ದೇವಾಲಯ ವಿಜ್ಞಾನ – ಹಿಂದೂ ದೇವಾಲಯಗಳ ಹಿಂದೆ ಅದ್ಭುತ ವಾಸ್ತುಶಿಲ್ಪಿ ಕೌಶಲ್ಯಗಳು

0
87
Skills Behind Hindu Temples

ದೇವಾಲಯ ವಿಜ್ಞಾನ – ಹಿಂದೂ ದೇವಾಲಯಗಳ ಹಿಂದೆ ಅದ್ಭುತ ವಾಸ್ತುಶಿಲ್ಪಿ ಕೌಶಲ್ಯಗಳು

Amazing Architect Skills Behind Hindu Temples

ಪುರಾತನ ಹಿಂದೂ ದೇವಾಲಯವು ಮಾನವ ಕೌಶಲ್ಯಗಳನ್ನು ಚಿತ್ರಿಸುವ ಅದ್ಭುತವಾದ ಕಲೆ ಮತ್ತು ವಾಸ್ತುಶಿಲ್ಪದ ತುಣುಕುಗಳು ಮಾತ್ರವಲ್ಲದೆ ತಮ್ಮದೇ ಆದ ಸ್ವಾಯತ್ತ ಬುದ್ಧಿವಂತಿಕೆ ಮತ್ತು ಆಕಾರದೊಂದಿಗೆ ಶಕ್ತಿಯ ವಿಕಿರಣ ಕೇಂದ್ರಗಳಾಗಿವೆ. ದೇವಾಲಯ ವಿಜ್ಞಾನದ ಅಧ್ಯಯನವು ಪುರಾತನ ಹಿಂದೂ ದೇವಾಲಯಗಳನ್ನು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ವಿಭಿನ್ನವಾದ ಕಲೆ ಮತ್ತು ವಾಸ್ತುಶಿಲ್ಪವನ್ನು ಬಳಸಿಕೊಂಡು ನಿರ್ಮಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳುತ್ತದೆ, ಅದು ಗಣಿತಶಾಸ್ತ್ರದಲ್ಲಿ ಮಾತ್ರವಲ್ಲದೆ ಜೈವಿಕವಾಗಿಯೂ ನಿಖರವಾಗಿದೆ.ಈ ಲೇಖನವು ಹಿಂದೂ ದೇವಾಲಯದ ಸಂಶೋಧನೆಯ ಮೇಲೆ ಕೇಂದ್ರೀಕರಿಸುತ್ತದೆ. ಹಿಂದೂ ದೇವಾಲಯದ ವಾಸ್ತುಶಿಲ್ಪದ ಬಗ್ಗೆ ಸಾಕಷ್ಟು ಅಧ್ಯಯನಗಳು ನಡೆದಿವೆ, ಆದರೂ ಈ ವಿಷಯದ ಹಲವು ಅಂಶಗಳನ್ನು ಇನ್ನೂ ಅನ್ವೇಷಿಸಲಾಗಿಲ್ಲ. ಹಿಂದೂ ದೇವಾಲಯದ ವಾಸ್ತುಶಿಲ್ಪದ ರಚನಾತ್ಮಕ ವಿನ್ಯಾಸ ಮತ್ತು ವಸ್ತು ವಿಜ್ಞಾನದ ಮೂಲಕ, ಈ ವಿಮರ್ಶೆಯು ಈ ವಲಯದಲ್ಲಿ ನಡೆಸಿದ ಕೆಲವು ಹಿಂದಿನ ಅಧ್ಯಯನಗಳನ್ನು ಕಂಪೈಲ್ ಮಾಡಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಪ್ರಾಯಶಃ ಪ್ರಸ್ತುತ ಗ್ರಹಿಕೆಗೆ ಸೇರಿಸುತ್ತದೆ.

ನಮ್ಮ ಸಂಸ್ಕೃತಿ, ಪವರ್ ಜನರೇಟರ್, ವಿಂಡ್ ಮಿಲ್ ಟ್ರಾನ್ಸ್ ಮಿಟರ್, ಎಲೆಕ್ಟ್ರಿಕ್ ಪೋಲ್ ಸೆಲ್ ಟವರ್ ಗಳು ಕಂಡು ಬಂದು ಕೇವಲ 200 ವರ್ಷಗಳು ಕಳೆದಿವೆ ಆದರೆ ಸಾವಿರಾರು ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದೆಯೇ ಸನಾತನ ಧರ್ಮವು ಎಲ್ಲಾ ಶಕ್ತಿಗಳನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿದು ನಿಸರ್ಗ ಸ್ನೇಹಿಯಾಗಿ ಅಳವಡಿಸಿ ಸಮಾಜದ ಒಳಿತಿಗಾಗಿ ಬಳಸಿಕೊಂಡಿತ್ತು. ಪ್ರಕೃತಿ ಹೌದು, ಅವು ದೇವಾಲಯಗಳು.

ನಿಕೋಲಾ ಟೆಸ್ಲಾ ಸರ್ಬಿಯನ್-ಅಮೇರಿಕನ್ ಇಂಜಿನಿಯರ್, ಭೌತಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞ ಒಮ್ಮೆ ಹೇಳಿದರು, ಇಡೀ ಭೂಮಿಯು ವಿದ್ಯುತ್ ಸರ್ಕ್ಯೂಟ್ ಆಗಿದೆ ಮತ್ತು ನಾವೆಲ್ಲರೂ ಪ್ರಕೃತಿಯನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಂತೆ ವಿವಿಧ ರೀತಿಯ ಸಾಧನಗಳು. 2000 ವರ್ಷಗಳಿಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಹಳೆಯದಾದ ಸಾವಿರಾರು ದೇವಾಲಯಗಳಿವೆ.ಅವುಗಳನ್ನು ಏಕೆ ನಿರ್ಮಿಸಲಾಯಿತು ಮತ್ತು ದೇವಾಲಯದ ರಚನೆಯು ಅಸ್ತಿತ್ವದಲ್ಲಿರಲು ಕಾರಣವೇನು?

ನಾವು ದೇವಾಲಯವನ್ನು ಪ್ರವೇಶಿಸುತ್ತಿದ್ದಂತೆ ನಾವು ಗಾಳಿ ಗೋಪುರವನ್ನು ಹಾದು ಹೋಗುತ್ತೇವೆ ಮತ್ತು ನಂತರ ನಾವು ದ್ವಜ ಸ್ತಂಭ ಬಲಿ ಪೀಠವನ್ನು ನೋಡುತ್ತೇವೆ ಮತ್ತು ನಂತರ ವಿಮಾನ ಗೋಪುರವನ್ನು ನೋಡುತ್ತೇವೆ. ಅಲ್ಲಿ ದೇವರ ವಿಗ್ರಹವನ್ನು ಪ್ರತಿಷ್ಠಾಪಿಸಲಾಗಿದೆ. ನೆಲವು ಧನಾತ್ಮಕವಾಗಿರುವ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ದೇವಾಲಯವನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಲಾಗಿದೆ. ಶ್ರೀಮಂತ ಸಸ್ಯ ಮತ್ತು ಪ್ರಾಣಿಗಳಿರುವ ಶುದ್ಧ ಜಲಮೂಲದ ಸಮೀಪದಲ್ಲಿದೆ.

ನಂತರ ವಿಗ್ರಹದ ಚಿನ್ನದ ಬೆಳ್ಳಿ ಮತ್ತು ಕೆಲವು ತಾಮ್ರ ಲೇಪಿತ ಯಂತ್ರಗಳೊಂದಿಗೆ ಅಮೂಲ್ಯವಾದ ರತ್ನದ ಪ್ರತಿಷ್ಠಾಪನೆಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಅವು ಮಣ್ಣಿನ ಹೊಂಡಗಳಾಗಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತವೆ (ಕೇವಲ ದೇವಾಲಯಗಳಲ್ಲ, ಆದರೆ ಯಾವುದೇ ನಿರ್ಮಾಣದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಅಡಿಪಾಯ ಹಾಕುವಾಗ ಇವುಗಳು ಸೇರಿಸಿದ ವಿಷಯಗಳು). ಬಲಿ ಪೀಠ ಮತ್ತು ದ್ವಜ ಸ್ತಂಭವನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸುವಾಗ. ವಿಮಾನ ಗೋಪುರ ಮತ್ತು ಗಾಳಿ ಗೋಪುರದ ಉತ್ತಮ ವಾಹಕಗಳ ಮೇಲೆ ಕಲಶಗಳಿವೆ. ಅರ್ಚಕರು ಪ್ರಾರ್ಥನೆಯನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುವ ಮೊದಲು ಅವರು ಮುದ್ರೆಗಳನ್ನು ಮಾಡುತ್ತಾರೆ, ಕಾರಣ ಉನ್ನತ ಮಟ್ಟದ ಏಕಾಗ್ರತೆಯನ್ನು ತಲುಪಲು. ನಂತರ ಅವರು ಮಂತ್ರಗಳನ್ನು ಪಠಿಸುತ್ತಾರೆ.ಯಂತ್ರ ತಂತ್ರ ಮಂತ್ರದ ಸಂಯೋಜನೆಯು ಧ್ವನಿ ತರಂಗಗಳನ್ನು ಸೂಕ್ಷ್ಮ ತರಂಗಗಳಾಗಿ ಪರಿವರ್ತಿಸುತ್ತದೆ

ತರಂಗಗಳು ಬಲಿಪೀಠದ ಮೂಲಕ ಹರಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ದ್ವಜಸ್ತಂಭದ ಮೂಲಕ ಅದು ಕೇವಲ ದೇವಾಲಯವನ್ನು ಮಾತ್ರವಲ್ಲದೆ ಸುತ್ತಲಿನ ಪ್ರದೇಶವನ್ನು (ಮನೆಗಳನ್ನು) ಧನಾತ್ಮಕವಾಗಿ ವಿಧಿಸುತ್ತದೆ. ದೇವಾಲಯಗಳು ಕಾಸ್ಮಿಕ್ ಶಕ್ತಿಯನ್ನು ಪಡೆಯುವ ಶಕ್ತಿ ಕೇಂದ್ರಗಳಾಗುತ್ತವೆ ಆದರೆ ಪವಿತ್ರೀಕರಣ ಎಂದರೇನು (ಪ್ರಾಣ ಪ್ರತಿಷ್ಠಾಪನೆ). ಹಿಂದೂಗಳು ಅನಂತ ಪರಮ ವ್ಯಕ್ತಿತ್ವವನ್ನು ನಂಬಿದ್ದರು.

ಪವಿತ್ರೀಕರಣದ ವಿಜ್ಞಾನವು ಅಪಾರ ಪ್ರಯೋಜನವನ್ನು ನೀಡಬಹುದಾದ ಮತ್ತು ವಿವಿಧ ಆಯಾಮಗಳಲ್ಲಿ ಮಾನವ ಯೋಗಕ್ಷೇಮಕ್ಕೆ ಸೇವೆ ಸಲ್ಲಿಸುವ ಜೀವ ಶಕ್ತಿಗಳು ಮತ್ತು ಪ್ರಕಟವಾದ ರೂಪಗಳನ್ನು ಬಳಸುವುದು. ಪವಿತ್ರೀಕರಣವು ನೇರ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯಾಗಿದೆ. ಕೃಷಿಯ ಮೂಲಕ ಕೆಸರು ಆಹಾರವಾಗಿ ಮಾರ್ಪಟ್ಟಂತೆ. ನಾವು ಮಾಂಸ ಮತ್ತು ಮೂಳೆಗೆ ಆಹಾರವನ್ನು ಮಾಡಿದರೆ ನಾವು ಇದನ್ನು ಜೀರ್ಣಕ್ರಿಯೆ, ಏಕೀಕರಣ ಎಂದು ಕರೆಯುತ್ತೇವೆ. ಎಲ್ಲಾ ಶಕ್ತಿಗಳನ್ನು ಎರವಲು ಪಡೆಯಲಾಗಿದೆ ಎಲ್ಲವೂ ಒಂದೇ ಶಕ್ತಿಯು ಮಿಲಿಯನ್ ವಿಭಿನ್ನ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಪ್ರಕಟವಾಗುತ್ತದೆ.ನೀವು ಈ ಮಾಂಸವನ್ನು ಅಥವಾ ಕಲ್ಲು ಅಥವಾ ಖಾಲಿ ಜಾಗವನ್ನು ದೈವಿಕ ಸಾಧ್ಯತೆಯನ್ನಾಗಿ ಮಾಡಲು ಸಾಧ್ಯವಾದರೆ ಅದನ್ನು ಪವಿತ್ರೀಕರಣ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ. ದೇವಾಲಯಗಳನ್ನು ಶಕ್ತಿ ಕೇಂದ್ರಗಳಾಗಿ ರಚಿಸಲಾಗಿದೆ, ಅಲ್ಲಿ ಜನರು ಹೋಗಬಹುದು, ತಮ್ಮನ್ನು ತಾವು ರೀಚಾರ್ಜ್ ಮಾಡಬಹುದು, ಶಕ್ತಿಯೊಂದಿಗೆ ಪ್ರತಿಧ್ವನಿಸಬಹುದು ಮತ್ತು ಹೊರಬರಬಹುದು. ವಿವಿಧ ಅವಶ್ಯಕತೆಗಳಿಗಾಗಿ ವಿವಿಧ ರೀತಿಯ ದೇವಾಲಯಗಳನ್ನು ರಚಿಸಲಾಗಿದೆ. ದೇವಾಲಯದ ಆವರಣದಲ್ಲಿ ತುಳಸಿ ಮತ್ತು ಅರಳಿ ಮರವನ್ನು ಪೂಜಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಅವು ವಾಯು ಶುದ್ಧಿಕಾರಕಗಳಾಗಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತವೆ.

ಗಂಟೆಗಳು

ಗಂಟೆಗಳು ಸರಳವಾಗಿ ಸಾಮಾನ್ಯ ಲೋಹವನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿಲ್ಲ. ಇದು ಕ್ಯಾಡ್ಮಿಯಮ್, ಸೀಸ, ತಾಮ್ರ, ಸತು, ನಿಕಲ್, ಕ್ರೋಮಿಯಂ ಮತ್ತು ಮ್ಯಾಂಗನೀಸ್ ಸೇರಿದಂತೆ ವಿವಿಧ ಲೋಹಗಳ (ಮಿಶ್ರಲೋಹ) ಸಂಯೋಜನೆಯಿಂದ ಮಾಡಲ್ಪಟ್ಟಿದೆ. ಗಂಟೆಯ ಹಿಂದೆ ಮಿಶ್ರಣವಾದ ಲೋಹಗಳ ಶೇಕಡಾವಾರು ಪ್ರಮಾಣವು ಪ್ರಾಚೀನ ಭಾರತೀಯರು ಕಂಡುಹಿಡಿದ ನಿಜವಾದ ಲೋಹದ ವಿಜ್ಞಾನವಾಗಿದೆ.

ನಿಮ್ಮ ಎಡ ಮತ್ತು ಬಲ ಮೆದುಳು ಒಂದಾಗಬಹುದಾದಂತಹ ವಿಶೇಷ ಕಂಪನವನ್ನು ರಚಿಸಲು ಪ್ರತಿಯೊಂದು ಗಂಟೆಯನ್ನು ತಯಾರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ನೀವು ಗಂಟೆಗಳನ್ನು ಬಾರಿಸಿದಾಗ, ಅದು ಬಲವಾದ ಆದರೆ ಶಾಶ್ವತವಾದ ಅನುರಣನವನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡುತ್ತದೆ, ಅದು ಮಾನವ ದೇಹದ ಏಳು ಗುಣಪಡಿಸುವ ಕೇಂದ್ರಗಳನ್ನು ಸ್ಪರ್ಶಿಸಲು ಕನಿಷ್ಠ ಏಳು ಸೆಕೆಂಡುಗಳವರೆಗೆ ಪ್ರತಿಧ್ವನಿ ಮೋಡ್‌ನಲ್ಲಿ ಇರುತ್ತದೆ.ಉತ್ತಮವಾಗಿ ವಿನ್ಯಾಸಗೊಳಿಸಲಾದ ಗಂಟೆಯು “ಓಂ” ನ ಒಂದೇ ರೀತಿಯ ಧ್ವನಿಯ ದೀರ್ಘ ತಳಿಗಳನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸುತ್ತದೆ. ಬೆಲ್ ಶಬ್ದಗಳನ್ನು ರಚಿಸುವ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮ ಮೆದುಳು ಎಲ್ಲಾ ವಿವೇಚನಾಶೀಲ ಮತ್ತು ನಕಾರಾತ್ಮಕ ವಿಚಾರಗಳಿಂದ ಖಾಲಿಯಾಗಿರುತ್ತದೆ. ದೇವಸ್ಥಾನವನ್ನು ಪ್ರವೇಶಿಸುವಾಗ ಗಂಟೆಗಳನ್ನು ಬಾರಿಸುವುದರ ಹಿಂದಿನ ನಿಜವಾದ ಕಾರಣವೆಂದರೆ ನಿಮ್ಮನ್ನು ಎಚ್ಚರಗೊಳಿಸುವುದು ಮತ್ತು ಶುದ್ಧ ಪ್ರಜ್ಞೆಯ ರುಚಿಗೆ ನಿಮ್ಮ ಮನಸ್ಸನ್ನು ಸಿದ್ಧಪಡಿಸುವುದು. ನಿಮ್ಮ ಅಪ್ರಸ್ತುತ ಮತ್ತು ಅವ್ಯವಸ್ಥಿತ ಆಲೋಚನೆಗಳ ಹಿಡಿತದಿಂದ ಎಚ್ಚರಗೊಳ್ಳಲು ಇದು ನಿಮಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಗಂಟೆಗಳು ನಿಮ್ಮ ಪ್ರಕ್ಷುಬ್ಧ ಮನಸ್ಸಿಗೆ ಆಂಟಿಡೋಟ್ ಆಗಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತದೆ.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here