ಕೊಬ್ಬು ಎಂದರೇನು?

0
what is fat in Kannada

ಕೊಬ್ಬು ಎಂದರೇನು?

What is Fat?

ಕೊಬ್ಬು ನಮ್ಮ ಆಹಾರ ಮತ್ತು ಪೋಷಣೆಯ ಅತ್ಯಗತ್ಯ ಭಾಗವಾಗಿದೆ, ಮತ್ತು ನಾವು ಅದನ್ನು ಇಲ್ಲದೆ ಬದುಕಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ.

ನಮ್ಮ ದೇಹವು ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸಲು ಮತ್ತು ರೋಗವನ್ನು ತಡೆಗಟ್ಟಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡಲು ಸಣ್ಣ ಪ್ರಮಾಣದ ‘ಒಳ್ಳೆಯ ಕೊಬ್ಬು’ ಅಗತ್ಯವಿರುತ್ತದೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಬಹಳಷ್ಟು ಆಧುನಿಕ ಆಹಾರಗಳು ದೇಹಕ್ಕೆ ಅಗತ್ಯಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಕೊಬ್ಬನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತವೆ. ಹೆಚ್ಚು ಕೊಬ್ಬು, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ತಪ್ಪು ರೀತಿಯ ಕೊಬ್ಬು, ಸ್ಥೂಲಕಾಯತೆ, ಅಧಿಕ ರಕ್ತದೊತ್ತಡ ಮತ್ತು ಕೊಲೆಸ್ಟರಾಲ್ ಮಟ್ಟಗಳು ಸೇರಿದಂತೆ ಗಂಭೀರ ಆರೋಗ್ಯ ದೂರುಗಳನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡಬಹುದು, ಇದು ಹೃದಯ ಕಾಯಿಲೆಯ ಹೆಚ್ಚಿನ ಅಪಾಯಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ.ಆಹಾರದ ಕೊಬ್ಬುಗಳು ಆಹಾರವನ್ನು ರುಚಿಕರವಾಗಿಸುತ್ತದೆ, ಅವುಗಳು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಆಹಾರದ ವಿನ್ಯಾಸವನ್ನು ಮತ್ತು ಪರಿಮಳವನ್ನು ಮತ್ತು ವಾಸನೆಯನ್ನು ಸುಧಾರಿಸುತ್ತವೆ – ಅವು ಆಹಾರವನ್ನು ಹೆಚ್ಚು ಆಕರ್ಷಕವಾಗಿ ಮಾಡುತ್ತವೆ. ಯುಕೆಯಲ್ಲಿ, ಆರೋಗ್ಯ ಇಲಾಖೆಯು ಒಟ್ಟು ಕ್ಯಾಲೊರಿಗಳಲ್ಲಿ 35% ಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಕೊಬ್ಬಿನಿಂದ ಬರಬಾರದು ಎಂದು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ. US ನಲ್ಲಿ, ಶಿಫಾರಸು ಮಾಡಿದ ಕೊಬ್ಬಿನ ಸೇವನೆಯು ಒಟ್ಟು ಕ್ಯಾಲೋರಿ ಸೇವನೆಯ 30% ಆಗಿದೆ. ವಾಸ್ತವದಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ಪಾಶ್ಚಿಮಾತ್ಯ ಆಹಾರಗಳು ಕೊಬ್ಬಿನಿಂದ ಕನಿಷ್ಠ 40% (ಮತ್ತು ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ಹೆಚ್ಚು) ಶಕ್ತಿಯನ್ನು ಪಡೆಯುತ್ತವೆ.

ಕೊಬ್ಬು ಒಳ್ಳೆಯದು!

ಪ್ರೋಟೀನ್ನಂತೆ, ಆದರೆ ಕಾರ್ಬೋಹೈಡ್ರೇಟ್ಗಳಲ್ಲ, ಕೊಬ್ಬು ಮಾನವ ಜೀವನಕ್ಕೆ ಅವಶ್ಯಕವಾಗಿದೆ. ನಮಗೆಲ್ಲರಿಗೂ ನಮ್ಮ ಆಹಾರದಲ್ಲಿ ಕೊಬ್ಬು ಬೇಕು:

 • ಕೊಬ್ಬು ಶಕ್ತಿಯ ಕೇಂದ್ರೀಕೃತ ಮೂಲವಾಗಿದೆ – 1 ಗ್ರಾಂ ಕೊಬ್ಬು 9 ಕ್ಯಾಲೊರಿಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತದೆ, ಇದು ಒಂದು ಗ್ರಾಂ ಪ್ರೋಟೀನ್ ಅಥವಾ ಕಾರ್ಬೋಹೈಡ್ರೇಟ್‌ಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚು 4 ಕ್ಯಾಲೋರಿಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತದೆ. ದೇಹವು ತನ್ನ ಕೊಬ್ಬಿನ ನಿಕ್ಷೇಪಗಳನ್ನು ಶಕ್ತಿಗಾಗಿ ತೆಳ್ಳಗಿನ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಎಳೆಯಬಹುದು, ಕೊಬ್ಬನ್ನು ಗ್ಲೂಕೋಸ್ ಆಗಿ ಪರಿವರ್ತಿಸುತ್ತದೆ.
 • ನಮ್ಮ ಪ್ರಮುಖ ಅಂಗಗಳನ್ನು ರಕ್ಷಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುವ ಕೊಬ್ಬು ಕುಶನ್ ಅನ್ನು ಒದಗಿಸುತ್ತದೆ – ಕೊಬ್ಬು ಇಲ್ಲದಿದ್ದರೆ ನಮ್ಮ ಅಂಗಗಳು ಹಾನಿಗೊಳಗಾಗುವ ಸಾಧ್ಯತೆ ಹೆಚ್ಚು. ಇದಲ್ಲದೆ, ಕೊಬ್ಬು ಅವಾಹಕವಾಗಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತದೆ, ಸರಿಯಾದ ದೇಹದ ಉಷ್ಣತೆಯನ್ನು ಕಾಪಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು ನಮಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ.
 • ಕೊಬ್ಬು ನಮ್ಮ ದೇಹವನ್ನು ವಿಟಮಿನ್ ಎ, ಡಿ, ಇ ಮತ್ತು ಕೆ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಗೊಳಿಸಲು ಶಕ್ತಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ, ಇವೆಲ್ಲವೂ ಕೊಬ್ಬು ಕರಗುವ ಮತ್ತು ಉತ್ತಮ ಆರೋಗ್ಯಕ್ಕೆ ಪ್ರಮುಖವಾಗಿವೆ.
 • ಪ್ರೋಟೀನ್‌ನಲ್ಲಿರುವ ಅಮೈನೋ ಆಮ್ಲಗಳಂತೆ, ಕೊಬ್ಬು ಅಗತ್ಯ ಕೊಬ್ಬಿನಾಮ್ಲಗಳನ್ನು (ಇಎಫ್‌ಎ) ಹೊಂದಿರುತ್ತದೆ. ಈ EFA ಗಳು, ಅವರ ಹೆಸರೇ ಸೂಚಿಸುವಂತೆ, ಉತ್ತಮ ಆರೋಗ್ಯಕ್ಕೆ ಅತ್ಯಗತ್ಯ ಮತ್ತು ಹೃದಯ ಮತ್ತು ಪ್ರತಿರಕ್ಷಣಾ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯಿದೆ. ಮಾನವ ದೇಹವು ಈ EFA ಗಳನ್ನು ತನ್ನದೇ ಆದ (ಸಂಶ್ಲೇಷಿಸಲು) ಮಾಡಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಆದ್ದರಿಂದ ಅವುಗಳನ್ನು ಕೊಬ್ಬಿನ ಸೇವನೆಯಿಂದ ಪಡೆಯಬೇಕು.
 • ಕೆಲವು ಕೊಬ್ಬಿನಾಮ್ಲಗಳು – ಒಮೆಗಾ 3 ನಂತಹ – ಮೆದುಳಿನ ಅರಿವಿನ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಗಳನ್ನು ಅಭಿನಂದಿಸುವಂತಹ ಇತರ ಆರೋಗ್ಯ ಪ್ರಯೋಜನಗಳನ್ನು ಒದಗಿಸಬಹುದು.
 • ಕೊಬ್ಬು ಆಹಾರದ ರುಚಿಯನ್ನು ಉತ್ತಮಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ. ಬಿಸಿ ಬೆಣ್ಣೆಯ ಕ್ರಂಪೆಟ್ಸ್, ಟ್ರಿಫಲ್ ಮೇಲೆ ಡಬಲ್ ಕ್ರೀಮ್, ತೊಟ್ಟಿಕ್ಕುವಿಕೆಯಿಂದ ಮಾಡಿದ ಗ್ರೇವಿ!

ನಮಗೆ ಕೊಬ್ಬಿನ ಅಗತ್ಯವಿದ್ದರೂ, ಆರೋಗ್ಯಕರವಾಗಿರಲು ನಮಗೆ ಸರಿಯಾದ ರೀತಿಯ ಕೊಬ್ಬನ್ನು ಸಣ್ಣ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ. ಅತಿಯಾದ ಕೊಬ್ಬು ಮತ್ತು ತಪ್ಪು ರೀತಿಯ ಕೊಬ್ಬನ್ನು ಸೇವಿಸುವುದರಿಂದ ನಮ್ಮ ಆರೋಗ್ಯಕ್ಕೆ ಹಾನಿಯಾಗಬಹುದು ಎಂದು ನಮಗೆಲ್ಲರಿಗೂ ತಿಳಿದಿದೆ.ಬಾಡಿ ಮಾಸ್ ಇಂಡೆಕ್ಸ್ (BMI)

ಬೊಜ್ಜು ಎಂಬ ಪದವು ಇತ್ತೀಚಿನ ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿದೆ. ಯುಕೆಯಲ್ಲಿ ನಾಲ್ಕು ವಯಸ್ಕರಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬರು ಪ್ರಾಯೋಗಿಕವಾಗಿ ಬೊಜ್ಜು ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ – 30 ಅಥವಾ ಅದಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನ ಬಾಡಿ ಮಾಸ್ ಇಂಡೆಕ್ಸ್ (BMI) ಹೊಂದಿರುವವರು ಎಂದು ಅಂದಾಜಿಸಲಾಗಿದೆ. ಸ್ಥೂಲಕಾಯತೆಯು ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಂದರ್ಭಗಳಲ್ಲಿ, ಅನುಚಿತ ಆಹಾರದಿಂದ ಉಂಟಾಗುತ್ತದೆ, ಹೆಚ್ಚು ಕೊಬ್ಬನ್ನು ಸೇವಿಸುತ್ತದೆ.

BMI ಅನ್ನು ಲೆಕ್ಕಾಚಾರ ಮಾಡಲು:

 • ನಿಮ್ಮ ತೂಕವನ್ನು ಕಿಲೋಗ್ರಾಂಗಳಲ್ಲಿ ಮೀಟರ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮ ಎತ್ತರದ ವರ್ಗದಿಂದ ಭಾಗಿಸಿ.
 • ನಿಮ್ಮ ತೂಕವನ್ನು ಪೌಂಡ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮ ಎತ್ತರದ ವರ್ಗದಿಂದ ಇಂಚುಗಳಲ್ಲಿ ಭಾಗಿಸಿ, ತದನಂತರ 703 ರಿಂದ ಗುಣಿಸಿ.

ನೀವು ಪಡೆಯುವ ಉತ್ತರ ನಿಮ್ಮ BMI ಆಗಿದೆ:

 • ನಿಮ್ಮ BMI 18.5 ಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆಯಿದ್ದರೆ ನೀವು ಕಡಿಮೆ ತೂಕ ಹೊಂದಿದ್ದೀರಿ, ನೀವು ತೂಕವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಬೇಕಾಗಬಹುದು.
 • BMI 18.5 ಮತ್ತು 24.9 ರ ನಡುವೆ ಇದ್ದರೆ ಆದರ್ಶ ತೂಕ.
 • ನಿಮ್ಮ BMI 25 ಮತ್ತು 29.9 ರ ನಡುವೆ ಇದ್ದರೆ ನಿಮ್ಮನ್ನು ಅಧಿಕ ತೂಕ ಎಂದು ವರ್ಗೀಕರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ತೂಕವನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಳ್ಳಲು ಕ್ರಮಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಬೇಕು.
 • BMI 30 ಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿದ್ದರೆ, ನೀವು ಬೊಜ್ಜು ಎಂದು ವರ್ಗೀಕರಿಸುತ್ತೀರಿ. ನಿಮ್ಮ ಆಹಾರಕ್ರಮವನ್ನು ಬದಲಾಯಿಸುವ ಮೂಲಕ ಮತ್ತು/ಅಥವಾ ವ್ಯಾಯಾಮವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುವ ಮೂಲಕ ನೀವು ತೂಕವನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಳ್ಳಬೇಕು.
 • ಎಲ್ಲಾ ಸಂದರ್ಭಗಳಲ್ಲಿ BMI ನಿಖರವಾಗಿಲ್ಲ – ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ಅಥ್ಲೆಟಿಕ್ ಬಿಲ್ಡ್‌ಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಜನರು ಹೆಚ್ಚಿನ BMI ಹೊಂದಿರಬಹುದು – ಸ್ನಾಯು ಕೊಬ್ಬುಗಿಂತ ಭಾರವಾಗಿರುತ್ತದೆ ಅದು ಫಲಿತಾಂಶಗಳನ್ನು ತಿರುಗಿಸುತ್ತದೆ.ಕೊಬ್ಬು ಕೆಟ್ಟದು

 • ಅದರ ಹೆಚ್ಚಿನ ಕ್ಯಾಲೋರಿಫಿಕ್ ಮೌಲ್ಯದಿಂದಾಗಿ (1 ಗ್ರಾಂ ಕೊಬ್ಬು = 9 ಕ್ಯಾಲೋರಿಗಳು) ಕೊಬ್ಬಿನ ಆಹಾರವನ್ನು ಸೇವಿಸುವಾಗ ಹೆಚ್ಚು ಕ್ಯಾಲೊರಿಗಳನ್ನು ಸೇವಿಸುವುದು ಸುಲಭ. ಬಳಕೆಯಾಗದ ಕ್ಯಾಲೊರಿಗಳನ್ನು ದೇಹವು ಕೊಬ್ಬಿನಂತೆ ಸಂಗ್ರಹಿಸಬಹುದು ಮತ್ತು ತೂಕ ಹೆಚ್ಚಾಗಲು ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ.
 • ನಮ್ಮ ದೇಹವು ಕೊಬ್ಬನ್ನು ತೆಳ್ಳಗಿನ ಸಮಯಕ್ಕೆ ಸಂಗ್ರಹಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಆಹಾರದ ಕಾಲೋಚಿತ ಲಭ್ಯತೆಯನ್ನು ನಿಭಾಯಿಸಲು ವಿಕಸನಗೊಂಡಿದೆ – ಆಹಾರವು ಹೇರಳವಾಗಿರುವಾಗ ಕೊಬ್ಬನ್ನು ಸಂಗ್ರಹಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಆಹಾರದ ಕೊರತೆಯಿರುವಾಗ ಅದನ್ನು ಸುಡುತ್ತದೆ. ಆಧುನಿಕ ಜಗತ್ತಿನಲ್ಲಿ, ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚಿನ ಜನರಿಗೆ, ವರ್ಷಪೂರ್ತಿ ಆಹಾರವು ಸಮೃದ್ಧವಾಗಿದೆ – ನಮ್ಮ ದೇಹವು ಕೊಬ್ಬನ್ನು ಸಂಗ್ರಹಿಸುತ್ತದೆ ಆದರೆ ಅದನ್ನು ಎಂದಿಗೂ ಸುಡುವುದಿಲ್ಲ, ಕೊಬ್ಬು ಸಂಗ್ರಹವಾಗುವುದರಿಂದ ನಾವು ಅಧಿಕ ತೂಕ ಹೊಂದುತ್ತೇವೆ.
 • ಕೊಬ್ಬು ನಮ್ಮ ಆಂತರಿಕ ಅಂಗಗಳನ್ನು ಮೆತ್ತೆ ಮತ್ತು ರಕ್ಷಿಸುತ್ತದೆ; ಆದಾಗ್ಯೂ ಹೆಚ್ಚು ಮೆತ್ತನೆಯು ಹೆಚ್ಚು ಬೃಹತ್ ಮತ್ತು ತೂಕವನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ, ಇದು ಹೃದಯ ಮತ್ತು ಇತರ ಅಂಗಗಳ ಕೆಲಸದ ಹೊರೆಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತದೆ.
 • ನಿಮ್ಮ ದೇಹವು (ಯಕೃತ್ತು) ಕೊಲೆಸ್ಟ್ರಾಲ್ ಅನ್ನು ಉತ್ಪಾದಿಸುತ್ತದೆ, ಇದು ಆರೋಗ್ಯಕರ ದೇಹಕ್ಕೆ ಪ್ರಮುಖವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ದೇಹವು ಉತ್ಪಾದಿಸುವ ಇತರ ಅಗತ್ಯ ರಾಸಾಯನಿಕಗಳಿಗೆ ಬಿಲ್ಡಿಂಗ್ ಬ್ಲಾಕ್ ಆಗಿದೆ. ಕೊಲೆಸ್ಟ್ರಾಲ್ ಒಂದು ಮೇಣದಂಥ ವಸ್ತುವಾಗಿದ್ದು, ಕಡಿಮೆ ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿ, ರಕ್ತದಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮ ದೇಹದ ಸುತ್ತಲೂ ಮುಕ್ತವಾಗಿ ಹರಿಯುತ್ತದೆ. ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಟ್ಟದ ಕೊಲೆಸ್ಟ್ರಾಲ್ ಎಂದರೆ ಪರಿಧಮನಿಯ ಹೃದಯ ಕಾಯಿಲೆಯನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸುವ ಹೆಚ್ಚಿನ ಅಪಾಯ.
 • ಕೆಲವು ಕೊಬ್ಬುಗಳು ಇತರರಿಗಿಂತ ಕೆಟ್ಟದಾಗಿದೆ. ಸ್ಯಾಚುರೇಟೆಡ್ ಕೊಬ್ಬುಗಳು ಅಪರ್ಯಾಪ್ತ ಕೊಬ್ಬುಗಳಿಗಿಂತ ಕೆಟ್ಟದಾಗಿದೆ – ಇದು ಅವುಗಳ ರಾಸಾಯನಿಕ ರಚನೆ ಮತ್ತು ದೇಹವು ಅವುಗಳನ್ನು ಹೇಗೆ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ. ಟ್ರಾನ್ಸ್ ಅಥವಾ ಹೈಡ್ರೋಜನೀಕರಿಸಿದ ಕೊಬ್ಬುಗಳು – ಇದು ಬಹುತೇಕ ಪ್ರತ್ಯೇಕವಾಗಿ ತಯಾರಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿದೆ (ಆದಾಗ್ಯೂ ಮಾಂಸ ಮತ್ತು ಡೈರಿ ಉತ್ಪನ್ನಗಳಲ್ಲಿ ನೈಸರ್ಗಿಕವಾಗಿ ಸಣ್ಣ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬರುತ್ತದೆ) ಮತ್ತು ಅನೇಕ ಸಂಸ್ಕರಿಸಿದ ಆಹಾರಗಳಲ್ಲಿ ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಕೆಟ್ಟದಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚಿನ ಕೊಲೆಸ್ಟ್ರಾಲ್ ಮಟ್ಟಗಳು ಮತ್ತು ಪರಿಧಮನಿಯ ಹೃದಯ ಕಾಯಿಲೆಯ ಅಪಾಯವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತದೆ.ಕೊಬ್ಬಿನ ವಿಧಗಳು

ಸ್ಯಾಚುರೇಟೆಡ್ ಮತ್ತು ಅಪರ್ಯಾಪ್ತ

ಕೊಬ್ಬಿನ ಎರಡು ಮುಖ್ಯ ವಿಧಗಳು ಸ್ಯಾಚುರೇಟೆಡ್ ಮತ್ತು ಅಪರ್ಯಾಪ್ತವಾಗಿವೆ. ಸ್ಯಾಚುರೇಟೆಡ್ ಕೊಬ್ಬುಗಳಿಗಿಂತ ಅಪರ್ಯಾಪ್ತ ಕೊಬ್ಬುಗಳನ್ನು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ನಮಗೆ ಉತ್ತಮವೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಅಪರ್ಯಾಪ್ತ ಕೊಬ್ಬುಗಳು ಉತ್ತಮವಾದ ಕಾರಣವು ಕೊಬ್ಬಿನ ಆಣ್ವಿಕ ರಚನೆಗೆ ಕಾರಣವಾಗಿದೆ. ಸ್ಯಾಚುರೇಟೆಡ್ ಕೊಬ್ಬಿನ ಅಣುಗಳು ನಿಯಮಿತ ಆಕಾರಗಳನ್ನು ರೂಪಿಸುತ್ತವೆ, ಅದು ಸುಲಭವಾಗಿ ಒಟ್ಟಿಗೆ ಸೇರಿಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ; ಆದಾಗ್ಯೂ, ಅಪರ್ಯಾಪ್ತ ಕೊಬ್ಬಿನ ಅಣುಗಳು ಅನಿಯಮಿತ ಆಕಾರಗಳನ್ನು ರೂಪಿಸುತ್ತವೆ, ಅದು ಸುಲಭವಾಗಿ ಒಟ್ಟಿಗೆ ಸೇರಿಕೊಳ್ಳುವುದಿಲ್ಲ. ಆದ್ದರಿಂದ ಸ್ಯಾಚುರೇಟೆಡ್ ಕೊಬ್ಬು ಅಪಧಮನಿಗಳ ಬದಿಗಳಿಗೆ ಅಂಟಿಕೊಳ್ಳುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯಿದೆ ಮತ್ತು ಇತರ ಸ್ಯಾಚುರೇಟೆಡ್ ಕೊಬ್ಬಿನ ಅಣುಗಳನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಲು ಅನುವು ಮಾಡಿಕೊಡುತ್ತದೆ; ಇದು ಕ್ರಮೇಣ ಅಧಿಕ ರಕ್ತದೊತ್ತಡಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಗುವ ಅಪಧಮನಿಗಳನ್ನು ಮುಚ್ಚಿಹಾಕುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ದೇಹದ ಸುತ್ತಲೂ ಆಮ್ಲಜನಕ ಭರಿತ ರಕ್ತವನ್ನು ಪಂಪ್ ಮಾಡಲು ಹೃದಯಕ್ಕೆ ಹೆಚ್ಚು ಕಷ್ಟವಾಗುತ್ತದೆ.ಕೊಬ್ಬುಗಳು ನೀರಿನಲ್ಲಿ (ಅಥವಾ ರಕ್ತ) ಕರಗುವುದಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಈ ಸಮಸ್ಯೆಯನ್ನು ಪರಿಹರಿಸದ ಹೊರತು – ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಆಹಾರದಲ್ಲಿನ ಬದಲಾವಣೆ ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚಿದ ವ್ಯಾಯಾಮದ ಮೂಲಕ – ಇದು ಪರಿಧಮನಿಯ ಹೃದಯ ಕಾಯಿಲೆಯಂತಹ ಗಂಭೀರ ಆರೋಗ್ಯ ಸಮಸ್ಯೆಗಳಿಗೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು.

“ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ (ಪ್ರತ್ಯೇಕವಾಗಿಲ್ಲದಿದ್ದರೂ) ಸ್ಯಾಚುರೇಟೆಡ್ ಕೊಬ್ಬುಗಳು ಪ್ರಾಣಿ ಮೂಲಗಳಿಂದ (ಮಾಂಸ, ಡೈರಿ, ಮೊಟ್ಟೆಗಳು ಇತ್ಯಾದಿ) ಬರುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಕೋಣೆಯ ಉಷ್ಣಾಂಶದಲ್ಲಿ ಘನವಾಗಿರುತ್ತವೆ. ಅಪರ್ಯಾಪ್ತ ಕೊಬ್ಬುಗಳು ತರಕಾರಿ ಮೂಲಗಳಿಂದ (ಸೂರ್ಯಕಾಂತಿ ಎಣ್ಣೆ, ಆಲಿವ್ ಎಣ್ಣೆ, ಸೋಯಾ ಎಣ್ಣೆ), ಎಣ್ಣೆಯುಕ್ತ ಮೀನು (ಸಾಲ್ಮನ್, ಟ್ರೌಟ್, ಮ್ಯಾಕೆರೆಲ್ ಇತ್ಯಾದಿ) ಮತ್ತು ಮೃದುವಾದ ಮಾರ್ಗರೀನ್‌ಗಳಿಂದ ಬರುತ್ತವೆ.”

ತರಕಾರಿ ಮೂಲಗಳು ಸ್ಯಾಚುರೇಟೆಡ್ ಕೊಬ್ಬನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತವೆ ಆದರೆ ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಕಡಿಮೆ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿರುತ್ತವೆ; ಉದಾಹರಣೆಗೆ ಓಟ್ಸ್ ಅನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಿ, ಇದು ಸುಮಾರು 9% ಕೊಬ್ಬನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತದೆ, ಮೂರು ಮುಖ್ಯ ವಿಧಗಳಿಂದ ಮಾಡಲ್ಪಟ್ಟಿದೆ, ಸ್ಯಾಚುರೇಟೆಡ್, ಮೊನೊಸಾಚುರೇಟೆಡ್ ಮತ್ತು ಬಹುಅಪರ್ಯಾಪ್ತ.

ಮೊನೊಸಾಚುರೇಟೆಡ್ ಮತ್ತು ಬಹುಅಪರ್ಯಾಪ್ತ ಕೊಬ್ಬಿನ ಎರಡು ಮುಖ್ಯ ವಿಧಗಳು – ಅವುಗಳು ತಮ್ಮ ರಾಸಾಯನಿಕ ಸಂಯೋಜನೆಯಲ್ಲಿ ಒಂದು (ಮೊನೊ) ಅಥವಾ ಹೆಚ್ಚಿನ (ಪಾಲಿ) ಹೈಡ್ರೋಜನ್ ಪರಮಾಣುಗಳನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಂಡಿರುವುದರಿಂದ ಅವು ಅಪರ್ಯಾಪ್ತವಾಗಿವೆ – ಇದು ಅವರಿಗೆ ಅನಿಯಮಿತ ಆಕಾರಗಳನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ.ಹೈಡ್ರೋಜನೀಕರಿಸಿದ ಅಥವಾ ಟ್ರಾನ್ಸ್ ಕೊಬ್ಬು

ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಹೈಡ್ರೋಜನೀಕರಿಸಿದ ಕೊಬ್ಬನ್ನು ಸಂಸ್ಕರಿಸಿದ ಆಹಾರಗಳಲ್ಲಿ ಬಳಸುವ ಕೊಬ್ಬನ್ನು ತಯಾರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಇದು ಆಹಾರ ತಯಾರಕರಿಗೆ ಅಪೇಕ್ಷಣೀಯವಾದ ಕೆಲವು ಗುಣಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ, ಆದರೆ ಇದು ಆರೋಗ್ಯಕ್ಕೆ ಬಂದಾಗ ಬಹುಶಃ ಎಲ್ಲಾ ಕೊಬ್ಬುಗಳಲ್ಲಿ ಕೆಟ್ಟದಾಗಿದೆ.

ಹೈಡ್ರೋಜನೀಕರಿಸಿದ ಕೊಬ್ಬು ಹೆಚ್ಚುವರಿ ಹೈಡ್ರೋಜನ್ ಜೊತೆಗೆ ಸಂಸ್ಕರಿಸಿದ ತರಕಾರಿ ಕೊಬ್ಬು. ಇದು ಕೊಬ್ಬಿನ ರಾಸಾಯನಿಕ ಸಂಯೋಜನೆಯನ್ನು ಬದಲಾಯಿಸುತ್ತದೆ – ಕೋಣೆಯ ಉಷ್ಣಾಂಶದಲ್ಲಿ ಅದನ್ನು ಘನವಾಗಿಸುತ್ತದೆ. ತಾಂತ್ರಿಕವಾಗಿ ಅಪರ್ಯಾಪ್ತ ಕೊಬ್ಬು, ಹೈಡ್ರೋಜನೀಕರಿಸಿದ ಅಥವಾ ಟ್ರಾನ್ಸ್-ಕೊಬ್ಬು LDL ಕೊಲೆಸ್ಟ್ರಾಲ್ ಮಟ್ಟವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುವ ಮೂಲಕ ಮತ್ತು ರಕ್ತದಲ್ಲಿನ “ಉತ್ತಮ” HDL ಕೊಲೆಸ್ಟ್ರಾಲ್ ಮಟ್ಟವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುವ ಮೂಲಕ ಪರಿಧಮನಿಯ ಹೃದಯ ಕಾಯಿಲೆಯ ಅಪಾಯವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತದೆ. ಇದು ತಪ್ಪಿಸಬೇಕಾದ ಪ್ರಮುಖ ಕೊಬ್ಬು.

ಕೊಲೆಸ್ಟ್ರಾಲ್

ಕೊಲೆಸ್ಟ್ರಾಲ್ ರಕ್ತದಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬರುವ ಒಂದು ರೀತಿಯ ಕೊಬ್ಬು. ದೇಹದಲ್ಲಿನ ಬಹುತೇಕ ಎಲ್ಲಾ ಕೊಲೆಸ್ಟ್ರಾಲ್ ಯಕೃತ್ತಿನಿಂದ ಉತ್ಪತ್ತಿಯಾಗುತ್ತದೆ, ಸಮುದ್ರಾಹಾರ, ಯಕೃತ್ತು, ಮೂತ್ರಪಿಂಡ ಮತ್ತು ಮೊಟ್ಟೆಗಳು ಸ್ವಲ್ಪ ಕೊಲೆಸ್ಟ್ರಾಲ್ ಅನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರೂ ಆಹಾರಗಳಲ್ಲಿ ಬಹಳ ಕಡಿಮೆ ಕಂಡುಬರುತ್ತದೆ. ಕೊಲೆಸ್ಟರಾಲ್ ದೇಹದಲ್ಲಿ ಪ್ರಮುಖವಾಗಿದೆ, ಎಲ್ಲಾ ಜೀವಕೋಶಗಳು ಹೇಗೆ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತವೆ ಎಂಬುದರಲ್ಲಿ ಇದು ಪಾತ್ರವನ್ನು ವಹಿಸುತ್ತದೆ ಆದರೆ ದೇಹವು ಉತ್ಪಾದಿಸುವ ಇತರ ಅಗತ್ಯ ರಾಸಾಯನಿಕಗಳಿಗೆ ಇದು ‘ಬಿಲ್ಡಿಂಗ್ ಬ್ಲಾಕ್’ ಆಗಿದೆ.

ಪ್ರೋಟೀನ್‌ಗಳೊಂದಿಗೆ ರಕ್ತಪ್ರವಾಹದಲ್ಲಿ ಕೊಲೆಸ್ಟ್ರಾಲ್ ಅನ್ನು ದೇಹದಾದ್ಯಂತ ಸಾಗಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ, ಇವುಗಳನ್ನು ಲಿಪೊಪ್ರೋಟೀನ್‌ಗಳು ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ. ರಕ್ತದಲ್ಲಿನ ಕೊಲೆಸ್ಟ್ರಾಲ್ ಮಟ್ಟವನ್ನು ಅಳೆಯಲು ಬಳಸುವ ಎರಡು ಪ್ರಮುಖ ರೀತಿಯ ಲಿಪೊಪ್ರೋಟೀನ್‌ಗಳಿವೆ. LDL – ಕಡಿಮೆ ಸಾಂದ್ರತೆಯ ಲಿಪೊಪ್ರೋಟೀನ್ ಮತ್ತು HDL – ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಾಂದ್ರತೆಯ ಲಿಪೊಪ್ರೋಟೀನ್. ಕಡಿಮೆ ಸಾಂದ್ರತೆಯ ಲಿಪೊಪ್ರೋಟೀನ್ (LDL) ಅನ್ನು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ‘ಕೆಟ್ಟ’ ಕೊಲೆಸ್ಟ್ರಾಲ್ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ ಆದರೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಾಂದ್ರತೆಯ ಲಿಪೊಪ್ರೋಟೀನ್ (HDL) ಅನ್ನು ‘ಉತ್ತಮ’ ಕೊಲೆಸ್ಟ್ರಾಲ್ ಎಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಎಚ್‌ಡಿಎಲ್ ‘ಒಳ್ಳೆಯದು’ ಏಕೆಂದರೆ ಇದು ರಕ್ತಪ್ರವಾಹದಿಂದ ಹೆಚ್ಚುವರಿ ಕೆಟ್ಟ ಕೊಲೆಸ್ಟ್ರಾಲ್ ಅನ್ನು ತೆಗೆದುಹಾಕುತ್ತದೆ.ರಕ್ತದಲ್ಲಿನ ಕೊಲೆಸ್ಟ್ರಾಲ್ ಅನ್ನು ಒಟ್ಟು ಎಲ್‌ಡಿಎಲ್, ಎಚ್‌ಡಿಎಲ್ ಮತ್ತು ಇತರ ಕೊಬ್ಬುಗಳನ್ನು ನೋಡುವ ಮೂಲಕ ಅಳೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಅಧಿಕ ಕೊಲೆಸ್ಟರಾಲ್ ಮಟ್ಟವನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಜನರು ಆರೋಗ್ಯ ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಬೆಳೆಸಿಕೊಳ್ಳುವ ಸಾಧ್ಯತೆ ಹೆಚ್ಚು – ಧೂಮಪಾನ ಮಾಡುವವರು, ಅಧಿಕ ರಕ್ತದೊತ್ತಡ ಹೊಂದಿರುವವರು, ದೈಹಿಕವಾಗಿ ನಿಷ್ಕ್ರಿಯ ಮತ್ತು ಅನರ್ಹರು, ಅಧಿಕ ತೂಕ ಅಥವಾ ಬೊಜ್ಜು ಅಥವಾ ಮಧುಮೇಹದಿಂದ ಬಳಲುತ್ತಿರುವ ಜನರಿಗೆ ಅಪಾಯಗಳು ಮತ್ತಷ್ಟು ಹೆಚ್ಚಾಗುತ್ತವೆ.

ಆಧುನಿಕ ಸಮಾಜದಲ್ಲಿ ಅಧಿಕ ಕೊಲೆಸ್ಟ್ರಾಲ್ ಮಟ್ಟಕ್ಕೆ ಸಾಮಾನ್ಯ ಕಾರಣವೆಂದರೆ ಹೆಚ್ಚು ಸ್ಯಾಚುರೇಟೆಡ್ ಕೊಬ್ಬಿನ ಸೇವನೆ.

ಆರೋಗ್ಯಕರ ಕೊಬ್ಬಿನ ಸಲಹೆಗಳು

ನೀವು ಖರೀದಿಸುವ ಆಹಾರಗಳ ಲೇಬಲ್ಗಳನ್ನು ಓದಿ. ನಿಮ್ಮ ಆಹಾರದಲ್ಲಿ ಟ್ರಾನ್ಸ್ ಕೊಬ್ಬುಗಳು, ಹೈಡ್ರೋಜನೀಕರಿಸಿದ ಕೊಬ್ಬುಗಳು ಮತ್ತು ಸ್ಯಾಚುರೇಟೆಡ್ ಕೊಬ್ಬುಗಳ ಪ್ರಮಾಣವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿ – ಯಾವಾಗಲೂ ಅಪರ್ಯಾಪ್ತ ಕೊಬ್ಬಿನೊಂದಿಗೆ ಆಹಾರವನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸಿ.

ನೀವು ಅಧಿಕ ತೂಕ ಹೊಂದಿದ್ದರೆ, ನಿಮ್ಮ ಒಟ್ಟು ಕೊಬ್ಬಿನ ಸೇವನೆಯನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಲು ನೀವು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಬೇಕು – ತಾಜಾ ಹಣ್ಣುಗಳು ಮತ್ತು ತರಕಾರಿಗಳೊಂದಿಗೆ ಕೊಬ್ಬಿನ ಆಹಾರವನ್ನು ಬದಲಿಸಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿ. ಎಣ್ಣೆಯುಕ್ತ ಮೀನಿನ ಸೇವನೆಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಿ – ಒಮೆಗಾ 3 ಕೊಬ್ಬುಗಳು ಅನೇಕ ಆರೋಗ್ಯ ಪ್ರಯೋಜನಗಳನ್ನು ಒದಗಿಸುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚಿನ ಜನರು ಸಾಕಷ್ಟು ಸೇವಿಸುವುದಿಲ್ಲ.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here