ಸೃಜನಾತ್ಮಕ ಚಿಂತನೆಯ ತಂತ್ರಗಳು

0
Thinking Techniques

ಸೃಜನಾತ್ಮಕ ಚಿಂತನೆಯ ತಂತ್ರಗಳು Creative Thinking Techniques

ಕ್ರಿಯೇಟಿವ್ ಥಿಂಕಿಂಗ್ ಸ್ಕಿಲ್ಸ್‌ನಲ್ಲಿನ ನಮ್ಮ ಪುಟವು ಸೃಜನಾತ್ಮಕ ಚಿಂತನೆಯು ಸಮಸ್ಯೆಗಳು ಮತ್ತು ಸಮಸ್ಯೆಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಸ್ವಲ್ಪ ವಿಭಿನ್ನ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಯೋಚಿಸುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಆದ್ದರಿಂದ ಹೊಸ ಪರಿಹಾರಗಳನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ವಿವರಿಸುತ್ತದೆ. ನಾವೆಲ್ಲರೂ ಹೆಚ್ಚು ಸೃಜನಶೀಲ ಚಿಂತಕರಾಗಲು ಹಲವಾರು ಮಾರ್ಗಗಳಿವೆ, ಉದಾಹರಣೆಗೆ ಹೆಚ್ಚು ಜನರನ್ನು ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳುವುದು ಮತ್ತು ಹೊಸ ಅನುಭವಗಳಿಗೆ ನಮ್ಮನ್ನು ಒಡ್ಡಿಕೊಳ್ಳುವುದು.

ಆದಾಗ್ಯೂ, ಸೃಜನಾತ್ಮಕ ಚಿಂತನೆಯನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸಲು ಬಳಸಬಹುದಾದ ಕೆಲವು ಉಪಕರಣಗಳು ಮತ್ತು ತಂತ್ರಗಳು ಸಹ ಇವೆ. ಕೆಲಸದ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ಸಮಸ್ಯೆಯನ್ನು ಪರಿಹರಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡಲು ಅವುಗಳನ್ನು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಔಪಚಾರಿಕವಾಗಿ ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಸಮಸ್ಯೆಗಳು ಮತ್ತು ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ನಿಭಾಯಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುವಲ್ಲಿ ಅವರು ಕೆಲಸದ ಹೊರಗೆ ಅವಕಾಶವನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ.ನೀವು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಲು ಹಾಗು ಸಹಾಯ ಮಾಡಲು, ಸೃಜನಾತ್ಮಕ ಚಿಂತನೆಗಾಗಿ ವ್ಯಾಪಕವಾಗಿ ಬಳಸಲಾಗುವ ಕೆಲವು ಪರಿಕರಗಳು ಮತ್ತು ತಂತ್ರಗಳನ್ನು ಈ ಪುಟವು ವಿವರಿಸುತ್ತದೆ. ಮೊದಲ ನೋಟದಲ್ಲಿ, ಕೆಲವು ಸೃಜನಶೀಲ ಚಿಂತನೆಯ ತಂತ್ರಗಳು ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ಹಾಸ್ಯಾಸ್ಪದವಾಗಿ ಕಾಣಿಸಬಹುದು, ಅವುಗಳಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನವುಗಳ ಹಿಂದೆ ಉತ್ತಮ ತತ್ವಗಳಿವೆ.

ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬರ ಸಾಮರ್ಥ್ಯದ ಬಗ್ಗೆ ನಿಮಗೆ ಸಂದೇಹವಿದ್ದರೂ, ಮುಕ್ತ ಮನಸ್ಸಿನಿಂದ ಅವರನ್ನು ಸಂಪರ್ಕಿಸುವುದು ಒಳ್ಳೆಯದು. ಫಲಿತಾಂಶಗಳಿಂದ ನಿಮಗೆ ಆಶ್ಚರ್ಯವಾಗಬಹುದು.

ಬುದ್ದಿಮತ್ತೆ (Brainstorming)

“ಒಳ್ಳೆಯ ಕಲ್ಪನೆಯನ್ನು ಹೊಂದಲು ಉತ್ತಮ ಮಾರ್ಗವೆಂದರೆ ಬಹಳಷ್ಟು ಆಲೋಚನೆಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವುದು.”

-ಲಿನಸ್ ಪಾಲಿಂಗ್ –
ಡಬಲ್ ನೊಬೆಲ್ ಪ್ರಶಸ್ತಿ ವಿಜೇತ, ರಸಾಯನಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞ, ಜೀವರಸಾಯನಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞ ಮತ್ತು ಶಾಂತಿ ಪ್ರಚಾರಕ.

ಮಿದುಳುದಾಳಿ ಎನ್ನುವುದು ಜನರ ಗುಂಪನ್ನು ಒಟ್ಟುಗೂಡಿಸುವ ಮತ್ತು ಕಲ್ಪನೆಗಳನ್ನು ಹುಟ್ಟುಹಾಕುವ ಆಗಾಗ್ಗೆ-ಹಾನಿಕರ ಅಭ್ಯಾಸವಾಗಿದೆ.ಲಿನಸ್ ಪಾಲಿಂಗ್ ಅವರ ಬುದ್ದಿಮತ್ತೆಯ ಹಿಂದಿನ ತತ್ವವೆಂದರೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಆಲೋಚನೆಗಳು ಉತ್ತಮವಾಗಿಲ್ಲ. ಆದ್ದರಿಂದ ಉತ್ತಮ ಆಲೋಚನೆಯನ್ನು ಹೊಂದಲು ಉತ್ತಮ ಮಾರ್ಗವೆಂದರೆ ಬಹಳಷ್ಟು ವಿಚಾರಗಳನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸುವುದು, ನಂತರ ಅಪ್ರಾಯೋಗಿಕ ಮತ್ತು ಅನುಚಿತವಾದವುಗಳನ್ನು ತ್ಯಜಿಸುವುದು. ತೊಂದರೆ ಏನೆಂದರೆ, ಒಳ್ಳೆಯದನ್ನು ಹುಡುಕಲು ನೀವು ರಚಿಸಬೇಕಾದ ವಿಚಾರಗಳ ಸಂಖ್ಯೆಗೆ ಯಾವುದೇ ವೈಜ್ಞಾನಿಕ ಸೂತ್ರವಿಲ್ಲ, ಅಥವಾ ನೀವು ಉತ್ತಮವಾದದನ್ನು ಹುಡುಕಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುತ್ತದೆ ಎಂಬ ಖಾತರಿಯೂ ಇಲ್ಲ.

ಕನಿಷ್ಠ ಆರಂಭಿಕ ಹಂತಗಳಲ್ಲಿ ಬುದ್ದಿಮತ್ತೆಯ ನಿಯಮಗಳು ಸೇರಿವೆ ಎಂದು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಒಪ್ಪಿಕೊಳ್ಳಲಾಗಿದೆ:

 • ಎಲ್ಲರಿಗೂ ಹೇಳಲು ಒಂದು ಮಾತು ಇರುತ್ತದೆ.
 • ಎಲ್ಲಾ ಆಲೋಚನೆಗಳು ಸಮಾನವಾಗಿ ಮೌಲ್ಯಯುತವಾಗಿವೆ.
 • ಇತರರ ವಿಚಾರಗಳ ಟೀಕೆಗೆ ಅವಕಾಶವಿಲ್ಲ.ಮಿದುಳುದಾಳಿ ಸೆಷನ್‌ಗಳನ್ನು ಚಲಾಯಿಸಲು ಕನಿಷ್ಠ ಎರಡು ವಿಭಿನ್ನ ಮಾರ್ಗಗಳಿವೆ:

 • ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬರೂ ಆರಂಭಿಕ ಕಲ್ಪನೆಯನ್ನು ಅನುಸರಿಸುತ್ತಾರೆ, ಆ ಕಲ್ಪನೆಯ ಮೇಲೆ ಅಂತಿಮ ಬಿಂದುವನ್ನು ತಲುಪುವವರೆಗೆ ಹೊಸದನ್ನು ಉತ್ಪಾದಿಸಲು ಅದನ್ನು ಪೋಷಿಸುತ್ತಾರೆ, ಆ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಗುಂಪು ಹೊಸ ಆಲೋಚನೆಗೆ ತಿರುಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅದೇ ರೀತಿ ಮಾಡುತ್ತದೆ.
 • ಭಾಗವಹಿಸುವವರು ಹೆಚ್ಚು ಮುಕ್ತ-ಹರಿವಿನ ಪೀಳಿಗೆಯ ಸಂಪರ್ಕವಿಲ್ಲದ ವಿಚಾರಗಳೊಂದಿಗೆ ಬರಲು ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ, ಅದನ್ನು ನಂತರ ಗುಂಪು ಮಾಡಬಹುದು ಮತ್ತು ನಂತರ ವಿಷಯಾಧಾರಿತಗೊಳಿಸಬಹುದು.ಮುಕ್ತ ಬುದ್ದಿಮತ್ತೆಯ ಆರಂಭಿಕ ಅವಧಿಯ ನಂತರ, ಕಲ್ಪನೆಯ ಮೌಲ್ಯಮಾಪನದ ಅವಧಿಯ ಅಗತ್ಯವಿದೆ ಎಂದು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಒಪ್ಪಿಕೊಳ್ಳಲಾಗಿದೆ, ಅಲ್ಲಿ ಪ್ರಶ್ನೆಗಳನ್ನು ಕೇಳಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಟೀಕೆಗಳನ್ನು ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ. ಇದು ಆರಂಭಿಕ ಆಲೋಚನೆಗಳನ್ನು ಹೆಚ್ಚು ವಿವರವಾಗಿ ಅನ್ವೇಷಿಸಲು ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚಿನ ತನಿಖೆಗಾಗಿ ಸ್ವೀಕರಿಸಲು ಅಥವಾ ತಿರಸ್ಕರಿಸಲು ಅನುಮತಿಸುತ್ತದೆ.

ಅನ್ವೇಷಣೆಯನ್ನು ಸುಲಭಗೊಳಿಸಲು ಅನೇಕ ಜನರು ಈ ಅವಕಾಶವನ್ನು ಥೀಮ್‌ನ ಮೂಲಕ ಗುಂಪು ಮಾಡಲು ಬಳಸುತ್ತಾರೆ, ಏಕೆಂದರೆ ಆಗಾಗ್ಗೆ, ಬಹಳಷ್ಟು ವಿಚಾರಗಳು ಲಿಂಕ್ ಆಗುತ್ತವೆ.

ಮಿದುಳುದಾಳಿಗಾಗಿ ಸಾಕಷ್ಟು ಸಮಯವನ್ನು ಮೀಸಲಿಡುವುದು ಮುಖ್ಯವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ನೀವು ಒಳ್ಳೆಯ ಆಲೋಚನೆಯನ್ನು ಕಂಡುಕೊಂಡಿದ್ದೀರಿ ಎಂದು ನೀವು ಭಾವಿಸಿದಾಗಲೂ ಅನ್ವೇಷಿಸುವುದನ್ನು ಮುಂದುವರಿಸುವುದು ಮುಖ್ಯ: ಮೊದಲ ಕಲ್ಪನೆಯು ಬಹಳ ವಿರಳವಾಗಿ ಉತ್ತಮವಾಗಿರುತ್ತದೆ.ನಿಮ್ಮ ಬಲ ಮೆದುಳನ್ನು ತೊಡಗಿಸಿಕೊಳ್ಳುವುದು

ಮಿದುಳಿನ ಎರಡು ಬದಿಗಳು ವಿಭಿನ್ನವಾಗಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡುವ ವಿಧಾನದ ಕುರಿತು ಹಲವು ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಂಶೋಧನೆಗಳನ್ನು ಮಾಡಲಾಗಿದೆ.

 • ಮೆದುಳಿನ ಎಡಭಾಗವು ತರ್ಕ ಮತ್ತು ಕ್ರಮದ ಮೇಲೆ ಕೇಂದ್ರೀಕೃತವಾಗಿದೆ.
 • ಮೆದುಳಿನ ಬಲಭಾಗವು ಹೆಚ್ಚು ‘ಗಲೀಜು’, ಸೃಜನಶೀಲ ಮತ್ತು ನವೀನ ಅಂಶಗಳ ಮೇಲೆ ಕೇಂದ್ರೀಕರಿಸುತ್ತದೆ.

ಇದು ವಿಪರೀತ ದೃಷ್ಟಿಕೋನವಾಗಿದ್ದರೂ, ನಿಮ್ಮ ಮೆದುಳಿನ ‘ಸೃಜನಶೀಲ’ ಪ್ರದೇಶಗಳನ್ನು ತೊಡಗಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ದೈಹಿಕ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳನ್ನು ಮಾಡುವುದರಿಂದ ನೀವು ವಿಭಿನ್ನವಾಗಿ ಯೋಚಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡಬಹುದು ಎಂಬುದಕ್ಕೆ ಪುರಾವೆಗಳಿವೆ.

ಇದನ್ನು ಮಾಡಲು ಒಂದು ಸರಳವಾದ ಮಾರ್ಗವೆಂದರೆ ಮೂರು ಆಯಾಮಗಳಲ್ಲಿ ಏನನ್ನಾದರೂ ಚಿತ್ರಿಸುವುದು ಅಥವಾ ರಚಿಸುವುದು, ಬಹುಶಃ ಜಂಕ್-ಮಾಡೆಲಿಂಗ್ ಅಥವಾ ಬಲೂನ್‌ಗಳು ಮತ್ತು ನಂತರದ ಟಿಪ್ಪಣಿಗಳನ್ನು ಬಳಸುವುದು. ಇದು ನಿಮ್ಮ ಸ್ವಂತ ಅಥವಾ ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬರ ಆಲೋಚನಾ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಗಳಿಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡಲು ವೈಯಕ್ತಿಕ ಅಥವಾ ಗುಂಪು ಚಟುವಟಿಕೆಯಾಗಿರಬಹುದು.

ಸೆಳೆಯಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುವುದು ಈ ವಿಧಾನಕ್ಕೆ ಪೂರ್ವಾಪೇಕ್ಷಿತವಲ್ಲ. ಇದು ಚಟುವಟಿಕೆಯಾಗಿದೆ, ಕೊನೆಯಲ್ಲಿ ನಿಖರವಾದ ರೂಪವಲ್ಲ, ಅದು ಮುಖ್ಯವಾಗಿದೆ.ಸೃಜನಶೀಲ ಚಿಂತನೆಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡಲು ರೇಖಾಚಿತ್ರ ತಂತ್ರಗಳನ್ನು ಬಳಸುವ ಉದಾಹರಣೆಗಳು

ಮೂಲತಃ ಮೈಂಡ್ ಮ್ಯಾಪಿಂಗ್ ಎನ್ನುವುದು ಟೋನಿ ಬುಜಾನ್ ಅವರಿಂದ ರಚಿಸಲ್ಪಟ್ಟ ಒಂದು ತಂತ್ರವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಅನೇಕರು ಅಳವಡಿಸಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ.

ಮೈಂಡ್ ಮ್ಯಾಪಿಂಗ್ ಬಾಣಗಳು ಅಥವಾ ರೇಖೆಗಳೊಂದಿಗೆ ಸಂಪರ್ಕಗೊಂಡಿರುವ ಪದಗಳನ್ನು ಬಳಸುತ್ತದೆ. ಸಾಕಷ್ಟು ಕಾಂಪ್ಯಾಕ್ಟ್ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಪರಸ್ಪರ ಸಂಪರ್ಕಿಸುವ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ದೊಡ್ಡ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿನಿಧಿಸಲು ಇದು ಉತ್ತಮ ಮಾರ್ಗವಾಗಿದೆ, ಮತ್ತು ಅನೇಕ ಜನರು ಇದನ್ನು ಪ್ರಸ್ತುತಿಗಳನ್ನು ಯೋಜಿಸಲು ಅಥವಾ ಸಭೆಗಳಲ್ಲಿ ಟಿಪ್ಪಣಿಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲು ಸಹ ಬಳಸುತ್ತಾರೆ.

ಈ ಮೈಂಡ್ ಮ್ಯಾಪ್‌ಗಳು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಕೇಂದ್ರದಲ್ಲಿ ಒಂದೇ ಪದದಿಂದ ಪ್ರಾರಂಭವಾಗುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ಶಾಖೆಗಳ ಮೂಲಕ ಹೊರಹೊಮ್ಮುವ ಪರಿಕಲ್ಪನೆಗಳು ಮತ್ತು ಪರಿಕಲ್ಪನೆಗಳನ್ನು ಸಂಪರ್ಕಿಸುತ್ತವೆ.

ಶ್ರೀಮಂತ ಚಿತ್ರಗಳು ಮೈಂಡ್ ಮ್ಯಾಪಿಂಗ್‌ನ ಹೆಚ್ಚು ದೃಶ್ಯ ಆವೃತ್ತಿಯಾಗಿದೆ. ಮತ್ತೊಮ್ಮೆ, ನೀವು ಸನ್ನಿವೇಶದ ಚಿತ್ರವನ್ನು ರಚಿಸುತ್ತೀರಿ, ಆದರೆ ಈ ಬಾರಿ ಪದಗಳನ್ನು ಸಾಧ್ಯವಾದಷ್ಟು ಮಿತವಾಗಿ ಬಳಸಿ. ಅವುಗಳನ್ನು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ನಿಷೇಧಿಸಲಾಗಿಲ್ಲ, ಆದರೆ ನೀವು ಚಿತ್ರಗಳ ಮೇಲೆ ಕೇಂದ್ರೀಕರಿಸಿದರೆ ನಿಮ್ಮ ಆಲೋಚನೆಯು ಹೆಚ್ಚು ಸೃಜನಶೀಲವಾಗಿರುತ್ತದೆ.

ಶ್ರೀಮಂತ ಚಿತ್ರಗಳು ಬಣ್ಣ ಮತ್ತು ಚಿಹ್ನೆಗಳ ಬಳಕೆಯನ್ನು ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸುತ್ತವೆ: ಯಾವುದಾದರೂ, ನಿಜವಾಗಿಯೂ, ಅದು ನಿಮ್ಮ ಚಿತ್ರವು ನಿಮಗೆ ಜೀವಂತವಾಗಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ವಿಭಿನ್ನ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ತೋರಿಸುತ್ತದೆ.ಭವಿಷ್ಯವನ್ನು ಊಹಿಸುವುದು ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಬದಲಾವಣೆಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಗುಂಪಿನೊಂದಿಗೆ ಮಾಡಲು ಆಸಕ್ತಿದಾಯಕ ವ್ಯಾಯಾಮವಾಗಿದೆ.

 • ಫ್ಲಿಪ್-ಚಾರ್ಟ್ ಪುಟಗಳಂತಹ ದೊಡ್ಡ ಕಾಗದದ ತುಂಡುಗಳಿಂದ ಗೋಡೆಯನ್ನು ಸಾಧ್ಯವಾದಷ್ಟು ಮುಚ್ಚಿ.
 • ಒಂದು ತುದಿಯಲ್ಲಿ ಪ್ರಾರಂಭಿಸಲು ಗುಂಪನ್ನು ಕೇಳಿ ಮತ್ತು ಪ್ರಸ್ತುತ ಇರುವಂತೆಯೇ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ಸೆಳೆಯಿರಿ. ಯಾವುದೇ ಪದಗಳನ್ನು ಅನುಮತಿಸಲಾಗುವುದಿಲ್ಲ, ಎಲ್ಲವೂ ಚಿತ್ರಗಳಾಗಿರಬೇಕು, ಆದರೂ ಅವರು ಏನು ಚಿತ್ರಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಎಂಬುದರ ಕುರಿತು ಅವರು ಮಾತನಾಡಬಹುದು.
 • ನಂತರ ಅವರನ್ನು ವಿರುದ್ಧ ಅಂಚಿಗೆ ಸರಿಸಲು ಹೇಳಿ, ಮತ್ತು ಭವಿಷ್ಯದ ಆದರ್ಶ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ಸೆಳೆಯಿರಿ. ಮತ್ತೆ, ಯಾವುದೇ ಪದಗಳನ್ನು ಬರೆಯಬಾರದು.
 • ಮುಂದೆ, ಪ್ರಸ್ತುತ ಮತ್ತು ಮುಂದಿನ ಬದಿಗಳ ನಡುವೆ ದೊಡ್ಡ ಅರ್ಧವೃತ್ತಾಕಾರದ ‘ಸೇತುವೆ’ ಅನ್ನು ಎಳೆಯಿರಿ ಮತ್ತು ಒಂದು ಬದಿಯಿಂದ ಇನ್ನೊಂದಕ್ಕೆ ಚಲಿಸಲು ಏನುಮಾಡಬೇಕು ಎಂಬುದನ್ನು ಸೆಳೆಯಲು ಗುಂಪನ್ನು ಕೇಳಿ.
 • ಈ ಭಾಗವು ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿ ತಿರುಳಾಗಿದೆ, ಇದು ಗುಂಪಿಗೆ ಏನು ಮಾಡಬೇಕೆಂದು ನೋಡಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ.
 • ಇದರ ಹಿಂದಿನ ಕಲ್ಪನೆಯೆಂದರೆ, ಚಿತ್ರಗಳನ್ನು ನೋಡುವುದರಿಂದ ಪ್ರಸ್ತುತ ಪರಿಸ್ಥಿತಿ ಮತ್ತು ಭವಿಷ್ಯದ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯ ನಡುವಿನ ಅಂತರವನ್ನು ‘ಸೇತುವೆ’ ಮಾಡುವುದು ಸುಲಭವಾಗುತ್ತದೆ.ಈ ಎಲ್ಲಾ ತಂತ್ರಗಳು ವಿಷಯಗಳನ್ನು ದೃಷ್ಟಿಗೋಚರವಾಗಿ ನೋಡದ ಜನರೊಂದಿಗೆ ಉತ್ತಮವಾಗಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯಿದೆ. ಈಗಾಗಲೇ ತಮ್ಮನ್ನು ಯೋಚಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡಲು ಚಿತ್ರಗಳನ್ನು ಡೂಡಲ್ ಮಾಡುವ ಜನರು ಈ ರೀತಿಯ ಸೆಶನ್ ಅನ್ನು ಆನಂದಿಸಬಹುದು, ಆದರೆ ಅದರಿಂದ ಕಡಿಮೆ ಪಡೆಯುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯಿದೆ.

 • ಮೆದುಳಿನ ಸೃಜನಾತ್ಮಕ ಭಾಗವನ್ನು ಬಳಸಿಕೊಳ್ಳುವ ಇನ್ನೊಂದು ವಿಧಾನವೆಂದರೆ, ಬಹುಶಃ ಬಲೂನ್‌ಗಳಿಂದ ಅಥವಾ ಹಳೆಯ ರಟ್ಟಿನ ಪೆಟ್ಟಿಗೆಗಳಿಂದ ದೊಡ್ಡ ಮತ್ತು ಚಿಕ್ಕದಾದ ಅಥವಾ ಲೆಗೊದಿಂದ ಏನನ್ನಾದರೂ ಮಾಡುವುದು. ಅನೇಕ ಜನರು ಜಿಗ್ಸಾ ಪಜಲ್ ಮಾಡುವುದು ಕೆಲವು ಸೃಜನಶೀಲ ಚಿಂತನೆಯ ಸಮಯವನ್ನು ಪಡೆಯಲು ಉತ್ತಮ ಮಾರ್ಗವಾಗಿದೆ.
 • ನಿಮ್ಮ ಕೈಗಳಿಂದ ಏನನ್ನಾದರೂ ಮಾಡುವ ಕ್ರಿಯೆ ಮತ್ತು ಪ್ರಾದೇಶಿಕ ಸಮಸ್ಯೆಗಳೊಂದಿಗೆ ನಿಮ್ಮ ಜಾಗೃತ ಮನಸ್ಸನ್ನು ಆಕ್ರಮಿಸಿಕೊಳ್ಳುವುದು, ನಿಮ್ಮ ಉಪಪ್ರಜ್ಞೆಯು ದೊಡ್ಡ ಪರಿಹರಿಸಲಾಗದ ಸಮಸ್ಯೆಯ ಮೇಲೆ ಕೆಲಸ ಮಾಡಲು ಅನುಮತಿಸುತ್ತದೆ.

ಸಮಸ್ಯೆಯ ಮೇಲೆ ನಿದ್ರಿಸುವುದು ನಿಮಗೆ ಹೊಸ ದೃಷ್ಟಿಕೋನವನ್ನು ನೀಡುವಂತೆಯೇ, ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ವಿಭಿನ್ನವಾದದ್ದನ್ನು ಮಾಡಬಹುದು.ಪಾತ್ರ-ಆಟದ ಸನ್ನಿವೇಶಗಳು

ರೋಲ್-ಪ್ಲೇ ಸನ್ನಿವೇಶಗಳು ಬಹುಶಃ ಮ್ಯಾನೇಜ್‌ಮೆಂಟ್ ಡೆವಲಪ್‌ಮೆಂಟ್ ಕೋರ್ಸ್‌ಗಳ ‘ಮಾರ್ಮೈಟ್’ ಆಗಿರಬಹುದು: ನೀವು ಅದನ್ನು ಪ್ರೀತಿಸುತ್ತೀರಿ ಅಥವಾ ನೀವು ಅದನ್ನು ದ್ವೇಷಿಸುತ್ತೀರಿ. ಆದರೆ ಅದನ್ನು ಪ್ರೀತಿಸಿ ಅಥವಾ ದ್ವೇಷಿಸಿ, ಅದು ಕೆಲವು ನಾಟಕೀಯ ಫಲಿತಾಂಶಗಳನ್ನು ಹೊಂದಬಹುದು.

‘ಪಾತ್ರ-ನಾಟಕ’, ಕೇವಲ ಮೂಲಭೂತ ‘ನಾನು ನಿಮ್ಮ ಗ್ರಾಹಕ ಎಂದು ನಟಿಸಿ’-ಮಾದರಿಯ ಪಾತ್ರ-ನಾಟಕಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿಲ್ಲ, ಅಥವಾ ‘ಪ್ರಾಣಿಗಳನ್ನು ಚಾನಲ್ ಮಾಡಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತಿರುವ ಕೋಣೆಯ ಸುತ್ತಲೂ ನಡೆಯಿರಿ’-ಮಾದರಿಯ ವ್ಯಾಯಾಮಗಳನ್ನು ಸರಿಯಾಗಿ ಅಥವಾ ತಪ್ಪಾಗಿ ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗಿದೆ ಏನೋ ಸಮಯ ವ್ಯರ್ಥವಾಗಿದಿಯೇ ಎಂದು ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳಿ .

ರೋಲ್-ಪ್ಲೇ ಸನ್ನಿವೇಶಗಳು ರಿಚರ್ಡ್ ಒಲಿವಿಯರ್ ಅವರ ಮೈಥೊಡ್ರಾಮದಂತಹ ಇತರ, ಹೆಚ್ಚು ಮೂಲಭೂತ ಮತ್ತು ಶಕ್ತಿಯುತವಾದ ವಿಚಾರಗಳನ್ನು ಸಹ ಒಳಗೊಂಡಿದೆ, ಇದು ಶೇಕ್ಸ್‌ಪಿಯರ್‌ನ ನಾಟಕಗಳ ಮಾಧ್ಯಮದ ಮೂಲಕ ನಾಯಕತ್ವವನ್ನು ಪರಿಶೋಧಿಸುತ್ತದೆ. ಹೆನ್ರಿ V ಅನ್ನು ಮ್ಯಾನೇಜ್‌ಮೆಂಟ್ ಪಠ್ಯಪುಸ್ತಕವಾಗಿ ಬಳಸುವುದನ್ನು ಒಲಿವಿಯರ್ ಕಂಡುಕೊಂಡರು, ಕೆಲವು ಆಸಕ್ತಿದಾಯಕ ವಿಚಾರಗಳನ್ನು ತೆರೆಯುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ನಾಯಕತ್ವ ಶೈಲಿಗಳಲ್ಲಿನ ನಮ್ಮ ಪುಟದಲ್ಲಿ ಅವರ ಆಲೋಚನೆಗಳ ಕುರಿತು ಹೆಚ್ಚಿನವುಗಳಿವೆ.‘ರೋಲ್-ಪ್ಲೇ’ ಎಂಬ ಪದವು ವ್ಯಾಪಾರ

ಸಮಾಲೋಚನೆಗಳನ್ನು ಸಹ ಒಳಗೊಂಡಿದೆ.

ವ್ಯಾಪಾರ ಸಮಾಲೋಚನೆಗಳು ಕೌಟುಂಬಿಕ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯಿಂದ ಹೊರಹೊಮ್ಮುವ ಒಂದು ತಂತ್ರವಾಗಿದೆ, ಇದು ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳನ್ನು ಪ್ರತಿನಿಧಿಸಲು ನಟರು ಅಥವಾ ಗುಂಪಿನ ಸದಸ್ಯರನ್ನು ಬಳಸಿಕೊಂಡು ಅದರೊಳಗಿನ ಪರಸ್ಪರ ಸಂಬಂಧಗಳನ್ನು ಅನ್ವೇಷಿಸಲು ಒಂದು ಗುಂಪನ್ನು ಅನುಮತಿಸುತ್ತದೆ, ಅಗತ್ಯವಾಗಿ ಅಲ್ಲ.

 • ಒಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಸಮಸ್ಯೆಯನ್ನು ನೋಡುವ ಮಾರ್ಗವನ್ನು ತೋರಿಸಲು ಎಲ್ಲರನ್ನು ಕೋಣೆಯಲ್ಲಿ ಇರಿಸುವ ಮೂಲಕ ಪ್ರಾರಂಭಿಸುತ್ತಾನೆ.
 • ಪ್ರತಿಯಾಗಿ, ಗುಂಪಿನಲ್ಲಿರುವ ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ತಮ್ಮನ್ನು ತಾವು ಉತ್ತಮವಾಗಿ ಕಾಣುವ ಸ್ಥಳಕ್ಕೆ ಹೋಗುತ್ತಾರೆ. ಮತ್ತು ಸಹಜವಾಗಿ, ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಚಲಿಸುವಾಗ, ಅದು ಗುಂಪಿನಲ್ಲಿರುವ ಇತರರ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತದೆ, ಅವರು ಮತ್ತೆ ಚಲಿಸಲು ಬಯಸುತ್ತಾರೆ.
 • ಗುಂಪಿನೊಳಗೆ ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬರೂ ತಮ್ಮ ಸ್ಥಳದೊಂದಿಗೆ ಆರಾಮದಾಯಕವಾದಾಗ ಅಂತಿಮ ಹಂತವನ್ನು ತಲುಪಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಇದು ಗುಂಪಿನ ‘ಆಕಾರ’ ಮತ್ತು ಅದರೊಳಗಿನ ಡೈನಾಮಿಕ್ಸ್ ಅನ್ನು ಪ್ರತಿನಿಧಿಸುತ್ತದೆ.

ಇದು ಅತ್ಯಂತ ಶಕ್ತಿಯುತವಾದ ತಂತ್ರವಾಗಿದೆ, ಇದು ಭಾವನೆಗಳನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಬಹುದು, ಆದ್ದರಿಂದ ಸುಗಮಗೊಳಿಸಲು ತರಬೇತಿ ಪಡೆದ ವೈದ್ಯರೊಂದಿಗೆ ಮಾತ್ರ ಕೈಗೊಳ್ಳಬೇಕು.

ಈ ರೀತಿಯ ರೋಲ್-ಪ್ಲೇ ವ್ಯಾಯಾಮವನ್ನು ಮುನ್ನಡೆಸಲು ಅರ್ಹತೆ ಹೊಂದಿರುವವರು ಮತ್ತು ಹಲವಾರು ಬಾರಿ ಮಾಡಿದವರು ಸಹ ತಮ್ಮ ಫಲಿತಾಂಶಗಳಿಂದ ಆಶ್ಚರ್ಯಪಡಬಹುದು. ಬೇರೊಬ್ಬರಂತೆ ನಟಿಸುವುದು ಮತ್ತು ಬೇರೊಬ್ಬರ ಭಾವನೆಗಳನ್ನು ಚಾನೆಲ್ ಮಾಡುವುದು ಆಶ್ಚರ್ಯಕರವಾಗಿ ಮುಕ್ತಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ದೊಡ್ಡ ಸೃಜನಶೀಲ ಚಿಂತನೆಗೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು.ನೀವು ಸೃಜನಾತ್ಮಕ ಆಲೋಚನಾ ಕೌಶಲ್ಯ ಮತ್ತು ತಂತ್ರಗಳಲ್ಲಿ ತೊಡಗಿಸಿಕೊಂಡಿರುವಾಗ ನೆನಪಿಡುವ ಎರಡು ಪ್ರಮುಖ ವಿಷಯಗಳಿವೆ.

ಮೊದಲನೆಯದು ಅಲ್ಲಿ ನಿಲ್ಲಬೇಡಿ. ನೀವು ಉತ್ತಮ ಹಂತವನ್ನು ತಲುಪಿದ್ದೀರಿ ಎಂದು ನೀವು ಭಾವಿಸಿದಾಗಲೂ, ಸ್ವಲ್ಪ ಮುಂದೆ ಮುಂದುವರಿಯಿರಿ. ನೀವು ತಲುಪಿದ ಮೊದಲ ಪರಿಹಾರದಿಂದ ತೃಪ್ತರಾಗಬೇಡಿ. ಬದಲಾಗಿ, ನಿಮಗೆ ಸಮಯವಿರುವವರೆಗೆ, ಇತರ ಆಲೋಚನೆಗಳನ್ನು ಅನ್ವೇಷಿಸಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿ ಅಥವಾ ನೀವು ಹೊಂದಿರುವ ಒಂದನ್ನು ಸ್ವಲ್ಪ ಮುಂದೆ ತಳ್ಳಿರಿ. ಅದನ್ನು ಮೂರ್ಖತನದ ಹಂತಕ್ಕೆ ಸರಿಯಾಗಿ ಕೊಂಡೊಯ್ಯಿರಿ ಮತ್ತು ಅದು ನಿಮ್ಮನ್ನು ಎಲ್ಲಿ ಪಡೆಯುತ್ತದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ನೋಡಿ.

ಆಸ್ಕರ್ ಲೆವಂಟ್ ಹೇಳಿದಂತೆ, ಪ್ರತಿಭೆ ಮತ್ತು ಹುಚ್ಚುತನದ ನಡುವೆ ಉತ್ತಮ ಗೆರೆ ಇದೆ. ಅದನ್ನು ದಾಟಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿ, ಮತ್ತೊಮ್ಮೆ ಪ್ರತಿಭೆಯ ಹಂತಕ್ಕೆ ಹಿಂತಿರುಗುವ ಆಯ್ಕೆಯನ್ನು ನೀವೇ ನೀಡಿ.

ಎರಡನೆಯ ಅಂಶವು ನಿಕಟವಾಗಿ ಸಂಬಂಧಿಸಿದೆ ಮತ್ತು ಅದು ‘ಹರಿವಿನೊಂದಿಗೆ ಹೋಗುತ್ತದೆ.

ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ಯಾವುದೇ ಸೃಜನಾತ್ಮಕ ಚಿಂತನೆಯ ವ್ಯಾಯಾಮದ ಅತ್ಯಂತ ಉಪಯುಕ್ತ ಫಲಿತಾಂಶಗಳು ಅನಿರೀಕ್ಷಿತವಾದವುಗಳಾಗಿವೆ, ಆದ್ದರಿಂದ ಅವರು ನೇರವಾಗಿ ಹೊಂದಿಕೆಯಾಗುವುದಿಲ್ಲ ಎಂಬ ಕಾರಣಕ್ಕಾಗಿ ಆಲೋಚನೆಗಳನ್ನು ಸ್ಕ್ವ್ಯಾಷ್ ಮಾಡಬೇಡಿ. ಸ್ವಲ್ಪ ಹೊತ್ತು ಓಡಲು ಬಿಡಿ ಮತ್ತು ಏನಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ನೋಡಿ.

ಸೃಜನಶೀಲ ಚಿಂತನೆಗೆ ಮುಕ್ತ ಮನಸ್ಸು ಅತ್ಯಂತ ಮುಖ್ಯವಾದ ಪೂರ್ವಾಪೇಕ್ಷಿತವಾಗಿದೆ.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here