Processor ಎಂದರೇನು ಮತ್ತು ಅದು ಹೇಗೆ ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತದೆ?

0

Processor ಎಂದರೇನು ಮತ್ತು ಅದು ಹೇಗೆ ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತದೆ?

(What is Processor and how does it work in Kannada)

ಈ Computer Processor ಯಾವುದು ಗೊತ್ತಾ (What is Processor)? ನಾವು ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಬಗ್ಗೆ ಮಾತನಾಡುವಾಗ, ವರ್ಡ್ ಪ್ರೊಸೆಸರ್ ಖಂಡಿತವಾಗಿಯೂ ನಮ್ಮ ಮನಸ್ಸಿಗೆ ಬರುತ್ತದೆ. Processor ಇಲ್ಲದೆ computer ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ.

ಹೌದು, ಯಾವುದೇ ಪ್ರೊಸೆಸರ್‌ನ efficiency ಕಡಿಮೆಯಿದ್ದರೆ, ಕೆಲವರಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚು ಇರುತ್ತದೆ ಎಂಬುದು ಖಂಡಿತವಾಗಿಯೂ ನಿಜ. ಆದರೆ ಎಲ್ಲಾ ಕಂಪ್ಯೂಟರ್‌ಗಳು ಪ್ರೊಸೆಸರ್ ಹೊಂದಿರುವುದು ಕಡ್ಡಾಯವಾಗಿದೆ. ಈ ಪ್ರೊಸೆಸರ್ ಸಿಪಿಯು, ಸೆಂಟ್ರಲ್ ಪ್ರೊಸೆಸರ್ ಮತ್ತು ಮೈಕ್ರೊಪ್ರೊಸೆಸರ್ ಸಿಪಿಯು ಮುಂತಾದ ಹಲವು ಹೆಸರುಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ ಅಂದರೆ ಇದರ ಪೂರ್ಣ ರೂಪ Central Processing Unit.ಬೇರೆ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಹೇಳುವುದಾದರೆ, ಇದು ಎಲ್ಲಾ instructions ಮೇಲೆ ಕಣ್ಣಿಡುವ ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ನ ಮೆದುಳು. ಇದು Hardware ಮತ್ತು Software ನಿಂದ ಪಡೆಯುವ ಎಲ್ಲಾ ಸೂಚನೆಗಳನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತದೆ. ನೋಡಿದರೆ, ಮೂಲಭೂತವಾಗಿ ಇದು ಅಂತಹ ಹಾರ್ಡ್‌ವೇರ್ ಆಗಿದ್ದು ಅದು ಎಲ್ಲಾ ಲೆಕ್ಕಾಚಾರಗಳನ್ನು ತ್ವರಿತವಾಗಿ ಮಾಡುತ್ತದೆ, ಅದು ಸ್ವಲ್ಪ ಇನ್‌ಪುಟ್ ಪಡೆದಾಗ, ನಂತರ ಅದನ್ನು ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಕೆಲವು ಲೆಕ್ಕಾಚಾರಗಳನ್ನು ಮಾಡಿದ ನಂತರ ಫಲಿತಾಂಶವು ಹೊರಬರುತ್ತದೆ.

ಆದರೆ ಈ ಸಣ್ಣ ವಿಷಯ ಮಾತ್ರ ಇಷ್ಟು ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಹೇಗೆ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ನಿಮಗೆ ತಿಳಿದಿದೆಯೇ? ಆದ್ದರಿಂದ ಇಂದು ನಾವು ಈ ಲೇಖನದಲ್ಲಿ ನಿಮಗೆ ಕೆಲವು ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ನೀಡಲು ಬಯಸುತ್ತೇವೆ, ಪ್ರೊಸೆಸರ್ ಎಂದರೇನು ಮತ್ತು ಅದು ಹೇಗೆ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತದೆ. ಹಾಗಾದರೆ ತಡ ಏನು, ಪ್ರಾರಂಭಿಸೋಣ.

ಪ್ರೊಸೆಸರ್ ಎಂದರೇನು what is processor

ಪ್ರೊಸೆಸರ್ ಕಂಪ್ಯೂಟರ್‌ನ ಬಹುಮುಖ್ಯ ಭಾಗವಾಗಿದೆ. ಇದನ್ನು ಕಂಪ್ಯೂಟರ್‌ನ ಮೆದುಳು ಎಂದೂ ಕರೆಯುತ್ತಾರೆ. ಯಾಕೆಂದರೆ ಇದರಲ್ಲಿ ಕಂಪ್ಯೂಟರಿನೊಳಗೆ ನಡೆಯುವ ಎಲ್ಲಾ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳ ಸುದ್ದಿ ಇದೆ, ಅಂದರೆ ಈ ಎಲ್ಲ ವಿಷಯಗಳನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸುತ್ತದೆ. ಇದು ಒಂದು ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಟ್ರಿಲಿಯನ್ಗಟ್ಟಲೆ ಲೆಕ್ಕಾಚಾರಗಳನ್ನು ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಗೊಳಿಸಬಹುದು.

ಇದು ಸಾಫ್ಟ್‌ವೇರ್ ಮತ್ತು ಹಾರ್ಡ್‌ವೇರ್ ನಡುವೆ ಸಂಭವಿಸುವ ವ್ಯಾಖ್ಯಾನವನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅದನ್ನು ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಗೊಳಿಸುವ ಮೂಲಕ ನಮಗೆ ಔಟ್‌ಪುಟ್ ನೀಡುತ್ತದೆ. ಮೊಬೈಲ್‌ಗಳು, ಟ್ಯಾಬ್ಲೆಟ್‌ಗಳು, ಪರ್ಸನಲ್ ಕಂಪ್ಯೂಟರ್‌ಗಳು, ಲ್ಯಾಪ್‌ಟಾಪ್‌ಗಳಂತಹ ಎಲ್ಲಾ ಸಾಧನಗಳಲ್ಲಿ ಇದು ಸಂಭವಿಸುತ್ತದೆ. ಇದನ್ನು CPU ಎಂದೂ ಕರೆಯುತ್ತಾರೆ.ಇದು ಕೆಳಭಾಗದಲ್ಲಿ ಚಾಚಿಕೊಂಡಿರುವ ಅನೇಕ ಲೋಹೀಯ, ಚಿಕ್ಕ ಮತ್ತು ದುಂಡಗಿನ ಕನೆಕ್ಟರ್‌ಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಚದರ ಆಕಾರದ ಸಾಧನದಂತೆ ಕಾಣುತ್ತದೆ. ಇದು CPU ನ ಸಾಕೆಟ್‌ಗೆ ಲಗತ್ತಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಬಹಳ ಹೊತ್ತು ಓಡಿದ ನಂತರ ಸ್ವಲ್ಪ ಬಿಸಿಯಾಗುತ್ತದೆ, ಅದಕ್ಕಾಗಿಯೇ ಶಾಖವನ್ನು ಹೊರಹಾಕಲು ಹೀಟ್ ಸಿಂಕ್ ಮತ್ತು ಫ್ಯಾನ್ ಅನ್ನು ಇರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಇದು ಬಹಳ ಸೂಕ್ಷ್ಮವಾದ ವಿಷಯವಾಗಿದೆ, ಇದರಿಂದಾಗಿ ಮದರ್ಬೋರ್ಡ್ನಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ಕಾಳಜಿಯೊಂದಿಗೆ ಅಳವಡಿಸಲಾಗಿದೆ. ಇವುಗಳು ಇಂಟೆಲ್ ಪ್ರೊಸೆಸರ್‌ಗಳಾದ i3, i5 ಮತ್ತು i7 ನಂತಹ ಹಲವು ವಿಧಗಳಲ್ಲಿ ಬರುತ್ತವೆ.

ಪ್ರೊಸೆಸರ್ ಇತಿಹಾಸ

ಇಂಟೆಲ್ 1971 ರಲ್ಲಿ ವಿಶ್ವದ ಮೊದಲ ಸಿಂಗಲ್-ಚಿಪ್ ಮೈಕ್ರೊಪ್ರೊಸೆಸರ್ ಅನ್ನು ವಿನ್ಯಾಸಗೊಳಿಸಿತು. ಇದನ್ನು ಮೂರು ಇಂಟೆಲ್ ಇಂಜಿನಿಯರ್‌ಗಳಾದ ಫೆಡೆರಿಕೊ ಫಾಗಿನ್, ಟೆಡ್ ಹಾಫ್ ಮತ್ತು ಸ್ಟಾನ್ ಮಜೊ ಕಂಡುಹಿಡಿದರು.

ಇಂಟೆಲ್ 4004 ಮೈಕ್ರೊಪ್ರೊಸೆಸರ್ ಎಂದು ಹೆಸರಿಸಲಾದ ಈ ಚಿಪ್ ಅನ್ನು ಸಿಪಿಯು, ಮೆಮೊರಿ ಮತ್ತು ಇನ್‌ಪುಟ್ ಮತ್ತು ಔಟ್‌ಪುಟ್ ಕಂಟ್ರೋಲ್‌ನಂತಹ ಎಲ್ಲಾ ಸಂಸ್ಕರಣಾ ಕಾರ್ಯಗಳನ್ನು ಒಂದೇ ಚಿಪ್‌ನಲ್ಲಿ ಇರಿಸುವ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ವಿನ್ಯಾಸಗೊಳಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಕ್ರಮೇಣ, ಕಾಲಾನಂತರದಲ್ಲಿ, ಹೊಸ ಆವಿಷ್ಕಾರಗಳು ನಡೆದವು, ಇದರಿಂದಾಗಿ ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ವಿನ್ಯಾಸದಲ್ಲಿ ಸಾಕಷ್ಟು ಬದಲಾವಣೆಗಳು ಕಂಡುಬಂದವು. ಅವರ ಕಾರ್ಯ ಸಾಮರ್ಥ್ಯ ಹೆಚ್ಚಾಯಿತು ಮತ್ತು ಅವುಗಳ ಗಾತ್ರ ಕಡಿಮೆಯಾಯಿತು. ಇಂದಿನ ಜಗತ್ತಿನಲ್ಲಿ, ಇಂಟೆಲ್ ಪ್ರೊಸೆಸರ್ ಪ್ರಪಂಚದ ರಾಜ. ಅವರು ಜನರ ಅಗತ್ಯಗಳಿಗೆ ಅನುಗುಣವಾಗಿ ಪ್ರತಿಯೊಂದು ವಿಧದ ಪ್ರೊಸೆಸರ್ಗಳನ್ನು ತಯಾರಿಸುತ್ತಾರೆ.

CPU ಏನು ಮಾಡುತ್ತದೆ

CPU ಮೂಲಭೂತವಾಗಿ ಮೂರು ಮೂಲಭೂತ ವಿಷಯಗಳನ್ನು ಮಾಡುತ್ತದೆ, ಮೊದಲು ಅದು ಈ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ, ಎರಡನೆಯದು ಅದರ ಮೇಲೆ ಕೆಲವು ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಯನ್ನು ಮಾಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಮೂರನೆಯದು ಲೆಕ್ಕಾಚಾರದ ನಂತರ ಫಲಿತಾಂಶವನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ. ಆದರೆ ಈ ಎಲ್ಲಾ ಮೂರು ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಗಳನ್ನು ಮಾಡಲು, ಅದು ಕೆಲವು ಪ್ರಮುಖ ಅಂಶಗಳನ್ನು ಬಳಸಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ.ALU (ಅಂಕಗಣಿತ ಮತ್ತು ತರ್ಕ ಘಟಕ) ಬೈನರಿಯಲ್ಲಿ ವ್ಯವಕಲನ ಮತ್ತು ಸಂಕಲನವನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತದೆ. ಇದರೊಂದಿಗೆ, ಅವರು CPU ಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡಲು AND, NOT ಮತ್ತು OR ನಂತಹ ಕೆಲವು ತಾರ್ಕಿಕ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಗಳನ್ನು ಸಹ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ.

CPU ನಿಂದ ನಿಧಾನವಾದ ಇನ್‌ಪುಟ್/ಔಟ್‌ಪುಟ್ ಸಾಧನಗಳಿಗೆ ನಿಯಂತ್ರಣ ಸರ್ಕ್ಯೂಟ್‌ಗಳು ಡೇಟಾ ದಟ್ಟಣೆಯನ್ನು ನಿರ್ದೇಶಿಸುತ್ತವೆ, ಇದರಿಂದಾಗಿ ದಟ್ಟಣೆಯನ್ನು ವಿನಿಮಯ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಬಹುದು ಮತ್ತು ವಿತರಿಸಬಹುದು. ಮೆಮೊರಿ ನಿರ್ವಹಣಾ ಘಟಕವು ಮೆಮೊರಿಗೆ ಮತ್ತು ಮೆಮೊರಿಯಿಂದ ಡೇಟಾದ ಹರಿವನ್ನು ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ.

CPU ಗಳ ವಿಧಗಳು

Types of CPU in Kannada

ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಹಲವಾರು ರೀತಿಯ CPU ಗಳನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿಯಲಾಗಿದೆ. ಸಮಯ ಕಳೆದಂತೆ, ಅಗತ್ಯಕ್ಕೆ ಅನುಗುಣವಾಗಿ ಹೊಸ ಸಿಪಿಯುಗಳು ಬರುತ್ತಲೇ ಇದ್ದವು. ಮೊದಲು ಪ್ರೊಸೆಸರ್ ಅನ್ನು ಗುರುತಿಸಲು ಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ಬಳಸಲಾಗುತ್ತಿತ್ತು.

ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ಇಂಟೆಲ್ 80486 (486) ಪ್ರೊಸೆಸರ್ 80386 ಪ್ರೊಸೆಸರ್‌ಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ವೇಗವಾಗಿರುತ್ತದೆ. ಇಂಟೆಲ್ ಪೆಂಟಿಯಮ್ ಪ್ರೊಸೆಸರ್ ಅನ್ನು ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡಿದಾಗಿನಿಂದ (ತಾಂತ್ರಿಕವಾಗಿ ಇವು 80586) ಪ್ರೊಸೆಸರ್‌ಗಳ ಹೆಸರುಗಳು ಕೆಳಕಂಡಂತಿವೆ: ಅಥ್ಲಾನ್, ಡ್ಯುರಾನ್, ಪೆಂಟಿಯಮ್ ಮತ್ತು ಸೆಲೆರಾನ್.ಇತ್ತೀಚಿನ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ, ಹೆಸರಿನೊಂದಿಗೆ, ಅವರ ಆರ್ಕಿಟೆಕ್ಚರ್ ಕೂಡ ಬದಲಾಗಿದೆ, ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ, ಕೇವಲ ಎರಡು ರೀತಿಯ ಆರ್ಕಿಟೆಕ್ಚರ್ ಹೊಂದಿರುವ ಪ್ರೊಸೆಸರ್ಗಳನ್ನು 32 ಬಿಟ್ ಮತ್ತು 64 ಬಿಟ್ ನಂತಹ ಬಹಳಷ್ಟು ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಈ ಆರ್ಕಿಟೆಕ್ಚರ್‌ಗಳಿಂದಾಗಿ, ಈಗ ಪ್ರೊಸೆಸರ್‌ನ ವೇಗ ಮತ್ತು ಸಾಮರ್ಥ್ಯಗಳು ಸಹ ಸಾಕಷ್ಟು ಹೆಚ್ಚಾಗಿದೆ.

ಎಎಮ್‌ಡಿ ಆಪ್ಟೆರಾನ್ ಸರಣಿ ಮತ್ತು ಇಂಟೆಲ್ ಇಟಾನಿಯಂನಂತೆ, ಕ್ಸಿಯಾನ್ ಸರಣಿಯ ಪ್ರೊಸೆಸರ್‌ಗಳನ್ನು ಸರ್ವರ್‌ಗಳು ಮತ್ತು ಉನ್ನತ-ಮಟ್ಟದ ಸ್ಟೇಷನ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಮತ್ತು ನಾವು ಸ್ಮಾರ್ಟ್ ಫೋನ್‌ಗಳು ಮತ್ತು ಟ್ಯಾಬ್ಲೆಟ್‌ಗಳಂತಹ ಸಣ್ಣ ಸಾಧನಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಮಾತನಾಡಿದರೆ ಅವರು ARM ಪ್ರೊಸೆಸರ್ ಅನ್ನು ಬಳಸುತ್ತಾರೆ. ಈ ಸಂಸ್ಕಾರಕಗಳು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಗಾತ್ರದಲ್ಲಿ ಚಿಕ್ಕದಾಗಿರುತ್ತವೆ, ಕಡಿಮೆ ಶಕ್ತಿಯ ಅಗತ್ಯವಿರುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಕಡಿಮೆ ಶಾಖವನ್ನು ಉತ್ಪಾದಿಸುತ್ತವೆ.

ಪ್ರೊಸೆಸರ್ ಗಡಿಯಾರದ ವೇಗ ಎಷ್ಟು?

ಈ ಗಡಿಯಾರದ ವೇಗವನ್ನು ಗಡಿಯಾರದ ದರ ಮತ್ತು ಪ್ರೊಸೆಸರ್ ವೇಗ ಎಂದೂ ಕರೆಯುತ್ತಾರೆ. ಗಡಿಯಾರದ ವೇಗವನ್ನು ಮೈಕ್ರೊಪ್ರೊಸೆಸರ್ ಪ್ರತಿ ಸೂಚನೆ ಅಥವಾ ಗಡಿಯಾರದ ಪ್ರತಿ ಕಂಪನವನ್ನು ಕಾರ್ಯಗತಗೊಳಿಸುವ ವೇಗ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಪ್ರತಿ ಸೂಚನೆಯನ್ನು ಕಾರ್ಯಗತಗೊಳಿಸಲು CPU ಗೆ ನಿಗದಿತ ಸಂಖ್ಯೆಯ ಗಡಿಯಾರ ಉಣ್ಣಿ ಅಥವಾ ಚಕ್ರಗಳ ಅಗತ್ಯವಿದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ, ನಿಮ್ಮ ಗಡಿಯಾರಗಳ ದರವು ವೇಗವಾಗಿರುತ್ತದೆ, ನಿಮ್ಮ CPU ವೇಗವಾಗಿರುತ್ತದೆ ಅಥವಾ ನಿಮ್ಮ ಪ್ರೊಸೆಸರ್ ವೇಗವಾಗಿ ಸೂಚನೆಗಳನ್ನು ಕಾರ್ಯಗತಗೊಳಿಸಬಹುದು.

ಗಡಿಯಾರದ ವೇಗವನ್ನು MHz ನಲ್ಲಿ ಅಳೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ, 1 MHz ಎಂದರೆ ಸೆಕೆಂಡಿಗೆ 1 ಮಿಲಿಯನ್ ಚಕ್ರಗಳು ಅಥವಾ GHz, 1 GHz ಎಂದರೆ ಪ್ರತಿ ಸೆಕೆಂಡಿಗೆ 1 ಸಾವಿರ ಮಿಲಿಯನ್ ಚಕ್ರಗಳು.

ಸಾಮಾನ್ಯ ಅರ್ಥದಲ್ಲಿ, ಹೆಚ್ಚಿನ CPU ವೇಗ, ನಿಮ್ಮ ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಉತ್ತಮವಾಗಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತದೆ. ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ವೇಗವು RAM, ಹಾರ್ಡ್ ಡ್ರೈವ್, ಮದರ್‌ಬೋರ್ಡ್ ಮತ್ತು ಪ್ರೊಸೆಸರ್ ಕೋರ್‌ಗಳ (ಡ್ಯುಯಲ್ ಕೋರ್ ಅಥವಾ ಕ್ವಾಡ್ ಕೋರ್‌ನಂತಹ) ಇತರ ಘಟಕಗಳ ಮೇಲೆ ಅವಲಂಬಿತವಾಗಿರುತ್ತದೆ.ಈ CPU ವೇಗವು 1 ಸೆಕೆಂಡಿನಲ್ಲಿ ಎಷ್ಟು ಲೆಕ್ಕಾಚಾರಗಳನ್ನು ಮಾಡಬಹುದು ಎಂಬುದನ್ನು ತೋರಿಸುತ್ತದೆ. ಹೆಚ್ಚಿನ ವೇಗ, ಅವನು ಹೆಚ್ಚು ಲೆಕ್ಕಾಚಾರಗಳನ್ನು ಮಾಡಬಹುದು, ಇದರಿಂದ ನಿಮ್ಮ ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ವೇಗವಾಗಿ ಚಲಿಸುತ್ತದೆ.

ಇಂಟೆಲ್ ಮತ್ತು ಎಎಮ್‌ಡಿಯಂತಹ ವಿವಿಧ ಬ್ರಾಂಡ್‌ಗಳ ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಪ್ರೊಸೆಸರ್‌ಗಳು ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿ ಲಭ್ಯವಿದೆ, ಆದರೆ ಅವೆಲ್ಲವೂ ಒಂದೇ ಸಿಪಿಯು ವೇಗದ ಮಾನದಂಡವನ್ನು ಅನುಸರಿಸುತ್ತವೆ, ಇದರಿಂದ ಯಾವ ಪ್ರೊಸೆಸರ್ ಯಾವ ವೇಗದಲ್ಲಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ತಿಳಿಯಬಹುದು.

ಪ್ರೊಸೆಸರ್‌ನಲ್ಲಿ ಕೋರ್ ಎಂದರೇನು?

ಪ್ರೊಸೆಸರ್‌ಗಳು ತಮ್ಮ ಸಾಮರ್ಥ್ಯಕ್ಕೆ ಅನುಗುಣವಾಗಿ ವಿಭಿನ್ನ ಕೋರ್‌ಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತವೆ. ಸಾಮಾನ್ಯ ಪ್ರೊಸೆಸರ್ ಒಂದೇ ಕೋರ್ ಅನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ, ಅಂದರೆ, ಇದು ಒಂದೇ CPU ಆಗಿದೆ. ಆದರೆ ಡ್ಯುಯಲ್ ಕೋರ್ ಪ್ರೊಸೆಸರ್ ಎರಡು ಒಂದೇ ತರಂಗಾಂತರಗಳೊಂದಿಗೆ ಎರಡು ಪ್ರೊಸೆಸರ್ ಸರ್ಕ್ಯೂಟ್‌ಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿದೆ. ಸಿಂಗಲ್ ಕೋರ್ ಪ್ರೊಸೆಸರ್‌ಗೆ ಹೋಲಿಸಿದರೆ ಇದು ಡಬಲ್ ಸ್ಪೀಡ್‌ನಲ್ಲಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡಬಹುದು, ಅದು ತುಂಬಾ ಸುಲಭ.

ಪ್ರಸ್ತುತ, ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿ ಹಲವಾರು ವಿಭಿನ್ನ ಕೋರ್ ಪ್ರೊಸೆಸರ್‌ಗಳು ಲಭ್ಯವಿದೆ ಅವುಗಳೆಂದರೆ:-

  • Dual Coreನಲ್ಲಿ 2 ಕೋರ್
  • Quad Coreನಲ್ಲಿ 4 ಕೋರ್
  • Hexo Coreನಲ್ಲಿ 6 ಕೋರ್
  • Octa Coreನಲ್ಲಿ 8 ಕೋರ್
  • Deca Coreನಲ್ಲಿ 10 ಕೋರ್ಪ್ರೊಸೆಸರ್ ಹೆಚ್ಚು Core ನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ, ಅದು ಬಹುಕಾರ್ಯಕವನ್ನು ಹೆಚ್ಚು ಯಶಸ್ವಿಯಾಗಿ ಪೂರ್ಣಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ.

DESKTOP * Core i3 Core i5 * Core i7
No. of cores 2 4 4
Frequency range 3.4-4.2GHz 2.4-3.8GHz 2.9-4.2GHz
Turbo Boost No Yes Yes
Hyper-Threading Yes No Yes
Cache 3-4MB 6MB 8MB

ಪ್ರೊಸೆಸರ್ ಹೇಗೆ ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತದೆ

ಪ್ರೊಸೆಸರ್ ವಿನ್ಯಾಸಗಳು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಸಾಕಷ್ಟು ಸಂಕೀರ್ಣವಾಗಿವೆ, ಮತ್ತು ಅವು ಕಂಪನಿಯಿಂದ ಕಂಪನಿಗೆ ಬಹಳವಾಗಿ ಬದಲಾಗುತ್ತವೆ, ಒಂದು ಮಾದರಿಯು ಸಹ ಇನ್ನೊಂದಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಭಿನ್ನವಾಗಿರುತ್ತದೆ. ಇದೀಗ ಇಂಟೆಲ್ ಮತ್ತು ಎಎಮ್‌ಡಿಯಂತಹ ಎರಡು ಕಂಪನಿಗಳ ಪ್ರೊಸೆಸರ್‌ಗಳಿಗೆ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ಬೇಡಿಕೆಯಿದೆ.

ಈ ಎರಡು ಕಂಪನಿಗಳು ಯಾವಾಗಲೂ ಕಡಿಮೆ ಸ್ಥಳಾವಕಾಶ ಮತ್ತು ಶಕ್ತಿಯನ್ನು ಬಳಸಿಕೊಂಡು ಪ್ರೊಸೆಸರ್‌ನ ಕಾರ್ಯಕ್ಷಮತೆಯನ್ನು ಸುಧಾರಿಸಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತಿವೆ. ಆದರೆ ಈ ಎಲ್ಲಾ ವಾಸ್ತುಶಿಲ್ಪದ ವ್ಯತ್ಯಾಸಗಳ ಹೊರತಾಗಿಯೂ, ಪ್ರೊಸೆಸರ್ ಮುಖ್ಯವಾಗಿ ನಾಲ್ಕು ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಗಳ ಮೂಲಕ ಹೋಗಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ, ಮತ್ತು ನಂತರ ಮಾತ್ರ ಅವರು ಸೂಚನೆಗಳನ್ನು ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಗೊಳಿಸಬಹುದು. ಈ ನಾಲ್ಕು ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಗಳು ಪಡೆಯುವುದು, ಡಿಕೋಡ್ ಮಾಡುವುದು, ಕಾರ್ಯಗತಗೊಳಿಸುವುದು ಮತ್ತು ಬರೆಯುವುದು.1. Fetch

ಅದರಲ್ಲಿರುವಂತೆ Fetch ಎಂದರೆ ಏನನ್ನಾದರೂ ತರುವುದು ಎಂದರ್ಥ. ಇಲ್ಲಿ ಪ್ರೊಸೆಸರ್ ಕೆಲವು ಮೆಮೊರಿಯಲ್ಲಿ ಕಾಯುತ್ತಿರುವ ಪ್ರಮುಖ ಸೂಚನೆಗಳನ್ನು ಹಿಂಪಡೆಯುತ್ತದೆ. ಆದರೆ ಇಂದಿನ ಆಧುನಿಕ ಪ್ರೊಸೆಸರ್‌ಗಳಲ್ಲಿ, ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಆ ಸೂಚನೆಗಳು ಪ್ರೊಸೆಸರ್ ಸಂಗ್ರಹದಲ್ಲಿ ಈಗಾಗಲೇ ಕಾಯುತ್ತಿವೆ. ಪ್ರೊಸೆಸರ್‌ನಲ್ಲಿ ಪ್ರೋಗ್ರಾಂ ಕೌಂಟರ್ ಎಂಬ ಪ್ರದೇಶವಿದೆ, ಅದು ಬುಕ್‌ಮಾರ್ಕ್‌ನಂತೆ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತದೆ, ಇದು ಕೊನೆಯ ಸೂಚನೆಯು ಎಲ್ಲಿ ಕೊನೆಗೊಂಡಿತು ಮತ್ತು ಮುಂದಿನದು ಎಲ್ಲಿ ಪ್ರಾರಂಭವಾಯಿತು ಎಂದು ಪ್ರೊಸೆಸರ್‌ಗೆ ತಿಳಿಸುತ್ತದೆ.

2. Decode

ಸೂಚನೆಯನ್ನು ಪಡೆದ ನಂತರ ಮುಂದಿನ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯು ಅದನ್ನು ಡಿಕೋಡ್ ಮಾಡುವುದು. ಅಂಕಗಣಿತದಂತಹ ಸೂಚನೆಯಲ್ಲಿ ಪ್ರೊಸೆಸರ್ ಕೋರ್‌ನ ಹಲವು ಕ್ಷೇತ್ರಗಳಿವೆ ಮತ್ತು ಇವುಗಳನ್ನು ಪ್ರೊಸೆಸರ್ ಕೋರ್‌ನಿಂದ ಗುರುತಿಸಬೇಕು. ಎಲ್ಲಾ ಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ ಆಪ್‌ಕೋಡ್ ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ಏನಾದರೂ ಇದೆ, ಅದು ಆ ಸೂಚನೆಯನ್ನು ಬಳಸಿಕೊಂಡು ಪ್ರೊಸೆಸರ್‌ಗೆ ಏನು ಮಾಡಬೇಕೆಂದು ಹೇಳುತ್ತದೆ. ಒಮ್ಮೆ ಪ್ರೊಸೆಸರ್ ತಾನು ಏನು ಮಾಡಬೇಕೆಂದು ಗುರುತಿಸಿದರೆ, ಅದು ಸ್ವಯಂಚಾಲಿತವಾಗಿ ಎಲ್ಲಾ ಕೆಲಸಗಳನ್ನು ಮಾಡುತ್ತದೆ.

3. Execute

ಈ ಹಂತದಲ್ಲಿ ಪ್ರೊಸೆಸರ್ ಏನು ಮಾಡಬೇಕೆಂದು ತಿಳಿದಿದೆ ಮತ್ತು ಅವನು ಅದನ್ನು ಕಾರ್ಯಗತಗೊಳಿಸುತ್ತಾನೆ. ಇಲ್ಲಿ ನಿಜವಾಗಿ ಏನಾಗುತ್ತದೆ ಎಂಬುದು Processor Core ಯಾವ ಪ್ರದೇಶವು ಬಳಕೆಯಲ್ಲಿದೆ ಮತ್ತು ಅದರಲ್ಲಿ ಯಾವ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಇರಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂಬುದರ ಮೇಲೆ ಅವಲಂಬಿತವಾಗಿರುತ್ತದೆ. ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ಯಾವುದೇ ಅಂಕಗಣಿತದ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಯನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸಲು ಪ್ರೊಸೆಸರ್ ALU ಅನ್ನು ಬಳಸುತ್ತದೆ. ಈ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಯು ALU ನಲ್ಲಿಯೇ ನಡೆಯುತ್ತದೆ ಎಂದು ಊಹಿಸಿ. ಈ ಘಟಕವು ಇತರ ಇನ್‌ಪುಟ್‌ಗಳು ಮತ್ತು ಔಟ್‌ಪುಟ್‌ಗಳಿಗೆ ಸಂಪರ್ಕ ಹೊಂದಿದೆ ಇದರಿಂದ ಅದು ತನ್ನ ಕೆಲಸವನ್ನು ಸುಲಭಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅಂತಿಮವಾಗಿ ನಮಗೆ ಸರಿಯಾದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ನಮ್ಮ ಫಲಿತಾಂಶವನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ.4. Writeback

ಇದನ್ನು ಹೆಸರಿಸಿರುವುದರಿಂದ ಇದನ್ನು ಅಂತಿಮ ಸ್ಟೆಪ್ ಎಂದೂ ಕರೆಯಬಹುದು, ಇದರ ಕೆಲಸವೂ ಹೋಲುತ್ತದೆ, ಇದು ಅಂತಿಮವಾಗಿ ಹಿಂದೆ ಮಾಡಿದ ಎಲ್ಲಾ ಮೂರು ಕಾರ್ಯಗಳ ಫಲಿತಾಂಶವನ್ನು ನೆನಪಿಗಾಗಿ ಇರಿಸುತ್ತದೆ. ಅಂತಿಮವಾಗಿ ಔಟ್‌ಪುಟ್ ಎಲ್ಲಿಗೆ ಹೋಯಿತು ಎಂಬುದನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿಯುವುದು ಆ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಯಾವ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್ ಚಾಲನೆಯಲ್ಲಿದೆ ಎಂಬುದರ ಮೇಲೆ ಅವಲಂಬಿತವಾಗಿರುತ್ತದೆ.

ಆದರೆ ಇದನ್ನು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಪ್ರೊಸೆಸರ್‌ನ ರಿಜಿಸ್ಟರ್‌ನಲ್ಲಿ ಮಾತ್ರ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ ಏಕೆಂದರೆ ಇದು ತುಂಬಾ ಅಗತ್ಯವಿದೆ, ಆದ್ದರಿಂದ ಇದನ್ನು ತ್ವರಿತ ಪ್ರವೇಶಕ್ಕಾಗಿ ಇಲ್ಲಿ ಇರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಈ ಸಂಪೂರ್ಣ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಸೂಚನಾ ಚಕ್ರ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ. ನಾವು ಪ್ರಗತಿಯಲ್ಲಿರುವಂತೆ, ನಾವು ಇನ್ನೂ ಉತ್ತಮವಾದ ಪ್ರೊಸೆಸರ್‌ಗಳನ್ನು ಪಡೆಯುತ್ತಿದ್ದೇವೆ ಅದು ಅತ್ಯಂತ ವೇಗವಾಗಿ ಮತ್ತು ಶಕ್ತಿಯುತವಾಗಿದೆ. ನಮ್ಮ CPU ಅನ್ನು ಹಲವು ಕಾರ್ಯಗಳನ್ನು ವಿಭಜಿಸುವ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ವಿನ್ಯಾಸಗೊಳಿಸಲಾಗಿದೆ ಇದರಿಂದ ಸಾಧ್ಯವಾದಷ್ಟು ಬೇಗ ಅದನ್ನು ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಗೊಳಿಸಬಹುದು. ಮತ್ತು ಹೊಸ ಆವಿಷ್ಕಾರಗಳೊಂದಿಗೆ ಇದು ತುಂಬಾ ಸಾಧ್ಯ ಎಂದು ತೋರುತ್ತದೆ.

ಪ್ರೊಸೆಸರ್ ಮಾಹಿತಿ

ಮುಂದಿನ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ, ನಾವು ಇನ್ನೂ ಉತ್ತಮ ಪ್ರೊಸೆಸರ್‌ಗಳನ್ನು ನೋಡುತ್ತೇವೆ. ಏಕೆಂದರೆ ಇತ್ತೀಚಿನ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಎಲ್ಲಾ ಪ್ರೊಸೆಸರ್ ಕಂಪನಿಗಳು ಕಡಿಮೆ ಜಾಗದಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ಕಡಿಮೆ ಶಕ್ತಿಯಲ್ಲಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸಬಹುದಾದ ಇಂತಹ ಪ್ರೊಸೆಸರ್‌ಗಳನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಹೇಗೆ ವಿನ್ಯಾಸಗೊಳಿಸಬಹುದು ಎಂಬುದರ ಬಗ್ಗೆ ಹೆಚ್ಚು ಗಮನ ಹರಿಸುತ್ತಿವೆ. ಮತ್ತು ಇದು ಹೆಚ್ಚು ಪರಿಣಾಮಕಾರಿಯಾಗಿರಬೇಕು. ನಾವು ಹಿಂದಿನ ಪ್ರೊಸೆಸರ್ ಅನ್ನು ಇಂದಿನ ವಿನ್ಯಾಸದೊಂದಿಗೆ ಹೋಲಿಸಿದರೆ, ನಾವು ಈ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಯಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ಯಶಸ್ವಿಯಾಗಿದ್ದೇವೆ ಮತ್ತು ಭವಿಷ್ಯದಲ್ಲಿ ನಾವು ಇನ್ನೂ ಹೆಚ್ಚಿನ ದಕ್ಷತೆಯೊಂದಿಗೆ ಪ್ರೊಸೆಸರ್‌ಗಳನ್ನು ಮಾಡಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ಭಾವಿಸುತ್ತೇವೆ.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here