ನಂದೇಶ್ವರ ದೇವಸ್ಥಾನದಲ್ಲಿ ಪ್ರಾಚೀನ ಹೈಡ್ರಾಲಿಕ್ ಇಂಜಿನಿಯರಿಂಗ್

0

ನಂದೇಶ್ವರ ದೇವಸ್ಥಾನದಲ್ಲಿ ಪ್ರಾಚೀನ ಹೈಡ್ರಾಲಿಕ್ ಇಂಜಿನಿಯರಿಂಗ್

Ancient Hydraulic Engineering in Nandeeshwara Temple bangalore

ಶ್ರೀ ದಕ್ಷಿಣಮುಖ ನಂದಿತೀರ್ಥ ಕಲ್ಯಾಣಿ ಕ್ಷೇತ್ರವು ಬೆಂಗಳೂರು ನಗರದ ಮಲ್ಲೇಶ್ವರಂನಲ್ಲಿರುವ ಒಂದು ಸಣ್ಣ ಹಿಂದೂ ದೇವಾಲಯವಾಗಿದೆ. ಮಲ್ಲೇಶ್ವರಂ ತನ್ನ ಪ್ರಾಚೀನ ದೇವಾಲಯಗಳಿಗೆ ಹೆಸರುವಾಸಿಯಾಗಿದೆ, ಇದು ಶತಮಾನಗಳಷ್ಟು ಹಳೆಯದಾದ ವಸತಿ ನಗರವಾಗಿದೆ. ಮಲ್ಲೇಶ್ವರಂ ಬೆಂಗಳೂರಿನ ವಾಯುವ್ಯ ಭಾಗದಲ್ಲಿರುವ ಅತ್ಯುತ್ತಮವಾಗಿ ಯೋಜಿತ ಪ್ರದೇಶವಾಗಿದೆ. ಈ ಹೆಸರು ಕಾಡು ಮಲ್ಲೇಶ್ವರದ ಪ್ರಸಿದ್ಧ ದೇವಾಲಯದಿಂದ ಬಂದಿದೆ. ಈ ಸ್ಥಳವು ನಿಮ್ಮ ಮುಂದಿನ ರಜಾ ಪ್ರವಾಸಕ್ಕೆ ಸೂಕ್ತವಾಗಿದೆ.

ದೇವಾಲಯದ ಹೆಸರು

ಶ್ರೀ ದಕ್ಷಿಣಮುಖ ನಂದಿಯು ಬೆಂಗಳೂರಿನ ಅತ್ಯಂತ ನಿಗೂಢ ದೇವಾಲಯಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದೆ, ಅದು 1997 ರವರೆಗೆ ಭೂಗತವಾಗಿತ್ತು, ಅಂತಿಮವಾಗಿ ಪತ್ತೆಯಾದಾಗ ಒಂದು ದೊಡ್ಡ ಆಶ್ಚರ್ಯವಾಯಿತು. ಈ ಪ್ರಾಚೀನ ದೇವಾಲಯವು ಅದರ ರಹಸ್ಯಗಳ ಜೊತೆಗೆ ಹಲವಾರು ಹೆಸರುಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಇದು ನಂದೀಶ್ವರ ತೀರ್ಥ ಎಂದು ಪ್ರಸಿದ್ಧವಾಗಿದೆ. ಮಲ್ಲೇಶ್ವರಂ ನಂದಿ ಗುಡಿ, ನಂದಿತೀರ್ಥ, ಶ್ರೀ ದಕ್ಷಿಣಮುಖ, ನಂದಿತೀರ್ಥ ಕಲ್ಯಾಣ ಕ್ಷೇತ್ರ’, ಮತ್ತು ಇತರೆ. ಈ ದೇವಾಲಯವು ಭಗವಾನ್ ಶಿವನಿಗೆ ಸಮರ್ಪಿತವಾಗಿದೆ, ಇದು ಪೂಜೆಗಾಗಿ ಮತ್ತು ಭೇಟಿ ನೀಡಲು ಮತ್ತು ಅದರ ಉತ್ತಮ ಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ನೋಡಲು ತೆರೆದಿರುತ್ತದೆ, ಆದರೆ ಇದನ್ನು ಯಾವಾಗ ನಿರ್ಮಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಯಾರಿಗೂ ಖಚಿತವಾಗಿ ತಿಳಿದಿಲ್ಲ.ಅದರ ಆವರಣದಲ್ಲಿ ನವಗ್ರಹ ಅಥವಾ ಒಂಬತ್ತು ಗ್ರಹಗಳು ಮತ್ತು ಗಣೇಶನ ಪ್ರತಿಮೆಗಳಿವೆ. ಹೆಸರಿನ ಅರ್ಥವನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳೋಣ, ಶ್ರೀ ದಕ್ಷಿಣಮುಖ ನಂದಿತೀರ್ಥ ಕಲ್ಯಾಣಿ ಕ್ಷೇತ್ರ, ದಕ್ಷಿಣಾಮುಖ ಎಂದರೆ ದಕ್ಷಿಣಾಭಿಮುಖವಾಗಿದೆ (ಶಿವಲಿಂಗ ಮತ್ತು ನಂದಿ ಎರಡನ್ನೂ ದಕ್ಷಿಣ ಧ್ರುವಕ್ಕೆ ಎದುರಾಗಿ ಇರಿಸಲಾಗಿದೆ), ನಂದಿಯು ಭಗವಾನ್ ಶಿವ, ತೀರ್ಥರ ದೈವಿಕ ಬುಲ್ ವಾಹನ (“ಪರ್ವತ”) ಅಂದರೆ ದೇವರ ಪವಿತ್ರ ಸ್ಥಳ ಅಥವಾ ತೀರ್ಥಯಾತ್ರೆ, ಕಲ್ಯಾಣಿ ಎಂಬುದು ದೈವಿಕ ಮಧ್ಯ ಮೆಟ್ಟಿಲುಗಳ ದೇವಾಲಯದ ನೀರಿನ ತೊಟ್ಟಿಯ ಹೆಸರು, ಕ್ಷೇತ್ರ ಎಂದರೆ ಸ್ಥಳ.

ದೇವಾಲಯದ ಇತಿಹಾಸ

ಕಾರ್ಬನ್ ಡೇಟಿಂಗ್ ಅಧ್ಯಯನಗಳ ಪ್ರಕಾರ ಈ ದೇವಾಲಯವು 400 ವರ್ಷಗಳಷ್ಟು ಹಳೆಯದು ಎಂದು ASI ಹೇಳುತ್ತದೆ. ಈ ದೇವಾಲಯವು 7000 ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದೆ ನಿರ್ಮಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿದೆ ಎಂದು ಇತರರು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ, ಆದಾಗ್ಯೂ ಪುರಾಣದ ಮರೆಯಾದ ಉಲ್ಲೇಖವಿಲ್ಲದೆ ಯಾವುದೇ ಬಲವಾದ ಪುರಾವೆಗಳಿಲ್ಲ. ಆದರೆ ಪ್ರತಿ ಪ್ರಾಚೀನ ದೇವಾಲಯದ ಸಂಪೂರ್ಣ ಇತಿಹಾಸದ ವಿವರವಾದ ಅಧ್ಯಯನವು ನಾಗರಿಕತೆಯ ಪ್ರತಿಯೊಂದು ಮೂಲೆಯಲ್ಲಿಯೂ ಮುಖ್ಯ ದೇವಾಲಯಕ್ಕೆ ಹೊಸ ವಿಭಾಗಗಳನ್ನು ಪುನಃಸ್ಥಾಪಿಸುವುದು ಅಥವಾ ಸೇರಿಸುವುದು ವಾಡಿಕೆಯಾಗಿತ್ತು ಎಂದು ತೋರಿಸುತ್ತದೆ.

ಅದಕ್ಕಾಗಿಯೇ ಬಹುತೇಕ ಎಲ್ಲಾ ಪ್ರಾಚೀನ ದೇವಾಲಯಗಳು ಒಂದಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಕಾಲದ ಹಲವಾರು ಕಲಾಕೃತಿಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿವೆ. ಸೋಮನಾಥ ದೇವಾಲಯವನ್ನು ಅದೇ ಪುರಾತನ ರಚನಾತ್ಮಕ ವೇದಿಕೆಯ ಮೇಲೆ ಹಲವು ಬಾರಿ ನಿರ್ಮಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ನಮಗೆ ತಿಳಿದಿದೆ. ದಕ್ಷಿಣಮುಖ ನಂದಿ ದೇವಾಲಯದ ಮೊದಲ ನಿರ್ಮಾಣವು 7000 ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದೆ ಪ್ರಾರಂಭವಾಗಿರಬಹುದು ಮತ್ತು ಈ ದೇವಾಲಯದ ಗರಿಷ್ಠ ವಿಭಾಗಗಳು ಕೇವಲ 400 ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದೆ ನವೀಕರಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿರಬಹುದು.ಉತ್ಖನನ

ಮಲ್ಲೇಶ್ವರಂ ಪಟ್ಟಣದ ಮಧ್ಯಭಾಗದಲ್ಲಿರುವ ಈ ಪವಿತ್ರ ದೇವಾಲಯವು ಒಂದು ಅದ್ಭುತವಾದ, ಶಾಂತಿಯುತ ತಾಣವಾಗಿದೆ. ಕಾಲಕ್ರಮೇಣ ಈ ದೇವಾಲಯವು ಭೂಗತವಾಯಿತು. ಈ ದೇವಾಲಯವು ಸುತ್ತಮುತ್ತಲಿನ ಪ್ರದೇಶದ ಸಾಮಾನ್ಯ ನೆಲದ ಮಟ್ಟಕ್ಕಿಂತ ಕೆಳಗಿರುವುದರಿಂದ; ಮತ್ತು ಗೋಪ್ರಮ್ ಗೋಪುರ (ಪ್ರವೇಶ ಗೋಪುರ) ಇಲ್ಲದ ಕಾರಣ ಇಡೀ ದೇವಾಲಯವು ಕಣ್ಮರೆಯಾಯಿತು. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಈ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುವ ಕೆಲವು ವೃದ್ಧರು ತಮ್ಮ ಪೂರ್ವಜರಿಂದ ಈ ದೇವಾಲಯದ ಅಸ್ತಿತ್ವದ ಬಗ್ಗೆ ಕೇಳಿದರು. ಬೆಂಗಳೂರಿನ ಮಲ್ಲೇಶ್ವರಂನಲ್ಲಿ ಭೂಮಿಯ ಬೆಲೆಗಳು ಏರುತ್ತಲೇ ಇರುವುದರಿಂದ, 1997 ರಲ್ಲಿ ನಗರದಲ್ಲಿ ಖಾಲಿ ಇರುವ ಎಲ್ಲಾ ನಿವೇಶನಗಳನ್ನು ಮಾರಾಟ ಮಾಡಿ, ಅವುಗಳನ್ನು ವಾಸಯೋಗ್ಯವಾಗಿ ಪರಿವರ್ತಿಸುವ ಯೋಜನೆಯನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಲಾಯಿತು.

ಆದರೆ ಈ ಪ್ರದೇಶದ ಜನರು ಪ್ಲಾಟ್ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ದೇವಾಲಯದ ಸಾಧ್ಯತೆಯ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿದಿದ್ದರಿಂದ, ಅವರು ಈ ದೇವಾಲಯದ ಭೂಮಿಯಲ್ಲಿ ಯೋಜನೆಯ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳಿಗೆ ಅಡ್ಡಿಪಡಿಸಿದರು. ನಗರದ ಸಮುದಾಯದ ಪ್ರತಿಭಟನೆಯ ನಂತರ ಪ್ರಶ್ನಾರ್ಹ ಭೂಮಿಯನ್ನು ಅಗೆಯಲಾಯಿತು ಮತ್ತು ದೇವಾಲಯದ ಸಂಕೀರ್ಣವು ನಿಧಾನವಾಗಿ ನೆಲದ ಮತ್ತು ಜಲ್ಲಿಕಲ್ಲುಗಳಿಂದ ಕಾಣಿಸಿಕೊಂಡಿತು.

ದೇವಾಲಯದ ವಾಸ್ತುಶಿಲ್ಪ

ಆಶ್ಚರ್ಯಕರವಾಗಿ ದೇವಾಲಯವು ಉತ್ತಮ ಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿದೆ, ಬಲವಾದ ಕಂಬಗಳು ಉತ್ತಮವಾಗಿ ಸಂರಕ್ಷಿಸಲ್ಪಟ್ಟ ಕಲ್ಲಿನ ಅಂಗಳವನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸುತ್ತವೆ. ಬಹುತೇಕ ಎಲ್ಲಾ ಹಿಂದೂ ದೇವಾಲಯಗಳಲ್ಲಿ ಶಿವಲಿಂಗದ ಮುಂದೆ ಅಥವಾ ಹತ್ತಿರದಲ್ಲಿ ನಂದಿಯನ್ನು ಇಡುವುದು ವಾಡಿಕೆ. ಆದರೆ ಇಲ್ಲಿ ಈ ದೇವಾಲಯದಲ್ಲಿ ಶಿವಲಿಂಗದ ಮೇಲೆ ಸ್ಥಾಪಿಸಲಾದ ವೇದಿಕೆಯ ಮೇಲೆ ನಂದಿಯನ್ನು ಇರಿಸಲಾಗಿದೆ. ನಂದಿಯ ಬಾಯಿಯಿಂದ ನಿರಂತರ ನೀರಿನ ಹರಿವು ಹರಿಯುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ನೆಲದ ರಂಧ್ರದ ಮೂಲಕ ಶಿವಲಿಂಗದ ಮೇಲೆ ಬೀಳುತ್ತದೆ. ನಂತರ ಮಧ್ಯಮ ಗಾತ್ರದ ಜಲಾಶಯದಲ್ಲಿ ನೀರು ಸಂಗ್ರಹವಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚುವರಿ ನೀರನ್ನು ದೇವಾಲಯದ ಹೊರಗೆ ತೆರೆದ ಬಾವಿಗೆ ಹರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಪ್ರಾಚೀನ ಹೈಡ್ರಾಲಿಕ್ ಎಂಜಿನಿಯರಿಂಗ್

Nandeeshwara Temple bangaloreಕಪ್ಪು ಕಲ್ಲಿನಿಂದ ಕೆತ್ತಿದ ನಂದಿಯ ಪ್ರತಿಮೆಯನ್ನು ಚೆನ್ನಾಗಿ ಸಂರಕ್ಷಿಸಲಾಗಿದೆ. ನಂದಿಯ ಕೆಳಗೆ ಶಿವಲಿಂಗವಿದೆ, ಪವಾಡವೆಂದರೆ ನಂದಿಯ ಬಾಯಿಂದ ನೀರಿನ ಝರಿ ಹೊರಬರುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಕೆಳಗಿನ ಶಿವಲಿಂಗವನ್ನು ಸ್ನಾನ ಮಾಡಿಸುತ್ತದೆ. ಅದ್ಭುತ ಸಂಗತಿಯೆಂದರೆ ನಂದಿಯಿಂದ ಹೊರಬರುವ ನಿರಂತರ ಶಿವಲಿಂಗದ ಮೇಲೆ ನೀರಿನ ಹರಿವಿನ ನಿಜವಾದ ಮೂಲದ ಬಗ್ಗೆ ಯಾರಿಗೂ ಖಚಿತವಾಗಿಲ್ಲ.

ದೇಗುಲದ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ನೈಸರ್ಗಿಕ ಸಿಹಿನೀರಿನ ಬುಗ್ಗೆಗಳು ನಂದಿಯ ಬಾಯಿಯಿಂದ ಹರಿಯುವಂತೆ ಚಾನೆಲೈಸ್ ಆಗಿರಬಹುದು ಎಂದು ಕೆಲವರು ಶಂಕಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಇದು ಸ್ಯಾಂಕಿ ಟ್ಯಾಂಕ್‌ನಿಂದ ಬಂದಿದೆ ಎಂದು ಇತರರು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ, ಆದರೆ ಈ ಟ್ಯಾಂಕ್ ಅನ್ನು 1882 ರಲ್ಲಿ ನಿರ್ಮಿಸಲಾಯಿತು, ನಂದಿ ಪ್ರತಿಮೆ ಮತ್ತು ಶಿವಲಿಂಗವನ್ನು ಹಲವಾರು ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದೆ ನಿರ್ಮಿಸಲಾಯಿತು. ಅಲ್ಲದೆ ನಂದಿಯ ನೀರನ್ನು ಕಲ್ಯಾಣಿ ಅಥವಾ ಕೊಳ ಎಂಬ ಆಳವಾದ ಮೆಟ್ಟಿಲು ತೊಟ್ಟಿಯಲ್ಲಿ 15 ಅಡಿ ಆಳ ಮತ್ತು ಸುಂಟರಗಾಳಿಯೊಂದಿಗೆ ಸಂಗ್ರಹಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಅಲ್ಲಿ ಆಮೆಗಳು ಮತ್ತು ಮೀನುಗಳನ್ನು ಕಾಣಬಹುದು. ಇದು ಸಂದರ್ಶಕರಿಗೆ ಅಥವಾ ಭಕ್ತರಿಗೆ ನಿಸ್ಸಂದೇಹವಾಗಿ ಆಹ್ಲಾದಕರ ದೃಶ್ಯವಾಗಿದೆ.

ನಂದಿಯ ಬಾಯಿಂದ ಬರುವ ಈ ನೀರು ಮತ್ತು ಈ ತೊಟ್ಟಿಯು ಅದ್ಭುತವಾದ ಪ್ರಾಚೀನ ಹೈಡ್ರಾಲಿಕ್ ಇಂಜಿನಿಯರಿಂಗ್ ಆಗಿದೆ. ಇಷ್ಟು ವರ್ಷಗಳ ನಂತರ, ದೇವಾಲಯವು ಸುಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿದೆ, ಕೇವಲ ಸಣ್ಣ ನಿರ್ವಹಣೆಯ ಅಗತ್ಯವಿದೆ. ಶಿವರಾತ್ರಿಯಂತೆ ಹಬ್ಬ ಹರಿದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಅನೇಕ ಭಕ್ತರು ಆಗಮಿಸುತ್ತಾರೆ. ದಕ್ಷಿಣಾಭಿಮುಖವಾಗಿರುವ ಪ್ರತಿಮೆಗಳ ದೃಷ್ಟಿಕೋನವು ಅಸಾಮಾನ್ಯವಾದುದು ಮತ್ತು ಈ ದೇವಾಲಯವನ್ನು ದಖಿನಾಮುಖ ದೇವಾಲಯ ಎಂದೂ ಕರೆಯುತ್ತಾರೆ.

ಈ ದೇವಾಲಯವು ಹಲವು ವರ್ಷಗಳಿಂದ ನಂದಿಯಿಂದ ಹೊರಬರುವ ಮತ್ತು ಶಿವಲಿಂಗವನ್ನು ತಂಪಾದ ಮತ್ತು ಆಶೀರ್ವದಿಸಿದ ನೀರಿನಿಂದ ನಿರಂತರವಾಗಿ ಸ್ನಾನ ಮಾಡುವ ನೀರಿನ ಸ್ಟ್ರೀಮ್ನ ರಹಸ್ಯದೊಂದಿಗೆ ಒಂದು ರಹಸ್ಯ ಆಭರಣವಾಗಿದೆ. ಹೈಡ್ರಾಲಿಕ್ ಎಂಜಿನಿಯರಿಂಗ್ ಹೊರತಾಗಿಯೂ, ಅಭಯಾರಣ್ಯದ ವಾಸ್ತುಶಿಲ್ಪಿಗಳು ಮತ್ತು ಅವರ ವಯಸ್ಸು ಕೂಡ ಅನ್ವೇಷಿಸಬೇಕಾದ ರಹಸ್ಯಗಳಾಗಿವೆ. ಈ ದೇವಾಲಯವು ಶತಮಾನಗಳಿಂದ ಸಮಾಧಿಯಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಇನ್ನೂ ಅದರ ಆಕರ್ಷಣೆ ಮತ್ತು ಸೊಬಗನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಂಡಿಲ್ಲ, ಇದು ಸ್ವತಃ ದೇವಾಲಯದ ಭವ್ಯವಾದ ವಾಸ್ತವತೆಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದೆ. ದೇವಾಲಯದ ಬಗ್ಗೆ ಅತ್ಯಂತ ವಿಸ್ಮಯಕಾರಿ ಸಂಗತಿಯೆಂದರೆ, ಇದುವರೆಗೂ ಅಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿ ಉಳಿಯಲು ನಿರಂತರ ಹರಿವಿನ ಹಿಂದಿನ ಶುದ್ಧ ನೀರಿನ ಹರಿವು ಮತ್ತು ಕಾರ್ಯವಿಧಾನದ ಮೂಲವನ್ನು ಯಾರೂ ಗುರುತಿಸಿಲ್ಲ.

ದೇವಾಲಯದ ಭೇಟಿಯ ಸಮಯ

ದೇವಾಲಯವು ಬೆಳಿಗ್ಗೆ 7:30 ರಿಂದ ಮಧ್ಯಾಹ್ನ 12:00 ರವರೆಗೆ ಮತ್ತು ಸಂಜೆ 5:00 ರವರೆಗೆ ತೆರೆದಿರುತ್ತದೆ. ಪೂಜೆ ಸಲ್ಲಿಸಲು 8:30 p.m.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here