ಹೈಪರ್ಆಕ್ಟಿವ್ ಮಕ್ಕಳನ್ನು ಹೇಗೆ ಶಾಂತಗೊಳಿಸುವುದು

0
21
How to Calm Hyperactive Children

ಹೈಪರ್ಆಕ್ಟಿವ್ ಮಕ್ಕಳನ್ನು ಹೇಗೆ ಶಾಂತಗೊಳಿಸುವುದು

ಪರಿವಿಡಿ

ಹೈಪರ್ಆಕ್ಟಿವ್ ಮಕ್ಕಳು ಚಡಪಡಿಕೆ ಮಾಡಬಹುದು, ಏಕಾಗ್ರತೆ ಕಷ್ಟವಾಗಬಹುದು, ಇನ್ನೂ ಕುಳಿತುಕೊಳ್ಳಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುವುದಿಲ್ಲ ಅಥವಾ ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಅತಿಯಾಗಿ ಉತ್ಸುಕರಾಗಬಹುದು. ಇದು ಅತಿಯಾದ ಉತ್ಸಾಹ ಅಥವಾ ಪೂರೈಸದ ಅಗತ್ಯಗಳ ಕಾರಣದಿಂದ ಉಂಟಾಗಬಹುದು ಅಥವಾ ಇದು ಎಡಿಎಚ್‌ಡಿಯಂತಹ ಸ್ಥಿತಿಯ ಸಂಕೇತವಾಗಿರಬಹುದು. ಆರೋಗ್ಯಕರ ಜೀವನಶೈಲಿಯನ್ನು ಅನುಸರಿಸುವ ಮೂಲಕ ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿ, ದಿನಚರಿಯನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಿ ಮತ್ತು ನಿಮ್ಮ ಮಗುವಿಗೆ ಅವರ ಶಕ್ತಿಯನ್ನು ಹೊರಹಾಕಲು “ಮಗು ಸಮಯ” ನೀಡಿ. ಇದು ಸಹಾಯ ಮಾಡದಿದ್ದರೆ, ನಿಮ್ಮ ಮಗುವಿನ ಹೈಪರ್ಆಕ್ಟಿವಿಟಿ ಬಗ್ಗೆ ವೈದ್ಯರೊಂದಿಗೆ ಮಾತನಾಡಿ.

ಆರೋಗ್ಯಕರ ಜೀವನಶೈಲಿಯನ್ನು ಅನುಸರಿಸುವುದು

ದಿನಚರಿಗಳನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಿ.

ಮಕ್ಕಳು ದಿನಚರಿಯಲ್ಲಿ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಹೊಂದುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ದಿನದಲ್ಲಿ ಯಾವ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳು ನಡೆಯುತ್ತವೆ ಎಂಬುದನ್ನು ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳುವುದು ಅವರಿಗೆ ಸ್ಥಿರತೆಯ ಅರ್ಥವನ್ನು ನೀಡಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಎಚ್ಚರಗೊಳ್ಳುವ ಸಮಯ, ಊಟದ ಸಮಯ, ಚಟುವಟಿಕೆಗಳು, ಉಚಿತ ಸಮಯ ಮತ್ತು ಮಲಗುವ ಸಮಯವನ್ನು ನಿಗದಿಪಡಿಸಿ. ಪ್ರತಿ ಚಟುವಟಿಕೆಯ ದಿನಚರಿಗಳು-ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ಮಲಗುವ ವೇಳೆಯ ದಿನಚರಿಗಳು-ನಿಮ್ಮ ಮಗುವಿಗೆ ಹೆಚ್ಚು ಸುರಕ್ಷಿತವಾಗಿರಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅವುಗಳನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ.

 • ನಿಮ್ಮ ಮಗುವಿನ ದಿನದ ಪ್ರತಿ ಕ್ಷಣವನ್ನು ನೀವು ಯೋಜಿಸುವ ಅಗತ್ಯವಿಲ್ಲ, ಆದರೆ ವೇಳಾಪಟ್ಟಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿರುವುದು ಅವರಿಗೆ ಹೆಚ್ಚು ಸುರಕ್ಷಿತವಾಗಿರಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ.
 • ಮಿತಿಮೀರದಂತೆ ಎಚ್ಚರಿಕೆ ವಹಿಸಿ. ಒಂದು ದಿನದಲ್ಲಿ ಹಲವಾರು ಚಟುವಟಿಕೆಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವುದು ನಿಮ್ಮ ಮಗುವಿಗೆ ಆಯಾಸವಾಗಬಹುದು. ಅವರಿಗೂ ಅಲಭ್ಯತೆಯನ್ನು ನೀಡಿ.ನಿಮ್ಮ ಮಗುವಿಗೆ ಸಮತೋಲಿತ ಆಹಾರವನ್ನು ನೀಡಿ.

ಮಕ್ಕಳಲ್ಲಿ ಹೈಪರ್ಆಕ್ಟಿವಿಟಿ ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಲು ಯಾವುದೇ ವಿಶೇಷ ಆಹಾರವಿಲ್ಲ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಎಲ್ಲಾ ಮಕ್ಕಳು ಆರೋಗ್ಯಕರ ಆಹಾರವನ್ನು ಸೇವಿಸುವುದರಿಂದ, ಸಾಕಷ್ಟು ನೀರು ಕುಡಿಯುವುದರಿಂದ ಮತ್ತು ಅವರು ತಿನ್ನುವ ಜಂಕ್ ಫುಡ್ ಪ್ರಮಾಣವನ್ನು ಕಡಿತಗೊಳಿಸುವುದರಿಂದ ಪ್ರಯೋಜನ ಪಡೆಯುತ್ತಾರೆ. ನಿಮ್ಮ ಮಗು ವಿವಿಧ ಹಣ್ಣುಗಳು ಮತ್ತು ತರಕಾರಿಗಳನ್ನು ತಿನ್ನುತ್ತಿದೆಯೇ ಎಂದು ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಿ, ಜೊತೆಗೆ ಧಾನ್ಯಗಳು, ಪ್ರೋಟೀನ್ಗಳು ಮತ್ತು ಒಮೆಗಾ -3 ಆಮ್ಲಗಳು.

 • ಒಮೆಗಾ-3 ಅಧಿಕವಾಗಿರುವ ಆಹಾರಗಳಲ್ಲಿ ಮೀನು, ಚಿಯಾ ಬೀಜಗಳು, ಅಗಸೆಬೀಜಗಳು, ವಾಲ್‌ನಟ್ಸ್ ಮತ್ತು ಸೋಯಾಬೀನ್ ಸೇರಿವೆ.
 • ಕೆಲವು ಜನರು ಆಹಾರ ಸೇರ್ಪಡೆಗಳು ಮತ್ತು ಬಣ್ಣಗಳನ್ನು ಕತ್ತರಿಸಲು ಶಿಫಾರಸು ಮಾಡುತ್ತಾರೆ. ಇದು ಪರಿಣಾಮಕಾರಿಯೇ ಎಂಬುದರ ಕುರಿತು ಅಧ್ಯಯನಗಳು ಅನಿರ್ದಿಷ್ಟವಾಗಿದ್ದರೂ, ಇದು ಆಹಾರ ಅಲರ್ಜಿಗಳು ಅಥವಾ ಸೂಕ್ಷ್ಮತೆಯಿರುವ ಮಕ್ಕಳಿಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡಬಹುದು, ಆದ್ದರಿಂದ ಪ್ರಯತ್ನಿಸಲು ಇದು ನೋಯಿಸುವುದಿಲ್ಲ.

“ನಿಮಗೆ ತಿಳಿದಿದೆಯೇ? ಜನಪ್ರಿಯ ಗ್ರಹಿಕೆಯ ಹೊರತಾಗಿಯೂ, ಸಕ್ಕರೆ ಹೈಪರ್ಆಕ್ಟಿವಿಟಿಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದು ಅಧ್ಯಯನಗಳು ಕಂಡುಕೊಂಡಿವೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ನಿಮ್ಮ ಮಗುವಿನ ಆರೋಗ್ಯವನ್ನು ಸುಧಾರಿಸಲು ಸಕ್ಕರೆ ಆಹಾರಗಳು ಮತ್ತು ಪಾನೀಯಗಳನ್ನು ಮಿತಿಗೊಳಿಸುವುದು ಉತ್ತಮ.”

ನಿಮ್ಮ ಮಗುವಿಗೆ ಸಾಕಷ್ಟು ನಿದ್ರೆ ಇದೆ ಎಂದು ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಿ.

ಇದು ವಿರೋಧಾಭಾಸವೆಂದು ತೋರುತ್ತದೆಯಾದರೂ, ನಿಮ್ಮ ಮಗುವಿಗೆ ಸಾಕಷ್ಟು ನಿದ್ರೆ ಬರದಿದ್ದರೆ, ಅದು ನಿಜವಾಗಿ ಅವರು ಪ್ರಕ್ಷುಬ್ಧ ಮತ್ತು ಹೈಪರ್ಆಕ್ಟಿವ್ ಆಗಲು ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು. ಸಾಕಷ್ಟು ನಿದ್ರೆ ಪಡೆಯುವುದು ಅವರ ಹೈಪರ್ಆಕ್ಟಿವಿಟಿಯನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಅವರ ಆರೋಗ್ಯಕ್ಕೆ ಮುಖ್ಯವಾಗಿದೆ. ನಿಮ್ಮ ಮಗು ಸಮಂಜಸವಾದ ಗಂಟೆಯಲ್ಲಿ ಮಲಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ರಾತ್ರಿಯಿಡೀ ನಿದ್ರಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿ.

 • 12 ತಿಂಗಳಿಂದ ಎರಡು ವರ್ಷದೊಳಗಿನ ಅಂಬೆಗಾಲಿಡುವವರು ತಮ್ಮ ನಿದ್ದೆ ಸೇರಿದಂತೆ ಸುಮಾರು 11 ರಿಂದ 14 ಗಂಟೆಗಳ ನಿದ್ದೆ ಪಡೆಯಬೇಕು. 3 ರಿಂದ 5 ವರ್ಷ ವಯಸ್ಸಿನ ಮಕ್ಕಳಿಗೆ ಪ್ರತಿ ರಾತ್ರಿ 10 ರಿಂದ 13 ಗಂಟೆಗಳ ನಿದ್ದೆ ಬೇಕು.
 • 6 ರಿಂದ 12 ವರ್ಷ ವಯಸ್ಸಿನ ಮಕ್ಕಳಿಗೆ 9 ಮತ್ತು 12 ಗಂಟೆಗಳ ನಡುವೆ ಮತ್ತು ಹದಿಹರೆಯದವರಿಗೆ 8 ಮತ್ತು 10 ಗಂಟೆಗಳ ನಡುವೆ ಅಗತ್ಯವಿದೆ.
 • ನಿಮ್ಮ ಮಗುವಿಗೆ ಆಗಾಗ್ಗೆ ನಿದ್ರಿಸುವುದು ಕಷ್ಟವಾಗಿದ್ದರೆ, ಆಗಾಗ್ಗೆ ಮಧ್ಯರಾತ್ರಿಯಲ್ಲಿ ಎಚ್ಚರಗೊಳ್ಳುತ್ತಿದ್ದರೆ ಅಥವಾ ನಿದ್ರಾಹೀನತೆಯ ಲಕ್ಷಣಗಳನ್ನು ತೋರಿಸಿದರೆ, ಅವರ ವೈದ್ಯರೊಂದಿಗೆ ಅಪಾಯಿಂಟ್ಮೆಂಟ್ ಮಾಡಿ.ನಿಮ್ಮ ಮಗುವಿಗೆ ವ್ಯಾಯಾಮವಿದೆ ಎಂದು ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಿ.

ಎಲ್ಲಾ ಮಕ್ಕಳು ತಮ್ಮ ಶಕ್ತಿಗಾಗಿ ಔಟ್ಲೆಟ್ ಅಗತ್ಯವಿದೆ, ಮತ್ತು ವ್ಯಾಯಾಮವು ಹೈಪರ್ಆಕ್ಟಿವಿಟಿಯನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ. 5 ಮತ್ತು ಅದಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನ ವಯಸ್ಸಿನ ಎಲ್ಲಾ ಮಕ್ಕಳು ದಿನಕ್ಕೆ ಕನಿಷ್ಠ ಒಂದು ಗಂಟೆ ವ್ಯಾಯಾಮವನ್ನು ಪಡೆಯಬೇಕೆಂದು ವಿಶ್ವ ಆರೋಗ್ಯ ಸಂಸ್ಥೆ ಶಿಫಾರಸು ಮಾಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಇದನ್ನು ನಿಮ್ಮ ಮಗುವಿನ ವೇಳಾಪಟ್ಟಿಯಲ್ಲಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡಲು ಹಲವು ಮಾರ್ಗಗಳಿವೆ.

 • ನೀವು ಸಾಕಷ್ಟು ಹತ್ತಿರ ವಾಸಿಸುತ್ತಿದ್ದರೆ, ನಿಮ್ಮ ಮಗುವಿನೊಂದಿಗೆ ಶಾಲೆಗೆ ನಡೆಯಿರಿ.
 • ಆಟದ ಮೈದಾನದಲ್ಲಿ ಆಡಲು ಅಥವಾ ಅವರ ಬೈಕು ಸವಾರಿ ಮಾಡಲು ಅವರನ್ನು ಉದ್ಯಾನವನಕ್ಕೆ ಕರೆದೊಯ್ಯಿರಿ.
 • ನಿಮ್ಮ ಮಗುವಿನೊಂದಿಗೆ ಒಳಾಂಗಣ ಆಟದ ಪ್ರದೇಶಕ್ಕೆ ಹೋಗಿ.
 • ನಿಮ್ಮ ಮಗುವಿನೊಂದಿಗೆ ಯೋಗವನ್ನು ಅಭ್ಯಾಸ ಮಾಡಿ.
 • ಅವರು ಆನಂದಿಸುವ ಕ್ರೀಡೆಗಳನ್ನು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿ. (ಕೆಲವು ಮಕ್ಕಳು ಸಂಘಟಿತ ಕ್ರೀಡೆಗಳನ್ನು ಇಷ್ಟಪಡುವುದಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ತಮ್ಮದೇ ಆದ ಅಥವಾ ಸ್ನೇಹಿತರೊಂದಿಗೆ ಆಟವಾಡಲು ಬಯಸುತ್ತಾರೆ ಎಂಬುದನ್ನು ನೆನಪಿನಲ್ಲಿಡಿ.)
 • ಸಮರ ಕಲೆಗಳು ಅಥವಾ ನೃತ್ಯ ತರಗತಿಗಳಂತಹ ಪಠ್ಯೇತರ ಪಠ್ಯಕ್ರಮಗಳನ್ನು ನೋಡಿ.
 • ನೀವು ಒಳಗೆ ಸಿಕ್ಕಿಹಾಕಿಕೊಂಡಿದ್ದರೆ, ಹಾಲ್‌ನಲ್ಲಿ ಹಾಪ್‌ಸ್ಕಾಚ್ ಅನ್ನು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿ, ಬಲೂನ್‌ನೊಂದಿಗೆ ವಾಲಿಬಾಲ್ ಅನ್ನು ಪ್ಲೇ ಮಾಡಿ ಅಥವಾ ಸಂಗೀತಕ್ಕೆ ನೃತ್ಯ ಮಾಡಿ.
 • ವ್ಯಾಯಾಮ ಆಟಗಳು ಅಥವಾ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್‌ಗಳನ್ನು ಡೌನ್‌ಲೋಡ್ ಮಾಡಲು ಅಥವಾ ಖರೀದಿಸಲು ಪರಿಗಣಿಸಿ.

ಸಲಹೆ: ನಿಮಗೆ ಸಾಧ್ಯವಾದರೆ ನಿಮ್ಮ ಮಗುವಿನೊಂದಿಗೆ ಹೊರಾಂಗಣಕ್ಕೆ ಹೋಗಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿ. ಕೆಲವು ಅಧ್ಯಯನಗಳು ಹೊರಾಂಗಣದಲ್ಲಿ ಸಮಯ ಕಳೆಯುವುದು ಹೈಪರ್ಆಕ್ಟಿವಿಟಿಯನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ, ಜೊತೆಗೆ ಗಮನ ಮತ್ತು ಒಟ್ಟಾರೆ ಆರೋಗ್ಯವನ್ನು ಸುಧಾರಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಸೂಚಿಸಿದೆ.ಪರದೆಯ ಸಮಯವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಿ.

ಕಂಪ್ಯೂಟರ್‌ಗಳು, ಫೋನ್‌ಗಳು ಮತ್ತು ಟಿವಿಗಳು ಮಕ್ಕಳಿಗೆ ಪ್ರಯೋಜನಕಾರಿಯಾಗಿದ್ದರೂ, ಇವುಗಳ ಹೆಚ್ಚಿನ ಬಳಕೆಯು ಅಜಾಗರೂಕತೆಯನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡಬಹುದು ಮತ್ತು ಹೈಪರ್ಆಕ್ಟಿವಿಟಿಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಬಹುದು. ಎಲೆಕ್ಟ್ರಾನಿಕ್ಸ್ ಮತ್ತು ಸಾಮಾಜಿಕ ಮಾಧ್ಯಮದ ಅತಿಯಾದ ಬಳಕೆ ನಿಮ್ಮ ಮಗುವನ್ನು ವ್ಯಾಯಾಮ, ಸಾಮಾಜಿಕೀಕರಣ ಮತ್ತು ಇತರ ಅಗತ್ಯ ಜೀವನಶೈಲಿ ಅಂಶಗಳಿಂದ ದೂರವಿರಿಸಬಹುದು. ಎಲೆಕ್ಟ್ರಾನಿಕ್ ಸಾಧನಗಳಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮ ಮಗುವಿನ ಸಮಯವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುವುದರಿಂದ ಅವರು ನೆಲೆಗೊಳ್ಳಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡಬಹುದು.

 • ಶಾಲಾ ಕೆಲಸಗಳಂತಹ ಅಗತ್ಯಗಳಿಗಾಗಿ ನಿಮ್ಮ ಮಗುವಿಗೆ ಒಂದು ಸೆಟ್ ಸ್ಕ್ರೀನ್ ಸಮಯವನ್ನು ಅನುಮತಿಸಿ ಮತ್ತು ಅವರು ಆನ್‌ಲೈನ್‌ನಲ್ಲಿ ಕಳೆಯುವ ಸಮಯವನ್ನು ಮಿತಿಗೊಳಿಸಿ, ಸಂದೇಶ ಕಳುಹಿಸಲು ಅಥವಾ ಟಿವಿ ವೀಕ್ಷಿಸಲು. (ಅಮೇರಿಕನ್ ಅಕಾಡೆಮಿ ಆಫ್ ಪೀಡಿಯಾಟ್ರಿಕ್ಸ್ 18 ತಿಂಗಳೊಳಗಿನ ಮಕ್ಕಳಿಗೆ ಯಾವುದೇ ಪರದೆಯ ಸಮಯವನ್ನು ಶಿಫಾರಸು ಮಾಡುತ್ತದೆ, 2 ರಿಂದ 5 ವರ್ಷ ವಯಸ್ಸಿನ ಮಕ್ಕಳಿಗೆ ದಿನಕ್ಕೆ ಒಂದು ಗಂಟೆ, ಮತ್ತು ಆ ವಯಸ್ಸಿನ ನಂತರ “ಸಮಂಜಸ ಮಿತಿಗಳನ್ನು” ಹೊಂದಿಸಲು.)
 • ಕಿರಿಯ ಮಕ್ಕಳಿಗೆ, ಶೈಕ್ಷಣಿಕ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮಗಳು ಅಥವಾ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್‌ಗಳನ್ನು ಬಳಸಿ ಮತ್ತು ವೀಡಿಯೊ ಚಾಟ್‌ನಲ್ಲಿ ಕುಟುಂಬ ಅಥವಾ ಸ್ನೇಹಿತರನ್ನು ನೋಡಿ. ಅವರ ನಾಟಕವನ್ನು ಪರದೆಯ ಮೇಲೆ ಅಲ್ಲ, ನಿಜ ಜೀವನದಲ್ಲಿ ಇರುವಂತೆ ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸಿ.
 • ಊಟ ಮಾಡುವಾಗ ಟಿವಿ ವೀಕ್ಷಿಸಲು ಅಥವಾ ಫೋನ್ ಅಥವಾ ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಬಳಸಲು ಯಾರಿಗೂ ಬಿಡಬೇಡಿ. ಬದಲಿಗೆ ಮಾತನಾಡಲು ಈ ಸಮಯವನ್ನು ಬಳಸಿ. (ನೀವು ಮಲಗುವ ಕೋಣೆಗಳಂತಹ ಕೆಲವು ಕೊಠಡಿಗಳಿಂದ ಎಲೆಕ್ಟ್ರಾನಿಕ್ ಸಾಧನಗಳನ್ನು ನಿಷೇಧಿಸಲು ಬಯಸಬಹುದು.)
 • ನಿಮ್ಮ ಮಗು ಮಲಗುವ ಕನಿಷ್ಠ ಒಂದು ಗಂಟೆ ಮೊದಲು ಅವರ ಸಾಧನಗಳಿಂದ ಹೊರಬರುವಂತೆ ಮಾಡಿ. (ನೀವು ಅವರ ಸಾಧನಗಳಲ್ಲಿ ನೀಲಿ ಬೆಳಕಿನ ಫಿಲ್ಟರ್ ಅನ್ನು ಸಹ ಬಳಸಲು ಬಯಸಬಹುದು.)

ಒತ್ತಡವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಿ.

ನಿಮ್ಮ ಮಗುವು ಒತ್ತಡದಲ್ಲಿದ್ದರೆ ಅಥವಾ ನೀವು ಒತ್ತಡದಲ್ಲಿದ್ದೀರಿ ಎಂದು ಪತ್ತೆಮಾಡಿದರೆ, ಅವರು ದಂಗೆಕೋರರಾಗಬಹುದು. ನಿಮ್ಮ ಮಗುವು ಮನೆಯಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ಶಾಲೆಯಲ್ಲಿ ಅಗತ್ಯವಿರುವ ಯಾವುದೇ ಬೆಂಬಲವನ್ನು ಪಡೆಯುತ್ತಿದೆಯೆ ಎಂದು ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಿ, ಅವರಿಗೆ ಅಲಭ್ಯತೆಯನ್ನು ನೀಡಿ ಮತ್ತು ಅವರ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುವ ಮನೆಯಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ಒತ್ತಡವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಲು ಕೆಲಸ ಮಾಡಿ.

 • ಜೀವನ ಒತ್ತಡಗಳು – ಮನೆ ಬದಲಾಯಿಸುವುದು, ಪೋಷಕರು ಬೇರ್ಪಡುವುದು, ಕುಟುಂಬದಲ್ಲಿ ಜನನ ಅಥವಾ ಸಾವು, ಹಣಕಾಸಿನ ಸಮಸ್ಯೆಗಳು ಅಥವಾ ಹೊಸ ಶಾಲೆಯನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುವುದು – ಮಕ್ಕಳಲ್ಲಿ ಹೈಪರ್ಆಕ್ಟಿವಿಟಿಗೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು. ನಿಮ್ಮ ಮಗುವಿನೊಂದಿಗೆ ನಿಯಮಿತವಾಗಿ ಪರಿಶೀಲಿಸಿ ಮತ್ತು ನಿಭಾಯಿಸಲು ಅವರಿಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡಿ.
 • ನಿಮ್ಮ ಮಗುವನ್ನು ಹೆದರಿಸುವ ಅಥವಾ ಹಿಂಸಾತ್ಮಕ ಚಲನಚಿತ್ರಗಳು ಅಥವಾ ಹಿಂಸಾಚಾರವನ್ನು ಒಳಗೊಂಡ ಸುದ್ದಿಗಳಂತಹ ವಿಷಯಗಳಿಗೆ ಅವರನ್ನು ಒಡ್ಡುವುದನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಿ.ನಿಮ್ಮ ಮಗುವಿನೊಂದಿಗೆ ಸಮಯ ಕಳೆಯಿರಿ.

ನೀವು ನಿಮ್ಮ ಮಗುವು ನಿರ್ಲಕ್ಷಿಸಲಾಗಿದೆ ಅಥವಾ ನಿರ್ಲಕ್ಷಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಭಾವಿಸಿದರೆ, ಅವರು ನಿಮ್ಮ ಗಮನವನ್ನು ಸೆಳೆಯಲು ಹೈಪರ್ಆಕ್ಟಿವ್ ಅಥವಾ ಗದ್ದಲ ಮಾಡಬಹುದು. ದಿನಕ್ಕೆ ನಿಗದಿತ ಸಮಯಕ್ಕಾಗಿ ನಿಮ್ಮ ಮಗುವಿಗೆ ನಿಮ್ಮ ಸಂಪೂರ್ಣ ಗಮನವನ್ನು ನೀಡುವ ಮೂಲಕ ಮತ್ತು ನಿಮ್ಮೊಂದಿಗೆ ಸಮಯ ಕಳೆಯಲು ಅವಕಾಶ ನೀಡುವ ಮೂಲಕ ನೀವು ಇದನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಬಹುದು.

 • ಒಟ್ಟಿಗೆ ಊಟ ಮಾಡಿ.
 • ಜೊತೆಯಾಗಿ ಆಡಿ. ನಿಮ್ಮ ಮಗು ಏನು ಇಷ್ಟಪಡುತ್ತದೆ ಎಂಬುದರ ಕುರಿತು ತಿಳಿಯಿರಿ ಮತ್ತು ಅದರ ಬಗ್ಗೆ ಮಾತನಾಡಲು ಮತ್ತು ಅದನ್ನು ನಿಮಗೆ ವಿವರಿಸಲು ಅವಕಾಶ ಮಾಡಿಕೊಡಿ.
 • ಪುಸ್ತಕಗಳನ್ನು ಒಟ್ಟಿಗೆ ಓದಿ ಮತ್ತು ಮಲಗುವ ಸಮಯದ ಕಥೆಗಳನ್ನು ಓದಿ.
 • ನಿಮ್ಮ ಮಗುವಿಗೆ ಮಾತನಾಡಲು ಅಗತ್ಯವಿರುವಾಗ ನಿಮ್ಮ ಬಳಿಗೆ ಬರಲಿ ಮತ್ತು ಅವರಿಗೆ ನಿಮ್ಮ ಸಂಪೂರ್ಣ ಗಮನವನ್ನು ನೀಡಿ. (ಅವರು ಬಯಸದಿದ್ದರೆ ಮಾತನಾಡಲು ಒತ್ತಾಯಿಸಬೇಡಿ).

ಯೋಜನಾ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳು

ನಿಮ್ಮ ಮಗುವಿಗೆ ಏನು ಸಾಮರ್ಥ್ಯವಿದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಪರಿಗಣಿಸಿ.

ಚಿಕ್ಕ ಮಕ್ಕಳು ಸ್ವಭಾವತಃ ಶಕ್ತಿಯುತರು; ಮೊದಲ ದರ್ಜೆಯ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಯು ಇಡೀ ದಿನ ಮೇಜಿನ ಬಳಿ ಕುಳಿತುಕೊಳ್ಳಲು ಸಿದ್ಧನಿಲ್ಲ. ಕೆಲವು ಮಕ್ಕಳು ಇತರರಿಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಶಕ್ತಿಯುತವಾಗಿರುತ್ತಾರೆ. ನಿಮ್ಮ ಮಗು ಚಿಕ್ಕವನಾಗಿದ್ದರೆ, ಅವರು ಏನು ಮಾಡಬಹುದು ಎಂಬುದರ ಕುರಿತು ನಿಮ್ಮ ನಿರೀಕ್ಷೆಗಳನ್ನು ನೀವು ಮರುಹೊಂದಿಸಬೇಕಾಗಬಹುದು.

 • ಕಿರಿಯ ಮಕ್ಕಳು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಹೆಚ್ಚು ಚಲಿಸಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ; ಮೂರು ವರ್ಷ ವಯಸ್ಸಿನವರು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಸುಮಾರು ಐದರಿಂದ ಹತ್ತು ನಿಮಿಷಗಳವರೆಗೆ ಮಾತ್ರ ಕುಳಿತುಕೊಳ್ಳಬಹುದು, ಆದರೆ ಐದು ವರ್ಷ ವಯಸ್ಸಿನವರು ಸುಮಾರು 15 ವರ್ಷಗಳವರೆಗೆ ಮಾತ್ರ ಕುಳಿತುಕೊಳ್ಳಬಹುದು. ಅವರು ಏಳು ವರ್ಷದವರಾಗಿರುವಾಗ, ಅವರು ಸುಮಾರು 25 ನಿಮಿಷಗಳ ಕಾಲ ಕುಳಿತುಕೊಳ್ಳಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುತ್ತದೆ.ನಿಮ್ಮ ನಿರೀಕ್ಷೆಗಳನ್ನು ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿ ತಿಳಿಸಿ.

ಯಾವುದು ಸರಿ ಮತ್ತು ಯಾವುದು ಅಲ್ಲ ಎಂಬುದರ ಬಗ್ಗೆ ಸ್ಪಷ್ಟವಾದ ತಿಳುವಳಿಕೆಯಿಲ್ಲದೆ, ನಿಮ್ಮ ಮಗುವಿಗೆ ಸರಿಯಾಗಿ ತಿಳಿದಿಲ್ಲದಿದ್ದಾಗ ಹೈಪರ್ಆಕ್ಟಿವ್ ಆಗಿ ಕಾಣಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ವರ್ತಿಸಬಹುದು. ಅವರಿಂದ ಏನನ್ನು ನಿರೀಕ್ಷಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿ ವಿವರಿಸಿ, ಆದ್ದರಿಂದ ಅವರು ಏನು ಮಾಡಬೇಕೆಂದು ಅವರಿಗೆ ತಿಳಿದಿದೆ.

ಅಡ್ಡಿಪಡಿಸದ ಚಡಪಡಿಕೆಯನ್ನು ಅನುಮತಿಸಿ.

ಕೆಲವು ಮಕ್ಕಳಿಗೆ, ಅವರು ಇನ್ನೂ ಕುಳಿತು ತಮ್ಮ ಶಕ್ತಿಯನ್ನು ಹಿಡಿದಿಟ್ಟುಕೊಳ್ಳುವಂತೆ ಮಾಡುವುದು ಅವರ ಹೈಪರ್ಆಕ್ಟಿವಿಟಿಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅವರ ಗಮನವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಬಹುದು. ಮಗುವಿನ ಚಡಪಡಿಕೆ ಯಾರಿಗೂ ತೊಂದರೆಯಾಗದಿದ್ದರೆ, ಅವರು ಚಡಪಡಿಸಲಿ. (ಎಡಿಎಚ್‌ಡಿ, ಸಂವೇದನಾ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆ ಅಸ್ವಸ್ಥತೆ ಅಥವಾ ಸ್ವಲೀನತೆಯಂತಹ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗಳಿರುವ ಮಕ್ಕಳಿಗೆ ಇದು ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಮುಖ್ಯವಾಗಿದೆ.)

 • ಕೆಲವು ಮಕ್ಕಳು ಒತ್ತಡದ ಚೆಂಡುಗಳು ಅಥವಾ ಸ್ತಬ್ಧ ಚಡಪಡಿಕೆ ಆಟಿಕೆಗಳೊಂದಿಗೆ ಶಾಂತವಾಗಿರುತ್ತಾರೆ, ಆದರೆ ಇತರರು ಅವರಿಂದ ವಿಚಲಿತರಾಗುತ್ತಾರೆ. ನಿಮ್ಮ ಮಗುವಿಗೆ ಅವುಗಳನ್ನು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಲು ಅವಕಾಶ ಮಾಡಿಕೊಡಿ ಮತ್ತು ಅದು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆಯೇ ಎಂದು ನೋಡಿ.
 • ಚಡಪಡಿಕೆಯು ಅಡ್ಡಿಪಡಿಸಿದರೆ, ಅದನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸಲು ನಿಮ್ಮ ಮಗುವಿಗೆ ನಿಧಾನವಾಗಿ ನೆನಪಿಸಿ ಅಥವಾ ಪರ್ಯಾಯವನ್ನು ಒದಗಿಸಿ.

ಸಲಹೆ: ನಿಮ್ಮ ಮಗು ದೀರ್ಘಾವಧಿಯವರೆಗೆ ಕುಳಿತುಕೊಳ್ಳಬೇಕಾದರೆ, ಪರ್ಯಾಯ ಆಸನ ಆಯ್ಕೆಗಳನ್ನು ಪರಿಗಣಿಸಿ. ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ನೀವು ವ್ಯಾಯಾಮದ ಚೆಂಡಿನ ಮೇಲೆ ಕುಳಿತುಕೊಳ್ಳಬಹುದು, ಅವರ ಆಸನದ ಮೇಲೆ ಪೂಲ್ ನೂಡಲ್ ಅನ್ನು “ಕುದುರೆ ಶೂ” ಅಥವಾ ವ್ಯಾಯಾಮದ ಬ್ಯಾಂಡ್ ಅನ್ನು ಅವರ ಕುರ್ಚಿಯ ಕಾಲುಗಳ ಸುತ್ತಲೂ ಸುತ್ತಿಕೊಳ್ಳಬಹುದು ಇದರಿಂದ ಅವರು ತಮ್ಮ ಪಾದಗಳನ್ನು ಬೌನ್ಸ್ ಮಾಡಬಹುದು.ಶಾಂತ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳನ್ನು ಆರಿಸಿ.

ಶಕ್ತಿಯುತ ಅಥವಾ ವೇಗದ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳಿಂದ ಮಕ್ಕಳು ಅತಿಯಾಗಿ ಉತ್ಸುಕರಾಗಬಹುದು, ಆದ್ದರಿಂದ ನೀವು ಅವರನ್ನು ಕೆರಳಿಸುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯಿಲ್ಲದ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳನ್ನು ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡಲು ಬಯಸಬಹುದು. ಶಾಂತ ಮತ್ತು ಶಾಂತಗೊಳಿಸುವ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳ ಉದಾಹರಣೆಗಳು ಒಳಗೊಂಡಿರಬಹುದು:

 • ಪುಸ್ತಕಗಳನ್ನು ಓದುವುದು
 • ಬಣ್ಣ ಅಥವಾ ರೇಖಾಚಿತ್ರ
 • ಶಾಂತ ಹಾಡುಗಳನ್ನು ಹಾಡುವುದು
 • ಆಟದ ಹಿಟ್ಟು, ಲೋಳೆ, ಅಥವಾ ಗುಳ್ಳೆಗಳಂತಹ ಆಟಿಕೆಗಳೊಂದಿಗೆ ಆಟವಾಡುವುದು

ಸಕಾರಾತ್ಮಕ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ನೀಡಿ ಮತ್ತು ಸಣ್ಣ ಅಡೆತಡೆಗಳನ್ನು ನಿರ್ಲಕ್ಷಿಸಿ.

ನಿಮ್ಮ ಮಗುವನ್ನು ನೀವು ಏನು ಮಾಡಬೇಕೆಂದು ನೀವು ಬಯಸುತ್ತೀರೋ ಅದನ್ನು ಹೊಗಳುವುದು ತಪ್ಪು ಕೆಲಸಕ್ಕಾಗಿ ಅವರನ್ನು ನಿರಂತರವಾಗಿ ಬೈಯುವುದು ಅಥವಾ ಶಿಕ್ಷಿಸುವುದಕ್ಕಿಂತ ಉತ್ತಮ ಪರಿಣಾಮವನ್ನು ಬೀರುತ್ತದೆ. ಪ್ರಶಂಸೆ ನೀಡುವುದರ ಮೇಲೆ ಕೇಂದ್ರೀಕರಿಸಿ ಮತ್ತು ಧನಾತ್ಮಕವಲ್ಲದ ನಡವಳಿಕೆಯನ್ನು ನಿರ್ಲಕ್ಷಿಸಿ.

 • ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ನಡವಳಿಕೆಯನ್ನು ಪ್ರಶಂಸಿಸಿ. “ನೈಸ್ ವರ್ಕ್!” ಬದಲಿಗೆ, “ನಿಮ್ಮ ಮನೆಕೆಲಸದಲ್ಲಿ ತುಂಬಾ ಕಷ್ಟಪಟ್ಟು ಕೆಲಸ ಮಾಡಿದ್ದಕ್ಕಾಗಿ ಮತ್ತು ನೀವು ನಿರಾಶೆಗೊಂಡಾಗ ವಿರಾಮ ತೆಗೆದುಕೊಂಡಿದ್ದಕ್ಕಾಗಿ ನಾನು ನಿಮ್ಮ ಬಗ್ಗೆ ಹೆಮ್ಮೆಪಡುತ್ತೇನೆ” ಎಂದು ಹೇಳಿ. “ಧನ್ಯವಾದಗಳು” ಬದಲಿಗೆ, “ನಿಮ್ಮ ಕೈಯನ್ನು ಮೇಲಕ್ಕೆತ್ತಿ ನಾನು ನಿಮ್ಮನ್ನು ಕರೆಯುವವರೆಗೆ ಕಾಯುತ್ತಿರುವುದಕ್ಕಾಗಿ ಧನ್ಯವಾದಗಳು” ಎಂದು ಹೇಳಿ.
 • ನಕಾರಾತ್ಮಕ ನಡವಳಿಕೆಗಳು ನಿಜವಾಗಿಯೂ ಸಮಸ್ಯೆಯನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡುತ್ತಿದ್ದರೆ ಮಾತ್ರ ಮಧ್ಯಪ್ರವೇಶಿಸಿ (ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ನಿಮ್ಮ ಮಗು ಇತರರೊಂದಿಗೆ ಒರಟುತನವನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದರೆ ಅಥವಾ ಇತರ ಮಕ್ಕಳ ಗಮನವನ್ನು ಬೇರೆಡೆಗೆ ತಿರುಗಿಸಲು).

ವಿರಾಮಗಳಿಗೆ ಸಮಯವನ್ನು ಮಾಡಿ.

ಅವರು ಏನು ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದರೂ ಆವರ್ತಕ ವಿರಾಮಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವುದರಿಂದ ಯಾರಾದರೂ ಪ್ರಯೋಜನವನ್ನು ಪಡೆಯುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಹೈಪರ್ಆಕ್ಟಿವ್ ಮಕ್ಕಳಿಗೆ ಇದು ಹೆಚ್ಚು ಮುಖ್ಯವಾಗಿದೆ ಆದ್ದರಿಂದ ಅವರು ಪ್ರಕ್ಷುಬ್ಧರಾಗುವುದಿಲ್ಲ. ಯೋಜನೆಯು ನಿಮ್ಮ ಮಗುವಿನ ವೇಳಾಪಟ್ಟಿಯನ್ನು ಒಡೆಯುತ್ತದೆ ಆದ್ದರಿಂದ ಅವರು ವಿಶ್ರಾಂತಿ ಪಡೆಯಲು, ಓಡಲು ಅಥವಾ ಅವರ ಶಕ್ತಿಯನ್ನು ಸುಡಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುವ ಯಾವುದನ್ನಾದರೂ ಮಾಡಲು ಅಲಭ್ಯತೆಯನ್ನು ಪಡೆಯುತ್ತಾರೆ.

 • ವಿರಾಮಗಳು ದೈಹಿಕ ಚಟುವಟಿಕೆಯನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರಬೇಕಾಗಿಲ್ಲ. ನಿಮ್ಮ ಮಗು ಅಲಭ್ಯತೆಯನ್ನು ಆದ್ಯತೆ ನೀಡಬಹುದು, ಅಲ್ಲಿ ಅವರು ಡ್ರಾಯಿಂಗ್ ಅಥವಾ ಸಂಗೀತವನ್ನು ಕೇಳುವಂತಹ ವಿಶ್ರಾಂತಿಯನ್ನು ಮಾಡಬಹುದು.
 • ತರಗತಿಯ ಪರಿಸರದಲ್ಲಿ, ನಿಮ್ಮ ಮಗು ತರಗತಿಯ ಸಹಾಯಕರಾಗಿ ಪ್ರಯೋಜನ ಪಡೆಯಬಹುದು-ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ಪೇಪರ್‌ಗಳನ್ನು ರವಾನಿಸಲು ಅಥವಾ ವೈಟ್‌ಬೋರ್ಡ್ ಅನ್ನು ಅಳಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ.

ಸಲಹೆ: ಶಾಲೆಯಲ್ಲಿ, ಹೈಪರ್ಆಕ್ಟಿವ್ ಮಕ್ಕಳು ಬಿಡುವು ಹೊಂದಿರಲಿ. ಶಿಕ್ಷೆಯಾಗಿ ಬಿಡುವು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವುದು ಅವರ ಹೈಪರ್ಆಕ್ಟಿವಿಟಿಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತದೆ.ಅತಿಯಾದ ಉತ್ಸಾಹವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಲು ಕಲಿಯಿರಿ.

ಕೆಲವು ಮಕ್ಕಳು ಹೆಚ್ಚಿನ ಶಕ್ತಿ ಮತ್ತು ಉತ್ಸಾಹಭರಿತರಾಗಿದ್ದಾರೆ, ಇದು ಹೈಪರ್ಆಕ್ಟಿವಿಟಿಗೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು, ಅದು ಇತರರನ್ನು ಅಸಮಾಧಾನಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ ಅಥವಾ ಹತಾಶೆಗೆ ಒಳಗಾಗುತ್ತದೆ. ನಿಮ್ಮ ಮಗು ಅತಿಯಾಗಿ ಉದ್ರೇಕಗೊಳ್ಳುವುದನ್ನು ನೀವು ಗಮನಿಸಿದರೆ, ಅವರನ್ನು ಶಾಂತಗೊಳಿಸಲು ಮಾರ್ಗಗಳಿವೆ.

 • ಚಟುವಟಿಕೆಗಳನ್ನು ಬದಲಾಯಿಸುವ ಮೊದಲು ಎಚ್ಚರಿಕೆಗಳನ್ನು ನೀಡಿ. ಈ ಎಚ್ಚರಿಕೆಗಳನ್ನು ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗುವಂತೆ ಮಾಡಿ (“ಇನ್ನೊಂದು ಸುತ್ತು ಮತ್ತು ನಂತರ ನಾವು ಮುಂದುವರಿಯುತ್ತೇವೆ”).
 • ನಿಮ್ಮ ಮಗುವು ಉತ್ಸುಕರಾಗಿರುವುದನ್ನು ಅಥವಾ ನಿರಾಶೆಗೊಂಡಿರುವುದನ್ನು ನೀವು ಗಮನಿಸಿದರೆ ಅವರ ಗಮನವನ್ನು ಮರುನಿರ್ದೇಶಿಸಿ ಮತ್ತು ಅವರಿಗೆ ಇನ್ನೊಂದು ಚಟುವಟಿಕೆಗೆ ಮಾರ್ಗದರ್ಶನ ನೀಡಿ.
 • ಒಂದು ಕ್ಷಣ ಅವರನ್ನು ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯಿಂದ ಬೇರ್ಪಡಿಸಿ ಆದ್ದರಿಂದ ಅವರು ಗಾಳಿಯಾಡಲು ಅವಕಾಶವನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತಾರೆ.

ಶಾಂತಗೊಳಿಸುವ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸುವುದು

ಸಾವಧಾನತೆಯನ್ನು ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸಿ.

ಮೈಂಡ್‌ಫುಲ್‌ನೆಸ್ ಎನ್ನುವುದು ಈ ಕ್ಷಣದಲ್ಲಿ ಯಾರನ್ನಾದರೂ-ಮಕ್ಕಳು ಮತ್ತು ವಯಸ್ಕರನ್ನು ಸಮಾನವಾಗಿ ಇರಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುವ ತಂತ್ರವಾಗಿದೆ. ಬಲವಾದ ಭಾವನೆಗಳು ಅಥವಾ ಸ್ವಯಂ ನಿಯಂತ್ರಣದೊಂದಿಗೆ ಹೋರಾಡುತ್ತಿರುವ ಹೈಪರ್ಆಕ್ಟಿವ್ ಮಕ್ಕಳಿಗೆ ಇದು ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಉಪಯುಕ್ತವಾಗಿದೆ. ಮಕ್ಕಳ ವಯಸ್ಸಿಗೆ ಅನುಗುಣವಾಗಿ ಆನ್‌ಲೈನ್‌ನಲ್ಲಿ ನೀವು ಅನೇಕ ಸಾವಧಾನತೆ ತಂತ್ರಗಳನ್ನು ಕಾಣಬಹುದು.

 • ನಿಮ್ಮ ಮಗುವಿನ ಉಸಿರಾಟದ ಮೇಲೆ ಕೇಂದ್ರೀಕರಿಸಿ. ಅವರ ಉಸಿರಾಟವು ಅವರ ಮೂಗಿನ ಮೂಲಕ, ಎದೆಯೊಳಗೆ ಹೇಗೆ ಹೋಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ನಂತರ ಅವರು ತಮ್ಮ ಉಸಿರನ್ನು ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡಿದಾಗ ಅದು ಹೇಗೆ ಭಾಸವಾಗುತ್ತದೆ ಎಂಬುದರ ಮೇಲೆ ಕೇಂದ್ರೀಕರಿಸಲು ಅವರನ್ನು ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸಿ.
 • ಸಾಧ್ಯವಾದರೆ ಅವರನ್ನು ಹೊರಾಂಗಣದಲ್ಲಿ ಶಾಂತವಾದ ಸ್ಥಳಕ್ಕೆ ಕರೆದೊಯ್ಯಿರಿ. ಅವರೊಂದಿಗೆ ನಡೆಯುವಾಗ, ಅವರು ಅನುಭವಿಸಬಹುದಾದ ಶಬ್ದಗಳು, ದೈಹಿಕ ಭಾವನೆಗಳು ಮತ್ತು ವಾಸನೆಗಳಿಗೆ ಗಮನ ಕೊಡಲು ಅವರನ್ನು ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸಿ.
 • ನಿಮ್ಮ ಮಗುವು ಬಲವಾದ ಭಾವನೆಯನ್ನು ಅನುಭವಿಸುತ್ತಿರುವಾಗ, ಅವರು ಹೇಗೆ ಭಾವಿಸುತ್ತಾರೆ ಎಂಬುದರ ಬಗ್ಗೆ ಗಮನ ಹರಿಸಲು ಅವರನ್ನು ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸಿ.ಶಾಂತಗೊಳಿಸುವ ಜಾಗವನ್ನು ರಚಿಸಿ.

ಮಗು ಸ್ವತಃ ಕುಳಿತುಕೊಳ್ಳಬಹುದಾದ ಜಾಗವನ್ನು ಮಾಡಲು ಕೋಣೆಯ ಮೂಲೆ, ಮೂಲೆ ಅಥವಾ ಇತರ ಸಣ್ಣ ಜಾಗವನ್ನು ಮೀಸಲಿಡಿ. ಈ ಜಾಗದಲ್ಲಿ ದಿಂಬುಗಳು, ಸ್ಟಫ್ಡ್ ಪ್ರಾಣಿಗಳು, ಪುಸ್ತಕಗಳು, ಚಡಪಡಿಕೆ ಆಟಿಕೆಗಳು ಮತ್ತು ಇತರ ಸ್ನೇಹಶೀಲ ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ಇರಿಸಿ. ಅವರು ಕಷ್ಟದಲ್ಲಿದ್ದಾಗ ಹೋಗುವ ಸಮಯ ಮೀರುವ ಸ್ಥಳವಲ್ಲ ಇದು. ಬದಲಾಗಿ, ಇದು ಅವರು ಸುರಕ್ಷಿತವಾಗಿ ಭಾವಿಸುವ ಸ್ಥಳವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ವಿಶ್ರಾಂತಿ ಪಡೆಯಲು ಅವಕಾಶವನ್ನು ಪಡೆಯಬಹುದು.

 • ಮಕ್ಕಳು ಕೋಪಗೊಂಡಾಗ, ದುಃಖಿತರಾದಾಗ ಅಥವಾ ಭಾವನಾತ್ಮಕವಾಗಿದ್ದಾಗ ಹೇಗೆ ವಿರಾಮ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಬೇಕು ಎಂಬುದನ್ನು ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳಲು ಈ ಸ್ಥಳವನ್ನು ಸಹ ಬಳಸಬಹುದು.

ಮಾರ್ಗದರ್ಶಿ ಚಿತ್ರಣ ಮತ್ತು ಧ್ಯಾನವನ್ನು ಬಳಸಿ.

ಧ್ಯಾನವು ಯಾವುದೇ ವಯಸ್ಸಿನವರಿಗೆ, ಮನಸ್ಸು ಮತ್ತು ದೇಹವನ್ನು ಶಾಂತಗೊಳಿಸಲು ಉತ್ತಮ ಮಾರ್ಗವಾಗಿದೆ. ಒತ್ತಡದ ಸಂದರ್ಭಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಯೋಚಿಸಲು ಮಕ್ಕಳಿಗೆ ಸಾಧ್ಯವಾಗದಿದ್ದಾಗ, ಆ ಸಂದರ್ಭಗಳಿಗೆ ಅವರು ಹೇಗೆ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯಿಸಬಹುದು ಎಂಬುದನ್ನು ದೃಶ್ಯೀಕರಿಸಲು ನೀವು ಅವರಿಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡಬಹುದು. ಇದು ಅವರನ್ನು ಶಾಂತಗೊಳಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಇವುಗಳ ಉದಾಹರಣೆಗಳಿಗಾಗಿ ಆನ್‌ಲೈನ್‌ನಲ್ಲಿ ಹುಡುಕಿ ಅಥವಾ ನಿಮ್ಮ ಸ್ಥಳೀಯ ಲೈಬ್ರರಿಯಲ್ಲಿ ಧ್ಯಾನ ಮತ್ತು ಮಕ್ಕಳಿಗಾಗಿ ಮಾರ್ಗದರ್ಶಿ ಚಿತ್ರಣವನ್ನು ಹುಡುಕಿ.

 • ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ಮಗುವನ್ನು ಕುಳಿತುಕೊಂಡು ಅವರ ಕಣ್ಣುಗಳನ್ನು ಮುಚ್ಚಿ. ಬೀಚ್ ಅಥವಾ ಕಾಡಿನಂತಹ ಶಾಂತ ಸ್ಥಳವನ್ನು ಕಲ್ಪಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಅವರನ್ನು ಕೇಳಿ. ಅವರು ಕೇಳುವ ಶಬ್ದಗಳು, ಅವರ ಮುಖದ ಮೇಲೆ ಅವರು ಅನುಭವಿಸುವ ಗಾಳಿ ಮತ್ತು ಅವರ ಸುತ್ತಲೂ ಅವರು ನೋಡುವ ವಿವರಗಳಿಗೆ ಗಮನ ಕೊಡಿ. ನಿಯಮಿತವಾದ ಕಲ್ಪನೆಯ ಶಾಂತಗೊಳಿಸುವ ಸ್ಥಳವನ್ನು ಬಳಸುವುದು ಸಹಾಯಕವಾಗಬಹುದು.

ಸಲಹೆ: ನಿಮ್ಮ ಮಗುವು ಪ್ರಕ್ಷುಬ್ಧ ಅಥವಾ ಚಡಪಡಿಕೆಯಾಗಿದ್ದರೆ, ಯೋಗದಂತಹ ಚಲನೆಯನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುವ ಧ್ಯಾನದ ರೂಪಗಳನ್ನು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿ.ಉಸಿರಾಟದ ತಂತ್ರಗಳನ್ನು ಅಭ್ಯಾಸ ಮಾಡಿ.

ವಿಶ್ರಾಂತಿ ಪಡೆಯಲು ಆಳವಾದ ಉಸಿರನ್ನು ಹೇಗೆ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಬೇಕೆಂದು ನಿಮ್ಮ ಮಗುವಿಗೆ ಕಲಿಸಿ. ಮೂಗಿನ ಮೂಲಕ ಆಳವಾದ ಉಸಿರನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಿ ಮತ್ತು ಬಾಯಿಯ ಮೂಲಕ ನಿಧಾನವಾಗಿ ಉಸಿರಾಡಿ. ಈ ಸರಳ ತಂತ್ರವನ್ನು ನಿಮ್ಮ ಮಗುವು ಯಾವುದೇ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿ ಶಾಂತಗೊಳಿಸಲು ಬಳಸಬಹುದು ಮತ್ತು ನಿಮ್ಮ ಮಗುವಿಗೆ ಗಾಳಿ ಬೀಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡಲು ಮಲಗುವ ಮುನ್ನವೂ ಬಳಸಬಹುದು.

 • ಆಳವಾಗಿ ಮತ್ತು ಲಯಬದ್ಧವಾಗಿ ಉಸಿರಾಡುವಾಗ ನಿಮ್ಮ ಮಗು ತನ್ನ ಕಾಲುಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಯೋಚಿಸುವಂತೆ ಮಾಡಿ. ಅವರು ಉಸಿರಾಡುವಾಗ ತಮ್ಮ ಕಾಲಿನ ಸ್ನಾಯುಗಳನ್ನು ಬಿಗಿಗೊಳಿಸುವಂತೆ ಮಾಡಿ ಮತ್ತು ಪ್ರತಿ ಉಸಿರನ್ನು ಬಿಡುವುದರೊಂದಿಗೆ ಆ ಸ್ನಾಯುಗಳನ್ನು ವಿಶ್ರಾಂತಿ ಮಾಡಿ. ಇಡೀ ದೇಹವು ವಿಶ್ರಾಂತಿ ಪಡೆಯುವವರೆಗೆ ದೇಹದ ವಿವಿಧ ಭಾಗಗಳ ಮೂಲಕ ಹೋಗಿ.
 • ನಿಮ್ಮ ಮಗು ತನ್ನ ಕೈಗಳನ್ನು ಮುಷ್ಟಿಯಲ್ಲಿ ಸುರುಳಿಯಾಗಿರಿಸಿಕೊಳ್ಳಿ. ಅವರು ನಿಧಾನವಾಗಿ ಉಸಿರಾಡುವಂತೆ ಮಾಡಿ, ತದನಂತರ ಅವರು ನಿಧಾನವಾಗಿ ಉಸಿರಾಡುವಂತೆ, ಬೆರಳನ್ನು ಬಿಚ್ಚುವಂತೆ ಮಾಡಿ. ಅವರ ಎಲ್ಲಾ ಬೆರಳುಗಳು ಸುರುಳಿಯಾಗಿರುವುದಿಲ್ಲ ತನಕ ಪುನರಾವರ್ತಿಸಿ.
 • ನೀವು ನಿಮ್ಮ ಮಗು ಉಸಿರಾಡುವಂತೆ ಬೆಚ್ಚಗಿನ ಬಣ್ಣ ಅಥವಾ ಬೆಳಕನ್ನು ಕಲ್ಪಿಸಿಕೊಳ್ಳಿ. ಈ ಬಣ್ಣ ಅಥವಾ ಬೆಳಕು ಅವರನ್ನು ಶಾಂತಗೊಳಿಸಲು ಅವುಗಳನ್ನು ಸುತ್ತುತ್ತದೆ ಎಂದು ಊಹಿಸಿ.

ನಿಮ್ಮ ಮಗುವಿಗೆ ಬರೆಯಲು ಜರ್ನಲ್ ನೀಡಿ.

ನಿಮ್ಮ ಮಗುವಿಗೆ ಬರೆಯಲು ಸಾಕಷ್ಟು ವಯಸ್ಸಾಗಿದ್ದರೆ, ಅವರೊಂದಿಗೆ ಅಂಗಡಿಗೆ ಹೋಗಿ ಮತ್ತು ಅವರಿಗಾಗಿ ನೋಟ್‌ಬುಕ್ ಅಥವಾ ಜರ್ನಲ್ ಅನ್ನು ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಿ. ಜರ್ನಲಿಂಗ್ ನಿಮ್ಮ ಮಗುವಿಗೆ ತಮ್ಮ ಭಾವನೆಗಳನ್ನು ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಲು ಮತ್ತು ಅವರು ತೊಂದರೆ ಅನುಭವಿಸಿದ ಸಂದರ್ಭಗಳನ್ನು ಪ್ರತಿಬಿಂಬಿಸಲು ಅನುಮತಿಸುತ್ತದೆ. ನಿಮ್ಮ ಮಗು ಒತ್ತಡದಲ್ಲಿದೆ ಅಥವಾ ಕಷ್ಟದ ಸಮಯವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ ಎಂದು ನೀವು ಅನುಮಾನಿಸಿದರೆ ಇದು ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಸಹಾಯಕವಾಗಿರುತ್ತದೆ, ಆದರೆ ಇದು ಯಾವುದೇ ಮಗುವಿಗೆ (ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಹದಿಹರೆಯದವರು ಮತ್ತು ಹದಿಹರೆಯದವರು!) ಉಪಯುಕ್ತವಾಗಬಹುದು.

 • ನೀವು ನಿಮ್ಮ ಮಗುವಿನ ಜರ್ನಲ್ ಅನ್ನು ಓದಬೇಡಿ. ಅವರು ತಮ್ಮ ಜರ್ನಲ್‌ನಲ್ಲಿ ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಪ್ರಾಮಾಣಿಕವಾಗಿರಬಹುದು ಎಂದು ಅವರು ಭಾವಿಸಬೇಕು ಮತ್ತು ಅವರ ಗೌಪ್ಯತೆಯನ್ನು ಗೌರವಿಸುವುದು ಅವರ ಮನಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಏನಿದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಬರೆಯಲು ಸಾಕಷ್ಟು ಸುರಕ್ಷಿತವಾಗಿರಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ.

ವೈದ್ಯಕೀಯ ಆರೈಕೆಯನ್ನು ಯಾವಾಗ ಪಡೆಯಬೇಕು

ನಿಮ್ಮ ಮಗುವಿಗೆ ಗಮನಹರಿಸಲು ತೊಂದರೆಯಾಗಿದ್ದರೆ ವೈದ್ಯರನ್ನು ಭೇಟಿ ಮಾಡಿ. ಮಕ್ಕಳಿಗೆ ಸಾಕಷ್ಟು ಚಟುವಟಿಕೆಗಳು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಬಹುದು, ಆದರೆ ನಿಮ್ಮ ಮಗುವು ಹಗಲುಗನಸು ತೋರುತ್ತಿದ್ದರೆ ಅಥವಾ ಅವರು ಗಮನಹರಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗದಿರುವಷ್ಟು ಹೈಪರ್ಆಕ್ಟಿವ್ ಆಗಿದ್ದರೆ, ಬೇರೆ ಏನಾದರೂ ಸಂಭವಿಸುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯಿದೆ. ನಿಮ್ಮ ಮಗುವು ಈ ರೀತಿಯ ಚಿಹ್ನೆಗಳನ್ನು ತೋರಿಸುತ್ತಿದ್ದರೆ ಶಿಶುವೈದ್ಯರನ್ನು ಭೇಟಿ ಮಾಡಿ:

 • ಮರೆವು, ಗಮನ ಕೊಡಲು ತೊಂದರೆ, ಕೇಳಲು ತೋರುತ್ತಿಲ್ಲ, ಅಥವಾ ಅಸ್ತವ್ಯಸ್ತತೆ ಮತ್ತು ಅವ್ಯವಸ್ಥೆ
 • ವಿಷಯಗಳನ್ನು ಮಬ್ಬುಗೊಳಿಸುವುದು, ಅತಿಯಾಗಿ ಮಾತನಾಡುವುದು, ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳನ್ನು ಮುಗಿಸದೆ ಬದಲಾಯಿಸುವುದು ಅಥವಾ ದೈಹಿಕವಾಗಿ ಹಠಾತ್ ವರ್ತನೆ
 • ಆಗಾಗ್ಗೆ ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಳ್ಳುವುದು, ಅಥವಾ ಹೋಮ್‌ವರ್ಕ್ ಅಸೈನ್‌ಮೆಂಟ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ತಿರುಗದಿರುವುದು
 • ಕೆಲವು ಚಟುವಟಿಕೆಗಳು ಅಥವಾ ಶಾಲಾ ವಿಷಯಗಳನ್ನು ತಪ್ಪಿಸುವುದು ಅಥವಾ ಇವುಗಳಿಗೆ ಸಮಯ ಬಂದಾಗ ಅನುಚಿತವಾಗಿ ವರ್ತಿಸುವುದು
 • ಶಾಲೆ, ಶೈಕ್ಷಣಿಕ ವಿಷಯಗಳು ಅಥವಾ ಕಳಪೆ ಶ್ರೇಣಿಗಳೊಂದಿಗೆ ತೊಂದರೆ
 • ಸಲಹೆ: ಹೈಪರ್ಆಕ್ಟಿವಿಟಿ ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ADHD ಗೆ ಕಾರಣವಾಗಿದ್ದರೂ, ಇದು ಕಲಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಅಸಮರ್ಥತೆ, ಸಂವೇದನಾ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯ ಅಸ್ವಸ್ಥತೆ ಅಥವಾ ಸ್ವಲೀನತೆಯಂತಹ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗಳಿಂದ ಉಂಟಾಗಬಹುದು. ಅವರಿಗೆ ಅಗತ್ಯವಿದ್ದರೆ ನಿಮ್ಮ ಮಗುವಿನ ಬೆಂಬಲವನ್ನು ಪಡೆಯಲು ಹಿಂಜರಿಯದಿರಿ.ನೀವು ಅಸಾಮಾನ್ಯ ಸಂವೇದನಾ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಗಳನ್ನು ಗಮನಿಸಿದರೆ ವೈದ್ಯರನ್ನು ನೋಡಿ.

ಮಗುವು ಕೆಲವು ಪ್ರಚೋದಕಗಳಿಗೆ ಸೂಕ್ಷ್ಮವಲ್ಲದಿದ್ದರೆ, ಆ ಅಗತ್ಯವನ್ನು ಪೂರೈಸುವ ಪ್ರಯತ್ನವಾಗಿ ಅವರು ಹೈಪರ್ಆಕ್ಟಿವ್ ಆಗಿರಬಹುದು. ಕೆಲವು ಮಕ್ಕಳು ಸಂವೇದನಾ ಪ್ರಚೋದಕಗಳಿಗೆ ಒಡ್ಡಿಕೊಂಡಾಗ ಪ್ರಕ್ಷುಬ್ಧರಾಗಬಹುದು, ಅದು ಅವರಿಗೆ ನೋವಿನ ಅಥವಾ ಒತ್ತಡವನ್ನುಂಟು ಮಾಡುತ್ತದೆ, ಇದು ಹೈಪರ್ಆಕ್ಟಿವಿಟಿಯಂತೆ ಕಾಣಿಸಬಹುದು. ಸಂವೇದನಾ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯ ಸಮಸ್ಯೆಗಳು ಈ ರೀತಿ ಕಾಣಿಸಬಹುದು:

 • ಶಬ್ದಗಳು, ವಾಸನೆಗಳು, ಅಭಿರುಚಿಗಳು, ದೃಶ್ಯಗಳು ಅಥವಾ ದೈಹಿಕ ಸಂವೇದನೆಗಳನ್ನು ಗಮನಿಸುವುದಿಲ್ಲ (ಗಾಯದಂತಹ)
 • ಬಹಳಷ್ಟು ಚಟುವಟಿಕೆಯನ್ನು ಹುಡುಕುವುದು, ಮತ್ತು/ಅಥವಾ ಆಡುವಾಗ ತುಂಬಾ ಒರಟಾಗಿರುವುದು
 • ಆಸಕ್ತಿಯ ಏರಿಳಿತಗಳು ಅಥವಾ ಕಾರ್ ಸವಾರಿಗಳು-ಅಥವಾ, ಇದಕ್ಕೆ ವಿರುದ್ಧವಾಗಿ, ಇವುಗಳಿಂದ ತಲೆತಿರುಗುವಿಕೆ
 • ಪುನರಾವರ್ತಿತ ನಡವಳಿಕೆಗಳು (ಇದನ್ನು ಸ್ಟಿಮ್ಸ್ ಎಂದೂ ಕರೆಯುತ್ತಾರೆ) ಕೈಯಿಂದ ಹೊಡೆಯುವುದು, ರಾಕಿಂಗ್, ಅಥವಾ ನೂಲುವುದು

ಒತ್ತಡದ ಲಕ್ಷಣಗಳನ್ನು ನೀವು ಗಮನಿಸಿದರೆ ನಿಮ್ಮ ಮಕ್ಕಳ ವೈದ್ಯರೊಂದಿಗೆ ಮಾತನಾಡಿ.

ಕೆಲವು ಮಕ್ಕಳು ಆತಂಕದಂತಹ ಸಂಸ್ಕರಿಸದ ಮಾನಸಿಕ ಆರೋಗ್ಯ ಸಮಸ್ಯೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರೆ ಅಥವಾ ನಿಂದನೆ ಅಥವಾ ಆಘಾತಕಾರಿ ಘಟನೆಯೊಂದಿಗೆ ಹೋರಾಡುತ್ತಿದ್ದರೆ ಹೈಪರ್ಆಕ್ಟಿವಿಟಿಯೊಂದಿಗೆ ಹೋರಾಡಬಹುದು. ನಿಮ್ಮ ಮಗುವಿನ ಒತ್ತಡವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಲು ಹೇಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡುವುದು ಎಂಬುದರ ಕುರಿತು ನಿಮ್ಮ ಶಿಶುವೈದ್ಯರು ನಿಮಗೆ ಸಲಹೆ ನೀಡಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ನಿಮ್ಮ ಮಗು ಅವರ ಮಾನಸಿಕ ಆರೋಗ್ಯದೊಂದಿಗೆ ಹೋರಾಡುತ್ತಿದೆಯೇ ಎಂದು ನಿರ್ಧರಿಸಬಹುದು.

 • ಒತ್ತಡದ ಜೀವನ ಘಟನೆಯು ನಡೆಯುತ್ತಿದ್ದರೆ ನಿಮ್ಮ ಮಗು ಚಿಕಿತ್ಸೆಯಿಂದ ಪ್ರಯೋಜನ ಪಡೆಯಬಹುದು.
 • ಆತಂಕದ ಅಸ್ವಸ್ಥತೆಗಳಂತಹ ಮಾನಸಿಕ ಆರೋಗ್ಯ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗಳನ್ನು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯೊಂದಿಗೆ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ನೀಡಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ವೈದ್ಯರು ಹದಿಹರೆಯದವರಿಗೆ ಔಷಧಿಗಳನ್ನು ಸೂಚಿಸಬಹುದು.ನಿಮ್ಮ ಮಗುವನ್ನು ಇತರ ಆರೋಗ್ಯ ಸಮಸ್ಯೆಗಳಿಗಾಗಿ ಪರೀಕ್ಷಿಸಿ.

ಕೆಲವು ದೈಹಿಕ ಆರೋಗ್ಯ ಸಮಸ್ಯೆಗಳು ಮಕ್ಕಳಲ್ಲಿ ಹೈಪರ್ಆಕ್ಟಿವಿಟಿಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಬಹುದು, ಇದು ಸ್ಥಿತಿಯ ಲಕ್ಷಣವಾಗಿ ಅಥವಾ ಅಡ್ಡ ಪರಿಣಾಮವಾಗಿದೆ. ನಿಮ್ಮ ಮಗುವಿನ ಹೈಪರ್ಆಕ್ಟಿವಿಟಿ ಹಠಾತ್, ಅಸಾಮಾನ್ಯ ಅಥವಾ ವಿಪರೀತವಾಗಿ ಕಂಡುಬಂದರೆ ಅಥವಾ ನಿಮ್ಮ ಮಗುವಿಗೆ ಉತ್ತಮ ಭಾವನೆ ತೋರದಿದ್ದರೆ, ವೈದ್ಯರನ್ನು ತೊಡಗಿಸಿಕೊಳ್ಳುವುದು ಉತ್ತಮ. ಮಕ್ಕಳಲ್ಲಿ ಹೈಪರ್ಆಕ್ಟಿವಿಟಿಗೆ ಕಾರಣವಾಗುವ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗಳು:

 • ಕೆಲವು ಪೋಷಕಾಂಶಗಳ ಕೊರತೆ
 • ನಿದ್ರೆಯ ಅಸ್ವಸ್ಥತೆಗಳು
 • ಅತಿಯಾದ ಥೈರಾಯ್ಡ್

ನಿಮ್ಮ ಮಗುವಿನ ಹೈಪರ್ಆಕ್ಟಿವಿಟಿ ಅಪಾಯಕಾರಿಯಾಗಿದ್ದರೆ ವೈದ್ಯರ ಬಳಿಗೆ ಕರೆದೊಯ್ಯಿರಿ. ಕೆಲವು ಮಕ್ಕಳು ತುಂಬಾ ಹೈಪರ್ಆಕ್ಟಿವ್ ಆಗಿದ್ದು, ಅವರು ಆಗಾಗ್ಗೆ ತಮ್ಮನ್ನು ತಾವು ಗಾಯಗೊಳಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಮೂಳೆಗಳನ್ನು ಮುರಿಯಬಹುದು, ತಲೆಗೆ ಗಾಯಗಳನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡಬಹುದು ಅಥವಾ ಹೊಲಿಗೆಗಳನ್ನು ಮಾಡಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ. ನಿಮ್ಮ ಮಗುವಿನ ಹೈಪರ್ಆಕ್ಟಿವಿಟಿಯು ಅವರು ಇಆರ್ ಅಥವಾ ವೈದ್ಯರ ಕಛೇರಿಯಲ್ಲಿ ಆಗಾಗ್ಗೆ ಇರುವ ಹಂತಕ್ಕೆ ಇದ್ದರೆ, ಕಾರಣವನ್ನು ಮತ್ತು ಅದನ್ನು ಹೇಗೆ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ನೀಡಬೇಕು ಎಂಬುದನ್ನು ನಿರ್ಧರಿಸಲು ಅವರ ವೈದ್ಯರೊಂದಿಗೆ ಮಾತನಾಡಿ.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here