ಭಾರತದ ಬಗ್ಗೆ 35 ಅದ್ಭುತ ಸಂಗತಿಗಳು

0
35 Amazing Facts About India

ಭಾರತದ ಬಗ್ಗೆ 35 ಅದ್ಭುತ ಸಂಗತಿಗಳು 35 Amazing Facts About India

ಪರಿವಿಡಿ

ಭಾರತ ವಿಶ್ವದ ಅತಿದೊಡ್ಡ ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವ ದೇಶ. ಭಾರತವು ಆಯುರ್ವೇದ ಮತ್ತು ಯೋಗದೊಂದಿಗೆ ಪ್ರಾಚೀನ ವಿಜ್ಞಾನ, ಕಲೆ ಮತ್ತು ಸಾಹಿತ್ಯದ ವಿವಿಧ ಜ್ಞಾನದ ಜನ್ಮಸ್ಥಳವಾಗಿದೆ. ಆಯುರ್ವೇದವನ್ನು ಔಷಧದ ಆರಂಭಿಕ ಶಾಲೆ ಎಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗಿದೆ. ಭಾರತವು ಸಂಖ್ಯಾ ವ್ಯವಸ್ಥೆ, ಅಂಕಗಣಿತ, ಬೀಜಗಣಿತ, ತ್ರಿಕೋನಮಿತಿ ಮತ್ತು ಸಂಖ್ಯಾಶಾಸ್ತ್ರದ ಶೂನ್ಯವನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿದಿದೆ.ಹೌದು, ಭಾರತವು ಅತ್ಯಾಕರ್ಷಕ, ರೋಮಾಂಚಕ ಮತ್ತು ನಂಬಲಾಗದ ಆಧ್ಯಾತ್ಮಿಕತೆಯ ಭೂಮಿಯಾಗಿದೆ. ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಅನೇಕ ಶ್ರೇಷ್ಠ ತತ್ವಶಾಸ್ತ್ರ, ವೈಜ್ಞಾನಿಕ ಸಂಶೋಧನೆಗಳು ಮತ್ತು ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕ ಕಲೆಗಳು ಪ್ರಾರಂಭವಾದವು. ನೀವು ಭಾರತದ ಬಗ್ಗೆ ಈ ಅದ್ಭುತ ಸಂಗತಿಗಳನ್ನು ನೋಡಿದ ನಂತರ, ನೀವು ಖಂಡಿತವಾಗಿಯೂ ಈ ಮಹಾನ್ ಭೂಮಿಯ ಬಗ್ಗೆ ಹೆಮ್ಮೆಪಡುತ್ತೀರಿ.

1. ಭಾರತದ ಪಾರಂಪರಿಕ ತಾಣಗಳು ಏಕೆ ವಿಶ್ವಪ್ರಸಿದ್ಧವಾಗಿವೆ?

ಭಾರತವು ತನ್ನ ಶ್ರೀಮಂತ ಸಂಸ್ಕೃತಿ ಮತ್ತು ಅದ್ಭುತ ಪರಂಪರೆಯ ತಾಣಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಹೆಮ್ಮೆಪಡಬಹುದು. ಪಾರಂಪರಿಕ ತಾಣಗಳು ಸಾಂಸ್ಕೃತಿಕ ಪ್ರಾಮುಖ್ಯತೆಯ ಸ್ಥಳಗಳಾಗಿವೆ ಅಥವಾ 1972 ರಲ್ಲಿ ಸ್ಥಾಪಿಸಲಾದ UNESCO ವಿಶ್ವ ಪರಂಪರೆಯ ಸಮಾವೇಶದಲ್ಲಿ ವಿವರಿಸಲಾದ ನೈಸರ್ಗಿಕ ಪರಂಪರೆಯಾಗಿದೆ. ಇಂದು, ಭಾರತದಲ್ಲಿ 30 ವಿಶ್ವ ಪರಂಪರೆಯ ತಾಣಗಳಿವೆ, ಅವುಗಳಲ್ಲಿ 24 ಸಾಂಸ್ಕೃತಿಕ ಗುಣಲಕ್ಷಣಗಳು ಮತ್ತು ಆರು ನೈಸರ್ಗಿಕ ಗುಣಲಕ್ಷಣಗಳಾಗಿವೆ. ಅಜಂತಾ ಮತ್ತು ಎಲ್ಲೋರಾ ಗುಹೆಗಳು, ಕೋನಾರ್ಕ್‌ನಲ್ಲಿರುವ ಸೂರ್ಯ ದೇವಾಲಯ, ಎಲಿಫೆಂಟಾ ಗುಹೆಗಳು ಮತ್ತು ತಾಜ್ ಮಹಲ್ ಅತ್ಯಂತ ಪ್ರಸಿದ್ಧವಾದವುಗಳಾಗಿವೆ.ನಮ್ಮ ಪಾರಂಪರಿಕ ತಾಣಗಳ ಭೇಟಿಯು ಭಾರತವೆಂಬ ಅದ್ಭುತವನ್ನು ರೂಪಿಸುವ ಅಸಂಖ್ಯಾತ ಸಂಸ್ಕೃತಿಗಳ ಕೆಲಿಡೋಸ್ಕೋಪ್‌ಗೆ ಉಸಿರುಗಟ್ಟುವ ನೋಟವನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ.

2. ಗ್ರಾನೈಟ್ ದೇವಾಲಯ:

ತಂಜಾವೂರಿನ ಬೃಹದೀಶ್ವರ ದೇವಾಲಯವನ್ನು ಕೇವಲ ಗ್ರಾನೈಟ್‌ನಿಂದ ನಿರ್ಮಿಸಲಾಗಿದೆ. ದೇವಾಲಯದ ಗೋಪುರದ ಎತ್ತರವು 64.8 ಮೀಟರ್, ಮತ್ತು ಇದು ವಿಶ್ವದ ಅತ್ಯಂತ ಎತ್ತರದ ಗೋಪುರವಾಗಿದೆ.

3. ಶ್ರೀಮಂತ ದೇವಾಲಯ:

ಕೇರಳದ ತಿರುವನಂತಪುರಂನಲ್ಲಿರುವ ಶ್ರೀ ಪದ್ಮನಾಭ ಸ್ವಾಮಿ ದೇವಾಲಯವು ವಿಶ್ವದ ಅತ್ಯಂತ ಶ್ರೀಮಂತ ದೇವಾಲಯವಾಗಿದೆ. ಶತಮಾನಗಳಿಂದ ತೆರೆದುಕೊಳ್ಳದೆ ಉಳಿದಿರುವ ದೇವಾಲಯದ ರಹಸ್ಯ ಕಮಾನುಗಳಲ್ಲಿ ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ಒಂದು ಲಕ್ಷ ಕೋಟಿ ರೂಪಾಯಿ ಮೌಲ್ಯದ ಸಂಪತ್ತು ಪತ್ತೆಯಾಗಿದ್ದು ಜಗತ್ತನ್ನೇ ಬೆಚ್ಚಿ ಬೀಳಿಸಿದೆ.4. ಶಾಂತಿಯ ಭೂಮಿ:

ಕಳೆದ 1000 ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚು ಚಿಕ್ಕದಾದ ಮತ್ತು ದುರ್ಬಲವಾಗಿರುವ ನೆರೆಹೊರೆಯವರನ್ನೂ ವಶಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಭಾರತ ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿಲ್ಲ ಎಂಬ ಅಂಶದ ಬಗ್ಗೆ ಭಾರತ ಹೆಮ್ಮೆಪಡಬಹುದು, ಭಾರತವು ನಿಜವಾಗಿಯೂ ಸ್ನೇಹಪರ ದೇಶವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಸಾಬೀತುಪಡಿಸುತ್ತದೆ.

5. ಅತ್ಯಂತ ಹಳೆಯ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯ:

ಪ್ರಾಚೀನ ಭಾರತದಲ್ಲಿನ ತಕ್ಷಶಿಲವು ವಿಶ್ವದ ಅತ್ಯಂತ ಹಳೆಯ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯವೆಂದು ನಂಬಲಾಗಿದೆ. ಇದು 2700 ವರ್ಷಗಳಿಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಕಾಲ ಅಸ್ತಿತ್ವದಲ್ಲಿತ್ತು. ಪ್ರಪಂಚದಾದ್ಯಂತ 10,500 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳು ಉನ್ನತ ಶಿಕ್ಷಣಕ್ಕಾಗಿ ಇಲ್ಲಿಗೆ ಬಂದರು.

6. ಅತಿ ದೊಡ್ಡ ದೇವಾಲಯ:

ಶ್ರೀರಂಗನಾಥಸ್ವಾಮಿ ದೇವಾಲಯ, ಶ್ರೀರಂಗಂ, ತಮಿಳುನಾಡು ವಿಶ್ವದಲ್ಲೇ ಅತ್ಯಂತ ದೊಡ್ಡ ಹಿಂದೂ ದೇವಾಲಯವಾಗಿದೆ. ಈ ದೇವಾಲಯವು 156 ಎಕರೆ ವಿಸ್ತೀರ್ಣವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ, ಇದು ಭಾರತದ ಅತಿದೊಡ್ಡ ದೇವಾಲಯವಾಗಿದೆ.7. ಉದ್ದದ ಕಾರಿಡಾರ್:

ರಾಮನಾಥಸ್ವಾಮಿ ದೇವಾಲಯದ ಹೊರ ಕಾರಿಡಾರ್, ರಾಮೇಶ್ವರಂ ವಿಶ್ವದಲ್ಲೇ ಅತ್ಯಂತ ಉದ್ದವಾಗಿದೆ ಎಂದು ನಂಬಲಾಗಿದೆ.

8. ಅತ್ಯಂತ ಹಳೆಯ ನಗರ:

ಪ್ರಪಂಚದ ಅತ್ಯಂತ ಹಳೆಯ ನಗರ ವಾರಣಾಸಿ ಎಂದು ನಂಬಲಾಗಿದೆ, ಇದು ಗಂಗಾ ನದಿಯ ದಡದಲ್ಲಿರುವ ನಗರವಾಗಿದೆ. ಇದು ನಿರಂತರವಾಗಿ ವಾಸಿಸುವ ವಿಶ್ವದ ಅತ್ಯಂತ ಹಳೆಯ ನಗರಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದೆ.

9. ಒನ್ ಹಾರ್ನ್ ರೈನೋ:

ಶ್ರೇಷ್ಠ ಭಾರತೀಯ ಘೇಂಡಾಮೃಗವು ಇತರ ಜಾತಿಯ ಘೇಂಡಾಮೃಗಗಳಿಗಿಂತ ಒಂದು ಪ್ರಮುಖ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಭಿನ್ನವಾಗಿದೆ. ಇತರ ಜಾತಿಯ ಪ್ರಾಣಿಗಳು ಎರಡು ಕೊಂಬುಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರೆ, ಶ್ರೇಷ್ಠ ಭಾರತೀಯ ಘೇಂಡಾಮೃಗವು ಒಂದೇ ಒಂದು ಕೊಂಬು ಹೊಂದಿದೆ.

10. ಸುಂದರ ಹುಲಿಗಳು:

ಬಿಳಿ ಬಂಗಾಳ ಹುಲಿಗಳು ಬಹಳ ಅಪರೂಪ. ಅವುಗಳ ಬಣ್ಣವು ದೋಷಯುಕ್ತ ಜೀನ್‌ನ ಪರಿಣಾಮವಾಗಿದೆ. ಅವುಗಳ ಬಿಳಿ ತುಪ್ಪಳ, ನೀಲಿ ಕಣ್ಣುಗಳು ಮತ್ತು ವಿಲಕ್ಷಣ ಸೌಂದರ್ಯಕ್ಕಾಗಿ ಅವುಗಳು ವಿಶ್ವ ಪ್ರಸಿದ್ಧವಾಗಿದೆ.11. ಸಂಸ್ಕೃತ ಮತ್ತು ಕಂಪ್ಯೂಟರ್:

ಭಾರತವು ನಂಬಲಾಗದ ವೈವಿಧ್ಯತೆಯ ಭೂಮಿಯಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಈ ವೈವಿಧ್ಯತೆಯು ಅದರ ಭಾಷೆಗಳಿಗೂ ವಿಸ್ತರಿಸುತ್ತದೆ. ಸಂಸ್ಕೃತವು ಭಾರತದ ಅತ್ಯಂತ ಪ್ರಾಚೀನ ಮತ್ತು ಶಾಸ್ತ್ರೀಯ ಭಾಷೆಯಾಗಿದೆ, ಇದು ಹಿಂದಿ ಮತ್ತು ಉರ್ದು ಸೇರಿದಂತೆ ಅನೇಕ ಆಧುನಿಕ ಭಾರತೀಯ ಮತ್ತು ವಿಶ್ವ ಭಾಷೆಗಳ ಆಧಾರವಾಗಿದೆ. ಅಮೇರಿಕಾದಲ್ಲಿ ಯುವಕರು ಸಂಸ್ಕೃತವನ್ನು ಕಲಿಯುತ್ತಿದ್ದಾರೆ, ಏಕೆಂದರೆ ನಾಸಾ ಇದನ್ನು ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಭಾಷೆಯಾಗಿ ಬಳಸಲು ಪರಿಗಣಿಸುತ್ತಿದೆ. ತಜ್ಞರ ಪ್ರಕಾರ, ಸಂಸ್ಕೃತವು ಕಡಿಮೆ ಸಂಖ್ಯೆಯ ಪದಗಳನ್ನು ಬಳಸಿಕೊಂಡು ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಮೂಲಕ ಸಂದೇಶವನ್ನು ಕಳುಹಿಸಬಹುದಾದ ಭಾಷೆಯಾಗಿದೆ. ಇದು ಅತ್ಯಂತ ಕಾಂಪ್ಯಾಕ್ಟ್ ರೂಪದ ಭಾಷೆ ಎಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗಿದೆ.

12. ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕ ಉಡುಪುಗಳ ವೈವಿಧ್ಯ:

ಭಾರತದಲ್ಲಿನ ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕ ಉಡುಗೆಯು ಸ್ಥಳದಿಂದ ಸ್ಥಳಕ್ಕೆ, ಉತ್ತರದಿಂದ ದಕ್ಷಿಣಕ್ಕೆ ಮತ್ತು ಪೂರ್ವದಿಂದ ಪಶ್ಚಿಮಕ್ಕೆ ಬದಲಾಗುತ್ತದೆ. ವ್ಯಕ್ತಿಯ ಉಡುಗೆ ಸ್ಥಳೀಯ ಸಂಸ್ಕೃತಿ, ಭೌಗೋಳಿಕತೆ, ಹವಾಮಾನ ಮತ್ತು ಸಮಾಜದ ಮೇಲೆ ಅವಲಂಬಿತವಾಗಿರುತ್ತದೆ. ಸೀರೆಯು ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಮಹಿಳೆಗೆ ಸಾರ್ವತ್ರಿಕವಾಗಿ ಗುರುತಿಸಲ್ಪಟ್ಟ ಉಡುಪಾಗಿದ್ದರೂ, ದೇಶದ ವಿವಿಧ ಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ ಇದನ್ನು ವಿವಿಧ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಧರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಉತ್ತರದ ಮಹಿಳೆ ದುಪಟ್ಟಾದೊಂದಿಗೆ ಸಲ್ವಾರ್ ಕಮೀಜ್‌ಗೆ ಆದ್ಯತೆ ನೀಡುತ್ತಾರೆ. ದಕ್ಷಿಣದಲ್ಲಿ ಹುಡುಗಿಯರು ಕುಪ್ಪಸದೊಂದಿಗೆ ಉದ್ದನೆಯ ಸ್ಕರ್ಟ್ಗಳನ್ನು ಧರಿಸುತ್ತಾರೆ.ಪುರುಷರು ಪೈಜಾಮ ಕುರ್ತಾಗಳು ಮತ್ತು ಧೋತಿಗಳನ್ನು ಧರಿಸಬಹುದು. ಕೆಲವು ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಪುರುಷರು ಔಪಚಾರಿಕ ಸಂದರ್ಭಗಳಲ್ಲಿ ಟರ್ಬನ್‌ಗಳನ್ನು ಧರಿಸುತ್ತಾರೆ, ಇತರರಲ್ಲಿ ಅವರು ಬರಿತಲೆಯಿಂದ ಹೋಗುತ್ತಾರೆ, ಆದರೆ ವಿವಿಧ ರೀತಿಯ ಕ್ಯಾಪ್‌ಗಳನ್ನು ವಿವಿಧ ಸಮುದಾಯಗಳು ಸಹ ಧರಿಸುತ್ತಾರೆ. ನಗರಗಳು ಮತ್ತು ಮಹಾನಗರಗಳಲ್ಲಿ, ಪಾಶ್ಚಾತ್ಯ ಉಡುಗೆ ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿದೆ. ನೀವು ಎಲ್ಲಿಗೆ ಹೋದರೂ, ನೀವು ಒಂದು ವಿಷಯವನ್ನು ಗಮನಿಸಬಹುದು – ಭಾರತೀಯರು ವಿಶಿಷ್ಟವಾದ ಶೈಲಿಯೊಂದಿಗೆ ಉಡುಗೆ ಮಾಡಲು ಇಷ್ಟಪಡುತ್ತಾರೆ.

13. ಆಹಾರ ಸಂಸ್ಕರಣೆ:

ಭಾರತವು 4000 ಆಹಾರ ಸಂಸ್ಕರಣಾ ಘಟಕಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಸಂಸ್ಕರಿಸಿದ ಆಹಾರಗಳಲ್ಲಿ ಸುಮಾರು 20 ಪ್ರತಿಶತವನ್ನು ರಫ್ತು ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಇದರಲ್ಲಿ ಮಾವು ಮತ್ತು ಮಾವು ಆಧಾರಿತ ಉತ್ಪನ್ನಗಳು ಸುಮಾರು 50 ಪ್ರತಿಶತವನ್ನು ಹೊಂದಿವೆ.

14. ಕಾಫಿ ಹೌಸ್:

ಭಾರತೀಯ ಕಾಫಿ ಮಂಡಳಿಯ ಪ್ರಕಾರ 2013 ರಲ್ಲಿ ಸುಮಾರು 125 ಟನ್ಗಳಷ್ಟು ಕಾಫಿಯನ್ನು ಭಾರತೀಯರು ಕುಡಿಯುತ್ತಾರೆ.

15. ಭಾರತ :

ಭಾರತ ಎಂಬ ಹೆಸರು ಸಿಂಧೂ ನದಿಯಿಂದ ಬಂದಿದೆ. ಭಾರತದ ಅಧಿಕೃತ ಸಂಸ್ಕೃತ ಹೆಸರು ಭ್ರಾತ.16. ಭಾರತೀಯ ಇಂಗ್ಲಿಷ್:

ಪ್ರಪಂಚದಲ್ಲಿ ಅತಿ ಹೆಚ್ಚು ಇಂಗ್ಲಿಷ್ ಮಾತನಾಡುವ ಜನರು ಕಂಡುಬರುವುದು ಇಂಗ್ಲೆಂಡ್‌ನಲ್ಲಿ ಅಲ್ಲ, ಆದರೆ ಭಾರತದಲ್ಲಿ. ಭಾರತದಾದ್ಯಂತ ಇಂಗ್ಲಿಷ್ ಎಷ್ಟು ವ್ಯಾಪಕವಾಗಿ ಮಾತನಾಡುತ್ತಾರೆ ಅಂದರೆ, ಇಂಗ್ಲೀಷರಿಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಭಾರತೀಯರು ಅದನ್ನು ಮಾತನಾಡುತ್ತಾರೆ.

17. ಅತ್ಯುನ್ನತ ಶಿಖರ:

ವಿಶ್ವದ ಅತಿ ಎತ್ತರದ ಶಿಖರವು ಹಿಮಾಲಯದಲ್ಲಿದೆ. ಇದು ಮೌಂಟ್ ಎವರೆಸ್ಟ್, ಮತ್ತು ಇದು 8,848 ಮೀಟರ್ ಎತ್ತರದಲ್ಲಿದೆ.

18. ಹೆಚ್ಚು ಜನನಿಬಿಡ ನದಿ ಜಲಾನಯನ ಪ್ರದೇಶ:

ಗಂಗಾ ನದಿಯನ್ನು ಭಾರತದ ಅತಿ ಉದ್ದದ ನದಿ ಎಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಇದು ವಿಶ್ವದಲ್ಲೇ ಹೆಚ್ಚು ಜನನಿಬಿಡ ನದಿ ಜಲಾನಯನ ಪ್ರದೇಶವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ.

19. ಮೆಚ್ಚಿನ ತೀರ್ಥಯಾತ್ರೆಯ ತಾಣ:

ತಿರುಪತಿಯಲ್ಲಿರುವ ಶ್ರೀ ವೆಂಕಟೇಶ್ವರ ದೇವಸ್ಥಾನವು ವಿಶ್ವದಲ್ಲೇ ಅತಿ ಹೆಚ್ಚು ಭೇಟಿ ನೀಡುವ ಯಾತ್ರಾ ಸ್ಥಳವಾಗಿದೆ.20. ಜೆ.ಸಿ.ಬೋಸ್:

ಜೆ.ಸಿ.ಬೋಸ್ ಎಂದೂ ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ಜಗದೀಶ್ ಚಂದ್ರ ಬೋಸ್ ಅವರು ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಆಧುನಿಕ ವಿಜ್ಞಾನದ ಪ್ರವರ್ತಕರಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬರು. ಅವರು ರೇಡಿಯೋ ಮತ್ತು ಮೈಕ್ರೋವೇವ್ ಆಪ್ಟಿಕ್ಸ್‌ನಲ್ಲಿನ ಕೆಲಸಕ್ಕಾಗಿ ಮತ್ತು ವಿದ್ಯುತ್ಕಾಂತೀಯ ಅಲೆಗಳ ಗುಣಲಕ್ಷಣಗಳ ಸಂಶೋಧನೆಗಾಗಿ ಹೆಸರುವಾಸಿಯಾಗಿದ್ದಾರೆ.

21. ಚಂದ್ರಶೇಖರ್ ಮಿತಿ:

ಚಂದ್ರಶೇಖರ್ ಮಿತಿಯನ್ನು ನೊಬೆಲ್ ಪ್ರಶಸ್ತಿ ವಿಜೇತ ಭಾರತೀಯ-ಅಮೆರಿಕನ್ ಸುಬ್ರಹ್ಮಣ್ಯನ್ ಚಂದ್ರಶೇಖರ್ ಅವರಿಗೆ ಹೆಸರಿಸಲಾಗಿದೆ. 19 ನೇ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ, ಅವರು ಮೇಲಿನ ಸ್ಥಿರವಾದ ಶೀತ ನಕ್ಷತ್ರದ ಗರಿಷ್ಠ ದ್ರವ್ಯರಾಶಿಯನ್ನು ಲೆಕ್ಕ ಹಾಕಿದರು, ಅದು ಕುಸಿಯಬೇಕು ಮತ್ತು ಕಪ್ಪು ಕುಳಿಯಾಗಬೇಕು. ಇದನ್ನು ಚಂದ್ರಶೇಖರ್ ಮಿತಿ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ.

22. ರಾಮನ್ ಪರಿಣಾಮ:

ರಾಮನ್ ಎಫೆಕ್ಟ್ ಎನ್ನುವುದು ಬೆಳಕಿನ ಬೀನ್ ಅನ್ನು ಅಣುಗಳಿಂದ ತಪ್ಪಾಗಿ ತಿರುಗಿಸಿದಾಗ ಸಂಭವಿಸುವ ಬೆಳಕಿನ ತರಂಗಾಂತರದ ಬದಲಾವಣೆಯಾಗಿದೆ. ಬೆಳಕಿನ ಚದುರುವಿಕೆಯ ಕೆಲಸಕ್ಕಾಗಿ ನೊಬೆಲ್ ಪ್ರಶಸ್ತಿಯನ್ನು ಗೆದ್ದ ಸರ್ ಚಂದ್ರಶೇಖರ ವೆಂಕಟ ರಾಮನ್ ಅವರ ಹೆಸರಿನಲ್ಲಿ ಈ ವಿದ್ಯಮಾನವನ್ನು ಹೆಸರಿಸಲಾಗಿದೆ.

23. ಬೋಸ್ ಮತ್ತು ಬೋಸನ್:

ಬೋಸಾನ್ – ಉಪಪರಮಾಣು ಕಣಗಳ ಎರಡು ಮೂಲಭೂತ ವರ್ಗಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದೆ – ಸತ್ಯೇಂದ್ರ ನಾಥ್ ಬೋಸ್, ಬಂಗಾಳಿ ಭೌತಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞರ ಹೆಸರನ್ನು ಇಡಲಾಗಿದೆ. ಪರಮಾಣುಗಳು ಉಪಪರಮಾಣು ಕಣಗಳಿಂದ ಮಾಡಲ್ಪಟ್ಟಿವೆ ಮತ್ತು ಈ ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಕಣಕ್ಕೆ- ‘ದಿ ಗಾಡ್ ಪಾರ್ಟಿಕಲ್’ ಎಂದೂ ಕರೆಯುತ್ತಾರೆ – ಬೋಸ್  ವಿಜ್ಞಾನಿ ಮತ್ತು ಭಾರತಕ್ಕೆ ಒಂದು ದೊಡ್ಡ ಗೌರವವಾಗಿದೆ.24. ವಾಯುಯಾನ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನದ ಪ್ರವರ್ತಕ:

800 BC ಯಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುತ್ತಿದ್ದ ಆಚಾರ್ಯ ಭಾರದ್ವಾಜರು ವಿಮಾನ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನದ ಪ್ರವರ್ತಕರಾಗಿದ್ದರು. ಅವರ ಕೃತಿಗಳಲ್ಲಿ, ಅವರು ಒಂದು ಗ್ರಹದಿಂದ ಇನ್ನೊಂದು ಗ್ರಹಕ್ಕೆ ಪ್ರಯಾಣಿಸುವ ಮೂರು ವರ್ಗಗಳ ಹಾರುವ ಯಂತ್ರಗಳನ್ನು ವಿವರಿಸಿದ್ದಾರೆ.

25. ಶೂನ್ಯ ಕೊಡುಗೆ:

ವಿಶ್ವಕ್ಕೆ ಶೂನ್ಯ ಪರಿಕಲ್ಪನೆಯನ್ನು ನೀಡಿದ್ದು ಭಾರತ ಎಂದು ನಂಬಲಾಗಿದೆ. AD 628 ರಲ್ಲಿ, ಭಾರತೀಯ ಗಣಿತಜ್ಞ ಬ್ರಹ್ಮಗುಪ್ತನು ಶೂನ್ಯಕ್ಕೆ ಸಂಕೇತವನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಿದನು ಮತ್ತು ಶೂನ್ಯವನ್ನು ಬಳಸಿಕೊಂಡು ಗಣಿತದ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಗಳನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಿದನು.

26. ಯೋಗವು ಜಗತ್ತಿಗೆ ಭಾರತೀಯ ಕೊಡುಗೆ:

‘ಯೋಗ’ ಎಂಬ ಪದವು ಸಂಸ್ಕೃತ ಮೂಲ ‘ಯುಜ್’ ನಿಂದ ಬಂದಿದೆ, ಇದರರ್ಥ ‘ನೊಗಕ್ಕೆ’ ಅಥವಾ ಆತ್ಮ ಮತ್ತು ಭೌತಿಕ ದೇಹವನ್ನು ಒಟ್ಟಿಗೆ ಸೇರಿಸುವುದು. ಯೋಗವು ಪ್ರಾರ್ಥನೆ ಮತ್ತು ಆರಾಧನೆಯ ತೀವ್ರವಾದ ರೂಪವಾಗಿದೆ, ಜೊತೆಗೆ ರಕ್ತದೊತ್ತಡವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಲು, ಶಕ್ತಿ ಮತ್ತು ನಮ್ಯತೆಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಲು, ದೇಹವನ್ನು ಶಕ್ತಿಯುತಗೊಳಿಸಲು ಮತ್ತು ಮನಸ್ಸನ್ನು ಶಾಂತಗೊಳಿಸಲು ಒಂದು ಸಾಧನವಾಗಿದೆ.

27. ಹಾವುಗಳು ಮತ್ತು ಏಣಿಗಳು:

ಎಲ್ಲಾ ಮಕ್ಕಳು ಆಡಲು ಇಷ್ಟಪಡುವ ಹಾವು ಮತ್ತು ಏಣಿಗಳ ಆಟವು ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಹುಟ್ಟಿಕೊಂಡಿತು. ಈ ಆಟವನ್ನು 13 ನೇ ಶತಮಾನದಲ್ಲಿ ಸಂತ ಜ್ಞಾನದೇವ್ ಕಂಡುಹಿಡಿದನೆಂದು ಹೇಳಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಇದನ್ನು ಮೋಕ್ಷ ಪಟಮು ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತಿತ್ತು.28. ಉದ್ದದ ರೈಲ್ವೇ ವೇದಿಕೆ:

ವಿಶ್ವದ ಅತಿ ಉದ್ದದ ರೈಲ್ವೆ ಪ್ಲಾಟ್‌ಫಾರ್ಮ್ ಭಾರತದ ಗೋರಖ್‌ಪುರ ರೈಲು ನಿಲ್ದಾಣದಲ್ಲಿದೆ. ಇದು ಒಂದು ಕಿಲೋಮೀಟರ್‌ಗಿಂತಲೂ ಹೆಚ್ಚು ಉದ್ದವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಅದರ ರಾಂಪ್‌ನೊಂದಿಗೆ 1366.33 ಮೀಟರ್‌ಗಳನ್ನು ಅಳೆಯುತ್ತದೆ.

29. ನೃತ್ಯದ ಭೂಮಿ:

ಭಾರತವು ಒಂದು ಸಾಂಸ್ಕೃತಿಕವಾಗಿ ಶ್ರೀಮಂತ ರಾಷ್ಟ್ರವಾಗಿದೆ, ಅಲ್ಲಿ ಸರಿಸುಮಾರು ಪ್ರತಿಯೊಂದು ರಾಜ್ಯವು ತನ್ನದೇ ಆದ ಭಾಷಾ ರೂಪಗಳು, ಆಹಾರ ಸಂಸ್ಕೃತಿ ಮತ್ತು ನೃತ್ಯವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ನೃತ್ಯಕ್ಕೆ ಬಂದಾಗ, ಭಾರತವು ಶಾಸ್ತ್ರೀಯ, ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕ, ಜಾನಪದ ಮತ್ತು ಬುಡಕಟ್ಟು ನೃತ್ಯ ಶೈಲಿಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ ಮತ್ತು ಎಲ್ಲವೂ ಸರಳವಾಗಿ ನಂಬಲಾಗದವು.

ಭಾರತೀಯ ಶಾಸ್ತ್ರೀಯ ನೃತ್ಯಗಳು ತಮ್ಮದೇ ಆದ ಆಧ್ಯಾತ್ಮಿಕ ಗ್ರಹಿಕೆಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿವೆ. ಅವರು ತಮ್ಮ ವಿಶಿಷ್ಟ ಭಂಗಿ ಮತ್ತು ಸಂಗೀತದೊಂದಿಗೆ ವಿಶ್ವವಿಜ್ಞಾನಕ್ಕೆ ಸಂಪರ್ಕ ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ. ಭಾರತೀಯ ನೃತ್ಯವು ಮೂಲತಃ ಎರಡು ಶೈಲಿಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿದೆ: ಶಾಸ್ತ್ರೀಯ ನೃತ್ಯ ಮತ್ತು ಜಾನಪದ ನೃತ್ಯ. ಜಾನಪದ ನೃತ್ಯ ಮತ್ತು ಶಾಸ್ತ್ರೀಯ ನೃತ್ಯಗಳ ನಡುವಿನ ವ್ಯತ್ಯಾಸವು ಅವರ ಪ್ರದರ್ಶನದ ಸಂದರ್ಭಗಳಾಗಿವೆ. ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಮುಖ್ಯವಾಗಿ ಭರತನಾಟ್ಯ, ಕಥಕ್ಕಳಿ, ಕಥಕ್, ಮೋಹಿನಿಯಾಟ್ಟಂ, ಕೂಚಿಪುಡಿ, ಒಡಿಸ್ಸಿ, ಮಣಿಪುರಿ ಮತ್ತು ಸತ್ರಿಯಾ ಎಂಬ ಎಂಟು ಶಾಸ್ತ್ರೀಯ ನೃತ್ಯಗಳಿವೆ. ಭಾರತದಲ್ಲಿಯೂ ನೃತ್ಯವು ದೇವರೊಂದಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದೆ.30. ಫಿಬೊನಾಕಿ ಸಂಖ್ಯೆ:

ಆಚಾರ್ಯ ಪಿಂಗಲ (3ನೇ/2ನೇ ಶತಮಾನ BCE) ಒಬ್ಬ ಪುರಾತನ ಭಾರತೀಯ ಗಣಿತಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞರಾಗಿದ್ದು, ಅವರು ಚಂಡಶಾಸ್ತ್ರವನ್ನು (ಪಿಂಗಲ-ಸೂತ್ರಗಳು ಎಂದೂ ಕರೆಯುತ್ತಾರೆ) ಬರೆದರು, ಇದು ಆರಂಭಿಕ ದಾಖಲಿತ ಸಂಸ್ಕೃತ ಛಂದಸ್ಸಿನ ಗ್ರಂಥವಾಗಿದೆ. ಪಿಂಗಲಾ ಅವರ ಕೆಲಸವು ಮಾತ್ರಮೇರು ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ಫಿಬೊನಾಕಿ ಸಂಖ್ಯೆಗಳಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿದೆ.

ಚಿಕ್ಕ ಮತ್ತು ದೀರ್ಘ ಉಚ್ಚಾರಾಂಶಗಳ ರೂಪದಲ್ಲಿ ಬೈನರಿ ಸಂಖ್ಯೆಗಳನ್ನು ಬಳಸಿದ ಕೀರ್ತಿ ಪಿಂಗಲಾಗೆ ಸಲ್ಲುತ್ತದೆ (ಎರಡು ಸಣ್ಣ ಉಚ್ಚಾರಾಂಶಗಳಿಗೆ ಎರಡನೆಯದು ಸಮಾನವಾಗಿರುತ್ತದೆ), ಇದು ಮೋರ್ಸ್ ಕೋಡ್ ಅನ್ನು ಹೋಲುತ್ತದೆ. ನಂತರ, ವಿರಹಂಕ, ಗೋಪಾಲ ಮತ್ತು ಹೇಮಚಂದ್ರ ಈ ಸಂಖ್ಯೆಯ ಗಣಿತಜ್ಞರ ರಚನೆಯ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಇಟಾಲಿಯನ್ ಗಣಿತಜ್ಞ ಫಿಬೊನಾಕಿ ಪಶ್ಚಿಮ ಯುರೋಪಿಯನ್ ಗಣಿತಕ್ಕೆ ಪರಿಚಯಿಸುವ ಮೊದಲು ಆಕರ್ಷಕ ಅನುಕ್ರಮವನ್ನು ನೀಡಲಾಯಿತು.

31. ಭಾರತದಲ್ಲಿ , ಮಹಿಳೆಯರು ವಿಶ್ವದ ಚಿನ್ನದ ಶೇಕಡಾ 11 ರಷ್ಟು ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ:

ವಿಶ್ವದ ಚಿನ್ನದಲ್ಲಿ ಶೇಕಡಾ 11 ರಷ್ಟು ಭಾರತೀಯ ಮಹಿಳೆಯರು ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ. ಇದು ಸಂಯೋಜಿತ ಜರ್ಮನ್, ಯುಎಸ್ ಮತ್ತು ಸ್ವಿಟ್ಜರ್ಲೆಂಡ್ ಮೀಸಲುಗಳಿಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚು.

32. ಭಾರತವು ಅತಿ ಹೆಚ್ಚು ವಿಶ್ವ ಸಮರ II ಸ್ವಯಂಸೇವಕರನ್ನು ಹೊಂದಿತ್ತು:

ವಿಶ್ವ ಸಮರ II ರಲ್ಲಿ ಒಟ್ಟು 2.5 ಮಿಲಿಯನ್ ಸ್ವಯಂಸೇವಕರನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಅತಿದೊಡ್ಡ ಸ್ವಯಂಸೇವಕ ಸೇನೆಯನ್ನು ಹೊಂದುವ ಮೂಲಕ ಭಾರತೀಯರು ಇತಿಹಾಸವನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಿದರು.33. ಪರಮಾಣುವಿನ ಸಿದ್ಧಾಂತ:

ಪ್ರಾಚೀನ ಭಾರತದ ಮಹೋನ್ನತ ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬರು ಕನಾಡ್, ಅವರು ಜಾನ್ ಡಾಲ್ಟನ್ ಹುಟ್ಟುವ ಶತಮಾನಗಳ ಮೊದಲು ಪರಮಾಣು ಸಿದ್ಧಾಂತವನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಿದರು ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗುತ್ತದೆ. ಪರಮಾಣುವಿನಂತೆಯೇ ಅನು ಅಥವಾ ಸಣ್ಣ ಅವಿನಾಶಿ ಕಣದ ಅಸ್ತಿತ್ವವನ್ನು ಅವರು ಊಹಿಸಿದರು. ಪರಮಾಣು (ಪರಮಾಣು) ವಸ್ತುವಿನ ಅವಿನಾಶಿ ಕಣವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಕಾನಡ ಪ್ರತಿಪಾದಿಸುತ್ತದೆ. ಪರಮಾಣು ಅವಿಭಾಜ್ಯವಾಗಿದೆ, ಏಕೆಂದರೆ ಇದು ಯಾವುದೇ ಅಳತೆಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸದ ಸ್ಥಿತಿಯಾಗಿದೆ. ಪರಮಾಣುಗಳ ಗುಣಲಕ್ಷಣಗಳನ್ನು ನಿರ್ಧರಿಸಲು ಅವರು ಅಸ್ಥಿರ ವಾದಗಳನ್ನು ಬಳಸಿದರು. ಅನುವು ಎರಡು ಸ್ಥಿತಿಗಳನ್ನು ಹೊಂದಬಹುದು ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ – ಸಂಪೂರ್ಣ ವಿಶ್ರಾಂತಿ ಮತ್ತು ಚಲನೆಯ ಸ್ಥಿತಿ.

ಇದರ ಹೊರತಾಗಿ ವೈಶೇಷಿಕ ಸೂತ್ರಗಳ ಭಾಗವಾಗಿ ನ್ಯೂಟನ್‌ಗೆ ಕಾರಣವಾದ ಕೆಲವು ಚಲನೆಯ ನಿಯಮಗಳನ್ನು ಕಣದ ಈಗಾಗಲೇ ಪ್ರಸ್ತುತಪಡಿಸಿರಬಹುದು.

ವೇಗಃ ನಿಮಿತ್ತವಿಶೇಷಾತ್ ಕರ್ಮಣೋ ಜಾಯತೇ । ವೇಗಃ ನಿಮಿತ್ತಾಪೇಕ್ಷಾತ್ ಕರ್ಮಣೋ ಜಾಯತೇ ನಿಯತದಿಕ್ ಕ್ರಿಯಾಪ್ರಬನ್ಧಹೇತು । ವೇಗಃ ಸಂಯೋಗವಿಶೇಷವಿರೋಧಿ॥

ಅರ್ಥ, ವಸ್ತುಗಳ ಮೇಲಿನ ಕ್ರಿಯೆಯು ಚಲನೆಯನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡುತ್ತದೆ. ಬಾಹ್ಯ ಕ್ರಿಯೆಯು ನಿರ್ದೇಶನವು ಚಲನೆಯನ್ನು ದಿಕ್ಕಿಗೆ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ. ಸಮಾನ ಮತ್ತು ವಿರುದ್ಧವಾದ ಕ್ರಿಯೆಯು ಚಲನೆಯನ್ನು ತಟಸ್ಥಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ.34. ಪ್ರೋಗ್ರಾಮಿಂಗ್ ಭಾಷೆ:

ಕೊಜೊ ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಪ್ರೋಗ್ರಾಮಿಂಗ್ ಮತ್ತು ಕಲಿಕೆಗಾಗಿ ಪ್ರೋಗ್ರಾಮಿಂಗ್ ಭಾಷೆ ಮತ್ತು ಸಮಗ್ರ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಪರಿಸರ (IDE) ಆಗಿದೆ. ಕೊಜೊ ಓಪನ್ ಸೋರ್ಸ್ ಸಾಫ್ಟ್‌ವೇರ್ ಆಗಿದೆ. ಭಾರತದ ಡೆಹ್ರಾಡೂನ್‌ನಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುತ್ತಿರುವ ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಪ್ರೋಗ್ರಾಮರ್ ಮತ್ತು ಶಿಕ್ಷಕರಾದ ಲಲಿತ್ ಪಂತ್ ಇದನ್ನು ರಚಿಸಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ಸಕ್ರಿಯವಾಗಿ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಿದ್ದಾರೆ.

35. ವಿಶ್ವದ ಅತಿ ದೊಡ್ಡ ಲಸಿಕೆ ಉತ್ಪಾದಕ:

ಸೀರಮ್ ಇನ್‌ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾ ವಿಶ್ವದ ಅತಿದೊಡ್ಡ ಲಸಿಕೆ ಉತ್ಪಾದಕವಾಗಿದೆ. ಪ್ರತಿ ವರ್ಷ, ಕಂಪನಿಯು ಸುಮಾರು 1.3 ಬಿಲಿಯನ್ ಡೋಸ್ ಲಸಿಕೆಗಳನ್ನು ಉತ್ಪಾದಿಸುತ್ತದೆ. ಇದನ್ನು 1966 ರಲ್ಲಿ ಸೈರಸ್ ಪೂನವಾಲಾ ಸ್ಥಾಪಿಸಿದರು

ಆಕ್ಸ್‌ಫರ್ಡ್ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯದ ಸಹಭಾಗಿತ್ವದಲ್ಲಿ ಕೋವಿಡ್-19 ಲಸಿಕೆಯನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಲು ಕಂಪನಿಯು ಫಾರ್ಮಾ ಸಂಸ್ಥೆಯಾದ ಅಸ್ಟ್ರಾಜೆನೆಕಾದೊಂದಿಗೆ ಒಪ್ಪಂದ ಮಾಡಿಕೊಂಡಿದೆ. ಸೀರಮ್ ಇನ್‌ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ ಭಾರತ ಮತ್ತು ಇತರ ಕಡಿಮೆ ಮತ್ತು ಮಧ್ಯಮ-ಆದಾಯದ ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ 1 ಬಿಲಿಯನ್ ಡೋಸ್ ಲಸಿಕೆಯನ್ನು ಒದಗಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ವರದಿಯಾಗಿದೆ.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here