ಮಧ್ಯ ಪ್ರದೇಶ : ಪ್ರಪಂಚದ ಅತಿ ದೊಡ್ಡ ಶಿವಲಿಂಗವು ಒಂದೇ ಕಲ್ಲಿನಿಂದ ಮಾಡಲ್ಪಟ್ಟಿದೆ, ಅದು ಯಾವುದು.

0

ಮಧ್ಯ ಪ್ರದೇಶ : ಪ್ರಪಂಚದ ಅತಿ ದೊಡ್ಡ ಶಿವಲಿಂಗವು ಒಂದೇ ಕಲ್ಲಿನಿಂದ ಮಾಡಲ್ಪಟ್ಟಿದೆ, ಅದು ಯಾವುದು.

ಭೋಜೇಶ್ವರ ದೇವಾಲಯವು ಭಾರತದ ಮಧ್ಯಪ್ರದೇಶದ ಭೋಜ್‌ಪುರ ಗ್ರಾಮದಲ್ಲಿ ಅಪೂರ್ಣ ಹಿಂದೂ ದೇವಾಲಯವಾಗಿದೆ. ಶಿವನಿಗೆ ಸಮರ್ಪಿತವಾಗಿರುವ ಇದು ತನ್ನ ಗರ್ಭಗುಡಿಯಲ್ಲಿ 7.5 ಅಡಿ (2.3 ಮೀ) ಎತ್ತರದ ಲಿಂಗವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ.

ದೇವಾಲಯದ ನಿರ್ಮಾಣವು 11 ನೇ ಶತಮಾನದಲ್ಲಿ ಪರಮಾರ ರಾಜ ಭೋಜನ ಆಳ್ವಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಪ್ರಾರಂಭವಾಯಿತು ಎಂದು ನಂಬಲಾಗಿದೆ. ಅಪರಿಚಿತ ಕಾರಣಗಳಿಗಾಗಿ ನಿರ್ಮಾಣವನ್ನು ಕೈಬಿಡಲಾಯಿತು, ಸುತ್ತಮುತ್ತಲಿನ ಬಂಡೆಗಳ ಮೇಲೆ ವಾಸ್ತುಶಿಲ್ಪದ ಯೋಜನೆಗಳನ್ನು ಕೆತ್ತಲಾಗಿದೆ. ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ಕೈಬಿಡಲಾದ ಅಪೂರ್ಣ ವಸ್ತುಗಳು, ಬಂಡೆಗಳ ಮೇಲೆ ಕೆತ್ತಿದ ವಾಸ್ತುಶಿಲ್ಪದ ರೇಖಾಚಿತ್ರಗಳು ಮತ್ತು ಮೇಸನ್ ಗುರುತುಗಳು 11 ನೇ ಶತಮಾನದ ಭಾರತದ ದೇವಾಲಯ ನಿರ್ಮಾಣ ತಂತ್ರಗಳನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು ವಿದ್ವಾಂಸರಿಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡಿವೆ. ಈ ದೇವಾಲಯವನ್ನು ಭಾರತೀಯ ಪುರಾತತ್ವ ಸಮೀಕ್ಷೆ (ASI) ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಪ್ರಾಮುಖ್ಯತೆಯ ಸ್ಮಾರಕವೆಂದು ಗೊತ್ತುಪಡಿಸಿದೆ.

Bhojeshwar Temple history in kannada

ಇತಿಹಾಸ

ಭೋಜ್‌ಪುರ ದೇವಾಲಯವನ್ನು 11ನೇ ಶತಮಾನದ ಪರಮಾರ ರಾಜ ಭೋಜ ನಿರ್ಮಿಸಿದನೆಂದು ನಂಬಲಾಗಿದೆ. ಸಂಪ್ರದಾಯವು ಭೋಜ್‌ಪುರದ ಸ್ಥಾಪನೆ ಮತ್ತು ಈ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಈಗ ಮುರಿದುಹೋಗಿರುವ ಅಣೆಕಟ್ಟುಗಳ ನಿರ್ಮಾಣಕ್ಕೂ ಕಾರಣವಾಗಿದೆ. ದೇವಾಲಯವು ಎಂದಿಗೂ ಪೂರ್ಣಗೊಂಡಿಲ್ಲದ ಕಾರಣ, ಅದಕ್ಕೆ ಸಮರ್ಪಿತ ಶಾಸನದ ಕೊರತೆಯಿದೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಪ್ರದೇಶದ ಹೆಸರು (“ಭೋಜ್‌ಪುರ”) ಭೋಜಾದೊಂದಿಗಿನ ಅದರ ಸಂಬಂಧವನ್ನು ದೃಢೀಕರಿಸುತ್ತದೆ.ಈ ನಂಬಿಕೆಯು ಸೈಟ್‌ನ ಶಿಲ್ಪಗಳಿಂದ ಮತ್ತಷ್ಟು ಬೆಂಬಲಿತವಾಗಿದೆ, ಇದು ಖಚಿತವಾಗಿ 11 ನೇ ಶತಮಾನಕ್ಕೆ ಸೇರಿದೆ. ಭೋಜ್‌ಪುರ್‌ನಲ್ಲಿರುವ ಜೈನ ದೇವಾಲಯವು ಶಿವ ದೇವಾಲಯದೊಂದಿಗೆ ಒಂದೇ ರೀತಿಯ ಮೇಸನ್‌ಗಳ ಗುರುತುಗಳನ್ನು ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ, ಇದು ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿ 1035 CE ಯ ಶಾಸನವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಹಲವಾರು ಸಾಹಿತ್ಯ ಕೃತಿಗಳಲ್ಲದೆ, ಐತಿಹಾಸಿಕ ಪುರಾವೆಗಳು ಭೋಜನ ಆಳ್ವಿಕೆಯು 1035 CE ಯನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿತ್ತು ಎಂದು ದೃಢಪಡಿಸುತ್ತದೆ.

ಮೋದಸಾ ತಾಮ್ರ ಫಲಕಗಳನ್ನು (1010-11 CE) ಭೋಜನಿಂದ ನೀಡಲಾಯಿತು

ಚಿಂತಾಮಣಿ-ಸಾರ್ನಿಕ (1055 CE) ಅನ್ನು ಅವನ ಆಸ್ಥಾನ ಕವಿ ದಾಸಬಾಲಾ ರಚಿಸಿದ್ದಾನೆ. ಇದಲ್ಲದೆ, ದೇವಾಲಯದ ಸುತ್ತಲಿನ ಪ್ರದೇಶವು ಒಮ್ಮೆ ಮೂರು ಅಣೆಕಟ್ಟುಗಳು ಮತ್ತು ಜಲಾಶಯವನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿತ್ತು. ಇಷ್ಟು ದೊಡ್ಡ ಶಿವನ ದೇವಾಲಯ, ಅಣೆಕಟ್ಟುಗಳು ಮತ್ತು ಜಲಾಶಯಗಳ ನಿರ್ಮಾಣವನ್ನು ಒಬ್ಬ ಪ್ರಬಲ ಆಡಳಿತಗಾರ ಮಾತ್ರ ಕೈಗೆತ್ತಿಕೊಳ್ಳಬಹುದಿತ್ತು. ಈ ಎಲ್ಲಾ ಪುರಾವೆಗಳು ದೇವಾಲಯವು ಭೋಜರಿಂದ ನಿಯೋಜಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿದೆ ಎಂಬ ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕ ನಂಬಿಕೆಯನ್ನು ದೃಢೀಕರಿಸುತ್ತದೆ. ಪುರಾತತ್ತ್ವ ಶಾಸ್ತ್ರದ ಪ್ರಾಧ್ಯಾಪಕರಾದ ಕಿರಿಟ್ ಮಂಕೋಡಿ ಅವರು 11 ನೇ ಶತಮಾನದ ಮಧ್ಯಭಾಗದಲ್ಲಿ ಭೋಜನ ಆಳ್ವಿಕೆಯ ನಂತರದ ಭಾಗಕ್ಕೆ ದೇವಾಲಯವನ್ನು ದಿನಾಂಕ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ.

ನಂತರದ ಪರಮಾರ ದೊರೆಗಳ ಉದಯಪುರ ಪ್ರಶಸ್ತಿ ಶಾಸನವು ಕೇದಾರೇಶ್ವರ, ರಾಮೇಶ್ವರ, ಸೋಮನಾಥ, ಕಾಲ ಮತ್ತು ರುದ್ರ ಸೇರಿದಂತೆ ಶಿವನ ವಿವಿಧ ಅಂಶಗಳಿಗೆ ಸಮರ್ಪಿತವಾದ “ದೇವಾಲಯಗಳಿಂದ ಭೂಮಿಯನ್ನು ಆವರಿಸಿದೆ” ಎಂದು ಹೇಳುತ್ತದೆ. ಸಂಪ್ರದಾಯವು ಸರಸ್ವತಿ ದೇವಾಲಯದ ನಿರ್ಮಾಣಕ್ಕೆ ಕಾರಣವೆಂದು ಹೇಳುತ್ತದೆ. ಜೈನ ಲೇಖಕ ಮೇರುತುಂಗನು ತನ್ನ ಪ್ರಬಂಧ-ಚಿಂತಾಮಣಿಯಲ್ಲಿ ಭೋಜನು ತನ್ನ ರಾಜಧಾನಿಯಾದ ಧಾರಾದಲ್ಲಿ 104 ದೇವಾಲಯಗಳನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಿದನು ಎಂದು ಹೇಳುತ್ತಾನೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಭೋಜಪುರ್ ದೇವಾಲಯವು ಉಳಿದಿರುವ ಏಕೈಕ ದೇವಾಲಯವಾಗಿದ್ದು, ಅದನ್ನು ಕೆಲವು ಖಚಿತವಾಗಿ ಭೋಜ ಎಂದು ಹೇಳಬಹುದು.ಮೇರುತುಂಗನ ಪ್ರಬಂಧ-ಚಿಂತಾಮಣಿಯಲ್ಲಿನ ಒಂದು ದಂತಕಥೆಯ ಪ್ರಕಾರ

ಭೋಜನು ಶ್ರೀಮಲವನ್ನು ಭೇಟಿ ಮಾಡಿದಾಗ, ಅವನು ಕವಿ ಮಾಘನಿಗೆ ತಾನು ನಿರ್ಮಿಸಲಿರುವ “ಭೋಜಸ್ವಾಮಿನ” ದೇವಾಲಯದ ಬಗ್ಗೆ ಹೇಳಿದನು ಮತ್ತು ನಂತರ ಮಾಳ್ವಾಕ್ಕೆ (ಭೋಜಪುರ ಇರುವ ಪ್ರದೇಶ) ಹೊರಟನು. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಮಾಘ (ಸುಮಾರು 7 ನೇ ಶತಮಾನ) ಭೋಜನ ಸಮಕಾಲೀನನಾಗಿರಲಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಆದ್ದರಿಂದ, ದಂತಕಥೆಯು ಅನಾಕ್ರೊನಿಸ್ಟಿಕ್ ಆಗಿದೆ.

ದೇವಾಲಯವು ಮೂಲತಃ 18.5 ಉದ್ದ ಮತ್ತು 7.5 ಮೈಲುಗಳಷ್ಟು ಅಗಲವಿರುವ ಜಲಾಶಯದ ದಡದಲ್ಲಿದೆ. ಭೋಜನ ಆಳ್ವಿಕೆಯಲ್ಲಿ 3 ಮಣ್ಣು ಮತ್ತು ಕಲ್ಲಿನ ಅಣೆಕಟ್ಟುಗಳ ನಿರ್ಮಾಣದ ಮೂಲಕ ಈ ಜಲಾಶಯವು ರೂಪುಗೊಂಡಿತು. ಬೆಟ್ವಾ ನದಿಯ ಮೇಲೆ ನಿರ್ಮಿಸಲಾದ ಮೊದಲ ಅಣೆಕಟ್ಟು ಬೆಟ್ಟಗಳಿಂದ ಆವೃತವಾದ ತಗ್ಗು ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ನದಿಯ ನೀರನ್ನು ಹಿಡಿದಿಟ್ಟುಕೊಂಡಿತು. ಇಂದಿನ ಮೆಂಡುವ ಗ್ರಾಮದ ಬಳಿ ಬೆಟ್ಟಗಳ ನಡುವಿನ ಅಂತರದಲ್ಲಿ ಎರಡನೇ ಅಣೆಕಟ್ಟನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಲಾಯಿತು. ಇಂದಿನ ಭೋಪಾಲ್‌ನಲ್ಲಿರುವ ಮೂರನೇ ಅಣೆಕಟ್ಟು, ಚಿಕ್ಕ ಕಲಿಯಾಸೊಟ್ ನದಿಯಿಂದ ಹೆಚ್ಚಿನ ನೀರನ್ನು ಬೆಟ್ವಾ ಅಣೆಕಟ್ಟು ಜಲಾಶಯಕ್ಕೆ ತಿರುಗಿಸಿತು. ಈ ಮಾನವ ನಿರ್ಮಿತ ಜಲಾಶಯವು 15 ನೇ ಶತಮಾನದವರೆಗೂ ಅಸ್ತಿತ್ವದಲ್ಲಿತ್ತು, ಹೊಶಾಂಗ್ ಷಾ ಎರಡು ಅಣೆಕಟ್ಟುಗಳನ್ನು ಒಡೆದು ಸರೋವರವನ್ನು ಖಾಲಿ ಮಾಡಿದರು.

ಅಂತ್ಯಕ್ರಿಯೆಯ ಸ್ಮಾರಕ ಸಿದ್ಧಾಂತ

ಭೋಜ್‌ಪುರ ದೇವಾಲಯವು ಗರ್ಭಗೃಹಕ್ಕೆ (ಗರ್ಭಗೃಹ) ಸಂಪರ್ಕಗೊಂಡಿರುವ ಮಂಟಪವನ್ನು ಬಿಟ್ಟುಬಿಡುವುದು ಮತ್ತು ವಿಶಿಷ್ಟವಾದ ವಕ್ರರೇಖೆಯ ಶಿಖರ (ಗುಮ್ಮಟ ಗೋಪುರ) ಬದಲಿಗೆ ರೆಕ್ಟಿಲಿನೀಯರ್ ಛಾವಣಿ ಸೇರಿದಂತೆ ಹಲವಾರು ವಿಶಿಷ್ಟ ಅಂಶಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿದೆ. ದೇವಾಲಯದ ಮೂರು ಗೋಡೆಗಳು ಸರಳವಾದ ಹೊರಭಾಗವನ್ನು ಹೊಂದಿವೆ; ಪ್ರವೇಶ ದ್ವಾರದ ಗೋಡೆಯ ಮೇಲೆ ಕೆಲವು ಕೆತ್ತನೆಗಳಿವೆ, ಆದರೆ ಇವು 12 ನೇ ಶತಮಾನದ ಶೈಲಿಯಲ್ಲಿವೆ. ಈ ವಿಶಿಷ್ಟತೆಗಳ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ, ಸಂಶೋಧಕ ಶ್ರೀ ಕೃಷ್ಣ ದೇವರು ದೇವಾಲಯವು ಅಂತ್ಯಕ್ರಿಯೆಯ ಸ್ಮಾರಕವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಪ್ರಸ್ತಾಪಿಸಿದರು.

M. A. ಢಾಕಿಯವರ ಮಧ್ಯಕಾಲೀನ ವಾಸ್ತುಶಾಸ್ತ್ರದ ಪಠ್ಯವನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿಯುವ ಮೂಲಕ ದೇವಾ ಅವರ ಊಹೆಯು ಮತ್ತಷ್ಟು ದೃಢೀಕರಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿದೆ. ಈ ತುಣುಕು ಪಠ್ಯವು ಸತ್ತ ವ್ಯಕ್ತಿಯ ಅವಶೇಷಗಳ ಮೇಲೆ ನಿರ್ಮಿಸಲಾದ ಸ್ಮಾರಕ ದೇವಾಲಯಗಳ ನಿರ್ಮಾಣವನ್ನು ವಿವರಿಸುತ್ತದೆ, ಇದನ್ನು ಸ್ವರ್ಗಕ್ಕೆ ಏರಲು ವಾಹನಗಳಾಗಿ ಕಲ್ಪಿಸಲಾಗಿದೆ. ಅಂತಹ ದೇವಾಲಯಗಳನ್ನು ಸ್ವರ್ಗಾರೋಹಣ-ಪ್ರಸಾದ (“ಸ್ವರ್ಗ ಅಥವಾ ಸ್ವರ್ಗಕ್ಕೆ ಆರೋಹಣವನ್ನು ನೆನಪಿಸುವ ದೇವಾಲಯ”) ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತಿತ್ತು.ಅಂತಹ ದೇವಾಲಯಗಳಲ್ಲಿ ವಿಶಿಷ್ಟವಾದ ಶಿಖರದ ಬದಲಿಗೆ ಹಿಮ್ಮೆಟ್ಟುವ ಶ್ರೇಣಿಗಳ ಮೇಲ್ಛಾವಣಿಯನ್ನು ಬಳಸಬೇಕೆಂದು ಪಠ್ಯವು ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿ ಹೇಳುತ್ತದೆ. ಭೋಜ್‌ಪುರ ದೇವಾಲಯದ ಮೇಲ್ವಿನ್ಯಾಸವು ಅದರ ಸ್ಪರ್ಧೆಯ ಮೇಲೆ ಈ ನಿಖರವಾದ ರೂಪದಲ್ಲಿರುತ್ತದೆ ಎಂದು ಕಿರಿತ್ ಮಂಕೋಡಿ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ. ಭೋಜನು ತನ್ನ ತಂದೆ ಸಿಂಧುರಾಜನ ಆತ್ಮಶಾಂತಿಗಾಗಿ ಅಥವಾ ಶತ್ರು ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಅವಮಾನಕರ ಮರಣವನ್ನು ಅನುಭವಿಸಿದ ತನ್ನ ಚಿಕ್ಕಪ್ಪ ಮುಂಜಾನ ಆತ್ಮಶಾಂತಿಗಾಗಿ ಈ ದೇಗುಲದ ನಿರ್ಮಾಣವನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿರಬಹುದು ಎಂದು ಅವನು ಊಹಿಸುತ್ತಾನೆ.

ನಿರ್ಮಾಣವನ್ನು ತ್ಯಜಿಸುವುದು

ಸುತ್ತಮುತ್ತಲಿನ ಬಂಡೆಯಲ್ಲಿ ಕೆತ್ತಲಾದ ವಾಸ್ತುಶಿಲ್ಪದ ರೇಖಾಚಿತ್ರಗಳು, ಕುಶಲಕರ್ಮಿಗಳ ಬಳಕೆಗಾಗಿ, ನಿರ್ಮಾಣ ಕಾರ್ಯವು ಥಟ್ಟನೆ ನಿಂತಿದೆ ಎಂದು ತೋರುತ್ತದೆ. ಕಾರಣಗಳು ತಿಳಿದಿಲ್ಲ, ಆದರೆ ಹಠಾತ್ ನೈಸರ್ಗಿಕ ವಿಕೋಪ, ಸಂಪನ್ಮೂಲಗಳ ಕೊರತೆ ಅಥವಾ ಯುದ್ಧದಿಂದ ಕೈಬಿಡುವಿಕೆಯು ಪ್ರಚೋದಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿದೆ ಎಂದು ಇತಿಹಾಸಕಾರರು ಊಹಿಸುತ್ತಾರೆ. 2006-07 ರ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ ಅದರ ಪುನಃಸ್ಥಾಪನೆಗೆ ಮೊದಲು, ಕಟ್ಟಡವು ಛಾವಣಿಯ ಕೊರತೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿತ್ತು. ಇದರ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ, ಪುರಾತತ್ತ್ವ ಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞ ಕೆಕೆ ಮುಹಮ್ಮದ್ ಅವರು ಲೋಡ್ ಅನ್ನು ಲೆಕ್ಕಾಚಾರ ಮಾಡುವಾಗ ಮಾಡಿದ ಗಣಿತದ ದೋಷದಿಂದಾಗಿ ಛಾವಣಿಯು ಕುಸಿದಿರಬಹುದು ಎಂದು ಸಿದ್ಧಾಂತ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ; ತರುವಾಯ, ಸಂದರ್ಭಗಳು ಭೋಜಾವನ್ನು ಮರುನಿರ್ಮಾಣ ಮಾಡುವುದನ್ನು ತಡೆಯಲಾಯಿತು.

ಕೈಬಿಟ್ಟ ಸ್ಥಳದ ಪುರಾವೆಗಳು 11 ನೇ ಶತಮಾನದ ದೇವಾಲಯದ ನಿರ್ಮಾಣದ ಯಂತ್ರಶಾಸ್ತ್ರ ಮತ್ತು ಸಂಘಟನೆಯನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು ವಿದ್ವಾಂಸರಿಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡಿದೆ. ದೇವಾಲಯದ ಉತ್ತರ ಮತ್ತು ಪೂರ್ವಕ್ಕೆ, ಹಲವಾರು ಕಲ್ಲುಗಣಿ ಸ್ಥಳಗಳಿವೆ, ಅಲ್ಲಿ ಕೆತ್ತನೆಯ ವಿವಿಧ ಹಂತಗಳಲ್ಲಿ ಅಪೂರ್ಣವಾದ ವಾಸ್ತುಶಿಲ್ಪದ ತುಣುಕುಗಳು ಕಂಡುಬಂದಿವೆ. ಕ್ವಾರಿಗಳಿಂದ ದೇವಾಲಯದ ಸ್ಥಳಕ್ಕೆ ಕೆತ್ತಿದ ಚಪ್ಪಡಿಗಳನ್ನು ಸಾಗಿಸಲು ನಿರ್ಮಿಸಲಾದ ದೊಡ್ಡ ಇಳಿಜಾರಿನ ರಾಂಪ್‌ನ ಅವಶೇಷಗಳು ಸಹ ಪ್ರಸ್ತುತವಾಗಿವೆ. ಕ್ವಾರಿಗಳಿಂದ ದೇವಾಲಯದ ಸ್ಥಳಕ್ಕೆ ತಂದ ಹಲವಾರು ಕೆತ್ತನೆಗಳನ್ನು ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ಬಿಡಲಾಗಿದೆ. ASI ಈ ಕೆತ್ತನೆಗಳನ್ನು 20 ನೇ ಶತಮಾನದಲ್ಲಿ ಗೋದಾಮಿಗೆ ಸ್ಥಳಾಂತರಿಸಿತು.ಮುಗಿದ ದೇವಾಲಯದ ವಿವರವಾದ ವಾಸ್ತುಶಿಲ್ಪದ ಯೋಜನೆಗಳನ್ನು ಸುತ್ತಮುತ್ತಲಿನ ಕಲ್ಲುಗಣಿಗಳಲ್ಲಿ ಬಂಡೆಗಳ ಮೇಲೆ ಕೆತ್ತಲಾಗಿದೆ. ಈ ವಾಸ್ತುಶಿಲ್ಪದ ಯೋಜನೆಗಳು ಮೂಲ ಉದ್ದೇಶವು ಇನ್ನೂ ಅನೇಕ ದೇವಾಲಯಗಳೊಂದಿಗೆ ಬೃಹತ್ ದೇವಾಲಯ ಸಂಕೀರ್ಣವನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸುವುದಾಗಿದೆ ಎಂದು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ. ಈ ಯೋಜನೆಗಳ ಯಶಸ್ವಿ ಕಾರ್ಯಗತಗೊಳಿಸುವಿಕೆಯು ಭೋಜ್‌ಪುರವನ್ನು ಭಾರತದ ಅತಿದೊಡ್ಡ ದೇವಾಲಯ ಸಂಕೀರ್ಣಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದನ್ನಾಗಿ ಮಾಡುತ್ತದೆ.

ದೇವಾಲಯದ ಕಟ್ಟಡ, ಕ್ವಾರಿ ಬಂಡೆಗಳು ಮತ್ತು ಗ್ರಾಮದ ಇತರ ಎರಡು ದೇವಾಲಯಗಳ ಮೇಲೆ 1,300 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಮೇಸ್ತ್ರಿಗಳ ಗುರುತುಗಳನ್ನು ಕೆತ್ತಲಾಗಿದೆ. ಇದು ದೇವಾಲಯದ ರಚನೆಯ ವಿವಿಧ ಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ ಕೆತ್ತಲಾದ 50 ಮೇಸ್ತ್ರಿಗಳ ಹೆಸರುಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿದೆ. ಇತರ ಗುರುತುಗಳು ವೃತ್ತ, ಅಡ್ಡ ವೃತ್ತ, ಚಕ್ರ, ತ್ರಿಶೂಲ, ಸ್ವಸ್ತಿಕ, ಶಂಖ, ಮತ್ತು ನಾಗರಿ ಲಿಪಿ ಅಕ್ಷರಗಳಂತಹ ವಿವಿಧ ಚಿಹ್ನೆಗಳ ರೂಪದಲ್ಲಿವೆ. ಈ ಗುರುತುಗಳು ನಿರ್ಮಾಣದಲ್ಲಿ ತೊಡಗಿರುವ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳು, ಕುಟುಂಬಗಳು ಅಥವಾ ಸಂಘಗಳು ಪೂರ್ಣಗೊಳಿಸಿದ ಕೆಲಸದ ಪ್ರಮಾಣವನ್ನು ಗುರುತಿಸಲು ಉದ್ದೇಶಿಸಲಾಗಿದೆ. ದೇವಾಲಯ ಪೂರ್ಣಗೊಂಡಿದ್ದರೆ ಅಂತಿಮ ಸ್ಪರ್ಶ ನೀಡುವಾಗ ಗುರುತುಗಳು ಅಳಿಸಿ ಹೋಗುತ್ತಿದ್ದವು.

ಸಂರಕ್ಷಣೆ ಮತ್ತು ಪುನಃಸ್ಥಾಪನೆ

1950 ರ ಹೊತ್ತಿಗೆ, ನಿಯಮಿತ ಮಳೆನೀರಿನ ಹರಿವು ಮತ್ತು ಕಲ್ಲಿನ ಹೊದಿಕೆಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಹಾಕುವುದರಿಂದ ಕಟ್ಟಡವು ರಚನಾತ್ಮಕವಾಗಿ ದುರ್ಬಲಗೊಂಡಿತು. 1951 ರಲ್ಲಿ, ಪುರಾತನ ಸ್ಮಾರಕಗಳ ಸಂರಕ್ಷಣೆ ಕಾಯಿದೆ 1904 ರ ಅನುಸಾರವಾಗಿ, ಸಂರಕ್ಷಣೆಗಾಗಿ ಭಾರತೀಯ ಪುರಾತತ್ವ ಸರ್ವೇಕ್ಷಣೆಗೆ (ASI) ಸೈಟ್ ಅನ್ನು ಹಸ್ತಾಂತರಿಸಲಾಯಿತು. 1990 ರ ದಶಕದ ಆರಂಭದಲ್ಲಿ, ASI ವೇದಿಕೆ ಮತ್ತು ಗರ್ಭಗುಡಿಯ ಹಾನಿಗೊಳಗಾದ ಮೆಟ್ಟಿಲುಗಳನ್ನು ದುರಸ್ತಿ ಮಾಡಿತು. ಕಾಣೆಯಾದವುಗಳನ್ನು ಪುನಃಸ್ಥಾಪಿಸಲಾಗಿದೆ. ಇದು ದೇವಾಲಯದ ವಾಯುವ್ಯ ಮೂಲೆಯಲ್ಲಿ ಮುಂಭಾಗವನ್ನು ಪುನಃಸ್ಥಾಪಿಸಿತು.

2006–07ರ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ, ಕೆ.ಕೆ. ಮುಹಮ್ಮದ್ ಅವರ ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣೆಯ ಎಎಸ್‌ಐ ತಂಡವು ಸ್ಮಾರಕದ ಮರುಸ್ಥಾಪನೆಯನ್ನು ನಡೆಸಿತು. ತಂಡವು ಕಾಣೆಯಾದ ಕಂಬವನ್ನು ರಚನೆಗೆ ಸೇರಿಸಿತು. 12 ಟನ್ ತೂಕದ ಕಂಬವನ್ನು ಮೂಲಕ್ಕೆ ಹೊಂದಿಕೆಯಾಗುವ ಶೈಲಿಯಲ್ಲಿ ಪರಿಣಿತ ಮೇಸ್ತ್ರಿಗಳು ಮತ್ತು ಶಿಲ್ಪಿಗಳಿಂದ ಒಂದೇ ಕಲ್ಲಿನಿಂದ ಕೆತ್ತಲಾಗಿದೆ. ದೇವಾಲಯದಲ್ಲಿ ಮೂಲತಃ ಬಳಸಿದ ಕಲ್ಲಿಗೆ ಹೊಂದಿಕೆಯಾಗುವ ವಸ್ತುಗಳಿಗಾಗಿ ರಾಷ್ಟ್ರವ್ಯಾಪಿ ಹುಡುಕಾಟದ ನಂತರ ಆಗ್ರಾದ ಸಮೀಪವಿರುವ ಪ್ರದೇಶದಿಂದ ಏಕಶಿಲೆಯನ್ನು ಸಂಗ್ರಹಿಸಲಾಯಿತು.ಸಾಕಷ್ಟು ಉದ್ದದ ಉತ್ಕರ್ಷದೊಂದಿಗೆ ಕ್ರೇನ್ ಅನ್ನು ಸಂಗ್ರಹಿಸಲು ತಂಡಕ್ಕೆ ಸಾಧ್ಯವಾಗಲಿಲ್ಲ. ಆದ್ದರಿಂದ, ಅವರು ಪುಲ್ಲಿಗಳು ಮತ್ತು ಸನ್ನೆಕೋಲಿನ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯ ಸಹಾಯದಿಂದ ಏಕಶಿಲೆಯನ್ನು 30 ಅಡಿ ಮೇಲಕ್ಕೆ ಎತ್ತಿದರು, ಇದು ರೂಪಿಸಲು 6 ತಿಂಗಳುಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಂಡಿತು. ದೇವಾಲಯದಲ್ಲಿರುವ ಇತರ ಎರಡು ಕಂಬಗಳು 33 ಟನ್‌ಗಳಷ್ಟು ತೂಗುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ಒಂದೇ ಕಲ್ಲಿನಿಂದ ಕೆತ್ತಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಕೆಕೆ ಮುಹಮ್ಮದ್ ಗಮನಿಸಿದರು: ಆಧುನಿಕ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನ ಮತ್ತು ಸಂಪನ್ಮೂಲಗಳಿಲ್ಲದೆ ಈ ಕಂಬಗಳನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸುವುದು ಮೂಲ ಬಿಲ್ಡರ್‌ಗಳಿಗೆ ತುಂಬಾ ಸವಾಲಾಗಿತ್ತು.

ನೀರಿನ ಹರಿವನ್ನು ನಿಲ್ಲಿಸಲು ತಂಡವು ಮೂಲಕ್ಕೆ ಹೊಂದಿಕೆಯಾಗುವ ಹೊಸ ವಾಸ್ತುಶಿಲ್ಪದ ಘಟಕದೊಂದಿಗೆ ಸೀಲಿಂಗ್ ಅನ್ನು ಮುಚ್ಚಿದೆ. ಈ ಫೈಬರ್ಗ್ಲಾಸ್ ಘಟಕವು ಮೂಲಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆ ತೂಗುತ್ತದೆ, ಹೀಗಾಗಿ ರಚನೆಯನ್ನು ಹಾನಿಗೊಳಗಾಗುವ ಅನಗತ್ಯ ತೂಕವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಮಳೆನೀರು ಒಳಹೋಗದಂತೆ ತಡೆಯಲು, ASI ಗೋಡೆ ಮತ್ತು ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣದ ನಡುವಿನ ಭಾಗವನ್ನು ಓರೆಯಾದ ಕಲ್ಲಿನ ಚಪ್ಪಡಿಗಳನ್ನು ಇರಿಸುವ ಮೂಲಕ ಮುಚ್ಚಿತು. ಇದರ ಜೊತೆಗೆ, ASI ದೇವಾಲಯದ ಉತ್ತರ, ದಕ್ಷಿಣ ಮತ್ತು ಪಶ್ಚಿಮದ ಹೊರ ಗೋಡೆಗಳ ಮೇಲೆ ಮೂಲಕ್ಕೆ ಹೊಂದಿಕೆಯಾಗುವ ಹೊಸ ಕಲ್ಲಿನ ಕವಚಗಳನ್ನು ಇರಿಸಿತು. ಕಳೆದ ಕೆಲವು ಶತಮಾನಗಳಿಂದ ದೇವಾಲಯದ ಗೋಡೆಗಳ ಮೇಲೆ ಸಂಗ್ರಹವಾಗಿದ್ದ ಕೊಳೆಯನ್ನು ಸಹ ASI ಸ್ವಚ್ಛಗೊಳಿಸಿತು.

ವಾಸ್ತುಶಿಲ್ಪ

ದೇವಾಲಯವು 115 ಅಡಿ (35 ಮೀ) ಉದ್ದ, 82 ಅಡಿ (25 ಮೀ) ಅಗಲ ಮತ್ತು 13 ಅಡಿ (4.0 ಮೀ) ಎತ್ತರದ ವೇದಿಕೆಯಲ್ಲಿದೆ. ವೇದಿಕೆಯ ಮೇಲೆ ದೊಡ್ಡ ಲಿಂಗವನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಗರ್ಭಗುಡಿ ಇದೆ. ಗರ್ಭಗುಡಿಯ ಯೋಜನೆಯು ಚೌಕವನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿದೆ; ಹೊರಭಾಗದಲ್ಲಿ, ಪ್ರತಿ ಬದಿಯು 65 ಅಡಿಗಳು (20 ಮೀ); ಒಳಭಾಗದಲ್ಲಿ, ಪ್ರತಿಯೊಂದೂ 42.5 ಅಡಿ (13.0 ಮೀ) ಅಳತೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ.

ಲಿಂಗವನ್ನು ಮೂರು ಸುಣ್ಣದ ಕಲ್ಲಿನ ಬ್ಲಾಕ್‌ಗಳನ್ನು ಬಳಸಿ ನಿರ್ಮಿಸಲಾಗಿದೆ. ಲಿಂಗವು 7.5 ಅಡಿ (2.3 ಮೀ) ಎತ್ತರ ಮತ್ತು 17.8 ಅಡಿ (5.4 ಮೀ) ಸುತ್ತಳತೆ ಹೊಂದಿದೆ. ಇದನ್ನು ಚೌಕಾಕಾರದ ವೇದಿಕೆಯ ಮೇಲೆ ಹೊಂದಿಸಲಾಗಿದೆ, ಅದರ ಬದಿಗಳು 21.5 ಅಡಿ (6.6 ಮೀ) ಅಳತೆ ಮಾಡುತ್ತವೆ. ವೇದಿಕೆಯನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಂತೆ ಲಿಂಗದ ಒಟ್ಟು ಎತ್ತರವು 40 ಅಡಿ (12 ಮೀ) ಮೀರಿದೆ.

ಗರ್ಭಗುಡಿಯ ದ್ವಾರವು 33 ಅಡಿ (10 ಮೀ) ಎತ್ತರವಾಗಿದೆ. ಪ್ರವೇಶದ್ವಾರದಲ್ಲಿರುವ ಗೋಡೆಯು ಅಪ್ಸರೆಯರ, ಗಣಗಳ (ಶಿವನ ಪರಿಚಾರಕರು) ಮತ್ತು ನದಿ ದೇವತೆಗಳ ಶಿಲ್ಪಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿದೆ.ದೇವಾಲಯದ ಗೋಡೆಗಳು ಕಿಟಕಿಗಳಿಲ್ಲದ ಮತ್ತು ದೊಡ್ಡ ಮರಳುಗಲ್ಲು ಬ್ಲಾಕ್ಗಳಿಂದ ಮಾಡಲ್ಪಟ್ಟಿದೆ. ಪೂರ್ವ ಮರುಸ್ಥಾಪನೆಯ ಗೋಡೆಗಳು ಯಾವುದೇ ಸಿಮೆಂಟಿಂಗ್ ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರಲಿಲ್ಲ. ಉತ್ತರ, ದಕ್ಷಿಣ ಮತ್ತು ಪೂರ್ವದ ಗೋಡೆಗಳು ಮೂರು ಬಾಲ್ಕನಿಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುತ್ತವೆ, ಇದು ಬೃಹತ್ ಆವರಣಗಳ ಮೇಲೆ ನಿಂತಿದೆ. ಇವುಗಳು ಫಾಕ್ಸ್ ಬಾಲ್ಕನಿಗಳು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಅಲಂಕಾರಿಕವಾಗಿವೆ. ದೇವಾಲಯದ ಒಳಗಿನಿಂದ ಅಥವಾ ಹೊರಗಿನಿಂದ ಅವುಗಳನ್ನು ಪ್ರವೇಶಿಸಲಾಗುವುದಿಲ್ಲ, ಏಕೆಂದರೆ ಅವು ಗೋಡೆಗಳ ಮೇಲೆ ಎತ್ತರದಲ್ಲಿ ನೆಲೆಗೊಂಡಿವೆ ಮತ್ತು ಆಂತರಿಕ ಗೋಡೆಗಳ ಮೇಲೆ ಯಾವುದೇ ತೆರೆಯುವಿಕೆಗಳಿಲ್ಲ.

ಉತ್ತರದ ಗೋಡೆಯು ಮಕರ-ಪ್ರನಾಳವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ

ಇದು ಲಿಂಗವನ್ನು ಸ್ನಾನ ಮಾಡಲು ಬಳಸುವ ದ್ರವಕ್ಕೆ ಒಳಚರಂಡಿ ಔಟ್ಲೆಟ್ ಅನ್ನು ಒದಗಿಸುತ್ತದೆ. ಮುಂಭಾಗದ ಗೋಡೆಯ ಮೇಲಿನ ಶಿಲ್ಪಗಳನ್ನು ಹೊರತುಪಡಿಸಿ, ಈ ಮಕರ ಶಿಲ್ಪವು ಬಾಹ್ಯ ಗೋಡೆಗಳ ಮೇಲಿನ ಏಕೈಕ ಕೆತ್ತನೆಯಾಗಿದೆ. ದೇವತೆಗಳ ಚಿತ್ರಗಳನ್ನು ಮೂಲತಃ ನಾಲ್ಕು ಆಂತರಿಕ ಗೋಡೆಗಳ ಮೇಲೆ (ಪ್ರತಿ ಗೋಡೆಯ ಮೇಲೆ ಎರಡು) ಎತ್ತರದಲ್ಲಿ ಇರಿಸಲಾಗಿತ್ತು; ಈ ಚಿತ್ರಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದು ಮಾತ್ರ ಈಗ ಉಳಿದಿದೆ.

ಮೂಲೆಗಲ್ಲುಗಳನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸುವ ನಾಲ್ಕು ಆವರಣಗಳು ನಾಲ್ಕು ವಿಭಿನ್ನ ದೈವಿಕ ದಂಪತಿಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿವೆ: ಶಿವ-ಪಾರ್ವತಿ, ಬ್ರಹ್ಮ-ಶಕ್ತಿ, ರಾಮ-ಸೀತೆ ಮತ್ತು ವಿಷ್ಣು-ಲಕ್ಷ್ಮಿ. ಪ್ರತಿ ಆವರಣದ ಎಲ್ಲಾ ಮೂರು ಮುಖಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದೇ ಜೋಡಿ ಕಾಣಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ.

ಮೇಲ್ವಿನ್ಯಾಸವು ಅಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಉಳಿದಿದ್ದರೂ, ಶಿಖರ (ಗುಮ್ಮಟ ಗೋಪುರ) ವಕ್ರರೇಖೆಯ ಉದ್ದೇಶವನ್ನು ಹೊಂದಿಲ್ಲ ಎಂಬುದು ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿದೆ. ಕಿರಿತ್ ಮಂಕೋಡಿ ಪ್ರಕಾರ, ಶಿಖರವು ಕಡಿಮೆ ಪಿರಮಿಡ್-ಆಕಾರದ ಸಂವರಣ ಮೇಲ್ಛಾವಣಿಯ ಉದ್ದೇಶವನ್ನು ಹೊಂದಿತ್ತು, ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಮಂಟಪಗಳಲ್ಲಿ ಕಾಣಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ. ಆಡಮ್ ಹಾರ್ಡಿ ಅವರ ಪ್ರಕಾರ, ಶಿಖರವು ಫಮ್ಸಾನ (ಔಟ್‌ಲೈನ್‌ನಲ್ಲಿ ರೆಕ್ಟಿಲಿನಿಯರ್) ಶೈಲಿಯನ್ನು ಹೊಂದಲು ಉದ್ದೇಶಿಸಿರಬಹುದು, ಆದರೂ ಇದು ಭೂಮಿಜಾ (ಲ್ಯಾಟಿನಾ ಅಥವಾ ಬಾಹ್ಯರೇಖೆಯಲ್ಲಿ ಕರ್ವಿಲಿನಿಯರ್) ಶೈಲಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ.ಅಪೂರ್ಣ ಆದರೆ ಸಮೃದ್ಧವಾಗಿ ಕೆತ್ತಿದ ಗುಮ್ಮಟವು ನಾಲ್ಕು ಅಷ್ಟಭುಜಾಕೃತಿಯ ಕಂಬಗಳಿಂದ ಬೆಂಬಲಿತವಾಗಿದೆ, ಪ್ರತಿಯೊಂದೂ 39.96 ಅಡಿ (12.18 ಮೀ) ಎತ್ತರವಿದೆ. ಪ್ರತಿ ಕಂಬವನ್ನು 3 ಪೈಲಸ್ಟರ್‌ಗಳೊಂದಿಗೆ ಜೋಡಿಸಲಾಗಿದೆ. ಈ 4 ಕಂಬಗಳು ಮತ್ತು 12 ಸ್ತಂಭಗಳು ಇತರ ಮಧ್ಯಕಾಲೀನ ದೇವಾಲಯಗಳ ನವರಂಗ-ಮಂಟಪಗಳನ್ನು ಹೋಲುತ್ತವೆ, ಇದರಲ್ಲಿ 9 ವಿಭಾಗಗಳನ್ನು ಮಾಡಲು 16 ಕಂಬಗಳನ್ನು ಆಯೋಜಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಕಟ್ಟಡದ ಈಶಾನ್ಯ ಮೂಲೆಯಲ್ಲಿ ಇಳಿಜಾರಿನ ರಾಂಪ್‌ನ ಅವಶೇಷಗಳನ್ನು ಕಾಣಬಹುದು. ರಾಂಪ್ ಅನ್ನು ಮರಳುಗಲ್ಲಿನ ಚಪ್ಪಡಿಗಳಿಂದ ನಿರ್ಮಿಸಲಾಗಿದೆ, ಪ್ರತಿಯೊಂದೂ 39 x 20 x 16 ಇಂಚುಗಳಷ್ಟು ಅಳತೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಚಪ್ಪಡಿಗಳನ್ನು ಮಣ್ಣು ಮತ್ತು ಮರಳಿನಿಂದ ಮುಚ್ಚಲಾಗುತ್ತದೆ. ರಾಂಪ್ ಸ್ವತಃ 300 ಅಡಿ (91 ಮೀ) ಉದ್ದವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು 40 ಅಡಿ (12 ಮೀ) ಎತ್ತರಕ್ಕೆ ಇಳಿಜಾರಾಗಿದೆ. ಮೂಲತಃ, ಇಳಿಜಾರು ದೇವಾಲಯದ ಗೋಡೆಯವರೆಗೆ ತಲುಪಿತು, ಆದರೆ ಪ್ರಸ್ತುತ, ಎರಡರ ನಡುವೆ ಅಂತರವಿದೆ.

ಭೋಜೇಶ್ವರ ದೇವಸ್ಥಾನದ ವಸ್ತುಸಂಗ್ರಹಾಲಯ

ಭೋಜೇಶ್ವರ ಶಿವ ದೇವಾಲಯಕ್ಕೆ ಮೀಸಲಾಗಿರುವ ಸಣ್ಣ ವಸ್ತುಸಂಗ್ರಹಾಲಯವಿದೆ ಮತ್ತು ಇದು ಮುಖ್ಯ ದೇವಾಲಯದಿಂದ ಸುಮಾರು 200 ಮೀಟರ್ ದೂರದಲ್ಲಿದೆ. ವಸ್ತುಸಂಗ್ರಹಾಲಯವು ಭೋಜೇಶ್ವರ ದೇವಾಲಯದ ಇತಿಹಾಸವನ್ನು ಪೋಸ್ಟರ್‌ಗಳು ಮತ್ತು ರೇಖಾಚಿತ್ರಗಳ ಮೂಲಕ ಚಿತ್ರಿಸುತ್ತದೆ. ವಸ್ತುಸಂಗ್ರಹಾಲಯವು ಭೋಜನ ಆಳ್ವಿಕೆಯನ್ನು ವಿವರಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅವನು ಬರೆದ ಪ್ರಮುಖ ಪುಸ್ತಕಗಳು ಮತ್ತು ಮೇಸನ್ ಗುರುತುಗಳನ್ನು ವಿವರಿಸುತ್ತದೆ. ವಸ್ತುಸಂಗ್ರಹಾಲಯದಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ಪ್ರವೇಶ ಶುಲ್ಕವಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ವಸ್ತುಸಂಗ್ರಹಾಲಯವು 10:00 AM ನಿಂದ 5:00 PM ವರೆಗೆ ಸಂದರ್ಶಕರಿಗೆ ತೆರೆದಿರುತ್ತದೆ.

ಪ್ರಸ್ತುತ ಬಳಕೆ

ಈ ಸ್ಮಾರಕವು ಈಗ ಭಾರತೀಯ ಪುರಾತತ್ವ ಸರ್ವೇಕ್ಷಣೆಯ (ASI) ರಕ್ಷಣೆಯಲ್ಲಿದೆ. ಇದು ರಾಜ್ಯದ ರಾಜಧಾನಿ ಭೋಪಾಲ್‌ಗೆ (28 ಕಿಮೀ) ಸಮೀಪದಲ್ಲಿರುವ ಕಾರಣ, ಇದು ಸಾಕಷ್ಟು ಸಂಖ್ಯೆಯ ಪ್ರವಾಸಿಗರನ್ನು ಆಕರ್ಷಿಸುತ್ತದೆ. 2015 ರಲ್ಲಿ, ಸೈಟ್ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಪ್ರವಾಸೋದ್ಯಮ ಪ್ರಶಸ್ತಿಯನ್ನು (2013–14) “ಅತ್ಯುತ್ತಮ ನಿರ್ವಹಣೆ ಮತ್ತು ಅಂಗವಿಕಲ ಸ್ನೇಹಿ ಸ್ಮಾರಕ” ಕ್ಕಾಗಿ ಪಡೆಯಿತು.

ಅಪೂರ್ಣವಾಗಿದ್ದರೂ, ದೇವಾಲಯವು ಧಾರ್ಮಿಕ ಉದ್ದೇಶಗಳಿಗಾಗಿ ಬಳಕೆಯಲ್ಲಿದೆ. ಮಹಾ ಶಿವರಾತ್ರಿಯಂದು ಸಾವಿರಾರು ಭಕ್ತರು ದೇವಸ್ಥಾನಕ್ಕೆ ಭೇಟಿ ನೀಡುತ್ತಾರೆ. ಮಧ್ಯಪ್ರದೇಶ ಸರ್ಕಾರವು ಪ್ರತಿ ವರ್ಷ ಮಹಾ ಶಿವರಾತ್ರಿಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಈ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ಭೋಜ್‌ಪುರ ಉತ್ಸವ ಸಾಂಸ್ಕೃತಿಕ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮವನ್ನು ಆಯೋಜಿಸುತ್ತದೆ.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here