ಭಾವನಾತ್ಮಕ ಬುದ್ಧಿವಂತಿಕೆ ಎಂದರೇನು

0
emotional intelligence in Kannada

ಭಾವನಾತ್ಮಕ ಬುದ್ಧಿವಂತಿಕೆ ಎಂದರೇನು What is emotional intelligence in Kannada

ನಮ್ಮಲ್ಲಿ ಅನೇಕರಿಗೆ ಐಕ್ಯೂ (ಇಂಟೆಲಿಜೆನ್ಸ್ ಕೋಷಿಯಂಟ್) ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿದಿದೆ. ಬೌದ್ಧಿಕ ಬುದ್ಧಿವಂತಿಕೆಯನ್ನು ಅಳೆಯಲು ವಿನ್ಯಾಸಗೊಳಿಸಲಾಗಿದೆ, ಇದು ಪರೀಕ್ಷೆಗಳ ಸರಣಿಯಿಂದ ಸ್ಕೋರ್ ನೀಡುತ್ತದೆ. ಹೆಚ್ಚಿನ IQ ಗಳು ಉತ್ತಮ ಅರಿವಿನ ಸಾಮರ್ಥ್ಯಗಳನ್ನು ಅಥವಾ ಕಲಿಯುವ ಮತ್ತು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತವೆ. ಹೆಚ್ಚಿನ ಐಕ್ಯೂ ಹೊಂದಿರುವ ಜನರು ಕಡಿಮೆ ಐಕ್ಯೂ ಸ್ಕೋರ್‌ಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವವರು ಅದೇ ಪ್ರಮಾಣದ ಮಾನಸಿಕ ಪ್ರಯತ್ನವನ್ನು ಮಾಡದೆಯೇ ಶೈಕ್ಷಣಿಕವಾಗಿ ಉತ್ತಮವಾಗಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತಾರೆ.ಆದ್ದರಿಂದ, ಹೆಚ್ಚಿನ ಐಕ್ಯೂ ಹೊಂದಿರುವ ಜನರು ಕೆಲಸದಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ಜೀವನದಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚು ಯಶಸ್ವಿಯಾಗುತ್ತಾರೆ ಎಂಬುದು ತಾರ್ಕಿಕ ಊಹೆ. ಈ ಊಹೆಯು ತಪ್ಪಾಗಿದೆ ಎಂದು ಸಾಬೀತಾಗಿದೆ – ಸರಳವಾಗಿ ‘ಬುದ್ಧಿವಂತ’ ಆಗುವುದಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನ ಯಶಸ್ಸನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ.

ಭಾವನಾತ್ಮಕ ಬುದ್ಧಿವಂತಿಕೆ (EI ಅಥವಾ ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ EQ – ಭಾವನಾತ್ಮಕ ಅಂಶ) ಹೆಚ್ಚು ಆಧುನಿಕ ಪರಿಕಲ್ಪನೆಯಾಗಿದೆ ಮತ್ತು 1990 ರ ದಶಕದ ಮಧ್ಯಭಾಗದಲ್ಲಿ ಡೇನಿಯಲ್ ಗೋಲ್ಮನ್ ಮೂಲಕ ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಲಾಯಿತು.

ಭಾವನಾತ್ಮಕ ಬುದ್ಧಿವಂತಿಕೆ: ಒಂದು ವ್ಯಾಖ್ಯಾನ

ಭಾವನಾತ್ಮಕ ಬುದ್ಧಿವಂತಿಕೆಯು ವ್ಯಕ್ತಿಯ ಭಾವನೆಗಳನ್ನು ಗುರುತಿಸುವ ಮತ್ತು ನಿರ್ವಹಿಸುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯಗಳ ಅಳತೆಯಾಗಿದೆ, ಮತ್ತು ಇತರ ಜನರ ಭಾವನೆಗಳು, ಪ್ರತ್ಯೇಕವಾಗಿ ಮತ್ತು ಗುಂಪುಗಳಲ್ಲಿ.ಉನ್ನತ ಭಾವನಾತ್ಮಕ ಬುದ್ಧಿವಂತಿಕೆಯ ಪ್ರಯೋಜನಗಳು

 • ಹೆಚ್ಚಿನ ಭಾವನಾತ್ಮಕ ಬುದ್ಧಿವಂತಿಕೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಜನರು ಪರಸ್ಪರ ಸಂಬಂಧಗಳನ್ನು ರೂಪಿಸಲು ಮತ್ತು ನಿರ್ವಹಿಸಲು ಮತ್ತು ಗುಂಪು ಸನ್ನಿವೇಶಗಳಿಗೆ ‘ಹೊಂದಿಕೊಳ್ಳುವುದು’ ಸುಲಭವಾಗುತ್ತದೆ.
 • ಹೆಚ್ಚಿನ ಭಾವನಾತ್ಮಕ ಬುದ್ಧಿವಂತಿಕೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಜನರು ತಮ್ಮದೇ ಆದ ಮಾನಸಿಕ ಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವಲ್ಲಿ ಉತ್ತಮರಾಗಿದ್ದಾರೆ, ಇದರಲ್ಲಿ ಒತ್ತಡವನ್ನು ಪರಿಣಾಮಕಾರಿಯಾಗಿ ನಿರ್ವಹಿಸಬಹುದು ಮತ್ತು ಖಿನ್ನತೆಯಿಂದ ಬಳಲುತ್ತಿರುವ ಸಾಧ್ಯತೆ ಕಡಿಮೆ ಇರುತ್ತದೆ.

IQ ಮತ್ತು EI ಅಂಕಗಳ ನಡುವೆ ಯಾವುದೇ ಸಂಬಂಧವಿಲ್ಲ.

ಬೇರೆ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಹೇಳುವುದಾದರೆ, ಜನರು ತಮ್ಮ ಭಾವನೆಗಳನ್ನು ಮತ್ತು ಇತರರ ಭಾವನೆಗಳನ್ನು (EI) ಹೇಗೆ ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ವ್ಯವಹರಿಸುತ್ತಾರೆ ಎಂಬುದರೊಂದಿಗೆ ಶೈಕ್ಷಣಿಕ ಯೋಗ್ಯತೆ (IQ) ಯಾವುದೇ ಸಂಬಂಧವನ್ನು ಹೊಂದಿಲ್ಲ. ಇದು ಪರಿಪೂರ್ಣ ಅರ್ಥವನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ: ನಾವೆಲ್ಲರೂ ಬಹಳ ಬುದ್ಧಿವಂತ ಜನರನ್ನು ಭೇಟಿ ಮಾಡಿದ್ದೇವೆ, ಆದಾಗ್ಯೂ ಜನರೊಂದಿಗೆ ಹೇಗೆ ವ್ಯವಹರಿಸಬೇಕು ಎಂಬುದರ ಕುರಿತು ತಿಳಿದಿಲ್ಲ, ಮತ್ತು ವಿರುದ್ಧವಾಗಿ.

ಕೆಲವು ಜನರು ಹೆಚ್ಚಿನ IQ ಗಳು ಮತ್ತು ಕಡಿಮೆ ಭಾವನಾತ್ಮಕ ಬುದ್ಧಿವಂತಿಕೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಪ್ರತಿಯಾಗಿ, ಕೆಲವು ಜನರು ಎರಡರಲ್ಲೂ ಹೆಚ್ಚು ಸ್ಕೋರ್ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಕೆಲವರು ಇಲ್ಲ.IQ ಮತ್ತು ಭಾವನಾತ್ಮಕ ಬುದ್ಧಿಮತ್ತೆಯು ಮಾನವ ಬುದ್ಧಿಮತ್ತೆಯ ವಿವಿಧ ರೂಪಗಳನ್ನು ಅಳೆಯಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತದೆ; ವ್ಯಕ್ತಿತ್ವದ ಜೊತೆಗೆ, ಈ ಕ್ರಮಗಳು ವ್ಯಕ್ತಿಯ ಮನಸ್ಸನ್ನು ರೂಪಿಸುತ್ತವೆ.

ಭಾವನಾತ್ಮಕ ಬುದ್ಧಿವಂತಿಕೆಯು ಮಾನವ ಮನಸ್ಸಿನ ಒಂದು ಭಾಗವಾಗಿದ್ದು, ಹೊಸ ಕೌಶಲ್ಯಗಳನ್ನು ಕಲಿಯುವ ಮತ್ತು ಅಭ್ಯಾಸ ಮಾಡುವ ಮೂಲಕ ನಾವು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಬಹುದು ಮತ್ತು ಸುಧಾರಿಸಬಹುದು.  IQ ಮತ್ತು ವ್ಯಕ್ತಿತ್ವವು ಹೆಚ್ಚು ಸ್ಥಿರವಾದ ಕ್ರಮಗಳು ಮತ್ತು ಜೀವನದುದ್ದಕ್ಕೂ ಸಮಂಜಸವಾಗಿ ಸ್ಥಿರವಾಗಿರಲು ಸಾಧ್ಯತೆಯಿದೆ (ಆದಾಗ್ಯೂ ನೀವು IQ ಪರೀಕ್ಷೆಗಳನ್ನು ಯಶಸ್ವಿಯಾಗಿ ಪೂರ್ಣಗೊಳಿಸುವ ನಿಮ್ಮ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಬಹುದು).

ನಿಮ್ಮ IQ, EI ಮತ್ತು ವ್ಯಕ್ತಿತ್ವವನ್ನು ಆನ್‌ಲೈನ್‌ನಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ಪುಸ್ತಕಗಳಲ್ಲಿ ಅಳೆಯಲು ನಿಮಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡಲು ನೀವು ವಿವಿಧ ಪರೀಕ್ಷೆಗಳನ್ನು ಕಾಣಬಹುದು. ಭಾವನಾತ್ಮಕ ಬುದ್ಧಿಮತ್ತೆಯ ಪರೀಕ್ಷೆಗಳಿಗೆ ಪರೀಕ್ಷೆಯನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಪ್ರಾಮಾಣಿಕವಾಗಿ ಪ್ರಶ್ನೆಗಳಿಗೆ ಉತ್ತರಿಸುವ ಅಗತ್ಯವಿರುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಆದ್ದರಿಂದ IQ ಪರೀಕ್ಷೆಗಿಂತ EI ಪರೀಕ್ಷೆಯಲ್ಲಿ ‘ಮೋಸ’ ಮಾಡುವುದು ತುಂಬಾ ಸುಲಭ.

ಅಂತಿಮವಾಗಿ ಭಾವನಾತ್ಮಕ ಬುದ್ಧಿವಂತಿಕೆಯನ್ನು ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಜೀವನದಲ್ಲಿ ಹೇಗೆ ಪ್ರಗತಿ ಹೊಂದುತ್ತಾನೆ – ಇತರರೊಂದಿಗೆ ಅರ್ಥಪೂರ್ಣ ಸಂಬಂಧಗಳನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸುವುದು, ಅವರ ಪರಸ್ಪರ ಕೌಶಲ್ಯಗಳು ಮತ್ತು ತಿಳುವಳಿಕೆ, ಅವರ ಸ್ವಂತ ಭಾವನೆಗಳನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯ ಮತ್ತು ಅವರ ವೈಯಕ್ತಿಕ ಕೌಶಲ್ಯಗಳಿಂದ ಮಾತ್ರ ಅಳೆಯಬಹುದು.ಭಾವನಾತ್ಮಕ ಬುದ್ಧಿವಂತಿಕೆಯ ಅಂಶಗಳು

ಡೇನಿಯಲ್ ಗೋಲ್‌ಮನ್ ಭಾವನಾತ್ಮಕ ಬುದ್ಧಿವಂತಿಕೆಯನ್ನು ‘ವೈಯಕ್ತಿಕ’ ಮತ್ತು ‘ಸಾಮಾಜಿಕ’ ಸಾಮರ್ಥ್ಯಗಳಾಗಿ ವಿಂಗಡಿಸಿದ್ದಾರೆ, ಇದು ಸ್ಕಿಲ್ಸ್‌ಯುನೀಡ್‌ನಲ್ಲಿ ವೈಯಕ್ತಿಕ ಮತ್ತು ಪರಸ್ಪರ ಕೌಶಲ್ಯಗಳ ನಡುವೆ ವಿಶಾಲವಾಗಿ ವಿಭಜಿಸುತ್ತದೆ. ಈ ಪ್ರತಿಯೊಂದು ವಿಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ ಭಾವನಾತ್ಮಕ ಬುದ್ಧಿವಂತಿಕೆಯ ಅಂಶಗಳಾಗಿರುವ ಕೌಶಲ್ಯಗಳ ವ್ಯಾಪ್ತಿಯಿದೆ.

ವೈಯಕ್ತಿಕ ಕೌಶಲ್ಯಗಳು ಅಥವಾ ಸಾಮರ್ಥ್ಯಗಳು ಸಾಮಾಜಿಕ ಕೌಶಲ್ಯಗಳು ಅಥವಾ ಸಾಮರ್ಥ್ಯಗಳು
ನಾವು ನಮ್ಮನ್ನು ಹೇಗೆ ನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತೇವೆ ನಾವು ಇತರರೊಂದಿಗೆ ಸಂಬಂಧವನ್ನು ಹೇಗೆ ನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತೇವೆ
 • ಸ್ವಯಂ ಅರಿವು
  • ಭಾವನಾತ್ಮಕ ಅರಿವು
  • ನಿಖರವಾದ ಸ್ವಯಂ ಮೌಲ್ಯಮಾಪನ
  • ಆತ್ಮ ವಿಶ್ವಾಸ
 • ಸ್ವಯಂ ನಿಯಂತ್ರಣ
  • ಸ್ವಯಂ ನಿಯಂತ್ರಣ
  • ವಿಶ್ವಾಸಾರ್ಹತೆ
  • ಆತ್ಮಸಾಕ್ಷಿಯ
  • ಹೊಂದಿಕೊಳ್ಳುವಿಕೆ
  • ಆವಿಷ್ಕಾರದಲ್ಲಿ
 • ಪ್ರೇರಣೆ
  • ಸಾಧನೆಯ ಚಾಲನೆ
  • ಬದ್ಧತೆ
  • ಉಪಕ್ರಮ
  • ಆಶಾವಾದ
 • ಸಹಾನುಭೂತಿ
  • ಇತರರನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವುದು
  • ಇತರರನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸುವುದು
  • ಸೇವಾ ದೃಷ್ಟಿಕೋನ
  • ವೈವಿಧ್ಯತೆಯನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸುವುದು
  • ರಾಜಕೀಯ ಅರಿವು
 • ಸಾಮಾಜಿಕ ಕೌಶಲ್ಯಗಳು
  • ಪ್ರಭಾವ
  • ಸಂವಹನ
  • ಸಂಘರ್ಷ ನಿರ್ವಹಣೆ
  • ನಾಯಕತ್ವ
  • ವೇಗವರ್ಧಕವನ್ನು ಬದಲಾಯಿಸಿ
  • ಬಂಧಗಳನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸುವುದು
  • ಸಹಯೋಗ ಮತ್ತು ಸಹಕಾರ
  • ತಂಡದ ಸಾಮರ್ಥ್ಯಗಳು
‘ವರ್ಕಿಂಗ್ ವಿತ್ ಎಮೋಷನಲ್ ಇಂಟೆಲಿಜೆನ್ಸ್’ ಡೇನಿಯಲ್ ಗೋಲ್ಮನ್ ಅನ್ನು ಆಧರಿಸಿದೆ.ವೈಯಕ್ತಿಕ ಕೌಶಲ್ಯಗಳು ಅಥವಾ ಸಾಮರ್ಥ್ಯಗಳು

ಭಾವನಾತ್ಮಕ ಬುದ್ಧಿವಂತಿಕೆಯಲ್ಲಿ ವೈಯಕ್ತಿಕ ಕೌಶಲ್ಯಗಳು ಅಥವಾ ಸಾಮರ್ಥ್ಯಗಳ ಮೂರು ಕ್ಷೇತ್ರಗಳಿವೆ.

1. ಸ್ವಯಂ ಅರಿವು

ಸ್ವಯಂ ಅರಿವು ಒಳಗೊಂಡಿದೆ:

 • ಭಾವನಾತ್ಮಕ ಅರಿವು
 • ನಿಖರವಾದ ಸ್ವಯಂ ಮೌಲ್ಯಮಾಪನ
 • ಆತ್ಮ ವಿಶ್ವಾಸ

ಸ್ವಯಂ-ಅರಿವು ನಿಮ್ಮ ಭಾವನೆಗಳು ಸಂಭವಿಸಿದಂತೆ ಮತ್ತು ಅವು ವಿಕಸನಗೊಳ್ಳುತ್ತಿರುವಾಗ ಅವುಗಳನ್ನು ಅರಿತುಕೊಳ್ಳುವ ಮತ್ತು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವ ಕೌಶಲ್ಯವಾಗಿದೆ. ಭಾವನೆಗಳನ್ನು ಧನಾತ್ಮಕ ಅಥವಾ ಋಣಾತ್ಮಕ ಎಂದು ಭಾವಿಸುವುದು ತಪ್ಪು. ಬದಲಾಗಿ, ನೀವು ಅವುಗಳನ್ನು ಸೂಕ್ತ ಅಥವಾ ಸೂಕ್ತವಲ್ಲ ಎಂದು ಯೋಚಿಸಬೇಕು.

ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ಕೋಪವು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ನಕಾರಾತ್ಮಕ ಭಾವನೆಯೊಂದಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಕೆಲವು ಸಂದರ್ಭಗಳಲ್ಲಿ ಇದು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಸಮಂಜಸವಾದ ಮತ್ತು ಸೂಕ್ತವಾದ ಭಾವನೆಯಾಗಿರಬಹುದು – ಭಾವನಾತ್ಮಕ ಬುದ್ಧಿವಂತಿಕೆಯು ನಮ್ಮ ಕೋಪವನ್ನು ಗುರುತಿಸಲು ಮತ್ತು ಈ ಭಾವನೆಯು ಏಕೆ ಸಂಭವಿಸಿದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು ನಮಗೆ ಅನುಮತಿಸುತ್ತದೆ.

ಭಾವನೆಗಳು ಮತ್ತು ಭಾವನೆಗಳ ಪರಿಣಾಮಕಾರಿ ಸ್ವಯಂ ಮೌಲ್ಯಮಾಪನವು ನಿಮ್ಮ ಆತ್ಮವಿಶ್ವಾಸ ಮತ್ತು ಸ್ವಾಭಿಮಾನವನ್ನು ಸುಧಾರಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ.2. ಸ್ವಯಂ ನಿಯಂತ್ರಣ ಅಥವಾ ಸ್ವಯಂ ನಿರ್ವಹಣೆ

ಸ್ವಯಂ ನಿಯಂತ್ರಣವು ಒಳಗೊಂಡಿದೆ:

 • ಸ್ವಯಂ ನಿಯಂತ್ರಣ
 • ವಿಶ್ವಾಸಾರ್ಹತೆ
 • ಆತ್ಮಸಾಕ್ಷಿಯ
 • ಹೊಂದಿಕೊಳ್ಳುವಿಕೆ
 • ಆವಿಷ್ಕಾರದಲ್ಲಿ

ನಿಮ್ಮ ಭಾವನೆಗಳ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳಲು ಕಲಿತ ನಂತರ, ಸ್ವಯಂ ನಿಯಂತ್ರಣದ ಕೌಶಲ್ಯವು ಅವುಗಳನ್ನು ಸೂಕ್ತವಾಗಿ ಮತ್ತು ಪ್ರಮಾಣಾನುಗುಣವಾಗಿ ನಿರ್ವಹಿಸಲು ಸಂಬಂಧಿಸಿದೆ.

ಸ್ವಯಂ ನಿರ್ವಹಣಾ ಕೌಶಲ್ಯಗಳು ಯಾವುದೇ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಅಥವಾ ಯಾವುದೇ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ನೀವು ಅನುಭವಿಸುವ ಭಾವನೆಗಳಿಗೆ ಮತ್ತು ನೀವು ಅವುಗಳನ್ನು ಎಷ್ಟು ಚೆನ್ನಾಗಿ ನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತೀರಿ. ಸ್ವಯಂ ನಿಯಂತ್ರಣವು ಇದರ ಮೂಲಭೂತ ಭಾಗವಾಗಿದೆ, ಆದರೆ ಇತರ ಅಂಶಗಳು ನೀವು ನಂತರ ಏನು ಮಾಡುತ್ತೀರಿ ಎಂಬುದಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿವೆ: ನೀವು ‘ಒಳ್ಳೆಯದು’ ಅಥವಾ ‘ಸದ್ಗುಣ’ ಎಂದು ಗುರುತಿಸಲ್ಪಡುವ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ವರ್ತಿಸುತ್ತಿರಲಿ ಅಥವಾ ಇಲ್ಲದಿರಲಿ.ಪ್ರೇರಣೆ

ಭಾವನಾತ್ಮಕ ಬುದ್ಧಿವಂತಿಕೆಯ ಅಂತಿಮ ವೈಯಕ್ತಿಕ ಕೌಶಲ್ಯ ಅಂಶವೆಂದರೆ ಪ್ರೇರಣೆ.

ಸ್ವಯಂ ಪ್ರೇರಣೆಯು ಸುಧಾರಿಸಲು ಮತ್ತು ಸಾಧಿಸಲು ನಮ್ಮ ವೈಯಕ್ತಿಕ ಡ್ರೈವ್, ನಮ್ಮ ಗುರಿಗಳಿಗೆ ಬದ್ಧತೆ, ಉಪಕ್ರಮ ಅಥವಾ ಅವಕಾಶಗಳ ಮೇಲೆ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸಲು ಸಿದ್ಧತೆ ಮತ್ತು ಆಶಾವಾದ ಮತ್ತು ಸ್ಥಿತಿಸ್ಥಾಪಕತ್ವವನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುತ್ತದೆ.

ಸ್ವಯಂ ಪ್ರೇರಣೆ ಮತ್ತು ವೈಯಕ್ತಿಕ ಸಮಯ ನಿರ್ವಹಣೆ ಈ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಪ್ರಮುಖ ಕೌಶಲ್ಯಗಳಾಗಿವೆ. ನಿಮ್ಮ ಮೇಲೆ ಅಸಮಂಜಸವಾದ ಬೇಡಿಕೆಗಳನ್ನು ಮಾಡಬೇಡಿ, ಇತರರ ಬೇಡಿಕೆಗಳಿಗೆ ‘ಹೌದು’ ಎಂದು ಹೇಳುವ ಬದಲು ದೃಢವಾಗಿ ಇರಲು ಕಲಿಯಿರಿ.

ಸಾಮಾಜಿಕ ಅಥವಾ ಪರಸ್ಪರ ಕೌಶಲ್ಯಗಳು ಅಥವಾ ಸಾಮರ್ಥ್ಯಗಳು

ಪರಸ್ಪರ ಕೌಶಲ್ಯಗಳು ನಾವು ಇತರ ಜನರೊಂದಿಗೆ ಸಂವಹನ ನಡೆಸಲು ಬಳಸುವ ಕೌಶಲ್ಯಗಳಾಗಿವೆ. ಅವರು ನಮಗೆ ಸೂಕ್ತವಾಗಿ ಸಂವಹನ ನಡೆಸಲು ಮತ್ತು ಬಲವಾದ, ಹೆಚ್ಚು ಅರ್ಥಪೂರ್ಣ ಸಂಬಂಧಗಳನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಲು ಅನುವು ಮಾಡಿಕೊಡುತ್ತಾರೆ. ಭಾವನಾತ್ಮಕ ಬುದ್ಧಿವಂತಿಕೆಯು ನಾವು ಇತರರನ್ನು ಮತ್ತು ಅವರ ಭಾವನೆಗಳನ್ನು ಹೇಗೆ ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುತ್ತೇವೆ ಮತ್ತು ಅವರ ಕಡೆಗೆ ನಮ್ಮ ಕ್ರಿಯೆಗಳು ಮತ್ತು ನಡವಳಿಕೆಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುತ್ತದೆ.

ಎರಡು ಪ್ರಮುಖ ಅಂಶಗಳಿವೆ.

1. ಪರಾನುಭೂತಿ

ಪರಾನುಭೂತಿಯು ವೈಯಕ್ತಿಕವಾಗಿ ಮತ್ತು ಗುಂಪುಗಳಲ್ಲಿ ಇತರರ ಅಗತ್ಯತೆಗಳು ಮತ್ತು ಭಾವನೆಗಳ ಅರಿವು ಮತ್ತು ಇತರರ ದೃಷ್ಟಿಕೋನದಿಂದ ವಿಷಯಗಳನ್ನು ನೋಡಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುತ್ತದೆ.

ಪರಾನುಭೂತಿಯು ಇತರ ಜನರ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಬಲವಾದ ತಿಳುವಳಿಕೆಯನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಲು ನಮಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ.

ಇದು ಇತರರನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವುದು, ಇತರರನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸುವುದು, ಸೇವಾ ದೃಷ್ಟಿಕೋನವನ್ನು ಹೊಂದುವುದು, ವೈವಿಧ್ಯತೆಯನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸುವುದು ಮತ್ತು ರಾಜಕೀಯ ಜಾಗೃತಿಯನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುತ್ತದೆ.ಪರಾನುಭೂತಿ ಸಾಧಿಸಲು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಕಷ್ಟವಾಗಬಹುದು. ದೇಹದ ಚಲನೆಗಳು, ಸನ್ನೆಗಳು ಮತ್ತು ಭಾವನೆಯ ದೈಹಿಕ ಚಿಹ್ನೆಗಳು ಸೇರಿದಂತೆ ಇತರರ ಮೌಖಿಕ ಮತ್ತು ಮೌಖಿಕ ಸಂದೇಶಗಳನ್ನು ಪರಿಣಾಮಕಾರಿಯಾಗಿ ಕೇಳಲು ಕಲಿಯಿರಿ. ಇತರ ಜನರ ಬಗ್ಗೆ ಮತ್ತು ಅವರು ಏನನ್ನು ಅನುಭವಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಎಂಬುದರ ಕುರಿತು ಇನ್ನಷ್ಟು ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳಲು ಪ್ರಶ್ನೆಗಳನ್ನು ಬಳಸಿ ಮತ್ತು ಅವರ ಭಾವನೆಗಳನ್ನು ನೀವು ಸರಿಯಾಗಿ ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಂಡಿದ್ದೀರಿ ಎಂಬುದನ್ನು ಸ್ಪಷ್ಟಪಡಿಸಲು ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಬಳಸಿ. ನೀವು ಒಪ್ಪದಿದ್ದರೂ ಸಹ ಇತರರ ಭಾವನೆಗಳನ್ನು ಅಂಗೀಕರಿಸಿ ಮತ್ತು ಗೌರವಿಸಿ ಮತ್ತು ತೀರ್ಪಿನ, ಕಡಿಮೆಗೊಳಿಸುವ, ತಿರಸ್ಕರಿಸುವ ಅಥವಾ ದುರ್ಬಲಗೊಳಿಸುವ ಕಾಮೆಂಟ್‌ಗಳು ಅಥವಾ ಹೇಳಿಕೆಗಳನ್ನು ಮಾಡುವುದನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಿ.

2. ಸಾಮಾಜಿಕ ಕೌಶಲ್ಯಗಳು

ಸಾಮಾಜಿಕ ಕೌಶಲ್ಯಗಳು ವ್ಯಾಪಕವಾದ ಸಂಬಂಧಗಳು ಮತ್ತು ಪರಸ್ಪರ ಕೌಶಲ್ಯಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಳ್ಳುತ್ತವೆ. ಇವುಗಳು ನಾಯಕತ್ವದಿಂದ ಪ್ರಭಾವ ಬೀರುವುದು ಮತ್ತು ಮನವೊಲಿಸುವುದು, ಮತ್ತು ಸಂಘರ್ಷವನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸುವುದು, ಹಾಗೆಯೇ ತಂಡದಲ್ಲಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡುವುದು.

‘ಸಾಮಾಜಿಕ ಕೌಶಲ್ಯಗಳು’ ಎಂಬ ಪದವು ವೈವಿಧ್ಯಮಯ ಕೌಶಲ್ಯ ಮತ್ತು ಸಾಮರ್ಥ್ಯಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿದೆ, ಅವುಗಳಲ್ಲಿ ಹಲವು ಸ್ವಾಭಿಮಾನ ಮತ್ತು ವೈಯಕ್ತಿಕ ವಿಶ್ವಾಸದಲ್ಲಿ ಬೇರೂರಿದೆ. ನಿಮ್ಮ ಸಾಮಾಜಿಕ ಕೌಶಲ್ಯಗಳನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸುವ ಮೂಲಕ, ಮಾತನಾಡಲು ಸುಲಭ, ಉತ್ತಮ ಕೇಳುಗರಾಗಿ, ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳುವ ಮತ್ತು ವಿಶ್ವಾಸಾರ್ಹರಾಗಿ, ನೀವು ಇತರರಿಗೆ ಹೆಚ್ಚು ವರ್ಚಸ್ವಿ ಮತ್ತು ಆಕರ್ಷಕರಾಗುತ್ತೀರಿ.

ಇದು ಸ್ವಾಭಿಮಾನ ಮತ್ತು ಆತ್ಮವಿಶ್ವಾಸವನ್ನು ಸುಧಾರಿಸುತ್ತದೆ, ಇದು ಧನಾತ್ಮಕ ವೈಯಕ್ತಿಕ ಸಂಭಾಷಣೆಯನ್ನು ಸುಲಭಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ನಿಮ್ಮ ಸ್ವಂತ ಭಾವನೆಗಳ ಹೆಚ್ಚಿನ ತಿಳುವಳಿಕೆ ಮತ್ತು ಸ್ವೀಕಾರವನ್ನು ಮಾಡುತ್ತದೆ.ನಿಮ್ಮ ಭಾವನಾತ್ಮಕ ಬುದ್ಧಿವಂತಿಕೆಯ ಮೇಲೆ ಕೆಲಸ ಮಾಡುವುದು ನಿಮ್ಮ ವೈಯಕ್ತಿಕ ಬೆಳವಣಿಗೆಯ ಪ್ರಮುಖ ಅಂಶವಾಗಿದೆ.

ಉನ್ನತ ಮಟ್ಟದ ಭಾವನಾತ್ಮಕ ಬುದ್ಧಿವಂತಿಕೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಜನರು ಹೆಚ್ಚು ತೃಪ್ತಿಕರ ಮತ್ತು ಯಶಸ್ವಿ ವೃತ್ತಿ ಮತ್ತು ಸಂಬಂಧಗಳನ್ನು ಆನಂದಿಸುತ್ತಾರೆ ಎಂದು ಸಂಶೋಧನೆ ತೋರಿಸಿದೆ.

ನಿಮ್ಮ ಭಾವನಾತ್ಮಕ ಬುದ್ಧಿವಂತಿಕೆಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುವ ಮಾರ್ಗಗಳ ಕುರಿತು ನೀವು ಯೋಚಿಸಿದರೆ, ನೀವು ಹೆಚ್ಚು ವರ್ಚಸ್ವಿ, ಆಸಕ್ತಿದಾಯಕ ಮತ್ತು ಇತರರಿಗೆ ಆಕರ್ಷಕರಾಗುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯಿದೆ ಮತ್ತು ನಿಮ್ಮ ಸ್ವಾಭಿಮಾನವನ್ನು ಸಹ ನೀವು ಹೆಚ್ಚಿಸುವಿರಿ.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here