ಗರ್ಭ ಸಂಸ್ಕಾರ – ಅರ್ಥ, ಮಂತ್ರ ಮತ್ತು ಸಂಗೀತ – ಗರ್ಭಧಾರಣೆಗಾಗಿ

0
Garbh Sanskar in Kannada

ಗರ್ಭ ಸಂಸ್ಕಾರ – ಅರ್ಥ, ಮಂತ್ರ ಮತ್ತು ಸಂಗೀತ – ಗರ್ಭಧಾರಣೆಗಾಗಿ Garbh Sanskar – Meaning, Mantra & Music – For Pregnancy 

ಗರ್ಭಾವಸ್ಥೆಯಲ್ಲಿ ನಡೆಸಲಾಗುವ ಪ್ರಾಚೀನ ಭಾರತೀಯ ಅಭ್ಯಾಸ, ಗರ್ಭ ಸಂಸ್ಕಾರವು ಗರ್ಭಾಶಯದೊಳಗೆ ಮಗುವಿನ ಪಾತ್ರ ಮತ್ತು ವ್ಯಕ್ತಿತ್ವವನ್ನು ರೂಪಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ನಂಬಲಾಗಿದೆ. ಧ್ಯಾನ, ಯೋಗ, ಮಂತ್ರ ಪಠಣ, ಸಂಗೀತ ಆಲಿಸುವಿಕೆ ಮತ್ತು ಇತರವುಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಂತೆ ವಿವಿಧ ರೀತಿಯ ಅಭ್ಯಾಸಗಳನ್ನು ನಿರೀಕ್ಷಿತ ತಾಯಿ ನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತಾರೆ. ಗರ್ಭದ ಅರ್ಥ ಗರ್ಭ ಮತ್ತು ಸಂಸ್ಕಾರ ಎಂದರೆ ಸರಿಯಾದ ವಿಷಯಗಳನ್ನು ಕಲಿಸುವುದು. ಹೀಗಾಗಿ ಗರ್ಭ ಸಂಸ್ಕಾರವು ಗರ್ಭದಲ್ಲಿರುವ ಭ್ರೂಣಕ್ಕೆ ಶಿಕ್ಷಣ ನೀಡುವುದನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ. ಅನೇಕ ಪೋಷಕರು ಗರ್ಭ ಸಂಸ್ಕಾರವನ್ನು ಆಸಕ್ತಿದಾಯಕ ಮತ್ತು ಪ್ರಯೋಜನಕಾರಿ ಎಂದು ಕಂಡುಕೊಂಡರು.ಈ ರೀತಿಯ ಅಭ್ಯಾಸಗಳು ಇನ್ನೂ ಜನಿಸದ ಮಗುವಿನ ದೈಹಿಕ, ಮಾನಸಿಕ, ಆಧ್ಯಾತ್ಮಿಕ ಮತ್ತು ಭಾವನಾತ್ಮಕ ಆರೋಗ್ಯಕ್ಕೆ ಆಕಾರವನ್ನು ನೀಡುವ ಜವಾಬ್ದಾರಿ ಎಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗಿದೆ. ಗರ್ಭ ಸಂಸ್ಕಾರವು ತಾಯಿಯ ಗರ್ಭದಲ್ಲಿರುವ ಮಗುವಿಗೆ ಎಲ್ಲಾ ಒಳ್ಳೆಯ ವಿಷಯಗಳನ್ನು ಕಲಿಸುವ ಅದ್ಭುತ ಮಾರ್ಗವಾಗಿದೆ. ಇದು ವಿಚಿತ್ರವಾಗಿ ತೋರುತ್ತದೆಯಾದರೂ, ಇದು ವೈಜ್ಞಾನಿಕವಾಗಿ ಸಾಬೀತಾಗಿರುವ ವಿಧಾನವಾಗಿದೆ. ಮಂತ್ರಗಳನ್ನು ಪಠಿಸುವುದು ಮತ್ತು ಸಂಗೀತವನ್ನು ಕೇಳುವುದು ಹುಟ್ಟಲಿರುವ ಮಗುವಿನ ಮೇಲೆ ಸಕಾರಾತ್ಮಕ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರಲು ಉತ್ತಮ ಮಾರ್ಗವಾಗಿದೆ.

ಗರ್ಭ್ ಸಂಸ್ಕಾರವನ್ನು ಹೆಚ್ಚು ಜನಪ್ರಿಯವಾಗಿಸುವುದು ಭ್ರೂಣದ ಬೆಳವಣಿಗೆಯಲ್ಲಿ ಸಾಬೀತಾಗಿರುವ ಪ್ರಸ್ತುತತೆಯಾಗಿದೆ. ಹೊರಗಿನ ಪ್ರಚೋದನೆಗೆ ತಾಯಿಯ ಗರ್ಭದೊಳಗಿನ ಮಗುವಿನ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯ ಬಗ್ಗೆ ವೈಜ್ಞಾನಿಕ ಪುರಾವೆಗಳಿವೆ. ಭ್ರೂಣವು ಕೇಳುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಸಂಶೋಧಕರು ಸಾಬೀತುಪಡಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಸಕ್ರಿಯವಾಗಿರುವ ಹಾರ್ಮೋನ್ ಸ್ರವಿಸುವಿಕೆಯಿಂದಾಗಿ ತಾಯಿಯ ಆಲೋಚನೆಗಳು ಗರ್ಭದಲ್ಲಿರುವ ಮಗುವಿನ ಮೇಲೆ ಗಣನೀಯ ಪರಿಣಾಮವನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡುತ್ತವೆ. ಗರ್ಭ ಸಂಸ್ಕಾರವು ಭ್ರೂಣದ ಶಿಕ್ಷಣ ಮತ್ತು ಬೆಳವಣಿಗೆಗೆ ಮಾತ್ರವಲ್ಲದೆ ತಾಯಿಯ ದೈಹಿಕ ಯೋಗಕ್ಷೇಮಕ್ಕೂ ಒಳ್ಳೆಯದು.ಗರ್ಭ ಸಂಸ್ಕಾರ ಮಂತ್ರ

ಮಂತ್ರಗಳು ಸಕಾರಾತ್ಮಕ ಶಕ್ತಿಯನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸಲು ಉತ್ತಮವಾಗಿವೆ ಮತ್ತು ಪಠಣ ನುಡಿಗಟ್ಟುಗಳು ಶುದ್ಧತೆ ಮತ್ತು ಮನಸ್ಸಿನ ಶಾಂತಿಯನ್ನು ಒದಗಿಸುತ್ತದೆ. ವಿಭಿನ್ನ ಮಂತ್ರಗಳು ತಮ್ಮದೇ ಆದ ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಉದ್ದೇಶಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿವೆ. ಮಂತ್ರಗಳನ್ನು ಪಠಿಸುವುದರಿಂದ ನಿರೀಕ್ಷಿತ ತಾಯಿ ಮಾತ್ರವಲ್ಲದೆ ಗರ್ಭದಲ್ಲಿರುವ ಮಗುವೂ ಉತ್ತಮ ಗುಣಗಳನ್ನು ಪಡೆಯುತ್ತದೆ. ಮಂತ್ರವನ್ನು ಪಠಿಸುವುದು ಪುರಾತನ ಅಭ್ಯಾಸವಾಗಿದ್ದು, ಇದು ಸಕಾರಾತ್ಮಕ ವಾತಾವರಣವನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸುವ ಜವಾಬ್ದಾರಿಯುತ ಕಂಪನಗಳನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡುತ್ತದೆ. ಗರ್ಭ ಸಂಸ್ಕಾರವು ಮಗುವಿನ ಗರ್ಭಾಶಯದಲ್ಲಿನ ಬೆಳವಣಿಗೆಯಿಂದಲೇ ಆಧ್ಯಾತ್ಮಿಕ ಚಿಂತನೆಗಳನ್ನು ಅಳವಡಿಸಲು ಅವಕಾಶವನ್ನು ಒದಗಿಸುತ್ತದೆ. ಈ ವಿಧಾನವನ್ನು ಸತ್ವ ಗುಣವನ್ನು (ಉತ್ತಮ ಗುಣಗಳನ್ನು) ಹೆಚ್ಚಿಸಲು ಬಳಸಬೇಕು. ಮಹಿಳೆ ತನ್ನ ಗರ್ಭಾವಸ್ಥೆಯಲ್ಲಿ ಪಠಿಸಬೇಕಾದ ಅಥವಾ ಕೇಳಬೇಕಾದ ಕೆಲವು ಉತ್ತಮ ಮಂತ್ರಗಳು ಮತ್ತು ಶ್ಲೋಕಗಳು ಇಲ್ಲಿವೆ.1. ಗಾಯತ್ರಿ ಮಂತ್ರ: ಜ್ಞಾನೋದಯ ಮತ್ತು ಆತ್ಮವಿಶ್ವಾಸವನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ

ಮಂತ್ರ:

“ಓಂ ಭೂರ್ ಭುವಃ ಸ್ವಾಃ,
ತತ್ ಸವಿತುರ್ ವರೇಣ್ಯಂ,
ಭರ್ಗೋ ದೇವಸ್ಯ ಧೀಮಹಿ,
ಧಿಯೋ ಯೋ ನಃ ಪ್ರಚೋದಯಾತ್”

ಅರ್ಥ: ನಾವು ದಾವಿತಾರ್ ದೇವರ ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಮಹಿಮೆಯನ್ನು ಪಡೆಯೋಣ.

2. ಮನೋಜವಂ ಮಂತ್ರ: ಬಲವಾದ ಇಚ್ಛಾ ಶಕ್ತಿ ಮತ್ತು ಶಕ್ತಿಯನ್ನು ಒದಗಿಸುತ್ತದೆ

ಈ ಮಂತ್ರವನ್ನು ಶಕ್ತಿ ಮತ್ತು ಇಚ್ಛಾ ಶಕ್ತಿಯನ್ನು ಪಡೆಯಲು ಹನುಮಂತನಿಗೆ ಪ್ರಾರ್ಥನೆಯಾಗಿ ಪಠಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಮಂತ್ರ:

“ಮನೋ ಜವಂ ಮಾರುತ ತುಲ್ಯ ವೇಗಂ
ಜಿತೇಂದ್ರಿಯಂ ಬುದ್ಧಿ ಮಾತಂ ವರಿಷ್ಠಾ,
ವಾತ ಆತ್ಮಜಂ ವಾನರ ಯುಯುತ ಮುಖ್ಯಮ್
ಶ್ರೀರಾಮ ದ್ಯುತಂ ಶರಣಂ ಪ್ರಪದ್ಯೇ”

ಅರ್ಥ: ನಾನು ಗಾಳಿಯಂತೆ ವೇಗದ ಮತ್ತು ವೇಗವಾದ ಮನಸ್ಸಿನ ಹನುಮಂತನನ್ನು ಆಶ್ರಯಿಸುತ್ತೇನೆ, ಅವನು ಎಲ್ಲಾ ಇಂದ್ರಿಯಗಳ ಒಡೆಯನೂ ಮತ್ತು ಬುದ್ಧಿವಂತಿಕೆ, ವಿದ್ಯೆ ಮತ್ತು ಬುದ್ಧಿವಂತಿಕೆಯನ್ನು ಗೌರವಿಸುವವನೂ, ದೇವರ ಗಾಳಿಯ ಮಗನೂ ಮತ್ತು ವಾನರರ ಮುಖ್ಯಸ್ಥನೂ ಆಗಿದ್ದಾನೆ. ನಾನು ಶ್ರೀರಾಮನ ದೂತರನ್ನು ಆಶ್ರಯಿಸುತ್ತೇನೆ.3. ಸರಸ್ವತಿ ಮಂತ್ರ: ಬುದ್ಧಿವಂತಿಕೆ ಮತ್ತು ಜ್ಞಾನವನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ

ಮಂತ್ರ:

ಯಾ ಕುಂದೇಂದು ತುಷಾರಹಾರಧವಲಾ,
ಯಾ ಶುಭ್ರ ವಸ್ತ್ರಾವೃತಾ
ಯಾ ವೀಣಾ ವರದಂಡ ಮಂಡಿತಕರಾ,
ಯಾ ಶ್ವೇತ ಪದ್ಮಾಸನಾ
ಯಾ ಬ್ರಹ್ಮಾಚ್ಯುತ ಶಂಕರ ಪ್ರಭೃತಿಭಿಃ,
ದೇವ್ಯೆಃ ಸದಾ ವಂದಿತಾ
ಸಾ ಮಾಂ ಪಾತು ಸರಸ್ವತೀ ಭಗವತೀ,
ನಿಶ್ಯೇಷ ಜಾಡ್ಯಾಪಹಾ ||

ಅರ್ಥ: ಚಂದ್ರ ಮತ್ತು ಹಿಮದ ತಂಪಾಗಿರುವ ಮಲ್ಲಿಗೆಯಂತೆ ಅವಳು ಶುದ್ಧಳಾಗಿದ್ದಾಳೆ. ಅವಳು ಮುತ್ತುಗಳ ಮಾಲೆಯಂತೆ ಹೊಳೆಯುತ್ತಾಳೆ ಮತ್ತು ಬಿಳಿ ವಸ್ತ್ರಗಳನ್ನು ಧರಿಸುತ್ತಾಳೆ. ಅವಳ ಕೈಯಲ್ಲಿ ವೀಣೆ ಇದೆ ಮತ್ತು ವರಗಳನ್ನು ಕೊಡುವವಳು. ಅವಳು ಬಿಳಿ ಕಮಲದಲ್ಲಿ ಕುಳಿತಿದ್ದಾಳೆ ಮತ್ತು ಬ್ರಹ್ಮ, ವಿಷ್ಣು ಮತ್ತು ಶಿವ ಮತ್ತು ಇತರ ದೇವರುಗಳಿಂದ ಆರಾಧಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿದ್ದಾಳೆ. ಸರಸ್ವತಿ ದೇವಿ, ದಯವಿಟ್ಟು ನನ್ನನ್ನು ರಕ್ಷಿಸು.

4. ವಿಷ್ಣು ಮಂತ್ರ: ಒಬ್ಬ ಆದರ್ಶ ವ್ಯಕ್ತಿಯನ್ನು ಮಾಡುತ್ತದೆ

ಈ ಮಂತ್ರವು ಎಲ್ಲಾ ಲೋಕಗಳ ಅಧಿಪತಿ ಮತ್ತು ಎಲ್ಲಾ ಭಯಗಳನ್ನು ಹೋಗಲಾಡಿಸುವ ಭಗವಾನ್ ವಿಷ್ಣುವಿನ ಪ್ರಾರ್ಥನೆಯಾಗಿದೆ.

ಮಂತ್ರ:

“ಶಾಂತ ಆಕಾರಂ ಭುಜಗ ಶಯನಂ ಪದ್ಮ ನಾಭಂ ಸುರ ಈಶಂ
ವಿಶ್ವ ಆಧಾರಂ ಗಗನ ಸದೃಶಂ ಮೇಘ ವರ್ಣನ ಶುಭ ಅಂಗಂ,
ಲಕ್ಷ್ಮೀಕಾಂತಂ ಕಮಲಾ ನಯನಂ ಯೋಗಿಭಿರ್ ಧ್ಯಾನ ಗಮ್ಯಮ್
ವಂದೇ ವಿಸ್ಸನ್ನುಂ ಭವ ಭಯ ಹರಂ ಸರ್ವ ಲೋಕ ಏಕ ನಾಥಂ”

ಅರ್ಥ: ಭಗವಾನ್ ವಿಷ್ಣುವು ಪ್ರಶಾಂತ ರೂಪವನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದಾನೆ ಮತ್ತು ಅವನು ಸರ್ಪದ ಮೇಲೆ ವಿಶ್ರಾಂತಿ ಪಡೆಯುತ್ತಾನೆ. ಅವನು ಎಲ್ಲಾ ದೇವತೆಗಳ ಅಧಿಪತಿ ಮತ್ತು ಅವನ ನಾಭಿಯ ಮೇಲೆ ಕಮಲವನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದಾನೆ. ಅವರು ಲಕ್ಷ್ಮಿ ದೇವಿಯ ಪತಿ ಮತ್ತು ಅವರು ಪವಿತ್ರ ಮತ್ತು ಸುಂದರವಾದ ದೇಹವನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ. ಭಗವಾನ್ ವಿಷ್ಣುವು ಧ್ಯಾನದಿಂದ ಪ್ರಾಪ್ತವಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಎಲ್ಲಾ ಭಯಗಳನ್ನು ಹೋಗಲಾಡಿಸುತ್ತದೆ.

ಗರ್ಭ್ ಸಂಸ್ಕಾರ ಸಂಗೀತ

ಮಂತ್ರದಂತೆಯೇ ಸಂಗೀತವು ತಾಯಿಯ ಗರ್ಭದಲ್ಲಿರುವ ಭ್ರೂಣದ ಮೇಲೆ ಧನಾತ್ಮಕ ಪ್ರಭಾವ ಬೀರುತ್ತದೆ. ಸಂಗೀತ ವಾದ್ಯಗಳ ಧ್ವನಿ ಮತ್ತು ವಿವಿಧ ರಾಗಗಳು ಗರ್ಭಿಣಿ ಮಹಿಳೆಯ ಮನಸ್ಸು ಮತ್ತು ಹೃದಯದಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ಹುಟ್ಟಲಿರುವ ಮಗುವಿನಲ್ಲಿ ಧನಾತ್ಮಕ ಕಂಪನಗಳನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸುತ್ತವೆ. ಮಗುವಿನ ಮನಸ್ಸು, ದೇಹ ಮತ್ತು ಆತ್ಮದ ಒಟ್ಟಾರೆ ಬೆಳವಣಿಗೆಗೆ ಸಂಗೀತವು ಸಾಕಷ್ಟು ಸಹಾಯಕವಾಗಿದೆ.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here