ಭಾವನೆಗಳನ್ನು ಗುರುತಿಸುವುದು ಮತ್ತು ನಿರ್ವಹಿಸುವುದು ಹೇಗೆ

0
relationship management emotional intelligence

ಭಾವನೆಗಳನ್ನು ಗುರುತಿಸುವುದು ಮತ್ತು ನಿರ್ವಹಿಸುವುದು ಹೇಗೆ

How to Recognizing and Managing Emotions in Kannada

ನಿಮ್ಮ ಭಾವನೆಗಳನ್ನು ಮತ್ತು ಇತರರ ಭಾವನೆಗಳನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವುದು ಏಕೆ ಮುಖ್ಯ ಎಂಬುದನ್ನು ಭಾವನಾತ್ಮಕ ಬುದ್ಧಿವಂತಿಕೆಯ ನಮ್ಮ ಪುಟ ವಿವರಿಸುತ್ತದೆ.

ನಿಮ್ಮ ಸ್ವಂತ ಭಾವನೆಗಳನ್ನು ಗುರುತಿಸಲು ಮತ್ತು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು ಈ ಪುಟವು ನಿಮಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅವು ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ಏಕೆ ಬಲವಾಗಿರುತ್ತವೆ ಎಂಬುದನ್ನು ವಿವರಿಸುತ್ತದೆ. ನಿಮ್ಮ ಸ್ವಂತ ಭಾವನೆಗಳನ್ನು ನೀವು ಹೇಗೆ ನಿರ್ವಹಿಸಬಹುದು ಎಂಬುದರ ಕುರಿತು ಕೆಲವು ಪ್ರಾಯೋಗಿಕ ವಿಚಾರಗಳನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ ಇದರಿಂದ ನೀವು ಅವುಗಳನ್ನು ಬಳಸಿಕೊಳ್ಳಬಹುದು, ಆದರೆ ಅವುಗಳಿಂದ ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ನಿಯಂತ್ರಿಸಲ್ಪಡುವುದಿಲ್ಲ.ಭಾವನೆಗಳು ಯಾವುವು?

ಭಾವನೆಗಳು ಮನಸ್ಸಿನ ಉದ್ವೇಗ. ನಿಮ್ಮ ಭಾವನೆಗಳನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಲು, ನೀವು ಎರಡು ಪ್ರಶ್ನೆಗಳನ್ನು ಕೇಳಿಕೊಳ್ಳಬೇಕು:

 • ನಾನು ಹೇಗೆ ಭಾವಿಸುತ್ತೇನೆ?
 • ನನಗೆ ಹೇಗೆ ಗೊತ್ತು?

ಆದರೆ ಇತರರು ಸಹ ಭಾವನೆಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ. ನಿಮ್ಮ ಸ್ವಂತ ಭಾವನೆಗಳ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿದಿರುವ ಅದೇ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ನೀವು ಇತರರ ಭಾವನೆಗಳ ಬಗ್ಗೆಯೂ ತಿಳಿದಿರಬೇಕು.

ನೀವು ಸಹ ಕೇಳಬೇಕಾಗಿದೆ:

 • ಇತರರು ಹೇಗೆ ಭಾವಿಸುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ನನಗೆ ಹೇಗೆ ಗೊತ್ತು?

ಇತರರು ಹೇಗೆ ಭಾವಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆಂದು ನಾವು ಹೇಳಲು ಹಲವಾರು ಮಾರ್ಗಗಳಿವೆ, ಆದರೆ ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಅವರು ಏನು ಹೇಳುತ್ತಾರೆಂದು ಮತ್ತು ಅವರು ಹೇಗೆ ವರ್ತಿಸುತ್ತಾರೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಗಮನಿಸುವುದರ ಮೂಲಕ ಅವರ ದೇಹ ಭಾಷೆ ಸೇರಿದಂತೆ. ಸಂಶೋಧನೆಯ ಪ್ರಕಾರ 80% ಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಸಂವಹನವು ಮೌಖಿಕವಾಗಿದೆ, ಅಂದರೆ ಅದು ದೇಹ ಭಾಷೆ ಮತ್ತು ಮುಖಭಾವದಿಂದ ಬರುತ್ತದೆ. ನಮ್ಮಲ್ಲಿ ಅನೇಕರು ನಮ್ಮ ಭಾವನೆಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಮಾತನಾಡಲು ಇಷ್ಟಪಡುವುದಿಲ್ಲ, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಅವು ನಿಜವಾಗಿಯೂ ನಮಗೆ ಮುಖ್ಯವಲ್ಲ, ಆದ್ದರಿಂದ ಅವರು ನಮ್ಮ ದೇಹ ಭಾಷೆಯಲ್ಲಿ ಇನ್ನಷ್ಟು ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸುತ್ತಾರೆ.ಭಾವನೆಗಳು ಮತ್ತು ಮೆದುಳು

ಭಾವನೆಗಳನ್ನು ಪ್ರಜ್ಞಾಪೂರ್ವಕವಾಗಿ ನಿಯಂತ್ರಿಸಲಾಗುವುದಿಲ್ಲ. ಭಾವನೆಗಳೊಂದಿಗೆ ವ್ಯವಹರಿಸುವ ಮೆದುಳಿನ ಭಾಗವು ಲಿಂಬಿಕ್ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯಾಗಿದೆ. ಮೆದುಳಿನ ಈ ಭಾಗವು ಮಾನವ ಇತಿಹಾಸದಲ್ಲಿ ಸಾಕಷ್ಟು ಮುಂಚೆಯೇ ವಿಕಸನಗೊಂಡಿತು ಎಂದು ಭಾವಿಸಲಾಗಿದೆ, ಇದು ಸಾಕಷ್ಟು ಪ್ರಾಚೀನವಾಗಿದೆ. ಭಾವನಾತ್ಮಕ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಸರಳವಾಗಿದೆ, ಆದರೆ ತುಂಬಾ ಶಕ್ತಿಯುತವಾಗಿದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಇದು ವಿವರಿಸುತ್ತದೆ: ನೀವು ಅಳಲು, ಅಥವಾ ಓಡಿಹೋಗಲು ಅಥವಾ ಕೂಗಲು ಬಯಸುತ್ತೀರಿ.

ಏಕೆಂದರೆ ಈ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಗಳು ಬದುಕುವ ಅಗತ್ಯವನ್ನು ಆಧರಿಸಿವೆ.

ಭಾವನೆಗಳು ಸ್ಮರಣೆ ಮತ್ತು ಅನುಭವಕ್ಕೆ ಬಲವಾಗಿ ಸಂಬಂಧಿಸಿವೆ. ಈ ಹಿಂದೆ ನಿಮಗೆ ಏನಾದರೂ ಕೆಟ್ಟದು ಸಂಭವಿಸಿದಲ್ಲಿ, ಅದೇ ಪ್ರಚೋದನೆಗೆ ನಿಮ್ಮ ಭಾವನಾತ್ಮಕ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯು ಬಲವಾಗಿರುತ್ತದೆ.

ಶಿಶುಗಳು ಭಾವನೆಯನ್ನು ಅನುಭವಿಸುತ್ತಾರೆ, ಆದರೆ ಅಗತ್ಯವಾಗಿ ತರ್ಕಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ. ಭಾವನೆಗಳು ಸಹ ಮೌಲ್ಯಗಳೊಂದಿಗೆ ನಿಕಟ ಸಂಬಂಧ ಹೊಂದಿವೆ: ಭಾವನಾತ್ಮಕ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯು ನಿಮ್ಮ ಪ್ರಮುಖ ಮೌಲ್ಯಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದನ್ನು ಸವಾಲು ಮಾಡಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಬಹುದು.

ಮೆಮೊರಿ ಮತ್ತು ಮೌಲ್ಯಗಳಿಗೆ ಈ ಲಿಂಕ್ ಅನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವುದು ನಿಮ್ಮ ಭಾವನಾತ್ಮಕ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸಲು ಕೀಲಿಯನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ. ನಿಮ್ಮ ಭಾವನಾತ್ಮಕ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಗಳು ಪ್ರಸ್ತುತ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯೊಂದಿಗೆ ಅಥವಾ ತಾರ್ಕಿಕ ಕ್ರಿಯೆಯೊಂದಿಗೆ ಹೆಚ್ಚು ಸಂಬಂಧವನ್ನು ಹೊಂದಿರುವುದಿಲ್ಲ, ಆದರೆ ನೀವು ಕಾರಣದಿಂದ ಮತ್ತು ನಿಮ್ಮ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಗಳ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿದಿರುವ ಮೂಲಕ ಅವುಗಳನ್ನು ಜಯಿಸಬಹುದು.ಇದನ್ನು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿ:

ನಿಮ್ಮ ಭಾವನಾತ್ಮಕ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಗಳನ್ನು ಗಮನಿಸಲು ಸ್ವಲ್ಪ ಸಮಯ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಿ ಮತ್ತು ಮೌಲ್ಯಗಳು, ನೆನಪುಗಳು ಅಥವಾ ಅನುಭವಗಳಾಗಿದ್ದರೂ ಅವುಗಳ ಹಿಂದೆ ಏನಿರಬಹುದೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸಿ.

ಧನಾತ್ಮಕ ಭಾವನೆಗಳನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚು ಋಣಾತ್ಮಕವಾಗಿರುವುದನ್ನು ಸಹ ಪರಿಗಣಿಸಿ.

ನೆನಪಿಡಿ, ನೀವು ಹೇಗೆ ಭಾವಿಸುತ್ತೀರಿ ಎಂಬುದನ್ನು ನೀವು ಬದಲಾಯಿಸಬಹುದು.

ಭಾವನೆಗಳನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸಲು ಕಲಿಯುವುದು

ಭಾವನೆಗಳನ್ನು ಹೇಗೆ ನಿರ್ವಹಿಸುವುದು ಮತ್ತು ನಿಯಂತ್ರಿಸುವುದು ಎಂಬುದರ ಕುರಿತು ಬಹಳಷ್ಟು ಹೇಳಲಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಬರೆಯಲಾಗಿದೆ.

“ಯಾರಾದರೂ ಕೋಪಗೊಳ್ಳಬಹುದು – ಅದು ಸುಲಭ, ಆದರೆ ಸರಿಯಾದ ವ್ಯಕ್ತಿಯೊಂದಿಗೆ ಮತ್ತು ಸರಿಯಾದ ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ಸರಿಯಾದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ಸರಿಯಾದ ಉದ್ದೇಶಕ್ಕಾಗಿ ಮತ್ತು ಸರಿಯಾದ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಕೋಪಗೊಳ್ಳುವುದು – ಅದು ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬರ ಶಕ್ತಿಯಲ್ಲಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಸುಲಭವಲ್ಲ.”

– ಅರಿಸ್ಟಾಟಲ್

ಕೆಳಗಿನ ಗ್ರಿಡ್ ಹೆಚ್ಚಿನ ಮತ್ತು ಕಡಿಮೆ, ಮತ್ತು ಋಣಾತ್ಮಕ ಮತ್ತು ಧನಾತ್ಮಕ ಶಕ್ತಿಯ ನಡುವಿನ ಸಮತೋಲನವನ್ನು ತೋರಿಸುತ್ತದೆ:

Learning to Manage Emotions

ಹೆಚ್ಚಿನ ಧನಾತ್ಮಕ ಶಕ್ತಿಯು ನಿಮಗೆ ಉತ್ತಮವಾಗಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸಲು ಅನುವು ಮಾಡಿಕೊಡುತ್ತದೆ, ಆದರೆ ನೀವು ಆ ಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿ ಶಾಶ್ವತವಾಗಿ ಉಳಿಯಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ. ಶೀಘ್ರದಲ್ಲೇ ಅಥವಾ ನಂತರ, ನೀವು ಶಕ್ತಿಯನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ. ಸಕಾರಾತ್ಮಕವಾಗಿರಿ, ಮತ್ತು ನೀವು ಬೇಗನೆ ಚೇತರಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತೀರಿ. ಹೆಚ್ಚು ನಕಾರಾತ್ಮಕ ಭಾವನೆಗಳಲ್ಲಿ ಮುಳುಗದಿರಿ ಮತ್ತು ನೀವು ಸುಟ್ಟುಹೋಗುವಿರಿ.ಹೆಚ್ಚಿನ ನಕಾರಾತ್ಮಕ ಶಕ್ತಿಯು ಸಾಕಷ್ಟು ಅಹಿತಕರ ಸ್ಥಳವಾಗಿದೆ: ನೀವು ಎಲ್ಲಾ ಸಮಯದಲ್ಲೂ ಉಳಿವಿಗಾಗಿ ಹೋರಾಡುತ್ತಿರುವಂತೆ ಭಾಸವಾಗುತ್ತದೆ. ಮತ್ತೊಮ್ಮೆ, ನೀವು ಕೆಲವು ಹಂತದಲ್ಲಿ ಶಕ್ತಿಯನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ ಏಕೆಂದರೆ ಅದು ಸುಡುವಿಕೆಗೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು.

ಭಾವನೆಗಳನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸಲು ನಿಮಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡುವ ಧನಾತ್ಮಕ ಕ್ರಿಯೆಗಳು

ನಿಮ್ಮ ಭಾವನೆಗಳನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸಲು ನಿಮಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡುವ ಹಲವಾರು ಕ್ರಮಗಳನ್ನು ನೀವು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಬಹುದಾಗಿದೆ. ಅವುಗಳಲ್ಲಿ ಹಲವು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿದೆ, ಆದರೆ ಅವುಗಳನ್ನು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿ ಏಕೆಂದರೆ ಅವುಗಳು ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತವೆ ಎಂದು ನೀವು ಕಂಡುಕೊಳ್ಳಬಹುದು.

 • ವ್ಯಾಯಾಮ: ಇದು ಡೋಪಮೈನ್‌ನಂತಹ ಮೆದುಳಿನಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿಫಲ ಮತ್ತು ಆನಂದದ ರಾಸಾಯನಿಕಗಳನ್ನು ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ, ಇದು ನಿಮಗೆ ಉತ್ತಮ ಭಾವನೆಯನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ. ಫಿಟ್ ಆಗಿರುವುದು ನಿಮ್ಮನ್ನು ಆರೋಗ್ಯಕರವಾಗಿಸುತ್ತದೆ, ಇದು ಭಾವನೆಗಳನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ.
 • ಇತರರಿಗೆ ದಯೆ ತೋರಿ, ಏಕೆಂದರೆ ಇದು ನಿಮ್ಮ ಬಗ್ಗೆ ಚಿಂತಿಸುವುದನ್ನು ನಿಲ್ಲಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ.
 • ಮುಕ್ತವಾಗಿರಿ ಮತ್ತು ನಿಮ್ಮ ಸುತ್ತಲೂ ಏನು ನಡೆಯುತ್ತಿದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಒಪ್ಪಿಕೊಳ್ಳಿ. ಏನಾಗುತ್ತಿದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಪ್ರಶಂಸಿಸಲು ಕಲಿಯಿರಿ ಮತ್ತು ಇತರರ ಅಥವಾ ಸಂದರ್ಭಗಳ ಅತಿಯಾದ ಟೀಕೆಗಳನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಿ. ಇದು ಸಾವಧಾನತೆಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದೆ, ಇದು ಕ್ಷಣದಲ್ಲಿ ಏನು ನಡೆಯುತ್ತಿದೆ ಎಂಬುದರ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿದಿರುತ್ತದೆ.
 • ಮಾತನಾಡುವುದು ಒಳ್ಳೆಯದು. ಇತರ ಜನರೊಂದಿಗೆ ಸಮಯ ಕಳೆಯಿರಿ ಮತ್ತು ಅವರ ಕಂಪನಿಯನ್ನು ಆನಂದಿಸಿ.
 • ನಿಮ್ಮನ್ನು ವಿಚಲಿತಗೊಳಿಸಿ. ಹೌದು, ನೀವು ನಿಜವಾಗಿಯೂ ಆಳವಿಲ್ಲದವರು. ಸ್ವಲ್ಪ ಟಿವಿ ನೋಡುವುದು, ಓದುವುದು ಅಥವಾ ಇಂಟರ್ನೆಟ್ ಅನ್ನು ಸರ್ಫಿಂಗ್ ಮಾಡುವುದು ಬಹುಶಃ ನೀವು ಸ್ವಲ್ಪ ನಿರಾಳವಾಗಿದ್ದೀರಿ ಎಂಬುದನ್ನು ಮರೆಯಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ.
 • ನಕಾರಾತ್ಮಕ ಚಿಂತನೆಗೆ ಮಣಿಯಬೇಡಿ. ನೀವು ನಕಾರಾತ್ಮಕ ಆಲೋಚನೆಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವಿರಿ ಎಂದು ನೀವು ಕಂಡುಕೊಂಡರೆ, ಅವರ ವಿರುದ್ಧ ಸಾಕ್ಷ್ಯವನ್ನು ಹುಡುಕುವ ಮೂಲಕ ಅವರಿಗೆ ಸವಾಲು ಹಾಕಿ.
 • ಹೊರಗೆ ಸಮಯ ಕಳೆಯಿರಿ. ತಾಜಾ ಗಾಳಿಯಲ್ಲಿ, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಪ್ರಕೃತಿಯ ಸುತ್ತ, ಭಾವನೆಗಳನ್ನು ಶಾಂತಗೊಳಿಸಲು ತುಂಬಾ ಸಹಾಯಕವಾಗಿದೆ. ನಾವು ಹಾರಿಜಾನ್‌ಗಳನ್ನು ನೋಡಬೇಕು ಎಂಬುದಕ್ಕೆ ಪುರಾವೆಗಳಿವೆ, ಆದ್ದರಿಂದ ನೀವು ಬೆಟ್ಟದ ಮೇಲೆ ಹೋಗಿ ವೀಕ್ಷಣೆಯನ್ನು ನೋಡಬಹುದಾದರೆ ಮಾಡಿ.
 • ಕೃತಜ್ಞರಾಗಿರಿ. ನಿಮಗಾಗಿ ಒಳ್ಳೆಯ ಕೆಲಸಗಳನ್ನು ಮಾಡಿದ್ದಕ್ಕಾಗಿ ಜನರಿಗೆ ವೈಯಕ್ತಿಕವಾಗಿ ಧನ್ಯವಾದಗಳು ಮತ್ತು ಅದನ್ನು ನೆನಪಿನಲ್ಲಿಡಿ.
 • ನಿಮ್ಮ ಸಾಮರ್ಥ್ಯಕ್ಕೆ ತಕ್ಕಂತೆ ಆಟವಾಡಿ. ಇದರರ್ಥ ನೀವು ಆನಂದಿಸುವ ಕೆಲಸಗಳನ್ನು ಮಾಡುವುದು, ಆದರೆ ಅದು ನಿಮಗೆ ಒಳ್ಳೆಯದನ್ನು ಮಾಡುವುದನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುತ್ತದೆ.
 • ನಿಮ್ಮ ಜೀವನದಲ್ಲಿ ಒಳ್ಳೆಯದನ್ನು ಗಮನಿಸಿ. ಹಳೆಯ-ಶೈಲಿಯ ಪರಿಭಾಷೆಯಲ್ಲಿ, ನಿಮ್ಮ ಆಶೀರ್ವಾದಗಳನ್ನು ಎಣಿಸಿ.

ಈ ಪಟ್ಟಿಯು ಸಾಕಷ್ಟು ಹಳೆಯ-ಶೈಲಿಯೆಂದು ತೋರುತ್ತದೆ, ಆದರೆ ಬಹುಶಃ ನಮ್ಮ ಅಜ್ಜಿಯರು ನಾವು ಮರೆತುಹೋಗಿರುವ ಭಾವನೆಗಳನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸುವ ಬಗ್ಗೆ ಒಂದು ಅಥವಾ ಎರಡು ವಿಷಯಗಳನ್ನು ತಿಳಿದಿದ್ದರು. ನಿಮಗಾಗಿ ಸರಿಯಾದ ಸಮತೋಲನವನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿಯುವುದು ನಿಮ್ಮ ಒತ್ತಡದ ಮಟ್ಟವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಖಿನ್ನತೆಯ ವಿರುದ್ಧ ಹೋರಾಡಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ.ಭಾವನೆಗೆ ಕಾರಣವನ್ನು ಅನ್ವಯಿಸುವುದು

ನಾವು ಮೇಲೆ ಹೇಳಿದಂತೆ, ನೀವು ಹೇಗೆ ಭಾವಿಸುತ್ತೀರಿ ಎಂಬುದನ್ನು ನೀವು ಬದಲಾಯಿಸಬಹುದು. ನಿಮ್ಮ ಭಾವನಾತ್ಮಕ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿದಿರುವುದು ಮತ್ತು ಅದರ ಹಿಂದೆ ಏನಾಗಬಹುದು ಎಂಬುದನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವುದು ಕೀಲಿಯಾಗಿದೆ. ಆ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ, ನೀವು ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗೆ ಕೆಲವು ಕಾರಣಗಳನ್ನು ಅನ್ವಯಿಸಬಹುದು.

ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ಸಂಭವನೀಯ ಕ್ರಿಯೆಗಳ ಕುರಿತು ಕೆಲವು ಪ್ರಶ್ನೆಗಳನ್ನು ನೀವೇ ಕೇಳಿಕೊಳ್ಳಬಹುದು, ಉದಾಹರಣೆಗೆ:

 • ಈ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯ ಬಗ್ಗೆ ನನಗೆ ಹೇಗೆ ಅನಿಸುತ್ತದೆ?
 • ಅದರ ಬಗ್ಗೆ ನಾನು ಏನು ಮಾಡಬೇಕು ಎಂದು ನಾನು ಭಾವಿಸುತ್ತೇನೆ?
 • ಅದು ನನಗೆ ಮತ್ತು ಇತರ ಜನರ ಮೇಲೆ ಯಾವ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತದೆ?
 • ಈ ಕ್ರಿಯೆಯು ನನ್ನ ಮೌಲ್ಯಗಳಿಗೆ ಸರಿಹೊಂದುತ್ತದೆಯೇ?
 • ಇಲ್ಲದಿದ್ದರೆ, ಉತ್ತಮವಾಗಿ ಹೊಂದಿಕೊಳ್ಳಲು ನಾನು ಬೇರೆ ಏನು ಮಾಡಬಹುದು?
 • ನನಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡುವ ಯಾರಾದರೂ ಇದರ ಬಗ್ಗೆ ಕೇಳಬಹುದೇ?

ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯಿಸುವ ಮೊದಲು ಭಾವನಾತ್ಮಕ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಗೆ ಕಾರಣವನ್ನು ಅನ್ವಯಿಸಲು ಇದು ನಿಮಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ.ಉದಾಹರಣೆ

ನೀವು ಮಗುವಾಗಿದ್ದಾಗ ಒಮ್ಮೆ ಕತ್ತಲೆ ಕೋಣೆಯಲ್ಲಿ ಮುಚ್ಚಿದ್ದರಿಂದ ನೀವು ಕತ್ತಲೆಯಲ್ಲಿರಲು ಭಯಪಡುತ್ತೀರಿ ಎಂದು ಭಾವಿಸೋಣ.

ನಿಮ್ಮ ಹಿಂದಿನ ಅನುಭವದ ಕಾರಣದಿಂದಾಗಿ ನೀವು ಯಾವಾಗಲೂ ಕತ್ತಲೆಗೆ ಭಾವನಾತ್ಮಕ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತೀರಿ. ಆದರೆ ನೀವು ಈಗ ಬೆಳೆದಿದ್ದೀರಿ ಮತ್ತು ನಿಮ್ಮನ್ನು ಹೆದರಿಸಲು ಏನೂ ಇಲ್ಲ ಎಂದು ನೀವೇ ನೆನಪಿಸಿಕೊಳ್ಳಬಹುದು. ನೀವು ಮಾಡಬೇಕಾಗಿರುವುದು ಬೆಳಕಿನ ಕಡೆಗೆ ನಡೆದು ಅದನ್ನು ಆನ್ ಮಾಡಿ.

ಇದನ್ನು ಅಭ್ಯಾಸ ಮಾಡುವ ಮೂಲಕ, ಭಯಪಡುವ ಅಗತ್ಯವಿಲ್ಲ ಎಂದು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು ನಿಮ್ಮ ಮೆದುಳಿಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡಬಹುದು ಮತ್ತು ಕ್ರಮೇಣ ನಿಮ್ಮ ಲಿಂಬಿಕ್ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ಮರುತರಬೇತಿಗೊಳಿಸಬಹುದು.

ಭಾವನೆಗಳೊಂದಿಗೆ ನಿರ್ಧಾರಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವುದು

ನೀವು ನಿರ್ಧಾರಗಳನ್ನು ಮಾಡುವಾಗ, ನೀವು ಕಾರಣ, ಭಾವನೆ ಅಥವಾ ಎರಡರ ಮಿಶ್ರಣವನ್ನು ಸೆಳೆಯಬಹುದು.

ಭಾವನಾತ್ಮಕ ನಿರ್ಧಾರಗಳನ್ನು ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ‘ಘಟದ ಬಿಸಿ’ಯಲ್ಲಿ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ನೋಡಲಾಗುತ್ತದೆ, ಆದರೆ ಭಾವನೆಗಳು ನಮಗೆ ತಿಳಿದಿರುವುದಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನ ನಿರ್ಧಾರಗಳಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ಪಾತ್ರವನ್ನು ವಹಿಸುತ್ತವೆ. ನೀವು ವಿವಾಹಿತರಾಗಿದ್ದರೆ, ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ಮದುವೆಯಾಗಬೇಕೆ ಅಥವಾ ಬೇಡವೇ ಎಂಬ ನಿರ್ಧಾರಕ್ಕೆ ಗಣನೀಯ ಚಿಂತನೆಯು ಹೋಗಬಹುದು ಎಂದು ನಿಮಗೆ ತಿಳಿದಿರುತ್ತದೆ. ಆದರೆ ಕೆಲವೇ ಕೆಲವರು ಮಾತ್ರ ತರ್ಕದ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ನಿರ್ಧಾರ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ ಎಂದು ವಾದಿಸುತ್ತಾರೆ.ತರ್ಕ ಮತ್ತು ಭಾವನೆ ಎರಡನ್ನೂ ಬಳಸಿಕೊಂಡು ಉತ್ತಮ ನಿರ್ಧಾರಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಒಂದು ಅಥವಾ ಇನ್ನೊಂದನ್ನು ಮಾತ್ರ ನೀವು ಬಳಸಿದರೆ, ನಿಮ್ಮ ನಿರ್ಧಾರಗಳು ತುಂಬಾ ಸಮತೋಲಿತವಾಗಿರುವುದಿಲ್ಲ ಅಥವಾ ನಿಮ್ಮ ಭಾವನಾತ್ಮಕ ಅಗತ್ಯಗಳನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸುವುದಿಲ್ಲ. ಬದಲಾಗಿ, ನಿಮ್ಮ ಭಾವನಾತ್ಮಕ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚು ತರ್ಕಬದ್ಧ ಪರಿಗಣನೆಗಳೊಂದಿಗೆ ನೀವು ಸಂಯೋಜಿಸಬೇಕಾಗಿದೆ.

ಇದನ್ನು ನೀವು ಈ ಮೂಲಕ ಮಾಡಬಹುದು:

 • ನೀವು ಯೋಚಿಸುವ ಅವಕಾಶವನ್ನು ನೀಡಲು ನಿರ್ಧರಿಸುವ ಮೊದಲು ನಿಲ್ಲಿಸಿ.
 • ಪ್ರತಿಯೊಂದು ಸಂಭವನೀಯ ಕ್ರಿಯೆಯ ಪರಿಣಾಮವಾಗಿ ನೀವು ಹೇಗೆ ಭಾವಿಸುತ್ತೀರಿ ಎಂಬುದರ ಕುರಿತು ಯೋಚಿಸಿ.
 • ಪರಿಣಾಮವಾಗಿ ಏನಾಗಬಹುದು ಮತ್ತು ನಿಮ್ಮ ನಿರ್ಧಾರವು ಇತರರ ಮೇಲೆ ಹೇಗೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರಬಹುದು ಎಂಬುದನ್ನು ಪರಿಗಣಿಸಿ. ಆ ಪರಿಣಾಮಗಳಿಂದ ನೀವು ಸಂತೋಷಪಡುತ್ತೀರಾ?
 • ನಿರ್ಧಾರ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವ ಮೊದಲು ಸ್ವಲ್ಪ ಸಮಯ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಿ.
 • ನಿಮ್ಮ ಮೌಲ್ಯಗಳಿಗೆ ವಿರುದ್ಧವಾದ ನಿರ್ಧಾರವನ್ನು ಪರಿಗಣಿಸಿ. ಇದು ಅವರಿಗೆ ಸರಿಹೊಂದುತ್ತದೆಯೇ? ಇಲ್ಲದಿದ್ದರೆ, ಏಕೆ ಮಾಡಬಾರದು?
 • ನಿಮ್ಮ ನಿರ್ಧಾರದ ಬಗ್ಗೆ ನೀವು ಗೌರವಿಸುವ ಯಾರಾದರೂ ಏನು ಯೋಚಿಸುತ್ತಾರೆ ಎಂಬುದರ ಕುರಿತು ಯೋಚಿಸಿ. ಅದರಿಂದ ನಿಮಗೆ ಸಂತೋಷವಾಗಿದೆಯೇ?
 • ಅಂತಿಮವಾಗಿ, ಎಲ್ಲರೂ ಒಂದೇ ಕ್ರಮವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಂಡರೆ ಏನಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ಪರಿಗಣಿಸಿ. ಇದು ದುರಂತವಾಗಿದ್ದರೆ, ಅದನ್ನು ಮಾಡದಿರುವುದು ಉತ್ತಮ.

ಭಾವನೆಗಳು ಮುಖ್ಯ

ನಮ್ಮ ಸ್ವಂತ ಮತ್ತು ಇತರರ ಭಾವನೆಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಬೆಲೆ ತಿಳಿದಿರುತ್ತದೆ. ಹೆಚ್ಚು ಭಾವನಾತ್ಮಕ ಬುದ್ಧಿವಂತ ಜನರು ಇದನ್ನು ಸಾರ್ವಕಾಲಿಕ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ. ಇತರರಂತೆ, ಇದು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಬಹುದಾದ ಕೌಶಲ್ಯವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಇದು ಸ್ವಾಧೀನಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಯೋಗ್ಯವಾಗಿದೆ.

“ನೀವು ಹೇಳಿದ್ದನ್ನು ಜನರು ಮರೆತುಬಿಡುತ್ತಾರೆ, ನೀವು ಮಾಡಿದ್ದನ್ನು ಜನರು ಮರೆತುಬಿಡುತ್ತಾರೆ ಎಂದು ನಾನು ಕಲಿತಿದ್ದೇನೆ, ಆದರೆ ನೀವು ಅವರಿಗೆ ಹೇಗೆ ಅನಿಸಿದ್ದೀರಿ ಎಂಬುದನ್ನು ಜನರು ಎಂದಿಗೂ ಮರೆಯುವುದಿಲ್ಲ.”

-ಮಾಯಾ ಏಂಜೆಲೋ

 

ಮುಂದೆ ಓದಿ :

ವೈಯಕ್ತಿಕ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಎಂದರೇನು?

ತಾಳ್ಮೆ ಏಕೆ ಮುಖ್ಯ? ತಾಳ್ಮೆಯ ವ್ಯಾಖ್ಯಾನ

ಆತ್ಮವಿಶ್ವಾಸವನ್ನು ಹೊರಹಾಕುವುದು ಹೇಗೆ

ನಿಮ್ಮ ಮನಸ್ಸನ್ನು ಆರೋಗ್ಯವಾಗಿರಿಸಿಕೊಳ್ಳುವುದು ಹೇಗೆ

ಹದಿಹರೆಯದವರಿಗೆ 7 ಉಚಿತ ಸಂಪನ್ಮೂಲಗಳು ಆತ್ಮವಿಶ್ವಾಸವನ್ನು ಮರುಸ್ಥಾಪಿಸಲು ಮತ್ತು ಅವರ ಭವಿಷ್ಯದ ನಿಯಂತ್ರಣಕ್ಕೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತವೆ

ನ್ಯಾಯ ಮತ್ತು ಒಳ್ಳೆಯತನದ ನಡುವಿನ ಹೊಂದಾಣಿಕೆ

 

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here