ಕೆಲಸದ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ಆತ್ಮವಿಶ್ವಾಸವನ್ನು ಹೇಗೆ ನಿರ್ಮಿಸುವುದು

0
88
building confidence at work training self-confidence in the workplace

ಕೆಲಸದ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ಆತ್ಮವಿಶ್ವಾಸವನ್ನು ಹೇಗೆ ನಿರ್ಮಿಸುವುದು (How to Build Workplace Confidence)

ಆಗಾಗ್ಗೆ ಆತ್ಮ ವಿಶ್ವಾಸ ಮತ್ತು ಔದ್ಯೋಗಿಕ ಯಶಸ್ಸಿನ ನಡುವೆ ಬಲವಾದ ಸಂಬಂಧವಿದೆ. ಸಕಾರಾತ್ಮಕ ಕಾರ್ಯಸ್ಥಳದ ಮನೋಭಾವವನ್ನು ಕಾಪಾಡಿಕೊಳ್ಳುವುದು, ಕೆಲವು ಸಂದರ್ಭಗಳಲ್ಲಿ, ಹೆಚ್ಚಿನ ವೇತನ ಮತ್ತು ತ್ವರಿತ ಪ್ರಚಾರಗಳಿಗೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು.ಆದಾಗ್ಯೂ, ಆತ್ಮವಿಶ್ವಾಸದ ಕೊರತೆಯಿರುವ ಜನರಿಗೆ ಕಚೇರಿಯಲ್ಲಿ ಯಶಸ್ಸು ಬರಲು ಕಷ್ಟವಾಗುತ್ತದೆ. ಅಸುರಕ್ಷಿತ ಕೆಲಸಗಾರರು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಹೆಚ್ಚು ಸ್ವಯಂ-ಭರವಸೆಯುಳ್ಳ ಸಹೋದ್ಯೋಗಿಗಳ ಪರವಾಗಿ ತಮ್ಮನ್ನು ತಾವು ಹಾದುಹೋಗುವುದನ್ನು ಕಂಡುಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ.

ಆತ್ಮವಿಶ್ವಾಸವು ಸಹಜ ಸಾಮರ್ಥ್ಯ ಎಂದು ಅನೇಕ ಜನರು ನಂಬುತ್ತಾರೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಇದು ನಿಜವಲ್ಲ – ಅತ್ಯಂತ ಬಾಹ್ಯವಾಗಿ ಆತ್ಮವಿಶ್ವಾಸ ಹೊಂದಿರುವ ಜನರು ಸಹ ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ಅಸುರಕ್ಷಿತರಾಗುತ್ತಾರೆ. ಅಭ್ಯಾಸದೊಂದಿಗೆ, ಯಾರಾದರೂ ತಮ್ಮ ಆತ್ಮವಿಶ್ವಾಸದ ಮಟ್ಟವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಬಹುದು ಮತ್ತು ಕೆಲಸದ ಸ್ಥಳವನ್ನು ಆದೇಶಿಸಬಹುದು.

ಆತ್ಮವಿಶ್ವಾಸ ಮತ್ತು ಒತ್ತಡ

ಆತ್ಮವಿಶ್ವಾಸವು ಪ್ರಾಥಮಿಕವಾಗಿ ಒತ್ತಡದಿಂದ ದುರ್ಬಲಗೊಳ್ಳುತ್ತದೆ, ವೃತ್ತಿಪರರು ವ್ಯಕ್ತಿಯ ಮೇಲಿನ ಬೇಡಿಕೆಗಳು “ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಸಜ್ಜುಗೊಳಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುವ ವೈಯಕ್ತಿಕ ಮತ್ತು ಸಾಮಾಜಿಕ ಸಂಪನ್ಮೂಲಗಳನ್ನು ಮೀರಿದಾಗ” ಎಂದು ವ್ಯಾಖ್ಯಾನಿಸುತ್ತಾರೆ.

ಇದರರ್ಥ ನಾವು ಎದುರಿಸಿದಾಗ ನಾವು ಒತ್ತಡವನ್ನು ಅನುಭವಿಸುತ್ತೇವೆ:

 • ಹೊಸ ಮತ್ತು ಪರಿಚಯವಿಲ್ಲದ ಕಾರ್ಯಗಳು.
 • ನಾವು ಹಿಂದೆ ಕಷ್ಟಪಟ್ಟಿರುವ ಕಾರ್ಯಗಳು.
 • ಅನಿರೀಕ್ಷಿತ ಅಡಚಣೆಗಳು.
 • ವಿಮರ್ಶಾತ್ಮಕ ಕಾಮೆಂಟ್‌ಗಳು.

ಈ ಸಂದರ್ಭಗಳು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಕೆಲಸದ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ಸಂಭವಿಸುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ನಮ್ಮ ಆತ್ಮ ವಿಶ್ವಾಸವನ್ನು ತ್ವರಿತವಾಗಿ ಚಿಪ್ ಮಾಡಬಹುದು.ಅಪರಿಚಿತರನ್ನು ಎದುರಿಸುವುದು

ಆತ್ಮವಿಶ್ವಾಸದ ಕೊರತೆಯು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಏನನ್ನಾದರೂ ಹೇಗೆ ಮಾಡಬೇಕೆಂದು ಖಚಿತವಾಗಿರದೆ ಉಂಟಾಗುತ್ತದೆ. ಪರಿಣಾಮವಾಗಿ, ಪರಿಚಯವಿಲ್ಲದ ಕೆಲಸವನ್ನು ಎದುರಿಸುವಾಗ ಅನೇಕ ಜನರು ಭಯಭೀತರಾಗುತ್ತಾರೆ.

ಸಹಾಯಕ್ಕಾಗಿ ನಿರ್ವಾಹಕ ಅಥವಾ ಸಹೋದ್ಯೋಗಿಯನ್ನು ಕೇಳುವ ಮೂಲಕ ಈ ಭಾವನೆಯನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸಿ. ಸಹಾಯಕ್ಕಾಗಿ ಇತರರನ್ನು ಸಂಪರ್ಕಿಸುವ ಮೊದಲು ನೀವು ಕೆಲಸವನ್ನು ತಾರ್ಕಿಕವಾಗಿ ಹೇಗೆ ಸಮೀಪಿಸುತ್ತೀರಿ ಎಂಬುದನ್ನು ನಿರ್ಧರಿಸುವ ಮೂಲಕ ನಿಮ್ಮ ಉಪಕ್ರಮವನ್ನು ನೀವು ಇನ್ನೂ ಪ್ರದರ್ಶಿಸಬಹುದು.ಮೌನ ಒಂದು ಸುವರ್ಣ

ಸಹಾಯಕ್ಕಾಗಿ ಕೇಳುವುದು ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ವಿಫಲವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಭಾವಿಸಬಹುದು. ನೀವೇ ಹೊಸ ಸವಾಲನ್ನು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಲು ಮತ್ತು ಕೆಲಸ ಮಾಡಲು ಬಯಸಿದರೆ, ಶಾಂತವಾಗಿ ಕುಳಿತುಕೊಳ್ಳಿ ಮತ್ತು ಮೊದಲು ಇತರ ಜನರನ್ನು ನೋಡಿ. ಗಮನಿಸುವ ಮೂಲಕ ನೀವು ಬಹಳಷ್ಟು ಕಲಿಯಬಹುದು.
ಕೆಲವು ಜನರು ತಮ್ಮ ಆತ್ಮವಿಶ್ವಾಸದ ಕೊರತೆಯನ್ನು ಜೋರಾಗಿ ಮತ್ತು ಉತ್ಸಾಹಭರಿತ ವ್ಯಕ್ತಿತ್ವದಿಂದ ಮುಚ್ಚಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಇದು ನಿಮ್ಮ ಸ್ವಂತ ಸ್ವಾಭಿಮಾನದ ಪ್ರಜ್ಞೆಯನ್ನು ಅಲುಗಾಡಿಸಲು ಬಿಡಬೇಡಿ – ಗಟ್ಟಿಯಾಗಿಸುವಿಕೆಯು ಸಮಾನ ಕೌಶಲ್ಯವನ್ನು ಹೊಂದಿರುವುದಿಲ್ಲ.

ಪರಿಚಯವಿಲ್ಲದ ಕೆಲಸವನ್ನು ಎದುರಿಸಿದಾಗ, ಕೆಲವರು ಸಹಜವಾಗಿಯೇ ನಕಾರಾತ್ಮಕವಾಗಿ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯಿಸುತ್ತಾರೆ. ನೀವು ಹೊಸ ಕೌಶಲ್ಯವನ್ನು ಕರಗತ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು ಹೆಣಗಾಡುತ್ತಿರುವಾಗ, ನೀವು ಎಂದಿಗೂ ಯಶಸ್ವಿಯಾಗುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದು ನಂಬುವುದು ತುಂಬಾ ಸುಲಭ.

ಆದಾಗ್ಯೂ, ಅಭ್ಯಾಸವು ಪರಿಪೂರ್ಣವಾಗಿಸುತ್ತದೆ – ಭವಿಷ್ಯದಲ್ಲಿ ಕೆಲಸವನ್ನು ಮಾಸ್ಟರಿಂಗ್ ಮಾಡಲು ನಿಮ್ಮನ್ನು ಊಹಿಸಿಕೊಳ್ಳುವುದು ನಿಮಗೆ ಆತ್ಮವಿಶ್ವಾಸವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತದೆ.ಚಿಂತನೆಯ ಅರಿವು

ಮೇಲಿನ ಸಲಹೆಗಳು ಹೊಸ ಕಾರ್ಯಗಳನ್ನು ಎದುರಿಸುವಾಗ ಹೆಚ್ಚು ಆತ್ಮವಿಶ್ವಾಸವನ್ನು ಹೊಂದಲು ನಿಮಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಕೆಲಸದ ಸ್ಥಳದ ವಿಶ್ವಾಸವು ಇತರ ಸಂದರ್ಭಗಳಿಂದ ಹಳಿತಪ್ಪಬಹುದು.

ಆತ್ಮವಿಶ್ವಾಸವನ್ನು ಬೆಳೆಸುವ ಒಂದು ಸಾಬೀತಾದ ಮಾರ್ಗವೆಂದರೆ ಥಾಟ್ ಅವೇರ್ನೆಸ್ – ಅರಿವಿನ ವರ್ತನೆಯ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಬಳಸುವ ತಂತ್ರ.

ಈ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಮೂಲದಲ್ಲಿ ನಕಾರಾತ್ಮಕ ಚಿಂತನೆಯನ್ನು ನಿಭಾಯಿಸಲು ವಿನ್ಯಾಸಗೊಳಿಸಲಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಈ ಕೆಳಗಿನಂತೆ ತೆರೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ:

 • ಎರಡು ವಾರಗಳ ಅವಧಿಯವರೆಗೆ, ದೈನಂದಿನ ‘ಒತ್ತಡದ ದಿನಚರಿಯನ್ನು’ ಇರಿಸಿಕೊಳ್ಳಿ.
 • ಒತ್ತಡದ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯು ಉದ್ಭವಿಸಿದಾಗ, ವಿವರಗಳನ್ನು – ನಿಮ್ಮ ಭಾವನಾತ್ಮಕ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆ ಮತ್ತು ಆಲೋಚನೆಗಳೊಂದಿಗೆ ಟಿಪ್ಪಣಿ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಿ.
 • ಈ ಅವಲೋಕನಗಳು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಪ್ರಾಮಾಣಿಕವಾಗಿರಬೇಕು – ಇದು ಹ್ಯಾಂಗ್ ಪಡೆಯಲು ಒಂದೆರಡು ದಿನಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಬಹುದು.ಕನಿಷ್ಠ ಎರಡು ವಾರಗಳ ಕಾಲ ಈ ಡೈರಿಯನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸಿ. ಒಮ್ಮೆ ನೀವು ನಿಮ್ಮ ಅವಲೋಕನಗಳನ್ನು ಪೂರ್ಣಗೊಳಿಸಿದ ನಂತರ, ಪುಟಗಳ ಮೂಲಕ ಹೋಗಲು ಸ್ವಲ್ಪ ಸಮಯ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಿ ಮತ್ತು ಪುನರಾವರ್ತಿತ ನಡವಳಿಕೆಯ ಮಾದರಿಗಳನ್ನು ನೋಡಿ. ಕಡಿಮೆ ಆತ್ಮವಿಶ್ವಾಸ ಹೊಂದಿರುವ ಜನರು ಹೆಚ್ಚಿನ ಪ್ರಮಾಣದ ನಕಾರಾತ್ಮಕ ಆಲೋಚನೆಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತಾರೆ – ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಕೆಲವು ಸಂದರ್ಭಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರಚೋದಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಚಿಂತನೆಯ ಅರಿವಿನ ಕೀಲಿಯು ಈ ನಕಾರಾತ್ಮಕ ಆಲೋಚನೆಗಳು ಮತ್ತು ಪ್ರಚೋದಕಗಳನ್ನು ಗುರುತಿಸುವುದು, ಅವುಗಳನ್ನು ಎದುರಿಸಲು ಮತ್ತು ಆತ್ಮವಿಶ್ವಾಸವನ್ನು ಬೆಳೆಸಲು ತರ್ಕಬದ್ಧ ಚಿಂತನೆಯನ್ನು ಬಳಸುವ ಮೊದಲು.ತರ್ಕಬದ್ಧ ಚಿಂತನೆ

ನಿಮ್ಮ ದೈನಂದಿನ ಒತ್ತಡದ ದಿನಚರಿಯನ್ನು ಎರಡು ವಾರಗಳವರೆಗೆ ಇರಿಸಿ, ನೀವು ಒತ್ತಡವನ್ನು ಅನುಭವಿಸಿದಾಗ ಪ್ರತಿ ಬಾರಿಯೂ ಗಮನಿಸಿ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ನಿಮ್ಮ ಆಲೋಚನಾ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಪರಿಶೀಲಿಸದೆ ಮುಂದುವರಿಸಲು ಅನುಮತಿಸುವ ಬದಲು, ತರ್ಕಬದ್ಧ ಚಿಂತನೆಯೊಂದಿಗೆ ನಿಮ್ಮ ನಕಾರಾತ್ಮಕತೆಯನ್ನು ಹೋರಾಡಿ.

ನಾವು ಮೇಲೆ ನೋಡಿದಂತೆ, ಹಲವಾರು ವಿಭಿನ್ನ ಸನ್ನಿವೇಶಗಳು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಕೆಲಸದ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ಒತ್ತಡವನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡುತ್ತವೆ:

 • ನಾವು ಹಿಂದೆ ಕಷ್ಟಪಟ್ಟಿರುವ ಕಾರ್ಯಗಳು.
 • ಅನಿರೀಕ್ಷಿತ ಅಡಚಣೆಗಳು.
 • ಅನಿರೀಕ್ಷಿತ ಟೀಕೆ.

ಈ ಸಂದರ್ಭಗಳಲ್ಲಿ ತರ್ಕಬದ್ಧ ಚಿಂತನೆಯನ್ನು ಈ ಕೆಳಗಿನಂತೆ ಬಳಸಬಹುದು:ನಾವು ಹಿಂದೆ ಕಷ್ಟಪಟ್ಟಿರುವ ಕಾರ್ಯಗಳು.

ಹಿಂದಿನ ವೈಫಲ್ಯಗಳನ್ನು ಪುನರಾವರ್ತಿಸುವ ಭಯವು ಪ್ರಬಲ ಶಕ್ತಿಯಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಜನರು ತಮ್ಮ ನಿಜವಾದ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಅರಿತುಕೊಳ್ಳುವುದನ್ನು ತಡೆಯಬಹುದು. ಹಿಂದಿನ ತಪ್ಪುಗಳ ಮೇಲೆ ನೀವು ವಾಸಿಸುತ್ತಿದ್ದರೆ, ನಿಮ್ಮ ಕಡೆಯಿಂದ ನೀವು ಈಗ ಅನುಭವದ ಪ್ರಯೋಜನವನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದೀರಿ ಎಂಬುದನ್ನು ನೆನಪಿಡಿ. ಒಂದು ವಿಫಲವಾದ ಉದ್ಯಮವು ಭವಿಷ್ಯದಲ್ಲಿ ನೀವು ಅಗತ್ಯವಾಗಿ ವಿಫಲಗೊಳ್ಳುವಿರಿ ಎಂದು ಅರ್ಥವಲ್ಲ ಎಂದು ದೃಢವಾಗಿ ನೆನಪಿಸಿಕೊಳ್ಳಿ.ಅನಿರೀಕ್ಷಿತ ಅಡಚಣೆಗಳು

ದುರದೃಷ್ಟವಶಾತ್, ನಾವು ಬಾಹ್ಯ ಪ್ರಭಾವಗಳನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ. ಕೆಲವು ಜನರಿಗೆ, ಈ ನಿಯಂತ್ರಣದ ಕೊರತೆಯು ಆತ್ಮವಿಶ್ವಾಸವನ್ನು ತ್ವರಿತವಾಗಿ ಕುಸಿಯಲು ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು. ನೀವು ಅಪರಿಚಿತರಿಗೆ ಭಯಪಡುತ್ತಿದ್ದರೆ, ಸಂಪೂರ್ಣ ತಯಾರಿಯ ಮೂಲಕ ನಿಮ್ಮ ಆತ್ಮವಿಶ್ವಾಸವನ್ನು ಮರಳಿ ಬೆಳೆಸಿಕೊಳ್ಳಿ. ನೀವು ಮುಂಚಿತವಾಗಿ ಅನಿರೀಕ್ಷಿತ ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಹೇಗೆ ಎದುರಿಸುತ್ತೀರಿ ಎಂಬುದನ್ನು ನಿರ್ಧರಿಸಿ ಮತ್ತು ಹಿಂತಿರುಗಲು ‘ತುರ್ತು ಕ್ರಿಯೆಯ ಯೋಜನೆಯನ್ನು’ ರೂಪಿಸಿ.ವಿಮರ್ಶಾತ್ಮಕ ಕಾಮೆಂಟ್‌ಗಳು

ಟೀಕೆಗಳನ್ನು ಕೇಳಲು ಕಷ್ಟವಾಗಬಹುದು – ರಚನಾತ್ಮಕ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ವಿತರಿಸಿದಾಗಲೂ ಸಹ. ಕೆಲವು ಜನರಿಗೆ, ವಿಮರ್ಶಾತ್ಮಕ ಕಾಮೆಂಟ್ ಅವರ ಆತ್ಮ ವಿಶ್ವಾಸವನ್ನು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ನಾಶಪಡಿಸುತ್ತದೆ. ನಿಮ್ಮ ಕೆಲಸದ ಕುರಿತು ನೀವು ಚರ್ಚೆಯನ್ನು ಹೊಂದಲು ಕಾರಣವಾಗಿದ್ದರೆ, ನಿಮ್ಮ ಆಲೋಚನಾ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಗಳ ದಾಖಲೆಯೊಂದಿಗೆ ನಿಮ್ಮನ್ನು ಶಸ್ತ್ರಸಜ್ಜಿತಗೊಳಿಸಿ ಮತ್ತು ನಿಮ್ಮ ನಿರ್ಧಾರಗಳ ಮೂಲಕ ಮಾತನಾಡಲು ಸಿದ್ಧರಾಗಿರಿ.ಟೀಕೆಯೊಂದಿಗೆ ವ್ಯವಹರಿಸುವುದು

ನೀವು ಟೀಕೆಗಳನ್ನು ಸ್ವೀಕರಿಸಿದಾಗ ನಿಮಗೆ ಆಯ್ಕೆಯಿರುತ್ತದೆ.

 • ಸುಧಾರಿಸಲು ಧನಾತ್ಮಕ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಇದನ್ನು ಬಳಸಿ, ಅಥವಾ:
 • ನಕಾರಾತ್ಮಕ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಅದು ನಿಮ್ಮ ಸ್ವಾಭಿಮಾನವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಒತ್ತಡ ಮತ್ತು/ಅಥವಾ ಕೋಪವನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡುತ್ತದೆ.ನಿಮ್ಮ ಮೇಲೆ ಕೇಂದ್ರೀಕರಿಸಿ

ಆತ್ಮವಿಶ್ವಾಸವು ಹೊಂದಿಕೊಳ್ಳುವ ಗುಣವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಅದನ್ನು ಬೆಳೆಸಲು ಕೆಲವು ಆರೋಗ್ಯಕರ ವಿಧಾನಗಳನ್ನು ಈ ಲೇಖನವು ಚರ್ಚಿಸುತ್ತದೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಕೆಲವರು ಅನಾರೋಗ್ಯಕರ ವಿಧಾನಗಳನ್ನು ಬಳಸುತ್ತಾರೆ. ಸಾಮಾಜಿಕ ಮಾಧ್ಯಮದಲ್ಲಿ ಇದನ್ನು ಹೆಚ್ಚು ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿ ಕಾಣಬಹುದು, ಅಲ್ಲಿ ಕೆಲವರು ತಮ್ಮನ್ನು ತಾವು ಉತ್ತಮಗೊಳಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ತಮ್ಮ ಜೀವನದ ಉತ್ಪ್ರೇಕ್ಷಿತ ಪ್ರಕ್ಷೇಪಣವನ್ನು ಚಿತ್ರಿಸುತ್ತಾರೆ.

ನೆನಪಿಡಿ – ನಿಮ್ಮ ಸ್ವಂತ ಚಿತ್ರಣ ಮತ್ತು ಆಂತರಿಕ ಸಂಭಾಷಣೆಯ ಮೇಲೆ ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಕೇಂದ್ರೀಕರಿಸುವ ಮೂಲಕ ಮಾತ್ರ ನೀವು ನಿಜವಾದ ಆತ್ಮ ವಿಶ್ವಾಸವನ್ನು ಸಾಧಿಸುವಿರಿ.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here