಿಕಗಳಿಗೆ ಹೆಚ್ಚು ಸಂವೇದನಾಶೀಲರಾಗಿರುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಆಹಾರಕ್ಕೆ ಸೇರಿಸಿದಾಗ ಇದು ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡಬಹುದು. ಉದಾಹರಣೆಗಳಲ್ಲಿ ಆಹಾರ ಬಣ್ಣ ಮತ್ತು ಸಲ್ಫೈಟ್‌ಗಳು ಸೇರಿವೆ, ಇವುಗಳನ್ನು ಹಣ್ಣುಗಳನ್ನು ಒಣಗಿಸಲು ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ.
 • ಉದರದ ಕಾಯಿಲೆ ಇರುವ ಜನರು ಗ್ಲುಟನ್ ಅನ್ನು ಸರಿಯಾಗಿ ಜೀರ್ಣಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುವುದಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಆದ್ದರಿಂದ ಅದನ್ನು ಸಹಿಸುವುದಿಲ್ಲ.
 • ಆಹಾರ ಅಸಹಿಷ್ಣುತೆಗಳಲ್ಲಿ ಮಾನಸಿಕ ಅಂಶಗಳೂ ಇರಬಹುದು. ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ಕೆಲವು ಜನರು ಯಾವುದೇ ಸ್ಪಷ್ಟ ದೈಹಿಕ ಕಾರಣವಿಲ್ಲದೆ ಕೆಲವು ಆಹಾರಗಳನ್ನು ನುಂಗಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುವುದಿಲ್ಲ.

ಆಹಾರ ಅಲರ್ಜಿಗಳನ್ನು ಗುರುತಿಸುವುದು ಮತ್ತು ನಿರ್ವಹಿಸುವುದು

ಅಲರ್ಜಿಗಳಿಗೆ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ನೀಡುವ ಪ್ರಮುಖ ಅಂಶವೆಂದರೆ ಆಗಾಗ್ಗೆ ತಪ್ಪಿಸಿಕೊಳ್ಳುವುದು, ಆದ್ದರಿಂದ ಸಾಧ್ಯವಾದಷ್ಟು ಬೇಗ ಅಲರ್ಜಿಯನ್ನು ಗುರುತಿಸುವುದು ಮುಖ್ಯವಾಗಿದೆ.

ಅಲರ್ಜಿನ್ಗಳನ್ನು ಗುರುತಿಸುವುದು

ಅಲರ್ಜಿನ್ಗಳಿಗೆ ಎರಡು ಮುಖ್ಯ ಪರೀಕ್ಷೆಗಳಿವೆ:

 • ಒಂದು ‘ಸ್ಕ್ರ್ಯಾಚ್ ಟೆಸ್ಟ್’, ಅಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಗಾಗಿ ಪರೀಕ್ಷಿಸಲು ಚರ್ಮವು ಅಲ್ಪ ಪ್ರಮಾಣದ ಸಂಭಾವ್ಯ ಅಲರ್ಜಿನ್‌ಗಳಿಗೆ ಒಡ್ಡಿಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ; ಮತ್ತು
 • ರಕ್ತ ಪರೀಕ್ಷೆ, ಚರ್ಮದ ಪರೀಕ್ಷೆಯು ಸೂಕ್ತವಲ್ಲದಿದ್ದರೆ ಇದನ್ನು ಬಳಸಬಹುದು.

ತೀವ್ರ ಅಲರ್ಜಿಯ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಅನುಭವಿಸಿದವರು ಸಾಧ್ಯವಾದಷ್ಟು ಬೇಗ ಸಂಭಾವ್ಯ ಅಲರ್ಜಿನ್‌ಗಳ ಪರೀಕ್ಷೆಯನ್ನು ಹೊಂದಲು ವೈದ್ಯರೊಂದಿಗೆ ಇದನ್ನು ಚರ್ಚಿಸಬೇಕು.

ಈ ಪರೀಕ್ಷೆಗಳು ಅಲರ್ಜಿಯನ್ನು ಮಾತ್ರ ಗುರುತಿಸುವುದಿಲ್ಲ, ಆದರೆ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯ ತೀವ್ರತೆಯ ಕಲ್ಪನೆಯನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ. ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯು ತುಂಬಾ ತೀವ್ರವಾಗಿದ್ದಾಗ, ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಆಹಾರವನ್ನು ತಿನ್ನುವುದನ್ನು ತಪ್ಪಿಸುವುದಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನದನ್ನು ನೀವು ಮಾಡಬೇಕಾಗಬಹುದು. ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ವ್ಯಕ್ತಿಯ ಸುರಕ್ಷತೆಗಾಗಿ ಶಾಲೆಗಳು ಅಥವಾ ಕೆಲಸದ ಸ್ಥಳಗಳು ‘ಅಡಿಕೆ-ಮುಕ್ತ’ ಎಂದು ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಕೇಳುವುದು ಅಗತ್ಯವಾಗಬಹುದು ಮತ್ತು ನೀವು ಹಾರುವಾಗ ವಿಮಾನಯಾನ ಸಂಸ್ಥೆಗಳಿಗೆ ತಿಳಿಸಬೇಕಾಗಬಹುದು.ಆಹಾರ ಅಸಹಿಷ್ಣುತೆಗಳನ್ನು ಗುರುತಿಸುವುದು ಮತ್ತು ನಿರ್ವಹಿಸುವುದು

ಆಹಾರ ಅಸಹಿಷ್ಣುತೆಗಳನ್ನು ಗುರುತಿಸುವುದು ಅಲರ್ಜಿಗಿಂತ ಕಡಿಮೆ ನಿರ್ಣಾಯಕವಾಗಬಹುದು, ಆದರೆ ಇದು ಕಷ್ಟ. ಪ್ರತಿರಕ್ಷಣಾ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯು ಒಳಗೊಂಡಿರುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯಿಲ್ಲ, ಆದ್ದರಿಂದ ಕೆಲವು, ಯಾವುದೇ, ನಿರ್ಣಾಯಕ ಪರೀಕ್ಷೆಗಳು ಇವೆ.

ಪ್ರಚೋದಕಗಳನ್ನು ಗುರುತಿಸಲು ಎರಡು ಮುಖ್ಯ ಮಾರ್ಗಗಳಿವೆ: ಆಹಾರ ಡೈರಿಯನ್ನು ಬಳಸುವುದು ಮತ್ತು ಕೆಲವು ಆಹಾರಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಹಾಕುವುದು ಮತ್ತು ಬದಲಾಯಿಸುವುದು. ಅತ್ಯಂತ ಸಾಮಾನ್ಯವಾದ ವಿಧಾನವು ಎರಡನ್ನೂ ಒಳಗೊಂಡಿರುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯಿದೆ.

ಸಂಭಾವ್ಯ ಪ್ರಚೋದಕಗಳನ್ನು ಗುರುತಿಸಲು ಆಹಾರ ಡೈರಿಯನ್ನು ಬಳಸುವುದು

ಎಚ್ಚರಿಕೆ! ತರಬೇತಿ ಪಡೆದ ಆಹಾರ ತಜ್ಞರು ಅಥವಾ ಪೌಷ್ಟಿಕತಜ್ಞರ ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣೆಯಲ್ಲಿ ಇದನ್ನು ಉತ್ತಮವಾಗಿ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ, ಅವರು ಸಂಭವನೀಯ ಪ್ರಚೋದಕಗಳನ್ನು ಗುರುತಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುತ್ತದೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಮೊದಲ ಹಂತವಾಗಿ, ನೀವೇ ಇದನ್ನು ಮಾಡಬಹುದು.

 • ಹಲವಾರು ವಾರಗಳು ಅಥವಾ ಒಂದು ತಿಂಗಳ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ, ಬಿಸ್ಕತ್ತು ಮತ್ತು ಒಂದು ಕಪ್ ಚಹಾ ಅಥವಾ ಕಾಫಿ ಮತ್ತು ನಿಖರವಾದ ಸಮಯವನ್ನು ನೀವು ತಿನ್ನುವ ಎಲ್ಲವನ್ನೂ ಹೊಂದಿಸುವ ಡೈರಿಯನ್ನು ಇರಿಸಿಕೊಳ್ಳಿ.
 • ಅಪ್ರಾಪ್ತ ಲಕ್ಷಣಗಳು ಮತ್ತು ಅವು ಸಂಭವಿಸಿದ ಸಮಯವನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಂತೆ ನೀವು ಹೊಂದಿರುವ ಯಾವುದೇ ರೋಗಲಕ್ಷಣಗಳನ್ನು ಸಹ ಗಮನಿಸಿ.
 • ಹೊರಹೊಮ್ಮುತ್ತಿರುವ ಯಾವುದೇ ಮಾದರಿಗಳನ್ನು ಗುರುತಿಸಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿ. ನಿಮಗೆ ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡುವ ಕೆಲವು ಆಹಾರಗಳು, ಆಹಾರಗಳ ಸಂಯೋಜನೆಗಳು ಅಥವಾ ಪದಾರ್ಥಗಳು ಇವೆಯೇ?
 • ಎಚ್ಚರಿಕೆ! ಪ್ರಚೋದಕಗಳು ಯಾವಾಗಲೂ ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿಲ್ಲ, ಮತ್ತು ನೀವು ತಿನ್ನುವ ಪದಾರ್ಥಗಳ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳಲು ಇದು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಸಿದ್ಧ ಊಟ ಅಥವಾ ಹೊರಗೆ ತಿನ್ನುವುದಕ್ಕಿಂತ ನಿಮ್ಮ ಸ್ವಂತ ಆಹಾರವನ್ನು ನೀವು ಅಡುಗೆ ಮಾಡುವಾಗ ಇದನ್ನು ಮಾಡುವುದು ಸುಲಭ.
 • ನೀವು ಸಂಭಾವ್ಯ ಪ್ರಚೋದಕವನ್ನು ಗುರುತಿಸಿದರೆ, ಕೆಲವು ದಿನಗಳವರೆಗೆ ಅದನ್ನು ನಿಮ್ಮ ಆಹಾರದಿಂದ ತೆಗೆದುಹಾಕಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿ ಮತ್ತು ಏನಾಗುತ್ತದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ನೋಡಿ.
 • ನೀವು ಒಂದಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಪ್ರಚೋದಕಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವಿರಿ ಎಂದು ನೀವು ಕಂಡುಕೊಳ್ಳಬಹುದು. ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ಕೆಲವು ಜನರು ಲ್ಯಾಕ್ಟೋಸ್ ಮತ್ತು ಅಂಟು ಅಸಹಿಷ್ಣುತೆ ಹೊಂದಿರುತ್ತಾರೆ.
 • ಆಹಾರ ಅಸಹಿಷ್ಣುತೆ ತುಂಬಾ ತೀವ್ರವಾಗಿದ್ದಾಗ, ಪೌಷ್ಟಿಕತಜ್ಞರು ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ನಿಮ್ಮ ಆಹಾರದಿಂದ ವ್ಯಾಪಕ ಶ್ರೇಣಿಯ ಸಂಭಾವ್ಯ ಪ್ರಚೋದಕಗಳನ್ನು ಏಕಕಾಲದಲ್ಲಿ ತೆಗೆದುಹಾಕಲು ಸಲಹೆ ನೀಡುತ್ತಾರೆ. ರೋಗಲಕ್ಷಣಗಳು ನೆಲೆಗೊಳ್ಳಲು ಸಮಯವನ್ನು ಅನುಮತಿಸಲು ಇದನ್ನು ವಿನ್ಯಾಸಗೊಳಿಸಲಾಗಿದೆ, ನೀವು ಒಂದು ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಸಂಭಾವ್ಯ ಪ್ರಚೋದಕಗಳನ್ನು ಒಂದೊಂದಾಗಿ ಸೇರಿಸುವ ಮೊದಲು, ಯಾವವುಗಳು ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತವೆ ಎಂಬುದನ್ನು ನೋಡಲು.ಎಚ್ಚರಿಕೆ! ಅರ್ಹ ಆರೋಗ್ಯ ವೃತ್ತಿಪರರ ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣೆಯಿಲ್ಲದೆ ಇದು ಮನೆಯಲ್ಲಿ ಪ್ರಯತ್ನಿಸಲು ಏನಾದರೂ ಅಲ್ಲ.ನೀವು ಇದನ್ನು ಹೆಚ್ಚು ಕಾಲ ಮಾಡಿದರೆ ಅಪೌಷ್ಟಿಕತೆಯಂತಹ ಸಮಸ್ಯೆಗಳಿಗೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು. ಆಧಾರವಾಗಿರುವ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗಳು ರೋಗನಿರ್ಣಯ ಮಾಡಲಾಗಿಲ್ಲ ಎಂದು ಸಹ ಅರ್ಥೈಸಬಹುದು.

ಎಚ್ಚರಿಕೆ! ಅರ್ಹ ಆರೋಗ್ಯ ವೃತ್ತಿಪರರ ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣೆಯಿಲ್ಲದೆ ಇದು ಮನೆಯಲ್ಲಿ ಪ್ರಯತ್ನಿಸಲು ಏನಾದರೂ ಅಲ್ಲ.

ನೀವು ಇದನ್ನು ಹೆಚ್ಚು ಕಾಲ ಮಾಡಿದರೆ ಅಪೌಷ್ಟಿಕತೆಯಂತಹ ಸಮಸ್ಯೆಗಳಿಗೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು. ಆಧಾರವಾಗಿರುವ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗಳು ರೋಗನಿರ್ಣಯ ಮಾಡಲಾಗಿಲ್ಲ ಎಂದು ಸಹ ಅರ್ಥೈಸಬಹುದು.

ನೀವು ಆಹಾರ ಅಸಹಿಷ್ಣುತೆ ಅಥವಾ ಅಲರ್ಜಿಯಿಂದ ಬಳಲುತ್ತಿದ್ದೀರಿ ಎಂದು ನೀವು ಭಾವಿಸಿದರೆ ಉತ್ತಮ ಸಲಹೆಯೆಂದರೆ ನಿಮ್ಮ ವೈದ್ಯರೊಂದಿಗೆ ಮಾತನಾಡುವುದು ಮತ್ತು ವಿಶೇಷ ಚಿಕಿತ್ಸಾಲಯಕ್ಕೆ ಉಲ್ಲೇಖವನ್ನು ಕೇಳುವುದು.

ಪ್ರಚೋದಕವನ್ನು ಅಥವಾ ಯಾವುದೇ ಆಧಾರವಾಗಿರುವ ಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ಸುರಕ್ಷಿತವಾಗಿ ಗುರುತಿಸಲು ನಿಮಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡಲು ಅವುಗಳನ್ನು ಉತ್ತಮವಾಗಿ ಇರಿಸಲಾಗಿದೆ.

 

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here