ಕನ್ನಡದಲ್ಲಿ ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಮೂಲ ಜ್ಞಾನ

0
computer basic knowledge in Kannada

ಕನ್ನಡದಲ್ಲಿ ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಮೂಲ ಜ್ಞಾನ

ನಿಮಗೆ ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ತಿಳಿದಿದೆಯೇ? ಎಂದು ಒಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿಯನ್ನು ಕೇಳಿದಾಗಲೆಲ್ಲಾ ಜನರು ಈ ಪ್ರಶ್ನೆಗೆ ಹೌದು ನನಗೆ ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ತಿಳಿದಿದೆ ಎಂದು ಉತ್ತರಿಸುತ್ತಾರೆ. ಆದರೆ ಕನ್ನಡದಲ್ಲಿ ಕಂಪ್ಯೂಟರ್‌ನ ಮೂಲಭೂತ ಜ್ಞಾನದ ಬಗ್ಗೆ ಕೇಳಿದಾಗ ಅವರು ಆಗಾಗ್ಗೆ ಮೌನವಾಗಿರುತ್ತಾರೆ.ಹೌದು ಇಂದು ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಹಲವರಿಗೆ ಬಂದಿರುವುದು ಸಂಪೂರ್ಣ ಸತ್ಯ ಆದರೆ ಕೆಲವೇ ಕೆಲವು ಜನರು ತಮ್ಮ ತಲೆಯಲ್ಲಿ ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಫಂಡಮೆಂಟಲ್ ಬಗ್ಗೆ ಕನ್ನಡದಲ್ಲಿ ಇಟ್ಟುಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ. ಈ ಮಾಹಿತಿಯು ತಿಳಿಯದೆ, ಯಾವುದೇ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಕಂಪ್ಯೂಟರ್‌ ಎಕ್ಸ್ಪರ್ಟ್ ಆಗಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ.

ಅದಕ್ಕಾಗಿಯೇ ನೀವು ಕಂಪ್ಯೂಟರ್‌ನಲ್ಲಿ ಆಳವಾದ ಅಧ್ಯಯನವನ್ನು ಮಾಡಲು ಬಯಸಿದರೆ ಅಥವಾ ಕಂಪ್ಯೂಟರ್‌ನಲ್ಲಿ ಉತ್ತಮ ಹಿಡಿತವನ್ನು ಹೊಂದಲು ಬಯಸಿದರೆ ನೀವು ಕಂಪ್ಯೂಟರ್‌ನ ಮೂಲಭೂತ ಜ್ಞಾನವನ್ನು ಹೊಂದಿರಬೇಕು ಆಗ ಮಾತ್ರ ನೀವು ನಿಪುಣರಾಗಬಹುದು. ಈ ಲೇಖನದಲ್ಲಿ ನಾವು ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಬಗ್ಗೆ ಸಾಮಾನ್ಯ ಜ್ಞಾನವನ್ನು ಬಹಳ ಸುಲಭವಾದ ಪದಗಳಲ್ಲಿ ಹೇಳಿದ್ದೇವೆ, ಆದ್ದರಿಂದ ಅದನ್ನು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಓದಿ.

“ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಎಂದರೇನು ಮತ್ತು ಅದರ ಬಳಕೆ ಏನು” ಎಂಬ ಪ್ರಶ್ನೆಗೆ ಉತ್ತರವನ್ನು ನೀವು ಚೆನ್ನಾಗಿ ತಿಳಿದಿರಬೇಕು. ಅದಕ್ಕಾಗಿಯೇ ನಿಮಗೆ ತಿಳಿದಿಲ್ಲದಿರುವಂತಹ ವಿಷಯಗಳ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳಿ.ಕನ್ನಡದಲ್ಲಿ ಕಂಪ್ಯೂಟರ್‌ನ ಮೂಲಭೂತ ಜ್ಞಾನ

ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಅಥವಾ ಕೀಯ ಮೂಲಭೂತ ಜ್ಞಾನವು ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಬಗ್ಗೆ ಸಾಮಾನ್ಯ ಜ್ಞಾನವಾಗಿದೆ. ಇಂದಿನ ಆಧುನಿಕ ಯುಗದಲ್ಲಿ ಬಹುಪಾಲು ಕೆಲಸಗಳು ಯಂತ್ರದಿಂದಲೇ ನಡೆಯುತ್ತಿದ್ದು, ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಕೂಡ ಹಲವೆಡೆ ಬಳಕೆಯಾಗುತ್ತಿದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ, ಇಲ್ಲಿ ನಾವು ನಿಮಗೆ ಕನ್ನಡದಲ್ಲಿ ಕೆಲವು ಪ್ರಮುಖ ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಮೂಲ ಜ್ಞಾನವನ್ನು ಪರಿಚಯಿಸುತ್ತೇವೆ.

ಕಂಪ್ಯೂಟರ್‌ನ ಪೂರ್ಣ ರೂಪ ಯಾವುದು?

ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಎಂಬ ಪದವು 8 ವರ್ಣಮಾಲೆಗಳಿಂದ ಮಾಡಲ್ಪಟ್ಟಿದೆ. ಕಂಪ್ಯೂಟರ್‌ನ ಪೂರ್ಣ ರೂಪ, ಕಂಪ್ಯೂಟರ್‌ನ ಪೂರ್ಣ ರೂಪದ ಬಗ್ಗೆ ಮಾತನಾಡುವುದಾದರೆ, “Common Oriented Machine
Particularly United and used under Technical and Educational Research ” ಆಗಿದೆ .ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಹೇಗೆ ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತದೆ?

ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಹಾರ್ಡ್‌ವೇರ್ ಮತ್ತು ಸಾಫ್ಟ್‌ವೇರ್ ಸಾಧನಗಳ ಸಹಾಯದಿಂದ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತದೆ. ನಾವು ಭೌತಿಕವಾಗಿ ಸ್ಪರ್ಶಿಸಬಹುದಾದ ಕಂಪ್ಯೂಟರ್‌ನ ಭಾಗಗಳನ್ನು ಹಾರ್ಡ್‌ವೇರ್ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅದರ ಸಹಾಯದಿಂದ ನಾವು ಕಂಪ್ಯೂಟರ್‌ಗೆ ಮಾಹಿತಿ ಮತ್ತು ಡೇಟಾವನ್ನು ನೀಡಬಹುದು. CPU ಅಂದರೆ ಕೇಂದ್ರೀಯ ಸಂಸ್ಕರಣಾ ಘಟಕವು ಯಾವುದೇ ಯಂತ್ರಾಂಶದ ಪ್ರಮುಖ ಭಾಗವಾಗಿದೆ.

ಸಾಫ್ಟ್‌ವೇರ್ ಕಂಪ್ಯೂಟರ್‌ನ ಭೌತಿಕ ಭಾಗವಲ್ಲ, ಆದರೆ ಸಾಫ್ಟ್‌ವೇರ್ ಹಾರ್ಡ್ ಡಿಸ್ಕ್, ಸಿಡಿ, ಪೆನ್ ಡ್ರೈವ್, ರಾಮ್‌ನಂತಹ ಇತರ ಭೌತಿಕ ಮಾಧ್ಯಮದಲ್ಲಿ ಸುಲಭವಾಗಿ ಸಂಗ್ರಹಿಸಬಹುದು. ಸಾಫ್ಟ್‌ವೇರ್ ಅನ್ನು ಕಂಪ್ಯೂಟರ್‌ನ ಆ ಪ್ರೋಗ್ರಾಂಗಳು ಮತ್ತು ಸೂಚನೆಗಳು ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ, ಅದರ ಸಹಾಯದಿಂದ ಕಂಪ್ಯೂಟರ್‌ನ ಯಂತ್ರಾಂಶವು ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತದೆ.ಸಾಫ್ಟ್‌ವೇರ್ ಪ್ರಕಾರಗಳು ಯಾವುವು?

ಕಂಪ್ಯೂಟರಿನಲ್ಲಿ ನಾವೆಲ್ಲರೂ ಮಾಡುವ ತಂತ್ರಾಂಶದಲ್ಲಿ ಎರಡು ವಿಧಗಳಿವೆ.

1. System software
2. Applications software

System software – ಇದರ ಸಹಾಯದಿಂದ ಕಂಪ್ಯೂಟರ್‌ನ ಒಟ್ಟಾರೆ ಕಾರ್ಯಕ್ಷಮತೆ ಮತ್ತು ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಯನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. System software ನಲ್ಲಿ 4 ವಿಧಗಳಿವೆ. ಅದರ ಹೆಸರು

i. Operating System
ii. Device Drivers
iii. Language Processor
iv. Utility Software

Applications software – Applications software ವಿಶೇಷ ಕಾರ್ಯಗಳನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸುವ ಸಹಾಯದಿಂದ, ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್ ಸಾಫ್ಟ್‌ವೇರ್ ಎಂಎಸ್ ವರ್ಡ್, ಎಂಎಸ್ ಎಕ್ಸೆಲ್, ಎಂಎಸ್ ಪವರ್ ಪಾಯಿಂಟ್ ಇತ್ಯಾದಿಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿದೆ.Operating System ಎಂದರೇನು?

Operating System ಎನ್ನುವುದು ಹಾರ್ಡ್‌ವೇರ್ ಮತ್ತು ಸಾಫ್ಟ್‌ವೇರ್ ನಡುವೆ ಸಮನ್ವಯಗೊಳಿಸುವ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯಾಗಿದೆ. ಆಪರೇಟಿಂಗ್ ಸಿಸ್ಟಮ್‌ನಿಂದಾಗಿ ಹಾರ್ಡ್‌ವೇರ್ ಮತ್ತು ಸಾಫ್ಟ್‌ವೇರ್ ಸರಿಯಾಗಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತದೆ. ಆಪರೇಟಿಂಗ್ ಸಿಸ್ಟಮ್ ಎರಡು ವಿಧವಾಗಿದೆ –

GUI – GUI ಯ ಪೂರ್ಣ ಹೆಸರು ಚಿತ್ರಾತ್ಮಕ ಬಳಕೆದಾರ ಇಂಟರ್ಫೇಸ್. ಇದು ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ನ ಗ್ರಾಫಿಕ್ ಸಿಸ್ಟಮ್ ಅನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ.

CUI – CUI ನ ಪೂರ್ಣ ಹೆಸರು ಅಕ್ಷರ ಬಳಕೆದಾರ ಇಂಟರ್ಫೇಸ್. ಈ ಆಪರೇಟಿಂಗ್ ಸಿಸ್ಟಂನಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ಕೆಲಸವನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸಲು ಆಜ್ಞೆಗಳನ್ನು ನೀಡಬೇಕು.ಕಂಪ್ಯೂಟರ್‌ನಲ್ಲಿ ಎಷ್ಟು ಭಾಗಗಳಿವೆ?

ಕಂಪ್ಯೂಟರ್‌ನ ವಿವಿಧ ಭಾಗಗಳಿಂದಾಗಿ, ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಯಾವುದೇ ಕೆಲಸವನ್ನು ಸರಿಯಾಗಿ ಪೂರ್ಣಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ. ಕಂಪ್ಯೂಟರ್‌ನಲ್ಲಿ ನಾಲ್ಕು ಪ್ರಮುಖ ಭಾಗಗಳಿವೆ –

ಇನ್‌ಪುಟ್ ಸಾಧನಗಳು – ಇನ್‌ಪುಟ್ ಸಾಧನಗಳು ಕಂಪ್ಯೂಟರ್‌ಗೆ ಡೇಟಾ ಮತ್ತು ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಸೇರಿಸುವ ಸಾಧನಗಳಾಗಿವೆ. ಇನ್‌ಪುಟ್ ಸಾಧನವು ಮಾನಿಟರ್, ಕೀಬೋರ್ಡ್, ಮೌಸ್, ಕ್ಯಾಮೆರಾ ಇತ್ಯಾದಿಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುತ್ತದೆ.

ಸಂಸ್ಕರಣಾ ಸಾಧನ – ಯಾವುದೇ ಮಾಹಿತಿ ಅಥವಾ ಡೇಟಾವನ್ನು ಪ್ರವೇಶಿಸುವ ಅಥವಾ ಸಂಸ್ಕರಿಸುವ ಸಾಧನಗಳ ಸಹಾಯದಿಂದ ಸಂಸ್ಕರಣಾ ಸಾಧನಗಳು. ಸಂಸ್ಕರಣಾ ಸಾಧನವು CPU, ಮೆಮೊರಿ ಮತ್ತು ಮದರ್ಬೋರ್ಡ್ ಅನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿದೆ.

ಔಟ್‌ಪುಟ್ ಸಾಧನ – ಕಂಪ್ಯೂಟರ್‌ನಿಂದ ಸಂಸ್ಕರಿಸಿದ ಡೇಟಾವನ್ನು ಸ್ವೀಕರಿಸುವ ಮತ್ತು ಅದನ್ನು ಮತ್ತೊಂದು ರೂಪಕ್ಕೆ ಪರಿವರ್ತಿಸುವ ಸಾಧನವನ್ನು ಔಟ್‌ಪುಟ್ ಸಾಧನ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ. ಅಂತಹ ಸಾಧನಕ್ಕೆ ಪ್ರಿಂಟರ್ ದೊಡ್ಡ ಉದಾಹರಣೆಯಾಗಿದೆ.

ಶೇಖರಣಾ ಸಾಧನಗಳು – ಇವುಗಳು ಸಂಸ್ಕರಿಸಿದ ಡೇಟಾ ಮತ್ತು ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಕಂಪ್ಯೂಟರ್‌ನಲ್ಲಿ ಸಂಗ್ರಹಿಸುವ ಸಾಧನಗಳಾಗಿವೆ. ಅಂತಹ ಸಾಧನವನ್ನು ಶೇಖರಣಾ ಸಾಧನ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ. ಈ ಸಾಧನವು USB, ಪೆನ್ ಡ್ರೈವ್, ಮೆಮೊರಿ ಕಾರ್ಡ್, ಬಾಹ್ಯ ಡ್ರೈವ್‌ಗಳು ಇತ್ಯಾದಿಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿದೆ.ಕನ್ನಡದಲ್ಲಿ ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಬೇಸಿಕ್ ಕೀಬೋರ್ಡ್ ಶಾರ್ಟ್‌ಕಟ್‌ಗಳು

ನೀವು ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಅನ್ನು ಚಲಾಯಿಸಿದರೆ! ಮತ್ತು ಕಂಪ್ಯೂಟರ್‌ನ ಕೀಬೋರ್ಡ್‌ನ ಶಾರ್ಟ್‌ಕಟ್ ಕೀಗಳ ಬಗ್ಗೆ ನಿಮಗೆ ತಿಳಿದಿಲ್ಲ. ಆದ್ದರಿಂದ ನೀವು ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ಗೆ ಬರುವುದರಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ಅರ್ಥವಿಲ್ಲ. ಅದಕ್ಕಾಗಿಯೇ ಕೆಳಗೆ ನಾವು ನಿಮಗೆ ಕೆಲವು ಉಪಯುಕ್ತ ಕೀಬೋರ್ಡ್ ಶಾರ್ಟ್ ಕಟ್ ಕೀಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಹೇಳಲಿದ್ದೇವೆ.

Alt + Tab ಈ shortcut key ಸಹಾಯದಿಂದ, ಯಾವುದೇ ಪ್ರೋಗ್ರಾಂ ಫೈಲ್ ಅನ್ನು minimize ಮಾಡಬಹುದು.
Alt + F4 ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್ ಅನ್ನು ಆಫ್ ಮಾಡಲು ಈ ಶಾರ್ಟ್‌ಕಟ್ ಕೀಯನ್ನು ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ.
Window + D ಈ ಶಾರ್ಟ್‌ಕಟ್ ಕೀ ಸಹಾಯದಿಂದ, ಎಲ್ಲಾ ಟ್ಯಾಬ್‌ಗಳನ್ನು minimize ಮಾಡಬಹುದು.
F12 ಈ ಶಾರ್ಟ್‌ಕಟ್ ಕೀ ಸಹಾಯದಿಂದ ಫೈಲ್ ಅನ್ನು ಉಳಿಸಬಹುದು.
Ctrl + S ಈ ಶಾರ್ಟ್‌ಕಟ್ ಕೀ ಸಹಾಯದಿಂದ ಫೈಲ್ ಅನ್ನು save ಮಾಡಬವುದು
Ctrl + N ಈ ಶಾರ್ಟ್‌ಕಟ್ ಕೀ ಸಹಾಯದಿಂದ, ಹೊಸ ಡಾಕ್ಯುಮೆಂಟ್ ತೆರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ.
Ctrl + D ಬುಕ್‌ಮಾರ್ಕ್ ಅನ್ನು ಇರಿಸಲು ಈ ಶಾರ್ಟ್‌ಕಟ್ ಕೀಯನ್ನು ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ.
Ctrl + X ಈ ಶಾರ್ಟ್‌ಕಟ್ ಕೀ ಸಹಾಯದಿಂದ, ಯಾವುದೇ text ಅನ್ನು cut ಮಾಡಬವುದು
Ctrl + A ಈ ಶಾರ್ಟ್‌ಕಟ್ ಕೀ ಸಹಾಯದಿಂದ, ಸಂಪೂರ್ಣ ಪಠ್ಯವನ್ನು ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ.ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಬಗ್ಗೆ ಮೂಲಭೂತ ಜ್ಞಾನ ಏನು?

ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಇಂತಹ ಮಾಹಿತಿಯು ತುಂಬಾ ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿದೆ, ಅಂದರೆ, ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬರೂ ಅದರ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿದಿರಬೇಕು. ಅಂತಹ ಮೂಲಭೂತ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಮೂಲ ಜ್ಞಾನ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಅನ್ನು ಯಾವಾಗ ಕಂಡುಹಿಡಿಯಲಾಯಿತು?

1822 ರಲ್ಲಿ, ಚಾರ್ಲ್ಸ್ ಬ್ಯಾಬೇಜ್ “ಡಿಫರೆನ್ಷಿಯಲ್ ಇಂಜಿನ್” ಎಂಬ ಯಾಂತ್ರಿಕ ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಅನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿದನು.

ಸ್ನೇಹಿತರೇ, ಈ ಪೋಸ್ಟ್‌ನಲ್ಲಿ ನೀಡಿರುವ ಕನ್ನಡದಲ್ಲಿ ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಬೇಸಿಕ್ ಜ್ಞಾನದ ಮಾಹಿತಿಯು ನಿಮಗೆ ಉಪಯುಕ್ತವಾಗಿದೆ ಎಂದು ನಾನು ಭಾವಿಸುತ್ತೇನೆ. ನಮ್ಮ ಈ ಕೆಲಸವನ್ನು ನೀವು ಇಷ್ಟಪಟ್ಟರೆ, ಈ ಪೋಸ್ಟ್ ಅನ್ನು ನಿಮ್ಮ ಸ್ನೇಹಿತರೊಂದಿಗೆ ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳಲು ಮರೆಯಬೇಡಿ.ಓದುಗರು ಸಂಶೋಧನೆಯಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚು ಸಮಯವನ್ನು ವ್ಯರ್ಥ ಮಾಡದಂತೆ ಒಂದೇ ಪೋಸ್ಟ್‌ನಲ್ಲಿ ಉತ್ತಮ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಪಡೆಯುವುದು ನಮ್ಮ ಪ್ರಯತ್ನವಾಗಿದೆ. ನೀವು ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಬಗ್ಗೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಪಡೆಯಲು ಬಯಸಿದರೆ, ನಂತರ ಖಂಡಿತವಾಗಿಯೂ ಇತರ ಲೇಖನಗಳನ್ನು ಓದಿ, ಆ ಪೋಸ್ಟ್‌ಗಳಿಂದ ನೀವು ಸಾಕಷ್ಟು ಸಹಾಯವನ್ನು ಪಡೆಯುತ್ತೀರಿ ಎಂದು ನನಗೆ ಖಾತ್ರಿಯಿದೆ. ನೀವು ಈ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಹೇಗೆ ಇಷ್ಟಪಟ್ಟಿದ್ದೀರಿ, ಕೆಳಗೆ ಕಾಮೆಂಟ್ ಮಾಡುವ ಮೂಲಕ ತಿಳಿಸಿ ಧನ್ಯವಾದಗಳು.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here