ಮಕರ ಸಂಕ್ರಾಂತಿ ಎಂದರೇನು, ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಹಬ್ಬದ ಇತಿಹಾಸ

0
What is Makar Sankranti, Festival History in India

ಮಕರ ಸಂಕ್ರಾಂತಿ ಎಂದರೇನು, ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಹಬ್ಬದ ಇತಿಹಾಸ

ಮಕರ ಸಂಕ್ರಾಂತಿ ಅಥವಾ ಉತ್ತರಾಯಣ ಅಥವಾ ಮಾಘಿ ಅಥವಾ ಸರಳವಾಗಿ ಸಂಕ್ರಾಂತಿ, ಇದನ್ನು ಬಾಂಗ್ಲಾದೇಶದಲ್ಲಿ ಪೌಶ್ ಸಂಕ್ರಾಂತಿ ಎಂದೂ ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ, ಇದು ಹಿಂದೂ ಕ್ಯಾಲೆಂಡರ್‌ನಲ್ಲಿ ಸುಗ್ಗಿಯ ಹಬ್ಬದ ದಿನವಾಗಿದೆ, ಇದನ್ನು ದೇವತೆ ಸೂರ್ಯ (ಸೂರ್ಯ) ಗೆ ಸಮರ್ಪಿಸಲಾಗಿದೆ. ಗ್ರೆಗೋರಿಯನ್ ಕ್ಯಾಲೆಂಡರ್ ಪ್ರಕಾರ ಜನವರಿ ತಿಂಗಳಿಗೆ ಅನುಗುಣವಾಗಿ ಸೂರ್ಯ ಮಕರ ರಾಶಿಗೆ ಪ್ರವೇಶಿಸುವ ದಿನವನ್ನು ಪ್ರತಿ ವರ್ಷ ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಇದು ಮಕರ ರಾಶಿಗೆ (ಮಕರ ಸಂಕ್ರಾಂತಿ) ಸೂರ್ಯನ ಸಂಕ್ರಮಣದ ಮೊದಲ ದಿನವನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ.ಅಧಿಕ ವರ್ಷದಲ್ಲಿ ಒಂದು ದಿನವನ್ನು ಸೇರಿಸುವುದರಿಂದ, ಮಕರ ಸಂಕ್ರಾಂತಿಯ ದಿನಾಂಕವು ಸ್ವಲ್ಪ ಬದಲಾಗಬಹುದು. ಅಧಿಕ ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಇದು ಜನವರಿ 15 ರಂದು ಬರುತ್ತದೆ, ಇಲ್ಲದಿದ್ದರೆ ಜನವರಿ 14 ರಂದು. ಒಂದು ವರ್ಷದಲ್ಲಿ 365.24 ದಿನಗಳಿವೆ ಆದರೆ ನಾವು 365 ಸಂಪೂರ್ಣ ದಿನಗಳನ್ನು ಮಾತ್ರ ಬಳಸಬಹುದು. ನಂತರ ನಾವು ಅಧಿಕ ವರ್ಷದಲ್ಲಿ ಒಂದು ದಿನವನ್ನು ಸೇರಿಸುತ್ತೇವೆ. ಅಧಿಕ ವರ್ಷದ ಹೊತ್ತಿಗೆ, ವರ್ಷದ ಕ್ಯಾಲೆಂಡರ್ ಸೂರ್ಯನಿಗಿಂತ ಸುಮಾರು ಒಂದು ದಿನ ಹಿಂದುಳಿದಿದೆ, ಇದರಿಂದಾಗಿ ಜನವರಿ 15 ರಂದು ಮಕರ ಸಂಕ್ರಾಂತಿ ಬರುತ್ತದೆ. ತಿದ್ದುಪಡಿ ಮಾಡಿದಾಗ ಜನವರಿ 14 ರಂದು ಮಕರ ಸಂಕ್ರಾಂತಿ ಬರುತ್ತದೆ.

ವಿವಿಧ ಹೆಸರುಗಳಿಂದ ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ

ಮಕರ ಸಂಕ್ರಾಂತಿಯೊಂದಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಹಬ್ಬಗಳನ್ನು ಅಸ್ಸಾಂನಲ್ಲಿ ಮಾಘ ಬಿಹು, ಪಂಜಾಬ್‌ನಲ್ಲಿ ಮಾಘಿ, ಹಿಮಾಚಲ ಪ್ರದೇಶದ ಮಾಘಿ ಸಾಜಿ, ಜಮ್ಮುವಿನಲ್ಲಿ ಮಾಘಿ ಸಂಗ್ರಾಂಡ್ ಅಥವಾ ಉತ್ತರೈನ್ (ಉತ್ತರಾಯಣ), ಹರಿಯಾಣದ ಸಕ್ರತ್, ಮಧ್ಯ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಸುಕಾರತ್, ತಮಿಳುನಾಡಿನ ಪೊಂಗಲ್ ಎಂದು ವಿವಿಧ ಹೆಸರುಗಳಿಂದ ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ. ಗುಜರಾತ್‌ನಲ್ಲಿ ಉತ್ತರಾಯಣ, ಮತ್ತು ಉತ್ತರ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ, ಉತ್ತರಾಖಂಡದಲ್ಲಿ ಘುಘುಟಿ, ಒಡಿಶಾದಲ್ಲಿ ಮಕರ ಸಂಕ್ರಾಂತಿ, ಕರ್ನಾಟಕ, ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರ, ಗೋವಾ, ಪಶ್ಚಿಮ ಬಂಗಾಳ (ಪೌಶ್ ಸಂಕ್ರಾಂತಿ ಎಂದೂ ಕರೆಯುತ್ತಾರೆ), ಉತ್ತರಾಖಂಡ ಮತ್ತು ಉತ್ತರ ಪ್ರದೇಶ (ಖಿಚಿಡಿ ಸಂಕ್ರಾಂತಿ ಎಂದೂ ಕರೆಯುತ್ತಾರೆ) ಅಥವಾ ಆಂಧ್ರ ಪ್ರದೇಶ ಮತ್ತು ತೆಲಂಗಾಣದಲ್ಲಿ ಸಂಕ್ರಾಂತಿ , ಮಾಘೆ ಸಂಕ್ರಾಂತಿ (ನೇಪಾಳ), ಸಾಂಗ್‌ಕ್ರಾನ್ (ಥೈಲ್ಯಾಂಡ್), ಥಿಂಗ್ಯಾನ್ (ಮ್ಯಾನ್ಮಾರ್), ಮೋಹನ್ ಸಾಂಗ್‌ಕ್ರಾನ್ (ಕಾಂಬೋಡಿಯಾ), ಮತ್ತು ಶಿಶುರ್ ಸಂಕ್ರಾತ್ (ಕಾಶ್ಮೀರ). ಮಕರ ಸಂಕ್ರಾಂತಿಯಂದು ಸೂರ್ಯ ದೇವರನ್ನು ಪೂಜಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಭಾರತದಾದ್ಯಂತ ವಿಷ್ಣು ಮತ್ತು ಲಕ್ಷ್ಮಿ ದೇವತೆ.ಸಾಮಾಜಿಕ ಮಕರ ಸಂಕ್ರಾಂತಿಯನ್ನು ಹಬ್ಬಗಳಾದ ವರ್ಣರಂಜಿತ ಅಲಂಕಾರಗಳು, ಗ್ರಾಮೀಣ ಮಕ್ಕಳು ಮನೆ ಮನೆಗೆ ಹೋಗುವುದು, ಹಾಡುಗಾರಿಕೆ ಮತ್ತು ಕೆಲವು ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಸತ್ಕಾರ ಕೇಳುವುದು, ಮೇಳಗಳು (ಜಾತ್ರೆಗಳು), ನೃತ್ಯಗಳು, ಗಾಳಿಪಟ ಹಾರಿಸುವುದು, ದೀಪೋತ್ಸವಗಳು ಮತ್ತು ಹಬ್ಬಗಳು. ಅನೇಕ ವೀಕ್ಷಕರು ಪವಿತ್ರ ನದಿಗಳು ಅಥವಾ ಸರೋವರಗಳಿಗೆ ಹೋಗುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಸೂರ್ಯನಿಗೆ ಧನ್ಯವಾದ ಅರ್ಪಿಸುವ ಸಮಾರಂಭದಲ್ಲಿ ಸ್ನಾನ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ. ಪ್ರತಿ ಹನ್ನೆರಡು ವರ್ಷಗಳಿಗೊಮ್ಮೆ, ಹಿಂದೂಗಳು ಕುಂಭ ಮೇಳದೊಂದಿಗೆ ಮಕರ ಸಂಕ್ರಾಂತಿಯನ್ನು ಆಚರಿಸುತ್ತಾರೆ – ಇದು ವಿಶ್ವದ ಅತಿದೊಡ್ಡ ಸಾಮೂಹಿಕ ತೀರ್ಥಯಾತ್ರೆಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದೆ, ಅಂದಾಜು 40 ರಿಂದ 100 ಮಿಲಿಯನ್ ಜನರು ಜಾತ್ರೆಗೆ ಹಾಜರಾಗುತ್ತಾರೆ. ಈ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ, ಅವರು ಸೂರ್ಯನಿಗೆ ಪ್ರಾರ್ಥನೆ ಸಲ್ಲಿಸುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಗಂಗಾ ಮತ್ತು ಯಮುನಾ ನದಿಯ ಪ್ರಯಾಗ ಸಂಗಮದಲ್ಲಿ ಸ್ನಾನ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ, ಇದು ಆದಿ ಶಂಕರಾಚಾರ್ಯರಿಗೆ ಸಲ್ಲುತ್ತದೆ.

ಮಕರ ಸಂಕ್ರಾಂತಿಯನ್ನು ಸೌರ ಚಕ್ರದಿಂದ ಹೊಂದಿಸಲಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಸೂರ್ಯನು ಮಕರ ರಾಶಿಯಲ್ಲಿ ಪ್ರವೇಶಿಸುವ ನಿಖರವಾದ ಖಗೋಳ ಘಟನೆಗೆ ಅನುಗುಣವಾಗಿರುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಗ್ರೆಗೋರಿಯನ್ ಕ್ಯಾಲೆಂಡರ್‌ನ ಜನವರಿ 14 ರಂದು ಬರುವ ದಿನದಂದು ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ, ಆದರೆ ಅಧಿಕ ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಜನವರಿ 15 ರಂದು. ಮಕರ ಸಂಕ್ರಾಂತಿಯ ದಿನಾಂಕ ಮತ್ತು ಸಮಯವು ಮಕರ ಸಂಕ್ರಾಂತಿಯ (ಸೂರ್ಯನು ಪ್ರವೇಶಿಸಿದಾಗ) ರಾಶಿಚಕ್ರದ ಸಮಯಕ್ಕೆ ಹೋಲುತ್ತದೆ.

ವರ್ಷಗಳ ಚಕ್ರದ ದಿನಾಂಕ ಬದಲಾವಣೆ 

ವರ್ಷವು 365.24 ದಿನಗಳು ಮತ್ತು ಮಕರ ಸಂಕ್ರಾಂತಿಯ ಎರಡು ಅನುಕ್ರಮ ನಿದರ್ಶನಗಳ ನಡುವಿನ ಸಮಯದ ವ್ಯತ್ಯಾಸವು (ಮಕರ ಸಂಕ್ರಾಂತಿಯ ರಾಶಿಚಕ್ರ ಚಿಹ್ನೆಯ ಪಾರ್ಶ್ವ ಸಮಯ) ವರ್ಷಕ್ಕೆ ಸಮಾನವಾಗಿರುತ್ತದೆ. ನಾವು ವರ್ಷದಲ್ಲಿ ಕೇವಲ 365 ದಿನಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದೇವೆ, ಆದ್ದರಿಂದ 4 ವರ್ಷಗಳ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ ಕ್ಯಾಲೆಂಡರ್ 1 ದಿನದಿಂದ ಹಿಂದುಳಿಯುತ್ತದೆ ಆದ್ದರಿಂದ ನಾವು ಅದನ್ನು ಫೆಬ್ರವರಿ 29 ರಂದು ಅಧಿಕ ದಿನದಲ್ಲಿ ಸರಿಹೊಂದಿಸಬೇಕಾಗಿದೆ. ಆದರೆ ಅಧಿಕ ದಿನದ ತಿದ್ದುಪಡಿಯನ್ನು ಮಾಡುವ ಮೊದಲು ಮಕರ ಸಂಕ್ರಾಂತಿ ಬರುತ್ತದೆ ಆದ್ದರಿಂದ ಪ್ರತಿ 4 ನೇ ವರ್ಷದಲ್ಲಿ ಅದು ಜನವರಿ 15 ರಂದು ಬರುತ್ತದೆ. ಅಧಿಕ ವರ್ಷದ ಕಾರಣದಿಂದ ಮಕರ ರಾಶಿಯ ಪಾರ್ಶ್ವ ಸಮಯವೂ ಒಂದು ದಿನ ಬದಲಾಗುತ್ತದೆ. ಅಂತೆಯೇ, ವಿಷುವತ್ ಸಂಕ್ರಾಂತಿಯ ಸಮಯವು ಪ್ರತಿ 4 ವರ್ಷಗಳ ವಿಂಡೋದಲ್ಲಿ ಒಂದು ದಿನ ಬದಲಾಗುತ್ತದೆ. ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್‌ನ ವಿಷುವತ್ ಸಂಕ್ರಾಂತಿಯು ಪ್ರತಿ ವರ್ಷವೂ ಅದೇ ದಿನಾಂಕದಂದು ಬೀಳುವುದಿಲ್ಲ ಅಥವಾ ಚಳಿಗಾಲದ ಅಯನ ಸಂಕ್ರಾಂತಿಯನ್ನು ಮಾಡುವುದಿಲ್ಲ. ಸೂರ್ಯನ ಸುತ್ತ ಭೂಮಿಯ ಒಂದು ಕ್ರಾಂತಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಯಾವುದೇ ಘಟನೆಯು 4 ವರ್ಷಗಳ ಚಕ್ರದಲ್ಲಿ ಈ ದಿನಾಂಕ ಬದಲಾವಣೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತದೆ. ಅಯನ ಸಂಕ್ರಾಂತಿಗಳು ಮತ್ತು ವಿಷುವತ್ ಸಂಕ್ರಾಂತಿಗಳ ನಿಖರವಾದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಇದೇ ರೀತಿಯ ಬದಲಾವಣೆಗಳನ್ನು ಕಾಣಬಹುದು. ವಿಷುವತ್ ಸಂಕ್ರಾಂತಿ ಮತ್ತು ಅಯನ ಸಂಕ್ರಾಂತಿಯ ಸಮಯವು 4 ವರ್ಷಗಳ ಚಕ್ರದಲ್ಲಿ ಹೇಗೆ ಹೆಚ್ಚಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಕಡಿಮೆಯಾಗುತ್ತದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಕೋಷ್ಟಕವನ್ನು ನೋಡಿ. ದಿನಾಂಕದ ಈ ವ್ಯತ್ಯಾಸವನ್ನು ಹಿಂದೂ ಕ್ಯಾಲೆಂಡರ್‌ನಲ್ಲಿನ ವಿಪಥನಗಳಿಗೆ ತಪ್ಪಾಗಿ ಆರೋಪಿಸಲಾಗಿದೆಚಳಿಗಾಲದ ಅಯನ ಸಂಕ್ರಾಂತಿಯ ಸಮಯಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದಂತೆ, ಸತತ ಎರಡು ಚಳಿಗಾಲದ ಅಯನ ಸಂಕ್ರಾಂತಿಗಳ ನಡುವಿನ ಸಮಯದ ವ್ಯತ್ಯಾಸವು ಸುಮಾರು 5 ಗಂಟೆ 49 ನಿಮಿಷ 59 ಸೆಕೆಂಡುಗಳು, ಮತ್ತು ಸತತ ಎರಡು ಮಂಕರ ಸಂಕ್ರಾಂತಿಗಳ ನಡುವಿನ ಸಮಯದ ವ್ಯತ್ಯಾಸವು ಸುಮಾರು 6 ಗಂಟೆ 10 ನಿಮಿಷಗಳು ಎಂದು ನಾವು ನೋಡಬಹುದು. ಭೂಮಿಯ ಪೂರ್ವಭಾವಿಯಾಗಿ ಇದು ಸಂಭವಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು 72 ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಸುಮಾರು 1 ದಿನದಿಂದ ಸೈಡ್ರಿಯಲ್ ರಾಶಿಚಕ್ರವು ಕ್ಯಾಲೆಂಡರ್‌ಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದಂತೆ ಬದಲಾಗುತ್ತಿರುತ್ತದೆ. ಈ ಕಾರಣದಿಂದಾಗಿ ಮಕರ ಸಂಕ್ರಾಂತಿಯ ಸಮಯವು ನಿರಂತರವಾಗಿ ಆದರೆ ಬಹಳ ನಿಧಾನವಾಗಿ ಚಳಿಗಾಲದ ಅಯನ ಸಂಕ್ರಾಂತಿಯಿಂದ (ಉತ್ತರಾಯಣ) ದೂರ ಸರಿಯುತ್ತಿದೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಚಳಿಗಾಲದ ಅಯನ ಸಂಕ್ರಾಂತಿ (ಉತ್ತರಾಯಣ) ಮತ್ತು ಮಕರ ಸಂಕ್ರಾಂತಿ ಎರಡೂ ಸುಮಾರು 1700 ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದೆ ಒಂದೇ ದಿನದಲ್ಲಿ ಬಂದವು. ಇದು ವ್ಯಾಪಕವಾಗಿ ಹರಡಿರುವ ಗೊಂದಲ ಮತ್ತು ಇವೆರಡೂ ಒಂದೇ ಘಟನೆಗಳು ಎಂಬ ನಂಬಿಕೆಗೆ ಕಾರಣವಾಗಿರಬಹುದು.

21 ನೇ ಶತಮಾನದ ಅಂತ್ಯದ ವೇಳೆಗೆ, 4 ವರ್ಷಗಳ ಚಕ್ರದಲ್ಲಿ ಜನವರಿ 15 ರಂದು ಮಕರ ಸಂಕ್ರಾಂತಿಯ ಹೆಚ್ಚಿನ ಘಟನೆಗಳು ಕಂಡುಬರುತ್ತವೆ. ಮತ್ತು ಮಕರ ಸಂಕ್ರಾಂತಿ (ಮಕರ ಸಂಕ್ರಾಂತಿಯ ರಾಶಿಚಕ್ರದ ಸಮಯ) ಜನವರಿ 16 ರಂದು 2102 ರಲ್ಲಿ ಮೊದಲನೆಯದು 2100 ಅಧಿಕ ವರ್ಷವಾಗಿರುವುದಿಲ್ಲ.

ಮಹತ್ವ

ಪ್ರತಿ ವರ್ಷ ಜನವರಿ ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ ಮಕರ ಸಂಕ್ರಾಂತಿಯನ್ನು ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಈ ಹಬ್ಬವನ್ನು ಹಿಂದೂ ಧಾರ್ಮಿಕ ಸೂರ್ಯ ದೇವರು ಸೂರ್ಯನಿಗೆ ಸಮರ್ಪಿಸಲಾಗಿದೆ. ಸೂರ್ಯನ ಈ ಪ್ರಾಮುಖ್ಯತೆಯನ್ನು ವೈದಿಕ ಪಠ್ಯಗಳಲ್ಲಿ ಗುರುತಿಸಬಹುದಾಗಿದೆ, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಗಾಯತ್ರಿ ಮಂತ್ರ, ಋಗ್ವೇದ ಎಂಬ ಅದರ ಗ್ರಂಥದಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬರುವ ಹಿಂದೂ ಧರ್ಮದ ಪವಿತ್ರ ಸ್ತೋತ್ರ.

ಮಕರ ಸಂಕ್ರಾಂತಿಯನ್ನು ಆಧ್ಯಾತ್ಮಿಕ ಆಚರಣೆಗಳಿಗೆ ಪ್ರಮುಖವೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅದರ ಪ್ರಕಾರ, ಜನರು ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಗಂಗಾ, ಯಮುನಾ, ಗೋದಾವರಿ, ಕೃಷ್ಣ ಮತ್ತು ಕಾವೇರಿ ನದಿಗಳಲ್ಲಿ ಪವಿತ್ರ ಸ್ನಾನ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ. ಸ್ನಾನವು ಪುಣ್ಯ ಅಥವಾ ಹಿಂದಿನ ಪಾಪಗಳ ವಿಮೋಚನೆಗೆ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ನಂಬಲಾಗಿದೆ. ಅವರು ಸೂರ್ಯನನ್ನು ಪ್ರಾರ್ಥಿಸುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಅವರ ಯಶಸ್ಸು ಮತ್ತು ಸಮೃದ್ಧಿಗಾಗಿ ಧನ್ಯವಾದಗಳನ್ನು ಅರ್ಪಿಸುತ್ತಾರೆ.

ಭಾರತದ ವಿವಿಧ ಭಾಗಗಳ ಹಿಂದೂಗಳಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬರುವ ಹಂಚಿದ ಸಾಂಸ್ಕೃತಿಕ ಆಚರಣೆಗಳು ಜಿಗುಟಾದ, ಬಂಧಿತ ಸಿಹಿತಿಂಡಿಗಳನ್ನು ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಎಳ್ಳು (ಟಿಲ್) ಮತ್ತು ಬೆಲ್ಲ (ಗುಡ್, ಗುರ್) ನಂತಹ ಸಕ್ಕರೆ ಬೇಸ್ ಅನ್ನು ತಯಾರಿಸುತ್ತವೆ. ಈ ರೀತಿಯ ಸಿಹಿಯು ವ್ಯಕ್ತಿಗಳ ನಡುವಿನ ಅನನ್ಯತೆ ಮತ್ತು ವ್ಯತ್ಯಾಸಗಳ ಹೊರತಾಗಿಯೂ ಶಾಂತಿ ಮತ್ತು ಸಂತೋಷದಿಂದ ಒಟ್ಟಿಗೆ ಇರುವುದಕ್ಕೆ ಸಂಕೇತವಾಗಿದೆ.ಭಾರತದ ಹೆಚ್ಚಿನ ಭಾಗಗಳಿಗೆ, ಈ ಅವಧಿಯು ರಬಿ ಬೆಳೆ ಮತ್ತು ಕೃಷಿ ಚಕ್ರದ ಆರಂಭಿಕ ಹಂತಗಳ ಒಂದು ಭಾಗವಾಗಿದೆ, ಅಲ್ಲಿ ಬೆಳೆಗಳನ್ನು ಬಿತ್ತಲಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಹೊಲಗಳಲ್ಲಿನ ಶ್ರಮವು ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಮುಗಿದಿದೆ. ಈ ಸಮಯವು ಸಾಮಾಜಿಕವಾಗಿ ಮತ್ತು ಕುಟುಂಬಗಳು ಪರಸ್ಪರರ ಸಹವಾಸದಲ್ಲಿ ಆನಂದಿಸುವ ಅವಧಿಯನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ, ಜಾನುವಾರುಗಳನ್ನು ನೋಡಿಕೊಳ್ಳುವುದು ಮತ್ತು ದೀಪೋತ್ಸವದ ಸುತ್ತಲೂ ಆಚರಿಸುವುದು, ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರದಲ್ಲಿ ಹಬ್ಬವನ್ನು ಗಾಳಿಪಟಗಳನ್ನು ಹಾರಿಸುವ ಮೂಲಕ ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಮಕರ ಸಂಕ್ರಾಂತಿಯು ಒಂದು ಪ್ರಮುಖ ಪ್ಯಾನ್-ಇಂಡಿಯನ್ ಸೌರ ಹಬ್ಬವಾಗಿದೆ, ಇದನ್ನು ಒಂದೇ ದಿನಾಂಕದಂದು ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆಯಾದರೂ ವಿವಿಧ ಹೆಸರುಗಳಿಂದ ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ, ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ಮಕರ ಸಂಕ್ರಾಂತಿಯ ಸುತ್ತ ಅನೇಕ ದಿನಾಂಕಗಳಿಗೆ. ಇದನ್ನು ಆಂಧ್ರಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಪೆದ್ದ ಪಾಂಡುಗ, ಕರ್ನಾಟಕ, ತೆಲಂಗಾಣ ಮತ್ತು ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರದಲ್ಲಿ ಮಕರ ಸಂಕ್ರಾಂತಿ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ, ತಮಿಳುನಾಡಿನಲ್ಲಿ ಪೊಂಗಲ್, ಅಸ್ಸಾಂನಲ್ಲಿ ಮಾಘ ಬಿಹು, ಮಧ್ಯ ಮತ್ತು ಉತ್ತರ ಭಾರತದ ಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ ಮಾಘ ಮೇಳ, ಪಶ್ಚಿಮದಲ್ಲಿ ಮಕರ ಸಂಕ್ರಾಂತಿ, ಮಘರ ವಾಲಕು ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ. ಕೇರಳ, ಮತ್ತು ಇತರ ಹೆಸರುಗಳಿಂದ.

ನಾಮಕರಣ ಮತ್ತು ಪ್ರಾದೇಶಿಕ ಹೆಸರುಗಳು

ಮಕರ ಸಂಕ್ರಾಂತಿ ಉತ್ತರಾಯಣ ಹಬ್ಬದಂದು ಗಾಳಿಪಟಗಳು ಮತ್ತು ದೀಪಗಳೊಂದಿಗೆ ರಾತ್ರಿ ಬೆಳಗಿತು.
ಮಕರ ಅಥವಾ ಮಕರ ಸಂಕ್ರಾಂತಿಯನ್ನು ಭಾರತೀಯ ಉಪಖಂಡದ ಹಲವು ಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ ಕೆಲವು ಪ್ರಾದೇಶಿಕ ಬದಲಾವಣೆಗಳೊಂದಿಗೆ ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಇದನ್ನು ವಿವಿಧ ಹೆಸರುಗಳಿಂದ ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ವಿವಿಧ ಭಾರತೀಯ ರಾಜ್ಯಗಳು ಮತ್ತು ದಕ್ಷಿಣ ಏಷ್ಯಾದ ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ವಿಭಿನ್ನ ಪದ್ಧತಿಗಳೊಂದಿಗೆ ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ:

ಕರ್ನಾಟಕ ಸುಗ್ಗಿ ಹಬ್ಬ, ಮಕರ ಸಂಕ್ರಮಣ, ಮಕರ ಸಂಕ್ರಾಂತಿ
ಉತ್ತರಾಖಂಡ ಮಕರ ಸಂಕ್ರಾಂತಿ, ಉತ್ತರಾಯಣ ಅಥವಾ ಘುಘುಟಿ
ಆಂಧ್ರ ಪ್ರದೇಶ, ತೆಲಂಗಾಣ, ಮಧ್ಯಪ್ರದೇಶ ಸಂಕ್ರಾಂತಿ, ಮಕರ ಸಂಕ್ರಾಂತಿ, ಮಕರ ಸಂಕ್ರಮಣ, ಉತ್ತರಾಯಣ ಅಥವಾ ಸಂಕ್ರಾಂತಿ
ಒಡಿಶಾ ಮಕರ ಸಂಕ್ರಾಂತಿ ಅಥವಾ ಮಕರ ಮೇಳ ಮತ್ತು ಮಕರ ಚೌಲ
ಕೇರಳ ಮಕರ ಸಂಕ್ರಾಂತಿ ಅಥವಾ ಮಕರವಿಳಕ್ಕು ಮತ್ತು ಮಕರ ಜ್ಯೋತಿ
ಬಿಹಾರ ಮಕರ ಸಂಕ್ರಾಂತಿ ಅಥವಾ ತಿಲ ಸಂಕ್ರಾಂತಿ
ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರ, ಗೋವಾ, ನೇಪಾಳ ಮಕರ ಸಂಕ್ರಾಂತಿ, ಮಾಘಿ ಸಂಕ್ರಾಂತಿ, ಹಲ್ದಿ ಕುಂಕುಮ್ ಅಥವಾ ಸಂಕ್ರಾಂತಿ
ತ್ರಿಪುರ ಹಂಗ್ರೈ
ತಮಿಳುನಾಡು, ಶ್ರೀಲಂಕಾ, ಸಿಂಗಾಪುರ, ಮಲೇಷ್ಯಾ ತೈ ಪೊಂಗಲ್ ಅಥವಾ ಉಳವರ ತಿರುನಾಳ್
ಗುಜರಾತ್ ಉತ್ತರಾಯಣ
ಮಾಘಿ ಹರಿಯಾಣ, ಹಿಮಾಚಲ ಪ್ರದೇಶ ಮತ್ತು ಪಂಜಾಬ್
ಅಸ್ಸಾಂ ಮಾಘ್ ಬಿಹು ಅಥವಾ ಭೋಗಾಲಿ ಬಿಹು
ಕಾಶ್ಮೀರ ಕಣಿವೆ ಶಿಶುರ್ ಸಂಕ್ರಾತ್
ಉತ್ತರ ಪ್ರದೇಶ ಮತ್ತು ಪಶ್ಚಿಮ ಬಿಹಾರ ಸಕ್ರತ್ ಅಥವಾ ಖಿಚಡಿ
ಪಶ್ಚಿಮ ಬಂಗಾಳ, ಬಾಂಗ್ಲಾದೇಶ ಪೌಶ್ ಸಂಕ್ರಾಂತಿ
ಮಿಥಿಲಾ ತಿಲ ಸಕ್ರೈಟ್
ಪಾಕಿಸ್ತಾನ ತಿರ್ಮೂರಿಭಾರತದ ಹೆಚ್ಚಿನ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ, ಸಂಕ್ರಾಂತಿ ಹಬ್ಬಗಳು ಎರಡರಿಂದ ನಾಲ್ಕು ದಿನಗಳವರೆಗೆ ಇರುತ್ತದೆ, ಅದರಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿ ದಿನವನ್ನು ವಿಭಿನ್ನ ಹೆಸರುಗಳು ಮತ್ತು ಆಚರಣೆಗಳೊಂದಿಗೆ ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

  • 1 – ಮಾಘಿ (ಲೋಹ್ರಿ ಮೊದಲು), ಭೋಗಿ ಪಾಂಡುಗ
  • 2 – ಮಕರ ಸಂಕ್ರಾಂತಿ, ಪೊಂಗಲ್, ಪೆದ್ದ ಪಾಂಡುಗ, ಉತ್ತರಾಯಣ, ಮಾಘ ಬಿಹು
  • 3 – ಮಟ್ಟು ಪೊಂಗಲ್, ಕಣುಮ ಪಾಂಡುಗ
  • 4 – ಕಾಣುಂ ಪೊಂಗಲ್, ಮುಕ್ಕನುಮ

ಪ್ರಾದೇಶಿಕ ಬದಲಾವಣೆಗಳು ಮತ್ತು ಪದ್ಧತಿಗಳು

ಈ ವಿಭಾಗಕ್ಕೆ ಪರಿಶೀಲನೆಗಾಗಿ ಹೆಚ್ಚುವರಿ ಉಲ್ಲೇಖಗಳ ಅಗತ್ಯವಿದೆ. ವಿಶ್ವಾಸಾರ್ಹ ಮೂಲಗಳಿಗೆ ಉಲ್ಲೇಖಗಳನ್ನು ಸೇರಿಸುವ ಮೂಲಕ ಈ ಲೇಖನವನ್ನು ಸುಧಾರಿಸಲು ದಯವಿಟ್ಟು ಸಹಾಯ ಮಾಡಿ. ಮೂಲವಿಲ್ಲದ ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ಸವಾಲು ಮಾಡಬಹುದು ಮತ್ತು ತೆಗೆದುಹಾಕಬಹುದು. (ಜನವರಿ 2013) (ಈ ಟೆಂಪ್ಲೇಟ್ ಸಂದೇಶವನ್ನು ಹೇಗೆ ಮತ್ತು ಯಾವಾಗ ತೆಗೆದುಹಾಕಬೇಕು ಎಂಬುದನ್ನು ತಿಳಿಯಿರಿ)

ಗಾಳಿಪಟ ಹಾರಿಸುವುದು ಭಾರತದ ಹಲವು ಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ ಮಕರ ಸಂಕ್ರಾಂತಿಯ ಸಂಪ್ರದಾಯವಾಗಿದೆ.
ಇದನ್ನು ಭಾರತೀಯ ಉಪಖಂಡದಾದ್ಯಂತ ವಿಭಿನ್ನವಾಗಿ ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಅನೇಕ ಜನರು ಗಂಗಾ ಸಾಗರದಂತಹ ಸ್ಥಳಗಳಲ್ಲಿ ಸ್ನಾನ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಸೂರ್ಯ ದೇವರನ್ನು (ಸೂರ್ಯ) ಪ್ರಾರ್ಥಿಸುತ್ತಾರೆ. ಇದನ್ನು ಭಾರತದ ದಕ್ಷಿಣ ಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ ಆಂಧ್ರಪ್ರದೇಶ, ತೆಲಂಗಾಣ ಮತ್ತು ಕರ್ನಾಟಕದಲ್ಲಿ ಸಂಕ್ರಾಂತಿ ಎಂದು (ತಮಿಳುನಾಡಿನಲ್ಲಿ ಪೊಂಗಲ್) ಮತ್ತು ಪಂಜಾಬ್‌ನಲ್ಲಿ ಮಾಘಿ ಎಂದು ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.ಹರಿದ್ವಾರ, ಪ್ರಯಾಗ (ಪ್ರಯಾಗರಾಜ್), ಉಜ್ಜಯಿನಿ ಮತ್ತು ನಾಸಿಕ್ ಎಂಬ ನಾಲ್ಕು ಪವಿತ್ರ ಸ್ಥಳಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದರಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿ 12 ವರ್ಷಗಳಿಗೊಮ್ಮೆ ನಡೆಯುವ ಕುಂಭ ಮೇಳ ಅತ್ಯಂತ ಪ್ರಸಿದ್ಧವಾದ ಮಕರ ಸಂಕ್ರಾಂತಿಯಂದು ಅನೇಕ ಊಟಗಳು ಅಥವಾ ಮೇಳಗಳನ್ನು ನಡೆಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಮಾಘ ಮೇಳ (ಅಥವಾ ವಾರ್ಷಿಕವಾಗಿ ಪ್ರಯಾಗದಲ್ಲಿ ನಡೆಯುವ ಮಿನಿ-ಕುಂಭಮೇಳ) ಮತ್ತು ಗಂಗಾಸಾಗರ ಮೇಳ (ಗಂಗಾ ನದಿಯ ತಲೆಯಲ್ಲಿ ನಡೆಯುತ್ತದೆ, ಅಲ್ಲಿ ಅದು ಬಂಗಾಳ ಕೊಲ್ಲಿಗೆ ಹರಿಯುತ್ತದೆ).

ಒಡಿಶಾದಲ್ಲಿ ಮಕರ ಮೇಳ. ತುಸು ಮೇಳವನ್ನು ತುಸು ಪೊರಬ್ ಎಂದೂ ಕರೆಯುತ್ತಾರೆ ಜಾರ್ಖಂಡ್ ಮತ್ತು ಪಶ್ಚಿಮ ಬಂಗಾಳದ ಹಲವು ಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ. ಪಶ್ಚಿಮ ಬಂಗಾಳದ ಶಾಂತಿನಿಕೇತನದಲ್ಲಿ ಪೌಷ್‌ನ 7 ನೇ ದಿನದಂದು ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕವಾಗಿ ನಡೆಯುವ ಪೌಶ್ ಮೇಳವು ಈ ಹಬ್ಬಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿಲ್ಲ. ಪಂಜಾಬ್‌ನ ಮುಕ್ತಸರ ಸಾಹಿಬ್‌ನಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿ ವರ್ಷ ಸಿಖ್ ಧರ್ಮದ ಹತ್ತನೇ ಗುರು ಗುರು ಗೋಬಿಂದ್ ಸಿಂಗ್ ಅವರನ್ನು ರಕ್ಷಿಸಲು ತಮ್ಮ ಪ್ರಾಣವನ್ನು ನೀಡಿದ ನಲವತ್ತು ಸಿಖ್ ಹುತಾತ್ಮರ (ಚಾಲಿಸ್ ಮುಕ್ತೆ) ಸ್ಮರಣಾರ್ಥ ಮೇಳ ಮಾಘಿ ನಡೆಯುತ್ತದೆ. ಈ ಸಂಪ್ರದಾಯದ ಮೊದಲು, ಸಿಖ್ ಧರ್ಮದ ಮೂರನೇ ಗುರು, ಗುರು ಅಮರ್ ದಾಸ್ ಅವರು ಈ ಹಬ್ಬವನ್ನು ಆಚರಿಸಿದರು ಮತ್ತು ಉಲ್ಲೇಖಿಸಿದರು.

ಆಂಧ್ರ ಪ್ರದೇಶ ಮತ್ತು ತೆಲಂಗಾಣ

ಸಂಕ್ರಾಂತಿ ಹಬ್ಬವನ್ನು ಆಂಧ್ರಪ್ರದೇಶ ಮತ್ತು ತೆಲಂಗಾಣದಲ್ಲಿ ನಾಲ್ಕು ದಿನಗಳ ಕಾಲ ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ:

1 – ಭೋಗಿ
2 – ಸಂಕ್ರಾಂತಿ, ಮುಖ್ಯ ಹಬ್ಬದ ದಿನ
3 – ಕನುಮ
4 – ಮುಕ್ಕನುಮ

ಅಸ್ಸಾಂ

ಅಸ್ಸಾಂನ ನಾಗಾನ್ ಜಿಲ್ಲೆಯ ರಂಥಲಿಯಲ್ಲಿ ಮಾಘ ಬಿಹು ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಎಮ್ಮೆ ಕಾಳಗ ನಡೆಯಿತು.

ಮಾಘ ಬಿಹು ಭೋಗಾಲಿ ಬಿಹು ಬಿಹು ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ. ಅಥವಾ ಮಘರ್ ದೋಮಾಹಿ ಎಂಬುದು ಭಾರತದ ಅಸ್ಸಾಂನಲ್ಲಿ ಆಚರಿಸಲಾಗುವ ಸುಗ್ಗಿಯ ಹಬ್ಬವಾಗಿದೆ, ಇದು ಮಾಘ (ಜನವರಿ-ಫೆಬ್ರವರಿ) ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ ಕೊಯ್ಲು ಋತುವಿನ ಅಂತ್ಯವನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ. ಇದು ಮಕರ ಸಂಕ್ರಾಂತಿಯ ಅಸ್ಸಾಂ ಆಚರಣೆಯಾಗಿದ್ದು, ಒಂದು ವಾರದವರೆಗೆ ಹಬ್ಬವನ್ನು ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.ಹಬ್ಬವನ್ನು ಹಬ್ಬಗಳು ಮತ್ತು ದೀಪೋತ್ಸವಗಳಿಂದ ಗುರುತಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಯುವಕರು ಬಿದಿರು, ಎಲೆಗಳು ಮತ್ತು ಹುಲ್ಲಿನಿಂದ ಮೆಜಿ ಮತ್ತು ಭೇಲಾಘರ್ ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ತಾತ್ಕಾಲಿಕ ಗುಡಿಸಲುಗಳನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಭೇಲಾಘರ್‌ನಲ್ಲಿ ಅವರು ಹಬ್ಬಕ್ಕಾಗಿ ತಯಾರಿಸಿದ ಆಹಾರವನ್ನು ತಿನ್ನುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ನಂತರ ಮರುದಿನ ಬೆಳಿಗ್ಗೆ ಗುಡಿಸಲುಗಳನ್ನು ಸುಡುತ್ತಾರೆ. ಆಚರಣೆಗಳು ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕ ಅಸ್ಸಾಮಿ ಆಟಗಳಾದ ಟೆಕೇಲಿ ಭೋಂಗಾ (ಮಡಕೆ ಒಡೆಯುವುದು) ಮತ್ತು ಎಮ್ಮೆ ಕಾಳಗವನ್ನು ಸಹ ಒಳಗೊಂಡಿರುತ್ತವೆ. ಮಾಗ್ ಬಿಹು ಆಚರಣೆಗಳು ಹಿಂದಿನ ತಿಂಗಳ ಕೊನೆಯ ದಿನವಾದ “ಪೂಹ್” ತಿಂಗಳಿನಲ್ಲಿ ಪ್ರಾರಂಭವಾಗುತ್ತದೆ, ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಪೂಹ್‌ನ 29 ನೇ ಮತ್ತು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಜನವರಿ 14, ಮತ್ತು ಆಧುನಿಕ ಕಾಲದಲ್ಲಿ ಮಾಘ ಬಿಹುವಿನ ಏಕೈಕ ದಿನವಾಗಿದೆ (ಹಿಂದೆ, ಹಬ್ಬವು ಇಡೀ ಮಾಘ ಮಾಸ, ಹಾಗಾಗಿ ಮಾಘ ಬಿಹು ಎಂಬ ಹೆಸರು). ಹಿಂದಿನ ರಾತ್ರಿ “ಉರುಕಾ” (ಪೂಹ್‌ನ 28 ನೇ ದಿನ), ಜನರು ದೀಪೋತ್ಸವದ ಸುತ್ತಲೂ ಒಟ್ಟುಗೂಡಿದಾಗ, ಭೋಜನವನ್ನು ಬೇಯಿಸಿ ಮತ್ತು ಸಂತೋಷಪಡುತ್ತಾರೆ.

ಮಾಗ್ ಬಿಹು ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಅಸ್ಸಾಂನ ಜನರು ಶುಂಗ ಪಿತಾ, ತಿಲ್ ಪಿತಾ ಮುಂತಾದ ವಿವಿಧ ಹೆಸರುಗಳೊಂದಿಗೆ ಅಕ್ಕಿಯ ಕೇಕ್ಗಳನ್ನು ಮತ್ತು ಲಾರು ಅಥವಾ ಲಸ್ಕರ್ ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ತೆಂಗಿನಕಾಯಿಯ ಕೆಲವು ಸಿಹಿತಿಂಡಿಗಳನ್ನು ಮಾಡುತ್ತಾರೆ.

ಗೋವಾ

ಈ ವಿಭಾಗವು ಯಾವುದೇ ಮೂಲಗಳನ್ನು ಉಲ್ಲೇಖಿಸುವುದಿಲ್ಲ. ವಿಶ್ವಾಸಾರ್ಹ ಮೂಲಗಳಿಗೆ ಉಲ್ಲೇಖಗಳನ್ನು ಸೇರಿಸುವ ಮೂಲಕ ಈ ವಿಭಾಗವನ್ನು ಸುಧಾರಿಸಲು ದಯವಿಟ್ಟು ಸಹಾಯ ಮಾಡಿ. ಮೂಲವಿಲ್ಲದ ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ಸವಾಲು ಮಾಡಬಹುದು ಮತ್ತು ತೆಗೆದುಹಾಕಬಹುದು. (ಆಗಸ್ಟ್ 2020) (ಈ ಟೆಂಪ್ಲೇಟ್ ಸಂದೇಶವನ್ನು ಹೇಗೆ ಮತ್ತು ಯಾವಾಗ ತೆಗೆದುಹಾಕಬೇಕು ಎಂಬುದನ್ನು ತಿಳಿಯಿರಿ)
ಗೋವಾದಲ್ಲಿ ಸಂಕ್ರಾಂತ್ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ದೇಶದ ಇತರ ಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ, ಜನರು ಕುಟುಂಬ ಸದಸ್ಯರು ಮತ್ತು ಸ್ನೇಹಿತರ ನಡುವೆ ದ್ವಿದಳ ಧಾನ್ಯಗಳವರೆಗೆ ಸಕ್ಕರೆ ಲೇಪಿತ ಕಣಗಳ ರೂಪದಲ್ಲಿ ಸಿಹಿತಿಂಡಿಗಳನ್ನು ವಿತರಿಸುತ್ತಾರೆ. ಹೊಸದಾಗಿ ಮದುವೆಯಾದ ಮಹಿಳೆಯರು ಐದು ಸುಂಗತ್ ಅಥವಾ ಸಣ್ಣ ಮಣ್ಣಿನ ಮಡಕೆಗಳನ್ನು ತಮ್ಮ ಸುತ್ತಲೂ ಕಪ್ಪು ಮಣಿಗಳ ದಾರಗಳನ್ನು ಕಟ್ಟಿಕೊಂಡು ದೇವರಿಗೆ ಅರ್ಪಿಸುತ್ತಾರೆ. ಈ ಮಡಕೆಗಳನ್ನು ಹೊಸದಾಗಿ ಕೊಯ್ಲು ಮಾಡಿದ ಆಹಾರ ಧಾನ್ಯಗಳಿಂದ ತುಂಬಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ವೀಳ್ಯದೆಲೆ ಮತ್ತು ಅಡಿಕೆಯೊಂದಿಗೆ ನೀಡಲಾಗುತ್ತದೆ. ಗಣೇಶ ಚತುರ್ಥಿಯಂತಹ ಪ್ರದೇಶದ ಪ್ರಮುಖ ಹಬ್ಬಗಳಂತಲ್ಲದೆ, ಅದರ ಆಚರಣೆಯು ಹೆಚ್ಚು ಶಾಂತವಾದ ಟಿಪ್ಪಣಿಯಲ್ಲಿ ನಡೆಯುತ್ತದೆ.ಗುಜರಾತ್

ಮುಖ್ಯ ಲೇಖನ: ಗುಜರಾತ್‌ನಲ್ಲಿ ಅಂತರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಗಾಳಿಪಟ ಉತ್ಸವ – ಉತ್ತರಾಯಣ
ಗುಜರಾತಿಯಲ್ಲಿ ಮಕರ ಸಂಕ್ರಾಂತಿ ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ಉತ್ತರಾಯಣವು ಗುಜರಾತ್ ರಾಜ್ಯದಲ್ಲಿ ಒಂದು ಪ್ರಮುಖ ಹಬ್ಬವಾಗಿದೆ. ಇದು ಎರಡು ದಿನಗಳ ಕಾಲ ನಡೆಯುತ್ತದೆ.

ಜನವರಿ 14 ಉತ್ತರಾಯಣ

‘ಪತಂಗ್’ ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ಗಾಳಿಪಟಗಳನ್ನು ಹಾರಿಸಲು ಗುಜರಾತಿ ಜನರು ಈ ಹಬ್ಬವನ್ನು ತೀವ್ರವಾಗಿ ನಿರೀಕ್ಷಿಸುತ್ತಾರೆ. ಉತ್ತರಾಯಣಕ್ಕಾಗಿ ಗಾಳಿಪಟಗಳನ್ನು ವಿಶೇಷ ಹಗುರವಾದ ಕಾಗದ ಮತ್ತು ಬಿದಿರಿನಿಂದ ತಯಾರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಕೇಂದ್ರ ಬೆನ್ನುಮೂಳೆ ಮತ್ತು ಒಂದೇ ಬಿಲ್ಲು ಹೊಂದಿರುವ ರೋಂಬಸ್ ಆಕಾರದಲ್ಲಿದೆ. ದಾರವು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಇತರ ಜನರ ಗಾಳಿಪಟಗಳನ್ನು ಕತ್ತರಿಸಲು ಅಪಘರ್ಷಕಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತದೆ.

ಗುಜರಾತ್‌ನಲ್ಲಿ, ಡಿಸೆಂಬರ್‌ನಿಂದ ಮಕರ ಸಂಕ್ರಾಂತಿಯವರೆಗೆ ಜನರು ಉತ್ತರಾಯಣವನ್ನು ಆನಂದಿಸಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುತ್ತಾರೆ. ಉಂಧಿಯು (ಚಳಿಗಾಲದ ತರಕಾರಿಗಳ ಮಸಾಲೆಯುಕ್ತ, ಬೇಯಿಸಿದ ಮಿಶ್ರಣ) ಮತ್ತು ಚಿಕ್ಕಿಗಳು (ಎಳ್ಳು ಬೀಜಗಳು), ಕಡಲೆಕಾಯಿಗಳು ಮತ್ತು ಬೆಲ್ಲದಿಂದ ತಯಾರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ) ಈ ದಿನದ ವಿಶೇಷ ಹಬ್ಬದ ಪಾಕವಿಧಾನಗಳಾಗಿವೆ. ಭಾರತದ ಪಶ್ಚಿಮ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿನ ಹಿಂದೂ ಸಿಂಧಿ ಸಮುದಾಯವು ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ಆಗ್ನೇಯ ಭಾಗಗಳಲ್ಲಿಯೂ ಕಂಡುಬರುತ್ತದೆ, ಮಕರ ಸಂಕ್ರಾಂತಿಯನ್ನು ತಿರ್ಮೂರಿ ಎಂದು ಆಚರಿಸುತ್ತಾರೆ. ಈ ದಿನದಂದು, ಪೋಷಕರು ತಮ್ಮ ಹೆಣ್ಣು ಮಕ್ಕಳಿಗೆ ಸಿಹಿ ತಿನಿಸುಗಳನ್ನು ಕಳುಹಿಸುತ್ತಾರೆ.

ಹರಿಯಾಣ ಮತ್ತು ದೆಹಲಿ

ಹರಿಯಾಣ ಮತ್ತು ದೆಹಲಿ ಗ್ರಾಮೀಣ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ “ಸಕ್ರಾಂತ್” ಅನ್ನು ಪಶ್ಚಿಮ ಯುಪಿ ಮತ್ತು ರಾಜಸ್ಥಾನ ಮತ್ತು ಪಂಜಾಬ್‌ನ ಗಡಿ ಪ್ರದೇಶಗಳಂತೆಯೇ ಉತ್ತರ ಭಾರತದ ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕ ಹಿಂದೂ ಆಚರಣೆಗಳೊಂದಿಗೆ ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಇದು ನದಿಗಳಲ್ಲಿ, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಯಮುನಾದಲ್ಲಿ ಅಥವಾ ಪುರಾತನ ಸರೋವರ ಕುರುಕ್ಷೇತ್ರದಂತಹ ಪವಿತ್ರ ಕೊಳಗಳಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ಜಥೇರಾ ಅಥವಾ ಧೋಕ್ (ಸಂಸ್ಕೃತದಲ್ಲಿ ದಹಕ್ ಅಥವಾ ಸಂಸ್ಕೃತದಲ್ಲಿ ದಹಕ್ ಅಥವಾ ಗ್ರಾಮದ ಪೂರ್ವಜರ ರಕ್ಷಕ/ಸ್ಥಾಪಕ ದೇವತೆಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಸ್ಥಳೀಯ ತೀರ್ಥ ಕೊಳಗಳಲ್ಲಿ ಪವಿತ್ರ ಸ್ನಾನ ಮಾಡುವ ಮೂಲಕ ಧಾರ್ಮಿಕ ಶುದ್ಧೀಕರಣವನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುತ್ತದೆ. ಬೆಂಕಿ) ಪಾಪಗಳನ್ನು ತೊಳೆಯಲು ಹಳ್ಳಿಗಳಲ್ಲಿ.ಜನರು ದೇಸಿ ತುಪ್ಪದೊಂದಿಗೆ ಖೀರ್, ಚುರ್ಮಾ, ಹಲ್ವಾವನ್ನು ತಯಾರಿಸುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ತಿಲ್-ಗುಡ್ (ಎಳ್ಳು ಮತ್ತು ಬೆಲ್ಲ) ಲಡ್ಡೂಸ್ ಅಥವಾ ಚಿಕ್ಕಿಗಳನ್ನು ವಿತರಿಸುತ್ತಾರೆ. ವಿವಾಹಿತ ಮಹಿಳೆಯ ಸಹೋದರರು “ಸಿಂಧರ” ಅಥವಾ “ಸಿಧಾ” ಎಂಬ ಉಡುಗೊರೆ ಪ್ಯಾಕ್‌ನೊಂದಿಗೆ ಅವಳ ಮನೆಗೆ ಭೇಟಿ ನೀಡುತ್ತಾರೆ, ಅವಳಿಗೆ ಮತ್ತು ಅವಳ ಗಂಡನ ಕುಟುಂಬಕ್ಕೆ ಮರದ ಮತ್ತು ಬೆಚ್ಚಗಿನ ಬಟ್ಟೆ. ಮಹಿಳೆಯರು ತಮ್ಮ ಅತ್ತೆಗೆ “ಮನನಾ” ಎಂಬ ಉಡುಗೊರೆಯನ್ನು ನೀಡುತ್ತಾರೆ. ಹರ್ಯಾಣಿ ಜಾನಪದ ಹಾಡುಗಳನ್ನು ಹಾಡಲು ಮತ್ತು ಉಡುಗೊರೆಗಳನ್ನು ವಿನಿಮಯ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು ಮಹಿಳೆಯರು ಹತ್ತಿರದ ಹವೇಲಿಗಳಲ್ಲಿ ಸೇರುತ್ತಾರೆ.

ಜಮ್ಮು

ಜಮ್ಮುವಿನಲ್ಲಿ, ಮಕರ ಸಂಕ್ರಾಂತಿಯನ್ನು ‘ಉತ್ರೇನ್’ ಎಂದು ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ (ಸಂಸ್ಕೃತ: ಉತ್ತರಾಯಣದಿಂದ ಬಂದಿದೆ). ಪರ್ಯಾಯವಾಗಿ, ಈ ಹಬ್ಬವನ್ನು ವಿವರಿಸಲು ‘ಅಟ್ರೇನ್’ ಅಥವಾ ‘ಅತ್ರಾಣಿ’ ಪದಗಳನ್ನು ಸಹ ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಪೋಹ್ (ಪೌಷಾ) ತಿಂಗಳ ಅಂತ್ಯದ ನೆನಪಿಗಾಗಿ ಡೋಗ್ರಾಸ್‌ರಿಂದ ಒಂದು ದಿನ ಮೊದಲು ಲೋಹ್ರಿ ಎಂದು ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಇದು ಹಿಂದೂ ಸೌರ ಕ್ಯಾಲೆಂಡರ್ ಪ್ರಕಾರ ಮಾಘ ಮಾಸದ ಆರಂಭವಾಗಿದೆ, ಆದ್ದರಿಂದ ಇದನ್ನು ‘ಮಾಘಿ ಸಂಗ್ರಾಂಡ್’ (ಮಾಘ ಮಾಸದ ಸಂಕ್ರಾಂತಿ) ಎಂದೂ ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಡೋಗ್ರಾಗಳಲ್ಲಿ, ಮಾಹ್ ದಳದ ಖಿಚಡಿಯ ‘ಮಂಸಾನ’ (ದಾನ) ಸಂಪ್ರದಾಯವಿದೆ. ಮಾಹ್ ಡಿ ದಾಲ್‌ನ ಖಿಚಡಿಯನ್ನು ಈ ದಿನದಂದು ತಯಾರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಆದ್ದರಿಂದ ಈ ದಿನವನ್ನು ‘ಖಿಚಡಿ ವಾಲಾ ಪರ್ವ’ ಎಂದೂ ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ. ವಿವಾಹಿತ ಹೆಣ್ಣುಮಕ್ಕಳ ಮನೆಗೆ ಖಿಚಡಿ ಮತ್ತು ಇತರ ಆಹಾರ ಪದಾರ್ಥಗಳನ್ನು ಕಳುಹಿಸುವ ಸಂಪ್ರದಾಯವೂ ಇದೆ. ಈ ದಿನದಂದು ಪವಿತ್ರ ಸ್ಥಳಗಳು ಮತ್ತು ತೀರ್ಥಕ್ಷೇತ್ರಗಳಲ್ಲಿ ಜಾತ್ರೆಗಳನ್ನು ಆಯೋಜಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಹೀರಾನಗರ ತಹಸಿಲ್‌ನಲ್ಲಿರುವ ಧಗ್ವಾಲ್ ಮಕರ ಸಂಕ್ರಾಂತಿ ಮತ್ತು ಜನಮಾಷ್ಟಮಿಯಂದು ಜಾತ್ರೆಗೆ ಹೆಸರುವಾಸಿಯಾಗಿದೆ.ಜಮ್ಮುವಿನ ಜನರು ದೇವಿಕಾ ನದಿಯಲ್ಲಿ ಪವಿತ್ರ ಸ್ನಾನ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಈ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಉತ್ತರ ಬೆಹ್ನಿ ಮತ್ತು ಪುರ್ಮಂಡಲದಂತಹ ತೀರ್ಥಯಾತ್ರೆಗಳನ್ನು ಮಾಡುತ್ತಾರೆ. ಈ ದಿನವನ್ನು ಜಮ್ಮು ಪ್ರದೇಶದ ಸ್ಥಳೀಯ ದೇವತೆಯಾದ ಬಾಬಾ ಅಂಬೋ ಜಿ ಅವರ ಜನ್ಮ ವಾರ್ಷಿಕೋತ್ಸವವಾಗಿ ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಜಮ್ಮುವಿನ ಭದೇರ್ವಾಹ್ ವಾಸುಕಿ ದೇವಸ್ಥಾನದಲ್ಲಿ, ಮಾಘ ಸಂಕ್ರಾಂತಿಯಂದು ವಾಸುಕಿ ನಾಗನ ವಿಗ್ರಹಗಳನ್ನು ಮುಚ್ಚಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ವೈಶಾಖ ಸಂಕ್ರಾಂತಿಯಂದು ಮೂರು ತಿಂಗಳ ನಂತರ ಮಾತ್ರ ಅವುಗಳನ್ನು ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಕರ್ನಾಟಕ

ಇದು ಕರ್ನಾಟಕದ ರೈತರಿಗೆ ಸುಗ್ಗಿ (ಸುಗ್ಗಿ) ಅಥವಾ ಸುಗ್ಗಿಯ ಹಬ್ಬವಾಗಿದೆ. ಈ ಮಂಗಳಕರ ದಿನದಂದು, ಹುಡುಗಿಯರು ಹತ್ತಿರದ ಮತ್ತು ಆತ್ಮೀಯರನ್ನು ಭೇಟಿ ಮಾಡಲು ಹೊಸ ಬಟ್ಟೆಗಳನ್ನು ಧರಿಸುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ತಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿ ಸಂಕ್ರಾಂತಿ ನೈವೇದ್ಯವನ್ನು ನೀಡುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಅದನ್ನು ಇತರ ಕುಟುಂಬಗಳೊಂದಿಗೆ ವಿನಿಮಯ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ. ಈ ಆಚರಣೆಯನ್ನು “ಎಲ್ಲು ಬಿರೋದು” ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ. ಇಲ್ಲಿ ತಟ್ಟೆಯು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ “ಎಲ್ಲು” (ಬಿಳಿ ಎಳ್ಳು) ಅನ್ನು ಹುರಿದ ಕಡಲೆಕಾಳುಗಳೊಂದಿಗೆ ಬೆರೆಸಿ, ಅಂದವಾಗಿ ಕತ್ತರಿಸಿದ ಒಣ ತೆಂಗಿನಕಾಯಿ ಮತ್ತು ನುಣ್ಣಗೆ ಕತ್ತರಿಸಿದ ಬೆಲ್ಲ (ಬೆಲ್ಲ) ಅನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತದೆ.ಮಿಶ್ರಣವನ್ನು “ಎಲ್ಲು-ಬೆಲ್ಲ” (ಎಳ್ಳು ಬೆಲ್ಲ) ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ. ಪ್ಲೇಟ್ ಆಕಾರದ ಸಕ್ಕರೆ ಮಿಠಾಯಿ ಅಚ್ಚುಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತದೆ (ಸಕ್ಕರೆ ಅಚ್ಚು, ಸಕ್ಕರೆ ಅಚ್ಚು) ಕಬ್ಬಿನ ತುಂಡು. ಕನ್ನಡದಲ್ಲಿ “ಎಲ್ಲು ಬೆಲ್ಲ ತಿಂದು ಒಳ್ಳೆ ಮಾತಾಡಿ” ಎಂಬ ಮಾತಿದೆ, ಅದು ‘ಎಳ್ಳು ಬೆಲ್ಲದ ಮಿಶ್ರಣವನ್ನು ತಿಂದು ಒಳ್ಳೆಯದನ್ನು ಮಾತ್ರ ಮಾತನಾಡು’ ಎಂದು ಅನುವಾದಿಸುತ್ತದೆ. ಈ ಹಬ್ಬವು ಋತುವಿನ ಸುಗ್ಗಿಯನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ, ಏಕೆಂದರೆ ಈ ಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ ಕಬ್ಬು ಪ್ರಧಾನವಾಗಿದೆ. ಎಳ್ಳು ಬೆಲ್ಲ, ಎಳ್ಳು ಉಂಡೆ, ಬಾಳೆಹಣ್ಣು, ಕಬ್ಬು, ಕೆಂಪು ಹಣ್ಣುಗಳು, ಹಲ್ದಿ ಮತ್ತು ಕುಂಕುಮ ಮತ್ತು ದೈನಂದಿನ ಜೀವನದಲ್ಲಿ ಉಪಯುಕ್ತವಾದ ಸಣ್ಣ ಉಡುಗೊರೆ ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ಕರ್ನಾಟಕದ ಮಹಿಳೆಯರಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ವಿನಿಮಯ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಈ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ, ಹೊಸದಾಗಿ ಮದುವೆಯಾದ ಮಹಿಳೆಯರು ಮದುವೆಯಾದ ಮೊದಲ ವರ್ಷದಿಂದ ಐದು ವರ್ಷಗಳ ಕಾಲ ಬಾಳೆಹಣ್ಣುಗಳನ್ನು ನೀಡುತ್ತಾರೆ. ಗಾಳಿಪಟ ಹಾರಿಸುವುದು, ರಂಗೋಲಿ ಬಿಡಿಸುವುದು, ಯಾಲ್ಚಿ ಕಾಯಿ ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ಕೆಂಪು ಹಣ್ಣುಗಳನ್ನು ನೀಡುವುದು ಹಬ್ಬದ ಕೆಲವು ಆಂತರಿಕ ಭಾಗಗಳು. ಗ್ರಾಮೀಣ ಕರ್ನಾಟಕದ ಮತ್ತೊಂದು ಪ್ರಮುಖ ಆಚರಣೆಯೆಂದರೆ ಅಲಂಕರಿಸಿದ ಹಸುಗಳು ಮತ್ತು ಎತ್ತುಗಳ ಪ್ರದರ್ಶನ ಮತ್ತು ಅವುಗಳ ಮೆರವಣಿಗೆಯನ್ನು ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅವುಗಳನ್ನು ಬೆಂಕಿಯನ್ನು ದಾಟಲು ಸಹ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಈ ಪದ್ಧತಿಯನ್ನು “ಕಿಚ್ಚು ಹಾಯಿಸುವುದು” ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರ

ತಿಲ್-ಗುಲ್ (ಎಳ್ಳು ಮತ್ತು ಬೆಲ್ಲ) ಲಡೂಗಳಿಂದ ಸುತ್ತುವರಿದ ಬಹುವರ್ಣದ ಸಕ್ಕರೆ ಹಲ್ವಾ. ಇವುಗಳನ್ನು ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರದಲ್ಲಿ ಮಕರ ಸಂಕ್ರಾಂತಿಯಂದು ವಿನಿಮಯ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ತಿನ್ನಲಾಗುತ್ತದೆ.
ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರದಲ್ಲಿ ಮಕರ ಸಂಕ್ರಾಂತಿಯ ದಿನದಂದು ಜನರು ಬಹುವರ್ಣದ ಹಲ್ವಾ (ಸಕ್ಕರೆ ಪಾಕದಲ್ಲಿ ಲೇಪಿತ ಸಕ್ಕರೆಯ ಕಣಗಳು) ಮತ್ತು ತಿಲ್-ಗುಲ್ ಲಾಡೂ (ಎಳ್ಳು ಮತ್ತು ಬೆಲ್ಲದಿಂದ ತಯಾರಿಸಿದ ಸಿಹಿತಿಂಡಿಗಳು) ವಿನಿಮಯ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ. ಗುಲಾಚಿ ಪೋಲಿ/ಪುರನ್ ಪೋಲಿ (ಮೃದುವಾದ/ತುರಿದ ಬೆಲ್ಲವನ್ನು ಸುಟ್ಟ, ಪುಡಿಮಾಡಿದ ಟಿಲ್ [ಬಿಳಿ ಎಳ್ಳು] ನೊಂದಿಗೆ ಬೆರೆಸಿದ ಚಪ್ಪಟೆ ಬ್ರೆಡ್ ಮತ್ತು ಶುದ್ಧ ತುಪ್ಪದಲ್ಲಿ ಗೋಲ್ಡನ್‌ಗೆ ಸುಟ್ಟ ಕೆಲವು ಗ್ರಾಂ ಹಿಟ್ಟನ್ನು ಊಟಕ್ಕೆ ನೀಡಲಾಗುತ್ತದೆ. ಸದ್ಭಾವನೆಯ ಸಂಕೇತವಾಗಿ ತಿಲ್-ಗುಲ್ ಅನ್ನು ವಿನಿಮಯ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವಾಗ ಜನರು ಪರಸ್ಪರ ಶುಭಾಶಯ ಕೋರುತ್ತಾರೆ.ವಿವಾಹಿತ ಮಹಿಳೆಯರು ಸ್ನೇಹಿತರು/ಕುಟುಂಬದ ಸದಸ್ಯರನ್ನು ಆಹ್ವಾನಿಸುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಹಲ್ದಿ-ಕುಂಕುವನ್ನು ಆಚರಿಸುತ್ತಾರೆ. ಆಚರಣೆಯ ಭಾಗವಾಗಿ ಅತಿಥಿಗಳಿಗೆ ತಿಲ್-ಗುಲ್ ಮತ್ತು ಕೆಲವು ಸಣ್ಣ ಉಡುಗೊರೆಗಳನ್ನು ನೀಡಲಾಗುತ್ತದೆ. ಮಹಿಳೆಯರು ಕಪ್ಪು ಬಟ್ಟೆಗಳನ್ನು ಧರಿಸುವುದನ್ನು ರೂಢಿಸುತ್ತಾರೆ. ಈ ಪ್ರದೇಶದ ಚಳಿಗಾಲದ ತಿಂಗಳುಗಳಲ್ಲಿ ಸಕ್ರಾಂತಿ ಬೀಳುವುದರಿಂದ, ಕಪ್ಪು ಬಟ್ಟೆಯು ದೇಹದ ಉಷ್ಣತೆಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತದೆ. ಹಬ್ಬದ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಕಪ್ಪನ್ನು ಧರಿಸುವುದರ ಹಿಂದೆ ಇದು ಅತ್ಯಗತ್ಯ ಕಾರಣ. ಇನ್ನೊಂದು ದಂತಕಥೆಯ ಪ್ರಕಾರ, ಸೂರ್ಯನು ತನ್ನ ಮಗನಾದ ಶನಿಯನ್ನು ಕ್ಷಮಿಸಿದನು ಮತ್ತು ಅವನ ಮಗ ಸಂಕ್ರಾಂತಿಯಂದು ಅವನನ್ನು ಭೇಟಿ ಮಾಡಿದನು. ಮತ್ತು ಅದಕ್ಕಾಗಿಯೇ ಜನರು ಎಲ್ಲರಿಗೂ ಸಿಹಿತಿಂಡಿಗಳನ್ನು ವಿತರಿಸುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಯಾವುದೇ ನಕಾರಾತ್ಮಕ ಅಥವಾ ಕೋಪದ ಭಾವನೆಗಳನ್ನು ಬಿಡಲು ಅವರನ್ನು ಒತ್ತಾಯಿಸುತ್ತಾರೆ. ಸಿಹಿತಿಂಡಿಗಳನ್ನು ವಿತರಿಸುವಾಗ ಪ್ರಸಿದ್ಧವಾದ ಸಾಲು “ತಿಲ್ ಗುಲ್ ಘ್ಯಾ ಆನಿ ದೇವರು ದೇವರು ಬೋಲಾ” (ಅಂದರೆ ಈ ಎಳ್ಳು ಮತ್ತು ಬೆಲ್ಲವನ್ನು ತಿನ್ನಿರಿ ಮತ್ತು ಸಿಹಿ ಪದಗಳನ್ನು ಮಾತನಾಡಿ) ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರದಲ್ಲಿ ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಒಡಿಶಾ

ಒಡಿಶಾದಲ್ಲಿ ಈ ಹಬ್ಬವನ್ನು ಮಕರ ಸಂಕ್ರಾಂತಿ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ. ಅಲ್ಲಿ ಜನರು ಮಕರ ಚೌಲವನ್ನು ತಯಾರಿಸುತ್ತಾರೆ (ಒಡಿಯಾ) ಬೇಯಿಸದ ಹೊಸದಾಗಿ ಕೊಯ್ದ ಅಕ್ಕಿ, ಬಾಳೆಹಣ್ಣು, ತೆಂಗಿನಕಾಯಿ, ಬೆಲ್ಲ, ಎಳ್ಳು, ರಸಗೋಳ, ಖಾಯ್/ಲಿಯಾ ಮತ್ತು ಚೇಣು ಪುಡಿಂಗ್‌ಗೆ ಹೋಗುತ್ತಾರೆ. ದೇವತೆಗಳು. ಹಿಂತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವ ಚಳಿಗಾಲವು ಆಹಾರ ಪದ್ಧತಿಯಲ್ಲಿ ಬದಲಾವಣೆ ಮತ್ತು ಪೌಷ್ಟಿಕ ಮತ್ತು ಸಮೃದ್ಧ ಆಹಾರದ ಸೇವನೆಯನ್ನು ಒಳಗೊಳ್ಳುತ್ತದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ, ಈ ಹಬ್ಬವು ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕ ಸಾಂಸ್ಕೃತಿಕ ಮಹತ್ವವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಸೂರ್ಯನು ತನ್ನ ವಾರ್ಷಿಕ ಉಯ್ಯಾಲೆಯನ್ನು ಉತ್ತರಾಭಿಮುಖವಾಗಿ ಪ್ರಾರಂಭಿಸುವುದರಿಂದ ಕೋನಾರ್ಕ್ ಮಹಾ ದೇವಾಲಯದಲ್ಲಿ ಉತ್ಸಾಹ ಮತ್ತು ಉತ್ಸಾಹದಿಂದ ಸೂರ್ಯ ದೇವರನ್ನು ಪೂಜಿಸುವ ಭಕ್ತರಿಗೆ ಇದು ಖಗೋಳಶಾಸ್ತ್ರದ ಮಹತ್ವದ್ದಾಗಿದೆ.ವಿವಿಧ ಭಾರತೀಯ ಕ್ಯಾಲೆಂಡರ್‌ಗಳ ಪ್ರಕಾರ, ಸೂರ್ಯನ ಚಲನೆಯು ಬದಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಈ ದಿನದಿಂದ ದಿನಗಳು ದೀರ್ಘ ಮತ್ತು ಬೆಚ್ಚಗಾಗುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ಆದ್ದರಿಂದ ಸೂರ್ಯ-ದೇವರನ್ನು ಈ ದಿನದಂದು ಮಹಾನ್ ದಾನಿಯಾಗಿ ಪೂಜಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ದಿನದ ಪ್ರಾರಂಭದಲ್ಲಿ ಅನೇಕ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳು ಉಪವಾಸದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಧಾರ್ಮಿಕ ಸ್ನಾನವನ್ನು ಮಾಡುತ್ತಾರೆ. ಮಕರ ಮೇಳ (ಮೋಜಿನ ಜಾತ್ರೆ) ಕಟಕ್‌ನ ಧಬಲೇಶ್ವರದಲ್ಲಿ, ಖೋರ್ಧಾದ ಅತ್ರಿಯಲ್ಲಿರುವ ಹಟಕೇಶ್ವರದಲ್ಲಿ, ಬಾಲಸೋರ್‌ನ ಮಕರ ಮುನಿ ದೇವಾಲಯ ಮತ್ತು ಒಡಿಶಾದ ಪ್ರತಿ ಜಿಲ್ಲೆಯ ದೇವತೆಗಳ ಬಳಿ ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಪುರಿಯಲ್ಲಿ ಜಗನ್ನಾಥನ ದೇವಾಲಯದಲ್ಲಿ ವಿಶೇಷ ಆಚರಣೆಗಳನ್ನು ನಡೆಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಬುಡಕಟ್ಟು ಜನಸಂಖ್ಯೆ ಹೆಚ್ಚಿರುವ ಮಯೂರ್‌ಭಂಜ್, ಕಿಯೋಂಜರ್, ಕಲಹಂಡಿ, ಕೊರಾಪುಟ್ ಮತ್ತು ಸುಂದರ್‌ಗಡ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಹಬ್ಬವನ್ನು ಬಹಳ ಸಂತೋಷದಿಂದ ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಅವರು ಈ ಹಬ್ಬವನ್ನು ಬಹಳ ಉತ್ಸಾಹದಿಂದ ಆಚರಿಸುತ್ತಾರೆ, ಹಾಡುತ್ತಾರೆ, ನೃತ್ಯ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಆನಂದದಾಯಕ ಸಮಯವನ್ನು ಕಳೆಯುತ್ತಾರೆ. ಈ ಮಕರ ಸಂಕ್ರಾಂತಿ ಆಚರಣೆಯು ಒಡಿಯಾ ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕ ಹೊಸ ವರ್ಷದ ಮಹಾ ವಿಷುವ ಸಂಕ್ರಾಂತಿಯ ನಂತರ ಏಪ್ರಿಲ್ ಮಧ್ಯದಲ್ಲಿ ಬರುತ್ತದೆ. ಬುಡಕಟ್ಟು ಗುಂಪುಗಳು ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕ ನೃತ್ಯಗಳೊಂದಿಗೆ, ತಮ್ಮ ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಭಕ್ಷ್ಯಗಳನ್ನು ಒಟ್ಟಿಗೆ ಕುಳಿತು ತಿನ್ನುವ ಮೂಲಕ ಮತ್ತು ದೀಪೋತ್ಸವಗಳನ್ನು ಬೆಳಗಿಸುವ ಮೂಲಕ ಆಚರಿಸುತ್ತಾರೆ.

ಪಂಜಾಬ್

ಪಂಜಾಬ್‌ನಲ್ಲಿ, ಮಕರ ಸಂಕ್ರಾಂತಿಯನ್ನು ಮಾಘಿ ಎಂದು ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ, ಇದು ಧಾರ್ಮಿಕ ಮತ್ತು ಸಾಂಸ್ಕೃತಿಕ ಹಬ್ಬವಾಗಿದೆ. ಮಾಘಿಯಂದು ಮುಂಜಾನೆ ನದಿಯಲ್ಲಿ ಸ್ನಾನ ಮಾಡುವುದು ಮುಖ್ಯ. ಹಿಂದೂಗಳು ಎಳ್ಳಿನ ಎಣ್ಣೆಯಿಂದ ದೀಪಗಳನ್ನು ಬೆಳಗಿಸುತ್ತಾರೆ, ಇದು ಸಮೃದ್ಧಿಯನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಎಲ್ಲಾ ಪಾಪಗಳನ್ನು ಓಡಿಸುತ್ತದೆ. ಮಾಘಿಯಲ್ಲಿ ಶ್ರೀ ಮುಕ್ತಸರ ಸಾಹಿಬ್‌ನಲ್ಲಿ ಸಿಖ್ ಇತಿಹಾಸದಲ್ಲಿ ಒಂದು ಐತಿಹಾಸಿಕ ಘಟನೆಯನ್ನು ನೆನಪಿಸುವ ಪ್ರಮುಖ ಮೇಳವನ್ನು ನಡೆಸಲಾಗುತ್ತದೆ.ಸಾಂಸ್ಕೃತಿಕವಾಗಿ, ಜನರು ತಮ್ಮ ಪ್ರಸಿದ್ಧ “ಭಾಂಗ್ರಾ” ನೃತ್ಯ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ. ನಂತರ ಅವರು ಆ ಸಂದರ್ಭಕ್ಕಾಗಿ ವಿಶೇಷವಾಗಿ ತಯಾರಿಸಿದ ರುಚಿಕರವಾದ ಆಹಾರವನ್ನು ಕುಳಿತು ತಿನ್ನುತ್ತಾರೆ. “ಖೀರ್”, ಹಾಲು ಮತ್ತು ಕಬ್ಬಿನ ರಸದಲ್ಲಿ ಬೇಯಿಸಿದ ಅನ್ನವನ್ನು ತಿನ್ನುವುದು ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕವಾಗಿದೆ. ಖಿಚಡಿ ಮತ್ತು ಬೆಲ್ಲವನ್ನು ಸೇವಿಸುವುದು ಸಹ ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕವಾಗಿದೆ. ಡಿಸೆಂಬರ್ ಮತ್ತು ಜನವರಿಯು ಪಂಜಾಬ್‌ನಲ್ಲಿ ವರ್ಷದ ಅತ್ಯಂತ ಶೀತ ತಿಂಗಳುಗಳು. ಮಾಘಿ ಋತುವಿನ ಬದಲಾವಣೆಯನ್ನು ಬೆಚ್ಚಗಿನ ತಾಪಮಾನಕ್ಕೆ ಮತ್ತು ಹಗಲಿನ ಹೆಚ್ಚಳವನ್ನು ಪ್ರತಿನಿಧಿಸುತ್ತದೆ. ಹಲವೆಡೆ ಮಾಘಿ ಜಾತ್ರೆ ನಡೆಯುತ್ತದೆ.

ರಾಜಸ್ಥಾನ ಮತ್ತು ಪಶ್ಚಿಮ ಮಧ್ಯ ಪ್ರದೇಶ (ಮಾಲ್ವಾ ಮತ್ತು ನಿಮಾರ್)

ರಾಜಸ್ಥಾನಿ ಭಾಷೆಯಲ್ಲಿ “ಮಕರ ಸಂಕ್ರಾತಿ” ಅಥವಾ “ಸಕ್ರತ್” ರಾಜಸ್ಥಾನ ರಾಜ್ಯದ ಪ್ರಮುಖ ಹಬ್ಬಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದೆ. ದಿನವನ್ನು ವಿಶೇಷ ರಾಜಸ್ಥಾನಿ ಖಾದ್ಯಗಳು ಮತ್ತು ಸಿಹಿತಿಂಡಿಗಳಾದ ಫೀನಿ (ಸಿಹಿ ಹಾಲು ಅಥವಾ ಸಕ್ಕರೆ ಪಾಕವನ್ನು ಅದ್ದಿ), ತಿಲ್-ಪಾಟಿ, ಗಜಕ್, ಖೀರ್, ಘೇವರ್, ಪಕೋಡಿ, ಪುವಾ ಮತ್ತು ತಿಲ-ಲಡ್ಡೂಗಳೊಂದಿಗೆ ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

ವಿಶೇಷವಾಗಿ, ಈ ಪ್ರದೇಶದ ಮಹಿಳೆಯರು 13 ವಿವಾಹಿತ ಮಹಿಳೆಯರಿಗೆ ಯಾವುದೇ ರೀತಿಯ ವಸ್ತುಗಳನ್ನು (ಮನೆ, ಮೇಕಪ್ ಅಥವಾ ಆಹಾರಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ) ನೀಡುವ ಆಚರಣೆಯನ್ನು ಆಚರಿಸುತ್ತಾರೆ. ವಿವಾಹಿತ ಮಹಿಳೆಯು ಅನುಭವಿಸುವ ಮೊದಲ ಸಂಕ್ರಾಂತಿಯು ಮಹತ್ವದ್ದಾಗಿದೆ, ಏಕೆಂದರೆ ಆಕೆಯ ಪೋಷಕರು ಮತ್ತು ಸಹೋದರರು ತಮ್ಮ ಪತಿಯೊಂದಿಗೆ ಅವರ ಮನೆಗೆ ದೊಡ್ಡ ಹಬ್ಬಕ್ಕೆ ಆಹ್ವಾನಿಸುತ್ತಾರೆ. ಜನರು ವಿಶೇಷ ಹಬ್ಬದ ಊಟಕ್ಕೆ (“ಸಂಕ್ರಾಂತ್ ಭೋಜ್” ಎಂದು ಕರೆಯುತ್ತಾರೆ) ಸ್ನೇಹಿತರು ಮತ್ತು ಸಂಬಂಧಿಕರನ್ನು (ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಅವರ ಸಹೋದರಿಯರು ಮತ್ತು ಹೆಣ್ಣುಮಕ್ಕಳನ್ನು) ತಮ್ಮ ಮನೆಗೆ ಆಹ್ವಾನಿಸುತ್ತಾರೆ. ಜನರು ತಿಲ-ಗುಡ್ (ಬೆಲ್ಲ), ಹಣ್ಣುಗಳು, ಒಣ ಖಿಚಡಿ ಮುಂತಾದ ಅನೇಕ ರೀತಿಯ ಸಣ್ಣ ಉಡುಗೊರೆಗಳನ್ನು ಬ್ರಾಹ್ಮಣರಿಗೆ ಅಥವಾ ಅಗತ್ಯವಿರುವವರಿಗೆ ನೀಡುತ್ತಾರೆ.

ಗಾಳಿಪಟವನ್ನು ಈ ಹಬ್ಬದ ಅಂಗವಾಗಿ ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕವಾಗಿ ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಈ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಜೈಪುರ ಮತ್ತು ಹಡೋತಿ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಆಕಾಶವು ಗಾಳಿಪಟಗಳಿಂದ ತುಂಬಿರುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಯುವಕರು ಪರಸ್ಪರರ ತಂತಿಗಳನ್ನು ಕತ್ತರಿಸುವ ಸ್ಪರ್ಧೆಯಲ್ಲಿ ತೊಡಗುತ್ತಾರೆ.ತಮಿಳುನಾಡು

ಮುಖ್ಯ ಲೇಖನ: ತೈ ಪೊಂಗಲ್

ತಮಿಳು ಹಬ್ಬವಾದ ಪೊಂಗಲ್ ಮಕರ ಸಂಕ್ರಾಂತಿಯೊಂದಿಗೆ ಸೇರಿಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಸೂರ್ಯನನ್ನು ಆಚರಿಸುತ್ತದೆ.
ಇದು ತಮಿಳುನಾಡಿನಲ್ಲಿ ನಾಲ್ಕು ದಿನಗಳ ಹಬ್ಬವಾಗಿದೆ:

  • 1: ಭೋಗಿ ಪಂಡಿಗೈ (ಪೋಕಿ ಹಬ್ಬ)
  • 2: ಥೈ ಪೊಂಗಲ್
  • 3: ಮಾಟ್ಟು ಪೊಂಗಲ್
  • 4: ಕಾಣು ಪೊಂಗಲ್
  • ಈ ಹಬ್ಬವನ್ನು ತಮಿಳು ತಿಂಗಳ ಮಾರ್ಗಜಿಯ ಕೊನೆಯ ದಿನದಿಂದ ತಮಿಳು ತಿಂಗಳ ಥಾಯ್‌ನ ಮೂರನೇ ದಿನದವರೆಗೆ ನಾಲ್ಕು ದಿನಗಳ ಕಾಲ ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಭೋಗಿ

ಹಬ್ಬದ ಮೊದಲ ದಿನ ಭೋಗಿ (ಪೋಗಿ). ಇದನ್ನು ಮಾರ್ಗಜಿಯ ಕೊನೆಯ ದಿನದಂದು ಎಸೆದು ಹಳೆ ಬಟ್ಟೆ ಮತ್ತು ಸಾಮಗ್ರಿಗಳನ್ನು ಎಸೆದು ನಾಶಪಡಿಸಿ, ಬೆಂಕಿ ಹಚ್ಚಿ, ಹಳೆಯದರ ಅಂತ್ಯ ಮತ್ತು ಹೊಸದೊಂದು ಹೊರಹೊಮ್ಮುವಿಕೆಯನ್ನು ಗುರುತಿಸಿ ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಹಳ್ಳಿಗಳಲ್ಲಿ “ಕಪ್ಪು ಕಟ್ಟು” (ಕಪ್ಪು ಎಂದರೆ ಸುರಕ್ಷಿತ) ಎಂಬ ಸರಳ ಸಮಾರಂಭವಿರುತ್ತದೆ. ಮನೆಗಳ ಗೋಡೆಗಳು ಮತ್ತು ಛಾವಣಿಯ ಉದ್ದಕ್ಕೂ ‘ಬೇವಿನ’ ಎಲೆಗಳನ್ನು ಇಡಲಾಗುತ್ತದೆ. ಇದು ದುಷ್ಟ ಶಕ್ತಿಗಳನ್ನು ತೊಡೆದುಹಾಕಲು.

ಥೈ ಪೊಂಗಲ್

ಹಬ್ಬದ ಎರಡನೇ ದಿನ ಥೈ ಪೊಂಗಲ್ ಅಥವಾ ಸರಳವಾಗಿ ಪೊಂಗಲ್. ಹೊಸ ಪಾತ್ರೆಗಳಲ್ಲಿ ತಾಜಾ ಹಾಲು ಮತ್ತು ಬೆಲ್ಲದೊಂದಿಗೆ ಅಕ್ಕಿಯನ್ನು ಕುದಿಸುವ ಮೂಲಕ ಇದನ್ನು ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ, ನಂತರ ಅದನ್ನು ಕಂದು ಸಕ್ಕರೆ, ಗೋಡಂಬಿ ಮತ್ತು ಒಣದ್ರಾಕ್ಷಿಗಳೊಂದಿಗೆ ಬೆಳಿಗ್ಗೆ ಮುಂಜಾನೆ ಮತ್ತು ಹಡಗಿನ ಮೇಲೆ ಕುದಿಯಲು ಅನುಮತಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಈ ಸಂಪ್ರದಾಯವು ಪೊಂಗಲ್‌ಗೆ ಅದರ ಹೆಸರನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ. ಅನ್ನವು ಕುದಿಯುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ಪಾತ್ರೆಯಿಂದ ಗುಳ್ಳೆಗಳು ಹೊರಬರುವ ಕ್ಷಣ, ಸಂಪ್ರದಾಯವು “ಪೊಂಗಲೋ ಪೊಂಗಲ್!” ಮತ್ತು ಸಾಂಗು (ಶಂಖ)ವನ್ನು ಊದಿರಿ, ಇದು ಒಂದು ಒಳ್ಳೆಯ ಸುದ್ದಿಯೊಂದಿಗೆ ಆಶೀರ್ವದಿಸಲ್ಪಟ್ಟ ವರ್ಷವಾಗಲಿದೆ ಎಂದು ಘೋಷಿಸಲು ಅಭ್ಯಾಸ ಮಾಡುವ ಪದ್ಧತಿಯಾಗಿದೆ.

ನಂತರ, ಹೊಸ ಬೇಯಿಸಿದ ಅನ್ನವನ್ನು ಸೂರ್ಯೋದಯದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಸೂರ್ಯ ದೇವರಿಗೆ ಅರ್ಪಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ, ಇದು ಸಮೃದ್ಧಿಯನ್ನು ಒದಗಿಸಿದ್ದಕ್ಕಾಗಿ ಸೂರ್ಯನಿಗೆ ಧನ್ಯವಾದಗಳನ್ನು ಸಂಕೇತಿಸುತ್ತದೆ. ನಂತರ ಸಮಾರಂಭಕ್ಕಾಗಿ ಮನೆಯಲ್ಲಿ ಜನರಿಗೆ ಬಡಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಜನರು ವಡೆ, ಮುರುಕು, ಪಾಯಸ ಮುಂತಾದ ಖಾರದ ಮತ್ತು ಸಿಹಿತಿಂಡಿಗಳನ್ನು ತಯಾರಿಸಿ ಪರಸ್ಪರ ಭೇಟಿ ಮಾಡಿ ಶುಭಾಶಯ ವಿನಿಮಯ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ.ಮಾಟ್ಟು ಪೊಂಗಲ್

ಜಲ್ಲಿಕಟ್ಟು, ಅಥವಾ “ಗೂಳಿಯನ್ನು ಪಳಗಿಸುವುದು” ಪುರಾತನ ಪೊಂಗಲ್ ಸಂಪ್ರದಾಯವಾಗಿದೆ.
ಹಬ್ಬದ ಮೂರನೇ ದಿನ ಮಾಟ್ಟು ಪೊಂಗಲ್ (ಮಾಟ್ಟು ಪೊಂಗಲ್). ಇದು ಜಾನುವಾರುಗಳಿಗೆ ಧನ್ಯವಾದ ಅರ್ಪಿಸುವುದಕ್ಕಾಗಿ, ಅವು ಕೃಷಿಯಲ್ಲಿ ರೈತರಿಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತವೆ. ಈ ದಿನ ಜಾನುವಾರುಗಳನ್ನು ಬಣ್ಣ, ಹೂವುಗಳು ಮತ್ತು ಗಂಟೆಗಳಿಂದ ಅಲಂಕರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಅವರಿಗೆ ಮುಕ್ತವಾಗಿ ತಿರುಗಾಡಲು ಅವಕಾಶ ನೀಡಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಸಿಹಿ ಅಕ್ಕಿ ಮತ್ತು ಕಬ್ಬನ್ನು ತಿನ್ನಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಕೆಲವರು ಕೊಂಬುಗಳನ್ನು ಚಿನ್ನ ಅಥವಾ ಇತರ ಲೋಹದ ಹೊದಿಕೆಗಳಿಂದ ಅಲಂಕರಿಸುತ್ತಾರೆ. ಕೆಲವು ಸ್ಥಳಗಳಲ್ಲಿ, ಜಲ್ಲಿಕಟ್ಟು ಅಥವಾ ಕಾಡು ಗೂಳಿಯ ಸ್ಪರ್ಧೆಯನ್ನು ಪಳಗಿಸುವುದು ಈ ದಿನದ ಪ್ರಮುಖ ಘಟನೆಯಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಇದು ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಹಳ್ಳಿಗಳಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬರುತ್ತದೆ.

ಕಾಣುಂ ಪೊಂಗಲ್

ಹಬ್ಬದ ನಾಲ್ಕನೇ ದಿನವು ಕಾಣುಮ್ ಪೊಂಗಲ್ (ಕಾಣುಂ ಪೊಂಗಲ್: ಕಾನುಮ್ ಪದದ ಅರ್ಥ “ವೀಕ್ಷಿಸುವುದು”). ಈ ದಿನದಲ್ಲಿ ಜನರು ಹಬ್ಬ ಹರಿದಿನಗಳನ್ನು ಆನಂದಿಸಲು ತಮ್ಮ ಸಂಬಂಧಿಕರು, ಸ್ನೇಹಿತರನ್ನು ಭೇಟಿ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ. ಸುಗ್ಗಿಯಲ್ಲಿ ಬೆಂಬಲ ನೀಡಿದ ಸಂಬಂಧಿಕರು ಮತ್ತು ಸ್ನೇಹಿತರಿಗೆ ಧನ್ಯವಾದ ಹೇಳುವ ದಿನವಿದು. ಇದು ರೈತರ ಹಬ್ಬವಾಗಿ ಪ್ರಾರಂಭವಾಯಿತು, ಇದನ್ನು ತಮಿಳಿನಲ್ಲಿ ಉಳವರ್ ತಿರುನಾಳ್ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ. ತೈ ಪೊಂಗಲ್ ಹಬ್ಬದ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಮನೆಯ ಮುಂದೆ ಕೋಲಂ (ಕೋಲಂ) ಅಲಂಕಾರಗಳನ್ನು ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಉತ್ತರ ಪ್ರದೇಶ

ಯುಪಿ ಮುಖ್ಯಮಂತ್ರಿ ಯೋಗಿ ಆದಿತ್ಯನಾಥ್ (ಅರ್ಧ ಕುಂಭಮೇಳವನ್ನು ಈಗ ಕುಂಭಮೇಳ ಎಂದು ಮರುನಾಮಕರಣ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತಿದೆ) ಪ್ರಯಾಗ ಸಂಗಮದಲ್ಲಿ ಮಹಾ ಕುಂಭಮೇಳ ಎಂದು ಮರುನಾಮಕರಣ ಮಾಡಿರುವ ಕುಂಭಮೇಳವು, ಪ್ರತಿ 12 ವರ್ಷಗಳಿಗೊಮ್ಮೆ ನಡೆಯುವ ವಿಶ್ವದ ಅತಿದೊಡ್ಡ ಯಾತ್ರಾ ಸಭೆಯಾಗಿದೆ, ಇದು ಮಕರ ಸಂಕ್ರಾಂತಿ ಸಂಬಂಧಿತ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮವಾಗಿದೆ.

ಈ ಹಬ್ಬವನ್ನು ಉತ್ತರ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಕಿಚೇರಿ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಧಾರ್ಮಿಕ ಸ್ನಾನವನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುತ್ತದೆ. ಉತ್ತರ ಪ್ರದೇಶದ ಅಲಹಾಬಾದ್ ಮತ್ತು ವಾರಣಾಸಿ ಮತ್ತು ಉತ್ತರಾಖಂಡದ ಹರಿದ್ವಾರದಂತಹ ಈ ಪವಿತ್ರ ಸ್ನಾನಕ್ಕಾಗಿ ಸುಮಾರು ಎರಡು ಮಿಲಿಯನ್ ಜನರು ತಮ್ಮ ತಮ್ಮ ಪವಿತ್ರ ಸ್ಥಳಗಳಲ್ಲಿ ಸೇರುತ್ತಾರೆ.ಉತ್ತರಾಖಂಡ

ಮಕರ ಸಂಕ್ರಾಂತಿಯು ಉತ್ತರಾಖಂಡದ ಜನಪ್ರಿಯ ಹಬ್ಬವಾಗಿದೆ. ಇದು ರಾಜ್ಯದ ವಿವಿಧ ಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ ಉತ್ತರಾಯಣಿ, ಖಿಚರಿ ಸಂಗ್ರಾಂಡ್, ಪುಸ್ಯೋಡಿಯಾ, ಘುಘುಟಿಯಾ, ಘುಘುಟಿ ತ್ಯಾರ್, ಕಾಲೆ ಕೌವಾ, ಮಕ್ರೇನ್, ಮಕ್ರೈನಿ, ಘೋಲ್ಡಾ, ಗ್ವಾಲ್ಡಾ ಮತ್ತು ಚುನ್ಯಾತ್ಯರ್‌ನಂತಹ ವಿವಿಧ ಹೆಸರುಗಳಿಂದ ಕರೆಯಲ್ಪಡುತ್ತದೆ.

2018 ರ ಉತ್ತರಾಯಣಿ ಜಾತ್ರೆಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಬಾಗೇಶ್ವರದಲ್ಲಿರುವ ಬಾಗ್ನಾಥ ದೇವಾಲಯ.
ಉತ್ತರಾಖಂಡದ ಕುಮಾವೂನ್ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ, ಮಕರ ಸಂಕ್ರಾಂತಿಯನ್ನು (ಘುಘುಟಿ  ಅಥವಾ ಘುಘುಟಿ ತ್ಯಾರ್ ಅಥವಾ ಘುಘುಟಿಯಾ ಅಥವಾ ಕೇಲ್ ಕೌವಾ ಅಥವಾ ಉತ್ತರಾಯಣಿ ಎಂದೂ ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ) ಬಹಳ ಉತ್ಸಾಹದಿಂದ ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಪ್ರಸಿದ್ಧ ಉತ್ತರಾಯಣಿ ಮೇಳ (ಜಾತ್ರೆ) ಬಾಗೇಶ್ವರ ಪಟ್ಟಣದಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿ ವರ್ಷ ಜನವರಿ ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ ಮಕರ ಸಂಕ್ರಾತಿಯ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ನಡೆಯುತ್ತದೆ. ಅಲ್ಮೋರಾ ಗೆಜೆಟಿಯರ್ ಪ್ರಕಾರ, ಇಪ್ಪತ್ತನೇ ಶತಮಾನದ ಆರಂಭದಲ್ಲಿ, ಬಾಗೇಶ್ವರದಲ್ಲಿ ವಾರ್ಷಿಕ ಉತ್ತರಾಯಣಿ ಮೇಳವು ಸರಿಸುಮಾರು 15,000 ಜನರಿಂದ ಭೇಟಿ ನೀಡಲ್ಪಟ್ಟಿತು ಮತ್ತು ಇದು ಕುಮಾವೂನ್ ವಿಭಾಗದ ಅತಿದೊಡ್ಡ ಜಾತ್ರೆಯಾಗಿತ್ತು.

ಉತ್ತರಾಯಣಿ ಮೇಳದ ಧಾರ್ಮಿಕ ವಿಧಿಯು ಸರಯು ಮತ್ತು ಗೋಮತಿಯ ಸಂಗಮದಲ್ಲಿ ಬೆಳಗಾಗುವ ಮೊದಲು ಸ್ನಾನವನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ನಂತರ ಬಗ್ನಾಥ್ ದೇವಾಲಯದ ಒಳಗೆ ಶಿವನಿಗೆ ನೀರನ್ನು ಅರ್ಪಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಹೆಚ್ಚು ಧಾರ್ಮಿಕ ಪ್ರವೃತ್ತಿಯುಳ್ಳವರು, “ತ್ರಿಮಘಿ” ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ಮೂರು ದಿನಗಳ ಕಾಲ ಅನುಕ್ರಮವಾಗಿ ಈ ಅಭ್ಯಾಸವನ್ನು ಮುಂದುವರೆಸುತ್ತಾರೆ.

ಈ ದಿನದಂದು, ಜನರು ದಾನವಾಗಿ ‘ಖಿಚಡಿ’ (ಬೇಳೆಕಾಳುಗಳು ಮತ್ತು ಅಕ್ಕಿಯನ್ನು ಬೆರೆಸಿ ಮಾಡಿದ ಭಕ್ಷ್ಯ) ನೀಡುತ್ತಾರೆ, ಪವಿತ್ರ ನದಿಗಳಲ್ಲಿ ವಿಧ್ಯುಕ್ತ ಸ್ನಾನ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ, ಉತ್ತರಾಯಣಿ ಜಾತ್ರೆಗಳಲ್ಲಿ ಭಾಗವಹಿಸುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಕಾಗೆಗಳು ಮತ್ತು ಇತರ ಪಕ್ಷಿಗಳಿಗೆ ಹಿಟ್ಟು ಮತ್ತು ಬೆಲ್ಲವನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುವ ಆಳವಾದ ಕರಿದ ಸಿಹಿತಿಂಡಿಗಳನ್ನು ನೀಡುತ್ತಾರೆ. ಅವರ ಪೂರ್ವಜರ ಅಗಲಿದ ಆತ್ಮಗಳಿಗೆ ಗೌರವ ಸಲ್ಲಿಸಲು ಒಂದು ಮಾರ್ಗವಾಗಿದೆ.ಪಶ್ಚಿಮ ಬಂಗಾಳ

ಪಶ್ಚಿಮ ಬಂಗಾಳದಲ್ಲಿ, ಸಂಕ್ರಾಂತಿಯನ್ನು ಪೌಶ್ ಸಂಕ್ರಾಂತಿ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ. ಅದು ಬರುವ ಬಂಗಾಳಿ ತಿಂಗಳ ನಂತರ (ಆ ತಿಂಗಳ ಕೊನೆಯ ದಿನಾಂಕ) ಪೌಶ್ ಪರ್ಬನ್ ಬಂಗಾಳಿ ಸುಗ್ಗಿಯ ಹಬ್ಬವಾಗಿ ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. (ಇದು ಪಾಶ್ಚಿಮಾತ್ಯ ಕ್ಯಾಲೆಂಡರ್‌ನಲ್ಲಿ ಜನವರಿ 14 ರಂದು ಬರುತ್ತದೆ.) ಹೊಸದಾಗಿ ಕೊಯ್ಲು ಮಾಡಿದ ಭತ್ತ ಮತ್ತು ಖರ್ಜೂರದ ಸಿರಪ್ ಅನ್ನು ಖೇಜುರೆರ್ ಗುರ್  ಮತ್ತು ಪಾಟಲಿ ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕ ತಯಾರಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಅಕ್ಕಿ ಹಿಟ್ಟು, ತೆಂಗಿನಕಾಯಿ, ಹಾಲು ಮತ್ತು ‘ಖೆಜುರೆರ್ ಗುರ್’ (ಖರ್ಜೂರದ ಬೆಲ್ಲ) ಮತ್ತು ‘ಪಿತಾ’ ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ಬಂಗಾಳಿ ಸಿಹಿತಿಂಡಿಗಳು. ಸಂಕ್ರಾಂತಿಯ ಹಿಂದಿನ ದಿನದಿಂದ ಪ್ರಾರಂಭವಾಗಿ ಮರುದಿನ ಕೊನೆಗೊಳ್ಳುವ ಮೂರು ದಿನಗಳ ಹಬ್ಬದಲ್ಲಿ ಸಮಾಜದ ಎಲ್ಲಾ ವರ್ಗದವರು ಭಾಗವಹಿಸುತ್ತಾರೆ. ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಸಂಕ್ರಾಂತಿಯ ದಿನದಂದು ಲಕ್ಷ್ಮಿ ದೇವಿಯನ್ನು ಪೂಜಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಡಾರ್ಜಿಲಿಂಗ್‌ನ ಹಿಮಾಲಯದ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ, ಈ ಹಬ್ಬವನ್ನು ಮ್ಯಾಗೆ ಸಕ್ರತಿ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ. ಇದು ಶಿವನ ಆರಾಧನೆಯೊಂದಿಗೆ ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿ ಸಂಬಂಧಿಸಿದೆ. ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕವಾಗಿ, ಜನರು ಸೂರ್ಯೋದಯದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಸ್ನಾನ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ನಂತರ ತಮ್ಮ ಪೂಜೆಯನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುತ್ತಾರೆ. ಬೇರೆಡೆ, ಅನೇಕ ಜನರು ಗಂಗಾ ಸಾಗರ (ಗಂಗಾ ನದಿಯು ಬಂಗಾಳ ಕೊಲ್ಲಿಯನ್ನು ಸಂಧಿಸುವ ಸ್ಥಳ) ದಂತಹ ಸ್ಥಳಗಳಲ್ಲಿ ಸ್ನಾನ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ. ಪಶ್ಚಿಮ ಬಂಗಾಳದಲ್ಲಿ ಗಂಗಾ ಸಾಗರ ಜಲಪಾತ.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here